Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mabalozi wa Ufaransa Angola na Rwanda wahojiwa na serikali ya DRC baada ya kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu DRC zaidi ya wahamiaji 100 kutoka Afrika Mashariki watoroka kambini walikokuwa wakizuiwa na kuteswa. Rais wa Marekani Donald Trump asema mkutano adhimu kati yake na kiongozi wa Korea Kaskazini kufanyika kama ulivyopangwa. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi, leo Jumapili Mei 27 mwaka 2018. Mabalozi wa Ufaransa, Angola na Rwanda wameitwa na kuhojiwa na waziri wa mambo ya kigeni wa DRC baada ya kauli ya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron kuhusu DRC. Kulingana na chanzo cha ubalozini, kauli ya rais wa Ufaransa aliitoa Jumatano iliyopita, alipokuwa akimpokea Rais Kagame na nukuu, Ufaransa inaunga mkono jitihada za raisi wa Umoja wa Afrika AU na rais wa Angola, mwisho wa kunukuu bila kutolewa ufafanuzi mwingine zaidi. Kwa Kinshasa, mpango huu haujulikani sana, ameeleza mwandishi wa habari wa Kongo aliyethibitishwa na wizara ya mambo ya nje ambaye alitangaza kuitwa kwa wanadiplomasia watatu. Kwa mujibu wa AFP, mataifa jirani ya DRC ikiwemo Rwanda na Angola ni miongoni mwa yanayofuatilia kwa karibu mchakato wa uchaguzi nchini DRC. Mvutano wa kidiplomasia kati ya mataifa ya Ghuba unatishia jitihada za amani katika pembe ya Afrika, Somalia, mjumbe maalum wa Umoja wa Ulaya ameonya. Mgogoro huo ulioanza karibu mwaka mmoja uliopita umezifanya Saudi Arabia, Falme ya Kiarabu, Misri na Bahrein kuilaumu Qatar ambapo Riyadh na washirika wake wanaituhumu Doha kwa kuimarisha uhusiano wa karibu na Iran na kuunga mkono itikadi kali za Kiislamu. Mzozo huo sasa huenda ukasababisha matokeo ya moja kwa moja katika pembe ya Afrika ambako mvutano umeongezeka hasa nchini Somalia, alieleza Alexander Rondos, mjumbe maalumu wa Ulaya katika kanda hiyo. Zaidi ya wahamiaji mia moja kutoka Afrika Mashariki wametoroka kambini mjini Bani Walid nchini Libya, ambako walikuwa wakiteswa na kuzuiwa, kwa mujibu wa shirika la kimataifa na mashuhuda. Wahamiaji hao wanatajwa kutoka Eritrea, Ethiopia na Somalia. Walitoroka na kukimbilia msikitini, ambako walisaidiwa na wakazi na mashirika ya misaada. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto. Na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo sikiliza RFI Kiswahili Endelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI kiswahilicom. Ni saa mbili na dakika 33 na kwa saa za Afrika Mashariki. Mipango ya mkutano adhimu kati ya rais wa Marekani na kiongozi wa Korea Kaskazini inaendelea vizuri, amesema Rais Donald Trump Jumapili hii wakati kiongozi wa Korea Kusini akisema Kim Jong-un amemwambia mkutano wao utakuwa fursa ya kihistoria kumaliza makabiliano. Hatua hiyo imekuja baada ya Alhamisi iliyopita rais huyo kutangaza kufuta mkutano huo uliopangwa kufanyika Juni 12 huko Singapore kwa sababu alizoeleza kuwa ni majibu makali kutoka kwa Korea Kaskazini. Vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya taifa la Venezuela vitaendelea Ameeleza makamu wa rais wa Marekani Mike Pence. Licha ya kuachiliwa raia wa Marekani na mkewe waliokuwa wakishikiliwa katika gereza nchini Venezuela, Pence amefurahishwa na hatua ya kuachiliwa kwa, kwa raia hao, lakini ameongeza kuwa vikwazo vitaendelea hadi taifa hilo litakaporejesha demokrasia nchini humo. Pakistan itafanya uchaguzi mkuu Julai 25 ikiwa ni uchaguzi wa pili wa kidemokrasia fanyika katika taifa hilo linalomiliki silaha za kinyuklia. Rais wa taifa hilo ameidhinisha Julai 25 kuwa siku ya uchaguzi mkuu nchini humo, alifahamisha Mahmun Hussein, msemaji wa ikulu ya Pakistan. Radio France International. Ikiwa ndo unajiunga nasi, msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Namkaribisha Ali Bilal kuwa nawe katika makala changu chako chako changu. <tune> Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International katika makala haya changu chako chako changu. Ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone, muziki na mambo mengine. Leo tunazungumzia sehemu ya tatu na ya mwisho ya makala kuhusu historia ya tamasha la kimataifa la filamu la huko Cannes nchini Ufaransa, ama Festival International de Cannes. Msikilizaji, nikukumbushe kwamba lilianza tangu Mei 8 na limetamatika Mei 19 baada ya kutangazwa washindi katika kategori mbalimbali mbali. Chini ya mkuu wa jopo la majaji Kate Blanchett, mwigizaji kutoka nchini Australia, wakiwepo pia katika jopo hilo Chan Cheng, ambaye ni mwigizaji kutoka huko nchini Taiwan, Ava Duvernay, mwongozaji wa filamu kutoka Marekani, Robert Gedingian, mwongozaji wa filamu kutoka Ufaransa, Kajanin, mwimbaji na mtunzi kutoka nchini Burundi, Lea Seidu, mwigizaji kutoka Ufaransa, Christin Sewat, mwigizaji wa filamu kutoka nchini Marekani, Denis Villeneuve, mwongozaji filamu kutoka, kutoka Kanada na Andrew Zvaginsev, mwongozaji filamu kutoka nchini Urusi. Haya. Sikiliza hapa. Tuzo ya best director ilipewa Pawel Pawlowski ya filamu Cold War. Tuzo ya best screenplay play ilipewa Alice Rocha kwa Happy as Lazaro. Jafar Panahi en Nader Saivar kwa Free Face. Best actress yaani, mchezaji bora wa kike. Tuzo hiyo ilipewa Samal Yeslamova ambaye alicheza filamu ya Aika. tuzo zilitolewa ni tuzo nyingi, hatuwezi kuzitaja zote hapa tukamaliza, labda tuchukue makala yote zima tuzungumzie tuzo hizo zilizotolewa, lakini kubwa na muhimu ni hizo ambazo nimekutajia. Na kuna msikilizaji ameniuliza mbona waigizaji wetu au madirekta kutoka maeneo ya ukanda huu hawasikiki katika tamasha hilo. Binafsi sijui kwa nini, huenda hawajui wapi pa kuanzia au wanaona vema kwamba filamu zao hazijakidhi viwango. Bila shaka swala hili nitawauliza waigizaji na madirekta kutoka katika maeneo haya ili kufahamu zaidi kwa nini hawashiriki na nitakuletea hapa. Lakini nikufahamishe kwamba mwaka jana, mwaka 2017, ipo filamu kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iitwayo Makala ambayo ilipata tuzo kwenye kipengele cha Grand Prix de la Semaine de la Critique kwenye tamasha hilo la Cannes 2017. Filamu hiyo baada ya kupata sifa kubwa huko Walemba mjini Kolwezi, katika jumba la makumbusho na Institut Francais ya Lubumbashi, filamu hiyo itaonyeshwa tena Jumamosi Juni 2 mwaka 2018 kuanzia jioni saa 12. Sikiliza sehemu ya filamu hiyo Tu... Bez... Bez..., msikilizaji nafikiri upo pamoja nami, naona kwamba fursa zipo inabidi wasanii wetu aidha madirekta wachangamkie fursa pia. Kama nilivyokuahidi mpenzi msikilizaji, wa makala haya Changu Chako, Chako Changu, na kuletea maelezo kuhusu mwezi mtukufu wa Ramadhani. Kwa kipindi hiki ambacho ndugu zetu wa Islamu wapo katika mfungo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, basi leo nazungumzia kuhusu faida za kufunga ama kuswaumu. Kuna faida kubwa kwa mwenye kufunga kiimani, lakini pia kiafya, kwa sababu wapo baadhi ya watu hufikiria kufunga ni mateso au manyanyaso kwa mfungaji. Faida za kufunga zipo nyingi, miongoni ni pamoja na kutekeleza mojawapo ya amri za Mwenyezi Mungu alizotuteremshia, na faida ya utekelezaji huu ni kuingia peponi siku ya mwisho. Faida ya pili ya mfungaji wa swaumu ni kujizowesha kuwa na subra, yani katika mwezi mtukufu Ramadhani mtu anajifunza jinsi ya kuwa mvumilivu na kustahamili njaa, kiu na matamanio ya kimwili. Mtume Muhammad sallallahu alayhi wa salam anausifia mwezi huu kwa kusema, huo mwezi wa Ramadhani ni mwezi wa kusubiri na hakika subra malipo yake ni pepo. Faida ya tatu kwa mfungaji ni kuwa mwadilifu na