Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku ya Jumanne tarehe 17 mwezi Julai mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake watu watano wauawa mashariki mwa DRC baada ya wasi wa jefunalu na Maimai kukabiliana na wanajeshi wa serikali. Rais wa zamani wa Marekani Barack Obama yupo kula Afrika Kusini kuhutubia kum... wakati wa kumkumbuka ya miaka 100 kuzaliwa kwa rais wa zamani Nelson Mandela. Na rais wa Marekani Donald Trump aitetea Urusi kuhusu madai ya kuingilia uchaguzi wa urais mwaka 2016. Barabara kabisa. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Unaweza pia kutupata kupitia tovuti yetu ya RFI kiswahilicom na redio washirika. Asante sana kwa muda wako. Asubuhi wa hii, watu watano wameuawa katika shambulio la waasi wa Maimai ambao wameshukiwa kushirikiana Waasi wa ADF Nalu katika eneo la mashariki mwa DRC. Shambulio hilo lililenga kituo cha jeshi cha Kabasewa kwenye umbali wa kilomita 60 kutoka mji wa Beni katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Msemaji wa jeshi katika mji huo, Maka Hazukai, amebaini masikitiko baada ya kutokea kutoke kwa vifo vya wanajeshi watatu waliouawa katika shambulio hilo. Waasi wawili pia wameripotiwa kupoteza maisha huku duka moja la dawa likiporwa. Hakuzai amesema, bila shaka waasi wa Maimai wanashirikiana na wale wa ADF Nalu. Kwa wakati fulani tunajaribu kusema kwamba waasi wa Maimai wanawasaidia waasi wa ADF, kwa sababu mkumbuke kwamba kuna wakati wa ADF wanatushambulia asubuhi na Wamaimai wanatushambulia jioni. Tunafikiri kwamba wanafanya kazi kwa pamoja. Nam ni sauti yake Mak Hazukai, msemaji wa jeshi akizungumza uh, kutoka mjini Beni mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo. Mwanamuziki maarufu wa rumba kutoka DRC, Kofi Olomide amezuiwa kuzuru Zambia. Hii inatokana na makosa mbalimbali anayotumiwa kuyafanya nchini humo, lakini pia nchini Ufaransa. Miongoni mwa makosa hayo ni pamoja na kumpiga mwana habari baada Uh, mara mwisho taifa hilo, Olumide, ya mwisho alipozuru katika taifa hilo. Hata hivyo, Olomide ameomba radhi, lakini hakusema ni kosa lipi alolifanya na kuongeza kwamba angependa kuzuru Zambia uh, kabla ya siku moja afariki dunia, lakini pia amesisitiza kwamba anawapenda sana wanawake wa Zambia. Rais wa zamani wa Marekani Barack Barak Obama, baada ya kuondoka nchini Kenya, yupo jijini Johannesburg, Afrika Kusini, alikotarajiwa kutoa hotuba ya kusherekea miaka mia moja ya kuzaliwa kwa aliyekuwa rais wa kwanza mweusi Nelson Mandela, aliyefariki dunia mwaka 2013. Mjane wa Mandela, Graca Machel, amesema dunia bado iko mbali sana kufikia malengo aliyokuwa nayo Mandela ya kuhakikisha kwamba watu wanakuwa huru kabisa. Aidha, ametoa wito kwa watu duniani kutumia maadhimisho hayo kupambana na ubaguzi, lakini pia kuinua kiwango cha elimu. Maadhimisho hayo yamekuja siku moja kabla siku halisi kuzaliwa ya Mandela, ambayo huwa ni tarehe kumi na nane mwezi Julai. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki amefungua balozi mpya nchini Ethiopia, ikiwa ni miaka ishirini baada zaidi ya, baada ya nchi hizo mbili uh, kuvunja uhusiano wa kidiplomasia. Rais huyo na mwenyeji wake waziri mkuu Abi Ahmed walipandisha kwa pamoja bendera ya Eritrea ndani ya jengo la ubalozi wa nchi hiyo na kusisitiza kwamba mataifa hayo mawili yameanza uhusiano mpya. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania inatereka Afrika katika mahala ambako kumbe inaweza kutengeneza mambo yake na kuyahukumu na funsionisa na kupata suluhu ya mambo mengi, na huenda ikazaa hata mwafaka kati ya serikali, mwafaka wa serikali baina ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya serikali ya Sudani Kusini ambako wanagombana kati ya waasi na serikali na taratibu na hitilafu nyingine ndogo ndogo zinazopatikana kabaini katika mataifa ya Afrika huenda zikapungua na zikaisha, pengine kutokana na e, kushirikiana kwa karibu sasa na kumaliza kwa mtafaruku uliopo uliokuwepo kwa muda mrefu kati ya Ethiopia na Eritrea. Naam, ni na sauti yake Abduru Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Viongozi wa vyama vya siasa nchini Sudan Kusini wamepokea mkataba uliofanyiwa marekebisho ulioafikiwa kati ya Rais Salva Kiir na kiongozi wa wasire Machar walipokutana karibu wiki mbili zilizopita katika ikulu ya Entebbe nchini Uganda. Mkataba huu ulitarajiwa kutiwa saini hivi leo, uh, lakini licha ya kuwepo kwa utata kuhusu kipengele cha uongozi ambacho hakijakubaliwa na pande zote mbili. Hata hivyo, muungano wa vyama vya upinzani unaonekana kwamba umesema hauta saini mkataba huo. R R F F F I. Radio France Internationale. Jijini Juba, Sudan Kusini, unatupata pia kupitia 90.4 FM ni saa 2 na dakika 35. Leo ni miaka 20 tangu kuundwa kwa mahakama ya Kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC kupitia mkataba wa Roma. Ni siku ambayo imekuja wakati huu, mahakama hiyo ikikabiliwa na ukosoaji mkubwa kutoka kwa wadau mbalimbali, kama anavyoeleza mwandishi wetu Ali Bilal. Mahakama ya Kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC ni mahakama ya kwanza ya kudumu ya kimataifa iliyoundwa ili kuwafikisha mahakamani watu wanaohusika na uhalifu mkubwa, ikiwa ni pamoja na uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya kimbari, wakati mahakama za kitaifa zikiwa hazina uwezo wa kuhukumu. Mkataba huo ulikuwa umejadiliwa kwa karibu miaka mitatu na ulipitishwa baada ya kikao kilichofanyika huko Roma Julai 17 mwaka 1998. Miaka ishirini tangu kuundwa kwake ICC imechunguza kesi 26, nyingi zikiwa bado katika awamu ya majaribio. Imetoa waranti 32 za kukamatwa, 15 zikitekelezwa, huku ikiwa na wafungwa sita ambao wote wanazuiliwa. Ilichukua miaka 14 baada ya kupitishwa kwa sheria ya Roma ili kuona mtuhumiwa wa kwanza wa ICC anahukumiwa. Toma Lubanga, kiongozi wa wanamgambo wa Ituri ambaye alihukumiwa miaka 14 jela mwaka 2012 kwa kuwaajiri watoto jeshini, ndiye alikuwa wa kwanza kuhukumiwa na mahakama hiyo. Wakati mahakama hiyo ilianza kuwashughulikia viongozi kama vile Omar Al Bashir wa Sudan, Uhuru Kenyatta wa Kenya na naibu wake William Ruto, Umoja wa Afrika ulianza kulalama kuwa mahakama hiyo sasa yaonekana kuwa ni awazungu, ya wazungu dhidi ya Waafrika. Na kule Kitorologini, mazungumzo ya kitaifa ya kusaka amani na mshikamano wa kitaifa yameanza bila ya kushirikishwa kwa wapinzani. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Msemaji wa serikali ya Equatorial Guinea, Saidu Gwey, kabla ya kufunguliwa kwa mkutano huo, aliwaambia waandishi wa habari kuwa mazungumzo hayo yaliyotangazwa na rais wa nchi hiyo Teodoro Obiang Ngwema majuma kadhaa yaliyopita yanalenga ya kusaka amani na mshikamano wa kitaifa baada ya kushuhudiwa migogoro ya kisiasa kwa muda mrefu nchini humo. Hata hivyo, mashirika ya kijamii yanasema yameshangazwa kuona mazungumzo hayo yanaanza bila ya uwepo wa vyama vya upinzani wakati huu pia wa wafungwa wa kisiasa wakiendelea kuzuiliwa. Rais Teodoro Obiang Nguema, ambaye ametawala taifa hilo la Afrika Magharibi tangu mwaka wa 1979 alianzisha mchakato huu tangu Juni 11 na kutangaza kuwa atakuwa na mijadala na mazungumzo ya kisiasa yanayolenga kusaka maridhiano ya kitaifa. Mazungumzo hayo ambayo yameanza Julai 16 ni ya sita hufanyika katika utawala wa miaka 39 wa rais Obiangwema na inafanyika baada ya kushindikana kwa jaribio la mapinduzi mwezi Desemba mwaka jana. RFI Kigali 91.9 FM na NAM Afrika Mashariki ni saa 2 dakika 38, Afrika Kati ni saa moja dakika 38. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi mimi ni Victor Abuso. Rais wa Marekani Donald Trump ameitetea Urusi na kusema haikuingiliwa kwa namna yote ile uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili na kumi na sita na kumsaidia kupata ushindi. Kauli ya Trump inatofautiana na ile taarifa ambayo imekuwa ikitolewa na maafisa wa intelijensia wa Marekani ambao ameendelea kusisitiza kwamba Urusi iliingilia uchaguzi huo. Trump ambaye alimekutana na rais wa Urusi uh, kule Helsinki uh, nchini Finland amesema, naamini Urusi haikuwa na sababu yote ya kuingilia uchaguzi huo. Hakukuwa na mwingiliano wowote. Sikumfahamu rais no. Hakukuwa na mtu wa kufanya hivyo. Hakukuwa na kitu kama hicho wakati wa kampeni. Hata hivyo, watu wangu wa karibu walikuja kwangu na kunifahamisha kuwa ni Urusi have, uh, lakini nimeongea na rais Putin na amesema sio Urusi na sina sababu so, ya kuamini kuwa Urusi ilihusika. Na namwamini Rais Putin but, uh, alikataa kabisa kuhusu swala hili. Nam huyo ni Rais wa Marekani Donald Trump, na wakati wa huo huo, Rais wa Urusi Vladimir Putin ameishtuma Uingereza kwa kusema kwamba serikali yake uh, ilihusika na kumpa sumu na aliyekuwa jasusi Sergei Skripal na binti yake Putin amesema kwamba Uingereza haina ushahidi wowote, lakini akasisitiza kwamba kinachotokea kule nchini Uingereza ni suala ambalo haliwezi kuingiliwa na serikali ya Moscow. Kabla ya kwenda viwanjani na mwenzangu Ali Bilal, ni kwamba timu ya taifa ya soka ya Ufaransa imerejea nyumbani baada ya kushinda kombe la dunia kule, ufara, kule Urusi na kupokelewa jini Paris na maelfu ya raia wa nchi hiyo. Wakiwa juu ya gari la wazi wachezaji wa Ufaransa walipokelewa katika ikulu na Rais Emmanuel Macron, rais wa Ufaransa wa wameendelea kusherekea ushindi uh, huu ambao ni taji lao la pili la kumla dunia, huku ikikadiriwa kwamba watu walijitokeza kuwapokea wachezaji hao ni zaidi ya laki tatu. Asante sana kwa we ambao umetuma ujumbe mfupi, shukran sana