Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga, wakati huu ambapo upinzani ukiendelea kupinga matumizi ya mashine za kielektroniki wakati wa zoezi la upigaji kura nchini DRC, wananchi wa Kivu Kusini wajifunza matumizi ya chombo hicho kushiriki kikamilifu kwenye uchaguzi ujao. Kongo Brazzaville hii leo yaadhimisha kumbukumbu ya miaka 58 na ya uhuru kutoka kwa aliyekuwa mkoloni wake taifa la Ufaransa, Agosti 15 mwaka 1960. Ripoti mpya, tume ya uchunguzi kwenye mji wa Pennsylvania nchini Marekani ya baini wachungaji 300 walishiriki kufanyia vitendo vya udhalilishaji wa kingono watoto zaidi ya 1000. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumatano Agasti 15 mwaka 2018, ambapo utasikia makala ya mjadala wa wiki hapo baadaye. Wakati huu upinzani ukiendelea kupinga matumizi ya mashine za kielektroniki wakati wa zoezi la upigaji kura nchini DRC. Wananchi wa Mbobero huko Kivu Kusini, na hasa wazee na watu ambao hawajaenda shule wanajumuika katika kujifunza matumizi ya chombo hicho kwa lengo la kushiriki kikamilifu katika uchaguzi wa Disemba 23 mwaka huu. Mwanahabari wetu Mitima De La Chanse ametutumia ripoti ifuatayo kutoka mjini Mbobero. Muhigirwa Nyamwata ni mkaaji wa Mbobero mwenye umri wa miaka sabini na tano. Niliona biyajuni, mwenilivote na tunapenda tuchagule benye batatu, eh? Batatu sukeni hapa Mbobero. Shughuli hizi za kuwafunza wakaaji kuhusu matumizi ya mashine ya kupigia kura zinaendeshwa katika maeneo kadhaa ya jimbo la Kivu Kusini na shirika la dinyi teimen likishirikiana na tume huru ya uchaguzi. Seni wazee wasiokuwa na elimu wanapata mafunzo ya ana kwa ana huku wakiongozwa namna ya kugusa mashine hii. Mwanasheria Toto Musa ni mhamasishaji. Tunachagula plus population yenye huko nombre leve ya baanalfabet ambayo habajue kusoma habakuari mwa ile procedure ya machine sasa shi tulikamata ile maaxe kwa sababu population yenye iko kuma fifod mu mamillier rurou bacomprendre machine avoteni i. Lakini hadi hapo Maoni ya wakaaji yanabaki tofauti kuhusu mashine hizi za kupigia kura. Eleksio yenye tutafanya iko plus kuba intellectuel ke kuba analfabet. Mtu kwa ingia kwanza kwa mashine huko makrobasi za mingi sana. Tufanye eleksio tulifanyaka kwa mbele bila mashine avote. Seni ifanye sensibilisation ya kutosha. Kiongozi wa tume huru ya uchaguzi hapa Kivu Kusini Gaudens Maeshe ameonya wakaaji kutumainia mchakato wa uchaguzi na kuepuka wanaowazubaza. Kazi ya prosesisi hii inaendelea wasibabaike lakini wajitayarishe kwa juu processus iko inaendelea hadi sasa. Tume ya uchaguzi inazidi kusisitiza kwamba hakutakuwa na uchaguzi bila mashine hiyo. Mitima de la Chance, Bukavu, Erefi Kiswahili. Shirika la afya duniani WHO linasema kuwa kuendelea kwa mapigano mashariki mwa DRC kunakwamisha juhudi za wafanyakazi wa afya kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi ya virusi vya vya ugonjwa wa Ebola. WHO ikitoa wito wa usitishwaji mapigano. Katika hatua nyingine, wizara ya afya nchini DRC imesema msichana mmoja aliyekuwa maambukizi wa