So, dakta ni saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Viongozi hasimu wa Sudani Kusini, Salva Kiir na Riek Machar, wanatarajiwa kukutana baadaye hivi leo jijini Addis Ababa, Ethiopia. Watu zaidi ya milioni sitini na nane duniani wamekimbia makazi yao, wakati huu dunia hivi leo ikiadhimisha siku ya kimataifa wa ya wakimbizi. Serikali ya Marekani imetangaza kujiondoa kwenye baraza la tume ya haki za binadamu la Umoja Mataifa. Habari kamili msikilizaji. Kwa karibu miaka miwili sasa tangu akimbia mji mkuu wa Sudani kusini wa Juba kutokana na mapigano, kiongozi wa waasi Dr Riek Machar hivi leo anatarajiwa kukutana na ana kwa ana na hasimu wake Rais Salva Kiir jijini Adis Ababa, Ethiopia. Mkutano huu wa Adis unawakilisha juhudi za hivi karibuni za jumuiya ya kimataifa kujaribu kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Sudani kusini vilivyodumu kwa miaka minne. Rais Kiri na mpinzani wake Machar wanakutana kwa mwaliko wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ambaye pia ni mwenyekiti wa jumuiya ya IGAD ambayo inasimamia mchakato wa amani ya sudani kusini. Wachambuzi wa mambo hao wana mtazamo gani kuelekea mkutano huu na juhudi za Ethiopia? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Juhudi za Ethiopia na, na ama IGAD ambayo Ethiopia tangu awali walikuwa ndio wanasimamia kama nchi mazungumzo hayo na hata ule mkataba wa hadi sababa ambao ulimrejesha tena madarakani daktari Salva Kiir, na kutaka kuwarejesha, kuunganisha jeshi na kuwa, kuwa jeshi moja ili kuleta amani, lakini nao haukufaulu ni mtazamo wake Abdul Karim Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni hivi leo atalihutubia taifa kupitia bunge, ambapo anatarajiwa kueleza hali ya usalama ilivyo kwenye taifa hilo. Rais Museveni aliomba juma lililopita kupitia bunge kwamba arejee wiki hii kueleza hali ya usalama kwenye taifa hilo. Hotuba yake inatarajiwa kujikita katika kueleza mikakati ya serikali ya kudhibiti utepetevu wa usalama nchini humo kutokana na kuongezeka kwa matukio ya utekaji nyara, mauaji ya wanawake pamoja na wanasiasa. Dunia hivi leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya wakimbizi huku nchi ya Tanzania na Kenya zikito, zikitoa hifadhi kubwa, zikitoa hifadhi kwa idadi kubwa ya wakimbizi waliokimbia kwenye nchi za Somalia, DRC na Burundi. Nchi ya Rwanda na Uganda ni mataifa mengine ya kwenye ukanda wa Afrika Mashariki ambayo yanahifadhi wakimbizi kutoka DRC, Burundi na Sudan Kusini. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la madaktari wasio na mipaka nchini Tanzania, inasema licha ya shirika la umoja mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR kuwarejesha kwa hiari wakimbizi wa Burundi, wapo wengi hawataki kurejea nchini mwao. MSF inasema kuwa changamoto kubwa kwenye makambi mengi ya wakimbizi ni mlipuko wa magonjwa na uhaba wa fedha za wafadhili operesheni za mashirika ya misaada. Wanaharakati wa haki za binadamu wana mtazamo gani? Francis Auma ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa nchini Kenya. Kwa hakika wakimbizi lazima waangaliwe vilivyo, wamepata shida, hususan na kanda yetu ya hapa Afrika. Unapata