Ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Redio France International, tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salam nchini Tanzania. Emmanuel, Richard Makundi. Viongozi wa simu wa Sudani Kusini, rais Salva Kiir na mwenzake Riek Machar wakutana jijini Adis Ababa, Ethiopia. Rais wa Uganda Yoweri Museveni atangaza mikakati mipya ya kiusalama nchini mwake na rais wa Marekani Donald Trump afuta agizo lake la awali la familia zinazoingia nchini humo kinyume cha sheria kutengwa na watoto wao. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 kuanza na alama ya kujumlisha. Viongozi wa simu nchini Sudani Kusini, Salva Kiir na Riek Machar wamekutana jana jijini Adis Ababa katika mazungumzo yanayolenga kumaliza tofauti zao ili kupata suluhu ya kisiasa nchini humo. Hata hivyo hakuna taarifa iliyochomoza kuhusu walichozungumza viongozi hao ambao walijifungia kwenye ofisi ya waziri mkuu wa Ethiopia, Abiy Ahmed. Wachambuzi wa mambo wanatazamaje mkutano huu? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kwa maoni yangu, mi sioni kama kuna jipya ambalo litatendeka, kwa sababu ni watu hawa wawili ndio waliosababisha vita hivyo na umwagaji mkuu wa damu, na watu hawa wanakutana ili kueleza nini? watakutana ku taka kuonyesha ulimwengu tu wanakutana, lakini kwa kweli autorokia chochote kitachokuwa na manufaa kwa saudi saudi Sudan. Ni ni ni ni ujumbe uliotoka Umoja wa Mataifa kwamba wakutane ndani ya muda uliopewa, ama sivyo wakabiliwe na vikwazo vikubwa vya uchumi. Nafikiri hilo ndiyo limewaleta pamoja hapo, lakini si jingine. Naam, vita vya wenyewe kwa wenyewe viliibuka vili nchini Sudani Kusini mwaka elfu mbili kumi na tatu kutokana na viongozi hao kutofautiana na hivyo kushuhudiwa kwa machafuko makubwa. Na mkutano huu ni miaka miwili tangu uh, Dr. Riek Machar aondoke Juba. Wabunge kutoka mabunge yote mawili nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapo jana wameanza vikao maalum kupitia muswada wa sheria uliowasilishwa kuhusu kinga dhidi ya marais wastaafu, sheria inayokuja wakati huu nchi hiyo ikijiandaa na uchaguzi mkuu wa mwezi Disemba mwaka huu. Mambo sita yanatarajiwa kujadiliwa kwenye muswada huu kuhusu hadhi ya marais, sheria ambayo miaka mitatu iliyopita haikupata uunguaji mkono kwenye mabunge yote mawili ya Senate na Bunge la Kitaifa. Omar Kavota ni rais wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora la Sepado, anazungumza nasi akiwa DRC. Tumefurahishwa na huo msimamo wa bunge la DRC, sababu hiyo itaacha viongozi ambao wako madarakani na ambao wanahofu hatima yao ya kesho, kwa fahamu ya kuwa hatima hiyo imeweza kujadiliwa na sheria na iache kwamba wasihofu kuondoka madarakani, na wakati huo ambao tunaelekea uchaguzi tarehe ishirini na tatu Desemba, na inafahamika ya kuwa rais wa sasa ako katika mwisho wa muhula wake. Kupitishwa kwa sheria hii kutaacha na yeye binafsi atakuwa, taifa lote linafahamu hatima yake ya kesho na jamaa yake, na iache kwamba asiwe na wasiwasi wakati atakapoondoka madarakani. Ni sauti yake Omar Kavota, rais wa shirika linalopigania demokrasia na utawala bora la SAPADO nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Vikao hivi vinaanza, wakati Julai ishirini mwaka huu Rais Joseph Kabila atalihutubia bunge kwenye hutuba ambayo anasubiriwa kuona ikiwa atatangaza msimamo wake kuhusu uchaguzi wa Desemba ishirini na tatu mwaka huu au la. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ametangaza mikakati kadhaa ya kukabiliana na uhalifu nchini mwake na kuimarisha usalama. Katika hotuba aliyeitoa hapo jana, Museveni amesema mkakati mmojawapo ni kuimarisha mfumo wa teknolojia wa kufunga kamera barabarani. Popote kamera ilipo, itakuwa na kifaa kinachotambua joto. Kama mhalifu atajaribu kufanya mchezo wa kitoto wa kuzuia kichwa ili asionekane na kamera bila shaka, watajaribu kufanya hivyo wakiwa wanasafiri, lakini mtu kwenye kituo ataona kwa nini mtu huyo anajaribu kuziba kichwa chake. Wachambuzi wa mambo na watazamaji wa hotuba ya rais na, na hatua aliyoichukua ikiwa itafanikiwa. Kenneth Lukwago anazungumza nasi akiwa jijini Kampala, Uganda. Tunatarajia kuona kwanza nini ambayo itanunuliwa kama ni hizi kamera ambaye za kuweka kwenye street, amekaa akiongea kila mara. Tunangoja kuona kama zitawekwa, tunangoja kuona kama wale wabaya ambaye mwenyewe wa anakubali wako kwenye polisi na vyombo vingine vya ulinzi watatolewa. Tunangoja kuona kama kutakuwa msimamo wa imara kuhusu mambo ya ulinzi. Ni sauti yake Kenneth Lukwago, mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa Kampala, Uganda. Rais wa Cote Divoir Alassane Watara ameahirisha ziara yake jini Paris, Ufaransa, na kurejea nchini mwake baada ya watu zaidi ya ishirini kupoteza ma maisha katika mafuriko mjini abijan Kupitia mtandao wake wa kijamii wa Facebook, Rais Watara ametuma salamu za rambirambi kwa familia zilizopoteza wapendwa wao. Haya anajiri wakati huu wito wa kutoa misaada kwa waathirika ukiitikiwa kwa wingi, kama anavyoeleza hapo wakili Abraham ambaye ameomba likizo kwa ajili ya kushiriki zoezi hilo. So, so, kilichonivutia ni kuona watu wanavyokuja kutoka maeneo yote. Kila mtu anakuja na chochote. Kama huduma muhimu, hatuwezi kuwapa vitu vyote walivyopoteza, lakini kitendo cha kuwa karibu nao kinawapa faraja. Ni sauti yake wakili Abraham, ambaye aliomba likizo kwa ajili ya kusaidia watu walioathirika na mafuriko jijini Abidjan. Serikali ya Kameruni imetoa ripoti yake inayoonyesha kuwa jumla ya wanausalama 81 wameuawa na wengine zaidi ya mia moja walijeruhiwa kutokana na mashambulizi yaliyotekelezwa na wapiganaji wa vuguvugu linalotaka kujitenga kwa eneo la kaskazini mwa nchi hiyo ambako raia wake wanazungumza Kiingereza. Waziri Mkuu Filemon Yang akisoma ripoti hiyo amesema jumla ya polisi nane waliuawa katika kipindi cha miezi kumi na mbili ya uasi uliokuwa unafanywa na wanachama wa vuguvugu hilo ambalo pia limeendelea kushambulia shule na makazi ya viongozi. Ripoti ya Kameruni inatolewa siku chache tu baada ya shirika la Amnesty International kutoa ripoti inayovituhumu vikosi vya serikali kutekeleza mauaji ya kiolela na vitendo vya unyenyesaji dhidi ya raia wa eneo hilo. Kiongozi wa upinzani nchini Niger, ambaye anaishi uhamishoni nchini Ufaransa, amevuliwa ubunge baada ya kuhukumiwa kifungo cha mwaka mmoja jela kutokana na kashfa ya biashara ya watoto nchini Niger, kulingana na hukumu iliyotolewa jana na mahakama ya kikatiba. Kiongozi huyo wa upinzani amepoteza nafasi yake na sasa itachukuliwa na naibu wake Mosi Bubakari. Ni wakili wa Hama Amadou. No to... utaratibu huo haujaheshimu kanuni za sheria. Nina imani kwamba Hama Amadu hata wananchi wengine wa Nigeria hawajashtushwa na namna utaratibu huo ulivyoendeshwa. Hapana, kama vile unaipiga risasi maiti, maana kwao Hama Amadu hajawahi kuwa mbunge, hajawahi kunufaika na faida za bunge. Hukumu hii inamaanisha kuwa maadu hataweza tena kuwania nafasi yoyote ya kisiasa nchini mwake hata baada ya kumaliza adhabu yake. Radio France