hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France International. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu Afrika ya Kati ni saa moja na nusu Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii, na Alhamisi tarehe 19 mwezi wa Julai mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Rais wa Sudani Kusini Salvakir na mpinzani wake Riek Machar kutia saini mkataba wa, wa, wa awali wa amani. Rais wa DRC Joseph Kabila anatarajiwa kulihutubia bunge, wengi wanasubiri kusikia msomo wake kuhusu uchaguzi mkuu mwezi Desemba. Na Marekani anasema bado inaamini kwamba Urusi inaendelea kuwa taifa tishio, wakati huu Rais Trump akiendelea kushutumiwa kwa matamshi yake kuhusu uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi tuambie usikilizi ukiwa wapi hapa duniani, weza kutuanikia s. Unaweza pia kutuandikia maoni yako kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo unayapata kupitia redio washirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com, bila kusahau aplikesheni ya RFI Kiswahili. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar wanatarajiwa kutia saini mkataba wa awali wa amani jijini Hatum. Nchi jirani ya Sudan imekuwa mwenyeji wa mazungumzo kati ya wawakilishi wa viongozi wao wawili na wiki hii walikubaliana namna ya kugawana madaraka. Mkataba wa mwisho unatarajiwa kutiwa saini baadaye mwezi huu mbele ya marais wa Afrika Mashariki. Dr Francis Onditi ni mtaalam na mchambuzi wa siasa za kimataifa. Anazungumza akiwa Nairobi. Itakuwa ni jambo la kufurahisha um, na pia ni jambo la kuleta uh, labda nafuu kidogo kwa watu wa Sudani Kusini pamoja na washikadau wengine ambao wamekuwa wakihusika katika uh, kutatua mzozo huu wa Sudani Kusini. Kwa hivyo eh, mipango ambayo imewekwa ya kuwa na mkutano kule eh, Karatum, Juba na pia Nairobi eh, mfululizo ni jambo ambalo wadau eh, wote lazima walikubali na waweze kulipatia eh, uongozi na pia um, uh, usaidizi eh, inavyotakikana ili tukuwe na nafuu katika nchi hiyo. Ni Dr Francis Onditi, mtaalam wa maswala ya usalama na siasa anazungumza akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Watu kumi na watano wameuawa kwa kipindi cha siku tano zilizopita wa wakati wa makabiliano kati ya makundi ya waasi mashariki mwa DRC. Kiongozi wa serikali katika wilaya ya Masisi, Cosmas Kangalkolo, amesema mapigano hayo yamekuwa yakiendelea katika maeneo ya Kamiro, Lukweti na Nyambiondo. Hata hivyo jeshi linasema kwamba limefanikiwa kutuliza uh, hali hiyo mashariki mwa DRC. Inaaminiwa kwamba kuna makundi ya waasi zaidi ya sabini ambayo yameendelea kuwasumbua raia Kusalia kule DRC ni kwamba rais Joseph Kabila anatarajiwa kulihutubia bunge uh, kupitia baraza la Kongress hivi leo, ambapo wananchi wanasubiri kujua iwapo atatangaza uh, kuwania urais au hapana, katika uchaguzi ambao ume, umepangwa ume kufanyika tare, uh, mwezi Desemba mwaka huu. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ruben Lukumbuka. Taarifa hii ambayo imesambazwa na vyombo vya habari jijini Kinshasa inasema kuwa rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila Kabange, anataraji kulihutubia taifa hilo hii leo kupitia bunge na seneti, hotuba ambayo inasubiriwa na wengi kutuliza joto la kisiasa katika kipindi hiki cha mkwamo. Kuelekea uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu, wananchi nchini humo wengi wanasubiri kusikia iwapo atatangaza nia ya kuwania kiti hicho cha urais au la, mara baada ya chama tawala nchini humo cha PPRD kikielezea kuwa rais huyo anayemaliza muda wake ana haki ya kugombea kwa muhula mwingine kisheria katika uchaguzi huo wa Desemba 23 mwaka huu. Kauli hiyo imezua hisia tofauti na mvutano mkubwa miongoni mwa wanasiasa wa nchi hiyo, ambapo baraza la walei wa kanisa Katoliki CLC litahadharisha hivi karibuni kuwa endapo rais Joseph Kabila atatangaza kuwania kiti hicho, basi maandamano ya nchi nzima pamoja na matendo mengine ya kuiasi serikali yataratibiwa kuanzia mwezi Agosti, lengo likiwa kuishinikiza serikali ya DRC kuhakikisha mkataba wa kisiasa uliosainiwa chini ya upatanisho wa baraza la maaskofu wa kanisa katoliki Senco unatekelezwa. Asante sana, Ruben Likumbuka. Kule nchini Uganda, polisi imetoa ripoti ya kwanza kuhusu hali ya usalama kwa muda wa miaka mitatu iliyopita. Ripoti hiyo inaeleza kwamba visa vya uhalifu vimeongezeka kwa asilimia 3.3. Mwaka 2017 visa vya uhalifu viliongezeka kutoka 124 na kufikia 225. Pamoja na hilo, mwaka 2017 visa vya utekaji nyara vilikuwa vilikuwa mia mbili, na mwaka huu hadi kufikia mwezi huu watu zaidi ya 40 wametekwa na watu wasiojulikana. Na tukisalia kule DRC, tukirejelea kule DRC, ni kwamba tume ya Umoja wa Mataifa wa MONUSCO imeshtumu makundi ya wasi yanayoendesha vitendo vya ukikaji wa kiza binadamu na kuwabaka wanawake zaidi ya mia mbili tangu kuanza kwa mwaka huu mengi zaidi ya mashuta Goma chubengurumbi waasi wa Nyatura na hawa wa Mazembe jimboni Kivu Kaskazini ndio wameendesha kwa asilimia kubwa vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu, kama alivyojulisha Abdul Aziz Tioye, mmoja wa viongozi wa MONUSCO nchini Congo DRC. Miongoni mwa makundi ya waasi wanaoendesha vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu ni pamoja na waasi wa FDLR, Nyatura na hawa wa Mazembe. Jimboni Kivu Kaskazini kumeripotiwa zaidi vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu kuliko jimbo la Ituri na Maniema. Watetezi wa haki za binadamu wametaka wanasheria wafanye kadhi yao mashariki mwa Kongo DRC. Imani Muhama Bitagirwa ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika Uhuru Pamoja jimboni Kivu Kaskazini. Tunaomba sheria itazamwe kwa makini ili watenda maovu hao wakamatwe na wafikishwe mahakamani. Huko raia wamejulisha pia mtazamo wao dhidi ya vitendo hivi vya ukiukaji wa haki binadamu jimboni Kivu Kaskazini. Mimi kama mama, ningetaka wale ambao wanabaka wa mama washikwe na wahukumiwe kifungo kya maisha. Ningetaka yule anayeshikwa katika vitendo hivi vya kuharibu jina ya nchi yetu apewe gazabu ya kifo. Viongozi wa serikali wametaka raia washirikiane, yani kwa lengo la kupambana na vitendo hivyo vya ukiukaji wa haki za binadamu. Kakule saa sita ni mbunge jimboni Kivu Kaskazini. Sisi wote tukiangaikia haya mambo, nadhani inaweza katufalia zaidi wahasi wakitenda mambo mabaya tusiwaunge mkono kwa sababu uhasi si kazi ambayo inaweza ikatusaidia katika maeneo tunapoikalia vitendo hivi vya ukiukaji wa haki za binadamu na ubakaji wa wanawake vimeongezeka zaidi mwaka huu kuliko mwaka uliopita jimboni kivu kaskazini mashariki mwa Kongo DRC chube ngorombi goma RFI kiswahili L -L -L -E. Radio France Internationale Mjini Bukavu, mashariki mwa DRC ni saa moja dakika 37. Ukiwa kule Kampala, Uganda, ni saa 2 dakika 37. Mashirika manne ya haki za binadamu yametoa wito kwa serikali ya Tunisia kuruhusu meli ya kibiashara iliyowaokoa wahamiaji zaidi ya 40 waliokuwa wakitokea nchini Libya kuegeshwa nchini humo baada ya kukataliwa nchini Malta, Italia na Ufaransa. Meli hiyo imejaribu kuwaita walinzi kutoka mataifa hayo matatu ambao wamekataa kuipokea. Uh, na uhamiaji uh, kama anavyoeleza uh, hapa Valentina Bonefoas kutoka shirika la haki za binadamu la FTDES. Muungano umewasiliana na viongozi wa Malta ambayo ilikuwa katika eneo la karibu na tukio ikakataa kuipokea meli hiyo. Italia pia ilikataa kuipokea meli hiyo baada ya kuwasiliana na viongozi meli iliyokuwa karibu Caroline 3 iliitwa, ambayo ilikuja na msaada wa chakula na ilibaki hapo hadi pale meli ya Tunisia ya chakula ilipokuja na kuomba iwapokee wahamiaji hao na kuwapeleka katika bandari ya Sfax. Hivyo wamewasiliana na viongozi wa Tunisia ambao kwanza walikubali, lakini baadaye wakawaambia waelekee katika bandari ya Jaziz na walifika hapo Jumatatu Julai 16, bado wanasubiri majibu wa viongozi Tunisia. Nam, ni sauti yake Valentin Bonefoi yeni kutoka shirika la haki za binadam la FTDS anazungumza akiwa uh, kule uh, jini Tunis. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika la umoja wa Mataifa la kupambana na maambukizi ya virusi vya ukimwi inaeleza kwamba maambukizi ya ugonjwa huo yanaongezeka katika mataifa hamsini duniani. Aidha, ripoti hiyo inaeleza kwamba watu wapya wanaoambukizwa virusi hivyo hawapati dawa za kuwasaidia kuishi muda mrefu. Hata hivyo, imebainika kwamba mataifa ya afrika mashariki na yale ya kusini mwa afrika maambukizi yanapungua, lakini afrika magharibi na afrika ya kati yanaongezeka. Watu milioni 37 wanaishi na virusi vya ukimwi duniani huku bara la afrika likiwa na idadi kubwa ya maambukizi. Kisangani 105 FM na kwingineko duniani, ikulu ya Marekani imesisitiza kuwa Urusi bado ni nchi hatari kwa nchi hiyo. Ni kama iliyokuja wakati huo rais Donald Trump anapoendelea kushutumiwa kwa matamshi yake ya wiki hii kwamba anaamini Urusi haikuingilia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na sita na anasema kwamba hakueleweka vizuri. Msemaji wa ikulu Sara Sanders amesema Marekani inaendelea kufanya bidii kuhakikisha kwa kwamba Urusi haingilii tena uchaguzi wa nchi hiyo kama ilivyofanya miaka iliyopita. Um, Rais sure right na serikali yake right, wanafanya kazi kwa bidii kuhakikisha kuwa Urusi haingilii tena uchaguzi wetu believe, kama ilivyofanya katika miaka iliyopita sure. Kama tulivyosema, tunaamini kuwa tunachukua hatua, hawaingilii tena. Na huyu rais aaa, mabadiliko makubwa, na anaamini kuwa tumekuwa wakilengwa um, wakati wa uchaguzi wa Marekani. Nam ni sauti yake Sarah Sanders, msemaji wa ikulu ya Marekani. katwa wa ya michezo na mzangu walilal nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Nianze hapa na taarifa hii ya klabu ya Real Madrid ambayo inajipanga kuweza kuwasajili wachezaji wawili kutoka kule nchini Ubelgiji ambao wote wanacheza katika klabu ya Chelsea kule nchini Uingereza, uh, mlinda mlango Thibaut Courtois pamoja na Eden Hazard. Mwenyekiti wa klabu hiyo amesema kwamba kwa sasa wanaelekeza macho kuhakikisha wanamsajili Eden Hazard, nafasi ya Cristiano Ronaldo ambaye alijiunga na klabu ya Juventus hivi karibuni kwa kitita cha euro milioni mia moja. Tukizungumzia kuhusiana na taarifa ya Kristiano Ronaldo eh, mwenyekiti liga kule nchini, uh, kule nchini Hispania amesema -hmm. kwamba kilichosababisha Ronaldo kuondoka klabu hiyo ni kukwepa kulipa kodi na si kama anavyoeleza ye Ronaldo, taarifa ambayo imeendelea kuzua mjadala katika mitandao ya Yami, na kule nchini Ufaransa abuso wenzetu mabingwa wa kombe la dunia wameendelea kusherehekea ushindi uh, katika uh, nyanja tofauti. A, wachezaji wote hawatoki katika sehemu moja uh, kila anapoejea katika mkoa wake viongozi mm, wa mkoa wanaandaa sherehe kumpokea kitu kama hicho, na sasa meya wa jiji la Troyes ametangaza kwamba anaandaa bonge la sherehe Dhidi ya wachezaji Matwidi na CDB atafanyiwa uh, bonge la sherehe katika siku za hivi karibuni. Jibril CDB pamoja na Blaise Matwidi ambao ni mabingwa wa kombe la dunia, ukizingatia kwamba wengine pia katika mikoa yao, akiwemo uh, Hugo Lloris ambaye alielekea katika uh, jiji la Nice na kuweza kupokelewa kwa shangwe na nderemo wakazi moja miongoni mwa vitu ambavyo inaonyesha kwamba wachezaji hawa walikuwa wakifuatiliwa kwa kubwa na wapenzi wa soka kule nchini Ufaransa. Lakini tukiachana na soka kidogo, tuzungumzie kuhusiana na michuano ya Tour de France ya beskeli, ambapo timu ya Sky haikamatiki imekuwa ikichukua nafasi ya kwanza katika kila mzunguko, na hapo jana katika mzunguko wa kumi uh, na mbili timu hii imeweza kushinda katika nafasi ya kwanza. Tukirejea barani Afrika, kuso kuhusiana na swala zima la michezo, leo tunatarajia kushuhudia mtanange wa kuwania kufuzu kombe la mataifa bingwa Afrika kwa vijana wa umri wa chini ya miaka kumi na saba wa wanjani usirisheri Botswana watacheza na Mauritius. Zambia watacheza na Msumbiji, lakini michuano hii itaendelea hapo kesho ambapo Lesotho watacheza na South Africa au Afrika Kusini. mao watacheza na Angola, Swaziland watacheza na Zimbabwe. hapo jana katika michuano ya Corporation Cup walilazwa na US Alger kucharaa mabao mawili kwa moja. Uh, wakati Gor Mahia yao kisindiria msumara mabao ya African kuilaza kwa manne kwa bila joriba wa Kara Brazzaville kwa mabao mawili kwa bila Al Al Masri ikashindwa kufungana na RSB Berkane, Al Hilal Omdurman kutoka a mabao mawili kwa mawili. Songo Victor Abuso. Magazeti karibu yote kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameandika kuhusu hotuba ya Rais Joseph Kabila kwa taifa, ah, huku gazeti lenyewe le limeandika vyama vinavyo mkono Rais Joseph Kabila, majority presidential vyajipanga kushinda uchaguzi wa Desemba 23. The Standard nchini Kenya la, njiwa, Rais Kenyatta afanya mabadiliko katika ikulu o, jijini Nairobi. Na wakati huo pia gazeti hilo laandika, shirika la utabiri wa hali ya hewa lasema kutakuwa upepo mkali katika baadhi ya maeneo ya nchi hiyo hi tahadhari tu kwa wananchi. The New Times la Rwanda laandika kwa mtindo wa swali: Je, bara la Afrika liko tayari kuwalinda raia wake? Sudan Tribune la huko Sudan laandika mkataba wa kugawana madaraka kati ya Salva Kiir na mpinzani wake Riek Machar kule Sudan Kusini kusainiwa leo. Iwachu la Burundi laandika kuhusu ripoti ya taasisi inayohimiza uwekezaji AP eh, laandika ajira eh, zaidi ya elfu kumi na mbili ziliundwa kwa katika kipindi cha miezi sita. The Monitor la Uganda lenyewe liandika Rais Museveni aainisha mbinu kumi na moja kuimarisha usalama. Wakati nchini Tanzania gazeti Habari Leo laandika wanafunzi elimu ya juu wa banwa mikopo. Le Figaro malizia na Le Figaro la huko Ufaransa laandika mfanyakazi wa Rais Emmanuel Macron apigwa picha akimpiga mtu aliyekuwa akiandamana. Naam, Ruben Asante sana. Na sasa kuletea makala ya Gurudumu la Uchumi. Kazi <tipi> katika kuifanya dunia wa kijiji, jumuiya za nchi mbalimbali ama nchi na nchi zimekuwa zikiingia liano ya ushirikiano wa kibiashara na kupunguza vikwazo vya kibiashara katika bidhaa ambazo nchi hizi zinabadilishana. Lakini wakati dunia ikielekea huko, kuibuka kwa vyama vyenye misimamo mikali, vuuzi wenye misimamo ya wanachodai kulinda viwanda vya ndani na maslahi ya nchi zao tayari kumezusha sitofahamu. Tunashuhudia mgogoro mkubwa kati ya Marekani na nchi ya China, Marekani na Jumuia ya Umoja wa Ulaya. Lakini jumaa hili Jumuia ya Umoja wa Ulaya imeingia makubaliano ya awali na kutia saini mkataba wa kibiashara kati ya Umoja wa Ulaya na nchi ya Japan ambapo itashuhudiwa bidhaa mbalimbali zikipunguziwa vikwazo vya kodi katika nchi za Ulaya na katika taifa la Japani. Hii inatoa taswira ya ushirikiano na utangamano wa kibiashara baina ya nchi na nchi, ama jumuia na nchi. Hili ndilo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala Gurudumu la uchumi, eto Emano Rid Makundi, karibu. Angazia hili kwenye laini simu, nimemwalika Dr. Wetengere Kitojo, yeye ni mtu wa maswala ya uchumi akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, nakushukuru sana. Pengine kwa kwanza, unazungumziaje makubaliano haya kati ya Umoja wa Ulaya na nchi ya Japani ambayo anatajwa kuwa ni makubaliano makubwa ya kibiashara baina ya Umoja Ulaya na nchi ya Japani kidunia. Mimi ambacho yeah, nakiona, naona kama ni makubaliano ambayo ni makubaliano mazuri ambayo yanalenga kusaidia nchi zao, yatasaidia vile viwanda vinavyozalisha bidhaa ambazo zinatumika katika biashara, lakini yatasaidia wafanyakazi, lakini pia na walaji, kwa sababu walaji watanufaika kwa sababu una kodi ina maana, unapata, ambazo, bei, ambazo, ina maana unapata bidhaa ambazo zina bei ambayo ni nafuu kidogo. Kwa hiyo ni makubaliano ambayo naona yananufaisha nchi za Ulaya na nchi za Japani katika mashirikiano hayo. Naam, tunafahamu sasa kuna ugomvi mkubwa kati ya nchi ya Marekani na jumuia ya Umoja wa Ulaya, kati ya nchi ya Marekani na Uchina, vita ya kibiashara, bidhaa gani zitozwe kodi, bidhaa ongezewe kodi, ni suala ambalo hivi sasa ni gumu. Makubaliano haya yanatoa ujumbe gani kwa taifa kama Marekani ambalo rais wake Donald Trump ana sera ya kujilinda Haya, hata walipokuwa wanakubaliana wanasema na, wanataka kuyamga dunia kwamba jumuia ya Ulaya na nchi za Japani zinaweza zikafanya biashara na zinafuata taratibu za, za mashirika ya biashara duniani, biashara ambazo zina- zinaondoa vikwazo vya biashara iweza kukuza uchumi wahusika. Kwa hiyo huo ndio ujumbe no. Nchi hizi zinasema zinatuma duniani kwa jumla malalamiko madai ya Marekani kudaiwa ananyonywa mfumo wa kibiashara uliopo sasa kati yake na umoja wa Ulaya, mfumo wa kibiashara kati yake na nchi ya China, msingi wote dunia ikilenga kuwa na soko huria ama biashara huria na mataifa mengine. Ukijaribu kuangalia ambayo inasemwa duniani utagundua kwamba sio Ukiangalia wenzetu, kwa mfano, nchi za Jumuiya ya Ulaya wanapakukubwa wanapaku kwa wakulima wao e. Kwa hiyo ina maana kwamba bidhaa zao zinakuwa ni bidhaa ambazo sio, sio sio ghali kama zinatoka katika zingine ambazo, ambazo hazina hazina ruzuku kwa ukulima, kwa bidhaa zao. Kwa hiyo zinapokwenda sokoni hakuna biashara ambayo iko sawa kati ya wale waliopewa ruzuku na wale ambao. Unakumbuka, huu ndiyo umekuwa ugomvi wetu sisi kwenye mkataba ule wa, wa EPA na, na nchi za Ulaya zenyewe zinatoa ruzuku kwa wakulima anataka bidhaa zao zije ziuzwe nchini mwetu bure, sisi hatutoe ruzuku. Kwa hiyo ni kwamba lazima biashara kati ya sisi na wao haikuwa huru, biashara lazima ya Ulaya zitakuwa na bei nafuu, utaingia kwenye soko letu kirahisi, na matokeo yake kwa muda mrefu yanaua kilimo chetu. Kwa maana nyingine, tunaweza tukasema kwamba kile ambacho umoja wa Ulaya anataka na kwa mfano ukanda wa Afrika mashariki uh, kuwa na biashara huru uh, Iuze Ulaya na Ulaya iuze Afrika ni ni, ni jambo la kufikirika zaidi kuliko uhalisia na manufaa ambayo bara la Afrika litapata ya, yeah, ndio ndio jambo la kusema, um, kwa sababu kama tulivyosema, unajua katika uh, huu wana ukoloni mamboleo eh, mkono ukoloni mamboleo uh, mmoja ni biashara, mwingine ni ni uwekezaji, mwingine ni misaada, hii mkono kwenye kwa hiyo unapokuwa ukiingia makubaliano katika hizo nyanja tatu, lazima uwe makini sana kujua kwamba nini kinafanyika, tunanufaikaje na mambo haya, kwa wanazalishaje vitu hivi vimu viangalia. Ukiangalia kwa mfano kwa moja kwa teknolojia ya uzalishaji wa bidhaa za kilimo ya Ulaya ni tofauti na teknolojia ya kwetu. Teknolojia kwetu sisi tuko chini, kwa hiyo bidhaa tunazo zinaonekana kwamba zinakuwa hali kidogo. Unawaachia masoko huru, sisi tunaibuka la nini, unasitaka unajifunua wewe kuwa soko lao, badala ya wao kuwa soko lako. Unautazamaje sasa ambao tayari nchi za umoja nchi za Afrika zimeanzisha na zimeshatia saini mkataba wa biashara huria kwa, kwa, kwa bara la Afrika, unaona nini katika ushindani wa kibiashara na nchi za Ulaya? Ya, mtazamo wakati wote lazima nchi za Afrika ziingie katika makubaliano ya biashara ya uwekezaji na shughuli zingine ndani ya Afrika yenyewe. Ndo, mimi nimekuwa mdau mkubwa wa biashara ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, nimekuwa mdau mkubwa wa jumuiya kwenye kom, COMESA nimekuwa mdau mkubwa wa biashara ndani ya SADC. Alafu katika mfahamo ndipo sasa sisi tusimame katika Jumuiya ya Afrika Mashariki kufanya biashara kama dunia, ndivyo ndivyo, au wanavyofanya wa mbele, wanavyofanya ni wajaja wao, wanashikana kama nchi kwa sababu nchi moja inakuwa haina nguvu. Yani ile ile senti ya nchi moja ana biashara na nchi nyingine inakuwa ndogo sana, lakini wakiungana wanakuwa sana ya pamoja kukaa mezani kujadiliana na, na matendo ya nje, lakini sisi tunataka kutoka lazima, sisi ku, ku, lazima tujenge mahusiano ambayo yanaendesha biashara uwekezaji wanani wenyewe utalii wanani wenyewe kwa wenyewe tunapoungana sisi kama jumuiya against dunia, lakini dola, huoni kwamba hiyo ndio changamoto la Afrika, pamoja na kwamba nchi zinaridhia hivi sasa usajili uh, ule mkataba wa uh, Umoja wa Afrika wa biashara Uh, uhuria, nchi nchi, lakini tayari kuna mataifa yamepiga hapa zaidi na mengine yako nyuma mba mbali sana, Dokta, lakini ni afadhali zaidi, ni afadhali maendeleo ya nchi tofauti, maendeleo ya nchi na nchi nyingine katika Afrika sio kubwa sana kama maendeleo ya nchi za Afrika na nchi za Ulaya. Jumuiya e, yeah, Afrika Mashariki, hata ndani ya Afrika yenyewe ilikuwa kuna uhuru, lakini like, pia kuwe na na na sisi jumuiya na, na, mashariki so, ma tuna e, biashara yetu na taratibu zetu za biashara, kwa sababu sisi kwanza, unajua manufaa yake ni kwamba tunafanana mahitaji yetu, tunafanana teknolojia, kwa hiyo ni rahisi biashara na watu aina hiyo, lakini unapokuwa na mbali zaidi tayari vile viwango ma, matakwa mitaji, umbali yanaongeza gharama, alafu biashara inakuwa inakuwa inaonekana kwamba inakuwa haina manufaa zaidi. Kwa hiyo nasisitiza biashara ndani ya jumuia alafu ndani ya sadak alafu ndani ya Afrika nzima kwahiyo ni swala ambalo inatakiwa pia kwa hatua, sio swala so, la kuingia tuf hilo, na nalo litapelekea nchi nyingine kwa soko, nchi nyingine, mabwana wa nchi nyingine. Kwa hivyo tunaweza tukasema kwamba kilichosukuma mkataba huu wa Umoja wa Ulaya na nchi ya Japani ni kutokana na kwamba Japani kuna bidhaa nyingi ambazo zinazalisha na ina soko katika nchi za Ulaya vilevile. Vile kwa upande wa Umoja wa Ulaya kuna bidhaa ambazo zina soko kubwa sana a, Japani. Kwa hivyo kuna kuna angalau usawa wa kibiashara ukiangalia uki, uki, uki, yale makubaliano, na nafikiri ni vitu ambavyo tukajifunza, ni makubaliano ambayo kiukweli, ukiangalia watu wanahitajiana, e, nchi zinahitajiana sana. Ukiangalia kwa mfano Japani wana, wanazalisha vitu vya viwanda kwa ni rahisi na hasa so wanataaari ya magari e, ambayo yanahitajika pia nchi za Ulaya, lakini Japani nao wahitaji sana bidhaa za kilimo, kwani nchi ambayo zinashabihiana zina, zina, zina, zina, zina katika mambo mengi, wamekuwa na biashara kwa muda mrefu na vikwazo vya kikodi na ambavyo sio vya kikodi vikwamisha hii biashara ishamiri vizuri kati ya maeneo haya ya maoiani. Sasa wanapoa ushirikiano, maana yake ni kwamba wanataka kuondoa ile vikwazo vya na vikwazo vile ambavyo sio vya kikodi, ili sasa mwingiliano wa bidhaa kutoka jumuia kwenda jumuia uwe mkubwa. Kwa hivyo, Dokta, kwa kumalizia, utanga huu wa nchi na kanda na ukanda ndio ya si, dunia paswa kuchukua kibiashara kuliko nchi kudai ama kutaka kwenda peke yake, kwa kulinda kwa kinachosemwa kulinda maslahi ya nchi. Haya ndio maeneo ambayo tuna tunataka tuna twende na maana, mimi nime ni ni mdao mkubwa wa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki nikisisitiza kwamba kama Jumuiya ya Afrika Mashariki tukitaka tuanze kuendelea lazima tuanze mashirikiano ya uhakika ya sisi wenyewe ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, alafu ndio so tuende nje, kwa sababu sisi kama nilivyosema, mitaji yetu yanafanana, lakini pia sana teknolojia. Baada ya twende tuende sasa masoko mengine, mashirikiano sasa masoko mengine, lakini haya na masoko mengine tuwe makini, tuangalie ni kwa jinsi gani sisi tutanufaika katika mahusiano hayo. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, nanu aya Dr. Tengere Kitojo, ndio tunatia nanga makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Shukrani sana Daktari Kitojo kushirikiana pamoja nasi, nakushukuru sana msikilizaji. Basi usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri na asante sana Makundi. Makala hayo ya Gurudumu la Uchumi. Na msikilizaji, imekuwa ni furaha yetu kwa pamoja nawe. Fundi mitambo asubuhi hii amekuwa ni Emmanuel Msaiziwa, Tagezolaya Ruben ndikumbuka. Mimi ni Victor Abuso, asante sana. Kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam. Namna hiyo, msikilizaji, asante sana kukuwa pamoja nasi. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule Jinja Radio kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. kwa heri.