Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na hasimu wake Riek Machar kukutana tena Khartoum nchini Sudani Jumatatu ijayo kwa mkutano wao wa pili wa mazungumzo uliolenga kupata suluhisho la vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini wenyewe. Mwao Marekani yawekea vikwazo kadhaa baadhi ya viongozi wa juu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia kujihusisha na rushwa na ukiukwaji wa haki za binadamu. Rais wa Gambia ataka mashahidi kutoa ushirikiano kwa tume inayochunguza mauaji ya raia katika maandamano ya hivi karibuni nchini Gambia. Marekani na Korea Kusini kusitisha mipango miwili ya mazoezi ya mafunzo kwa lengo la kuunga mkono majadiliano na Korea Kaskazini. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumamosi Juni 23 mwaka 2018. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir na hasimu wake Riek Machar wanataraji kukutana tena Khatum nchini Sudani Jumatatu ijayo kwa mkutano wao wa pili wa mazungumzo yenye lengo la kupata suluhisho la vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini mwao. Mazungumzo hayo ambayo yanafuata mkutano wa kikanda wa mataifa Afrika Mashariki huko Ethiopia yamelenga kufufua mchakato wa amani nchini Sudani Kusini na yatafanyika wakati ambapo Umoja wa Mataifa umetoa muda hadi mwishoni mwa mwezi Juni kwa makundi hasimu kuwa yamefikia mkataba wa kisiasa unaofaa huku ukitishia kuwachukulia vikwazo. Ikulu ya Marekani imesema imewawekea vikwazo kadhaa na kufuta visa za baadhi ya viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kufuatia kujihusisha na rushwa katika mchakato wa uchaguzi uliocheleweshwa na ukiukwaji wa haki za binadamu. Marekani imemtaka Rais Joseph Kabila aliyeko madarakani tangu mwaka elfu mbili na moja kuhakikisha anafanya kwa amani makabidhiano ya madaraka katika uchaguzi wa Disemba 23. Maafisa kadhaa wengine wa DRC wanahusishwa pia na madai hayo ya rushwa katika mchakato wa uchaguzi wa DRC kulingana na taarifa ikulu ya Marekani. Kundi la uasi nchini Ethiopia limetangaza kusitisha uasi wa kutumia silaha dhidi ya serikali ya nchi hiyo waasi hao wa JB7 wamesema wanaimani na mageuzi yaliyofanywa na waziri mkuu Abi Ahmed kwamba demokrasia sasa inawezekana nchini humo. Awali serikali ilisema ilivifungulia vituo vya televisheni na mitandao zaidi ya mia mbili nchini humo. Hii ni moja kati ya mabadiliko kadhaa yaliyofikiwa tangu kuingia madarakani waziri mkuu mpya Abi mnamo mwezi Aprili, na kurejesha ahueni ya kisiasa nchini humo. Rais wa Gambia Adama Barrow amewatembelea familia za vijana watatu waliofariki katika maandamano, akiwataka mashahidi kujitokeza kutoa ushirikiano kwa tume ya uchunguzi iliyoundwa na serikali yake. Rais Barrow amesema kwa walioshuhudia kilichotokea katika kijiji cha Faraba Banta chenye umbali wa kilomita 50 kutoka jiji kuu la Banjul ni vyema wakajitokeza ili kutoa ushahidi. Raia katika kijiji hicho waliandamana kupinga uchafuzi wa mashamba ya mpunga unaosababishwa na wachimba mchanga katika kijiji hicho. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com. Marekani na Korea Kusini zimekubaliana kusitisha mipango miwili ya mazoezi ya mafunzo kwa lengo la kuunga mkono majadiliano na Korea Kaskazini, Pentagon imeeleza. Sabina Mpelo anasimulia zaidi. Hatua hiyo inakuja baada ya mataifa hayo mawili kutangaza uamuzi wa kusitisha mafunzo hayo ili kuitekeleza vyema ahadi ya rais wa Marekani Donald Trump aliyoitoa katika mazungumzo na kiongozi wa Korea Kaskazini. Uamuzi huu unakuja kufuatia mkutano wa waziri wa ulinzi wa Marekani Jim Mattis, waziri wa mambo ya kigeni Mike Pompeo na mshauri wa idara ya usalama wa taifa la Marekani John Bolton. Msemaji wa wizara ya ulinzi ya Marekani, Dana White, ameeleza kuwa ili kuunga mkono matokeo ya mkutano wa Singapore, Marekani na Korea Kusini zimesitisha mazoezi ya kijeshi. Marekani na Korea Kusini zilikuwa na mpango wa kufanya mazoezi ya kijeshi ambayo yalipangwa kufanyika tena kipindi cha miezi mitatu ijayo. Hasimu mkubwa wa Rais Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki, Muharem Inse, amemkosoa bwana Erdogan katika mkutano wa kisiasa jijini Ankara, akimtaka kushiriki naye katika mdahalo wa televisheni aliyouita nafasi ya mwisho ya rais huyo. Katika mkutano mkubwa wa kisiasa kutokea Ankara, Muharem Insa amemtaka rais Erdogan kujitokeza katika mdahalo ikiwa anao ujasiri wa kufanya hivyo kupitia televisheni nchini Uturuki. Uturuki inataraji kufanya uchaguzi mkuu hapo kesho. Waziri mkuu wa zamani na mwasisi wa idara ya ujasusi nchini Korea Kusini amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 92. Serikali ya Seoul imethibitisha. Kim Jong Pil ambaye amefariki leo Juma Mosi alihudumu kama waziri mkuu chini ya aliyekuwa Meja Jenerali Park Chung-hee baada ya mapinduzi ya kijeshi kufanikiwa mwaka 1961. RFI, Radio France Internationale, namkaribisha Sabina Mpelo katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri France yali yali wiki Sisi, na kusalimu msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo ukitegea sikio matangazo haya, ninakukaribisha katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, tukijikumbusha yale yaliyopewa uzito kwenye matangazo yetu Juma hili. Jumaa hili katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres aliitaka Marekani kuendelea kubaki katika baraza la tume ya haki za binadamu. Guterres aliona kuwa Marekani kama mdau wa tume hiyo ya haki za binadamu ina jukumu muhimu katika kukuza na kulinda haki za binadamu duniani kote. Hatua hiyo ilikuja baada ya Marekani kujiondoa katika baraza la tume ya haki za binadamu ikituhumu unafiki wa wanachama na upendeleo dhidi ya taifa la Israel. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa ni kale, hata hivyo amesisitiza kuwa nchi yake itasalia kinara wa kupinga vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu, lakini safari hii itakuwa nje ya baraza hilo. Kwa kipindi an kirefu an baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa limekuwa likiwalinda wakiukaji wa haki, haki za binadamu na utendaji wake kuegemea zaidi katika siasa. Hivyo ni wazi sasa wito wetu wa kufanyika mabadiliko umeshindwa kutekelezwa. Kwa hiyo kama tulivyosema mwaka mmoja uliopita, kama hatutaona mabadiliko yoyote tutajitoa na ndiyo imekuwa basi. Marekani inajitoa rasmi katika Baraza la Haki za Binadamu, wamo ni sauti yake ni kale balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa. Hamdun Marcel ni mchambuzi wa siasa, alizungumza nasi akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. E, nafikiri Marekani sasa anakwenda kuharibu mfumo kabisa wa wa, wa mwenendo wa, wa haki mwenendo wa utawala bora