uh, bwana Donait ukiwa kule Juba, Sudan Kusini, nasema kwamba unapata vyema sana asubuhi ya leo. Zuberi Magu ukiwa maeneo ya Mpanda, Tanzania, unasema kwamba hongera sana timu ya taifa ya Ufaransa kwa kushinda uh, kombe la dunia. Na bila shaka mingi zaidi, mwenzangu Ali Blata kuletea muda si muda rf michezo na Ali Bilal namni na kushukuru sana bingwa Victor Buso. Kabla ya mambo mengine, ni kuletea taarifa hapa za kurejea kwa vijana wa timu ya taifa ya Ufaransa, Les Bleus, ambao walipokelewa jana kwa shangwe na nderemo na kupokelewa Ikulu ya Champs Elysees wakiongozwa na rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron. Vijana hao walionekana wakivalia suti, lakini pia jambo ambalo limeendelea kuzungumzwa na kuambia mm. Mbali na kuwa mabingwa yeah. uwanjani, mm. ni mabingwa pia kwenye mitandao ya kijamii. Ukiangalia <laughs> hata picha wamekuwa na na simu zao wakipiga picha huko mm. kitu pia kwenye mitandao mbalimbali mbali ya kijamii, kocha Didier Deschamps uh, bali hojiwa bado baada ya mechi hiyo Uh, iwapo anaweza akaondoka baada ya ushindi huo mm -hmm. unakumbuka kwamba mwaka, uh, miaka ishirini iliyopita mm -hmm. tisini na nane wakati kocha yule alikuwa akimak alikuwa akiongoza mm -hmm. timu hiyo baada ya kushinda alitangaza kujiuzulu, na na sababu, unapopata mafanikio makubwa kama haya unaona kwamba umetimiza lengo lako, kwa hivyo. Lakini sio hivyo, taendelea kwa kwa yeah, mm, eh, eh, hadi pale mkataba wake utapotamatika mm, mwaka elfu mbili na ishirini, lakini pia kuna matukio kadhaa ambayo alijitokeza kuanzia siku ya Jumapili. watu kadhaa wamepoteza maisha wakati wa sherehe za kuendelea kufurahia ushindi huo na ni matukio ambayo alitokea kwa, kwa ajali. Unakutana mtu baada ya furaha nyingi, anaendesha gari kwa kasi, anawapitua watu, wanapoteza maisha. Lakini pia watu kadhaa wakikamatwa, wengine wakiingia ndani ya maduka wakipora mvinyo ili kuendelea kusherehekea. Kuna wengine pia tuliona walikuwa wanavua watacheza na Etoile de Sahel, wakati Zesco United wao watacheza na Premier de Agosto, Roya watacheza na Wydad Casablanca, Al Ahli watachuana na Township Rollers, wakati AS Tunis watacheza na K KCCA ya Uganda, na Setif wao watapepetana na Difa El Jadida. Na asante sana mwenzangu Ali Bilal, nakutakia asubuhi njema, nam ni kushukuru pia bingwa Victor Abuso. Sasa ni wakati uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Abuso. Nianzie kule nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Magazeti karibu yote yameandika kuhusu hatua ya rais Joseph Kabila ya kuwateua maofisa wapya wa jeshi. Iwachu la Burundi limechapisha mahojiano maalum na mwanasiasa nchini humo Pierre Claver Naimana ambaye amebaini kuwa kinachohitajika kwa sasa kumaliza mgogoro wa kisiasa wa nchi hiyo ni majadiliano uh, kama ya wakati wa Mandela. Magazeti mengi nchini Kenya yameangazia ziara ya, ya rais wa zamani wa Marekani Barack Obama jana huko Kogelo. Daily Nation na The Standard yenyewe yameandika kuhusu ukamato kwa wakurugenzi kumi wa shirika la umeme kufuatia tuhuma za kuhusika na uhalifu wa kiuchumi. The Monitor la Uganda limeandika kuhusu chama tawala cha NRM kushinda