Ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Kesi ya wanaharakati wa Filimbi nchini DRC ya ahirishwa, na serikali ya Uganda yasema inapitia upya sheria ya kodi kwenye mitandao ya kijamii na rais wa Marekani azitaka nchi wanachama za jumuiya ya Neto kuongeza kiasi cha fedha kwa ajili ya usalama. Habari kamili, msikilizaji. Mahakama inayosikiliza kesi na wakabili wanaharakati watano miongoni mwao mwasisi wa kundi linalofahamika na kama Filimbi Kabone Mbeni imeahirishwa hadi Alhamisi ya Julai 19 . Kesi hiyo ilianza kusikilizwa jana katika gereza kuu la Makala jijini Kinshasa, ikiwa chini ya ulinzi mkali. Wanaharakati hao wanatuhumiwa kuhamasisha watu kufanya maandamano ya Desemba 31 mwaka uliopita, kinyume cha sheria, wakiitaka serikali ya DRC andaye uchaguzi kwa mujibu wa katiba. Tinda Bonga ni mmoja wa mawakili wanaotetewa na harakati hao, anazungumza akiwa mjini Kinshasa. walipokuwa katika kituo cha ujasusi ANR walipitishwa kwenye mahojiano chini ya shinikizo kali, Mheshimiwa hakimu walilazimishwa kujibu wakiwa katika hali inayokaribia kifo. Ni sauti yake bonga mmoja mawakiliwanaotetia harakati wa kundi la filimi nchini DRC. Tukisalia huko huko DRC, viongozi wa serikali jimboni Kivu Kaskazini wameamua kusitisha kazi za uvuvi kwenye ziwa Edward wakati mazungumzo wa wa ya kidiplomasia yakiendelea kati yake na serikali ya Uganda kwa lengo la kutatua mizozo kati ya wavuvi wa nchi hizo mbili. Kutoka Goma, omwanahabari wetuchbngrombi ametutumia ripoti ifuatayo. Viongozi wa serikali ya ya jimboni Kivu Kaskazini Edward wamejulisha pia hifuatayosy jitahidi kuzungumza na serikali ya Uganda kwa lengo la kudumisha pia mawasiliano bora kati ya nchi hizo jirani. Kasereka Kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni. wavuke wafanye sana kazi, kwa hivyo tulituma delegation Uganda, tunawaza wataonana na ambasaderi wetu wa Congo kusudi aelezee waganda kwa jisi wache ile tabia mbaya, kwa kuwa wakongomani katika ziwa ya Edward. Watetezi wa haki za binadamu wamesema kutokuridhishwa na mazungumzo yanayo a kati ya serikali ya Kongo na hiyo ya Uganda baada ya mauaji ya wavuvi wasiopungua wa kumi na wawili kwenye ziwa Edward. Mambu Deliko ni mtetezi wa haki za binadamu kandoni mwa ziwa Edward. Kulingana na kushimamisha kazi ya wavuvi, sisi tunaona hiyo kama siyo suluhisho. Inaomba kesi ifunguliwe na kukwenda uchunguzi wa kimataifa, ili waangalie watu ngapi walikufa huko, hivyo vitendo vya kwanza ndio hawa watu wanatenda huko yulu wa ziwa Edward wametaka kuweka mpaka kati ya Uganda na Congo kwenye ziwa Edward, kama alivyojulisha Josue Kambasu, mmoja wa viongozi wa wavuvi kwenye ziwa Edward. Samaki ndani ya bahari isikuwe chanzo cha vita, lakini tulipendelea ikuwe chanzo cha maendeleo na amani. Katika hiyo surejo, gavment ya Congo na gavment ya Uganda waakselere maprosesise ya akor bilaterale ya sheria ya kuchunga bahari, watie mpaka ndani ya bahari kama vile ilikuwa zamani. Ma Mashirika kirai ya kiraia kandoni mwa Ziwa Edward yalani vikali mauaji yanayoendeshwa kwenye ziwa hilo, kama anavyojulisha Samimu Loko, kiongozi wa shirika la raia pacha vinyonge kandoni mwa Ziwa Edward. ili wauganda wa wanafanya wakati