Internationale, Kiswahili. Habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, asante sana msikilizaji ulioko pale Lusaka, Zambia, lakini pia msikilizaji ulioko Kampala, Uganda, 93.7 pale Nairobi ni 89.9 FM na Kigali, Rwanda ni 92.1 FM, Bukavu mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo natusikiliza kupitia 98.0 FM. Rais wa Marekani Donald Trump ametia saini amri ya kutengua agizo lake la awali la kuwatenga watoto na familia zao punde wanapoingia nchini humo kinyume cha sheria uamuzi anaofanya baada ya shinikizo kubwa kutoka kwa jumuiya ya kimataifa hatua hii inakuja wakati huu tayari nchi ya marekani ina idadi ya zaidi ya watoto 2300 waliotengwa na, na familia zao tangu mwezi mei mwaka huu watoto hao walikuwa wanahifadhiwa kwenye kambi maalum ambazo zilikuwa vigumu kufanya mawasiliano na familia zao Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la haki afrika lenye makao yake mjini mombasa nchini kenya sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunasema, Trump amefanya vizuri kukubali wale wakimbizi, hususan kina mama na watoto wasitenganishwe. Kwa sababu gani yeye yatenge mama na mtoto? Hiyo ni tocha ya hali ya juu, na tuna vilevile, tunatoa pongezi kwa wahusikadao wote walioweka presha mpaka akageuza nia hiyo. Trump lazima ajue kuwa kuna ubinadamu. A, shida inaweza tokea hata mamerika pia anaweza pata shida. Kwa hivyo tumelikubali jambo hilo na wale wakimbizi hususan kinamama na watoto wazee waangaliwe hususan kwa kwa sababu mtu kwa kwa mtu akimbii kupenda kwake, akimbia kwa sababu ya shida. Alikaribisha jambo hili lakini, kihakika, mamerika atakana awe makini sana na masuala haya hususan wakimbizi. Ni mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika lenye makao yake mjini Mombasa, nchini Kenya. Waasi wa Houthi nchini Yemen wameapa kuendelea kupigana baada ya vikosi vya serikali vikisaidiwa na vya nchi washirika na Saudi Arabia kufanikiwa kuchukua uwanja wa ndege wa Hodeida, ikiwa ni hatua kubwa kuelekea kuchukua mji huo kamili. Kiongozi wa waasi hao Abdul Malik al Huti ametoa wito wa kujipanga upya kwa wapiganaji wake kwa lengo la kuanzisha mashambulizi ya kuviondoa vikosi hivyo. Tangu kuanza kwa mapigano haya kwenye mji wa Hodeida, watu zaidi ya mia tatu na hamsini wamekwisha poteza maisha. Viongozi wa Umoja wa Ulaya kutoka nchi kumi watakutana Jumapili ya wiki hii jijini Brussels, Ubelgiji, katika mkutano unaolenga kutafuta suluhu ya kukabiliana na wa, kukabiliana na waombaji wa hifadhi baina ya nchi wanachama. Mkuu wa Tume ya Ulaya Jean-Claude Juncker ameitisha mkutano huu katika dakika za lala salama. Uh, wakati huu wimbi la wahamiaji wanaoingia barani Ulaya likisababisha mgawanyiko miaka mitatu baada ya ukanda huo kushuhudia idadi kubwa ya wahamiaji wakiingia tangu kumalizika kwa vita ya pili ya dunia. Haya yanajiri wakati huu wabunge nchini Hungary hapo jana wakipitisha sheria kali dhidi ya asasi za kiraia ambazo uh, sasa zitachukuliwa hatua za kisheria uh, ikiwa zitabainika kuwasaidia wahamiaji. Na takwimu mpya za Umoja wa Mataifa kutoka Korea Kaskazini zinaonyesha nchi hiyo kupiga hatua kwenye afya ya watoto. Umoja wa Mataifa unasema taifa hilo lililotengwa na jumuiya ya kimataifa limechukua hatua katika kutoa taarifa sahihi za hali za watoto nchini mwake. Takwimu hizi zilizochapishwa na shirika la kimataifa linalohusika na watoto UNICEF zimeonyesha kuboreka kwa hali ya kaya, hatua inayoashiria uelekeo mpya wa taifa hilo ambalo sasa limeanza kurejea kwenye jumuiya ya