Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya, ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kumoja, kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku ya Jumatano tarehe 18 mwezi wa Julai mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia Habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na mjadala wa wiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Ripoti mpya yatolewa kuhusu machafuko ambayo yamekuwa yakiripotiwa katika jimbo la Kasai nchini DRC. Rais wa Sudani Kusini Salvakir na simu wake Riek Machar kutia saini mkataba wa namna ya kugawana madaraka. Na rais wa Marekani Donald Trump asema alieleweka vibaya aliposema Urusi haikuingilia uchaguzi wa urais mwaka 2016. Saba, tuandikie pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, matangazo hayo unayapata pia kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Siku 15 baada ya baraza la haki za binadamu la Umoja Mataifa kupokea ripoti kuhusu mzozo wa Kasai uliohusisha pande zote, serikali na wanamgambo wa kundi la Kamuina Nsapu Kundi la utafiti la Congo GEC nalo limechapisha ripoti kuhusu mzozo huo katika jimbo hilo. Ripoti hizi mbili zinatofautiana kuhusu jukumu la kila upande katika machafuko yaliyoshuhudiwa katika jimbo hilo. Ripoti hiyo ya GEC na tuhumu jukumu la serikali ya DRC katika mzozo huo na kulani ukandamizwaji uliofanywa na vikosi vya usalama. Jason Stearns ni mkurugenzi wa kundi hilo la utafiti. Je pense que si, nafikiri kwa vyovyote vile utavyoita mzozo huu kuwa ni machafuko au machafuko ya kivita ambayo sio ya kimataifa, majibu ya serikali hayakuwa na uwiano. Iwapo watatumia mabomu ya kurushwa ama roketi dhidi ya waasi ambao wanatumia fimbo na ambao wengi wao ni watoto, nafikiri kuwa hakuna uwiano. Sikatai kwamba Kamwina Nsapu walifanya vurugu kubwa hasa dhidi ya serikali na situpilii mbali machafuko yaliyofanywa na Kamuina Nsapu. Nafikiri badala ya kutumia nguvu, ukandamizaji, njia za kijeshi, nafikiri kulikuwa uwezekano mkubwa wa kisiasa, kujadiliana mzozo huo kupitia chanzo cha machafuko. na ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kwamba hakuna uhusiano wote wa mzozo huo wa Kasai na machafuko na uchaguzi unaoendelea unatarajia kufanyika nchini humo. Lakini ripoti hii inasema kwamba mzozo huo umechangiwa na ume suala la rais Joseph Kabila kuendelea kusalia madarakani. Muungano wa vuvi nchini DRC umelishtumu jeshi la Uganda kwa kuwazuia kutafuta miili ya wenzao 16 ambao waliuawa wakiwa katika ziwa Edward. Mauaji hayo yalitokea wiki iliyopita baada ya kuzuka kwa mapigano kati ya wanajeshi wa majini wa Uganda na wa DRC katika ziwa hilo linalopakana na katika mataifa mawili. Maafisa wa serikali ya Uganda na DRC wanakutana leo mjini Kasese kujadili suala hili, wakati huu pia serikali ya Kinshasa ikilalamika kwamba Kampala imewazuia kinyume cha sheria ya wavuvi wake tisini na wawili kusalia kule DRC. Lakini kule mashariki ni kwamba watu saba wameuawa na wengine wanne kutekwa katika mapigano kati ya waasi wa FDLR Nyatura na NDC Renove katika maeneo ya Basha, Basha, Bashali Mokoto wilayani Masisi. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngrombi. Viongozi wa serikali ya Congo wilayani Masisi wamethibitisha pia ya kwamba miongoni mwa watu hao waliouawa ni pamoja na waasi wawili wa NDC Renove wanaoongozwa na Gido wilayani humo, kama alivyoeleza Kangacol Cosmos, kiongozi wa wilaya ya Masisi. Kikundi ya wapiganaji yanakuwa kuriza mingi sana, raia inakuwa katika hali ya wasiwasi. Sute ilikuwa katikati ya ile kikundi ya Gido na vale vangine Banyatula, kulikufa watu saba, ambayo waraia walikuwa watano na wawili likuwa katika huko shirika la raia limetaka wanajeshi wa Umoja wa Mataifa Munusco pamoja na hao wa Congo fr de c wadhidishwe katika maeneo hayo ya Bashali Mokoto, kama alivyojulisha Laurent Kamuntu, kiongozi wa shirika la raia katika maeneo hayo ya Bashali Mokoto. tunakuwa kama vile mayatima katika eneo nyingi za usultani wetu wa Bashali, sababu tunakutana, jeshi la taifa liko tu kwenye barabara kubwa, na hiye ambayo tunalitaka ni kwamba jeshi la taifa lingilienda mahali hapo. Kujipatia usalama, ujibatia, kwa kwa kwa jambo la maana sana. Watetezi wa haki za binadamu wana mtazamo gani baadhi ya mapigano hayo? Silvanus Siaha ni mtetezi wa haki za binadamu Jimboni Kivu Kaskazini. Tungetaka waasi wa inji ya Kongo wajiunge na jeshi letu kwa kujenga inji yetu kwa haki na amani. Na hao waasi wa wa inji ya Kongo waondoke injini mwetu, kwani sisi wakongomani hatukuumbwa kwa ajili ya kuuliwa kama nyama duniani. Tangu mwishoni mwa wiki iliyopita hadi sasa ni raia zaidi ya kumi na wawili ndio wamefariki katika mapigano kati ya wasi hawa wa NDC Renove na FDLR Nyatura na kusababisha maelfu ya raia kuyahama makazi yao wilayani Masisi. Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili. Asante Chube. Serikali ya Uganda inasema haina mpango wa kubadilisha au kuondoa sheria inayowataka watu wanaotumia mitandao ya kijamii nchini humo kulipia kodi ya shilingi 200 za nchi hiyo kila siku. Waziri wa habari Frank Tumwebaze ametoa kauli hii licha ya kuwepo kwa shirikizo kutoka wana kwa wananchi na wanasiasa wa upinzani wanaotaka kuondolewa kwa sheria hii. Waziri mkuu Ruhakana Rugunda wiki iliyopita alitangaza kwamba serikali inaangalia upya sheria hii, lakini baada ya baraza la mawaziri kukutana, imekubaliwa kuwa kodi hiyo itaendelea kutozwa kama kawaida. Sudan imesema kwamba rais wa Sudani kusini Salva Kir na hasimu wake Riek Machar wanatarajiwa kutia saini ya makubaliano ya awali ya namna ya kugana madaraka hapo kesho, kabla ya mkataba wa mwisho kutiwa saini tarehe 26 mwezi huu. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Taarifa kutoka wizara ya mambo ya nje nchini Sudani imesema pande zote husika na mzozo zitatia saini makubaliano ya kugawana madaraka baada ya mjadala kufikia kwenye hatua za mwisho huko jijini Khartum, ambako mazungumzo yanafanyika tangu mwezi Juni. Taarifa hiyo imeendelea kuwa iwe kutoka kwa serikali ya Salvakir au makamu wake wa zamani na kiongozi mkuu wa waasi Riek Machar wa babe wawili katika mzozo wa nchi changa duniani iliyopata uhuru wake mwaka 2011 hawajatupilia mbali yaliyomo katika mswada wa makubaliano hayo. Makubaliano ya mwisho yatasainiwa Julai 26 mbele ya marais Omar Hassan al Bashir na viongozi wengine wa Afrika Mashariki. Jopo la watu wa Riek Machar Wamethibitisha tarehe hizo mbili huku wakieleza kuwa wametoa maoni katika mswada huo wa makubaliano kama alivyofahamisha msemaji wa Riek Machar Puok Both, ambaye ameongeza kuwa wanasubiri kuona mswada wa mwisho utavyokuwa, iwapo utazingatia maoni yao. Makubaliano kama hayo yaliwahi kusainiwa mwaka 2015 lakini yalivunjwa muda mfupi baada ya kuibuka kwa machafuko ambayo yalisababisha kiongozi wa waasi Riek Machar kukimbilia ugenini. Radio France Internationale ni saa mbili ya dakika thelathini na nane jijini Juba kule Sudani Kusini, anetopata kupitia 94 FM. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Ofisi ya haki za binadamu Umoja Mataifa imesema mamia ya raia wameuawa nchini Mali mwaka huu pekee katika makabiliano baina ya makundi hasimu ya waasi, mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka msemaji wa ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa inayojihusisha na maswala ya haki za binadamu Rupert Colville amesema takriban raia 289 wameuawa katika matukio 99 ya mapigano baina ya makundi ya simu ya waasi, lakini pia mapigano ya kikabila yaliyoshuhudiwa mwanzoni mwa mwaka huu hadi sasa. Colville amesema hayo kufuatia uchunguzi uliofanywa na kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa Minisma, na kwamba asilimia 75 ya visa hivyo vimetokea katika eneo la Mopti katikati mwa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Kwa mujibu wa uchunguzi huo uliotolewa na wataalamu wa Minisma ni kuwa mapigano hayo ya kikabila yalianzishwa na waasi wa kabila la Dozo, ambao ni wawindaji, dhidi ya vijiji vya watu wa jamii ya Fulani. Nchi ya Mali ilikumbwa na ghasia na ukosefu wa amani baada mapinduzi ya mapinduzi yaliyotokea nchini humo mwaka wa elfu mbili na kumi na mbili. RFI Bujumbura 96.1 na fm nam, ni saa moja dakika 39, ukiwa hapo Bujumbura nchini Burundi. Rais wa Marekani Donald Trump ambaye amekuwa akikosolewa vikali baada ya matamshi yake ya kuitetea Urusi kwamba haikuingilia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita amesema hakueleweka vema. Trump amesema ana imani kubwa na kitengo cha intelijensia nchini Marekani ambacho maafisa wake wamekuwa wakisema Urusi iliingilia uchaguzi huo. I have full faith and support for America's great intelligence agencies. nina imani kubwa na nawaunga mkono maafisa wetu wa intelijensia na nimesema, nikisema kuwa hatua ya Urusi haikuwa na athari yoyote kwa matokeo ya uchaguzi. Kama nilivyosema, acha nirudie tena kuwa nakubaliana na maafisa wa intelijensia kuwa Urusi iliingia uchaguzi wa mwaka 2016 nam ni rais wa Marekani Donald Trump na wakimbizi wa Siria wamezuiwa kuingia nchini Israel baada ya kuzuiwa katika eneo la mpaka na wanajeshi wa taifa hilo. Raia wa Siria wa wamekwama katika eneo la mpaka la Kwentra, wakati huu jeshi la Rais Bashar al Asad likiendelea na mapambano ya kukomboa eneo hilo. Serikali ya Israel imesisitiza kwamba kwa sababu za kiusalama, haitawaruhusu raia wa Siria kuingia nchini mwao, lakini itaendelea kuwapa misaada kibinadamu wakiwa katika nchi yao. Nam na katika ujumbe mfupi, asante sana Zuberi Magwe, unasema natupata vyema sana asubuhi ya leo, ukiwa kule Mpanda uh, nchini Tanzania. Uh, asante sana Bwana Steven Motatiro Kiangwe, ukiwa Juba, uh, unasema kwamba unatokea kila laheri viongozi wa Sudan Kusini, unatumai kwamba wanapozungumza uh, kule Hatumu watapata suluhu ili amani rejee uh, nchini humo, hapo uh, Juba. Asante sana uh, bwana Robert Nachime ukiwa kule DRC unasema kwamba unapata vema asubuhi uh, ya leo. Na ni wakati wa arefa michezo na Ali Bilal. Namkushukuru sana bingwa Victor Buso. Hii leo tunatarajia kushuhudia michwano katika michwano ile ya Confederation Cup ambapo Gor Mahia wa Kenya wanatarajia kushuka uwanjani majira saa moja usiku Afrika Mashariki kumenyana na Young African ya Tanzania, wakati Edwana Stars watacheza na Vita Club majira saa kumi. Enyimba wa watacheza na WAC na Rayon Sport wa Rwanda watacheza na USM Algiers, wakati Al Hilal Ondurman watapepetana na Songo al Masri watacheza na RSB Barkan Joriba watacheza na Kara Brazzaville. Na hapo jana katika ligi ya mabingwa barani Ulaya, TP Mazembe iling'ara kwa kuicharaza MC Aljas bao moja bila, wakati AC Setus ac, AC Tunis ikiicharaza KCC ya Kenya mabao matatu kwa mawili kabisa kaicharaza Difa uh, Al Jadida mabao mawili kwa moja Etoile de Sahel yao ikaisindiria msumaro wa mabao mbambane swalo kwa kuicharaza mabao matatu kwa, bila. kwa