viti vingi vya serikali za mitaa jijini Kampala. Sudan Tribune la, huko Sudan, Khartoum, la andika vyama vya kisiasa pamoja na wanasiasa wengine wamepokea mkataba uliofanyiwa marekebisho ulioafikiwa kati ya Riek Machar na Salva Kiir, rais wa nchi hiyo huko Entebbe, Uganda. Nchini Tanzania huko habari leo andika JPM azindua chuo pekee Afrika kupika viongozi. Uh, ni pashe laandika JPM, wapinzani watapata tabu sana. Wakati Tanzania Daima lenyewe laandika Nape alipuka kule Ufaransa. Gazeti la Le Figaro na Le Parisien, magazeti haya yameangazia uh, kuhusu uh, Les Bleus walivyofanya uh, tamasha kubwa Champs-Elysees na bila shaka ulipokuwa unatueleza kuhusu magazeti ya Kenya na saa kuhusu wale maafisa wa juu wa shirika la la umeme. Umeme. Mm -hmm. Au umenikumbusha pia umeme kule Kenya unaita stima, Kongo anasema courant. Asante sana Robin, nikumbuka naam. Sasa na, ni wakati wa makala ya siha njema na Martha Saranga. Bila shaka, hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya siha njema hii leo. Tutazungumzia ugonjwa wa degedege dege. Kwa mujibu wa wataalam, ugonjwa huu hauchagui rika. Mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu, ugonjwa huu uliua zaidi ya watu laki moja duniani, huku asilimia themanini wakiwa watu kutoka bara la Afrika watoto na vijana ndio huathirika zaidi na ugonjwa huu wa degedege. Kukuendeshea makala haya mimi ni Martha Saranga, msikilizaji. Kwa kuanza makala haya, nazungumza na Dr. Jean-Paul Mundama Witende wa mjini Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye anaanza kwa kueleza ugonjwa wa degedege ni nini, nini dalili zake na husababishwa na nini hasa? Ni kusema ni ugonjwa wa bongo. Bongo ya mtoto changa huwa haiya komea ya kutosha, alafu akipoeta nini homa, homa ikipanda juu kutambuka em, makumi tatu na tisa digrii selsiasi e, huwa bongo wake unatumika vibaya na hivi anageuza macho na anatupa mikono na miguu na wanasema nakuwa na, na ugonjwa wa degendege, alafu wakipunguza homa, wakimsaidiana kupunguza homa atapata afya, lakini inafaa kutafuta ni nini inampatia homa. Mojo inakuwa ni ugonjwa wa malaria, kwa sababu watoto wa huko Afrika wanapata malaria kuanja mwezi miezi tano au sita ya ya ya umri wao kwa sababu mbele ya hii miezi kama mama wao wanaishi ndani ya nji kunako malaria watoto hawapati malaria. Ingine ugonjwa inaleta hii homa kupanda ni magonjwa ya ya homa ya ya kohozi au ukuwa kuvuya au ukuwa na ugonjwa ndani ya, ya koo ni ile inaleta hii ugonjwa. Mtoto ana anashindwa ku kukokota maziwa mama yake, mtoto anageuza macho au anapigapiga macho au anapigapiga midomo au anatupatupa tupa mikono na miguu, na kisha ana anapoteza ufahamu na badaya, na anaweza kusinzia, baadaye anaopata usingizi anaweza kutoka mapovu mdomoni alafu uh, kuwa haya kuwa na akiwa anaanza kuotesha na meno, anaweza ku, ku, ku kuluma ulimi wake na ku, tuwa, kuwa na vidonda na upofu inaweza kutoka. Sasa hii upofu inatoka zaidi kwa watoto wanaokuwa na, na miaka kushindia mwaka moja mpaka miaka nne. Hata ugonjwa huu unashambulia ni watoto kwanza. Ni mambo gani yanayoweza kusababisha mtoto ama mtu akapata ugonjwa wa degedege? Lingine