duniani. Tukirudi nyuma, pengine ni baada ya kujigundua kwamba ana boriti eh, japokuwa anawang'ang'ania wenye vibanzi tu eh, kwenye kwenye kwenye kwenye, kwenye, kwenye, kwenye macho yao. Tumeona jinsi alivyokuja kujaribu Libya, anakuwa watu na karibu kila eneo ambalo wana tunaiona sasa, sasa, Syria ambako kwa kiasi kikubwa Marekani imehusika eh, na vurugu zinazotokea na kuendelea kuleta mtafaruku. Ni sauti yake, Hamdun Marcel kutoka jijini Mwanza nchini Tanzania. Msikilizaji, majimbo mengi nchini Marekani yalipanga kumshtaki rais wa nchi hiyo Donald Trump kutokana na sera yake mbovu iliyosababisha zaidi ya watoto elfu mbili na mia tatu wa wahamiaji kutengwa na wazazi wao. Hatua hii ilikuja mara baada ya rais Donald Trump kufuta amri yake ya, ya kuwatenga watoto kutokana na shinikizo kubwa kutoka ndani ya Marekani na jumuiya ya kimataifa. Jimbo la Washington lilisema kuwa litaongoza majimbo ambayo yatafungua kesi hiyo. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka katika shirika la Haki Afrika la Mombasa nchini Kenya, alizungumza na idhaa hii. Kwa hivyo itakuwa ni jambo kubwa na jambo zuri sana, iwe funzo kwake nafunzo kwa wengine ambao wana mamlaka, ambao wanatumia mamlaka yao kubadilisha na kufanya vile watakavyo, na amecause damage. Kwa hivyo, wale majimbo ambayo anataka kumshtaki uh, Trump wa, wanafanya jambo la busara, wanafanya vizuri, iwe mtu yeyote atakayeingia katika uongozi ama ambaye an, an, ana mamlaka ya kuleta um, um, um, usawa na kuleta masuala yawe vizuri kwa hususan watu ambao wana dhiki, itakuwa ni jambo ambalo litazuia wengine ambao watakuwa labda kwa mamlaka na wanatumia mamlaka tu, baadaye wakishakiwa presha wanageuza mania ili watu wawe very sensitive na wawe careful. Kwa hivyo tunaisupport jambo hili na tunataka haraka iwezekanavyo wafunguliwe mashtaka ili wale walipwe wale walioathiriwa. Na wakimbizi lazima tuwashughulikie kwa mambo yote. Ni sauti yake Francis Auma kutoka Mombasa nchini Kenya, RFI. Jumaa hili wakuu wa nchi kutoka jumuiya ya IGAD walikutana jijini Addis Ababa Ethiopia kwa lengo la kuongeza jitihada za kusaka amani ya kudumu nchini sudani Kusini. Mkutano wa wakuu hawa wa nchi ulifanyika wakati ambapo rais wa Sudani kusini Salva Kiir na hasimu wake Daktari Riek Machar walikutana ana kwa ana kwa mazungumzo rasmi ya kupata suluhu ya kudumu nchini mwao. Hata hivyo, mazungumzo kati ya viongozi hasimu wa Sudani kusini yalivunjika na kauli iliyotolewa na serikali ya Sudani kusini ni kwamba hakuna serikali ya umoja wa kitaifa itakayoundwa. Mwenzangu Frederic Nwaka alizungumza na Dr Francis Onditi, mchambuzi wa siasa za kimataifa kutoka nchini Kenya. Ukitaka kufanya mazungumzo uh, ama mediation na uh, dialogue ambayo inaleta matunda kwa kuleta amani, haifai tukuwe na viongozi ambao wanapeana masharti kama vile nimeona eh, spokesman wa Salva Kiir akipeana eh, masharti dhidi ya kundi la la, la Riek Machar. Kwa hivyo hiyo ni jambo ambalo ama ni kizugumti ambacho ni lazima viongozi ambao ama washikadau ambao wanaongoza mazungumzo haya waweze kuiweka kando ili tukuwe na mazungumzo ya wazi tukiwa na mazungumzo ya wazi kati ya hawa viongozi basi tunaweza kupata amani naam, wakati uh, haya ya kijiri upande wa upinzani unaoongozwa na Riek Machar umepinga vikali uh, madai yaliyotolewa na serikali ya juba na kusema kwamba uko tayari kwa mashauriano ya amani unadhani uh, wamejikita hasa katika dhana ipi na hiyo ndio tunasema ni kwamba ile tunaita trust ama ile eh, kuamiana hakuna kuaminiana E, kati ya makundi haya mawili kwa viongozi wanavyoendelea kukanisha hivi vikundi viwili, ni ngumu sana kwa sababu tayari ina ile kwa kutoaminiana kati ya hawa, lakini pia hiyo kutoaminiana inaletwa na mambo mengi. Jambo muhimu sana ni kwamba eh, serikali ya Salva Kiir yenyewe inaona ya kwamba Riek uh, Machar akiingia katika equation, itaonekana kwamba rasilimali zitagawa. Dr. Francis Onditi, tulishuhudia uh, viongozi wa ukanda wakiwa na matumaini makubwa sana juu ya mazungumzo haya, rais Uhuru Kenyatta, waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed na hata rais wa Sudani Omar Hassan al-Bashir unadhani kwa nini viongozi hawa wawili wameshindwa kuamini kwamba amani ndio suluhu ya mzozo unaoendelea nchini Sudan Kusini? Ja, jambo kubwa sana ambalo linaweza kusambaratisha uh, umoja ama kusambaratisha amani ambayo inahitajika Sudani Kusini sasa hivi ni ugawi wa rasilimali, kwa sababu kuna hofu kubwa kwamba iwapo watapata ama watatia sahihi katika mkataba huu, basi Riek uh, Machara atakuja na kundi lake ambalo ni kubwa sana, na Salva Kiir anaona ya kwamba wale ameahidi ama wale ambao wako serikali eh, tayari kuna wale watapoteza nafasi hizo, ah, ili waweze kuakomodeta ama waweze kupatia Riak e, Machar na kundi lake nafasi. Na, na pengine kwa kuhitimisha, unadhani kuna tumaini lolote la kurejelewa kwa mazungumzo haya na pengine kusaka suluhu zaidi ya mzozo huu wa Sudani chini mbali jitihada ambazo zinafanywa na jumuiya za kikanda na jumuiya ya kimataifa. Jambo la kwanza ni kwamba ni hakuna amani ambayo itapatikana Sudani Kusini pasipokuwa e, Daktari Riak Machar na kundi lake katika equation. Jambo la pili ni kwamba e, ni lazima marafiki wa nchi hiyo pamoja na viongozi wa Afrika Mashariki waweze kupata formula ama e, mkataba wa kusaidia uchumi wa nchi ya Sudani Kusini ili waweze ku accommodate ama waweze kukubali ya kwamba e, watatengeneza ile tunaita coalition government. Ni sauti yake Dr. Francis Onditi kutoka nchini Kenya. Wizara ya mambo ya nje nchini Marekani jumaa hili ilitangaza kuwawekea vikwazo vya kuingia nchini Marekani viongozi kadhaa wa ngazi ya juu wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, inawatuhumu kuhusika katika kashfa ya rushwa ili kukwamisha mchakato wa uchaguzi. Mwenzangu Ali Bilali alifuatilia taarifa hii. Taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani haikuwataja wahusika au idadi yao na nyadhifa za viongozi hao katika serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hata hivyo wizara hiyo imekataa kuwataja ikieleza kuwa taja, yalikuwa ni majina binafsi yaliyotolewa kwa misingi ya masuala ya sera ya mambo ya nje kwa mujibu wa sheria ya Marekani. Kiongozi mmoja katika wizara ya mambo ya nje ya Marekani amesema licha ya kwamba viongozi hao hawakutajwa majina yao hadharani, muhimu ujumbe umefika na kwamba rushwa haikubaliki, maana hudhoofisha taasisi za nchi na ina madhara mabaya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje Hisanwet amesema katika taarifa yake kwamba Marekani imeamua kukabiliana na suala la rushwa, kuunga mkono uchaguzi unaoaminika utaorahisisha ubadilishanaji wa kwanza wa madaraka kwa amani chini ya misingi ya kidemokrasia katika historia ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini pia kuatia hatiani viongozi wote wataohusika na swala hili la rushwa, pamoja na uvunjifu wa haki za binadamu. Msemaji huyo kwenye wizara ya mambo ya nje ya Marekani ametoa wito wa kufanyika kwa uchaguzi unaoaminika ulio wazi na wa haki Disemba mwaka 2018 utaoruhusu raia wa Kongo kuwa huru kutoa maoni yao bila hofu ya vurugu au vitisho. Ni ripoti yake mwenzangu, Ali Bilali tukiendelea kusalia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, jumaa hili serikali ya Japan ilichangia kiasi cha dola za Marekani laki saba katika shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF ili kupambana na virusi vya Ebola nchini humo ambako kwa sasa hakujaripotiwa vifo vipya tangu kuanza kutolewa kwa chanjo ya majaribio. Kiasi hicho cha pesa kitatumika katika kusaidia jamii zilizothibitika kuathirika kwa virusi vya Ebola, lilieleza shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF. Katika kulizungumzia hilo, tulimtafuta Dkt. Malikwisha Meni mtafiti wa masuala ya afya akiwa Kinshasa nchini DRC. Unajua, wakati serikali ya Japan inatuletea msaada kama huo ni muhimu sana kwetu, kwa sababu unajua Kongo tumepata watafiti wengi waliisha kuwa na ile akili ya kupiganisha O Ebola na unajua kama Ebola wakati ilikuwa kule ku West Africa, Wakongomani mingi wengi wameenda kupiganisha hiyo kule kufatana na expertise wanayo kwa ugonjwa huo. Ni sauti yake Dr. Malikwisha Meni alipozungumza nasi akiwa jijini Kinshasa nchini DRC. Msikilizaji, mahakama inayoamua mizozo ya wafanyakazi na waajiri nchini Kenya Jumaa hili iliamua madaktari mia moja wa Cuba watafanya kazi baada ya kuingia nchini humo. Mahakama hiyo ilitupilia mbali kesi ya madaktari wa Kenya waliodai kuwa kwa vile zaidi ya madaktari elfu moja hawajaajiriwa, hakuna haja ya madaktari wa Cuba kupewa kazi zinazoweza kufanywa na wa Kenya. James Shimanyula alikuwa akifuatilia kesi hiyo na hapa ni ripoti yake. Jaji wa mahakama hiyo inayotatua mizozo ya wafanyakazi nchini Kenya, Onesimus Makau, akitupilia mbali kesi hiyo ya madaktari wa Kenya waliopinga kwamba madaktari wa Cuba hawafai kufanya kazi hapa nchini, alisema ninaamua, kuwa kesi iliyoletwa mahakamani na madaktari kupinga kuwepo kwa madaktari wa Cuba inatupiliwa mbali, sababu haikuwa na sababu zenye uzito wa kisheria kuonyesha kuwa serikali ya Kenya haikufuata sheria ilipowaajiri madaktari wa Cuba. Naye wakili Profesa Kiama Wangai, ambaye alikuwa mmoja wa mawakili waliowawakilisha madaktari wa Kenya katika kesi hiyo, alikuwa na haya ya kusema. Uamuzi wa mahakama ni ya kwamba kwa sasa madaktari wa Cuba wanaweza kuendelea kufanya kazi, lakini madaktari wakiamua kwenda mahakama ya juu na mahakama ya juu iweze kusimamisha, basi cuban doctors wataendelea kufanya kazi. Alfons Mwema, aliyewakilisha chama cha madaktari wa Kenya, Alig gusia uamuzi wa, wa mahakama imechukulia kusema kuwa walalamishi walioleta kesi kotini hawakuleta makaratasi ya kuonyesha serikali haikufuatilia vile nitakikana, ndio kesi ikatupiliwa nje. Je, wananchi wa Kenya walikuwa na yapi ya kusema kuhusu kuwepo kwa madaktari wa Cuba? Hapa Kenya vizuri ni vizuri, wadaktari wowote kutoka mahali popote duniani waje kufanya mambo ambayo madaktari yetu hawawezi kufanya ama hawana vifaa hivyo hapa injini. Kulingana na wale watoto wetu tuko na wao hapa, tunastahili kupea watoto wetu kasi, kwa sababu tuna wasomi wamesoma vizuri sekta ya udaktari ya matibabu. Uh, si sekta mtu anaweza kusema ati utategemea mtu wako peke yake. Ni vizuri ku benefit kutoka kwa ile ujuzi inatoka kila mahali uko nje. Sasa dawa inakuwa lazima wewe ukanunue dawa, kwa hivyo in the process, kama huna pesa utakufia hapo katikati. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Msikilizaji, jumaa hili wajumbe wa baraza la seneti la nchini Burundi walifuta nafasi ya kuketi bungeni kwa marais wa zamani wa nchi hiyo kama ilivyokuwa ikiagiza katiba iliyotokana na mkataba wa amani wa Arusha. Ali Bilali alifuatilia taarifa hiyo na hapa ni maelezo yake. Marais wa zamani Domitien Ndayizeye, Sylvestre Ndibanunganya na Pierre Buyoya hawatoonekana tena miongoni mwa wajumbe wa baraza la seneti kama ilivyokuwa ikishuhudiwa hapo awali. Hatua hii imekuja baada ya kufutwa kwa nafasi zao baada ya wajumbe wa baraza la seneti kuidhinisha kanuni mpya ya baraza hilo hapo jana katika kikao cha kawaida ambapo viongozi wa baraza hilo wanasema ni kulingana katiba iliyoidhinishwa Juni 7 mwaka huu. Kwa mujibu wa katiba iliyotokana na mkataba wa amani warusha, wa Arusha viongozi waliohudumu kama marais baada ya muda wao wanakuwa moja kwa moja wajumbe wa baraza la seneti na kuketi bungeni hadi kifo. Lakini kulingana mabadili na mabadiliko ya sasa, nafasi hiyo imefutiliwa mbali. Makamu wa pili wa mwenyekiti wa baraza la seneti Anice Niyongabo amesema kuwa kanuni za ndani za baraza la seneti zinapaswa kuzingatia kanuni za jumuiya ya Afrika Mashariki, hususan masharti masharti yanayohusiana na sheria ya bajeti lazima pia zingatiwe. Kiongozi huyo amesema katika ngazi ya, ya jumuiya ya Afrika Mashariki, sheria ya bajeti huidhinishwa Julai mosi ya kila mwaka na kumalizika Juni 30 ya mwaka ujao, wakati nchini Burundi sheria ya bajeti huidhinishwa na kuanza kufanya kazi Januari mosi ya kila mwaka hadi Desemba 31 ya mwaka huohuo huo. Ni taarifa iliyoandaliwa na Ali Bilali Juma. Hili mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC Fatou Bensouda alibadilishana maneno makali na balozi wa Sudani kwenye Umoja wa Mataifa kuhusu juhudi za kukamatwa kwa rais wa Sudan Omar Al Bashir anayetakiwa na mahakama hiyo kwa tuhuma za makosa ya kivita aliyoyatenda kwenye jimbo la Darfur. Majibizano hayo yalitokea wakati Bensuda alipokuwa akiwasilisha ripoti yake kwa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ambapo alilaumu nchi wanachama kwa kushindwa kumkamata Rais Bashir ambaye alitolewa hati ya kimataifa ya kukamatwa miaka tisa iliyopita. Bensuda alilitaka baraza hilo kuchukua hatua dhidi ya nchi za Uganda na Chad wa kushindwa kumkamata Rais Bashir mwaka uliopita wakati alipotembelea nchi zao, licha ya kuwa nchi zote mbili ni wanachama wa mkataba wa ICC Rf. Rais wa Cote d'Ivoire Alassane Ouattara juma hili alisema kuwa serikali yake itatoa kitita cha faranga bilioni mbili kwa ajili ya kuwasaidia watu waliokumbwa na mafuriko jijini Abidjan. Rais Ouattara alitangaza hayo wakati alipotembelea maeneo yaliyoathirika na mafuriko siku moja tu tangu alipositisha ziara yake nchini Ufaransa akiwataka watu waliojenga nyumba kwenye maeneo hatari kuhama. E, farangu, natisha kuona hali hii natuma salamu za rambirambi kwa waathirika wa mafuriko na ndugu zao na kwamba tutakuwa na msimamo mkali kwa wale wote waliojenga hovyo katika mikondo ya maji. Ujenzi holela katika maeneo mbalimbali ndiyo kimekuwa chanzo kikuu Suala la mifuko ya plastiki inasababisha pia mifereji kuziba, taka ambazo haziondolewi. Kuna mlolongo wa hatua tutazochukua. Natoa wito kwa wote kuwa wazalendo, kwa sababu hakuna thamani ya pesa kwa uhai wa mwanadamu. Hatupaswi kuendelea kukumbwa na hali hii. Nimetoa kitita cha franc CFA bilioni mbili ili kujaribu kutatua baadhi ya matatizo. Ni kweli kwamba pesa haiwezi kutatua matatizo yote, lakini inaweza kupunguza matatizo kwa kuwapa msa ndugu zetu. Jumla ya watu 20 walipoteza maisha huku familia zaidi ya 138 na zikijikuta bila makazi baada ya mafuriko yaliyotokana na mvua kubwa ilionyesha usiku wa Jumatatu kuamkia Jumanne. Juma hili iliadhimishwa siku ya wakimbizi duniani huku miaka kadhaa ikiwa imepita tangu shirika la kimataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR kuahidi kuwasaidia wakimbizi nchini Kenya ambao baadhi wanaishi kwa zaidi ya miaka thelathini wakikabiliwa na changamoto za kutokuwa na uhuru wa kushiriki kwenye baadhi ya masuala nchini humo ikiwemo kujizalishia uchumi. Stephen Mumbi alifuatilia siku hii na kuandaa taarifa ifuatayo. Nchi ya Kenya inakadiriwa kuwa na takribani wakimbizi laki tano raia wa Somalia na Sudani Kusini. Dadab na Kakuma, kambi kubwa zaidi nchini Kenya, zasheheni maelfu ya wakimbizi ambao hata hivyo hawana uhuru wa kufanya kazi, kujijenga kiuchumi, au kuzunguka hapa na pale nchini humo, jambo ambalo linaisukuma UNHCR kuunga mkono jitihada za kuimarisha ushirikiano bora, kama anavyoeleza Ivan Nlova. Mkurugenzi wa UNHCR nchini Kenya: Those who are are to the we have a wale wanaojituma wanachangia katika uchumi we are tuna idadi ndogo ya wakimbizi really wanaoweza kupata kibali cha kufanya kazi. Kama tungekuwa na idadi kubwa zaidi ya wakimbizi, kwa hakika wangelipa kodi. Tunatumai kwamba azimio la usajili mpya wa wakimbizi litaimarisha hatua hii. Kodec Makori, mkuu wa idara ya kuhudumia wakimbizi nchini Kenya, anabainisha hatua tofauti mbali na sera ya ushirikiano. Wakimbizi wana haki ya kurejea, lakini tutaendelea kuwezesha wale wanaotaka kwenda. Sio kweli kwamba asilimia mia some... ya kila ajaye ni mkimbizi kweli. Baadhi wanataka kuhujumu tu some... wakijifanya ni wakimbizi wakati sio. Mnamo mwezi wa Septemba, mkutano mkuu wa Umoja utapitisha azimio la mkataba unaohusu wakimbizi lenye makubaliano ya kuimarisha ushirikiano baina ya mataifa husika. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Haki Afrika la jijini Mombasa, nchini Kenya. Wakimbizi lazima waangaliwe vilivyo wamepata shida, wengi wanadhulumiwa pia kimapenzi kule katika kambi, wengi wanakuwa na dhiki nyingi, magonjwa hawapati basic human needs mzuri, hawapati shelter, yani nyumba hawapati clothing mzuri. Shirika la kuhudumia wakimbizi UNHCR linasubiri kuona ikiwa mataifa ya Kenya, Tanzania, DRC au Uganda yatatekeleza makubaliano hayo na mpaka hapo msikilizaji, mimi sina la ziada, na kushukuru kwa kushiriki nami mwanzo hadi tamati ya makala haya. Ninaitwa Sabina Mpelo na kutakia siku njema. Shukran Sabina Mpelo kwa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia weekend njema.