wengi wanadhulumiwa pia kimapenzi, kuja katika kambi, wengi wanakuwa na dhiki nyingi, magonjwa, awapati basic human needs mzuri, wapati shelter, yani nyumba, awapati clothing mzuri, na wengine pia wanauawa. Unapata wengine wanauawa ndani ya kambi na kitu kama hizo. Kwa hivyo sisi tunasema ah, serikali African Union na serikali ambazo nchi pale wakimbizi wako wazingatie sana kanuni na sheria ambazo zinalinda wakimbizi. Wakimbizi ni mtu amekimbia, si kwa hiari. Mtu amekimbia kwa sababu ameona dhiki, ameona kuna vita, ameona kuna masuala hata kiuchumi pia. Kwa hivyo hawa watunzwe ipasavyo na sheria iwekwe kuangalia kuwa wako protected. Na majeshi ambao wanaweka peacekeeping ni sauti yake Francis Yauma, mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika Lemi, lenye makao yake mjini, um, Mombasa nchini Kenya. Umoja wa Mataifa anasema kuwa watu zaidi ya milioni 68 na laki 5 duniani wamelazimika kuyakimbia makazi yao kutokana na vita, vurugu na mauaji UN ikizitaja nchi za Myanmar na Siria kuongoza kwa watu wake kukimbia. Martha Saranga ana maelezo zaidi katika ripoti yake ya kila mwaka, shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, limetaja ya mataifa yaliyokabiliwa na mizozo kama DRC, Sudani Kusini na jamii ya Rohingya nchini Myanmar imeongeza idadi ya wakimbizi tangu mwaka elfu mbili kumi na saba. Ripoti hiyo inasema asilimia hamsini na tatu ya watu waliolazimika kuyakimbia makazi yao ni watoto na wengi wao bila msaada. Kamishna wa shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi ameonya kuwa ipo haja kwa jumuiya ya kimataifa kuchukua jitihada za pamoja kutatua mizozo inayosababisha wimbi la wakimbizi. Kamishna huyo pia ameeleza wasiwasi wake kuhusu namna nchi za magharibi zinavyokabiliana na suala hilo. Nam, asante Martha. Mahakama jijini Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeagiza kuendelea kuzuiliwa kwa wanaharakati watano wa vugu vuguvugu la Filimbi wanaoshtakiwa kwa makosa ya kumtukana rais Kabila. Mahakama kwenye uamuzi wake ilitupilia mbali maombi ya upande wa mawakili wa utetezi waliotaka kuachiwa kwa masharti kwa wateja wao ambao wamekuwa wakizuiliwa bila kufikishwa mahakamani tangu Juni 9. RFI, Radio France Internationale. Asante sana msikilizaji uh, ulioko pale manga na Kirundo nchini Burundi, unaetegea sikio matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Waziri wa ulinzi nchini Mali hapo jana amekiri wanajeshi wa serikali kuhusika katika mauaji ya raia kwenye maeneo yenye mapigano baada ya kugunduliwa kwa kaburi la pamoja la watu wanadaiwa kuuawa na vikosi vya serikali. Tangazo la serikali limekuja baada ya shirika moja la kiraia la Kisal kudai kumepatikana makaburi ya pamoja yaliyokuwa na watu 25 wengi wakitoka kabila la watu wa Fulani. Waziri wa ulinzi wa Mali, Tiena Kolibali, ameagiza mahakama za kijeshi kuchunguza kuhusika kwa wanajeshi kwenye mauaji ya raia katikati mwa nchi hiyo. Moktar Mariko ni mwenyekiti wa mashirika ya haki za binadamu nchini Mali. Mara hii wizara iliamua kuwatuma wachunguzi waliokwenda katika maeneo ya tukio na waliona makaburi ya pamoja na baadaye kutoa ripoti kwa viongozi wao