inakuwa ni ni, ni troma wakati mototo anapozaliwa, wakati anapita kwa njia za kizazi ya mama yake, hapashi kudumu hapa kushindia dakika uh, makumi nne na tano. Inafaa wakati mama anaanza kusukuma mtoto kutoka, inafaa anatoka mbele ya dakika makumi tatu. Kama mtoto anachelewa hapa, anaweza kuwa na, na vidonda ndani ya kichwa yake, ndani ya brain, ndani ya seko yake, alafu inaweza kumtia kuwa dhaifu na kukuwa anaonyesha hii ugonjwa wa kidegedege. Unaendelea kutegea sikio makala ya siha njema ya RFI Kiswahili, msikilizaji. Wataalamu wanasema kuumia ubongo kunakoweza kujitokeza wakati wa kujifungua, ugonjwa wa malaria, homa kali hasa kwa watoto, kifafa, pamoja na kifafa cha mimba huchangia maradhi haya ya degedege. Inaelezwa kwamba kuna magonjwa ambayo yanasababisha pia ugonjwa huu. Unakubaliana na hili? Ndiyo, unaweza kusababisha ugonjwa huu. Menenjiti unaweza kusababisha ugonjwa huu, na kama mtu anapata menenjiti hii inaleta kovu ndani ya uh, brain yenye tampatia kuwa na ugonjwa wa wa kifafa ndegendege hata akiwa mkubwa. Pengine ugonjwa huu ukishampata mtu unasababisha madhara gani kwa afya ya binadamu? Madhara kwa afya ya bidanda inaweza kumletea hii tunaita kuishi um, kijamii. Watu wanaweza kuwa na maogopa, ijapokuwa ugonjwa huo hauambukizi mutu. Wengi wanaweza kuwata ni mambo ya, ma, ya ya ya mashetani au ya mzimu au ya, ya, ya, ya mila, lakini inaweza pia kumpatia kupungukiwa na na akili au kutoweza kusoma masomo kama ugonjwa au unamshika sana ugonjwa. wa degedege unatibika, Dr. Mundama? Ndiyo, unapata tiba, kwa sababu kama unagunduliwa mbele ya wakati, na hivyo mtoto angaji na anakomaa ana, upata tiba na, na kutikana, unaisha kabisa, kama anagundua mbele ya wakati na ku, Kugundua chanzo ya hii ugonjwa mbele ya wakati unapata tiba. Kwa uzoefu wako unavyohudumia raia hapo nchini DRC, ugonjwa huu una, unaikumba jamii kwa kiasi gani? Ah, unaweza kuwa uh, moja au tatu asilimia ya watu wanaokuwa na ugonjwa huu, moja au tatu asilimia. Ah, ni watu wachache wana wanaanza kuelewa wakifasiriwa wa, lakini wanakuwa wa tuseme watu karibu makumi tatu au makumi nne asilimia wanaelewa. Wengi hata unamfasiria wanawaza mambo ya ya kienyeji, alafu wanapotea huko na wanarudia kwa waganga na walisha kuharibika sana. Unatoa shauri gani kwa jamii Dr. Mundama Jean-Paul? Ninawaza mtu muto akiona mtoto anaugua na ugonjwa huo haraka aende kwa eh, nini, kwa hospitali uh, aonane na mganga na uh, uh, uh, uh, uh, uh, kuwe na zoezi ya kuonana na waganga kila anapohitaji waganga, kwa sababu watamsaidia na akipata dawa inayofaa kwa muda unaofaa, huu ugonjwa unaweza kuwa na manufaa kwa, ma, kwa maisha yake na kwa afya yake. Nakushukuru sana Dr. Jean-Paul Mundama kwa kuzungumza nami katika makala ya siha njema. Uh, na kushukuru pia msikilizaji kwa kumaliza makala yetu, wataalamu wa afya wanashauri pindi mtu apatapo degedege awahishwe haraka katika kituo cha afya. Hii itasaidia kumwepushia mgonjwa madhara ambayo yanaweza kumsababishia matatizo ya kudumu katika maisha yake. Hadi hapo sina la ziada. Shukrani kwa Dr. Jean Paul Mundama Witende wa Goma, mashariki mwa DRC. Ulikuwa nami Matha Saranga na