virusi vya Ebola kwenye mji wa Beni amepona na sasa anapatiwa msaada wa kisaikolojia. Mahakama nchini Burundi imemhukumu mwalimu mkuu mmoja nchini humo adhabu ya kifungo cha miaka mitano jela kwa kujifanya mwanafunzi na kufanya mtihani wa taifa kwa niaba ya mwanafunzi. Benjamin Manirambona pia amepigwa marufuku kufundisha au kutumikia taasisi za umma kwa miaka kumi. Mwalimu huyo alijitetea kuwa alikuwa akimfanyia mtihani mwanajeshi wa Burundi aliyeko Somalia katika jeshi la kulinda amani. Wananchi wa Kongo Brazzaville hii leo wanaadhimisha kumbukumbu ya miaka 58 ya uhuru kutoka kwa aliyekuwa mkoloni wake taifa la Ufaransa, Agasti 15 mwaka 1960. Katika mkesha wa sherehe za uhuru, Rais Denis Sassou Nguesso amewahutubia wananchi, akisisitiza kuhusu umuhimu wa kufaulu mchakato wa kuwapokonya silaha wapiganaji wa zamani katika jimbo la Pool na kuwarejesha katika maisha ya kiraia. Present, faze... inatubidi sasa tufanikishe hatua ya upokonyaji silaha wapiganaji wa zamani na kuorejesha katika maisha ya kiraia. Tunataraji kufikia makubaliano yatayochangia pakubwa kuboresha hazina ya umma na uchumi wa taifa. Upinzani nchini humo umeikosoa hotuba ya e Rais Ngweso, ambao wanasema haijataja masuala nyeti yanayoligawa taifa. Viongozi wa jumuiya ya ukanda wa Afrika Mashariki, ICGLR, waliokutana hapo jana mjini Luanda, Angola, wametamatisha mkutano wao huku wakijadili kwa kina masuala ya kisiasa nchini DRC na Sudani Kusini. Viongozi hao wamempongeza Rais wa DRC, Joseph Kabila, kwa kutoania muhula watatu. Mkutano huu ulihudhuriwa na marais wa Angola, Congo Brazzaville, Gabon, huku nchi za Rwanda, Uganda na DRC zikituma wawakilishi. Serikali ya Cameroon imetangaza kuwashikilia wanajeshi sita kufuatia uchunguzi juu ya video iliyosambaa majuma kadhaa inaonyesha unyanyasaji wa raia, kulingana na tovuti binafsi ya habari. Hatua hii inaonyesha kukubali madai yaliyokataliwa awali kuhusu kushughulikiwa kwa wahusika baada ya video hiyo kuvuja. Wanajeshi hao sita wanatuhumiwa kuhusika na vitendo vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kiivye vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Saa mbili na dakika thelathini na saba. Dar es Salaam, Tanzania. Ripoti mpya ya tume ya uchunguzi kwenye mji wa Pennsylvania nchini Marekani imebaini kuwa zaidi ya wachungaji mia tatu walishiriki kuwafanyia vitendo vya udhalilishaji wa kingono watoto zaidi ya elfu moja katika kipindi cha miongo saba iliyopita, ripoti yao ikikashifu uongozi wa kanisa Katoliki kuficha vitendo hivyo. Vitendo kwa kina kulihusu kanisa kutenda wamekwisha wa fariki. Josh Chahiro ni mwanasheria mkuu ibo la Pennsylvania nchini Marekani. Lazima tusisitize long, wakati orodha ya wachungaji ikiwa ndefu, hatuamini kama we tumewapata we wote, tunaamini wahanga wengi hawakujitokeza na dayosisi nyingi hazina rekodi ya kila wakati walipokuwa wanapokea taarifa hizi. Tuhuma hizi ni mfululizo wa kashfa zinazoendelea kulikumba kanisa Katoliki ambapo mpaka sasa mamia ya wachungaji wake wameshtakiwa na baadhi