wanakuja kufanya masakre kwetu, shiwa sivil anduka iko vitu yenyewe wanadeborde sana na hii vitu vraiment tunaomba meme kominote international iweze kubitia macho se paske isi wanafanya iko krimi. Hayo hayo yajiri wakati ambapo waasi wa uganda ADF wanyoshe wakidu kidole cha lawama kuwabaka wanawake na mauaji ya kikatili wilayani Beni, mashariki mwa Kongo, DRC. Chubengorombi, Goma, erefi Kiswahili. Waziri mkuu wa Uganda Ruhakana Rugunda amesema kuwa serikali inapitia, inafanya mapitio upya ya kodi iliyowekwa kwenye mitandao ya wa kijamii. Wakati huu polisi nchini humo wakitumia mabomu ya machozi kuwatawanya waandamanaji wanaopinga kodi hiyo. Waziri mkuu Rugunda amesema Rais Museveni pia amekubaliana na uamuzi wa kufanyika kwa mazungumzo zaidi kuhusu kodi hiyo ili kupata mwafaka. Serikali sasa imesema baada ya kupitia upya mapendekezo yaliyowasilishwa na wadau Julai kumi na tisa kutafanyika mjadala kuhusu marekebisho ya sheria hiyo. Wachambuzi wa mambo wao wana itazamaji hatua hii ya serikali. Francis Wambete ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala, Uganda. Wamefurahi mitandao hii ya kijamii kupokea habari hizo, kutumia mitandao hiyo pengine kujadiliana, kubadiliana habari, imekuwa katika mitandao ya kijamii kuliko kutumia harafu za simu hizi tayari wameguswa hapo, na vijana wengi, unajua hawajiwezi, wangalii shuleni wanasoma, hawajapata ajira, bado wanatafuta kazi. Sasa lazima wa-wa- wa, wa, wa, waone kwamba wameumwa, yani moja kwa moja wameanza kuathirika sana katika shughuli zao za kila siku za kutumia mitandao ki. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa maswala ya siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere kilichoko jijini Kampala nchini Uganda. Serikali ya Sudan imemwita balozi wa Umoja wa Ulaya nchini humo kupinga taarifa ya umoja huo iliyokosoa nchi za Uganda na Jibuti kwa kumwalika Rais Omar al Bashir kwenye nchi zao huku akitakiwa na mahakama ya ICC. Wizara ya mambo ya nje ya Sudan imesema inaikataa ripoti ya Umoja wa Ulaya inayozikosoa nchi za Uganda na Jibuti kwa kushindwa kumkamata. Hata kukamatwa kwa Rais Bashir ilitolewa na Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu wa Kivita ICC, ikimtuhumu kiongozi huo kwa kuhusika na mauaji kwenye jimbo la Dafur mwaka 2003. Radio France Internationale. Viongozi na wafuasi wa chama kikuu cha upinzani nchini Zimbabwe MDC wameandamana kwa mara ya pili hapo jana mbele ya ofisi ya tume ya taifa ya uchaguzi ZEC kushinikiza mabadiliko inayosema ni muhimu kufanyika ili kuwa na uchaguzi wa kuaminika. Chama cha MDC kinataka kuwekwa wazi kwa orodha ya kielektroniki ya wapiga kura pamoja na mahali ambako karatasi za kupigia kura zimechapishwa, zime na zitakapohifadhiwa, kikitishia kutoshiriki kwenye uchaguzi huo ikiwa mabadiliko haya hayatafanyika. Mamia ya wafanyakazi wa umma nchini Guinea Bissau wameandamana hapo jana kushinikiza kuongezwa kwa kima cha chini cha mshahara na kuboreshwa kwa hali ya maisha. Maandamano haya yaliandaliwa na shirikisho la wafanyakazi UNTG ambalo lilifanikiwa kuwashawishi wafanyakazi zaidi ya elfu nane kati ya elfu kumi na tatu waliojariwa na serikali kushinikiza mabadiliko hayo. Waandamanaji wali andamana hadi katikati ya jiji la Bisau wakiwa na mabango yanayowakashifu wabunge wanaosema wanalipwa mshahara mkubwa kwa kazi ndogo ukilinganisha na kazi wanazofanya wafanyakazi wa umma. Serikali ya Kamerun imeamuru kuanzishwa kwa uchunguzi wa video inayozunguka kwenye mitandao ya kijamii ikionyesha watu wenye silaha wanaodhaniwa kuwa ni wanajeshi wakiwaua wanawake wawili na watoto wao huku wakisema wanawake hao ni washirika wa kundi la Kiislamu la, ki la Boko Haramu lenye makao yake nchini Nigeria. Katika taarifa kwa waandishi wa habari msemaji wa serikali Iza Shiroma Bakari amekanusha kuwa wanaoonekana ni wanajeshi wa serikali, lakini akakiri kufanyika kwa uchunguzi. Katika kuichunguza video hiyo, wahusika wenyewe wamevaa mavazi yanayofanana na mavazi ya jeshi la msituni ambayo ni tofauti na mavazi ambayo jeshi la Cameroon huwa linavaa katika maeneo yanakofanyika operesheni ngumu. Ukiangalia eneo ambako inaelezwa yalifanyika mauaji hayo, utakuta ni sehemu ya Sahel, kuna milima pia mabonde. Silaha zao ni tofauti na zinazotumiwa na jeshi la Cameroon kwenye eneo hilo kunakofanyika operesheni za kijeshi l'armée camerounaise dans cette zone d'opération. Ni sauti yake Issa Shiroma Bakari msemaji wa serikali ya Cameroon. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. 38 Rais wa Marekani Donald Trump amewataka nchi wa washirika wa muungano wa nchi za kujihami za magharibi NATO kuongeza karibu asilimia 4 ya kiasi cha matumizi ya fedha kwa ajili ya ulinzi, wakati huo akijibizana vikali na baadhi ya wakuu wa nchi za muungano huo. Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. White House imetoa kauli hiyo katika kilele cha mkutano wa jumuiya hiyo ya kijeshi jijini Brussels nchini Ubelgiji. Katibu mkuu wa NATO amesema suala kuu la kuzingatiwa kwa sasa ni wanachama wote kufikia lengo la sasa la asilimia mbili ya pato lote, wakati huu Marekani ikidai inachangia zaidi kuliko wanachama wengine. Trump awali alishutumu Ujerumani akisema inadhibitiwa kikamilifu na Urusi kutokana na mpango wa ujenzi wa bomba la North Stream 2 ambalo litasambaza gesi asilia ya Urusi alipokuwa na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg. Aidha, washirika wa jumuiya ki ya kujihami NATO wameahidi kuongeza bajeti za matumizi ya ulinzi hadi asilimia mbili ya pato la bidhaa za ndani, lengo ambalo litafikiwa na nchi nane pekee ndani ya mwaka huu na idadi ya watu waliokufa kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zilizonyesha nchini Japan juma moja lililopita limeongezeka na kufikia watu 199 huku serikali ikisema mamia ya watu wengine hawajulikani walipo, na zoezi la uokoaji linaendelea. Kiongozi pekee wa jela aliyekuwa hai wa uliokuwa utawala wa kinazi nchini Ujerumani amehukumiwa kifungo cha maisha katika kesi ya kisiasa ambayo imechukua muda kutolewa uamu, uamuzi tangu kumalizika kwa vita ya dunia. Biate Jap mwenye umri wa miaka 43 alikutwa na hatia makosa kumi ya mauaji na ushiriki wake wa kuwapiga risasi raia tisa wa Uturuki, raia wazawa wa Ugiriki pamoja na polisi mwanamke raia wa Ujerumani. <mulia> Arefai, michezo na Robin Lukumbuka, karibu. Asante sana, Emmanuel Makundi, nianzie barani Afrika na michuano ya kombe la Kagame kutamatika hapo kesho kwa mechi za fainali ambapo Simba itachuana na Azam FC, msikilizaji, mabingwa watetezi Azam na Simba watavaana katika mchezo utakaopigwa saa kumi jioni jijini Dar es Salaam uh, wakitanguliwa na mechi ya kuamua mshindi wa tatu, eh, saa nane eh, kati ya Gor Mahia ya Kenya na JKU ya, Z ya Zanzibar kinachosubiriwa hapa makundi ni kumjua nani atachukua kombe hilo mpira. Um, ni dakika tisini kwa muda nani na atakuwa na mshindi wa dola ya thelathini zinazotolewa na rais wa Rwanda, Paul Kagame, Kagame. Naam, na kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, shirikisho la soka nchini humo, FEKOFA, hatimaye limetangaza kuwa fainali ya michuano ya kombe la Kongo DR makala hamsini na, nne itapigwa Julai kumi na tano jijini Kolwezi, ni hapa katika jimbo la Lualaba. Ilitarajiwa kuwa Julai 10 na Julai 11 hapo jana, mechi mbili zingepigwa, ya kwanza kati ya JSK na TP Molunge eh, wakati AS Nyuki ya Butembo na enyewe ilikuwa icheze na Renesanse, lakini mechi hizo zitachezwa kesho Ijumaa. Waziri wa michezo nchini DRC Papi Nyango ameliambia shirikisho hilo la soka FEKOFA kule DRC kwamba hataki kusikia tarehe hiyo inaahirishwa. Tukiachana na bara la Afrika tuelekee kule Urusi, msikilizaji. Croatia imetinga katika fainali ya kombe a, la dunia kwa mara ya kwanza tangu mwaka wa 1966 hii ni katika a, historia yao kabisa, baada ya bao la ushindi katika muda wa ziada a, la Mario Mandzukic kuizamisha Uingereza kwa mabao mawili kwa moja. Timu hiyo ya Luka Modric ilijikuta ikiwa nyuma baada ya dakika tisa tu kutokana na bao la mkwaju wa friki uliopigwa na Kieran uh, Trippier lakini wakasawazisha kupitia Ivan Perisic kabla ya Mandzukic kuwapa ushindi wa mabao mawili kwa moja. Ndio hivyo magumu kidogo. Kwa hivyo sasa, Ubelgiji na Uingereza zitakutana siku ya Jumamosi mosi katika mchuano wa kuwania mshindi wa nafasi ya tatu nimalizie na tenis, Makundi. Bingwa mara tatu wa michuano mikubwa ya tenis Novak Jokovic ametinga fainali ya michuano ya Wimbledon kwa mara ya nane baada ya kumtandika mjapani Kei Nishikori kwa seti za sita tatu tatu sita sita mbili sita mbili katika viwanja vya udongo vya Court Clash. Nam asante uh, Ruben Lukumbuka kwa habari hizo za michezo. Karibu nakufahamu na yale yaliyopewa nafasi kwenye magazeti ya asubuhi hii. Na Martha Saranga yumo studioni. Karibu. Asante Emmanuel Makundi. Na tuanzie nchini Rwanda. Gazeti la The New Times laandika, waziri wa masuala ya kigeni wa Rwanda Louis Mshikiwa Bo akabidhi fomu za kuwania wenyekiti wa mataifa yanayozungumza lugha ya Kifaransa, Frankofoni. Nchini Uganda, Daily Monitor laandika vurugu za gubika chaguzi ndogo Tume uchaguzi ya uchaguzi yasimamisha zoezi hilo katika baadhi ya vijiji nchini Uganda. Daily Nation la Kenya laandika kuwa shirika la afya duniani WHO laonya juu ya matumizi ya dawa za ARV kwa wanawake. Gazeti la Le Potentiel la nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo laandika kuhusu wagombea wa ubunge kwenye majimbo wajitokeza kwa uchache sana kujiandikisha DRC. Iwachu la Burundi laandika ni siku 720 tangu kutoweka kwa mwandishi wa gazeti hilo Jean Bigirimana. Le Figaro laandika kuhusu kauli ya Trump akiishutumu neto na kusema kuwa Ujerumani ni kibaraka wa Urusi. Magazeti nchini Tanzania, gazeti Mtanzania, gari la wagonjwa la kamatwa na magunia ya bangi Mkoani marahatari sana. <laughs> Unaweza ukasema wanakimbiza wagonjwa, lakini kumbe wamejaza wame, wamejaza wame bangi kama hivyo mirungi. Hmm. Twaweza kikangoni, watakiwa kujieleza kwa nini wasichukuliwe hatua kutokana na utafiti waliotoa. Gazeti Majira, TRA yatangaza neema kwa wadaiwa wa kodi. Gazeti Habari Leo, gari la wagonjwa la naswa na magunia thelathini na sita ya mirungi lakini Atumakana hapa. Habari nyingine nasema askari ame... askari ajipiga risasi shingoni, yatokea utosini sana. Anasema kwamba amejiua kujipiga risasi kufuatia wivu wa kimapenzi. Mwananchi laandika <laughs> wabunge waliotoroka CCM miaka miwili kikaangoni, ngoni Dkt Bashiru asema wanafanya uchunguzi mzito unaolenga kurejesha nidhamu, adai ubunge ni mali ya chama, sio wa wabunge gazeti ni pasheti ya rais, sasa kusamii wenye madeni asilimia mia moja. Uhuru, mhasibu mkuu bodi ya pamba kizimbani. Ni hayo tu nam, asante Martha Saranga. Asante, endelea kuwa nami basi kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji, usafiri wa anga hivi sasa umekuwa chachu ya maendeleo ya ukuaji wa uchumi wa mataifa mengi barani Afrika. Hata wakuu wa nchi za bara hili hivi sasa wameanza kufufua mashirika yao ya ndege yaliyokuwa yanasuasua, kwa lengo la kuunganisha bara la Afrika kupitia usafiri wa anga ambao utakuwa ni kichocheo cha kufikia maendeleo endelevu na uchumi wa viwanda, pamoja na kurahisisha ufanyaji wa biashara za ndani kwa bara hili na kuunganisha na mataifa mengine ya dunia. Upi ni umuhimu wa usafiri wa anga kimaendeleo na kiuchumi kwa bara la Afrika na nchi kama Tanzania? Hili ndilo swali ambalo tunakwenda kulijibu hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Kuanza makala haya, mwenzangu Frederick Nwaka amezungumza na mkurugenzi mtendaji wa shirika la ndege nchini Tanzania, ATCL, Ladislaus Matindi. Kitu kimoja ambacho kiko wazi kwamba kwa muda kwa mrefu tumekuwa na shirika lipo, limekuwepo kwa muda toka mwaka elfu moja mia tisa sabini na saba. E, kuna wakati tuliweka uwekezaji mkubwa sana, baadaye likawa lina matatizo likasuasua, na kiukweli hii sio kwa Tanzania tu, nikuwa karibu mashirika yote wa namilikiwa na serikali ni kama yaliingia kwenye msukosuko fulani kutokana na mageuzi yaliyokuwekwa katika soko la usafiri wa anga na tume kuwa tukisuasua tukijaribu kunyanyua shirika, linakwenda linarudi, linakwenda linarudi, lakini mpaka hii awamu ya tano ilivyoingia madarakani na kuamua sasa tuwe serious na kufufua hili shirika, kama unavyoona, mojawapo lilikuwa ni kupata ndege kuwa na management mpya na kufanya biashara katika misingi ya kibiashara, sio kufanya biashara katika misingi ya huduma, na hilo nafikiri linajionyesha sasa hivi. Tumekuwa na, na miaka miwili ya operation yar mizuri kabisa, ambapo tulikuwa tume focus kwenye soko la ndani, domestic market ha, lakini nia yetu ni kupanuka na kuendelea, eh, kujiongeza na kujiongeza ni kwenda nje ya mipaka ya Tanzania. Ndege mpya hii kubwa ya Boeing imewasili tayari, pengine mna mikakati gani ili kuhakikisha y kwamba biashara hii inakuwa endelevu na zaidi ya yote inaleta faida na kuza uchumi. Nafikiri mimi nimekuwa nikisahihisha hilo swali kwamba sio ndege imekuja, sisi tunajiuliza, hii ndege imekuja kujibu matarajio yetu. Sisi tulikuwa tuna matarajio, tulishajipanga na ili tuyaweka matarajio tumeleta hiyo ndege. Kwa hiyo tayari sisi tuna mikakati, tayari sisi tuna mipango yetu ya namna tutakayotumia ndege. Tutaitumia kwa masafa marefu, labda tu niseme hivyo. E, kwa hapa tulikuwa tumepanga tuanze kuitumia kwa China, lakini tutaanza na India ya kwanza kwa sababu kuna ndege za masafa ya kati zimechelewa kuja. Kwa hiyo tunaona ni vizuri tukaanza na hii na baadaye tutakwenda, lakini mikakati ni kutoa huduma ambayo ni bora, huduma ambayo iko katika kiwango cha juu, lakini kushindana katika bei. Na hilo tutalipata sisi kwa kuhakikisha kwamba gharama zetu za uendeshaji zinakubalika ili tuweze kutoa uh, tiketi ambazo ziko kwa chini. Tunafahamu kwamba katika nchi za Afrika, moja kati ya mashirika makubwa ya ndege ni pamoja na Kenya Airways, Ethiopian Airlines pamoja na Rwanda Air. Katika hili, pengine mmetazama vipi kibiashara, ili kuhakikisha kwamba mnapambana na mashirika haya ambayo yamekuwa akitoa huduma maeneo mbalimbali barani Afrika na kwingineko duniani? Ni huduma zetu, tunataka sisi mteja um, wetu atukubali, akubali huduma tunazotoa. O, tutashindana sio sio tu kwa bei lakini kwa huduma pia. Wito wako kwa wadau wafanyabiashara, na watu wengine ambao kwa moja ama nyingine, wana support jitihada hizi za kufufua a, shirika la ndege, na vile vile kwa watumiaji wenyewe wa, wa, wa usafiri wa anga. Hey, kwa wafanyabiashara, sisi tunawaambia tu kitu kimoja, sisi tunataka kuwa sehemu ya biashara yao, tunataka tuwezeshe biashara zao, sio tudumaze biashara zao. Kwa watumiaji wengine wa huduma, tunawaambia hakuna huduma ambao ukitumia mara moja lazima urudi, kama ya ya Tanzania. Na msikilizaji, wataalamu wa maswala ya uchumi wao wana mtazamo gani? Nimezungumza na Dr. Wetengere Kitojo, yeye ni mchambuzi wa maswala ya uchumi na biashara, lakini pia ni mhadhiri katika chuo cha diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ja, mi nafikiri ni jambo moja zuri sana na limetutoa lime aibu sababu taifa kama Tanzania ambalo lina utajiri kubwa na ambalo lina dhamira ya kuelekea katika uchumi wa kati ilikuwa halina hata uh, shirika la ndege ambalo linaaminika na ndege za kuaminika kwa, kwa hiyo, ujio wa ndege hii kubwa kwa kweli, kwanza imetotoa aibu, lakini pia imeonyesha dhamira ya dhati ya sisi kufanya biashara na kuelekea katika uchumi mkubwa na kwenda katika uchumi wa kati. Watu wengi watakuwa wanajiuliza Daktari, pengine umuhimu wa usafiri wa anga kwa maendeleo ya kijamii na kiuchumi ukoje? Tutambue kwamba miundombinu wa usafiri ni ni jambo la msingi sana katika maendeleo ya kijamii na uchumi na katika miundombinu ya usafiri miundombinu ya anga ni ya muhimu sana kwa sababu kwanza, ina ni usafiri ambao kasi, kama unaofahamu, sasa hivi hii ni dunia ya mwendo kasi. Kwa hiyo tunahitaji usafiri pia wa kasi, ili kuendana na, na hali ya kasi ya sasa. Na usafiri wa anga unarahisisha mwingiliano wa watu, unarahisisha