kutakia wakati mwema sana mwenzangu, Matha Saranga. Matha Saranga huwa anatuletea makala siha njema hapa RFI Kiswahili. Kwa hivyo usiendelee, usikose tena wao uh, kumsikiliza mara kwa mara, utajifunza mengi sana kuhusu afya yako, na bila shaka utakuwa na afya au siha njema kama alivyosema. Asante sana Kanjegaile Remi wa Tabata, Dar es Salaam, Tanzania, kwenye ujumbe mfupi umetuma kwamba unaendelea kusherekea Uh, ushindi wa Ufaransa nasema kwamba huyu mchezaji wa Ufaransa Samuel Umtiti uh, <gulisana> kwamba ni Mtanzania kutoka kule Iringa. Asante ujumbe uh, uh, mwingine uh, ziara ya Obama bila shaka imechochea tachochea uchumi uh, kule nchini Kenya na mataifa ambayo amezuru. Bila shaka leo yuko kule Afrika Kusini, ni rais wa zamani huyo wa Marekani. Asante sana kwa ujumbe huo. Uh, Theresa May uh, mambo ya kujiondoa kwenye EU yako vipi? Uh, kuna mtu anauliza hapa ile swali lakini akusema yuko wapi. Na tuandikia ujumbe wako Mtembo Zombe kutoka kule maeneo ya Kansamba Moba, uh, kule DRC, unasema kwamba hongera sana watangazaji wa RFI Kiswahili uh, Ruben Lukumbuka na Ali Bilal, umewapata ume tano kwa tano Shukran sana kwa ujumbe huo. Asubuhi ya leo, Abedi Ngongo Papi wa Kasese kule DRC nasema uh, kwamba unaipongeza le blu, timu ya taifa ya Ufaransa kwa kushinda uh, kombe la dunia, na unasema kwamba ulitamani uwepo kule Paris nayo pia uwakaribishe, lakini uko mbali uh, ulikuwa unafuatilia kwa karibu sana mwishoni mwa wiki iliyopita. Uh, shukran sana na msikilizaji. Kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Wasikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa kumi na mbili uh, jioni, saa za Afrika Mashariki, tutakuja tena kwako kukuletea habari mbalimbali, uh, za dunia kutoka hapa Dar es Salaam. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, uh, msimamizi wa matangazo haya Ruben Lukumbuka, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. ia mwanadamu mtoBeni mtoto wa Adam dam asana omba hapana kumukata ya kuishi kila fasi, anapenda kulima shamba na kwenda shule na kufanya biashara zake tena kwa salama hivi. Kwa nini ndizi ya Beni leo inakuwa muchungu? Mbona mtoto wa Beni naona anza zoea magumu? anakuja na napone muBeni, loo, anapata majiwe. Sauti ya Beni napenda usikie, dunia muzima ijue sauti ya Beni sio uongo, lazima tuitetee watoto wa Beni. Sisi hakuna mwingine kama sio sisi. Mimi ni mtoto wa Beni, hapana kaleni kuchinja kwetu shodeni. Lazima niseme ukweli na mupenda, Fakoli tikenja yenyi mwakweli na mupenda, Chekivara mtetezi wa uhuru kama mimi na mwamini mimi Mnsko tunachoka, tumechoka sana, tunapata na woga, lazima tuseme ukweli, hatoone kazi ya kwenu. Uh, munatwarifu tatuchunga, lakini tunona zero, akia Mungu tumechoka, mutupuve hatwesiwa negosie kazi yenu, kudanganya toto wetu na mabiskuit. Uh, munapita na magari munafuma, tunachoka uh. Ha munafuma eh, tunakwisha munasikika kama hiyo, msikilizaji, sauti ya Beni mwana muziki huyo akimaliza. Kama hiyo asubuhi ya leo, usikose uh, kopa mwesi tena itakapofika saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kulejili pari kusikiliza matangazo mengine. Mkanifarieu sana, kwa heri.