kimataifa. RFI, michezo na Ali Bilali. Nam ni kushukuru sana Emmanuel Richard Makundi, tukizungumzia hapa kuhusiana na michuano ya kombe la dunia ambayo inaendelea kule nchini Urusi. Mpaka sasa makundi imekuwa vigumu kutabiri, labda ni timu gani, ni timu zipi ambazo zitafika fainali Namna imekuwa vigumu pamoja na kwamba uh, una bado timu hazijionyesha, uh, labda tuseme Urusi, kwa sababu wameshinda mechi zao zote mbili kwa kishindo, lakini sasa, uh, nahodha wa zamani wa timu ya taifa ya Uingereza hmm, David Beckham hapo hmm, ah, jana amezungumza kusema kwamba yeye kwa mtazamo wake anaona kwamba Uingereza um... na timu ya Lionel Messi mm, Argentina, Argentina, ndio watacheza finali na Uingereza <laughs> itamshinda <Argentina. laughs> na nafikiria na, nafikiria na anajifurahisha kwa sababu Argentina leo bila shaka ana mchezo mgumu dhidi ya Croatia, mchezo ambao utatoa taswira ya nani atakuwa kinara katika kundi lao. Kwa hivyo ni lazima leo Argentina ashinde, na unafahamu kwamba shinikizo kubwa alipokuwa Lionel Messi kweli kabisa eh, maanake mwenzake Cristiano Ronaldo na bao nne kwenye <tipi> mguu yeye vipi watu wanauliza kweli <tipi> kabisa <tipi> mm. uh, lakini pia timu ya taifa Ufaransa nao leo wanashuka uwanjani kumenyana na Peru mm. ipi karata yako makundi uh, nafikiri Ufaransa wana nafasi kubwa dhidi ya Peru ambayo nafikiri walipoteza mchezo wao wa mwanzo Leo kuna Mtanzania atoka uwanjani leo kuitumikia <laughs> timu yake aa ya Denmark ambao mm. uh, watacheza mapema tu saa tisa, mm. majira ya Afrika Mashariki, ambao watachuana na Australia. Wanasema kwamba Mtanzania wa kwanza kucheza kombe la dunia na kufunga goli sana <laughs> tuangazie aliopewa nafasi kwenye magazeti ya asubuhi hii na Victor Robert Wille. Asante uh, sana Emmanuel Makundi, na basi nianzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwachu likiwa limeandika habari kuhusiana na zaidi ya wakimbizi 32345 tayari wamewasili nchini Burundi wakitokea nchini Tanzania kupitia mpango wa kuwarejesha kwa hiari. E, limeeleza shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR. E, lakini nchini Uganda, gazeti la The Monitor limeandika habari, rais wa Uganda Yoweri Museveni atangaza hatua madhubuti za kuhakikisha Uganda inakuwa na usalama. Lakini pia kuna habari nyingine katika gazeti hilo, rais wa Sudani Kusini Salva Kiir akutana na kiongozi wa waasi Riek Machar nchini Ethiopia. Na gazeti la Daily Nation la Kenya lenye limeandika habari eh, naibu rais wa Kenya William Ruto amesema yuko tayari mali zake kuchunguzwa, na hiyo ni hmm, baada ya Rais Uhuru Kenyatta kuagiza viongozi wa umma eh, kuchunguzwa. Nam tusubiri tuone, make kusema ni kitu kimoja, kutekeleza ni kitu kingine, ki kinginea kwa... Rais amesema bado, labda uh, zoezi limeanza chini kwa chini. Naam tusubiri, eh, lakini gazeti la New Times la Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na walimu na wazazi waunga mkono hatua ya kupiga marufuku simu za mkononi katika shule nchini humo ili kuweka mazingira bora ya elimu kwa wanafunzi. Natazama gazeti la New York Times uh, limeandika habari kuhusiana na hatua ya Rais Trump kubadilisha uamuzi wake uh, wa kutotenga tena watoto na, na familia zao ilikuwa eh, imeamsha hasira kweli kweli. Uh, eh, uh, ni kweli kabisa na hatua hiyo imepongezwa sasa, kwamba angalau uamuzi huo <laughs> una anafanya hivi wakati hiyo hiyo jana amejiondoa katika baraza <laughs> za binadamu. Haya, pengine ni mambo ya kisiasa hayo. tu, tu, tuendelee kusubiri kuona nini ambacho