kuhukumiwa kutokana na makosa ya kuwanajisi watoto, huku kanisa likituhumiwa kushindwa kuchukua hatua. Israeli itafungua tena njia ya kupitishwa bidhaa katika ukanda wa Gaza ikiwa utulivu utaimarika, baada ya kuzuia upitishwaji tangu Julai 9 kufuatia mvutano wa mpakani, waziri wa ulinzi amefahamisha. Taarifa ya serikali imeeleza kuwa mpaka huo utafunguliwa hadi kufikia kesho asubuhi, ikiwa hali ya utulivu itaimarika zaidi. Rais wa Marekani Donald Trump amemkashifu aliyekuwa msaidizi wa zamani katika Ikulu ya White House Omarosa Manigault kwa kumwita mbwa, wakati huu mwanadada huyo akiendelea kutangaza kitabu chake na kupokelewa vizuri. Manigault Newman ambaye kwa mara ya kwanza alipata umaarufu kupitia kipindi cha televisheni cha Donald Trump amevujisha mazungumzo ya faragha akiwa ikulu na Rais Trump. Viwanjani tena na Emmanuel Makundi. Nam, asante Martha Saranga. Ni anzie na maswala ya usajili. Unafahamu kwamba kule katika ligi kuu ya Uingereza mambo yamekusha fungwa, madirisha limekusha fungwa, lakini katika nchi za Italia na no Hispania no. mambo yanaendelea. Kiungo wa kimataifa wa Ufaransa Steven Zonzi amewasili kule aa, nchini Italia kwenda kufanya vipimo vya afya na tayari kujiunga na, na klabu ya AS uh, Roma. Mchezaji uh, wa zamani wa Brazil Ronaldo de Lima ametoka hospitalini, katika hospitali ya Ibiza kule nchini Uhispania baada ya juma hili kuwa alilanzwa hospitalini kutokana na maradhi ya nimonia. katika langa, langa ma maformula 1 magari haya, bingwa mara mbili wa, wa dunia wa michezo ya formula 1, Fernando Alonso uh, jana ametangaza kwamba atatangaza, ametangaza kwamba ataachana na mbio za formula formula one ifikapo mwishoni mwa msimu. Uh, Alonso mwenye umri wa miaka thelathini na saba ambaye ameshiriki uh, katika Grand Prix thelathini na mbili anapata mafanikio makubwa akiondoka katika, akiondo katika michuano hii akiwa na mafanikio makubwa na anatarajiwa kwenda kushiriki mbio nyingine za magari maarufu kule nchini Marekani. Ni hayo tu katika michezo, shukrani makundi Ni saa mbili na dakika arobaini Afrika Mashariki na sasa ni udondozi wa habari za magazetini na Ali Bilali. Habari, habari za asubuhi. Nam, habari za asubuhi, asubuhi ni njema saranga. Sawa, karibu. Asante, eh, <laughs> sana. Nianza na gazeti la New Times la kule nchini Rwanda, lao limechapisha habari kuhusu wabongea wagombea ubunge wa chama cha RPF wameahidi mabadiliko makubwa katika ya miji no, lakini gazeti la la Daily Monitor la kule Uganda lao limeandika habari kuhusu serikali nchi hiyo imeuweka mji wa Arua chini ya ulinzi mkali, hatua ambayo inakuja okay. E, baada ya kuwa kwa dereva wa mbunge Robert Kyagulanyi maarufu Bobi Wine mm. Gazeti la Daily Nation la kule nchini Kenya, wabunge nchini humo wanataka mjadala kuhusu sukari kurejelewa upya, lakini gazeti la Sudan Tribune lao limeandika kuwa uh, Sudani kusini mm. Uh, imejipanga kuuza nje milioni tatu ya mafuta mapipa milioni tatu ya mafuta mwezi Septemba mm -hmm. Magazeti mengi nchini Ufaransa yamechapisha habari