Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Rwanda na China kusaini mikataba 15 katika ziara ya siku mbili nchini humo ya rais wa China Xi Jinping. Takriban wapiganaji kumi wa kundi la Boko Haram wauawa baada ya kuvamia kambi ya jeshi la Niger. Misaada ya kibinadamu iliyotolewa na Ufaransa na Urusi yawasili nchini Siria. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Julai 22 mwaka 2018. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI kiswahilicom Rais wa China Xi Jinping anaanza rasmi ziara yake ya siku mbili nchini Rwanda hii leo, ikiwa ni mara ya kwanza kwa kiongozi wa taifa hilo kuzuru nchini Rwanda. Serikali ya Rwanda imesema ziara ya kiongozi wa China imelenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili kwa mujibu wa waziri wa masuala ya kigeni wa Rwanda Olivier Nduhungirehe, Xi Jinping na rais wa Rwanda Paul Kagame watasaini mikataba 15 kabla ya kiongozi huyo kutamatisha ziara yake kesho Jumatatu. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amewaelekeza wawakilishi wake katika majadiliano ya amani waendelee na mazungumzo kuhusu mgawanyo wa madaraka mjini Khartoum na kufanya jitihada za kufikia makubaliano kuhusu suala la majimbo. Jopo la wawakilishi wake lilikataa uwiano wa ugavi wa madaraka katika kiwango cha serikali za majimbo, kwa kile walichodai makubaliano ya mwaka 2015 hayakujumuisha suala hilo, lakini limewekewa ukomo katika kiwango cha serikali kuu. Rais wa Zimbabwe Emmerson Mnangagwa amewahakikishia wakulima wa kizungu nchini humo jana Jumamosi kuwa ardhi yao haitapokonywa na kuwataka kushirikiana na serikali kuelekea uchaguzi mkuu wa Julai 30. Awali chini ya serikali rais aliyeondolewa Robert Mugabe, wakulima wa kizungu wa kuhusishwa katika sera tata ya umiliki wa ardhi kuanzia mwaka elfu mbili, hatua iliyochangia kuporomoka kwa sekta ya kilimo na mdororo wa uchumi nchini Zimbabwe. Zikiwa zimesalia siku chache kabla ya uchaguzi nchini humo Rais Munangagwa na watoa hofu wa kulima hao kuwa sera za kuwakandamiza hazitarejelewa. Takriban wapiganaji kumi wa Boko Haram wameuawa kusini magharibi mwa Niger baada ya kuvamia eneo la jeshi la nchi hiyo. Wizara ya ulinzi ya Niger imeeleza kuwa mnamo usiku wa Alhamis kuamkia Ijumaa, kambi ya kijeshi ya Baroa ilivamiwa na wanamgambo wa Boko Haram ambapo mwanajeshi mmoja aliuawa na wengine kadhaa kujeruhiwa wakati wanamgambo kumi waliuawa papo hapo. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili LH. Barabara kabisa msikilizaji, ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika ya Kati. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom, vilevile kupitia redio wa shirika Waziri wa fedha wa Ufaransa, Bruno Le Maire, ameonya mawaziri wa mataifa tajiri kwa viwanda G ishirini kuwa vita ya kibiashara sasa ni dhahiri, alipokuwa akihutubia mkutano wa kilele huko Argentina. Kauli yake inakuja kufuatia sera ya sasa ya Marekani ya biashara ambayo inatoza ushuru mkubwa kinyume cha mataifa hayo washirika. Aidha, waziri wa fedha wa Marekani, Stephen Mnuchin, alitetea tozo ya ushuru na kuitaka Umoja wa Ulaya na China kufungua masoko yao ya ili kuruhusu biashara huria. Misaada ya kibinadamu iliyotolewa na Ufaransa na Urusi imewasili Jumamosi nchini Siria, wakati huu marais wa mataifa hayo mawili wakijadili mpango zaidi