Bilal mwenzangu Sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka. Asante Victor Busso, nianzie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na gazeti Forum des As, yenyewe laandika uh, Rais Joseph Kabila ahidi uh, kulihutubia taifa Alhamisi Julai 19. Iwacu la Burundi laandika watu zaidi ya elfu tisa wamefungwa kwenye magereza kumi na moja nchini Burundi hadi Julai 12. Gervais Hajayandi, mkurugenzi mkuu wa taasisi na usika na magereza, asema the new Times la Rwanda lenyewe limeandika serikali ya Rwanda yaanza kutekeleza makubaliano yaliyofikiwa baina ya rais wa nchi hiyo na Rais Xi Jinping wa China wakati wa ziara yake. Gazeti Taifa Leo la Kenya laandika wakazi wa Kogelo watamauka kuzuiwa kuhudhuria hotuba ya Obama. The Monitor la Uganda laandika Uh, Uganda yajiunga na ulimwengu kuadhimisha miaka mia moja ya kuzaliwa kwa Mandela. Sudan Tribune, uh, gazeti hili ilaandika viongozi wa Sudan kusini kusaini makubaliano alhamis Julai 19. Le Figaro la huko Ufaransa lenyewe laandika Rais Emmanuel Macron kukutana na viongozi wasimamizi wa, wa taasisi zinazotetea uh, wafanyakazi na mtuachie hapo kwa sasa, bila shaka tutakuwa naye pia kesho. Bila shaka, asante sana Ruben Lukumbuka nam, karibu. Na katika mjadala wa wiki, mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC yenye makao yake kule mjini Hegu nchini Uholanzi imetimiza miaka ishirini wiki hii tangu ilipoanzishwa. Je, lengo la mahakama hii ya kuleta haki duniani kwa kuwachukulia kuwa hatua wale wote wanaofanya uhalifu dhidi ya binadamu imetekelezwa vipi kwa miaka hii ishirini? Kujadili suala hili naungana na wakili Ojonga Gira, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na ungana nasi ikiwa Nairobi nchini Kenya. Karibu sana wakili. Nakusikia vyema shukran na kule mashariki mwa DRC naungana naye Omar Kavota, yei ni mwanaharakati na mwenyekiti wa shirika la SEPADO. Ni shirika ambalo linapigania demokrasia na utawala bora. Karibu sana bwana Kavota. Asante sana nam, asante. Nianze nawe wakili Juang Guina, unatathmini uh, vipi utendakazi wa mahakama hii uh, kwa muda wa miaka ishirini sasa tunaposherekea miaka ishirini tangu kuundwa kwa hili mahakama ya kije, kesi za kijinai ya kimataifa tunaona ya kwamba utendakazi wake haijaridhisha watu wengi duniani kwa sababu kadhaa. Ya kwanza ni kwamba haina uwezo ya kutekeleza uamuzi zake kama kushika na kuleta mtu bila kuegemea serikali ya nchi mbalimbali. Hiyo tunaona katika Afrika katika kesi ya bwana Omar Albashir wa Sudan. Kwa upande mwingine uh, hii mahakama inaonekana kwamba inadoea sana mataifa zilizo hafifu, na kwa hivyo nchi kama Israel ambayo inatekeleza maovu na mauaji ya kiholela katika mashariki ya kati hahusiki. Vilevile tunaona hiyo huko Asia katika nchi ya Abama ya zamani ya Maria siku hizi. Kwa hivyo nchi nyingi sasa zina hisi ya kwamba mahakama kama haitapewa nguvu zaidi, haina faida kwao. Nam Omar Kavota, unasemaje? Tunafahamu kwamba uh, kwa kipindi hiki cha miaka ishirini kuna raia wa DRC ambao wamefungwa na mahakama hii. Uh, tukimzungumzia Thomas Lubanga amefungwa miaka kumi na nne jela lakini pia Jamei Katanga miaka kumi na mbili jela. Tuliona aliyekuwa rais wa zamani, makamu wa rais wa zamani Jean Pierre Bemba pia amekuwa kizuia kwa muda mrefu. Wewe unatathmini vipi ah, mahakama hii? Ni kweli kwamba tukikadiria utendaji wa ICC miaka takriban ishirini hivi itaonekana ya kuwa imefeli kabisa, imefeli kwa utendaji wake, sababu matarajio ya walio wengi ilikuwa kuona koti hii ya kimataifa iweze kutekeleza sheria, lakini namna umeweza kumsikia uh, mwenzangu ambaye ameweza kuzungumza