Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Mtu mmoja a uwawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mlipuko wa guruneti katika mkutano wa kwanza kufanywa na Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed mjini Adisababa. Rais wa Zimbabwe asema shambulizi la jana lilimlenga yeye na kujeruhi makamo wake wawili. Watu 14 wauawa nchini Meksiko. Na hatimaye wanawake wa Saudi Arabia waruhusiwa kuanzia leo kuendesha magari. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi, leo Jumapili Juni 24 mwaka 2018. Watu wanne raia wa Ufaransa, miongoni mwao mrundi mmoja, wametiwa nguvuni mwishoni mwa juma nchini Burundi kwa madai ya utapeli kwenye sekta ya mawasiliano, kama ilivyoeleza taarifa iliyochapishwa Jumamosi na wizara ya usalama nchini Burundi kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter. Emmanuel Mbando anasimulia zaidi. Taarifa ya usalama imeeleza kuwa watu wanne raia wa Ufaransa na mmoja raia wa Burundi walikamatwa jijini Bujumbura kwa kosa la kuhujumu uchumi wa Burundi kwa kuunda kampuni hewa ya mawasiliano na hivi wanazuiliwa, wakati huu uchunguzi ukiendelea. Kwa mujibu wa mtandao wa Ikiriho ulio karibu na utawala ambao umekuwa na taarifa nyeti, wawili kati yao walikamatwa kwenye uwanja wa ndege wa mjini Bujumbura wakati wakiwa tayari kuondoka. Duru za pili nazo zinasema kuwa watu hao watano wanatuhumiwa kwa kosa la kughushi na kutapeli katika sekta ya mawasiliano na walihojiwa na idara ya upelelezi ambapo yo ipo chini ya himaya ya Rais Kabila na kupelekwa katika magereza mbalimbali nchini Burundi. Jana jioni, kulikuwa na taarifa ya kuachiwa huru kwa raia wa Burundi ambaye ni miongoni mwa makada wa serikali ya Donatie Ndeishimenye ambaye anazuiliwa katika jela kuu ya Murumvya katikati mwa Burundi na baadaye kurejeshwa jela, taarifa ambayo haikuthibitishwa. Balozi wa Ufaransa jijini Bujumbura hakupenda kuongelea lolote kuhusu sakata hili mbali na kueleza kuwa anafuatilia kwa karibu. Shukrani, Emanueli Mbando. Mtu mmoja ameuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mlipuko wa guruneti katika mkutano wa kwanza kufanywa na waziri mkuu wa Ethiopia abi Ahmed mjini Adisababa na kusababisha mshtuko miongoni mwa wananchi. Waziri mkuu huyo alikuwa akimalizia hotuba yake mbele ya makumi kwa maelfu ya wakazi wa jiji la Adisababa, ndipo mlipuko ulipotokea na kuzua mshtuko, ambapo wafuasi walikimbia kuelekea jukwaa wakati waziri mkuu huyo akiondolewa haraka na wasaidizi ilieleza, alieleza mwandishi wa habari wa AFP. Katika hotuba yake, waziri mkuu wa Bi baadaye alisema tukio hilo lilitekelezwa na kundi ambalo hakulitaja lililolenga kuhujumu mkutano wake. Rais wa Zimbabwe Emerson Mnangagwa amesema amenusurika kifo katika shambulizi lililolenga mkutano wake na kujeruhi makamo wake wawili na maafisa kadhaa wa chama chake. Jumla watu 15, wamejeruhiwa watatu vibaya sana, na wengine wawili wamepoteza miguu katika mlipuko uliolenga mkutano wa kampeni katika jiji la pili kwa ukubwa nchini Zimbabwe, Bulawayo, kulingana na taarifa ya waziri wa afya David Parirenyantwa. Baadhi ya picha zimekuwa zikisambaa katika mitandao ya kijamii zikionyesha moshi ukitanda baada ya mlipuko katika eneo alilokuwa rais akiteremka ngazi kutoka katika uwanja wa White City. Wimbi la mashambulizi ya kijihadi nchini msumbiji katika eneo la kaskazini limeibua hofu zaidi katika eneo lenye utajiri wa gesi asilia nchini humo tangu mwezi Oktoba, zaidi ya watu 30 wameuawa wa katika mashambulizi ya kinyama yaliyolenga wanakijiji ambao hawakujihami kwa silaha. RFI Radio France Internationale. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 34. Zoezi la kupiga kura limeanza nchini Uturuki, ikiwa ni uchaguzi unaotazamwa kama kipimo muhimu kwa rais wa sasa Recep Tayyip Erdogan anayewania kiti hicho kwa mara nyingine baada ya kuwa madarakani kwa takriban miaka 15. Erdogan mwenye umri wa miaka 64, mwanasiasa ambaye utawala wake umekuwa ukikabiliana na changamoto kadhaa zikiwemo maandamano ya umma hata jaribio la kumpindua wa kijeshi lililoshuhudia umwagaji damu. Takribani watu kumi na wanne wameuawa Jumamosi katika visa vitatu tofauti vya ufyatuaji risasi kaskazini mwa Mexico, Juarez, maarufu kwa vurugu zinazohusiana na ulanguzi wa dawa za kulevya. Moja kati ya mashambulizi ilitekelezwa kusini mwa mji huu, ambako wanaume nane waliokuwa wakifuatilia michuano ya kombe la dunia kati ya timu ya Mexico na Korea kusini walifyatuliwa risasi na watu waliokuwa wamejihami kwa silaha ambao waliwaua sita na kujeruhi wawili, vyanzo vya kiusalama vilieleza. Wanawake nchini Saudi Arabia hii leo wanasherehekea kwa mara ya kwanza katika kipindi cha miongo kadhaa kuruhusiwa kuendesha magari nchini humo, wakati huu taifa hilo la kiarabu likifanya mageuzi yanayotarajiwa kuleta zama mpya za mabadiliko ya kijamii. Wanawake mjini Riyadh wameonekana wakishangilia mitaani baada ya katazo hilo kuondolewa rasmi usiku wa kuamkia leo ni saa mbili na dakika 35, Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili na mpisha Ali Bilali katika makala changu, chako chako changu. Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Katika makala haya ya changu chako, chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Bienvenue. Leo katika historia nakuletea historia ya kanisa. Inawezekana mpenzi msikilizaji, ukawa ni muumini, lakini hujui historia ya kanisa. Hivyo basi nimezungumza na mchungaji wa kanisa la kianglikani la Mtakatifu Nikolao ambaye kwanza kabisa anajitambulisha na baadaye kutupa historia ya kanisa. Naitwa Karan Jerome Napela, mchungaji wa kanisa anglikana la Mtakatifu Nikolao hapa Ilala, lakini pia kwa muda mrefu nimekuwa mwalimu katika chuo chetu kikuu cha Mtakatifu Yohana sehemu ya Buguruni, lakini sasa nimepumzika na nafanya kazi zangu za mtaa. Uh, na kufundisha mambo kadha wa kadha kwa watu ambao wanapenda wana, wana, wana, wana kuelekezwa, hasa mambo yanayohusu historia ya kanisa, mambo yanayohusu ibada, mambo yanayohusu mapokeo na mambo kadha mengine, mambo ethics ya kanisa uh, na mambo mengine yanayohusu imani ya Kikristo. Ya, yeah, napenda kuchukua nafasi ya kumshukuru Mungu kwa ku, ku, ku, ku, kueleza, uh, miongoni mwa historia inayovutia sana ni historia ya kanisa na inaanza hasa uh, katika siku inaitwa siku ya Pentekoste uh, ambayo ni, ni, ni siku hamsini tangu uh, Yesu Kristo afufuke, kama tunavyosoma katika kitabu cha Matendo ya Mitume sura ya pili. Um, kutoka hapo sasa, siku ya Pentekoste kanisa nika, nika, nikaanza kupanuka na unaweza ukaigawa historia ya kanisa katika maeneo kadha wa kadha uh, tangu Pentekoste uh, sasa unaweza ukasema ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni wakati wa, wa mitume kupata