Ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Emmanuel Richard Makundi. Idara ya Mahakama nchini DRC imeanzisha uchunguzi dhidi ya kinara wa upinzani Mois Katumbi Chapwe. Bunge la Seneti nchini Burundi limepitisha sheria ya kuondoa marais wa staafu kutumika bungeni na rais wa Marekani Donald Trump asisitiza kuzitenganisha familia zinazoingia nchini humo kinyume cha sheria. Habari kamili, msikilizaji. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinasema kuwa zimeanzisha uchunguzi wa kimahakama dhidi ya kinara wa upinzani aliyoko uhamishoni Moise Katumbi Chapwe, ambaye hivi karibuni alikamatwa jijini Brussels, Ubelgiji, akiwa na pasi ya kusafiria yenye utata. Katika taarifa hiyo, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri amesema hawawezi kufumbia macho taarifa hiyo. Katumbi alikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa Brussels na passport inayodaiwa kuwa ya kughushi, madai ambayo yeye mwenyewe amesisitiza ni ya kutengenezwa na serikali ya Kinshasa. Msemaji wa Katumbi, Olivier Kamitatu, anasema anashangazwa na hatua hii ya serikali ya DRC Shaksua pale tu vyombo vya habari vinapomzungumzia Mois Katumbi, mwendesha mashtaka mkuu wa jamhuri ambaye yupo chini ya amri kujitokeza haraka na kutangaza kufungua uchunguzi wa kimahakama. Lakini inastaajabisha kuona mwendesha mashtaka huyo hachukui hatua zozote kuhusu kashfa zote zilizovumbuliwa na vyombo vya habari vya kimataifa zikimhusisha rais Joseph Kabila, mathalan Panama Papers, BGFA, paspoti ya kielektroniki ambayo gharama yake ilitakiwa kuwa chini ya dola hamsini na badala yake sasa inauzikana kwa gharama ya dola 300 kwa kila raia wa Kongo. Hajali, lakini pale tu jina la Moise Katumbi linapotajwa, anajitokeza haraka kufanya uchunguzi. Ni wazi kwamba kuna hasira dhidi ya Moise Katumbi. Ni sauti yake Olivier Kamitatu, msemaji wa kinara wa upinzani Moise Katumbi. Familia ya hayati Anis Paula Rwigara aliyekuwa mzazi wa mpinzani na mkosoaji wa serikali ya Rwanda Diane Rwigara ambaye kwa sasa anashikiliwa na vyombo vya usalama imetupilia mbali bei ya mashine za kutengeneza sigara za kiwanda cha Premier Tobacco cha familia hiyo, kauli unayoitoa baada ya mashine hizo kupigwa mnada hapo jana. Mwanahabari wetu wa Kigali Edith Nibakwe ana tuarifu zaidi. Habimana Vedasi aliyeendesha zoezi la mnada huo ameeleza kuwa sheria inakubali familia y Rwigala kutoa bei ya mali yao kinyume na iliyotolewa na bodi kuu ya kodi nchini Rwanda, na familia ilipewa muda wa kutenga bei ya mashini hizo, ila hawakuwasilisha chochote kinachohusiana na bei hiyo. Walichokuwa wanakitafuta ni kuchelewesha mnada huo, walitaka kuchelewesha mnada huo. Hii bei imetengwa menzo na wataalamu wenye uwezo aiza we, kama inavyotangazwa na ane Gwigala kwa upande wao ni kwamba familia hiyo haikuweza kurahisishiwa kuingia kwenye kiwanda wakiwa na wataalamu ili kutenga bei ya mali hizo nuko bashyizeho miliyari eshanu z'amanyarwanda ni nako bari kugenda bahimbira buri mutungo igiciro kama walivyotangaza bilioni tano za kodi ndivyo walivyotenga, hata hii bei ya mashine. Hata ukiwa mtoto mdogo utaelewa kwamba hii bei haiendani kabisa na thamani za mashine mashini. Kingine, mashini za ujenzi tulizokuwa tunahifadhi