Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Vyuo vikuu kadhaa nchini DRC vya tia sahihi tamko la kumtaka rais wa nchi hiyo kutoania muhula wa tatu katika uchaguzi ujao Disemba mwaka huu. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki ahidi kumaliza mzozo kati ya taifa lake na Ethiopia katika ziara ya kihistoria aliyofanya jijini Addis Ababa. Rais wa Marekani Donald Trump anataraji kukutana na rais wa Urusi Vladimir Putin kesho Jumatatu huko Helsinki na Ufaransa na Kroatia kukabiliana hii leo kuwania taji la kombe la dunia. Karibu katika ngwe ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Julai 15 mwaka 2018. Vyuo vikuu kadhaa nchini DRC jana Jumamosi vimetia sahihi tamko la kumtaka rais wa nchi hiyo Joseph Kabila kutoa nia muula watatu katika uchaguzi ujao Desemba mwaka huu. Maprofesa wa vyuo vikuu na wafanyakazi wametia sahihi wakisema haikubaliki Rais Kabila kuwania uchaguzi ujao Desemba kwa kile walichodai ni ukiukwaji wa katiba ya nchi hiyo baada ya maandamano yaliyomtaka kiongozi huyo kukaa kando. Kulingana na mwenyekiti wa taasisi ya Haki na moja kati ya waandaaji wa tamko hilo la wasomi, Georges Kapiamba, hatua yao hiyo imelenga kuokoa ukiukwaji wa katiba usifanyike nchini DRC. Balozi wa Ufaransa nchini DRC ameitaka serikali ya Kinshasa kuendeleza majadiliano na jamii ya kimataifa ambayo mahusiano yake yameingia dosari tangu mwanzoni mwa mwaka huu. Aidha, balozi Alain Remy ameipongeza amepongeza uhusiano kati ya DRC na Ufaransa alipotembelewa na wageni kadhaa katika makazi yake kufuatia siku ya maadhimisho ya miaka 229 ya mapinduzi ya Ufaransa. Balozi Remy alipongeza ushirikiano uliopo kati ya DRC na sehemu ya jamii ya kimataifa ambao ni washirika wake wa jadi. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki ameahidi kumaliza mzozo kati ya taifa lake na Ethiopia katika ziara ya kihistoria aliyofanya mjini Addis Ababa iliyolenga kuimarisha amani jumamoja tangu mataifa hayo kutangaza kumalizika kwa mgogoro uliodumu kwa takriban miongo miwili. Aisaas aliwasili nchini Adis Ababa siku tano baada ya waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed kufanya ziara nchini Eritrea kama sehemu ya mchakato wa kusaka amani katika mataifa hayo jirani. Kwa upande wake, waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema maneno hayawezi kuelezea furaha ya Waethiopia kwa sasa na kwamba historia inaandikwa. Wakati huo Afrika Kusini inaadhimisha miaka mia moja tangu kuzaliwa aliyekuwa kiongozi mwasisi wa kupinga ubaguzi wa rangi Nelson Mandela juma hili, ambapo rais wa zamani wa Marekani Barack Obama anatarajiwa kutoa hotuba ya kumbukumbu kumbu ya kumwenzi baba wa taifa la Afrika Kusini Mandela, ambaye aliaga dunia mwaka elfu mbili kumi na tatu. Amebaki katika kumbukumbu kumbu ya kimataifa kama shujaa aliyepambana dhidi ya ubaguzi wa rangi na mjumbe wa amani na maridhiano baada ya kutoka gerezani alikotumikia kifungo cha miaka ishirini na saba. Wanajeshi ishirini na watatu wa Nigeria hawajulikani walipo baada ya shambulizi la wanamgambo wa Boko Haram kulenga msafara wao kaskazini mashariki mwa nchi, jeshi limefahamisha jana Jumamosi. Afisa wa jeshi mjini Maiduguri jimboni Borno amesema hadi sasa wanajeshi ishirini na watatu hawajulikani walipo, miongoni mwao maafisa watano. Wanajeshi hao walishambuliwa na wapiganaji wa Boko Haram katika kijiji cha Balagalai. Kamanda wa kijeshi wa Mauritania, Hanena Old Sidi, ameteuliwa rasmi kuongoza kikosi cha jeshi la muungano wa G5 Sahel ambapo naibu wake ni jenerali kutoka jeshi la Chad, Omar Bikimo, jeshi linalopambana