Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Martha Saranga. Miongoni mwa habari za dunia tulizokuandalia katika ngwe hii ya pili ni pamoja na balozi wa Uholanzi nchini DRC asema kuwa hali ya usalama katika jimbo la Kasai ya Kati si nzuri na kuitaka serikali kuimarisha usalama China na Rwanda kutiliana sahihi mikataba 15 ya ushirikiano katika siku ya pili ya ziara yake Xi Jinping nchini Rwanda. Miaka miwili yatimia ya sasa tangu kutoweka kwa mwandishi wa habari Jean Bigirimana wa gazeti la Iwacu nchini Burundi, na serikali ya Marekani yasema haitasita kuwawekea vikwazo viongozi wa juu wa Iran. Karibu katika ngoo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu Julai 23 mwaka 2018. Balozi wa Uholanzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Jan van Voo amesema kuwa hali ya usalama katika jimbo la Kasai ya Kati sio nzuri na kwamba ipo haja kwa wakuu wa taifa kuimarisha usalama wa wananchi kwenye eneo hilo lililokumbwa na mapigano ya hivi karibuni. Jean Van Vor aliyasema hayo baada ya kutembelea eneo hilo ambalo amesema amekutana na wanaharakati wa haki za binadamu, pia wasimamizi wa mashirika ya kiraia ambao walisema hali hiyo inaendelea kuzorota tangu kushuhudia uasi wa Kamwina Nsapu kwenye jimbo la Kasai ya Kati. Ni baada ya uasi tu ndo nimekuta hali imebadilika, yaani naomba kuwe na ufuatiliaji wa karibu. Inafahamika hali ni mbaya sana hapa Kasai, inaomba kufanyike tu jitihada za ziada. Wanaharakati wa mashirika ya kiraia wameniambia wanawake wanaendelea kubakwa na watoto wanateswa. Nimeongea pia na watu wa UNHCR kuhusu hali ya wakimbizi wa ndani. Ni sauti yake Jean Van Vur, balozi wa Uholanzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Serikali ya Kongo DRC jimboni Kivu Kaskazini imesema wavuvi 35 raia wa DRC miongoni mwao 102 walio gerezani nchini Uganda wamehukumiwa miaka miwili jela, wakati ambapo mazungumzo ya kidiplomasia yanaendelea kati ya nchi hizo jirani. Wavuvi hao wanashikiliwa nchini Uganda tangu mwishoni mwa mwezi uliopita. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametutumia taarifa ifuatayo. Serikali ya Kongo DRC imesema yaendelea kufanya kila juhudi ili wananchi wao walio gerezani nchini Uganda waachwe huru nchini humo, kama alivyothibitisha Kasereka Kibwana, kiongozi wa wilaya ya Beni, jimboni Kivu Kaskazini. wapeshe wakayanza wanasema wanakuwa kondane Uganda miaka mbili wote walikuwa makumi tatu na tano, lakini government nafanya juu chini kusudi ile niishe upande wa wavuvi kwenye ziwa Edward. Wamesema njia pekee ya kuwazuia rai a wa Congo DRC na Uganda zidi ya mizozo kati ya wananchi wao ni viongozi wa serikali wa nchi hizo kujihusisha na ulinzi bora wa raia wao wakidumisha mawasiliano mema kati ya nchi hizo jirani. Josie Mukura ni kiongozi wa wavuvi kwenye ziwa Etwa sa muhimu sana kama vile kikundi cha raia tunashtumu government ya Uganda na ya Congo, mkuu munafanya renio de securite su regional kusudi ile matatizo kidogo kidogo iishe. Wateti wa haki za binadamu ana wito gani? Salomo Kaniki ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka shirika SIDOP kwenye ziwa Edward, tunaomba kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo kujionesha gisi ni gavumenti yenye kujali wakazi wake na vile kuomba kwa gavumenti ya Uganda kuweza kutia umoja na bila kugawa wa Afrika na watu wenye asili moja kuwagawa mara pili. Itakumbuka kwamba tangu mwanzoni mwa mwezi uliopita hadi sasa ni raia wananchi wa Congo DRC wasiopungua kumi na tisa tisa ndio wameripotiwa kuuawa kwenye ziwa Edward na zaidi ya tisini kutekwa nyara. Chube Ngorombi, Goma, Erefi Kiswahili rais wa china xi jinping amewasili jana nchini rwanda katika ziara ya siku mbili nchini humo iliyolenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili kwa mujibu wa waziri anayehusika na ushirikiano wa kimataifa olivier nduhungirehe amesema ziara ya kiongozi wa china xi jinping ni muhimu na imelenga kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili na kuongeza kuwa pamoja na rais wa rwanda paul kagame watasaini mikataba 15 kabla kiongozi huyo kutamatisha ziara yake ya, entre le deux pays, aussi ki... kuna ushirikiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizi mbili, ushirikiano wa kibiashara, lakini kubwa tunatumai kuwe na ushirikiano mkubwa kati ya raia wa mataifa haya mawili, kitamaduni na kuhusu biashara. Tunaendelea kujadiliana ili Rwanda Air ianze safari zake hadi gwanzu mwezi Februari mwaka 2019. Waziri Nduhungirehe pia amesema mataifa hayo mawili yatasaini pia makubaliano ya jiolojia, upanuzi wa hospitali ya Masaka, ujenzi wa barabara na uwanja wa ndege wa Bugisira. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Tom Dahiro ni mtafiti na mchambuzi wa siasa na hapa anazungumzia umuhimu wa ziara hiyo akiwa jijini Kigali nchini Rwanda. Ziara hii ina umuhimu mkubwa kwa sababu akiwa hapa Rwanda uh kutasainiwa karibu mikataba kumi na tano ikiwemo e, miradi ya maendeleo, barabara, viwanda, mambo ya ustawi wa jamii, aa, usambazaji wa umeme, hasa ukiangalia ni miundombinu na na uwekezaji na mawasiliano kwa ujumla. Nadhani kutakwepo pia na mambo ya kiteknolojia zaidi, ndo hayo. Lakini Rwanda pia ni nchi ambayo imekuwa ikishirikiana na Uchina katika vitu mbalimbali ikiwemo elimu. Na vilevile miundo mi, mi, mi mbinu mi kwa sababu ndocho ki, kitu kikubwa ambacho ukiangalia hapa Rwanda kampuni za, za Uchina zinafanya hivi. Xi Jinping atatamatisha ziara yake nchini Rwanda hii leo na kuelekea nchini Afrika Kusini. RFI Burundi 99.5 na 103.7 FM ni saa mbili na dakika thelathini na sita kwa saa za Afrika Mashariki. Ni miaka miwili sasa imetimia tangu kutoweka kwa mwandishi wa habari Jean Bigirimana wa gazeti la Iwachu linalochapishwa nchini Burundi. Bigirimana alikuwa mwandishi wa gazeti la kila wiki la Iwachu na alipotea mchana wa Julai 22 mwaka 2016 baada ya kupokea simu kutoka kwa kinachodaiwa kuwa chanzo chake katika usalama wa taifa wa nchi hiyo. Mwanahabari mwenzao zinatolewa Antoine Kaburai ni mkurugenzi wa gazeti hilo, pia anaishi uhamishoni kwa sababu za kiusalama. Miaka miwili baadaye, maswali ni yale yale bila majibu. Jean yupo wapi? Uh, uh, alitendewa jambo gani au aliuawa vipi? Na kama aliuawa, mwili wake uko wapi? Ni maswali rahisi, lakini inatisha. Chumba cha uhariri kimekuwa na majonzi ya kila siku, miaka miwili ya kumbukumbu -kumbu. Ndani humo katika Iwachu kuna picha kubwa ya Bigirimana na waandishi wote walikuja wakiwa wamevaa mavazi meusi, waliweka mashada ya maua pale. Mke wa Bigirimana, Bi Goodbeth Hakizimana, aliliambia shirika la habari la AP kuwa mumewe alienda Bugaramana, Muramvya, lakini hakurudi licha ya kuahidi kurudi kwa ajili ya chakula cha usiku. Wizara ya mambo ya kigeni ya Sudani Khartoum imesema hafla ya kutiliana sahihi makubaliano ya kiutawala itafanyika Alhamisi ijaa mjini Khartoum. Aidha, jopo la wawakilishi wa serikali ya Sudani kusini katika majadiliano ya amani limethibitisha hatua hiyo, isipokuwa swala moja ambalo matumaini yapo, hadi kufikia mwishoni mwa juma mwafaka utakuwa umepatikana. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed ametoa wito wa kuwepo demokrasia ya vyama vingi nchini humo kulingana na mshauri wake mkuu. Mshauri wa waziri mkuu wa Ethiopia Fitsum Arega aliandika kupitia ukurasa wake wa Twitter kuwa kufuatia siasa za sasa nchini humo, hakuna budi kuwa na demokrasia ya vyama vingi itakayoungwa mkono na taasisi zenye nguvu ambazo zitaheshimu haki za binadamu na utawala wa sheria. Gazeti la kila wiki nchini Tanzania limetaka wizara husika kutekeleza hukumu iliyotolewa na Mahakama ya Haki ya Afrika Mashariki ya kuliruhusu kuanza tena uchapishaji. Mahakama ya Haki za ya nchi za Afrika Mashariki mwezi uliopita ilitoa uamuzi kuwa gazeti hilo la Mseto liruhusiwe kuchapishwa baada ya kufungiwa miaka miwili iliyopita, hatua ambayo linadai haijatekelezwa. Gazeti hilo binafsi lilifungiwa kwa tuhuma za kuandika habari za uchochezi na uongo, hatua ambayo ni kinyume cha sheria za nchi. Radio France Internationale. Kiswahili, Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Kabisa msikilizaji Patrick Simbi kutoka Goma, DRC unasema serikali ya DRC iendelee na majadiliano na Uganda juu ya hawa ndugu zetu wa Kongomani. Serikali ya Marekani imesema kuwa haiwezi kusita kuwawekea vikwazo viongozi wa juu wa utawala wa Iran kama hatua ya kushinikiza taifa hilo kutekeleza matakwa ya jumuiya ya kimataifa na Marekani. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo amesema baada ya Marekani kujitoa katika makubaliano ya mpango wa nyuklia sasa nchi hiyo itakuja na mkakati mpya wa kuishinikiza Iran. Mike Pompeo ameeleza kuwa Marekani haiwezi kukubali na kuiacha Iran iendelee kuwa mfadhili wa ugaidi na serikali yenye kunyanyasa raia wake na hata kusababisha mauaji. Suala la Iran kuendelea kuminya raia wake na nchi jirani si jambo la kawaida. Suala la serikali kutesa raia wake halikubaliki. Iran kuwekewa vikwazo na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa nalo sio la kawaida. Pia Marekani haikubaliani na vifo vya Wamarekani na Waisraeli vinavyotekelezwa na Irani. Lakini pia hatuwezi kukubali Irani iendelee kuwa taifa namba moja linalofadhili ugaidi, na si jambo la kawaida. Na watu wa Irani wanaojivunia nchi yao hawawezi kukubaliana na manyanyaso hayo, na Marekani chini ya utawala wa Rais Trump haitakaa kimya. Sauti yake Mike Pompeo, waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amemfuta kibarua moja kati ya wasaidizi wake baada ya kuonekana katika video moja akimshambulia mwandamanaji nchini humo, maafisa wamethibitisha. Kufuatia shinikizo linaloongezeka rais Macron ameita baadhi ya mawaziri Jumaapili kujadili swala hilo watu wawili wamefariki dunia huku 13 wakijeruhiwa baada ya mwanaume aliyejihami kwa silaha kuwafyatulia risasi huko Toronto nchini Canada, jeshi la polisi limethibitisha ripoti. Zinasema kisa hicho kilitokea katika barabara za Danforth na Logan mnamo Jumapili usiku. Na kundi la mataifa ishirini yaliyoendelea kiviwanda duniani maarufu kama G20 limeahidi kushughulikia mvutano wa kibiashara unaotishia ukuaji wa uchumi wa dunia. ni saa mbili na dakika arobaini na moja, tunaelekea viwanjani na mujer, ruben lukumbuka. Asante sana mwenzangu martha saranga polisi katika mji wa goma huko drc walilazimika kuingilia kati baada ya mashabiki wa timu ya as kabasha kumvurumishia mawe mwamuzi wa pembeni mshika bendera hadi kumjeruhi vibaya alipoamuru penalti e, kupigwa wakati wa mechi kati ya watani wa jadi Ais Kabasha na Dese Virunga hapo jana Jumapili. Hali ilikuwa mbaya kiasi kwamba wachambuzi wa mchezo wa soka uh, Martha wanasema kulikuwa majeruhi wengi na uzuri ni kuwa hakuna aliyepoteza maisha. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Rostar Kahonja, ni meneja wa Ais Kabasha, naye amekuwa na ya haya ya kusema. Ni e, nikisema jana ilikuwa ni final ya kopa bokani, hapa mji wa Goma, ambapo Ais Kabasha iliweza kumenyana na Disi Virunga. Kisha dakika kidogo rifari e, wa pembeni akaweza kutia ya penalty e, kwa ajili ya Virunga. Hiyo haikufurahisha mashabiki wa Ais Kabasha sababu haikuonekana kiwaziwazi ya kwamba ni penalty, Alafu wakakasirika sana. Mimi mwenyewe kama presidenti nikaenda kuwapoleza na kwa mwisho match ikaicha magoli mawili kwa goli moja ni kusema hii hii tabia tunaikemea. Mimi kama kiongozi wa football hii, ya mashabiki kukuwa wanatupatupa wana mao akiolela wanapasha kuwa uh, wa, wa supporters wa kweli, sababu tunaona match ya Coupe de Monde match ya FIFA hakuna siku utaona watu wanaanza kukamata kutupa mawe na kujikomportea ovyo ovyo. Hapana, hiyo hiyo tunakemea sana, na tutaendelea kuwahimiza mashabiki wetu ili vitendo kama hivyo vikomeshwe. Rostan Kahonjia, meneja wa AIS Kabasha, kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema alikwenda kuwapoleza yani, ameenda kuwatuliza aha, gasia ama vurumai <laughs> iliyojitokeza namna hiyo. Nimalizie na habari ni hii kutoka Uh, eh, kamati kuu ya Olympic, uh, mshindi wa medali ya dhahabu katika mbio za kuzu, kuruka viunzi na maji katika mchezo wa Olympic, mwanadada Ruth Jebet kutoka nchini Kenya ni miongoni mwa wanariadha mia na tisa pamoja na makocha wanaochunguzwa kwa madai ya kutumia dawa za kusisimua misuli. ni saa mbili na dakika arobaini na nne na sasa tugeukie udondozi wa magazeti na Victor Robert. Wile, habari za asubuhi. Uh, salama kabisa Martha, na basi nianzie kule nchini Uganda na gazeti la Dal Monta likiwa limeandika habari kuhusiana na wananchi wa Uganda waishio nje ya nchi eh, waandamana kupinga hatua ya waziri mmoja kujiunga na chuo kikuu nchini Marekani kwa madai kuwa anasomeshwa kwa fedha za walipa kodi kwa gharama kubwa. <laughs> <laughs> Lakini pia gazeti hilo hilo la Dalmonta lina eh, habari wanajeshi watatu wa jeshi la Uganda UPDF wameuawa na wananchi wenye hasira wakiwatuhuma wanajeshi hao kuendesha wizi wa kutumia silaha eh, katika wilaya ya Arua karibu na mpaka na nchi ya DRC. Lakini nchini Kenya gazeti la Daily Nation lenye limeandika habari kuhusiana na wanaharakati na watetezi wa haki za binadamu nchini Kenya waendelea kuishinikiza mahakama ifute hukumu ya kifo iliyotolewa kwa binti mmoja baada ya kukutwa na hatia ya kumuua mpenzi wake eh, kwa kumchoma kisu. Pengine tusubiri tuone no. yapya tajiri. Lakini nchini Rwanda kubwa kabisa ni kuhusiana tu na ziara ya rais wa China nchini Rwanda, na gazeti Le Potentiel la nchini DRC lenyewe limeandika habari kwa mtindo wa swali e, uchaguzi wa Desemba 23 mwaka 2018, DRC Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Afrika nani anamdanganya nani? lakini <laughs> gazeti la Rafiki linalochapishwa huko Beni lenye limeandika limeandika habari hali ya usalama wilayani Beni inatisha na mauaji yanaendelea, wakati gazeti la Iwachu la nchini Burundi likiandika katika ukurasa wake wa kwanza, lakini pia kukiwa na picha kubwa ya mwandishi wa habari habari Jean Bigriman aliyetoweka katika mazingira tatanishi eh, miaka miwili sasa na, na gazeti hilo limeandika miaka miwili tangu kutoweka kwa mwandishi wetu mm na. Na basi kwa harakaraka magazeti ya Tanzania hapa, nikianza na gazeti Mwananchi, madiwani elfu Chadema wampa kiburi Mbowe, lakini Tanzania na Korea Kusini zajadiliana maeneo manne ya ushirikiano, wakati gazeti la Majira likiandika mchuano Chadema CCM wabaki kata 47. Neki atangaza wagombea 30 waliopita bila kupingwa, kumi washinda rufaa. Lakini gazeti la Uhuru, majaliwa asema tuliojadiliana yanalenga kukuza uhusiano ni mazungumzo yake na waziri mkuu wa jamhuri ya Korea ya Kusini. Namshukuru Victor Robert Asante. RFI, Radio France Internationale. Ni saa 2 na dakika 47, nampisha mpisha Emmanuel Makundi katika jua haki zako. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kwa miezi kadhaa hivi sasa tangu kuingia madarakani kwa waziri mkuu mpya wa Ethiopia Abiy Ahmed, nchi ya Ethiopia inashuhudia mabadiliko makubwa kuanzia katika kulinda haki za binadamu, uhuru wa watu kutoa maoni na ujirani mwema na mataifa ambayo yalikuwa ni hasimu ikiwemo taifa la Eritrea, ambapo viongozi wa mataifa haya mawili rais Isaias Afwerki pamoja na Abiy Ahmed wamekubaliana kumaliza vita vilivyodumu kwa takribani miaka ishirini wakigombea mpaka na kutangaza kurejesha uhusiano wa kawaida, Ethiopia ikifungua ubalozi wake kule Eritrea na Eritrea ikifungua ubalozi wake mjini Adis Ababa, Ethiopia. Hivi sasa mashirika mengi ya kutetea haki za binadamu yanaona nchi hizi mbili zinaelekea uelekeo bora katika ulinzi wa haki za binadamu Kutathmini nini mustakbali wa haki za binadamu katika mataifa haya ambayo yalikuwa yanakosolewa pakubwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Kwenye laini ya simu tutaungana na wakili Ojwang Agina akiwa Nairobi nchini Kenya, nami naitwa Emmanuel Richard Makundi na hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Jua haki Zako. Karibu wakili, nikukaribisha kwenye makala ya Jua haki Zako jumaa hili shukran sana nam, pengine kwa kuanza Unazungumziaje urafiki uliorejea baada ya uhasama wa muda mrefu kati ya nchi ya Eritrea na Ethiopia, mataifa yote mawili yaliyokuwa hapo wakati mmoja kutuhumiwa pakubwa kwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu? Kurejeshwa hali ya kidiplomasia baada baina ya Ethiopia na Eritrea ni hatua ambayo itasaidia nchi hizo mbili katika vita yao ya kuendeleza uchumi zao kwa sababu Ethiopia inaendesha uchumi wake kwa haraka sana nahayo, nahayo, na bila shaka Eritrea itafaidika na hayo. Sambamba na hayo, kutakuwepo na reli ile kutoka Dire Dawa mpaka Asmara itaboreshwa, uh, safari za ndege zimeshaanzishwa na pia ya barabara zitatengenezwa. Buni wakili, kwa hiki kilichoafikiwa na viongozi hawa wawili, kinawaweka wapi? ama ni kipi ambacho nakiona kitakuwa na manufaa kwa wananchi wa pande zote mbili? Itakuwa na manufaa kwa pande zote mbili, kwa sababu kuna uchumi yao zitaboreka sasa, na uh, ile uh, wakati na uh, rasimali ambayo zilikuwa zinatumika katika kutekeleza vita, kazi yao uhasama, sasa zitatumika kuendeleza uchumi zao. Kwa hivyo hiyo pekee yake itaboresha maisha ya watu wa familia hizo zote, hasa Waeritrea, hawatakuwa wanatoroka kwenda Yemen. Sasa watakuwa wanaweza kujekeza, kutafuta kazi, na pia wa Oromo kutoka Ethiopia, sasa watatoroka kuenda Afrika ya Kusini, wanaweza kubaki nyumbani na kujui Naam, tumeshuhudia kwa, kwa kipindi kirefu wakili, uh, wananchi waliokuwa katika eneo la mpaka liliokuwa linagombewa uh, wengine walifukuzwa kwenda Eritrea na wengine wa Eritrea walifukuzwa kurejea Ethiopia na waliapa kabisa kutorejea katika nchi zao, kwa makubaliano haya Unadhani hii ni fursa ya kipekee sasa kwa mataifa haya kuonyesha kwamba zile familia zilizotengwa zinakutanishwa zina pamoja katika kuonyesha umoja ambao viongozi hao wameafikiana. Tayari familia nyingi ambazo zilikuwa zimetengwa na kusiliana na kutembeleana. Uh, sambamba na hayo, lazima tukumbukia kwamba katika mpaka ya Eritrea na Ethiopia pande zote ni watu moja, watu ya Tigrinia na kwa hivyo hii itanufaidi ya sasa, itakuwa mambo ya sahau na wataweza kuwasiliana, kusafiriana na kushirikiana katika kuendeleza uchumi zao. Kwa haki za binadamu, makubaliano haya kati ya viongozi hao wawili wa Eritrea na Ethiopia yanatoa taswira gani, wakili, kwa binadamu, ya wa wa Ethiopia, ya gani, wakili, upande wa haki ya binadamu kati yao? Kuna dalili ya kwamba Ethiopia sasa itawachilia wale ambao walikuwa wamefungwa wana wanasiasa na wanaharakati ya haki ya binadamu ambao walikuwa kizuizini, wataweza kuwa nje. Kwa upande ya Eritrea haijatangaza, lakini bila shaka tunatumainia kwamba kutakuwepo na sera kama haya ambayo itatangazwa hivi karibuni, kwa no. hivyo hali ya haki ya binadamu itaboreshwa katika pande zote. Hizi, hizi zote mbili na, tunaona waziri mkuu wa Ethiopia yeye amekwishatangaza na bunge limepitisha juma hili msamaha kwa wafungwa wa kisiasa na hata watetezi wa haki za binadamu waliokuwa jela. Vipi kwa serikali ya Eritrea ambayo imekaa kimya, ambayo inatuhumiwa kwa vitendo vingi vya ukiukwaji wa haki za binadamu, wanaweza wakafanya kitu kama hiki, licha ya makubaliano waliofikia na Ethiopia, ama hakuna uhusiano wowote wa wao kuachia huru wafungwa wa kisiasa ama wanaharakati wa kutetea haki za binadamu katika Eritrea bila shaka itaboreka kiwango yao, kuboreka ndiyo haijulikani, lakini haitakuwa mbaya vile ilikuezwa hapo mbeleni, na natumainia kwamba zile sera ambazo zimetangazwa katika upande wa Ethiopia pia zinatangazwa upande ya Eritrea, kutakuwepo na tofauti ndogo ndogo, lakini bila shaka kutakuwepo na mabadiliko wengi. Hivi sasa wakili wanajiuliza ikiwa yale mabadiliko yanayotangazwa wa na waziri mkuu Abiy Ahmed hivi sasa katika taifa le la Ethiopia ni ya dhati, na hasa katika demokrasia na kuruhusu mfumo wa vyama vingi, pamoja na kwamba upo lakini vyama vingi vimekuwa vikiminywa. Unadhani waziri mkuu Abiy Ahmed anaelekea huko? Bwana Ahmed amekuwa kiongozi ya kikundi moja katika muungano ya vyama ambavyo vimekuwa yeah. yeah. sasa baadhi yao ni zile ambazo zilikuwa zinapiganiwa na upande wa upinzani. Kwa hivyo kutokana na utekelezaji ya haya sera sasa, so, so, so, kuna kwa, kati ya serikali na viongozi wa upinzani ilikazo ilivyokuwa mbeleni. Kwa hivyo, hivyo atarudisha chini ile hali ya kutokuachiliana kati ya chama hicho na vyombo vingine. Ukitazama pia baada <laughs> ya hayo marekebisho kutekelezwa kwa kuachiliwa na kadhalika, itakuwa rahisi sasa kaa kutangaza kwamba unaweza kuwa na vyama vingi, inaweza kupigania uchaguzi huona, kama bado ni chama muungano hili ilikuwa inatawala zamani ndio itakuwa i natawala au uh, kutakuwa na vyama no, vingine ambavyo vitaingia utawalani baada ya hayo. Msikilizaji, mbali na mtazamo huu wa wanasheria, wapo wachambuzi wa, wa masuala ya siasa ambao wanaona hatua iliyopigwa ya kurejesha uhusiano wa kawaida kati ya Eritrea na Ethiopia na mabadiliko ambayo waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed anayachukua katika taifa lake ni mwanzo mzuri wa taifa la Ethiopia katika kutenda haki na kurejesha demokrasia ya kweli kwenye taifa hilo. Abdul Karimu Watiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anaeleza mtazamo wake kuhusu kile kilichofikiwa katika taifa la Ethiopia kuelekea demokrasia na haki ya kweli kwa wananchi. Abiy Ahmed amekubali kuwa kama wanasema, kama Gorbachev wa, wa Ethiopia Am, amekubali kujitoa muhanga, kuwapa uhuru wa wananchi wa Ethiopia. Wananchi wa Ethiopia tunaona wengi wanaikimbia nchi yao, wanakimbia nchi yao kwa sababu si nchi ya haina uhuru kwa hiyo kwanza, unapoleta fursa ya kuwapa watu uhuru, halafu ukafungua na njia za kiuchumi, halafu vile vile kufanya usuluhishi. Watu wengine vita ni biashara, kufanya usuluhishi wa mgogoro wa, na, wa Ethiopia na Eritrea. Kwahiyo nadhani anataka ku mambo anayotaka kuyafanya ni yanaweza kuwa na upinzani huku na kule, lakini mambo mazuri na lazima ajilinde na kama amejitoa muhanga na ile, ile joto la Ethiopia la mageuzi yoyote atakayeendelea kutawala kwa nguvu pale lazima nchi itasambaratika, msikilizaji. Na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala haya ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Shukran kwa wakili Ojwanga Gina ambaye tumezungumza naye akiwa Nairobi nchini Kenya, na Abdul Karimu Watiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa hapa Dar es Salaam Salamu nchini Tanzania. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwa heri Asikiwa matangazo haya, msimamizi alikuwa Victor Robert William Tamboni, Emmanuel Eliazar. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. nishambesha nyota cho chake kikubwa cha mapenzi, kanjaza kanchota kanshika pabaya na kutatalisha simu za usikupunguza, unahatarisha penzi langu motopunguza, nishakusahau nakumbuka tulakojina kidogo angalau <mimisi> nabara kabisa, msikilizaji, na kwa kibao hicho kutoka kwake Mboso, msanii nchini Tanzania, anakuambia nadekezwa. Na ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Msimamizi alikuwa Vikta Robert Wile mitamboni, Emmanuel Eliazar michezoni, Ruben Lukumbuka, mimi ni Martha Saranga na punde, ni Radio France International na kutakia siku njema. hmm.