hapa nazo zimechukuliwa. Naweza nikasema kuwa makosa ni mengi sana kwenye mnada huu, lakini hakuna cha kushangaza. editeni bakwe, Kigali, RFI Kiswahili. Wajumbe wa baraza la seneti nchini Burundi wamefuta nafasi ya kuketi bungeni kwa marais wa zamani wa nchi hiyo kama ilivyokuwa inaagiza katiba iliyotokana na mkataba wa amani wa Arusha. Mwanahabari wetu Ali Bilali anatueleza zaidi. Marais wa zamani Domitien Ndayizeye, Sylvestre Ntibantunganya na Pierre Buyoya hawatoonekana tena miongoni mwa wajumbe wa baraza la Seneti kama ilivyokuwa ikishuhudiwa hapo awali. Hatua hii imekuja baada ya kufutwa kwa nafasi zao baada ya wajumbe wa baraza la Seneti kuidhinisha kanuni mpya ya baraza hilo hapo jana katika kikao cha kawaida ambapo viongozi wa baraza hilo wanasema ni kulingana katiba iliyoidhinishwa Juni saba mwaka huu. Kwa mujibu wa katiba iliyotokana na mkataba wa amani warusha, wa Arusha, viongozi waliohudumu kama rais baada ya muda wao wanakuwa moja kwa moja wajumbe wa baraza la Senete na kuketi bungeni hadi kifo. Lakini kulingana na mabadiliko ya sasa, nafasi hiyo imefutiliwa mbali. Makamu wa pili wa mwenyekiti wa baraza la Senete Anise Niongabo amesema kuwa kanuni za ndani za baraza la Senete zinapaswa kuzingatia kanuni za jumuiya ya Afrika Mashariki, hususan masharti masharti yanayohusiana na sheria ya bajeti lazima pia zingatiwe. Kiongozi huyo amesema katika ngazi ya jumuiya ya Afrika Mashariki sheria ya bajeti huidhinishwa Julai mosi ya kila mwaka na kumalizika Juni 30 ya mwaka ujao, wakati nchini Burundi sheria ya bajeti huidhinishwa na kuanza kufanya kazi Januari mosi ya kila mwaka hadi Desemba 31 ya mwaka huo huo. Radio France Internationale. Shirika la mfuko wa maendeleo la Ufaransa AFD limetumia zaidi ya euro milioni 600 kuisaidia Tanzania kufanikisha miradi mbalimbali mbali ya maendeleo katika kipindi cha miaka kumi ya ushirikiano baina ya mataifa hayo mawili. Stephen Mumbi anatuarifu zaidi. Akizungumza na idhaa hii jijini Dar es Salaam wakati akiwa katika ziara ya siku mbili nchini Tanzania, mkuu wa AFD Remi Riu amesema ushirikiano kati ya Tanzania na Ufaransa umekuwa na manufaa katika sekta mbalimbali. Tunafanya kazi kubwa katika miradi ya maji, hasa katika ukanda wa ziwa Victoria, unahusika na kukabiliana na uchafuzi wa mazingira, lakini pia tunafanya kazi katika nishati, hasa katika nishati mbadala na pia tunazingatia katika swala la usafiri uh, uh, transport. Miongoni mwa sekta zinazonufaika na misaada kutoka shirika hilo ni pamoja na sekta ya afya ambapo hospitali ya Aga Khan ni mmojawapo. Dr. Hisi wa Reven ni mkurugenzi wa afya wa hospitali hiyo na hapa anaainisha maeneo muhimu ya kufanyiwa kazi inahitaji ya, ya tuna, uh, sio ujengo tu ni pia kutengeneza na kutayarisha uh, mambo kama human resources for health, equipment. Shirika la AFD limekuwa na ushirikiano na Tanzania kwa miaka kumi sasa. Ziara hii inahitimishwa kukutana na mawaziri mbalimbali jijini Dodoma. Steven Mumbi, Dar es Salaam, Arifai Kiswahili. Waziri mkuu mpya wa Ethiopia, Abi Ahmed, amevituhumu vyombo vya usalama nchini mwake kwa kutekeleza vitendo vya kigaidi kwa kuwakamata, kuwafunga na kuwatesa raia. Waziri mkuu Abi Ahmed, ambaye aliapishwa miezi miwili iliyopita, alikuwa akijibu swali bungeni baada ya kutakiwa kutoa maelezo ni kwa nini miongoni mwa watu walioachiwa uhuru hivi karibuni kutoka gerezani walikuwa wanatuhumiwa kwa makosa ya ugaidi. Hata hivyo, waziri mkuu Abi amevinyoshia kidole vyombo vya usalama kwa kutekeleza vitendo ambavyo ni kinyume cha katiba ili kusalia madarakani. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari, moto, moto na zenye uchunguzi wa kina kimataifa, tahariri, michezo na burudani, tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili, Kiswahili. Nam, asante sana msikilizaji wetu ulioko pale Tanga nchini Tanzania, unatusikiliza kupitia 89.7 sawa na frekwensi za pale Mtwara na pia frekwensi za pale uh, mpanda na au Katavi uh, 89.7 FM. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana ameapa kuwa nchi yake haitakuwa kambi ya wakimbizi, wakati huu uh, akikabiliwa na shinikizo kubwa la kutakiwa kufuta amri yake ya watoto kutenganishwa na familia zao pindi wanapoingia nchini humo kinyume cha sheria. Wakati viongozi kwenye serikali wakisimama pamoja na Rais Trump, huku wakisisitiza kuwa watoto wanaochukuliwa wanahifadhiwa kwenye mazingira mazuri, kumeshuhudiwa mgawanyiko hata ndani ya chama chake cha Republican. Licha ya ukosolewaji mkubwa wa Rais Trump, ameendelea kusisitiza msimamo wake wa kutobadili sheria hadi pale wabunge wa Democrats watakaporidhia kuja kwenye meza mazungumzo kupata suluhu The A migrant camp. Kamwe Marekani haitakuwa kambi ya wahamiaji, na Marekani haiwezi kuhifadhi wakimbizi. Tunashuhudia kinachotokea katika nchi za Ulaya na tunashuhudia kinachotokea katika nchi nyingine. Kamwe hatuwezi kuruhusu Marekani iwe hivyo, na mimi siwezi Europe, kushuhudia hilo likitokea mpaka sasa zaidi ya watoto elfu mbili wametenganishwa na wazazi wao waliofika kwenye mpaka wa nchi hiyo tangu mwezi Mei. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jongun hivi leo ataanza ziara ya siku mbili nchini China, ziara anayoifanya ikiwa ni juma moja tu limepita tangu afanya mazungumzo ya kihistoria na rais wa Marekani Donald Trump nchini Singapore. Licha ya kuwa televisheni ya taifa ya China CCTV haikusema ikiwa tayari Kim Jongun ameshawasili jijini Beijing, lakini kuimarishwa kwa hali ya usalama kutoka kwenye uwanja wa ndege asubuhi hii kulitosha kuthibitisha ugeni wake. Hii itakuwa ni ziara yake ya tatu kwa Kim Jongun kuifanya nchini China tangu mwezi Machi mwaka huu. na kansela wa Ujerumani Angela Merkel baadaye hivi leo atakuwa mwenyeji wa rais wa Ufaransa Emmanuel Macron mjini Berlin kwa mazungumzo ya pamoja kuhusu mabadiliko ndani ya umoja wa Ulaya, hasa suala la wahamiaji ambalo limeugawa umoja huo. Viongozi hawa wawili kutoka mataifa makubwa yenye uchumi imara kwenye ukanda wa Ulaya wanalenga kuondoa tofauti zao kuhusu msimamo wa Ufaransa kutaka kufanya mabadiliko na msimamo wa Ujerumani inayotaka hatua ya mabadiliko haya kufanyika kwa mpango maalum. Suala la rais wa Marekani Donald Trump alitishia umoja huo kwa hatua za kibiashara usalama na mabadiliko ya tabia nchi ni miongoni mwa mambo ambayo viongozi hawa wawili watajadiliana. Naam, msikilizaji, nisome ujumbe mfupi wa maandishi ambao umetutumia hivi uh, leo kupitia nambari yetu ya kiganjani. Andrew