hivi karibuni, utaona ya kuwa ICC ina changamoto nyingi. Ya kwanza haina polisi ama haina jeshi binafsi ya kusema hao watu wakosefu ambao inaona inaweza kuwashika pasipo kupitia serikali Ukiona hadi hivi sasa e, mwendesha mashtaka wa ICC ametoa warandi thelathini e, e, na mbili, lakini hizo warandi thelathini na mbili ni warandi kumi na tano tu ndizo zimetekelezwa, yaani wengine wote hawashikwe, wengine wote wanaendelea kuzurura huku na huku pasipo kushikwa na ICC. Ukichukulia pia kesi ambazo umezungumzia hapa, utaona ya kuwa zidi ya watu ishirini na sita ambao wamefungwa, ni watu tatu pekee ndio wameweza kufuata kufikia mwisho wa, wa kesi yao. Yaani, ukizungumzia Jeme Katanga, namna ulivyosema, Matengu Jolo, ukizungumzia Thomas Lubanga na hivi karibuni um, Jean Pierre Bemba ambaye amefungwa miaka kumi na inaonekana miaka kumi eh, hiyo ICC inasema alifungwa kimakosa. Yani miaka kumi mzima ICC haikuwa na muda wa kuweza kuona kama uh, sheria haikutendwa. Yani ni, mm. ni, ni, ni, ni koti ambayo hailete kabisa, uh, haipelekee watu waiamini kwa utendaji wake mm. wakili wajuu gina kuna wale ambao wamekuwa wakisema kwamba natatu mtume wasikia hata viongozi wa, wa Afrika wakisema kwamba mahakama hii ni mahakama ambayo inawalenga wa Afrika. Tumeona uh, kule nchini Kenya kulikuwa na kesi dhidi ya rais Uhuru Kenyatta, naibu wake William Ruto, tumeona kule jamhuri ya Afrika ya kati DRC, uh, na kama ulivyosema, rais wa Sudan Omar al Bashir anatafutwa. Unafikiri kuna ukweli katika hilo? Na, uh, ukitazama nyingi ya zile kesi zimetoka nchi za Afrika, ni nchi hizo wenyewe wamezipeleka huko, ukitumbuka Uganda. Uh, walipeleka huko kesi ya uh, Kony. Ukikumbuka Rwanda ikapeleka Ntaganda, na Kenya, unakumbuka kwamba walikataa kuunda koti ya kinyumbani ya ku kuhusisha hayo mambo, na wakasema kwamba wangependa kwenda Hague. Kwa hivyo huenda ikawa Waafrika wananung'unika, lakini hawa wamejikata na kisi yao wenyewe. Kesi nyingi wamepeleka wenyewe. Wengine wamekataa kufanya kesi hizo nyumbani, wamesema wataenda Hague. Kwa hiyo manung'uniko yao kwamba koti inawalenga sio haki. Hicho haki ni ya kwamba koti inafuata urahisi kufanya kesi ya nchi zile hazina serikali yenye nguvu au systems ambazo ziko na nguvu kuliko kuingilia zile nchi ambazo zinazo uh, serikali yenye nguvu au sistemu yenye nguvu. Hivyo ndio nilivyosema hapo awali, inchi kama Israel, inatenda maovu na haihusishwi, na pia viongozi wa nchi kubwa kubwa kama Marekani, iliua watu wengi katika Iran, Iraq na Afghanistan, na mpaka wa sasa hakuna uchunguzi yoyote dhidi ya hayo maovu ambayo yalitendwa. Kwa hiyo iliyo kweli na kwamba ICC inalenga nchi zilizo hafifu, sio zile ambazo ziko na nguvu na barabara kabisa. Omar, uh, kavota changamoto kubwa ambayo tumeiona, na kama ulivyodokeza ni kwamba ICC haina polisi ama uh, jeshi la kwenda kumkamata, kwa mfano rais wa uh, Sudan Omar al-Bashir, na kumpeleka kule Hague. Uh, kwa mtazamo wako nafikiri ni mbinu gani sasa inaweza ikatumiwa na dunia ilikuwa na kikosi ambacho mtu akiwa ametolewa hata kukamatwa, wanakwenda katika nchi fulani, wanamkamata, wanampeleka kule Hague. Najua hapo awali watu walikuwa wanafikiria kuwa ICC ni koti ambayo itaweza kusaidia haki na sheria iweze kutendeka duniani. Sasa wakati mataifa kama dola kuu za ulimwenguni kama Marekani yao yenyewe haikuweza ku haijasaini hadi hivi sasa ama haijakubali kuingia huo mkataba wa, wa Roma, ili kuingia ICC, unaona ya kuwa inakuwa tu kama koti za kawaida, na hiyo inaacha changamoto iliyokubwa kwa nchi zetu za Afrika na nchi hafifu. Namna alivyoweza kudokeza mwenzangu ambaye