uh, kuhusu uh, kuanguka kwa flyover, mm -hmm. ama daraja, daraja la juu mm -hmm. uh, lakini sasa kuna mkanganyiko kuhusiana na daraja. Wanasema ni barabara ndefu ya juu mm -hmm. sio flyover kama hii tunavyoona kama inaijengwa Tazara hapa, hapa. Mm -hmm. ambao unavuka kama daraja wao, <laughs> ni barabara ya juu inatoka, tumeanza kutoka hapa hadi mwenge kule ya unapita una juu imeanguka, sijui tutaita daraja au tuite hivyo flyover <laughs> haya gazeti la la Prosperite la kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mkuu wa tume huru ya uchaguzi Seni Corneille mm -hmm. Nanga mm -hmm. amethibitisha kwamba uchaguzi bila shaka utafanyika tarehe 23 Disemba mwaka huu. Nimalizie na magazeti ya Tanzania. Gazeti la Mwananchi, Loasa acharuka kuhusishwa na wabunge wanaohamia CCM, na gazeti la Uhuru, serikali yafunga mjadala Vingamuzi. Na kushukuru, Ali Bilal Shukran pia. endelea kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika 42, na, na kukaribisha katika makala ya mjadala wa wiki, na leo tunazungumza kuhusu wimbi la kuhama kwa wanasiasa wa upinzani kujiunga na chama tawala nchini Tanzania na hatua yao inaathiri namna gani demokrasia na upinzani nchini Tanzania. Hapa studioni nipo na wachambuzi wetu. Msikilizaji, mara kadhaa umekuwa ukiwasikia katika matangazo yetu, Haji Kaburu na Abdul Karimu Atiki, wote ni wenyeji wa hapa Dar es Salaam, Tanzania. karibuni sana. Asante sana, asante sana, sana kwa kwa kifupi sana tunaanza. unakuwa na una, una mtazamo gani kwa kinachotokea Haji Kaburu? Ah, mimi naona ni mti ni tashwishi ya kisiasa ambayo inam, inamtuma mtu au inamwongoza mtu katika maisha yake ya kisiasa na ndio inampa uamuzi wa kufanya haya unayofanya. Sababu zinazotolewa na wabunge au madiwani wanaohama kwako mm. Unaona zina msingi? Zina msingi sana kwa sababu tunachozungumzia ni nchi, tunataka kujenga ni nchi. Na kama unataka kujenga nchi na ukaona nchi inajengeka kwa pale kwa yule ambaye anaongoza au kile chama ambacho kinaongoza, ni vizuri ukajiunga nao, ili ile ili spidi ya kujengeka nchi iongezeke zaidi. Kwa upande wako Bwana Atiki, kwa nini wasiendelee kuwa wapinzani na wakati huo huo wakipongeza e, juhudi zinazofanywa na, na serikali au kuikosoa serikali? Ah, hii falsafa ya watu kuhama vyama ni, ni falsafa pana na labda tukipata muda siku nyingine tunaweza tukazama zaidi kwa sababu kina chake ni kirefu. Mm. Lakini sasa kwa Tanzania safari hii tumepata wimbi wanasema wimbi ili ambalo labda limewapa watu wengine mshtuko. Mm. Kwa sababu watu kwa mfano kama wasomi wa mambo ya siasa, wa, wasomi wa mambo ya itikadi na imani katika chama wanaamini kabisa mtu anakuepo katika chama fulani sababu ya, ya, ya shabaha na malengo na na dhamira ya ile chama, itikadi ya ile chama. Kwa hiyo hata kama wakihama, kwa hiyo mtu anategemea kwamba mtu anaweza kuhama katika chama kinachofanana na itikadi na ima imani ile. Lakini sasa unakuta mtu anahama kutoka chama chenye falsafa ya kibepari kama Chadema na chama chenye falsafa ya kimajimbo lakini anakwenda kwenye