Ndimbo, mkazi wa Songea nchini Tanzania: haki za watoto wa Afrika bado sana, maana Uh, watoto uh, wa Afrika wengi wanateswa na kufanyishwa kazi nzito bila faida zozote za maendeleo. Watoto hukosa elimu kabisa hasa kwenye maeneo ya vijijini. RFI michezo na Ali Bilali. Nami ni kushukuru sana Maru, Richard Makundi, nianze hapa na habari hii ya burudani ambayo ni ya huzuni uh, mwanamuziki wa miondoko ya rap kutoka huko nchini Marekani ambaye jina lake halisi ni Jason Onfrey na anafahamika maarufu kama XX Tantation amepigwa risasi na kufariki hapo jana usiku. Aa, kijana huyo ambaye amefariki akiwa na umri wa miaka ishirini kapigwa ikapigwa risasi jana katika mji wa Florida huko nchini Marekani. Anafahamika kupitia vibao vyake kama hiki change ni moja miongoni mwa vibao vya mwanamuziki huyo ambacho kilichapishwa kwenye mtandao wa YouTube mwezi Machi, na hadi leo kimekuwa na watu zaidi ya milioni 128 ambao wamepitia katika kuangalia, uh, kibao hicho ambacho ni audio, sio video, ni audio tu imewekwa lakini watu zaidi ya milioni 120. Uh, makundi nam, ni, ni msanii ambaye alikuwa wazungu, natumia neno controversial, alikuwa na utata kwa sababu mpaka kifo chake alikuwa na kesi za unyanyasaji uh, bwana alimnyanyasa mama ambaye alikuwa mjamzito pia, na, na makosa mengine karibu nane alikuwa anashitakiwa nayo mahakamani, na alipigwa risasi wakati akitoka katika duka moja linavyouza pikipiki kabisa. Nam, shukran sana. Tukiachana na hayo basi, tuelekee kule nchini Ghana. Yule aliyekuwa mwenyekiti wa, alikuwa rais wa chama cha soka cha Ghana Kwasi Nyantaski Nyantaki, yeah, amesikika akijitetea kusema, mm, kwamba yule mwandishi wa habari ambaye alifanya uchunguzi walighushi barua pepe zake na hiyo ni, ni kosa kisheria. Swala la kugushi barua pepe na wawekunaswa ukiwa unapokea pesa ni vitu viwili tofauti. E, najiuliza unajiteteaje wakati kamera zimekunaswa una, ukiwa Pesa kwenye benki <laughs> <laughs> na tukielekea kule Urusi makundi, habari hii ambayo uh, nimeinasa hapa ni kwamba timu ya taifa ya Saudi Arabia, ndege ambayo ilikuwa inaisafirisha kuelekea katika mji wa Rostov, uh, upande umoja ulionekana kuwaka moto dakika kadhaa kabla ya ndege hiyo kutua, lakini hata hivyo wachezaji wote wametua Wako salama mm -hmm. na hii leo... <laughs> <Wakilisha> <laughs> Afrika, nani leo eh, tunatarajia kuwaona Senegal ambao atujaona mchezo wao, watashuka uwanjani leo kumenyana na Poland na Misri wakiwa wanatupa karata yao ya pili karata yao ya pili na Russia, wakati Misri ikiwa na matumaini baada ya mchezaji wao uh, mm, Mohamed Salah sala, kuthibitisha kwamba atakuwa uwanjani leo kumenyana na wenyeji Urusi, wakati Colombia wao watakuwa uwanjani kumenyana na Japan. Asante, Ali Bilal. Nafasi kwenye magazeti na Victor Wile. Asante uh, sana Emmanuel Makundi. Na basi nianzie nchini Rwanda na gazeti la New Times likiandika habari, waziri wa fedha, uchumi na mipango wa Rwanda atangaza uchumi wa nchi hiyo umekuwa kwa asilimia 10.6 katika robo ya kwanza ya mwaka 2018. E, bila shaka hii kwa nchi ya Rwanda inaonyesha eh, namna gani ambavyo uh, uchumi unakwenda kwa, kwa kasi lakini gazeti la, Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na kiongozi wa upinzani nchini