kitatokea. Lakini magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka hapa, nikianza na gazeti Mwananchi, eh, katika ukurasa wake wa kwanza ah, Dr. Bashiru Amlima waziri mkuu barua tatu. Lakini pia kuna habari nyingine Ndugai Akerwa samaki kupimwa kwa futi bungeni Mpina au Mbaradhi. Swala hili nalo lilileta mvutano, lakini Victor, na ukienda, ukienda feri kununua samaki inabidi <laughs> uende na tape measure ama rula <laughs> ya kuwapima kama huyo anafaa kuliwa <laughs> ama bado. Haya, <laughs> gazeti la Mtanzania lenyewe limeandika habari kuhusiana na zao la korosho la geuka mwiba lakini gazeti Habari Leo lenye limebeba habari Watanzania hatarini kwa kutozingatia lishe na Zanzibar yaja na bajeti isiyo tegemezi, ni gazeti Habari Leo, wakati gazeti la Majira sakata la samaki, Mpina awaangukia wabunge na spika na Kinana aacha wasia mzito Wakati gazeti Tanzania Daima lenyewe limeandika habari kama hiyo pia. Samaki nusra wa mng'oe waziri Mpina na Bashiru asema wabunge wa kongwe CCM wang'oke. Ni hayo tu kwa nam. ufupi. Asante sana Viktor Robert wile shukran nam. Endelea kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma lililopita, mawaziri wa fedha kutoka nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki waliwasilisha bajeti ambazo zinasemwa ni bajeti za matrilioni. Nchini Kenya bajeti ya trilioni tatu iliwasilishwa. Nchini Tanzania bajeti ya trilioni 32.48 iliyowasilishwa. Nchini Uganda bajeti ya trilioni 32.7 iliwasilishwa, na nchini Rwanda bajeti ya franga za Rwanda trilioni 2.44 iliwasilishwa. Bajeti hizi zote mawaziri hawa wakisema zimejikita katika kufadhili miradi mikubwa ya maendeleo itakayounganisha nchi wanachama, lakini pia kuelekea uchumi wa viwanda wenye lengo la kutengeneza ajira kwa vijana wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Ni kwa kiwango gani uchumi wa viwanda utasaidia kuondoa tatizo la vijana na nini kifanyike kuhakikisha kwamba bajeti hizi zinatekelezeka? Kuungana nami Emmanuel Richard Makundi kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Kwa kwanza nimezungumza na Safari Fungo. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na utengamano wa kikanda, na hapa ananieleza tathmini yake ya uchumi wa viwanda utakaotengeneza ajira kwa vijana. Hey, kimsingi viwanda ndiyo suluhu ya ajira katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini bado bado dhamira ya uwekezaji uh, mkubwa katika viwanda bado bado kidogo. Hiyo ni kazo ambayo nchi hizi za Afrika Mashariki zabidi zipange vizuri, na tunaposema viwanda ni ni jambo kubwa kidogo. E, mitaji ya kutosha, kwa mfano mitaji kwa maana ya fedha za working capital lakini na investment capital e, tumeona kuna nia njema kwenye upande wa e, kilimo kwamba sasa benki ya agriculture ipo na kidogo rate zake ziko chini, lakini je, watu wetu wanaweza kukopa hizo fedha? Access ya hizo fedha ikoje? Kwa hiyo pamoja na kwamba pa, kuna dhamira inaonekana, lakini ile, ile namna ya kuifanya ile dhamira iweze kutekelezeka hapa bado kidogo, kuna kachangamoto kidogo. Uh, safari bajeti zimesomwa, wapo wanaoona kwamba uh, serikali imeamua kubeba mzigo mkubwa wa kushughulikia miradi mikubwa ya maendeleo peke yake na pengine bila kutajwa sana kwa sekta binafsi na hata ushiriki wa wananchi. Unadhani hili linaweza likaunganishwa vipi ili kuhakikisha kwamba bajeti zilizosomwa zinaweza uh, kufikia malengo na kutekelezeka kwa urahisi kwa, kwa nchi za Afrika Mashariki? Mimi nadhani kwamba inaotumiwa na serikali nyingi wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki nadhani inapaswa kuangaliwa upya kwa mantiki ya kwamba ile public, uh, ubia baina ya sekta binafsi na sekta ya umma hatuoni sana e. Ukiona kwa mfano miradi ya ya ya bwawa la, la, la umeme kule Ethiopia, kulikuwa kuna mwingiliano mkubwa baina ya sekta ya umma na sekta binafsi. Sasa e, bado hiyo modo kwetu haitumiki, nadhani si jambo jema sana. Lazima e, kuna haja ya serikali kuona umuhimu wa kuishirikisha sekta ya, ya binafsi hasa kupitia ubia baina ya sekta ya umma na sekta binafsi. Safari tunashuhudia pia katika bajeti hizi, a, swala la ufadhili wa miradi mikubwa ya kimaendeleo kama vile ujenzi wa reli kuunganisha nchi na nchi, ujenzi wa barabara kuunganisha nchi na nchi. Unadhani ni kwa kiasi gani nchi za Afrika Mashariki a, hili kwenda kufanikiwa na ikiwa litafanikiwa, nchi za Afrika Mashariki zitarajie nini a, kutokana na muunganiko huu, kwa mantiki ya, kufaniki ya kufanikiwa? Mimi naona kuna dhamira na dhamira hii e, sisi wa Swahili tunasema penye nia pana njia kwa hiyo e, changamoto zipo lakini zitafanikiwa. Na je, sasa nchi hizi zitegemee nini? Sasa miradi hii mikubwa ya uwekezaji katika sekta ya usafirishaji, maana yake itarahisisha uwezo wa kutoa mzigo kutoka sehemu moja kwenda sehemu nyingine, lakini bado sio suruhisho la moja kwa moja, kwa maana ya kwamba ni lazima maeneo ambayo hizo reli au barabara zina kuwe kuna shughuli za kiuchumi na hasa shughuli za kilimo ambazo zitaunganishwa na e, viwanda. Hili bado bado, nadhani kwamba msamiati huu au mlinganyo huu wa kuunganisha kilimo na viwanda nadhani bado tuna, tuna nafasi. Na cha mwisho, uh, safari tumeshuhudia pia nchi karibu zote zikiwa zinaelekea kuachana kabisa na utegemezi wa ufadhili wa bajeti zake kutoka nje na sekta ya mafuta na gesi imetajwa kwamba pengine huenda ikatoa mapato makubwa katika uh, siku za usoni katika bajeti uh, zijazo. Nchi za Afrika Mashariki zinapaswa kufanya nini ili kwa kuhakikisha kwamba gesi na mafuta kweli zinakuwa tija kwa, kwa jumuiya ya Afrika Mashariki? Jambo kubwa ambalo nchi hizi zinapaswa kufanya uh, ni lazima wahakikishe local content, kwa maana ya ushirikishwaji uh, wa watu, kwa maana ya kwamba miradi hii sasa iwe na mwingiliano mkubwa na jamii. Na hapa nitatofautiana na baadhi ya watu ambao wanalichukulia local content kwa mtazamo kwamba eh, supplier ya ugazi, kwa maana ya uh, ulishaji wa miradi hiyo uh, supplier hizo zifanyike na Watanzania lakini lazima tuende hatua ya mbali zaidi kwamba tujiulize kwamba miradi ya oili na gesi ya mafuta na gesi ni miradi ambayo inakwisha, perishable project. Kwa hiyo ni lazima tujiulize, kila senti moja katika kila senti mia moja ni senti ngapi tunapeleka ku, kuimarisha miradi ya Watanzania na tukihakikisha hiyo, basi nchi za za za jumuia ya yeah, Afrika mashariki zitakuwa kwenye nafasi bora zaidi kwa miaka mingi zaidi kuhakikisha kwamba zinanufaika na hizi resources ambazo ni perishable au zinaisha kwa muda fulani, lakini vijana wao wenye Ewe, wana mtazamo gani nama la Samson ni kijana kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nashukuru sana, naona kabisa kabisa serikali zetu zina, zinaendelea kuendana na mabadiliko haya ya, ya, ya kwa maana wanasema wanaweka bajeti kubwa na ya kutosha kwenye kuendeleza viwanda, lakini mba, kwa mfano Tanzania imeweka takriban trilioni thelathini na mbili, lakini ukiangalia utekelezaji wa bajeti za nyuma kabla ya hii trilioni thelathini na mbili na mamilioni kadhaa mbele yake, wasiwasi wangu mkubwa wa