tu, tunashikia naye ni kwamba sharti e, sheria vyombo vya sheria vya, vya vya kila nchi viweze kufanya kazi yake na viweze kujiaminia, isifikiriwe tu kama ICC ndio itakuwa suluhisho, sababu ndani ya muundo wake kabla hakujabadilishwa hiyo hiyo mkataba ambao unaunda ICC, itakuwa haiwezi kuleta visho kwa, uh, kwa kwa sheria ya binadamu ya, ya ulimwenguni ukiona hivi sasa vitendo vya uhalifu wa kivita vinazidi, vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vinazidi, na wale ambao ni wanyonge ambao walitarajia sheria ifanyike kwa, kwa, kwa faida yao wanangojelea tu, wanaona ya kuwa hakuna chochote kinatendeka, na ndiyo maana mimi siamini kama kwa muundo wa ICC hivi leo na mitumikio yake inaweza kupelekea sheria iweze kufanyika ulimwenguni. Naam, wakili, kwa mtazamo wako unafikiri kuelekea katika miaka ishirini ijayo Mbali na ICC kujaribu kutafuta ku, ku, ku, namna ya kuwakamata wale ambao wanawataka wana, ni kitu gani kingine ambacho nafikiri wanaweza wakaimarisha ili watu waiamini zaidi mahakama hii? Nadhani baada ya kutofaulu kwa hizi miaka ishirini zilizopita, sasa kuelekea mbele itakuwa jukumu la ICC kuhakikisha kwamba inasaidia nchi ziunde mahakama ambayo inashughulikia mambo ya makosa ya kijinai na wapitishe sheria ipasavyo, ili waweze kukabiliana na makosa kama hayo, vile walifanya huko Sierra Leone na pia huko Laos. Hiyo ni njia moja ambayo inaonekana inaweza kufaulu kuliko kutarajia kwamba ICC itakuwa na jeshi lake la kutekeleza Uamuzi zake kushika kina Omar Bashir na kadhalika na kuwapeleka huko. Naam, la pili ni kwamba umoja wa kimataifa inahitajika tafute mbinu ya kuhakikisha kwamba nchi ambazo zinakiuka sheria katiba zao, sheria ya kimataifa na kadhalika, kuna wanawekewa vikwazo, ili kuwezesha serikali zao kuanguka, ili wale waliohusika washikwe badala ya na kupelekwa mahakamani mule mule njini mwao badala ya kuongoza kwamba watapelekwa zehei. Kwa hivyo naona hizi miaka zinazofuata sasa, ICC itakuwa uh, chombo ambacho itakuwa inasaidia kurekebisha mm-hmm, na kuweka nguvu zaidi mahakama ya kijinai ya nchi binafsi badala yaku kuwa kwamba inaongojea huko Hegi kushika watu na kupeleka huko. Naam, Amr, kavuta kwa sekunde thelathini tu za mwisho, unamalizia vipi? Nafikiri ya kuwa mataifa ya ulimwenguni kupitia Umoja wa Mataifa ingaliweza kusaidia chombo hiki cha ICC kisiendelee kutumiwa kuwa chombo cha kisiasa, bali chombo ambacho kinaweza kusaidia sheria iweze kutendeka, na hiyo inatokana na namna dola kuu zitaweza kujihusisha kusaidia ICC, sio kwa kuweza kutumia ICC ili iweze kuwagonga nchi wanyonge, iendelee kutumia ICC kama chombo chake cha kazi, lakini kama chombo ambacho kinaweza kusaidia sheria kwa ajili ya wanyonge na kwa ajili ya wenye nguvu na Omar Kavota mwenyekiti wa shirika la Sepado nalopigania demokrasia na utawala bora, lakini pia wakili wajuang agina na mchambuzi wa siasa za kimataifa. Nawashukuru sana kwa kuwa pamoja nasi asubuhi hii ya leo katika mjadala wa wiki, asanteni sana. Shukrani. na msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Imekuwa ni furaha iliyoje kuwa pamoja nawe asubuhi hii. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando. Msimamizi so, za matangazo haya Ruben Lukumbuka, mimi ni Victor Abuso. Asante sana, sikose kwa pamoja nasi tena itakufika saa 12 kamili jioni saa za Afrika Mashariki. Kwa heri. ni mwanamuziki lokuwa kanze na kibao akei naye kwa kule DRC, akemaza namna hiyo. Kutoka hapa RFI Kiswahili, mda mfupi ujao tuta kupeleka kule jini Paris kupata matangazo mengine asikose kwa pamoja na sitnaetakwafika saa kumi na mbili jioni. Asante sana.