Kenya Raila Odinga azungumzia kifo cha seneta wa Migori Ben Okello aliyefariki akiwa jijini Nairobi. Uh, nchini Uganda gazeti Daily Monitor, serikali ya Uganda yataka ya mashirika yasiyo ya kiserikali yanayojihusisha na harakati za mapambano ya ugonjwa wa ukimwi yadhibitiwe na kupunguza utitiri wake. Lakini nchini Burundi gazeti la Iwachu Hatua ya kuondolewa haki ya kushiriki eh, kama wabunge katika bunge la seneti kwa marais wa zamani eh, wa nchi hiyo imepewa eh, kipaumbele katika uh, gazeti hili la Iwachu na Le Potentiel la DRC lenye limeandika habari kuhusiana na sakata la kiongozi wa upinzani Moise Katumbi la kuvutana na serikali kuhusiana na maswala mbalimbali mbali ya kisiasa, lakini pia hati ya kusafiria nalo limezungumzwa na vyombo vingi vya habari nchini eh, DRC. Magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka hapa nikianza na gazeti Jamhuri. Katika ukurasa wake wa kwanza, unyama polisi mahabusu, aliyejifungulia polisi hatimaye azungumza. Polisi wao wa miungu watu, wananchi wakosa watetezi. Gazeti Mwananchi lenyewe likiandika bajeti ya kurasa 521 ya upinzani ya Otambawa na mradi wa maji da wa Somba Vigogo Dawasa. Gazeti Habari Leo likiandika ni bajeti za utajirisho EAC. Eh, lakini habari nyingine mwelekeo kiuchumi waing'arisha eh, Tanzania. Gazeti habari leo na gazeti Tanzania Daima likiandika bajeti ya upinzani kaa la moto yazuiwa kusomwa bungeni, ndugai Arusha vijembe na gazeti la Uhuru, wapinzani waumbuka bungeni, vituko walivyovifanya ni aibu tupu, ni gazeti la Uhuru. Lakini pia gazeti la Majira katika ukurasa wake wa kwanza, lenyewe lina habari Mbowe aanguka na apoteza fahamu eh, lakini pia habari nyingine, Mbowe na vigogo Chadema wazidi kukwama mahakamani. Ni hayo tu kwa ufupi. Naam, asante. Uh, Victor Robert Wile shukran Nam, tumpe nafasi Martha Saranga kwenye makala ya siha njema. Kwa mara nyingine, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na kukaribisha katika makala ya siha njema Hivi karibuni Wizara ya Afya nchini Kenya imetahadharisha juu ya magonjwa manne ambayo yamedumu muda mrefu tangu mwezi Januari nchini Kenya. Mkurugenzi wa huduma za afya Jackson Kioko alifahamisha kuwa kipindupindu, ukambi ama surua, chikungunya na homa ya bonde la ufa vimeripotiwa katika maeneo kadhaa ya nchini Kenya. Ambatana nami Martha Saranga katika makala ya siha njema. Msikilizaji, hivi sasa serikali ya Kenya inashirikiana na zile za kaunti zilizoathirika ili kukabiliana na maradhi hayo na kuyatokomeza. jumla ya visa 4954 vya kipindupindu vimeripotiwa tangu mwanzo mwa mwaka huu huku watu 75 wakifariki wa dunia tangu Januari. miongoni mwa kaunti zinazotajwa kuathirika na maradhi hayo ni pamoja na Kilifi, Kiambu, Marakwet, Garisa, Siaya, Tharaka Nithi, Meru, Kirinyaga, Busia, Tanariva, Turkana na nyingine nyingi ikiwemo Mombasa. Nazungumza na Dr Julius Musimi kutoka Mombasa. Dokta, ni kwa nini magonjwa haya yametangazwa lakini ya kwa nini yamedumu kwa muda mrefu? Uh, nafikiri ni kwa sababu ya ile hali ya kutahadharisha mwananchi wa kawaida kuhusu haya magonjwa. Na pia huwa inasababishwa na zile hali za zile hali nduni za kimaisha, kama vile kwa mfano, kipindupindu huwa ni mazingira ambayo ni mabovu, kwa vile pengine watu