wakuu. Hiyo ndiyo sababu wizara isingelifanya kinyume na kumtaka mwendesha mashtaka mkuu wa kijeshi kuendesha uchunguzi haraka, sababu kuna madai mengi dhidi ya jeshi la Mali. Tunataka matukio yote yafanyiwe uchunguzi, itumwe timu ya uchunguzi ili tufahamu hasa ukweli kuhusu kilichotokea huko kwa babu Iwapo jamii itapuuzwa na kuonekana inachoripoti sio kweli, basi njia ya amani na maridhiano tunayotafuta nchini Mali ipo mbali. Ni sauti yake Moktar Mariko, mwenyekiti wa mashirika ya haki za binadamu nchini Mali. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari hivi leo atatia saini sheria kuidhinisha bajeti ya mwaka wa fedha elfu mbili kumi na nane bajeti ambayo ilipitishwa na bunge la nchi hiyo mwezi uliopita. Nigeria ambayo ni mzalishaji mkubwa wa mafuta ghafi barani Afrika ilifanikiwa kutoka kwenye mdororo wa kiuchumi mwaka jana katika kipindi cha miaka ishirini na tano kutokana na kuongezeka kwa bei ya mafuta ghafi, lakini hata hivyo ukuaji wa uchumi wake bado unatia shaka shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa ripoti inaonyesha kuwa jumla ya watu 39 wameuawa kaskazini mwa nchi ya Msumbiji, huku wengine zaidi ya 1000 wakihama makazi yao tangu mwezi Mei mwaka huu. Machafuko yalibuka mwezi Oktoba mwaka jana kwenye mji wa Cabo Delgado ambapo raia waliripoti kuvamiwa na makundi ya watu wenye mapanga wanaoshambulia vituo vya polisi, kuchoma moto vijiji na kuua viongozi wa dini. Nchi ya Marekani juma lililopita iliwataka raia wake kuondoka kwenye mji huo baada ya mashambulizi kuongezeka miezi michache tu tangu kampuni moja ya uchimbaji gesi ianze kazi kwenye eneo hilo lenye utajiri wa gesi. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Asante sana msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo yetu. Nchi ya Marekani imekashifiwa vikali na mataifa kadhaa wanachama wa Umoja wa Mataifa saa chache baada ya utawala wa Washington kutangaza rasmi kujiondoa kwenye baraza la tume ya haki za binadamu la Umoja wa Mataifa. Marekani inasema haiwezi kuketi kwenye baraza hilo na mataifa ambayo yanatuhumiwa kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu, huku pia likiruhusu kuongozwa kisiasa, kuwa na upendeleo na kutengeneza chuki dhidi ya taifa la Israel. Nikki Haley ni balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Kwa kipindi kirefu baraza la haki za binadamu la umoja wa mataifa limekuwa likiwalinda wakiukaji wa haki za binadamu na utendaji wake kuegemea zaidi katika siasa. Hivyo ni wazi sasa wito wetu wa kufanyika mabadiliko umeshindwa kutekelezwa. Kwa hiyo kama tulivyosema mwaka mmoja uliopita, kama hatutaona mabadiliko yoyote Tutajitoa. Na ndiyo imekuwa basi, Marekani inajitoa rasmi katika baraza la haki progress, za binadamu amoj. Ni sauti yake balozi Nikki Haley, balozi wa Marekani kwenye Umoja Rais wa, wa Ufaransa Emmanuel Macron amefanikiwa kupata uungwaji mkono kutoka kwa kansela wa Jerumani Angela Merkel kuhusu mabadiliko yanayolenga kuziimarisha taasisi za Umoja wa Ulaya katika kukabiliana na mizozo ikiwemo pia bajeti ya ukanda huo. Hata hivyo ukubwa wa bajeti yenyewe bado ni swala ambalo lina utata na uundwaji wake pia huenda ukapata upinzani toka kwa nchi nyingine wanachama. Rais Macron anataka bajeti ya umoja huo iwe inasimamiwa na chombo huru katika kile alichosema itasaidia mapato ya mwaka na kujua matumizi ya ukanda wao na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un ametangaza rasmi uhusiano thabiti usiotikisika kati yake na utawala wa Beijing, matamshi anayoyatoa baada ya kukutana na rais wa China uh, Xi Jinping ikiwa ni ziara yake ya tatu katika mwaka huu. Viongozi hao, uh, kiongozi huyo wa Korea Kaskazini anatarajiwa kutamatisha ziara yake hivi leo. <muchos> RFI Michezo na Ali Bilali, karibu na kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi hii leo, Moroko wanataraji kujitupa uwanjani katika mwendelezo wa kombe la dunia, watachuana na Ureno. Na swali ni je, Moroko watafuata nyayo za Senegal? Ni swala ambalo naulizwa, lakini hmm, subiri so tu nitavyokuwa mechi ambayo itapigwa saa tisa jioni. Na Uruguay watakuwa uwanjani kumenyana na Saudi Arabia majira ya saa kumi na mbili, wakati Iran wao watacheza na Uhispania, Uhispania ambayo mecha ya kwanza walicheza na Portugal na Ureno na kuweza kutoka sare ya uh, na kuweza kutoka sare lakini pia jana uh, kipute ilikuwa ni baina ya Urusi wenyeji wa michuano hiyo ambao walilaza Misri kwa mabao matatu kwa moja na kufuta kabisa matumaini ya Misri kuweza kuendelea michuano hiyo, uh, labda itokee muujiza. Na wakati huo, Senegal jana ikaitoa Afrika kimasomaso baada ya kuicharaza Poland mabao mawili kwa moja. Colombia wao wakalazwa na Japan uh, baada ya kucharazwa mabao mawili kwa moja. Makundi mechi ya Colombia na Japani Jana nafikiri uliona kadi ya kwanza nyekundu ikitolewa katika michuano hii, na kadi ile iliwavuruga wachezaji bila shaka, lakini ni uh, alijitakia mwenyewe kwa sababu Japani walikuwa wanakwenda uh, kufunga bao la mapema tu, lakini baada ya jamaa kuachia shuti mchezaji akaweka mkono. Inanikumbusha elfu mbili na kumi Luis Suarez akati Gana, mpira umeshavuka mstari kabisa, huko ndani ya nyavu, yeye akaugonga na mkono, akapewa kadi nyekundu, Gana wakapewa penalti, wakakosa. Gana ikashindwa kwenda hatua ya robo fainali ya kombe la dunia. Okay, sijui safari hii itakuwaje, labda Senegal na ushindi wanaweza wakatupa matumaini, mechi inayofuata wakashinda mbele ya Japan, wakasonga mbele, hatujui, lakini tusubiri tuone, kwa sababu timu zote sasa zinashinda, kwa sababu lote linawezekana. Makundi, na asante Ali Bilal, shukran sana. Tuangazie aliyopewa nafasi kwenye magazeti na Victor Robert Wile. Asante sana Emmanuel Makundi, na basi nianzie kule nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiwa limeandika habari kuhusiana na serikali ya Kenya eh, kupiga marufuku siku ya kutembelea wanafunzi katika eh, kalenda ya shule ili kuepuka wanafunzi eh, ili kuepusha usumbufu kwa wanafunzi, na swala hili litaanza kutekelezwa kuanzia wiki ijayo. Kwa hiyo itakuwa hakuna kutembelea wanafunzi wanapokuwa wana shuleni. Nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lenye limeandika habari kuhusiana na polisi nchini Uganda wameimarisha wame ulinzi katika kambi ya wakimbizi ya Rhino eh, baada ya mkimbizi mwingine kuuawa kutokana na kutokea mabishano eh, wakati wakiangalia mpira katika fainali za kombe la dunia na gazeti la New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na namna kodi mpya zitakavyowaathiri wafanyabiashara wadogo nchini Rwanda. E, hiyo ni baada ya bajeti ya mwaka wa fedha 2018 2019 kusomwa lakini nchini burundi gazeti la iwachu lenye limeandika habari kuhusiana na wanasiasa watofautiana kuhusu hatua ya kuondolewa kwa marais wa zamani kwenye bunge la seneti nchini burundi naam. magazeti ya tanzania nikianza na gazeti mwananchi katika ukurasa wake wa kwanza wabunge wanusa ufisadi ni kuhusu mradi wa stamp za kielektroniki eh, kamati ya bajeti ya onya Gazeti Nipashi likiandika, uh, upigaji mabilioni serikalini waibuka. Uh, lakini gazeti Habari Leo lenyewe mali kuwaponza wabunge, lakini habari nyingine, maRAS na maDC wapewa kazi nzito, kampeni dhidi ya ukimwi. Na gazeti Majira lenyewe likiandika upimaji VVU wanaume kubanwa kona zote nchini. Majaliwa aagiza wakuu wa mkoa kufanya uhamasishaji. Na gazeti Mtanzania lenye likiandika ufisadi mpya waibuliwa, ni unahusiana na kampuni iliyopewa kazi ya kutoza uh, stempu na ni hayo tu. Lakini pia kuna habari nyingine katika gazeti la Mtanzania, kanisa la ajabu da laibua viongozi wa dini. Na asante Victor Batwile, shukrani. Nam msikilizaji, kama ilivyoada siku ya Jumatano huwa tunakuwa na mjadala wa wiki, na mjadala wetu leo tunaangazia bajeti zilizosomwa katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kwa mwaka wa fedha elfu mbili kumi na nane elfu mbili kumi na tisa Tisa, nchini Kenya waziri Henry Rotich, waziri wa fedha alitangaza bajeti ya shilingi za Kenya trilioni 3. Nchini Tanzania, uh, Dr. Philip Mpango alitangaza bajeti ya Tanzania yenye thamani ya fedha ya trilioni 32. Nchini Uganda, Matia Kasaija alitangaza bajeti ya fedha za Uganda uh, uh, trilioni 32.7, na Rwanda akitangaza uh, uh, uh, franga za Rwanda uh, trilioni 2.44. Bajeti hizi wanasema zimejikita katika kuhakikisha kwamba uchumi wa viwanda unakuwa katika ukanda wa Afrika Mashariki, lakini utengenezaji wa ajira, maswala mtambuka na nyeti ni uondolewaji wa kodi katika baadhi ya bidhaa lakini pia utozwaji wa kodi, ongezeko la kodi katika baadhi ya bidhaa katika mataifa yote ya ukanda wa Afrika Mashariki. Kwenye laini ya simu hivi sasa tunaungana na wachambuzi wetu Dr. Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo cha diplomasia jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye uh, makala ya leo ya mjadala wa wiki. Asante sana. na pia kwenye laini ya simu tunaungana moja kwa moja kutoka Berlin nchini Ujerumani, James Shikwati. Eh, mara nyingi huwa nchini Kenya lakini kwa sasa yuko kule nchini Ujerumani uh, James karibu kwenye mjadala wetu. Asante sana, ndugu nam uh, pengine nianze na James Shikwati, nipate mtazamo wenu wa jumla. Bila shaka utakuwa umepitia pitia kwenye mitandao ya kijamii na pengine kufuatilia bajeti za ukanda wa Afrika Mashariki uh, James, nini tathmini yako, unazitazamaje bajeti hizi zina tija? uh, kwanza nitasema kwamba ni msimu wa matri, ma, matrilioni na utapata kwamba nchi zote zinaangazia kuweka matrilioni lakini ukweli ni kwamba tukiangalia kiundani kuna eh, maneno matatu ambayo ningesema sijaona kwenye bajeti mm, hizi zote tatu mm, kuna ile tunaita kwa kimombo execution. Mm, utapata kwamba huwa tuna hizi bajeti kubwa kubwa lakini serikali huwa inarudisha pesa kwa kusema kwamba hazitumika kwenye Departments, uh, tofauti tofauti mm. Pili mm. uh, tutaona kwamba kuna ile tatizo ya uh, ufisadi ambapo hata nimesikia tuki, uh, kipindi ambacho kimeisha kila mtu anaongea kuhusu ufisadi. Sasa hivi Kenya utapata kila siku kwenye magazeti ni ufisadi, ufisadi, ufisadi. Na la mwisho utapata kwamba hizi bajeti zinaangazia msimamo wa kuonyesha kwamba serikali ndio inaleta maendeleo, lakini hatuoni bajeti ambayo inapatia ina mwananchi uwezo wa kuweza kuleta maendeleo. Pia utapata kwamba kama ni serikali mm. basi kuna matatizo kwa sababu mm. kawaida serikali kuna watu wako e, tayari kufuja e, hela za wananchi. Naam, nitarejea kwako James, uh, Dr. Wetengere, Wetengere Kitojo, wewe unazitazamaje, una umeziangaziaje bajeti za mwaka huu? Mimi kitu ambacho nime jifunza kwenye bajeti hizi ni kwamba uh, karibu serikali zote za Afrika Mashariki zimejikita zaidi katika kuendeleza viwanda nchini mwao, na lengo lao kubwa lilikuwa ni kujitegemea zaidi, ili wasiendelee kutegemea mataifa ya nje mm. uh, kwa kiwango kikubwa. Kwa hiyo hilo nafikiri ni, ni, ni jambo jema, kwa sababu mm. nchi za Afrika Mashariki zilishatoa tamko nyuma mm. kwamba wanataka kusisitiza kujenga viwanda ndio kiwe kiini cha kukuza uchumi wao. Kwa hiyo naona ni, ni, ni, ni, ni, ni jambo ambalo limejitokeza kwenye bajeti zao naam. Lakini Dr. Kitojo, tunashuhudia ya kwamba mataifa karibu yote yameshindwa kufikia malengo ya ukusanyaji wa kodi walizokuwa wamejiwekea katika bajeti za mwaka wa fedha 2017 2018, ina athari gani katika bajeti ambazo wamezitangaza pia? Yeah, mimi, mimi na, naiona hiyo kama kama changamoto ambayo inaweza ikatatuliwa kwa sababu mm, kama unavyofahamu kwenye bajeti mm, kuna kuna mapato na matumizi na mara nyingi unakuta kwamba matumizi yanazidi kile ambacho kinakusanywa. Sasa mimi nachokiona ni kwamba lazima sasa serikali za Afrika Mashariki zijikite katika njia gani zitatumika katika zita kuongeza mapato na mi nafikiri njia zipo nyingi mm. E, kuna njia ya kupanua wigo wa walipa kodi kuna njia ya ya kuzuia mianya ya, ya rushwa kama alivyotaja mwenzangu vizuri. Suala la ufisadi ni swala kubwa ambalo linatupotezea mapato mengi. Kwa hiyo serikali ikijikita katika kuongeza mapato e, kwa lengo la kutimiza mat, matumizi yake nafikiri ni jambo ambalo linawezekana. Kwa hiyo ni swala tu la msingi la serikali kujikita kwenye njia gani za kuongeza mapato, na, na jamaa amesema vizuri ndugu yangu huyo kwamba lazima ifike mahali serikali isitegemee tu mapato yake yenyewe, lakini pia iwahusishe wananchi ihusishe private sector katika utekelezaji wa miradi mingi, kwa maana kwamba sasa kwa njia hiyo inaipunguzia ule mzigo serikali ya kufanya mambo yake yenyewe nam jamsi jambo amligusia uh, uh, uh, um, Dr. Kitojo hapa kidogo kupanua wigo wa utozaji wa kodi. Tunashuhudia baadhi ya bidhaa kutoka nje zinazoingizwa katika mataifa ya ukanda Mashariki zikitozwa kodi kubwa kwa lengo la kushawishi viwanda vya ndani kutengeneza bidhaa pengine za aina hiyo nchini. Kenya tunashuhudia ongezeko la tozo la kufanya miamala katika simu uh, kuhamisha kiwango kiwa cha pesa kitakuwa kinatozwa, lakini pia baadhi ya bidhaa zimeongezwa kodi. Mtazamo wako ni upi katika hili? Uh, utapata kwamba... Tatizo kubwa sio kodi kwa sasa hivi mm. Tatizo kubwa ni kwamba hata ile kodi ndogo ambayo serikali inakusanya wanaitumiaje? mm. Sababu mwananchi atakuwa na uh, furaha ya kulipa kodi kama anawezaona vile kodi inatumiwa na serikali. E, kwa mfano utapata Kenya sasa hivi wameweka uh, asilimia moja kwa kila pato la mfanyikazi ili wachangishe kodi ya kujenga nyumba za wananchi eh, lakini vile vile utapata kwamba sasa hivi Wakenya wanasoma mabilioni na mabilioni ya hela ambazo zimepotea mm. So, utapata kwamba kodi siyo tatizo kubwa vile. Tatizo kubwa ni namna serikali inavyotumia na hiyo kodi wanapokusanya. Eh, pili, tukiangazia hilo jambo la viwanda, utapata kwamba nchi ama katika masoko ya ulimwengu sasa hivi watu wame, eh, eh, viwanda vimesonga ki, ki, kiwango cha mbele zaidi. Wako wa, wa, kwenye kutumia kompyuta ama ile tunaita artificial intelligence. Sasa kama sisi bado kama Afrika Mashariki tunaangazia viwanda vya kitambo, itakuwa vigumu sana kuweza kupata pato kubwa, kama serikali zetu bado zi, zinaangazia kujenga zile viwanda ambavyo haviko hmm, uh, kwenye ile tutaita modernization. Na uh, Dr. Kitojo, nchini Tanzania tumeona serikali ikipunguza ile tozo ya kodi ya uwekezaji corporate tax uh, kutoka asilimia uh, thelathini iliyokuwa inatoza pale awali hadi y asilimia ishirini kwa lengo la kuvutia wawekezaji, lakini hasa wanaotakiwa kuja wanaotaka kuja kuwekeza uh, kwenye viwanda vya kutengeneza uh, dawa uh, unadhani hii inaweza ikavutia na ikachotea chachu ya kuongezeka kwa viwanda vya, vya dawa katika ukanda wa Afrika mashariki yeah, swala swa, swa, swa la kodi ni, ni, ni moja ya vivutio kwa sababu fahamu, kodi ni, ni, ni, ni gharama kwa mwekezaji. Sasa mm, unapopunguza kodi kwa njia moja au nyingine, lazima ita, itavutia wawekezaji, lakini nachotaka kusema pia ni kwamba uh, tusiangalie tu, tu, tu kodi kama kivutio, tuangalie na maeneo mengine au tuangalie Uh, vile vivutio ambavyo sio vya kikodi zaidi. Kwa mfano tuangalie, uh, kwa kiasi gani uh, sera zingine ni ni, ni ni imara hazibadiki badiliki. Tuangalie uh, mikopo iko kwa kiasi gani inapatikana kwa kirahisi. Tuangalie pia swala limetajwa, swala la ufisadi, kuna ufisadi kiasi gani. Tuangalie pia na, na miundo mbinu mbalimbali iko vizuri kiasi gani ili kuweza kuvutia wawekezaji. Kwa hiyo tunapo tunapoangalia kodi ni jambo jema, lakini twende mbele zaidi ya kodi, tuangalie na maeneo mengine ambayo ni vivutio vizuri kwa ajili ya wawekezaji, na nafikiri wawekezaji wa nje. Mm. Ni muhimu kwa sababu watakidhi mahitaji ambayo ndugu ameyasema, wa mm. kwamba watakuja na teknolojia ya kisasa, teknolojia mpya ambayo ita, itakuwa na ushindani kwenye soko la dunia badala ya sisi kujitegemea wenyewe na teknolojia yetu ambayo ni ya zamani, lakini wawekezaji wanakuja na teknolojia kubwa, mm. teknolojia mpya na ya kisasa, ambayo actually ndio tunayohitaji zaidi ya vitu vingine vyote. Na uh, James Shikwati, una unazungumziaje, una bajeti zote zimesomwa, lakini uh, ukiondoa kidogo nchi ya Rwanda, lakini ambayo karibu kwa asilimia sabini na mbili bajeti inatoka ndani, nchi nyingi madeni ya, ya madeni ya taifa yameendelea kuongezeka. Unadhani hii itakuwa na athari gani katika utekelezwaji wa bajeti zenyewe? Kuwa na deni sio tatizo kama unafanya ile tunaita productivity, kwa sababu kama una mazao utalipa deni, lakini utapata kwamba changamoto ambayo tuko nayo sasa hivi tunaendelea kupata madeni makubwa makubwa, lakini ile productivity ama kutoa mazao e, e, imekuwa vigumu sana. mm -hmm. Na hili linatokana na ile jambo nimetaja hapo awali kwamba serikali inaona kwamba ndio inaweza leta maendeleo, lakini haioni kwamba kuna uwezekano pia mwananchi wa Tanzania wa Kenya, Uganda ama Rwanda pia anaweza kuwa dereva wa kuleta maendeleo, no. Kwa hivyo so, hizi bajeti kama zingeweza kuweka kipaumbele ya kuuliza je, yeah, ni lini tutafanya Mtanzania kuwa mwekezaji au Mkenya mu au Muganda mu mm-hmm. ili ile investment iwe ya kufanya wa, wananchi wa East Africa waweze kuwa ndio wawekezaji ambao wanaweza agiza ile teknolojia ambayo tunahitaji. Lakini na, tukitegemea li, ile wa kutoka nje, utapata kwamba anakuja na tiketi ya ndege mambo yakiharibika, anaruka kwenye ndege ana anaondoka pale pale, na kwa kifupi yeah. sana James, wito wako ni nini uh, kwa, kwa, kwa viongozi wa nchi za ukanda wa Afrika Mashariki? Uh, tuweze kuangalia wananchi wetu tuwapatie uwezo wa kuwa wawekezaji katika nchi zetu. Naam. Na Dr. watengere kitojo, unamaliza kwa kuambia nini viongozi wa Afrika Mashariki katika kuhakikisha kwamba bajeti hizi zinakuwa za kutekelezeka? Anasema kwamba lazima tuangalie jinsi ambavyo sisi kama uh, jumuiya ya Afrika Mashariki nchi zetu zitajitegemea na tushirikiane sisi kwa sisi mm. Lakini katika kufanya hivyo tuhakikishe kwamba maendeleo ya nchi hizi yanawahusisha wahusika wa hizo nchi zenyewe. Maana yake ni kwamba wawawezeshe mm. nao wawe wawezekaji wao, wasio washangiliaji tu, lakini wawe wachezaji, yaani wawe wawekezaji wakishirikiana na wale wa nje. Naam. Lakini pia serikali hizi zisimamie vizuri, zihakikishe kwamba rasilimali zetu zinasimamiwa vizuri. Maana yake ni kwamba tupige vita kwa dhati ufisadi ambao unapoteza hela zetu nyingi; badala ya kuziweka kwenye maendeleo, zinaingia matumboni mwa watu wachache. Naam, ni kushukuru sana Dr. Wetengere Kitojo, mtaalamu wetu wa masuala ya uchumi, ukiwa hapa Dar es Salaam, Tanzania, na pia James Shikwati, mtaalamu pia wa masuala ya uchumi, kwa sasa ukizungumza nasi moja kwa moja kutoka Berlin nchini Ujerumani. Niwashukuruni sana Asante sana nam. Msikilizaji nami naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie siku njema yenye mafanikio tele. yes, I am Zani Eric Wainaina kutoka kule nchini Kenya, na kibao nchi ya kitu kidogo. Ndivyo ambavyo anatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine itakapotimia saa 12 kamili za jioni ya leo. Muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International.