kujifundisha usawa baina ya tajiri na maskini. Kwa hali ya kawaida, tajiri ni nadra kushinda njaa, hivyo basi, pindi anapokuwa katika swaumu, anajua machungu ya njaa. Hata anapotembelewa na maskini, akiombwa msaada na mtu huyo mwenye njaa, aweza kumsaidia kirahisi, akiwa nafahamu namna njaa inavyouma. Inakuwa vigumu kwa tajiri ambaye hajawahi kushinda njaa kusikia uchungu na kuwa mwepesi kumsaidia mwenye njaa, kwa sababu anachukulia kama njaa ni jambo la kawaida. Katika kipengele cha Le Parle Francophone, balozi wa Ufaransa nchini Tanzania, Frederic Clavier, alizuru studio za RFI Kiswahili juma hili na ambapo amekutana na waandishi wa habari na kuvutiwa kuhusu uhodari wao katika utekelezaji wa jukumu lao la kila siku ambalo ni kuwahabarisha, kuelimisha na kuwaburudisha watu kutoka katika mataifa mbalimbali ulimwenguni. baada ya ziara hiyo A vizite, uh, la station. Nimefurahi kutembelea studio za RFI Kiswahili. Nimevutiwa na aina ya ubora wa vifaa, ubora pia, umahiri wa wafanyakazi chini ya uongozi wa mkurugenzi Robert Minangwa, wenye mchanganyiko na wa kimataifa, sababu ni watu kutoka katika mataifa mbalimbali, wana uwezo wa kujibu, uwezo wa kutengeneza habari mbalimbali za kijamii na za kimataifa, pia za kisiasa ambazo zinanionyesha kwamba RFI Kiswahili ni ngome muhimu ya ushawishi kwa Radio France Internationale sababu haiongelei tu kuhusu Tanzania, lakini mbali na Tanzania kama vile Afrika Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kenya na nchi nyingine. Hivyo ni kiungo muhimu chenye ushawishi ambacho kinaweza kuunganisha Ulaya na Afrika, lakini pia kati ya Afrika na Ufaransa kupitia tamaduni, taarifa na ni hatua kubwa ninayoona. Unasikiliza changu chako chako changu hapa RFI, Radio France Internationale, na kwenye kipengele cha utamaduni. Kumbuka wiki iliyopita tulizungumzia kuhusu tabia au utamaduni wa mwanamume kumpiga mwanamke. Unazungumziaje utamaduni huu? Hii itakuwa ni sehemu ya pili ya kipengele hiki kuhusiana na utamaduni wa mwanamume kumpiga mwanamke. Binafsi niseme tu ya kwamba inasikitika kwa kusema kwamba kabila langu ni mojawapo, hasa wanaume ambao wamekuwa na tabia ya kumpa adhabu mwanamke ya kumpiga. Ukweli hii tabia ni mbaya, kwa sababu imekuwa ikiathiri kisaikolojia familia nzima, inamwathiri mwanamke, inawaathiri watoto, na tukizingatia watoto wanaenda shuleni. Sasa pale wanapokuwa wakienda shuleni, badala ya kuzingatia masomo, mara nyingi wamekuwa wakiwaza ya nyumbani, ambapo upindi walipotoka asubuhi wazazi wao waligombana, mama yao alipigwa. Kwa hiyo wamekuwa wakiumia sana na hapo wanapoumia na kwamba mawazo yao wanamwonea huruma uh, mama yao. Kwa hiyo hapo moja kwa moja watoto au watoto, hata kama walikuwa na nia ya kujifunza vyema shuleni, lazima yatafika mahala, wataharibikiwa na watashindwa kujifunza vyema. Kwa hiyo mimi, mnavyoangalia, tuangalie adhabu ya kumpa mwanamke adhabu ya kumpa ni maneno maneno ambayo ni ya kumjenga, japo najua ugomvi huwa unatokea na huwezi kuishi bila kupokea go. Mimi ninachoomba tu nikana kwamba ifike mahali jamani, ndugu zangu, tubadilike. Kupiga mwanamke sio fundisho, bali ni kumpa maumivu, kuharibu katoto kisaikolojia. Yangu ni hayo tu. Sasa si katika nchi ya Kongo mimi niko mkaaji wa Kongo, niko katika kifu ya, Kivu kivuini mashariki. Sasa sisi si, na mimi niko Ufuleru. Sasa mwanaume anapopiga mwanamke, sasa katika Afrika na katika tamaduni zetu za Kifuleru, sasa mwanaume ule hawezi pata gazabu yoyote, kwa maana mwanaume ndio mwenye anaongoza nyumba na mwanamke atafuata sheria za bwana iko. Saa hivi shefu, unaweza kutana, unaongoza kitu fulani wala unaongoza vitu fulani. Sasa mfanyakazi wako anakukosea, ule mfanyakazi wako unaweza muazibu. Ndio maana sisi katika mila zetu za Kifuliru, mwanamke ana, ana, anapofanya kosa mwanaume anampiga ule mwanaume hana ghadhabu yoyote. Hata siku serikali wanaheshimia kwanza eh, mila ya jama wala mila ka, ya, ya kabila tunasema kile durua kutimie sheria za asili. Naitwa King Majuto, unapatikana hapa Geita. Katika maisha ya ndoa kiuhalisia kabisa, kipigo kwa mwanamke hakitakiwi wala ugomvi wa aina yoyote wa mke na mme. Tatizo kubwa inachokuja ni kwamba wanawake wa siku hizi kwanza wanadharau unaweza ukamuuliza kitu kwa nia nzuri kabisa akakujibu ovyo ovyo hali ambayo inapelekea mwanaume kuwa na hasira kwa hiyo anaona suluhisho la kutuliza hasira yake nikimpa, nikimpa kipigo kitakatifu ya mwanamke ili kusudi akili mrudi lakini pengine pia mwanamke naye usipompa kipigo aamini kama ameolewa au hakuheshimu kama niko na mwanaume wa ukweli ndani kwa hiyo mi naona kama yani kipigo kinamsaidia mwanamke kumjia kisaikolojia kana kwamba iko kwenye ndoa lakini tukirudi katika um, mila na desturi za kwetu, mimi kabila langu ni Msukuma. Sisi Wasukuma, mwanamke anapokukosea usimpige. Badala ya kumpiga, unamuitia wazee, wanamkalisha kibaraza, anaeleza matatizo yake, unaeleza na ya kwako, mwenye kosa anaonywa na anaisha hapo hapo. Kwa hiyo mwanamke naye anakuwa amejifunza, hawezi sana kurudia. Au unaweza kumtafuta kiongozi wa dini akawasuluhisha, akawa matatizo yenu lakini hiyo ilitokea kwa wanawake wa zamani, kwamba kionyo kitu harudii kweli, na nakili akilikosa hadharau tena ndani ya nyumba. Lakini kwa wanawake wa sasa, kwanza unamweleza kitu amebinua mdomo ameangalia pembeni. Kwa hiyo, kwa hiyo, yani, bado uhalisia wa kuwepo kwa kipigo kwa ndoa za sasa, lazima tu uwepo. Mwanamke inatakiwa apigwe ili kusudi akili msogelee, vinginevyo atakudharau sana, japokuwa kipigo hakifundishi. Kipigo yeye kitamuumiza, kwa atakapokuwa ameumia atakuwa nakumbuka sana kwamba hapa leo hapa nikifanya hivi nilipigwa hapa nikaumia. Nafikiri atakuwa nakaleka nizamu, japokuwa ni nizamu ya oga, lakini heshima itakuwepo na hata afanya ile mambo ya kiupuzi puzi. Asante sana studio, babu Alhaji Makumba wa Arusha, Lemara Tanzania. Na kwanza kwa, kwa, kwa maadili kama mimi ambao nimeweza kulelewa Da, ni, ni ngumu sana kum, kumpiga mwanamke kwa sababu tayari kuna kuna elimu ambayo nimeipata, najua ni namna na gani naweza nikajimoni ti mimi mwenyewe, lakini kumpiga mwanamke, hakika hili ni kosa. Wengi wanakosea sana, mwanamke haisiyo mtu wa, wa, wa kumpiga mwanamke a, kuna namna yake ya kumpiga ambao kumpiga a, kipigo kizuri ni kipigo cha maneno maneno, yeah, yanauma sana kuliko a, kumchapa labda bakola, lakini wengi hapa wanakosea. Ha, kwa upande wa ndugu zangu wale au kabila langu Wasambaa pale, ukimpiga mwanamke, kwamba utegemee labda mzazi anaweza akakuunga mkono? Hapana. Kwa hiyo ifike wakati tu tujaribu kupiga kwa maneno, wajua maneno yanaishi, yana ya muda wote, mtu anakumbuka kuliko kipigo. Ukimpiga tu mara mbili tatu, ah, basi baada ya muda kadhaa maumivu yameisha. Kwa hiyo anaendelea kusurvive. Asante sana. hadi hapa ndipo tunatamatisha makala yetu ya leo, changu chako, chako changu, changu, changu, kama wanalolote mpenzi msikilizaji, usikose kutuandikia ili kuweza kutupa maoni yako kuhusiana na makala yetu haya. Jina langu ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche. Shukran Ali Bilali kwa makala ya changu chako, chako changu, changu, msikilizaji Tuliweza kukuandalia hayo asubuhi ya leo. Usikose kujunga nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Matha Saranga na kutakia Jumapili njema. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa, msikiliza kwa kutegea sikio matangazo haya hadi hapo. Hatuna la ziada punde. Ni Radio France International, mimi ni Martha Saranga na kutakia Jumapili njema.