chama ambacho kina falsafa ya centralization, ya, ya, ya, ya, ya, na, ya namna moja tu ya kijamaa na ya kitaifa. Kwa hiyo wakati mwingine watu wanashangaa, hawa wanohama, wanahama kwa sababu ya falsafa ama wanahama kwa sababu ya, ya mazingira mengine ambayo labda yanatokana na kutofautiana ndani ya chama lakini kama labda sheria zetu, lakini katika nchi nyingine mbunge anaweza ku crossroad kuhama kutoka kwenye chama kimoja kwenda kwenye chama kingine ndani ya bunge lile lile, lakini kwenye chama ambacho kama Uingereza wanahama kutoka Labour wanakwenda Liberal, ambao wakina na mtazamo wa Western la, la, la, lakini hapa hatujafikia hivyo na sheria hairuhusu kwa mwanachama wa mbunge ambaye amechaguliwa na chama fulani kuhama kwenda kwenye chama kingine, inabidi lazima akihama na kile hawezi kuwa mbunge bila tiketi ya chama, lakini nchi nyingine unakuwa mbunge bunge hata kama ume, umepata kwa candidate ya majority ya, cha, ya, ya, ya chama kile, lakini unaweza pia uka, ukahama. Hapa sheria iruhusu inasema chama ndio kinachobeba dhamira hiyo kwa mm -hmm. iyo. Sababu wanazitoa nyingi, zingine wanasema kule hakuna maendeleo eh, wana, wana, wana, wanazuiwa kujadiliana na serikali na kwa sababu serikali inaongozwa na watu wa chama kingine, kwa hiyo kama ni mbunge hawezi kuapa maendeleo watu wake kwa sababu nyingi. Lakini ukweli ni kwamba kuna wimbi la wa viongozi ambao walochaguliwa zamani, ilikuwa wanasiasa wanahama ambao hawana nafasi na, wana nafasi za kichama mm. Lakini sasa hivi wanahama wenye nafasi za kiserikali, labda hiyo ndo imekuwa sasa ni changamoto na kuleta tafakari kubwa zaidi katika wimbi hili. Haji Kaburu, ah, unaamini kuna demokrasia ndani ya vyama vyenyewe vya siasa nchini Tanzania? yeah, hili ni jambo ambalo kwa hakika lina, lina, lina mstuko kidogo mm. Kwa sababu vyama vingi ambavyo leo vipo vinadai demokrasia lakini kuna ndani yake wenyewe hakuna demokrasi mm -hmm. Sasa inakuwa ni vigumu pale ambapo demokrasi inavo, inayoelezeka au inayofahamika kwa sisi, ingawa ina dafina tafsiri nyingi e, kwamba ni kusikiliza na kuzungumza kujadili kwa pamoja na kupata uamuzi wa pamoja wa, kwa kutumia simple majority mm -hmm. Kwamba hawa wamekubali hili, sisi hatukubali tukubali hili, lakini kuna vyama ambavyo vinadai demokrasi lakini ndani yake mwenyewe hakuna demokrasi. Sasa hili ni tatizo kubwa sana ambalo lina, linafanya wimbi hili lionekane ni wimbi, wakati ilikuwa ni maamuzi ya kawaida tu ya mtu binafsi. Amekaa nyumbani anaona siwezi kuendelea na watu, kundi hili ambalo halisikilizi maoni, halitaki tujadili maoni, hawataki hawataki kuulizwa. Viongozi wetu hawataki, yani kutiwa kupewa kupewa eh, changamoto ambazo zipo na kuzitatua. Bora nitafute mahali ambapo naweza mawazo yangu nikayapeleka na akaweza ku kujadiliwa na, na hmm, kuna madai ambayo hayajathibitishwa hata hmm, hivyo kuwa wabunge hawa upinzani na madiwani wananunuliwa. Kuna ukweli? Ha, ukweli hakuna, kwa sababu ni hivi, tuchukue tu mshahara hmm, e, wa mbunge ambaye anaacha ubunge