na makundi ya kijihadi nchini Mali. Uamuzi huu ulifikiwa katika mkutano wa kilele wa G5 Sahel uliofanyika kati ya mataifa yanayounda umoja huo ambao ni Mauritania, Mali, Burkina Faso, Niger na Chad mnamo Julai mbili, kando na mkutano wa umoja wa Afrika. Radio France International Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa mbili na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki hii ni RFI Kiswahili. Ufaransa itakabiliana na Kroatia baadaye hii leo katika uwanja wa Luzhniki mjini Moscow ikilenga kushinda kombe la dunia mchezo unaosubiriwa kwa hamu na ghamu. Ufaransa inatafuta taji lingine baada ya kushinda mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane, lakini Croatia inasaka taji lake la kwanza. Mechi ya leo baadaye inakuja baada ya mechi ya jana kusaka mshindi wa tatu ambapo Ubelgiji iliichapa Uingereza bao mbili bila. Rais wa Marekani Donald Trump anataraji kukutana na Rais wa Urusi Vladimir Putin kesho Jumatatu huko Helsinki, kufuatia ziara ya rais wa Marekani barani Ulaya. Waziri mkuu wa Haiti Jaki Gai Lafontant amejiuzulu Jumamosi kufuatia wimbi la vurugu lililochangiwa na mpango ulioachwa wa kuongeza gharama za mafuta. La Fontant alisema jana Jumamosi kuwa amekabidhi barua yake ya kujiuzulu kwa rais, ambaye ameridhia uamuzi huo. Lafontant alikabiliwa na kura ya kutokuwa na imani naye na kutojiuzulu, jambo ambalo alikuwa akisisitiza kuwa angefanya, lakini sasa amejiuzulu. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika thelathini na sita, nampisha Ali Bilali katika Changu Chako Chako Changu. Karibu kwa mara nyingine tena mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili Radio France Internationale katika makala haya ya Changu Chako Chako Changu. Ungana nami, Ali Bilali, katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Katika historia, leo tunaangazia moja ya matukio muhimu inayofanya Ufaransa kuwa kama ilivyo kwa sasa, mapinduzi ya Ufaransa ama la Revolution Francaise. Tukio hilo lilitokea Julai 14, mwaka 1789 na sio tu tukio muhimu kwa nchi ya Ufaransa bali ni tukio muhimu kwa historia ya mwanadamu, kwa sababu katika historia mapinduzi ya Ufaransa yamepelekea mwanzo wa zama za kisasa katika historia ya mwanadamu. Kwa Kifaransa tunaita Lelebi de le debut de temps contemporain. Mapinduzi ya Ufaransa yalitanguliwa na mapinduzi ya Marekani kwenye tarehe 4 Julai mwaka 1776 na kupelekea nchi hiyo ya Marekani kuwa huru dhidi ya ukoloni wa Uingereza. Wataalamu wa historia wanasema kuwa msaada mkubwa wa mapinduzi ya Marekani ulitoka kwa wanafalsafa wa mwanga kutoka Ufaransa, le philosophe de la lumiere en France. Ndiyo hao wanafalsafa wa mwanga kutoka Ufaransa waliotoa hamasa na chachu kubwa katika mapinduzi ya Marekani na kuifanya iwe uhuru. Inasemekana kuwa msaada wa Ufaransa kwa uhuru wa Marekani kipindi hicho ulikuwa kama kisasi cha Ufaransa baada ya mivutano ya migongano kwa muda mrefu kati ya nchi hizo mbili hapo zama za kale. Tukirejea kwenye historia juu ya mapinduzi ya Ufaransa, tukio hilo lilisababisha nchi hiyo kuondoa utawala wa kifalme na kuwa jamhuri ya kwanza barani Ulaya au hata kuwa jamhuri ya pili duniani baada ya Marekani. Ufaransa walichotaka na utawala wa kifalme la monarchi absoli, na kupelekea mapambano mazito kati ya utawala wa kifalme na raia wa wakati huo. Mwisho wa siku, raia wakashinda mapambano dhidi ya utawala wa kifalme nchini mwao na kupelekea nchi kwa mara ya kwanza kuwa nchi inayoongozwa na rais. Mfalme na watu wake wote walinyongwa hadharani na kupelekea vifo vya watu wengi kwa namna moja au nyingine. Uliwa