utekelezaji wake na na sio tu utekelezaji kwa maana ya watu lakini utoaji wa fedha pang. Kwa hiyo nimesema kabisa kwamba ningependa, ningetamani sana kuona serikali zetu hizi za Afrika Mashariki zinajikita katika kuangalia, wengi wanajikita kwenye nini. Kwa mfano takwimu zinaonyesha kabisa vijana wengi na wananchi wengi kwa ujumla kwenye nchi zetu hizi ni wanajishughulisha kwenye masuala ya kilimo, lakini ukiangalia kwenye bajeti zetu fedha kidogo imewekwa kwenye kuendeleza kilimo. Kwenye kilimo, kama bajeti ingekuwa inatosha basi ingetoa mazao ya kutosha ya kutumika kama mali ghafi ambavyo tunasema aa, nchi zetu zinataka kujikita kwenye, kwenye uchumi wa viwanda. Kwa hiyo kidogo itahidi, lakini pia aa, bado kuna wasiwasi kama kweli nia ya dhati inaweza kuonekana kwa maana ya maeneo ya pesa zilivyotengwa. Lakini mwisho ya yote tuone tuone huu mwaka mpya wa bajeti unavyoenda. Labda hapa na pale patakuwa na mabadiliko katika utekelezaji, na watu watahamasishwa kwenye hujakua ni kwenye jiji la Berlin, kuwa na deni sio tatizo kama unafanya ile tunaita productivity, kwa sababu kama una mazao utalipa deni, lakini utapata kwamba changamoto ambayo tuko nayo sasa hivi tunaendelea kupata madeni makubwa makubwa, lakini ile productivity ama kutoa mazao e, e, imekuwa vigumu sana, na hili linatokana na serikali inaona kwamba ndio inaweza leta maendeleo, lakini haioni kwamba kuna uwezekano pia mwananchi wa Tanzania, wa Kenya, Uganda ama Rwanda pia anaweza kuwa dere wa kuleta maendeleo. Kwa hivyo hizi bajeti kama zingeweza kuweka kipaumbele ya kuuliza, je, ni lini tutafanya mtanzania kuwa mwekezaji au mkenya au muganda, ili ile investment iwe ya kufanya wananchi wa East Africa waweze kuwa ndio wawekezaji. Lakini wataalamu wa masuala ya uchumi wanatoa ushauri gani kwa nchi wanachama za jumuiya ya Afrika Mashariki ili kuhakikisha bajeti hizi zinatekelezeka? Dr. Wetengere Kitojo ni mtaalamu wa maswala ya uchumi anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Lazima tuangalie jinsi ambavyo sisi kama uh, Jumuiya ya Afrika Mashariki nchi zetu zitajitegemea na tushirikiane sisi kwa sisi mm. Lakini katika kufanya hivyo tuhakikishe kwamba maendeleo ya nchi hizi yanawahusisha wahusika wa hizo nchi zenyewe. Maana yake ni kwamba wawawezeshe nao wawe wawezekaji wao, wasio washangiliaji tu, lakini wawe wachezaji, yani wawe wawekezaji wakishirikiana na wale wa nje mm. Lakini pia serikali hizi zisimamie vizuri, zihakikishe kwamba rasilimali zetu e vizuri. Maana yake ni kwamba tupige vita kwa dhati ufisadi ambao unapoteza hela zetu nyingi, badala ya kuzia kwenye maendeleo zinaingia matumboni mwa watu wachache. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri Nam, asante sana msikilizaji, kwa kutega sikio matangazo yetu haya ya leo asubuhi. Usikose kutusikiliza tena kwenye matangazo yetu mengine ya saa 12, kamili za jioni ya leo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, fundi mitambo Emanuel Mbando, msimamizi wa matangazo Victor Robert Wille. Nikutakie asubuhi njema yenye mafanikio tele. Kwa heri. Namasante uh, msikilizaji ni eh, kibao nwa ikimaliza ki matangazo yetu ya asubuhi kutoka kwa msanii uh, usikose kusikiliza matangazo yetu mengine uh, itakapotimia saa 12 kamili za jioni ya leo kwa lugha adhimu kabisa ya Kiswahili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo Emmanuel Mbando. Muda mfupi ujao, tutaunganisha na no wenzetu wa Paris, Ufaransa, katika matangazo mengine ya idhaa ya yeah, Redio France International.