tukalkuleti mpaka mwisho wa tem yake hmm, na posho zake na kinua mgongo hmm, ni pesa ngapi? Alafu tuone je, yes, sisehemu ametoa hizo pesa zote kumpa, kwa sababu anapoteza hizo atazipoteza kam siku ambazo atakuwa hayupo kwenye nani. Aya, na hawana garanti kwamba sistemu itamrudisha yule mtu kwenye kwenye tiketi hiyo. Ni kwamba tu wanaotoka kwenye vyama hivyo inaelekea kwenye e, konstituensi ambazo wanatoka, wana wanakubalika sana, wengi wao wanakubalika Anarudi tena ana, anagombea kwa chama kingine, anapata kwa sababu labda alionyesha vitu ambavyo au walifanya vitu ambavyo wale wanaongozwa naye mm -hmm. wanavikubali. Pengine Bwana Atiki, wananchi ndio huchagua wabunge hawa, lakini anayesema ameachia ngazi ni mbunge bila kushirikisha wananchi. Unadhani ni sahihi? Na pengine kuna namna inaweza kufanyika ili wananchi wawe na usemi katika kujiuzulu kwao? Uh, kwa tiba, katiba katiba ndio mwongozo mkubwa, hmm. Na katiba ya nchi yetu e, ibara ishirini nadhani kifungu cha kwanza inatoa ruhusa kwa Mtanzania mm, ku, ku, kuwa na uhuru wa kujiunga katika makundi na vyama mbalimbali vyenye itikadi mbalimbali, lakini ni uhuru pia wa katika kujieleza na kutoa maoni yake. Kwa hiyo ni, ni, ni fursa pana ambayo pia katiba imeruhusu, lakini labda tuseme kwamba katika swala hili Eh, ambalo wimbi hili ndio limeleta limeleta mshtuko kwa sababu si wabunge wamekuwa ni wengi, kwa hiyo limeleta tetemeko, kwa maana ya kwamba sasa chaguzi zinafanyika na chaguzi hizi ni gharama pia kubwa, na, na, na, na, na hili jambo la kusema kwa mfano kwamba wananunuliwa ni jambo ambalo la ku, wakati mwingine vyama vya upinzani ambavyo vinakuwa na malengo ya ku, ya kiukombozi na yoyote ambayo anakuwa nje ya ile mstari wa kuonyesha kwamba hakubaliani na watu ndani ya chama chake anaitwa msaliti, na hiyo ni kama vile mbuni kujifunika kwenye, kwenye mchanga. Kosa kubwa la vyama vya upinzani ambalo wanalolifanya na ambalo linawatafuna wao wenyewe ni kwamba eh, yoyote ambaye hakubaliani na viongozi, hakubaliani na junta, hakubaliani na wale wenye chama, kwa sababu kumbe vyama hivi vina wenyewe, mm. Na kama hukubaliani na fursa na mambo yao au mwelekeo unaotaka au wale viongozi wajua ambaye amekamata hatamu, tuniona mfano kwa Ahmad Rashid na wengine waliotoka huko kina Mapalala kina nani kwamba walikuwa walikuwa kosana kidogo tu, basi wakaambiwa hao ni wasaliti, wamenunuliwa, wamenini. Sasa la, la msingi nadhani hivi vyama vya upinzani hasa chama kikubwa cha upinzani ambalo wimbi hili ndio linawatafuna kweli kweli, pamoja na chama cha cha kikubwa upinzani kule kule visiwani, walitakiwa sasa wakae chini watafute nini kisa maanake, kama ikiwa kila anayeondoka ataitwa msaliti, lakini hawataki kuangalia mle ndani, kama ndugu yangu Kaburu alivyosema, ni vyama vinavyotaka demokrasi lakini wenyewe sudani havina demokrasi. Nadhani hilo pia ni tatizo. Wakati mwingine hawa wanaotoka kusema tu njaa, wachumia tumbo siofanya nini, ni kutaka tu wakuwasikiliza viongozi wa vyama vile vya upinzani, kama kuwapa moyo wale