na kufa kinyama. Pia mapinduzi ya Ufaransa yanafuatana na mapinduzi ya viwanda, ambapo zana ya rasilimali kuwa ya mfalme kutupiliwa mbali baada ya uvumbuzi wa mashine mbalimbali katika uzalishaji, ikafika kuwa raia pia wakawa wana nguvu sawa na utawala wa kifalme, kuliko mfalme awe anamiliki kila kitu, ikafikia sehemu mfalme ni yule mwenye mamlaka kama mfalme lakini akishirikisha mamlaka yake na utawala wa kisheria na demokrasia kwa kupitia waziri mkuu na bunge. Ile dhana ya umimi upekee katika utawala ikatupilia mbali, na dhana ya nguvu na utawala wa umma kuchukua mkondo wake. Pia watu kipindi hicho wakaelekeza sana mtazamo wa tafiti na kisayansi zaidi kuliko mtazamo wa kiimani na dini, hasa kwa bara la Ulaya na nchi ya Marekani. kwa hiyo Mapinduzi ya Ufaransa haikuwa tu tukio muhimu kwa Ufaransa bali pia tukio muhimu kwenye historia ya binadamu, dhana ya jamhuri, demokrasia, utawala, utawala wa umma, tafiti, maendeleo ya sayansi na teknolojia. Julai kumi na nne tunasherekea Ufaransa, tunaadhimisha kile kinachotuunganisha. Tunaadhimisha ladha halisi ya uhuru uitwao uhuru, tamaa hii ya kuwapa kila mtu nafasi inayoitwa usawa, uamuzi huu wa kutomwacha mtu kwenye njia panda iitwayo undugu. Nguvu ya watu wa Kifaransa, mapenzi ya watu wa Ufaransa yaliandika historia yetu. Historia ya Ufaransa haikuanzia mnamo Julai 14 mwaka 1789, lakini siku hiyo wananchi walionyesha kile ambacho walitaka kufuata unaendelea kusikiliza makala changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Mimi ni mi Ali Bilali, na sasa tuangazie kuhusu tamasha la Majimaji ambalo huandaliwa kila mwaka huko mkoani Songea. Mbunge wa Songea Mjini, Dr Thomas Daniel Ndumbaro, anachoeleza hapa kuhusu tamasha hilo. tamasha la Majimaji Serebuka lilianza mwaka elfu mbili na kumi na tano. E, hivyo mwaka huu sasa tunaingia katika mwaka wake wa nne. Tamasha hili la Majimaji Serebuka, ambalo hivi sasa limejishughulia umaarufu mpaka nje ya nchi, ni tamasha ambalo linajaribu kuangalia fursa ziliyopo katika mkoa wa Ruvuma, katika mikoa ya kusini na nchi nzima ya Tanzania. Fursa hii ni katika maeneo mbalimbali mbali. Eneo la kwanza, tamasha la Majimaji Serebuka linahusika na maonyesho ya biashara ili kuweza kuwasaidia wajasiriamali wadogo wadogo walioko katika mkoa wa Ruvuma. Maonyesho ya biashara yanakwenda kwa muda wa siku nane kuanzia tarehe kumi na nne Julai mpaka ishirini na moja Julai. Swala la pili, kuna ndio hapa marathon. Ili watu wawe na afya, lazima wafanye michezo kwa hiyo kuna maratoni eh, za kategori zote kilomita arobaini na mbili kilomita ishirini na moja kilomita tano na kilomita mbili na nusu maalum kwa ajili ya watoto. Tamasha la maji Serebuka pia linahusika na mashindano ya ngoma za asili Tumaswa na dumisho utamaduni na na, unafahamu kwamba mkoa wa Ruvuma na mji wa Songea ni maarufu sana katika maswala ya ngoma za asili kumekuwa na mashindano ya ngoma za asili inapigwa kwa siku tatu hapa, na washindi wanapata zawadi zao. Tamasha la Majimaji tikibuka pia inahusisha mdaro wa shule za sekondari. Tumeona kwamba sekta ya elimu ni muhimu sana, hivyo tusiwaache nyuma wanafunzi ambao wako sekondari, nao washiriki katika tamasha hili kujadili mambo yanayohusu mstakabali wa nchi hii wao kama vijana waanze kufanya kazi yao mapema. Na kwa mwaka huu, topic itakayo shindaniwa katika mdahalo huo ni swala la utoaji wa risiti za kielektroniki, faida za utoaji wa risiti za kielektroniki. Hapa sasa unaona kabisa kwamba sio tu tunaunga mkono sera ya serikali katika kulipa kodi lakini muhimu zaidi tunafundisha vijana hao wadogo elimu na kodi ili wakiwa wakubwa waweze kutekeleza majukumu yao vizuri. Tamasha la Maji Maji Serebuka linahusiana mambo ya utalii. Kuna utalii na vivutio vingi vya utalii katika mkoa wa Ruvuma, tuna vyote. Wananchi wanavitembelea vyote, wajue kwamba hizi ni rasilimali za nchi zinawafanufaisha kila mtu, ikiwamo wao pia, lakini ni fursa wale ambao wanataka kuwekeza katika utalii katika vivutio hilo. Tamasha ya ma Majimaji Serebuka pia linahusiana na mpira wa miguu kandanda, e, timu zinashindana mbalimbali hapo kutoka kwenye wilaya zote za mkoa wa Ruvuma, na wale washindi wanapata zawadi na tunaibua vipaji, vipaji ambavyo vinaonekana hapa vina uwezo wa kuchezea timu yoyote ya Premier League hapa Tanzania, kwayo ni, ni fursa kwa vijana wetu lakini pia tamasha hili linahusisha na mbio za baiskeli kilomita mia moja kutoka Mbinga kuja Songea. Sasa unaona kabisa kwamba tamasha hili lina mambo mengi ambayo yananufaika ya, na mwisho kabisa tamasha hili linahusia pia investors forum, mijadala ya wafanyabiashara na wawekezaji wa katika mkoa wa Ruvuma katika hizi siku nane ambapo tamasha hili linafanyika ni siku nzuri sana, siku za pilikapilika, na hakuna mtu ambaye ameachwa nyuma katika mambo yanayofanyika. Kila mtu atakuwa anahusika au kuguswa na jambo moja. <laughs> Tamasha hilo kama ulivyodadavua hapo, washiriki ni kina nani? Tuseme ni kutoka katika mkoa pekee wa Songea na Ruvuma au ipoje, kuhusiana na swala zima la washiriki? Tamasha hili ni la wazi, mtu yoyote kutoka kona yoyote dunia atashiriki. Kwa mfano mwaka jana tulikuwa na washiriki kutoka Marekani, tulikuwa na washiriki kutoka Afrika Kusini, tulikuwa na washiriki kutoka Malawi, tulikuwa na washiriki kutoka Msumbiji, tulikuwa na washiriki kutoka Kenya na mwaka huu vile vile kuna washiriki wengi kutoka nje. Kumekuwa na washiriki wengi zaidi kutoka nje ya mkoa wa Ruvuma katika riadha na baiskeli. Mwaka jana asilimia tisini waendesha baiskeli walitoka Dar es Salaam pamoja na Mbeya. Pia wa, wa, wa, watu walioshiriki kwenye riadha asilimia kubwa walitoka Singida, Dar es Salaam na Kilimanjaro. like kwa ni tamasha la wazi kwa Tanzania yoyote kwa mtu yoyote katika kona yote ya dunia anakaribishwa kufika. kata masaidi, umezungumzia pia kuhusu swala zima la utamaduni. Tuseme, watu Wasongea ni watu wa kabila gani na wanatangaza utamaduni wa aina gani? Tuangalie hapa tofauti na tamaduni zingine. Uh, watu Wasongea E, kuna, kuna makabila mengi lakini kabila kubwa hapa Songea ni Wangoni, na unafahamu Wangoni ni wazuri sana katika kuimba na kucheza lakini pia kuna makabila mengine hapa ambayo pia ni maarufu kama Wandende ule ambao tunao hapa. Kuna Wamatengo ambao pia wapo, kuna Wayao, lakini pia kuna kuna kuna kuna, kuna Wabena pia wanapatikana ndani ya ya wilaya ya Songea, maeneo ya Madaba kwao. Unaona, sasa hizi tamaduni zote hizi zinakutana pale na kuonyesha mambo yao na kushiriki na kushindana kwa hiyo inakuwa ni suala zuri sana kwa kwa, kwa kwa watu ambao wanapenda masuala ya kiutamaduni, lakini ni suala muhimu sana katika jitihada za kuenzi, kukuza na kutunza utamaduni wa mtanzania ambao kwa hivi sasa unaonekana kama vile kupotea kwa kizazi hiki tulicho nacho sasa. Lakini falsafa yenyewe ya Majimaji Serepuka, neno majimaji linatokana na vita vya Majimaji. Sasa wazazi wetu mababu zetu walipigana vita vya majimaji kukomboa nchi kisiasa. Sisi sasa kupitia majimaji selebuka, tunapigana vita ya kiuchumi. Kwa hiyo majimaji selebuka, falsafa hii inamaanisha vita ya kiuchumi kupitia matukio mbalimbali yaliyoko pale. Vikundi vile vya ngoma vinashindana navyo, vinahusika vina, katika masuala ya kiuchumi, wanapata zawadi, wanajikusanya pamoja kupitia zile ngoma. Kwa hiyo unaona sasa vita ya kiuchumi, kumbe ime vizuri. Kwa hiyo kwetu sisi ni mafanikio makubwa sana, lakini kingine ambacho mnachoongelea msomo wetu katika Majimaji Serebuka unasema Majimaji Serebuka tusherekee kwa pamoja. Make tunaita watu kwa pamoja, ni vizuri kuita watu kwa pamoja, kwa maana ya kujenga undugu, ya kujenga urafiki, kukuza amani na kufanya watu waishi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa furaha na mstarehe. Hilo swala tunalifurahia zaidi nam. Sasa tuseme kwa msikilizaji ambaye anakusikiliza akiwa maeneo mbalimbali ya dunia, hususan nchi jirani za Rwanda, Burundi Kenya, uh, Uganda na kwingineko, labda uh, unamwambia nini kuhusiana na tamasha hilo? Mimi nachoweza kueleza wasikilizaji wote walioko Tanzania barani y Afrika na nje ya Afrika kwamba Majimaji Serebuka ni tamasha linalofanyika kila mwaka wiki ya tatu ya Julai ya kila mwaka. Kwa hiyo endelea kuwepo kila mwaka kwa kupitia Radio Lifeway anavyotusikiliza sasa waje tushiriki, hawajachelewa mwaka huu, na watokee chelewa mwaka huu, bado wana nafasi mwakani. Na kwa maelezo zaidi kuhusiana na tamasha la Majimaji Serebuka watendelee tovuti ya Maji Maji Serebuka ambayo ni www.majimajiserebuka.com, www majimaji serebuka com Tunawakaribisha sana Songea, kwenye mji wa kihistoria, kwenye mji wa kitalii, kwenye mji wa kishujaa, tusherekee kwa pamoja Majimaji Serebuka. Nam ni kushukuru sana Dokta na karibu tena Radio France International. Nakushukuru sana sana kwa, kwa, kwa nafasi hii. Nam shukran, asante. kwenye kipengele cha muziki na kuletea hapa mwanamuziki Michel Sardou kutoka nchini Ufaransa, aliyezaliwa Januari 26 mwaka 1947. Ni mwimbaji wa Ufaransa, mtunzi na mwigizaji wa mara kwa mara. Michel Sardou hakujulikana tu kwa nyimbo zake za upendo kama vile La Maladie d'Amour, Je vais t'aimer lakini pia kwa nyimbo zinazohusiana na masuala mbalimbali ya kijamii na kisiasa kama vile haki za wanawake katika nchi za Kiislamu, ufunuo wa makanisa le kire, ukoloni le temps de colonie, ils ont le petrole mais c'est tout au dhahabu ya kifo Je suis pour. Wakati mwingine mchanganyiko unaopatikana katika baadhi ya nyimbo zake le arikin na monsieur le president de France, kwa mfano ni heshima na msaada wake kwa sera za kigeni za Marekani. Aliwahi kushtakiwa kuwa mbaguzi wa rangi ama rasiste, kutokana na wimbo wake uliotolewa mwaka 1976 ujulikanao Le temps de colonie, yani muda wa ukoloni, ambako aliimba kwa uzuri juu ya ukoloni na utumwa, lakini sardu daima alidai wimbo huo ulikuwa unasisimua Michel Sardou ana albamu 25 ambazo alirekodi studio lakini pia ana albamu nyingine 18 alizorekodi live anaimba kwa kutumia lugha ya Kifaransa, Kispanyola, Kitaliano na hata Kiingereza. Hivi sasa anachukuliwa kama mmoja wa wasanii maarufu zaidi katika ulimwengu wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa ama frankofoni na mmoja wa wasanii waliopata ufanisi zaidi katika mauzo na katika maonyesho yake. mpenzi msikilizaji, isila la ziada naitwa Ali Bilali ni kutakie bon dimanche. Na mshukran Ali Bilali kwa makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji, hadi hapa tuna la ziada kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Matha Saranga na kutakia jumapili njema <tune> La, la, la, la. Pole pole baby wangu uchungu no umekushika eh? Basi pole mpenzi wangu twendele ba uka, jifungwe lilalitoka chozi langu kuona napiga kelele, minamuomba Baba Mungu salama uweze ujifungue eh. Umenikumbusha mbali sana sana.