wa pamoja kusambaza misaada inayohitajika zaidi katika eneo hilo la waasi wa zamani nchini Siria. Operesheni ya pamoja ya misaada ya kibinadamu inakuwa ya kwanza kufanywa kwa ushirikiano kati ya Urusi na taifa la Magharibi, na iliungwa mkono na rais wa Urusi Vladimir Putin na Ufaransa Emmanuel Macron katika mazungumzo yao ya mwezi Mei huko St Petersburg. RFI, Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Nampisha mwenzangu Ali Bilal kuwa nawe katika makala changu chako chako changu. Karibu kwa mara nyingine tena, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami ali Bilali katika makala haya ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Hii leo nakuletea historia ya miaka 45 tangu pale nchi ya Zaire zama hizo, ambayo kwa sasa ni Jamhuri ki ya Kidemokrasia ya Kongo, ilipotangaza kufuta majina yote ya kizungu kwa wananchi wa taifa hilo. Hatua hiyo ilitangazwa tangu Julai 20 mwaka 1973, na rais wa zair Mobutu Sese Seko Kuku Ngwendo wa Zabanga. Msikilizaji, kwa nini rais Mobutu alichukua uamuzi huo? Ungana nami katika makala haya ambapo nimezungumza na Benjamin Babunga ambaye kwanza kabisa ameanza kwa kujitambulisha. Uh, mimi ninaitwa Benjamin Babunga, kwa sasa ninakaa mjini Bujumbura nchini Burundi na ninatumika katika mashirika ambayo inahusika na kusaidia watu ambao hawajiwezi, ambao tunaita katika Kifaransa uh, ONG humanitaire na niko passionné ama niko passionné wa mambo yote ambayo inahusu aktualite ama habari na jinsi mambo yanavyoendelea katika ulimwengu. Nam tunazungumzia hapa kuhusiana na hatua hii ya rais wa zama hizo Mobutu Sese Seko Kuku Ngwendu wa Zabanga kubadili jina. O, nini kilitokea hadi kuchukua uamuzi huo? Uh, yote imeanzia miaka ya sabini. Unajua kipindi kile, uh, Raisi Mobutu aliinua kitu ambacho kinaitwa authenticite ama katika Kiswahili tukatafsiri kuwa ni utamaduni halisi, na alikuwa akiambia Wazaire ya kwamba watu ni kama walipoteza utamaduni wao, wanajaribu kuigaiga na kufuatilia mambo ya Wazungu. Na kipindi kile Zaire ilikuwa katika shida fulani, pamoja na Ubelgiji ambao ni nchi ambayo ilikuwa uh, imekolonize nchi ya, ya, ya Zaire. Na Mobutu akajaribu wa kuonyesha Wazaire ya kwamba inabidi kujitenga kabisa na ule utamaduni ambao watu wameigaiga na kuchukua kutokea watu wa, wa Ubelgiji na katika kufuatilia hiyo siasa yake ya utamaduni halisi ama authenticite, ndiyo ikafikia tarehe ishirini ya mwezi wa saba kama kama huu ya mwaka elfu moja, uh, mia tisa sabini na tatu akasaini mkataba wala sheria kuambia wazaire ya kwamba wote ilibidi wavunje hizo jina za kizungu ambazo walikuwa wa, wa, wa nazo na kila mmoja ajaribu kutafuta jina ambayo ni ya uzalendo wa kizaire na peke yake Mobutu akatoa uh, mfano peke yake akabadili jina yake, alikuwa anaitwa Joseph Desire Mobutu, akaingia kabisa kutafuta jina ya uzalendo wa kizaire na wa mahali ambako alikuwa anatokea, akawa sasa anaitwa Mobutu kukumbendo wa zabanga na watu wote katika Zaire walishurutishwa kuachilia kabisa majina ya kizungu ili watafute jina za Kizaire. Aha, na labda sasa ukiangalia, uh, uh, hatua hiyo ya kubadili majina uh, iliendelea hadi muda fulani. Unafikiri uh, i, i, ilisaidia nini? Nafikiri ilisaidia kutokana na jinsi katika nchi zote za Afrika, wakati ulikuwa ukimwona mtu anajitambulisha kupitia tu jina lake ilikuwa ni rahisi kujua kwamba huyu ni Mzaire, kwa sababu ni watu ambao walikuwa hawana majina ya kizungu. Hata ukitembea katika nchi zote jirani za Zaire miaka ile, ikiwa Rwanda, Burundi, South Afrika wala Congo Brazzaville, wakati mtu alikuwa tu akijitambulisha, alionekana moja kwa moja kuwa ni Mzaire kwa sababu jina lake ni jina ambalo limekwenda kuchukuliwa kabisa katika jina zile za za mababu za za zamani na hakuna mzaire yeyote ambaye alikuwa na hii jina ya ya ya kizungu nafikiri kwa kipindi fulani wala mm. Hiyo uh, siasa imetusaidia kabisa kuonekana kama wazairi tulikuwa ni ni wazalendo halisi, kwa maana tulirudilia kabisa utamaduni wetu, na imeendelea hivyo miaka yote ya, ya sabini hata lezani katreza ilikuwa vile vile. Hapa miaka ya tisini ndio watu walianza polepole tena kurudilia kuchukua uh, zile jina za kizungu. Aha, sasa kwa kubadili, sasa watu wamebadilika, wameanza kuchukua tena majina ya kizungu. Nini kimetokea? na eh, watu kurudilia dini za kizungu imetokea zaidi na ule mpepeo ama wave ya demokratizasion miaka tisini. Eh, watu walizungumzia zaidi kuhusu demokrasia demokrasia, na ikaonekana ya kwamba Mobutu angekuwa tena na uwezo wa kushurutisha watu kuto kuchukua jina za, za kizungu. Yaani watu walikuwa na na liberte yoyote ya kutafuta jina ambayo wanapendelea, wana na ile ndiyo ikafanya polepole watu wawe tena wana tafuta zile jina za Kizungu uh, kupatia watoto wao au, ama peke yao. Lakini Wataire wote miaka sabini wala miaka uh, lezanika 4 ilikuwa kabisa vigumu kuona mtu ambaye anavalia zile jina za Kizungu. Aha, na sasa ukiangalia kwa mtazamo wako, unafikiri uh, watu kuwa na majina asilia ina umuhimu wote au kuna umuhimu gani? Nafikiri ina umuhimu sana, kwa sababu sisi ni Wazaire na inafurahisha kuona mtu kama ni Mzaire ana majina vile vile ya Wazaire halisi ama Wakongomani. Kwa kwa miaka ya leo ntapana mfano, kuna Wafaransa ambao wanaitwa eh, kwa mfano Jean Mouton wala anaitwa de la, de la Brigiere. Sisi Wazaire ama Wakongomani, kuna mara wazazi hawajui kabisa hiyo jina inamaanisha nini, lakini kwa sababu ni jina ambayo inapita vizuri kwa masikio. Unaona, wazazi ambao wako haraka kupatia jina kama vile watoto wao, na polepole pole, ni kama tunapoteza kabisa utamaduni wetu, na tueleweki tena kama sisi ni Waafrika, wala kama sisi ni watu ambao wanaigaiga mambo tu ya, ya Ulaya kwa hiyo nafikiri kama hiyo siasa ya Mobutu ya kusema watu wajaribu kabisa kulinda utamaduni wao na kuchukua majina yao ilikuwa ni siasa nzuri sana. Naam, na tuseme, unaweza ukashauri nini sasa kwa sio tu kwa Wazairi, lakini kwa waafrika kwa jumla, ambao wengi tumekuwa tukitumia majina ya kizungu au majina tuseme, majina kutoka nje ya bara la Afrika? Mimi ushauri wangu ni kwamba watu wangejitahidi iwezekanavyo kurudilia majina ya zamani, si kuigaika tu majina ya ya Kizungu, kwa sababu kwa upande mmoja ni kama inaonyesha kama hatuko hatuna fsp ya jina zetu. Kwa hiyo ushauri wangu ni kwamba watu wajitahidi iwezekanavyo kupatia watoto wao ama peke yao kutafuta kabisa majina ambayo inaonyesha utamaduni wao halisi. Naam, ni kushukuru sana nikutakie kila la heri hapo ulipo eh. Asante sana ndugu yangu Bilal msikilizaji katika kipengele cha Le Parle Francophone, timu ya taifa ya Ufaransa Le Bleu ilitoa ubingwa wa kombe la dunia la mpira wa miguu huko nchini Urusi, baada ya kuicharaza Croatia mabao manne kwa mawili katika mechi ya fainali. Baada ya kurejea nyumbani nchini Ufaransa, Rais wa nchi hiyo Emmanuel Macron aliwapokea wachezaji, familia zao na watu mbalimbali wakiwemo makocha kutoka katika vilabu mbalimbali mbali nchini humo, na wakati huo akatoa nasaha. Nina mambo matatu ya kusema. Moja, asante. Asante kwenu, kwa raisi, kwa kocha, kwa nahodha wa timu yote nzima. Asante kwa kutuletea kombe, Asante kwa kutuletea heshima, asante kwa kulowanisha jezi, asante kwa kuungana, asante kwa familia zilizopo hapa, asante kwa wakufunzi na kwa timu zilizopo hapa. Jambo la pili, timu hii isibadilishwe, kwa sababu ni nzuri kwa sababu iliungana, sababu imekuwa na nguvu na hadhi ya Ufaransa isibadilike. Jambo la tatu nawaambia nyote, msisahau kamwe wapi mlipotoka. Mmetoka pale, mbele yenu kuna vilabu vilivyowafunza, vilabu vya Ufaransa nzima kuna vijana wa vilabu vyote, kuna wakufunzi ambao hawakuhesabu muda wao, kuna wazazi hawakuhesabu muda wao. Hii ndiyo Ufaransa. Msisahau kamwe, kama mlivyosema katika kipindi chote cha Kombe la Dunia: Vive la republike, vive la france, vive la republike! Na sasa tuelekee kwenye kipengele cha utamaduni. Na hii leo tunaangalia utaratibu wa mambo ya ndoa kwa watu wa kabila la Wanyiha kutoka Mbozi Mbeya. Kwa sasa mkoa mpya wa Songwe nchini Tanzania. Um, jina langu naitwa Tulivundwa Mawalo. Mimi ni msanii wa nyimbo za asili, ni Mtanzania. Napenda kuimba nyimbo zinazoelimisha jamii kwa wakubwa na wadogo. Uh, nitazungumzia utaratibu wa mambo ya ndoa wa, kwa utamaduni wa kwetu. Mimi ni mi, mzaliwa wa Mbeya Mbozi, kwa sasa hivi tunaita mkoa mpya wa Songwe. um, utaratibu jinsi ulivyo, binti anapo, anapopata mchumba, kitu cha kwanza ambacho nitakiwa afanye watakapokutana wata na mchumba wake haijalishi ni sehemu gani watapatana, lakini kuna kitu ambacho atamkabidhi, labda kama ni hela, haijalishi ni shingapi, ni shilingi elfu tano elfu kumi yeye atakacholizika. Baada ya kupokea kile kitu, binti ataelekea mpaka nyumbani, atakutana na mama yake mzazi na atamwelezea. Baada ya kumwelezea atampa atampa utaratibu mpenzi wake kwamba labda kama atatuma mshenga basi mshenga atakuja, lakini mshenga atakapofika pale, lazima awe na kitu mkononi, na hicho kitu ni jembe. Lile jembe litapokelewa, litaingizwa ndani. Baada ya kuingizwa ndani, binti ataitwa na wazazi wote wawili, kama kuna mashangazi, mama, baba na wengine wengine, pia wajomba, hivyo ataulizwa, je, unamfahamu huyu? Atajibu, ndiyo, namfahamu. Baada ya kusema kwamba unamfahamu, je, unamfahamu kivipi? Ataonyesha ile hela aliyokuwa amepewa na huyo mchumba wake. Baada ya kuonyesha hivyo vitu, basi yule binti atapewa lile jembe na kuliingiza ndani, kama ni chumbani au sehemu husika inayojulikana. Baada ya hapo kuna mawili, binti anaweza akapokea hela ya mchumba asifikishe kwamba nimechukua hela, simpendi huyu mtu, lakini nimechukua ile hela kwamba nimekula, au kwa Kiswahili cha sasa hivi wanasema kwamba nimemchuna buzi. Sasa yule yule kaka au huyo mpenzi asiporidhika na lile jambo, atakachokifanya anaweza kakodi wa wenzake marafiki zake mtaani, kama wako kumi tisa, kwao atakuwa anazunguka zunguka lile eneo binti utakapopatiza, kama ulikuwa unaelekea dukani au ulituma kununua kitu fulani, basi wakakubeba moja kwa moja usiku huo. Haijarishi ni usiku au mchana, lakini mara nyingi huwa ni usiku. Kwao nyumbani watashangaa tu kimya, binti arudi nyumbani, lakini kwa sababu ni utaratibu na huo utaratibu unafahamika, asubuhi kunavyokucha, ile familia kule upande wa mwanaume watatuma mtu kwamba, jamani, ms msimtafute mtoto wenu mtoto wenu ipo nyumbani kwetu. Basi hapo sasa ndo utafata sasa utaratibu wa kufanyaje, wa kupeleka mahali na mahali ziko hivi. Sisi kwetu huwa tunaolewa kwa ng'ombe. Ah, sasa kwenye mahali sasa, mshenga atakapokuja pale na hilo jembe, na yule binti atakapolipokea, tunarudi sasa kwenye mada ile ya binti, tayari kasha kukubali kumleta mchumba. Kwa hiyo lile jembe litakapoingizwa ndani na yule binti yule mshenga atapewa utaratibu wa mahali kwamba labda utaleta ng'ombe tano, labda kuna kitu kinaitwa inkwamba ambacho hivyo uomaanyika anavipokea mama, na vitu vingine vingine kama ng'ombe, blanketi, shuka, jembe, kuku, hasa inategemea na vitu vingine jinsi walivyoviorozesha Kwenye kutoa mahali sasa, kwayo yule mshenga ata- atakabidhiwa hivyo vitu, hizo orodha kama watakuwa wamemwandikia kwenye karatasi, basi atapeleka kwenye ile familia ya upande wa kiumeni. Wakifika kule, na wenyewe watajua jinsi watakavyojipanga. Baada ya hapo basi Mali wanapanga sasa siku ya kuja kuleta hivyo vitu, kama ni tarehe mbili, tarehe tatu, Jumapili. Na huku nako pia wanakuwa wamejiandaa wenye kupika mapombe, kutakutaitwa watu mbalimbali, kama kuna machifu uzu, mabarozi, majirani, watu wa kila aina, basi watajumuika hivyo hivi, inakuwa imeshaisha hapo inakuwa ni kwenye kutoa mahari sasa. Kwenye kutoa mahari pale, sasa inabidi mwanamume kuja kuchukua mzigo wake. Inakuwaje kwenye kuja kuchukua mzigo? Kuna mambo mawili, inategemea. Unajua mara nyingi vijijini wa kwa sasa hivi watu wameshabadilika, wanakuwa wapo katika dini, lakini zamani kulikuwa na zile ndoa za kimila lakini kwa sasa hivi, sasa hivi, familia naweza mkapanga kwamba, je binti yetu atakaa hapa mpaka ndoa, au tunakukabidhi kwa muda? Lakini mara nyingi huwa mimi ninavyoona kwa vijijini, huwa ukishakamisha hivyo vitu ambavyo vimepangiwa, basi unachukua mzigo wako unaondoka nao. Naam, nikushukuru sana na nikutakie kila la heri hapo nyumbani. Asante na, sana. Nashukuru sana, kazi njema. Mungu akubariki sana sana. Msikilizaji, katika kutamatisha makala yetu changu chako chako changu, changu changu jumapili ya leo, ni kuletee burudani hii ya mwanamuziki kutoka kule nchini DRC, njama makanda Werason na kibao chake, anatuambia Ali Maimona. Hapa kwa leo, makala changu chako chako changu. Hali Bilali, ambaye nilikuwa nawe, nikutakie kutakie bon dimanche. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio, makala ya changu chako chako changu na kwa kuhitimisha ni kukumbushie tuliyoyapa uzito katika nguo hii ya pili. Rwanda na China kusaini mikataba 15 katika ziara ya siku mbili nchini humo ya rais wa China, Xi Jinping. Takriban wapiganaji kumi wa kundi la Boko Haramu wa uawa baada ya kuvamia kambi ya jeshi la Niger, na misaada ya kibinadamu iliyotolewa na Ufaransa na Urusi ya wasili nchini Siria. Shukrani kwako msikilizaji, ulikuwa na mimatha saranga na kutakia Jumapili njema punde ni matangazo ya Radio France International na kutakia Jumapili njema.