nafasi ya kuhubiri katika maeneo ya, ya utawala wa Kirumi, hasa katika nchi takatifu. Lakini pia kuna uh, nyakati zinazoitwa nyakati za, za kuenea kwa kanisa ambazo zinaenda sambamba kabisa na nyakati za mateso. Halafu kuna nyakati za, za, za elimu, watu kuhoji na kutaka kujiridhisha na elimu ya falsafa na mambo kadha wa kadha, lakini baadaye unakuta kuna kanisa linapita katika wakati wa matengenezo, watu wanapotaka ku, kuona kwamba lazima tutoke tu, tu, tu, tu, tu, tu, tu, kutoka mfumo huu wa kutawaliwa na kanisa Katoliki. Sasa tuende huko natune, na tuone namna gani tunaweza kusonga mbele zaidi. Alafu pia unaweza kuona uh, nyakati sasa za, za kupanuka kwa kanisa na, na, na, na kuanzishwa kwa madhehebu kadha wa kadha. Kwa hiyo unaweza kuona katika maeneo hayo yote kanisa nimepita katika changamoto nyingi sana na, lakini bado nimebaki kuwa kama lilivyo na, na, na, na, na, na, na kwamba na, mambo hayo yote yakiletwa pamoja yananyoweka ya kanisa katika umoja wake na, na mambo kadha wa kadha ambayo yanaonekana na mpaka leo kwenye kanisa nam. Nafikiri umemsikiliza kwa makini zaidi Reverend Canon Jerome Napela ambaye bado iko nasi na sasa natueleza baada ya kupanuka kwa kanisa ambapo leo tunashuhudia sasa madhehebu mbalimbali. Hii imekujaje? Uh, kutokea kwa madhehebu kadha wa kadha ni matokeo ya labda watu uh, kutu fulani cha so watu kutoridhika na aina ya mafundisho ya kanisa lao la asili, alafu wanakwenda na mimi hiyo sioni kama ni jambo la hatari lakini, kadiri siku zinavyokwenda kulekule, kanisa linaanza kwenda mbali zaidi na kusahau mambo ya msingi ambayo yanatakiwa kufanyika Zipati hida. Mtu akianzisha dhehebu lake, lakini msingi wake ukawa ni maandiko matakatifu, lakini akawa na hoja za msingi za kwa nini ameamua kuanzisha dhehebu lake na huwezi kuwazuia watu kufanya hivyo kwa sababu uh, hakuna mahali unapoweza kusema sheria inataka us usifanye hivi. Ingawa sasa, naiona hatari inayotokea. Kuna baadhi ya madhehebu zinazoanzishwa ambazo huoni huoni kabisa msingi wake katika maandiko matakatifu. Kwa mfano kwenye vyombo vya habari, mtu mmoja amesema ame na kanisa lake, sijui naitwaje huko Subunju Siboko, amechukua wanawake, amewafungia huko ndani, alafu baadaye wanakuja wanakuta kuna watoto wamezanyiwa humu. Huwezi kuona msingi wa kimaandiko wa uhalali wa aina hiyo ya makanisa, na huyu ni mfano mmoja tu, labda yako mengi zaidi. Ni hatari na, na ni hatari kwa sababu mwisho wa siku tuta, tutafika mahali ambapo tutashindwa ku, ku, kuwa na ushuhuda wa, wa hiyo, hiyo, hiyo dini ya Kikristo yenyewe kwa sababu msingi wa Ukristo ni, ni maandiko matakatifu na maandiko matakatifu haya, haya hayaruhusu mambo kama aina hiyo ambayo unaweza kuyaona katika baadhi ya madhehebu ambazo zimeonekana kuchubuka sasa hivi. Waumini wote wa Kikristo wanamwamini Mungu. Swala la kuunda kanisa ni katika dhamira ya kuendelea kumwabudu. Je, kuna umuhimu wote wa kuunda makanisa mengi au madhehebu mengi kama tunavyoshuhudia katika maeneo mbalimbali hususani barani Afrika? Reverend Karol Jerome Napela hapa anatueleza kuhusu faida na hasara ya kuundwa kwa makanisa mengi. Ya, kuna faida na hasara yake. Faida ni kufungua uwanja mpana wa kuhubiri neno la Mungu endapo hilo kanisa linaloanzishwa linafuata misingi ya maandiko matakatifu. Hasara ni pale ambapo mtu anaanzisha kanisa kwanza, kwa masuala yake