wanaishi kwenye mitaro ya maji maji machafu, wanatumia maji machafu. Sasa huwa kipindupindu kinasambaa haraka, na hizi homa zingine za za za kisasa, si kisasa lakini ni zile zimeanza kuchipuka tu huku nchini, kama vile chikungunya, homa ya huwa ni kwa vile kumekuwa na msimu wa mvua, alafu mvua amezidi, moto zinapitia pale watu, ama mtu wa kawaida ama mwananchi wa kawaida anakosa kuelewa jinsi ya kujikinga. Ndio maana unaona serikali inahamasisha watu kupambana na hayo maradhi kupitia kinga. Kwanza ndio wanatangaza yamedumu kwa sababu pengine mazigara hayajaimarika na pia watu hawajapata uh, ufahamu vizuri, kwa sababu mvua mm-hmm, ilikuwa imezidi, ni msimu ko mrefu wa mvua, ndio hizo ma, homa za chikungunya na Rift Valley zimezidi. Daktari Musimi, ni hatua gani zimechukuliwa mpaka sasa? E, kila, kila eneo kwa sababu nchi yetu imegawanyishwa katika county level so kila kaunti imejisimamia na wameweka mikakati thabiti ili kuimarisha kule kupambana na kuzuia. Kwanza manake, kama kwa mfano hapa Mombasa kaunti huwa wameeneza wame ambari kwa vyombo vya sauti kama vile redio na televisheni na pia wameweza ku, kupitia ile ile county management disease management na surveillance, wame, wameweza kuanzisha kama mpango mpango wa kunyunyizia ama kufukizia ile ile spray ya kupambana na mbu katika kila mitaa vitongoji, na tunaona ni, ni kitu ambacho kinafanyika karibu kila kaunti ya nchi, nchi yetu ya Kenya. Dkt Musimi, ni hatua gani zimechukuliwa mpaka sasa? Zaidi sana huwa ni ufahamu kwa mtu wa kawaida, hawe ameelimishwa kuhusu kinga. Kinga ndio bora zaidi kuliko kutibu. Kwa hivyo unapata watu wengi wakielimishwa, wa na jamii ikiwa imepata elimu kama vile kupitia kwa maredio na vyombo vya habari, una- unapata wana, wanaelewa haraka na wanazidi ku, kufunguka macho kwa sababu wasipojua ndio maana hayo maradhi yanazidi kuangamiza watu. Kwa hivyo njia ya kwanza ni kufahamishana kupitia kwa vyombo vya habari, pili wanaweza kupata tiba, na pia huwa tumeweka kama kama mbinu fulani ambazo zinapatikana zina kila hospitali za umma na za private kwamba kuna ile notification ama wale wafanyakazi wako kwa kwa kwa alert ili kuzuia kama maambukizi ya outbreak vile kama kolera hiyo kipindupindu, unapata screening inaimarishwa kwa zile hospitali za umma na zile za private. Ikipatikana kesi kama ile inaripotiwa na bila shaka kunachukuliwa hatua za dharura kupambana na ule ugonjwa usizidi kusambaa. ki, ki, ni kipindi ki, kirefu kimepita, wakati elimu imekuwa ikisambazwa kwa mitaa na umma na jamii, na tunaona kana kwamba wameanza kuipata ile habari ya kuwa ni vizuri kukinga maradhi kuliko kutibu. Kwa hivyo wako, wako na uwerevu sasa, na washapata ile first hand information kwamba tukijikinga na maradhi kupitia kusikiliza vyombo vya habari, kufuata sheri, kufuata hospitali, vituo vya, vya, vya tiba, ukielezewa na daktari unafuata maagizo. Sasa wanapokea zile habari vizuri, na wana, wanazidi kuelimishwa, ingawaje kuna baadhi ya sehemu zi kama vitongojini kule ndani mashinani kabisa, wengine bado hawajapata ufahamu mzuri. Ndio serikali inazidi kuimarisha mbinu za kuwafikia wale watu na ku- kuwatangazia na kuwaelimisha. unaendelea kutegea sikio makala ya siha njema kutoka hapa RFI