wa, wafuasi wao, lakini kimsingi lazima waangalie tatizo liko wapi. Haji Kaburu, kujiuzulu kwa wabunge hawa, huoni kama kunaipa serikali mzigo na wa gharama za kuandaa chaguzi nyingine ndogo? Eh, kwa kweli ni mzigo, lakini ziko, ziko gharama ambazo huwezi kuepuka pale. Mm -hmm. Hasa inapokuwa mtu anatumia haki yake ya demokrasia ambayo iko enshrined katika constitution ya nchi. Mm -hmm. Eh, kwamba hii hii ndio mtu uwezo wake anaweza kujiunga na kundi lolote na kutoka kundi lolote. Mm -hmm. Eh, ni, ni hivi. Eh, tunapokusanyika kutengeneza chama tunatengeneza chama society au kitu chochote, tunatenganyika kwa msimamo wa namna moja, kwamba tunataka kugombea kitu fulani, tunataka kitu fulani tukifikishe mahali fulani. Hapa tunaona hakiendi vizuri, sasa tutengeneze chama ambacho kitakuja ku, labda kuishauri kui serikali au kuleta upinzani kwenye serikali, ili haya mambo yaende sawa. Lakini sasa mnapofikia kwenye chama hicho, kunakuwa sasa ule uhuru uliotufanya sisi tukutane hapo haupo wakukutana na kuweza kuzungumza na kuchambua mm. eh, na ku, na kuona namna gani tulipeleke hili kukawa kuna udikteta jambo la kuanza kuamua tu kwamba wewe unalosema ndio sahihi hii jambo ndio linaofanya haya yanayotokea sasa mtu anashindwa kuona kwamba mawazo yake ambayo pengine ni mazuri hana mahali pa kuyafikisha yakatumika na kasaidia jamii na hivyo anatafuta ambapo anaweza kuyafikisha kwa hiyo kwa hali kama hii kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye, kwenye wimbi kama hili, mtu lazima anayetoka mwenye mawazo mazuri lazima arudi kwenye serikali ambayo ndio inatendaji, kwa sababu leo kwa mawazo yote yatakayofanya, ukitaka maendeleo ni lazima uione serikali na serikali ndio ikutimizie. Sasa unakwenda wapi? Utabidi uende kwenye chama ambacho kina serikali ili na wewe yale yatakayotoka wa wewe yaweze kufanywa kazi na wananchi wako waweze Kufaidika. Pengine, bwana, pengine Atiki unaamini bado kuna ambao wataendelea kujiuzulu siku za usoni? Kama, kama hawaku, hawaku, nimeona kwenye gazeti moja leo wanasema Chadema kama tukio la Chadema itajifungia kutafakari mambo haya na nini. Mm. Nadhani kuna, kuna takiwa kufanywa tafakari ya kina, kwa sababu ukiangalia kwa mfano kama Chadema ndio kilikuwa kinakwenda vizuri, lakini ukiangalia misukosuko ya kina Kafulila, ukiangalia misukosuko ya, ya Zito Kabwe yeye Zito Kabwe, kinakuamua alikuwa na nguvu kinakuamua kuandisha chama chake ACT, na na na nani, Ahmad Rashid alikuwa na nguvu ka, kaenda kuamua kuanzisha chama chake ADC. Sasa wengine hawana nguvu hiyo ya kusema kwamba. Lakini sasa Watanzania tukibaki kuangalia, ah, mtu akifukuzwa upinzani akianzisha chama chake mna mna msimpathize, anaweza kuwa kama mpinzani japokuwa hapati tena watu wengi kama kile chama kikuu ambacho alichotoka, hmm. Lakini ukweli utabaki pale pale, pale kwamba lazima kuna fracture lazima kuna kasoro katika hivi vyama ambavyo vina kwa sababu hata CCM Nyalandu alitoka na alikuwa mbunge okay. Alitofautiana na wenzake akaenda huko. Hata Masha