binafsi, lakini pili, bila kujali msingi wa maandiko matakatifu, na kama nilivyotoa mfano mmoja kati ya mingi ambayo ipo kwa mfano uwezo kaniambia unaanzisha kanisa ambalo linaruhusu watu kuoa wanawake kadiri unavyoweza. Maandiko matakatifu na imani ya Kikristo inakataa hiyo. Kwa hiyo faida ni kuongeza mipaka, kuvunja mipaka ya kuhubiri neno la Mungu endapo ethics za kanisa zinafuatwa. Hiyo ni faida. Hasara ni pale ambapo watu hawafuati ethics na, na misingi ya kanisa kwa maana ya maandiko matakatifu ambayo ni Biblia takatifu. Aidha, kuhusu uswala la kuanzishwa kwa kanisa kwa lengo la kujilimbikizia fedha ambalo sio la kupuuzwa, Reverend Canon Jerome Napela analigusia hapa. Hilo ni tatizo nyingine kubwa na, na, na, na, na mi nafikiri lazima wale wanaoanzisha hayo makanisa wawe na hofu ya Mungu, kwa sababu unachukua tu hela za watu maskini hawa, halafu una, unafanya una, unavyotaka, hakuna accountability. Sio hakuna kuwapa kuwapa kueleza kwamba fedha mnayoitoa imefanya hiki imefanya hiki. Wewe unakusanya tu, unakusanya tu, unakusanya tu, lakini wapi rejesha watu hawa, na, na kwa bahati mbaya sana Watu wana, wana, watu wana shida. Wakisikia kwamba mahali fulani, si kuna nabii, si kuna mtumishi, si kuna nani anafanya mambo makubwa, watu wanakwenda, kwa sababu wana shida. Na ukifanya hesabu, wahanga wa madhehebu hizo wengi ni wanawake, sababu wanawake wanaonekana wana matatizo makubwa sana, na naomba wanisamehe kama wanalisikia, wana matatizo makubwa. Kwa hiyo wanadhani eh, huku watapata mata, majibu wa ya matatizo yao kumbe unaenda kuongeza matatizo mengine, na unaweza ukaona wanatoa vitu vya wengi. Unasikia wanalamika nimepeleka vitu vyangu, nimepeleka kiwanja, nimepeleka nyumba yangu, nimetoa vitu vyangu. Nabii kaniambia lete nyumba, lete gari, alafu utabarikiwa, afu huyo mtu baadaye anabaki kuwa maskini tu. Kwa hiyo kuna watu kweli wanakuwa benefit kwa kuanzisha makanisa. Viongozi wa dini wanaaminika kuwa wajenzi wa imani ya kiroho, kuwafanya watu wamwamini Mungu wa kweli pasina kupindisha. Lakini inasikitisha kuona licha ya juhudi wanazozifanya, bado wapo waumini ambao wanakubali kurubuniwa na kuamini mambo mengine ambayo mara nyingi hayawezekaniki. Na je, hili haliwezi kuonekana kuwa ni udhaifu wa kutoa huduma ya kiroho kwa viongozi wa kidini waumini wao? Hapana, si kama tumekuwa na udhaifu katika kuwafanya watu waamini sana, lakini na najua mwanadamu amepewa uhuru wa kuchagua, na huwezi, huwezi kumfanya mwanadamu asifanye kama matakwa yake. Yaani u, unajua mwanadamu amepewa uhuru wa kuchagua, na hata hao ambao tunao huko ndani tumebaki nao bado, kuna changamoto tunakutana nazo. Kwa hiyo hawa na, wanaotoka nafikiri wana shida zao nyingine za ziada na wengi sasa nataka nikuambie, wanarudi. Baada ya kugundua kwamba wamepoteza, wamedanganywa, wanarudi, wamefanywa, wengine sasa wanasema mchungaji, mimi kule nilikwenda, lakini nini, nimeona hiki, wanarudi tunawakaribisha na hiki. Naona mwa kurudi kanisani. Tunawapokea, wanarudi, tunawakaribisha na maisha yanasonga mbele. Msikilizaji, unafikiri inawezekana siku moja tukashuhudia muungano wa makanisa na kuepukana na tunachokishuhudia kwa sasa? Reverend Canon Jerome Napera sio rahisi sana kwa sababu kama, kama nilivyosema hapo kwamba kuna watu ambao wameanzisha makanisa kwa sababu ya personal interest ha, ha, ha, haitakuwa