Kiswahili. Ripoti zinasema takriban visa 39 na mia moja na tatu vya surua vimeripotiwa katika kaunti za Wajia na Mandera nchini Kenya. Kwa upande wa chikungunya takriban visa 1302 viliripotiwa katika kaunti ya Mombasa, huku visa 32 vikithibitishwa kupitia vipimo vya maabara homa ya bonde la Ufa, watu 15 walithibitika katika kaunti ya Wajia juma lililopita, huku watu watano wakifariki dunia. Nazungumza na Dkt. Julius Musimi kuangazia namna gani jamii inaweza kujikinga na maradhi hayo ambayo wizara ya afya nchini Kenya imetahadharisha jamii nchini humo. Tukikadiria zile takwimu zimewekwa na ile research, mfano maanake, kila baada ya muda muda fulani kama miezi miwili mitatu, huwa wanafanya data analysis. wakipata wakipata kuelewa ile prevalence ama yale maradhi yameenea kwa kiwango gani? Si asilimia kubwa, iko chini ya asilimia thelathini manake kama ingelikuwa imepita zaidi basi ingekuwa ime imetangazwa kama hmm, janga la meji mahafa ambayo yanaendelea kwa sababu ya ya magonjwa fulani, lakini haijatangazwa kama, kama, kama tishio la maisha. Tukielekea ukingoni mwa makala haya ya siha njema, unatoa ushauri gani kwa jamii, Dr. Musimi? Nataka kuwashauri ambaye anasikiliza na mtu mwenye anaofahamu aweze kufahamisha mwenzake na pia wazazi wawe wataweza wanaweza kuketi na watoto wao wakiwafundisha, ile, ile ile zile mbinu za rahisi kabisa za kukinga maradhi, na pia wale wataalamu ambao wanafanya utafiti wana- wazidi kufanya utafiti, wachunguze ni kwa nini mbu anabeba virusi, na kitambo alikuwa habebi, alikuwa anabeba parasites lakini sasa anabeba virusi na vinasambaa kwa watu wengi. So watafiti tunawahamasisha wazidi kuchunguza, ni nj jinsi gani tunaweza kupambana na huo ugonjwa, es especially huo wa chikunguni, maanake unaonekana kama ni ugonjwa mgeni but ni wa kitambo sana. Kwa hivyo so, kama, kama jamii itaelimishwa na wazidi fuata zile njia za kujikinga basi magonjwa mengi yataondoka. ya hadi hapo sina la ziada, msikilizaji wa makala ya siha njema. Shukran kwa Dr. Julius Musimi kutoka kaunti ya Mombasa nchini Kenya kwa kuzungumza nami. Mimi ni Martha Saranga, kwa heri. Maasante Martha Saranga. anasema hizi timu za Afrika zina nini? Mbona dakika za majeruhi ndio wanajeruhiwa? Shida ipo wapi? kwa Afrika mwaka gani nasi kuandika historia ya kufikia japo fainali kama sio kubeba kombe? Uh, muhimu leo, Misri naye atafanya nini? Ni, anasema ni msome kama Chidijai kutoka uh, Mahenge, Pwani Andrew uh, Ndimbo mkazi wa Songea nchini Tanzania. Kiukweli, misaada mingi inayotolewa hapa nchini haiwafikii hata kidogo walengwa wa misaada hiyo. Na ujumbe mwingine kutoka kwake, nani akusema, anaitwa nani, lakini anasema ongereni sana kwa kutuhabarisha ah. anasema ni Angel kutoka Kilimanjaro Rombo, anasema tuko pamoja sana, asante sana msikilizaji, na kwa ujumbe huo, ndivyo ambavyo tunatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya leo jioni itakapo timu saa kumi na mbili kamili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo Emmanuel Mbando, msimamizi matangazo Victor Robert Wille, ni kutakie asubuhi njema yenye mafanikio tele. Kwa heri. Asante msikilizaji, ndivyo tunavyotamatisha matangazo. Muda mfupi ujao ni idhaa ya Radio France International.