biashara, hasa biashara ya zile bidhaa zenye thamani kubwa ambazo zinahitajika zifike sokoni kwa haraka lakini pia tunafahamu kwamba usafiri wa ndege ni usafiri ambao, kama nilivyosema, maingiliano na watu, kuna kuna wawekezaji, kuna mikutano ambayo inatakiwa ifanyike haraka, watu wafanye mikutano i usafiri wa anga ndio unaweza kukidhi mahitaji hayo. Dkt. Otengere Kitojo, ujio wa ndege hii na usafiri wa anga uh, utachangia vipi katika sera ya serikali ya Tanzania ya sasa ya kuelekea uchumi wa viwanda? yako ya mambo mengi ambayo mimi nashangaa hata watu wanapobeza wanapobeza usafiri huu, kwa sababu ni kwamba tu hawaelewi. Mmoja, kama nilivyosema, ni ni, ni ni ule matumizi sahihi na bora ya muda, e, kwenda mahali kwa haraka kufanya kile wanachofanya na kurudi kwa haraka, matumizi bora ya muda, jambo la kwanza, lakini la pili kuchochea biashara eh. Sasa utashangaa watu wengi wafanya biashara wa wazile bidhaa zenye thamani kubwa, watatumia usafiri huu wa anga kufikia masoko mbalimbali kwa haraka na kupeleka zile bidhaa zikiwa na ubora wake. Nimetaja mmoja, maua, unawezekana ikawa ni vile vitu fresh kama samaki, vitu kama matunda ambavyo havihitaji kukaa kwenye jokofu kwa muda mrefu, vitawafikia walaji kwa haraka zaidi. Lakini pia hata wawekezaji, ni wale wawekezaji ambao unaweza kuta amewekeza Mtwara, lakini anataka anapenda pia kufanya shughuli zake Dar es Salaam, kwa hiyo usafiri wangu unaweza kumpeleka kwake na ukamrudisha Dar es Salaam bila matatizo yote. Lakini jambo la msingi kabisa msisi, kama unavyofahamu sisi kama ta taifa tunategemea pesa nyingi kutoka kwa watalii na watalii watalii watalii swali kusafiri wa na usafiri usafiri gani wanasafiri wa kwa. So, tumepata ndege yetu, ina maana tunaweza tukawafuata watalii tukawaleta nchini wetu wakatumia sehemu kubwa pesa zao hapa nchini, kwa hiyo taifa litajiingizia dola nyingi. Ujio wa ndege hii ambayo sasa inafikisha ndege nne kati ya saba ambazo serikali ya Tanzania inatarajia kununua, watu wengi kama walivyosema, wapo wanaokosoa wapo wanaopongeza, wana lakini mwananchi wana wa kawaida uh, hii ina inamgusaje? Kama nilivyowahi kugusia kidogo, ni kwamba wananchi wa kawaida watanufaika kwa njia moja au nyingine njia. Njia moja ambayo wanaweza kunufaika ambayo nimeeleza ni wale watengenezaji wa bidhaa zile ambazo zina thamani, kwa mfano kama wakulima wa maua wale wavuvi wa, wa samaki na, na bidhaa nyingine ambazo zenyewe zinanufaika zina, zina, zina zaidi kusafirishwa na ndege. Sasa inachotegemea ni jinsi gani wazalishaji hao na wafanyabiashara watakea hii fursa ya ndege ili wamba bidhaa zao zinafika sokoni kwa haraka. Lakini njia ya pili ambayo watu wanaisahau ni kwamba kila mtu kila mtanzania awe wakati wa chini awe wa juu, tunatumia bidhaa ambazo hatuzizalishi sisi wenyewe, tunazitegemea kutoka nje, na bidhaa hizo haziagizwi na madafu, zinaagizwa na pesa za kigeni. Utalii ndio unaingiza pesa nyingi za kigeni. Kwa hiyo kwa njia moja au nyingine, hii ndege itachochea ukuaji wa uchumi, itachochea upatikanaji wa pesa za kigeni <laughs> pesa geni hizi, hakuna ambaye hazihitajiki, anazihitaji kwa ajili ya kununulia mafuta ili aweze kusafiri, tunazihitaji kwa ajili ya kununua madawa ya kilimo, tunazihitaji kwa ajili ya kununua zana za uvuvi, tunazihitaji kwa kununulia zana za kufundishia. Sisi walimu tunahitaji kompyuta, tunahitaji projector. Hizi ha, hazitengenezwi Tanzania. Naam. Uh, pengine kwa kumalizia tu, Dr. Kitojo, uh, watu wengi wamekuwa, baadhi wameonyesha hofu ya uh, uendelevu wa shirika la ndege la ATCL, ambapo awali tunafahamu kwamba uh, lilikuwa limekufa kabisa na sasa serikali inalifufua. Pengine nini kinaweza kufanyika kuhakikisha kwamba shirika hili linakuwa endelevu na linachangia kwenye ukuaji wa uchumi. Mimi nafikiri kuna mambo matatu ya msingi ambayo naweza nikashauri. Jambo la kwanza ni kwa kuhakikisha kwamba tunaweka watu wenye uzoefu watu ambao wana elimu ya kutosha katika kusimamia na kuendesha shirika hili, hata ikiwezekana kama tukiona kama Watanzania hawapo, hata kutoka nchi za nje. Jambo la pili, tuliona kwamba shirika la ndege lilikuwa limegubikwa na ufisadi mara nyingi. Kwa hiyo lazima serikali iakishe kwamba inasimamia vizuri kuakisha kwamba kuna, kuna, kuna ufisadi swala. So, la mwisho ni uzalendo kwa Watanzania, kwanza kulipenda shirika letu na kulisapoti shirika letu mbayo nikwambia ukweli, mashirika mengine yote pia uzalendo umetawala, kwamba mimi nikitaka kusafiri kwenda mwanza lazima nipande ndege ya serikali yangu, nipande ndege yetu badala kupanda ndege ya aina nyingine. Na Dr. Tengere Kitojo na kushukuru sana kwa kushirikiana pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana na msikilizaji, na kwa nukta hiyo, ndiyo natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa jumaa hili. Shukran kwa Dr. Watengere Kitojo, mtaalamu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika chuo cha diplomasia hapa jijini Dar es Salaam, Tanzania. Lakini pia kwa Frederick Nwaka pamoja na mkurugenzi mtendaji wa shirika la ndege nchini Tanzania, ATCL, Ladislaus Matindi. Hadi juma lijalo, naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Na msikilizaji, ni tamatishe basi kwa kusoma japo ujumbe wako. Sudani Kusini vipi tena? Kila siku mizozo. Kumbukeni amani uh, ina, ina nawiri uh, kwa kuheshimiana. Anasema uh, matumizi ya mashine yatahatarisha zoezi la upigaji wa kura nchini DRC. Wanaopinga hawana hoja zenye mashiko. Kanjagele Remi, asante uh, sana, kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania . Zuberi Magwe wa Mpanda Tanzania, nasema hongera sana timu ya uokoaji kwa kufanikiwa kuokoa watoto 8 kati ya watoto 12 nchini Thailand. Ni matumaini yetu kwamba wale waliookolewa watarejea katika afya zao hivi karibuni. Nitamatishe matangazo kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine itakapo timu saa 12 kamili za jioni ya leo. Fundi mitambo Emmanuel Lazaro, tunaanza matangazo Martha Saranga na Tomano Richard Makundi. Nikutakia asubuhi njema. Ben akiwa nakuambia mla na, ndivyo anavyotamatisha matangazo kutoka hapa Dar es Salaam nchini uh, Tanzania. Naitwa Emmanuel uh, Richard Makundi. Uh, usikose kusikiliza matangazo yetu mengine ya saa 12 kamili za jioni ya leo. Muda mfupi ujao, tutakuunganisha na wenzetu wa Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine ya idhaa ya Radio France International. Kwa heri.