rahisi hivyo lakini tunaamini eh, yale makanisa makubwa ambayo tunaita makanisa ya asili haya sasa ya, wakati wa kukaa pamoja na kuondoa tofauti zao na kuzungumza lugha moja nafikiri umefika na hii ndio namna pekee ya kujenga nguvu ya kanisa, kwa sababu kama watu wanahamahama tu hata ile nguvu ya kanisa yenyewe unaiona kama inaanza kupotea pole pole. Kwa hiyo mimi, nifikia sasa wakati wa makanisa ya, ya asili yale ya makubwa kutana pamoja sasa na kusema hivi huku tunakoelekea na huu na, na, uaibishwaji wa Ukristo unaofanywa na watu wachache, kuna ishara hii, nafikiri na kuna sasa wakati umefika kufanya jambo hilo. Na msikilizaji, matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na sehemu hii ya kwanza ya makala yetu kuhusu historia ya kanisa. Usikose kuungana nasi Jumapili ijayo tukijaliwa, Reverend Canon Jerome Napela atatueleza sasa kuhusu utamaduni wa kanisa na uhusiano baina ya kanisa na serikali. Katika kipengele cha muziki, mpenzi msikilizaji, ni kuletee mwimbaji wa Uganda Geoffrey Oryema ambaye amefariki hivi majuzi. Alikuwa na ugonjwa wa saratani. Oryema amefariki akiwa na umri wa miaka 65, na alijulikana sana kama African Leonard Cohen. Ni mwimbaji wa muziki wa dunia. Alikimbia nchi yake akiwa na umri wa miaka 23. Hadi kifo kinamkuta, alikuwa anaishi nchini Ufaransa aliitwa jina la African Leonard Cohen kama alivyokujuza. Geoffrey Oryema alitoka Uganda akiwa na umri wa miaka 23, alikimbia utawala wa Amin Dada baada ya mauaji ya baba yake ambaye alikuwa ndiye waziri Aliyeandika albamu yake ya kwanza ya Exile mwaka 1990 akibadilisha nyimbo kwenye gitaa na wengine akiongozana na Sanza na ngoma ya nanga. Albamu hiyo ilizalishwa na Brian Eno, mkurugenzi mkuu wa sauti ya U2. Wimbo wake yeninyi unaonekana katika albamu yake ya kwanza na ulimpa umaarufu mkubwa. Albamu yake ya pili Beat Boda mwaka wa 1994 ilifungua mlango kwa ajili ya kutembelea Marekani. Mwaka 1997 Geoffrey Oryema alimshirikisha mwimbaji kutoka nchini DRC iliyokuwa Kanza. Mwimbaji huyo wa Uganda aliendelea kuchanganya vyombo vya jadi za Afrika na gitaa Tangu mwaka wa 2006 mwanawe Ocheng Oriema aliambatana naye kwenye ngoma na percussion. Geoffrey Oriema pia alishirikiana na uandishi wa filamu wanaoimba muziki wa Waraka Invisible. Geoffrey Oriema alirudi nyumbani kwake kwa mara ya kwanza Disemba 17 mwaka 2016, wakati wa tamasha la kihisia huko jijini Kampala nchini Uganda unasikiliza Changu Chako Chako Changu hapa Radio France Internationale, nam sikiliza hapa kibao chake Geofrey Oriema anatombia makambo ezaji sina la ziada. Langu jina ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche Ali Vilali kwa makala ya changu chako chako changu. Bila shaka, msikilizaji, umehabarika na kuelimika kupitia makala hayo. Shukrani kwako pia kwa, kwa kutegea sikio matangazo haya. Na kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuliyoyapa uzito katika ngwe hii ya pili. Mtu mmoja uwawa na wengine kadhaa kujeruhiwa baada ya mlipuko wa guruneti katika mkutano wa kwanza wa kufanywa na waziri mkuu wa Ethiopia huko Addis Ababa rais wa zimbabwe asema shambulizi la jana lilimlenga yeye na kujeruhi makamu wake wawili watu 14 wauawa nchini meksiko shukrani kwako msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu katika lugha ya kiswahili ulikuwa na mimatha saranga na kutakia jumapili njema