alitoka, lakini kuna wengine unaona, kama Masha alivyotoka mheshimiwa alivyoenda Chadema kulikuwa na m yake alikuwa anagombania ubunge wa Afrika Mashariki, alivyokosa akaona mmm, bora nirudi huku kwenye chama kinachotawala kwa hiyo, wakati mwingine hata wanasiasa wenyewe wanatakiwa wawe, au wananchi sasa wenyewe wanatakiwa sasa, lazima tuwe na zogo, tuangalie marekebisho ya katiba kwamba mbunge anapotaka kubadilisha chama anabaki katika nafasi yake ya ubunge mm. Na, na, na vile vile, kuwe na, na fursa zaidi ya kwamba watu uelewa wao, waelewe kwamba unapokuwa katika chama unakuwa katika chama cha, ch ili kuweza kupata nafasi fulani ya ustawi wa kisiasa au pia unakuwa katika chama ambacho kina misingi ya ya itikadi ambayo lazima mtu. Mwalimu Nyerere kuna wakati alitoa kauli akasema, mama yangu le pale, mama yangu ana miaka mia, karibu mia na, lakini siwezi na, na matatizo mengi mzee ana matatizo mengi, lakini siwezi kusema sio mama yangu Mm. Lakini chama kama kinaondoka katika misingi yake ya itikadi, hiki chama mi naweza nikaondoka kwa sababu CCM sio mama yangu. Kwa hiyo unaona, kama mwalimu sasa mpaka anasema vile, na alikuwa kashiba head of state ana nini zote, lakini anatafuta nini yeye, alikuwa amesimama. Umegusia jambo ambalo nataka nikuulize tena ni, mm. kwa nini, nafikiri kuna idadi ndogo ya wabunge waliotoka chama tawala kwenda upinzani ukilinganisha na wanaotoka upinzani kwenda huko? A, ndio hayo, labda kwa sababu kule kwenye kwenye, kwenye chama cha kinachotawala labda fursa na milango iko wazi zaidi. Nimesikia nimesikia jana e, wanapofanya semina hao wakuu wa wapya wa, wa wilaya yule katibu mkuu wa Tamisemi alikuwa anasema wengi wamefukuzwa wakuu wa, wa wilaya waliotenguliwa wengine ni kwa sababu walikuwa kutwa wakigombana na wabunge wanagombana na wabunge, wanagombana na halmashauri, na wale ni watu walioteuliwa na nini. Kwa hiyo walikuwa wanaonyesha kwamba lazima kuwe na nidhamu. Sasa kama hakuna nidhamu basi mi nadhani labda kwenye upinzani kuna lack of discipline, labda. Kwa sekunde chache sana hajikaburu, kwa upeo huu wa kisiasa unadhani upinzani nafasi gani kwenye uchaguzi mkuu ujao 2020? Ah, ni kweli. Uchaguzi huu unaweza kuwa unamalizia, unamalizia, unamalizia upinzani. Unataka kusema nini? E, nataka kusema kwamba hakutakuwa na upinzani. Hautakuwa na nguvu sana ambao utakuwepo Uta, lakini utakuwa sio nguvu zinazokusudiwa, zinazo au zinazoitwa hasa za upinzani, kama ilivyotokea elfu mbili na kumi na tano kwa sababu ya ushawishi wa Edward Loasa, ukawa ni uchaguzi ukaleta vumo kubwa sana, lakini sasa hivi hakuna kinachoonekana. Huoni kama ni mapema sana kusema hivyo? E, na mapema ndio alfajiri, na polisi ndio kuonesha namna gani. Shukrani sana Haji Kaburu na Abdulkarim Atiki kwa <coughs> sani kushiriki nami makala ya mjadala wa wiki. Asante sana msikilizaji kwa kutegea sikio tangazo hii kwa matangazo yetu leo asubuhi. Msimamizi alikuwa Emmanuel Makunde, mitamboni ni Emmanuel Mbando, mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema.