na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Umoja wa Afrika na Ulaya wampongeza rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila kwa kumteua mrasi wake kuwania urais wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Disemba. Taifa magharibi na Umoja wa Mataifa yashutumu kufukuzwa nchini Zambia na kufikishwa mahakamani mmoja wa viongozi wa juu wa upinzani nchini Zimbabwe. Umoja wa Mataifa wataka uchunguzi binafsi wa haraka kufanyika baada ya kutokea kwa shambulizi kaskazini mwa Yemen lililoua watoto 29. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa Agosti 10 mwaka 2018. Umoja wa Afrika na Ulaya umempongeza rais wa DRC Joseph Kabila kwa kumteua mrithi wake kuwania urais wakati wa uchaguzi mkuu mwezi Disemba. Hata hivyo, AU na EU zinataka Rais Kabila kwenda mbali zaidi na kuhakikisha kuwa makubaliano ya kisiasa ya mwaka elfu mbili kumi na sita yanatekelezwa kikamilifu, ikiwa ni pamoja na kuwachilia huru wafungwa wa kisiasa kuwashirikisha wanasiasa wote katika uchaguzi huu na kuhakikisha kuwa uchaguzi huo unakuwa huru na haki. Bat Ovr ni balozi wa umoja wa ulaya nchini DRC. kuheshimu katiba ya Kongo, kwetu sisi hii ni hatua muhimu sana, inatusogeza kufikia uchaguzi unaoaminika. Lakini ili kufanikisha hilo na kufanya kwamba uchaguzi uaminike, kuna swala la mashine hizi za kielektroniki za kupigia kura kusafishwa kwa orodha ya wapiga kura, na hili ni jambo linalowezekana kama ambavyo wadau wote waliomba. Yaani, kuna maswali mengi yanayohitaji majibu. Yapo mambo mengi tutafuatilia wiki zijazo, na kwa ukaribu. Nadhani yote lazima ifanyike ili kuepuka vurugu. Wachambuzi wa siasa wanaona kuwa licha ya sasa kuwa wazi eh, kabila hata wania tena baada ya kuongoza nchi hiyo kwa miaka kumi na saba bado kuna hali ya wasiwasi kuhusu mstakabali wa uchaguzi huo. Mbali na hilo, ripoti zinasema kuwa wanasiasa wa upinzani walikutana jana kuona namna ya kumpata mgombea mmoja na kushinikiza kurejea kwa Moise Katumbi Chapwe kuelekea uchaguzi huo. Watu walio katika hatari ya kuambukizwa ugonjwa wa Ebola katika eneo la mashariki mwa DRC wameanza kupatiwa chanjo. Shirika la afya duniani WHO limefahamisha jumla ya dozi elfu tatu mia mbili na ishirini zitapatikana kwa ajili ya wakazi wa jimbo la Kivu Kaskazini, ambako mlipuko wa Ebola umebainika kuathiri watu wa 44 ambao kati yao wa 36 wamefariki dunia. Nchini Burundi wanafunzi 15 wamezuiwa kufanya mtihani wa kitaifa wa sekondari ili kujiunga na elimu ya juu baada ya kukataa kunyoa nywele kabla ya mtihani huo. Kutoka Bujumbura, mwandishi wetu Juvenali Bigirimana ametuma ripoti ifuatayo. Wanafunzi hao kumi na tano waliofukuzwa wote ni wasichana na walifukuzwa kwenye kituo cha kufanyia mtihani kilicho mtaani Jabe, katikati kabisa mwa mji mkuu Bujumbura. Baada ya kunyoa nywele, wamekataliwa pia na msimamizi wa kituo hicho kuingia darasani, akitoa hoja kwamba kama waziri aliwafukuza basi yeye hawezi kuwaruhusu tena kushiriki mtihani huo. Wazazi wa wanafunzi hao wanasema na kusikitishwa sana na hatua hiyo, kama anavyoeleza mmoja wao. Huu nimesikitika sana, kwa sababu mimi nimejifikia shuleni nikahakikisha kwamba nywele za wanafunzi waliofukuzwa zilikuwa za kawaida tu, hawajapaka rangi ama mafuta yoyote ya nywele, hivyo nashindwa kuelewa. Ninachoomba ni kwamba waziri awe mzazi, wapunguzie adhabu, hivyo waweze kushiriki mitihani inayobaki. Upande wake mwanaharakati Jean Bosco Ndereimana anasema hatua hiyo ilikuwa haistahili. Hatua ya kuwakatalia wanafunzi wenye nywele nyingi kuendelea kufanya mitihani hiyo, siyo nzuri juu au watoto walikuwa wameshaanza kufanya mitihani, na tumesikia kama hawakujua kipimo sahihi cha nywele tunamwomba waziri wa elimu ya sekondari awasamee, kesho waendelee kufanya exam hii. Ni wakati kuna sheria iliyotolewa na wizara ya elimu kwamba wanafunzi wote wa shule za msingi na sekondari wanyewe nywele, na inakuwa siyo rahisi kwa kila mmoja kujua ni kiasi gani cha nywele aba kinazo. Mtihani huu ulioanza hapo jana Jumatano utahitimishwa ifikapo hapo kesho siku ya Ijumaa. Juvenal Bigirimana, Bujumbura. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir, ambaye pia ni amiri jeshi mkuu wa jeshi la taifa hilo, ameamuru jeshi la Sudani kuacha vita na kujiandaa kuwapokea wapiganaji waasi wa zamani ambao watajiunga nao hivi karibuni na kuunda jeshi moja ndani ya miezi nane ya kipindi cha mpito. Waliokuwa wapiganaji waasi watajiunga na jeshi la taifa la Sudani baada ya kupokea mafunzo maalum. Kuunganisha wanajeshi lilikuwa ni moja kati ya mambo ambayo Kir alitaka mabadiliko katika mpangilio wa usalama ili kutorejelea mapigano yaliyosababisha umwagaji damu wa Julai mwaka 216 ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi kirusi cha ebola husababisha joto jingi mwilini maumivu makali ya tumbo kichwa kuuma kutapika kuharisha uchovu kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili kirusi cha ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse. Mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kiive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa kwa pamoja, pamoja, tunaweza kuishinda Ebola, Ebola. Kabisa, unasema RFI Kiswahili leo nimewapata vizuri. Bei ya bidhaa zimeanza kushuka kutoka saini zilipoanza kutiwa hapa Sudan Kusini, ni ishara kwamba viongozi wetu wana nguvu zaidi. Wewe ni Bara Hindu ka Prosperi kutoka Burundi, wakati huu ukiwa Sudan Kusini. Mataifa ya Magharibi na Umoja wa Mataifa yameshutumu kufukuzwa nchini Zambia na kufikishwa mahakamani mmoja wa viongozi wa juu wa upinzani nchini Zimbabwe, Tendai Biti. Biti alikamatwa baada ya kufukuzwa nchini Zambia jana na kufikishwa mahakamani. Mahakamani mjini Harare akiwa amefungwa pingu na kushtakiwa kwa uchochezi wa maandamano ya kisiasa juma lililopita kabla ya kutangazwa kwa matokeo ya mshindi wa kiti cha urais, mwanasiasa huyo amekanusha madai hayo, lakini ameachiliwa kwa dhamana baada ya kutoa dola elfu tano na kuagizwa kuleta pasi yake ya kusafiria mahakamani pamoja na kutohutubia mikutano ya kisiasa wala kuzungumza na wanahabari. Rais Emmerson Mnangagwa, kupitia ukurasa wake wa Twitter, amesema yeye ndiye alisaidia Bwana Biti kuachiliwa huru. Profesa Mwisiga Baregu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Nani, ni, ni bahati mbaya kwamba ime- imebidi iwe hivyo eh, kwa sababu yeye alidai kwamba alikuwa anakwenda kutafuta hifadhi ya maisha yake eh. Sasa hata kabla haijachunguzwa kwamba kweli anahitaji hifadhi hiyo akarudishwa, eh, lakini eh, mimi nafikiri ni uamuzi wa wa wa, wa wa wa wa nchi ya ya Zambia na wao kukozwa wana haki ya kufanya maamuzi yanayohusu nani anaingia, nani anatoka, lakini ni bora kama wataangalia sheria za kimataifa zinazosimamia jambo hili ni sauti yake, Profesa Mwesiga Baregu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Takriban wanajeshi kumi na saba wa Nigeria wameuawa katika shambulizi la Boko Haram katika kambi ya jeshi kaskazini mashariki mwa nchi ya Nigeria. Chanzo cha kijeshi kimeeleza likiwa ni shambulizi la tatu dhidi ya kambi tatu tofauti katika kipindi kisichozidi mwezi mmoja. Mnamo Jumatano, wapiganaji wa Kiislamu wakiwa wamejihami vilivyo walivamia kambi na kushambulia kabla ya kupora silaha na magari katika kambi ya kijiji cha Garunda jimboni Bono. Wapinzani walioshindwa wakati wa uchaguzi wa duru ya kwanza ya kuwania urais nchini Mali wamekataa kuwaunga mkono wagombea wawili waliosalia watakaopambana katika duru ya pili siku ya Jumapili. Wanasiasa hao Aliu Bubakar Dialona, waziri mkuu wa zamani Shemo Dibodiara, wamesema hawawezi kumuunga mkono yoyote katika uchaguzi huo. Hata hivyo, rais Ibrahim Keita ambaye atakuwa katika kinyanganyiro cha Jumapili ametoa wito wa raia wa nchi hiyo kujitokeza kwa wingi siku ya Jumapili na kuhimiza amani Mchakato huu uko wazi na wenye kuaminika. Mimi nimetulia na sijali yote yanayosemwa. Hakuna mtu mwenye kuwa na haki ya kuiteka nchi hii kwa njia yoyote. Natoa wito kwa kila mtu kuhakikisha anachangia kuleta amani nchini Mali, na kuishi katika umoja ndani ya nchi hii. Hata hivyo mpinzani wake Ismail Asisi ameendelea kuonyesha wasiwasi kuhusu iwapo uchaguzi wa Jumapili utakuwa huru na haki. Katika maeneo inayoaminika kuwa nimekusanya kura nyingi, waliwazuia watu kwenda kupiga kura. Nafikiri tunapaswa kujiuliza maswali haya. Huyo rais wa jamhuri hana hoja yoyote, hakuna anachoweza kutetea. Ameshindwa katika muhula wake wa miaka mitano. Ona, umezorota uchumi umeanguka. Tutaenda katika uchaguzi mpya ndio, na tutahakikisha tunaiondoa nchi ya mali katika rushwa na ufisadi huu wa serikali mbaya, Hali tuliyoshuhudia kwa muda wa miaka mitano. Ni Sumaila Sise, mwanasiasa wa upinzani nchini Mali. Radio France International. Umoja wa Mataifa unataka uchunguzi binafsi na waharaka haraka kufanyika baada ya kutokea kwa shambulizi la bomu kaskazini mwa Yemen lililoua watoto 29 mengi zaidi. Na Victor Abuso. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ametoa wito huo, huku akitaka pande zote mbili zinazohusika katika vita nchini humo kuheshimu sheria za kimataifa. Aidha amesema ni muhimu sana kwa wanaopigana kuhakikisha kwamba hawawalengi raia wa kawaida na kutozuia misaada ya kibinadamu kuwafikia. Wito huu umekuja wakati huu muungano wa nchi zinazoongozwa na Saudi Arabia ukishutumiwa wa kwa kutekeleza shambulizi hilo. Walioshuhudia wanasema kwamba wanajeshi hao wakiongozwa na Saudi Arabia walilenga basi ulokuwa na wanafunzi katika eneo hilo ambalo lina waasi wa Kihuthi. Shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu limesema watoto wote waliopoteza maisha walikuwa na umri wa chini ya miaka kumi na mitano. Mafuriko makubwa yamelazimu kuhamishwa kwa wakazi elfu moja mia sita, wengi wao waliokuwa wakiishi katika makambi maalum kusini mwa Ufaransa, maafisa wamesema. Inaarifiwa kuwa mwanaume mmoja, raia ya Ujerumani aliyekuwa na umri wa miaka sabini, akisaidia kusimamia kituo cha watoto katika kambi mojawapo, hajulikani alipo. Cuba itapiga kura ya maoni mwakani mnamo Februari 24, televisheni ya taifa hilo imeeleza. Bunge la taifa hilo lilipitisha rasimu mpya katiba ambayo itawasilishwa kwa wananchi ili kujadiliwa kuanzia Agosti 13 hadi Novemba 15. Katiba ya sasa ilipitishwa mnamo mwaka 1976. Unaitwa James Paluku toka Sudani Kusini, unampongeza Rais Kabila kwa uamuzi wake wa kuteua mtu mwingine ili kupeperusha bendera ya chama tawala. Ndugu zako wa Kongo unawapa hongera sana. Abuswego, hapa na taarifa za michezo. Ni kweli kabisa. Asante sana mwenzangu Matha Saranga. Kwa hatimaye timu ya taifa ya Nigeria ya wasichana wasiozidi miaka ishirini imepata ushindi wake wa kwanza katika michuano ya kombe la dunia ambayo inaendelea kule nchini Ufaransa. Ilichabanga Haiti usiku wa jana kwa bao moja kwa bila, na sasa uh, ni ya pili katika kundi D ambalo pia lina Ujerumani, China na Haiti, na mechi ya mwisho itakuwa ni kati ya China au wiki ijayo, na iwapo itashinda, basi tafuzu katika hatua robo fainali. Lakini wawakilishi wengine wa bara la Afrika, Ghana wao wamekuwa na matokeo mabaya uh, siku ya Jumapili watacheza mechi yao ya mwisho uh, dhidi ya New Zealand, na namna mambo yalivyo ni kwamba wameshapoteza michuano miwili na hivyo hawatakuwa na bahati ya kusonga mbele hata iwapo watashinda mechi hiyo ya mwisho na wapiga ngoma kutoka Rwanda wamewaburudisha wachezaji wa klabu ya Arsenal kule nchini Uingereza kwa ngoma za Kinyarwanda wakati wakifanya mazoezi kuelekea kuanza kwa msimu mpya wa ligi kule Uingereza hivi leo. Mwezi Mei, Rwanda iliingia katika mkataba wa ufadhili klabu hiyo kwa dola milioni 39, na kuanzia msimu huu neno Rwanda litakuwa katika jezi ya mkono wa klabu hiyo ya Arsenal. Arsenal itaanza kampeni yake dhidi ya Manchester City siku ya Jumapili katika uwanja wa nyumbani wa Emirates. Unaweza kuona namna gani ukipigwa ngumu kufanya no. mazoezi mm. mm. Mashabiki wa soka kule nchini Urusi wanao waliounganishwa na mitandao ya kijamii wameanza, uh, kampeni ya kutaka ligi kuu nchini humo kumsajili mchezaji kutoka DRC Jokanda kana kwa sasa anasomea masuala ya uchumi kule nchini Urusi, na amependwa sana siku za hivi karibuni kutokana na uwezo wake mkubwa katika klabu ya Vitryaz. Wakati wa mashindano hivi karibuni, alifungia klabu hiyo mabao saba. Mchezaji um, huyo amekuwa akisema kwamba angependa sana kuchezea klabu ya Arsenal Tula FC kule nchini Urusi. Na kama nilivyofahamisha leo hii, uh, ligi kuu ya soka kule nchini Uingereza inaanza. Manchester United watakuwa nyumbani kucheza na Leicester City, lakini Marseille kule Ufaransa watamenyana na Toulouse, na kesho Jumamosi, uh, Fulham watacheza na Crystal Palace, huku uh, Huddersfield Town ukicheza nyumbani dhidi ya Chelsea. Shukran Victor. Asante ni saa mbili na dakika arobaini na nne. Habari za asubuhi, Ruben Lukumbuka. Ni nzuri Martha Saranga, nam na kuona na magazeti hapo, na nianze na gazeti la Le Potentiel la huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. mm -hmm. Gazeti la andika Rais Joseph Kabila apongezwa na jumuia ya kimataifa, wadau wa kimataifa wamtaka kwenda mbali zaidi baada ya yeye kujiondoa, lakini Remi Kanjagaile hapa studioni anasema Kongo kuna hitaji uangalizi wa, wa karibu sana Ndika bei ya nauli yapanda ya e, yapandishwa kutokana na bei ya mafuta aina ya petroli kupanda huku, uh, Tanzania hapa Dar es Salaam wanasema daladala, matha Burundi na DRC wanasema si taxi bus. mm -hmm. Na kule Kenya wanasema matat matatu. <laughs> mm -hmm. New Times la Rwanda laandika Rais Paul Kagame awaonya viongozi wa serikali kushughulikia matatizo ya wananchi. Daily Nation la Kenya laandika ubomoaji wa nyumba za kifahari waendelea pembezoni mwa mto Nairobi. Serikali yasema yataka kuboresha mazingira. The Monitor la Uganda laandika Umoja mataifa wa mataifa waionya serikali ya Uganda kununua bidhaa ambazo ni rafiki kwa mazingira nchini humo. Sudan Tribune laandika Salva Kir awataka maafisa wa jeshi la serikali kuwashirikisha waasi katika jeshi la nchi hiyo. Magazeti nchini Tanzania, Nani. Habari leo uh, Magufuli Museveni wajikita kukuza biashara uh, wakati gazeti Mwananchi laandika na mzee Nani. majuto na nikimalizia na gazeti la Le Parisien la huko Ufaransa, lenyewe laandika madaktari wajikita katika kupambana na kansa ya damu. Shukran Ruben. Shukran, karibu. Radio France Internationale. Na sasa nampisha Ali Bilali katika makala ya muziki Jumaa <tiple> ulizonitumia zimenifikia, nipo salama, hata usijali. Ni ngoma yake hiyo Mbosso Khan, mkali wa melodi kutoka nchini Tanzania, katika kibao chake hicho Nadekezwa, ambacho kilikuwa bado kipo kwenye chati na tayari amedondosha video ya wimbo wake mwingine mpya unaokwenda kwa jina la Nipepee. Naomba nipepee basi <laughs> Wasingie waganga wapambe viburu shuti, wape chai kwenye jagi yetu tamu biskuti, wasitie ye mchanga penzi letu, basi keli kabomba la mbele pia unipige mabusu, ni wachome kweli kweli, wenye vihere. Tukiachana na mboso kane kutoka nchini Tanzania sasa tuvuke boda kuelekea nchini Rwanda hapo Kigali ambapo tumekutana na mkali wa Melody kutoka jijini hapo Bliss Melody. Katika kibao chake hiki anatuambia ikinya Brice, melodi na kibao chake hicho "Ikinya He", kibao ambacho melodi yake ilitumika katika wimbo wa kampeni za uchaguzi na kugeuzwa jina la Didukina, wimbo ambao ulitumiwa na chama tawala cha RPF. Sasa tuelekee nchini Kenya, ambako tunakutana na mwanamuziki Otil Brown, ambaye anatuambia Baby Love. Sikiliza melodi ya ngoma hii Baby Love, ambapo video yake amemshirikisha mwanamke ambaye anadaiwa kwamba ndiye mpenzi wake. ambaye pia ana vibao kama vile chaguo la moyo, mapenzi hisia, aja nione na nyingine nyingi tu. Na tukiachana na Otil Brown kutoka nchini Kenya, sasa tuelekee huko nchini Burundi, ambako wapo vijana wengi wanaofanya vizuri nchini humo kama vile akina Sat B, Happy Famba, Mr Champagne, Lolilo, Mzizi wa Jiwe, Big Farias na wengine wengi. Lakini sikiliza kibao hiki chake Jibojibanga anatuambia, automatic Katika kutamatisha burudani hii ya muziki ambao nimekuletea asilimia kubwa yalabazani ya muziki wa taratibu kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati. Sasa tuelekee nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Sikiliza ngoma hii ya mkongwe wa muziki wa rumba, Koffi Olomide, anatuambia bye esclave, yani watumwa, merci seigneur Kaka, ya papa shale, ya kina, shale, ya matumaini yangu ni kwamba umeburudika vya kutosha, mpenzi wa msikilizaji, usisite kutofolo kwa Instagram kwa kuandika bili anasko bilali. Nikutakie Ijumaa Mubarak kuzungumza na mimi. Hivyo ndivyo ninavyoanza wiki yangu hii leo. Shukrani kwako kwa kutegea sikio matangazo yetu na kwa kutuma jumbe nyingi sana hapa studioni, na kushukuru sana msikilizaji kwa kila mmoja ambaye umetuma ujumbe hapa kukuli studioni. Msimamizi wa matangazo haya alikuwa Victor Buso, mitamboni Emmanuel Eliazar, alikufahamisha magazeti ni Ruben Lukumbuka, mimi ni Martha Saranga na kutakia Ijumaa karimu. Wake za watu utongoza, imetulikana jia dari, utaishia shimo la tewa. Waongea kujenga gorofa na unakitue, acha mudomo na maringo kaka. na kwa kibao hicho kutoka kwake Samba Mapangala, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi ya RFI Kiswahili. Punde ni Radio France International. <coughs> na kutakia jumaa karimu.