Ni saa mbili na nusu za asubuhi Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Zaidi ya familia elfu tatu zilizokimbia mapigano kwenye mji wa Bijombo katika milima ya Uvira zakabiliwa na ugumu wa maisha huko mashariki mwa nchi ya DRC. Siku 16 baada ya kutangazwa mlipuko wa virusi vya Ebola katika eneo la mashariki mwa DRC, maambukizi mapya yaendelea kuripotiwa. Na mahakama nchini Malaysia, muda mfupi ujao, inatarajiwa kutoa uamuzi muhimu katika kesi inayowakabili wanawake wawili wanaotuhumiwa kuhusika katika mauaji ya kaka wa kiongozi wa Korea Kaskazini. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Alhamis Agasti 16 mwaka 2018. Zaidi ya familia elfu tatu mia mbili zilizokimbia mapigano kwenye mji wa Bijombo katika milima ya Uvira zinaishi katika hali ngumu huko Fizi na Mwenga, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mitima de Lachance na maelezo kamili toka Bukavu. Baadhi ya familia hizo zinaishi makimbizini katika vijiji kadhaa vya wilaya ya Mwenga na Fizi ndani ya mashule, makanisa na wengine katika jamaa zilizowapokea ambazo pia hazina uwezo. Fataki Rushemuza ni mmoja kati ya wakimbizi hao wa Bijombo. Hakuna msaada hata mmoja, ni wa matunzo, ni wa chakula, walipana hema kidogo kidogo, tuko wamoja. Hapo awali wakimbizi hao walikuwa wakipewa misaada kutoka mashirika fulani fulani ya kitaifa na ya kimataifa, ila tangu zaidi ya miezi mitatu sasa, mashirika hayo yameacha shughuli hizi kutokana na shida za kiusalama. Wilonja Jean de la Croix anaeleza toka shirika la Popoli Fratelli. Tukifika mjia, tunakutanisha watu wenye kuwa na, na silaha bana tuletea shida nyingi kwa kutuzuru ekipo yenye ilikuwa naenda walikosa wanserikali kwa bahati mzuri walikimbia. Takwimu za mashirika ya kiraia eneo hilo zaeleza kuwa ni zaidi ya watu sabini waliokwisha uawa tangu miaka tatu sasa kutokana na ghasia zinazoendeshwa na makundi yenye kumiliki silaha. Majaliwa Kahalaji ni mwenyekiti wa shirika la raia wilayani Uvira. ni wa vijana kwanza wako movement incontrole mpaka hivi sasa vinduo vimekamata saa ampleri kubwa kwa kuweza kuleta watu kukimbia manyumba kuungua. Gavana wa Kivu Kusini Claude Nyamugabo anaahidi kwamba hivi karibuni vikosi vya jeshi la FRDC vitaongezwa eneo hilo ajili ya kurudisha usalama. tunapenda amani irudi mbio, vijombo wazazi wa vijombo, waambie watoto warudi nyumbani. Komanda Supreme ametuma wakomanda wapya wa huko ndio ya kurudisha amani kwetu. Tufahamishe kuwa kumepita miezi miwili sasa tangu Monisco ipige pia kambi huko Bijombo. Mitima de la chance, Bukavu, RFI Kiswahili. Mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu umesababisha vifo vya watu 127 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na 22 nchini Niger tangu mwezi Februari, maafisa wamefahamisha. Jumla ya wagonjwa 2100 wanaendelea kupokea matibabu, huku visa kumi zaidi vikiwemo vifo vya watu wawili vimethibitika kutokea katika jimbo la Kasai, kwa mujibu wa waziri wa afya jimboni Kasai Mashariki, Hippolit Mutombo Mbwebwe. Siku 16 sasa baada ya kutangazwa mlipuko wa virusi vya Ebola katika eneo la mashariki mwa mkoa wa jimbo la Kivu, maambukizi mapya yameendelea kuripotiwa huku katika mkoa jirani wa Ituri watu wanne wakiripotiwa kufa na visa tisa vya maambukizi mapya kuripotiwa. Watu 66 wameripotiwa kuambukizwa virusi vya ebola huku watu nane wakipoteza maisha tangu Agasti nane. Wakati huu pia wizara ya afya nchini DRC na mashirika mengine yakikabiliana na changamoto za kudhibiti kuenea kwa maambukizi zaidi. Karine Ester ni mratibu wa magonjwa ya mlipuko kutoka shirika la madaktari wasio na mipaka MSF. Timu zetu zilizokuwa Kivu Kaskazini ziliingilia kati mara moja na hili ndilo lilochangia ushirikiano wa haraka na timu ya wataalamu wa Ebola wa Wizara ya Afya. Kwa leo tumemaliza ujenzi wa kituo cha kuwapokea wagonjwa wa Ebola eneo la Mangina. Timu yetu ya wataalamu wa Ebola watakuja kusaidia wafanyakazi wa afya ambao tayari wapo hapo na tutaanza kazi hivi karibuni. Virusi vya Ebola viliripotiwa kuibuka katika mkoa wa kaskazini mashariki mwa DRC siku nne tu baada ya serikali ya nchi hiyo kutangaza kudhibiti ugonjwa huo katika mkoa wa Equateur. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha uchovu kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana ebola, usimguse. Mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu wa ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Ni saa 2 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Ujumbe wa mratibu wa mazungumzo ya Warundi, rais wa zamani wa Tanzania Benjamin William Kapa, unatarajiwa kuwasili kesho jijini Bujumbura, ambapo lengo ni kukutana na vyama mbalimbali vya kisiasa vinavyokubaliwa na sheria nchini humo, licha ya kwamba haijafahamika nini watakachozungumza. Wakati ujumbe huo ukisubiriwa, serikali ya Burundi imesema haiwezi tena kuwatuma wajumbe wake nje ya nchi kwa ajili ya mazungumzo. Kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini humo, Terence Ndahitaja amesema maswala mengi yalipatiwa jawabu katika katiba mpya ya nchi hiyo. Hata hivyo msemaji wa jukwaa la kisiasa Amizero ya Barundi Tatien Sibomana amesema suluhu ya mgogoro wa kisiasa nchini Burundi ni kuendelea na mazungumzo. Sisi tunachukulia kwamba uchaguzi unaokuja itakuwa ni hatua ya mwisho katika kumaliza mgogoro uliopo. Uchaguzi huo ukiandaliwa vizuri Burundi itapata huweni, vinginevyo tutabaki pale pale. Ndiyo maana sisi tungependa uchaguzi huo uandaliwe vizuri kwa manufaa ya Warundi. Sio lazima kwamba uchaguzi huo ufanyike mwaka elfu mbili na ishirini. Warundi wakikubaliana kwamba kuna jambo halijawa sawa, hakuna kitachozuia kuvuka mwaka elfu mbili na ishirini. Msikilizaji, haya yanajiri wakati huu Umoja wa Mataifa kupitia Baraza la Usalama likitaka kufanyika kwa mazungumzo yatakaohusisha vyama vilivyoko nje. Mahakama nchini Libya imetoa adhabu ya hukumu ya kifo kwa wanamgambo 45 kwa kuwaua waandamanaji mjini Tripoli katika vuguvugu la mwaka 2011 dhidi ya kiongozi wa zamani Kanali Muammar Gaddafi. Hii inakuwa idadi kubwa ya wahukumiwa kifo kupitishwa na mahakama ya Libya katika kesi moja tangu kupinduliwa kwa utawala wa Gaddafi miaka saba iliyopita. Chama tawala nchini Zimbabwe hapo jana kimewasilisha kesi mahakamani kutaka mahakama itupilie mbali kesi ya upinzani ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa Julai 30 ambayo yalimpa ushindi rais Emerson Mnangagwa. Mawakili wa ZANU PF hapo jana waliwasilisha pingamizi lao katika mahakama ya kikatiba wakati huu majaji wa mahakama hiyo wakipitia rufaa ya kupinga matokeo iliyowasilishwa na chama kikuu cha upinzani MDC ambacho kinadai uchaguzi ulikuwa na udanganyifu. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Haji Kaburu anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Sasa labda wao wanataka ku-equalize, yani kuweka mambo yawe sawa kwamba kama sisi wanatushutumu kwa hili na wao walifanya hili, ili kuondoa ile dhana kabisa kwamba huwa ni chama kinachotawala peke yake ndio kinachoweza kufanya rigging katika, yani, uh, kujanja katika kura wa uh, kupigaji wa kura. Ni mtazamo wake Ajikaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Dar es Salaam Salam, Tanzania. RFI, Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahilicom. Mahakama nchini Malaysia muda mfupi ujao inatarajiwa kutoa uamuzi muhimu katika kesi inayowakabili wanawake wawili wanaotuhumiwa kuhusika katika mauaji ya kaka wa kiongozi wa Korea Kaskazini, wakati huu familia zao zikisisitiza kuwa watoto wao hawana hatia. Mwandishi wetu Ali Bilali ana maelezo zaidi. Mahakama itaamua ikiwa kuna ushahidi wa kutosha kuwashtaki wanawake hao Siti Ashia na Doan Thinghong kwa mauaji ya Kim Jong Nam wakitumia sumu aina ya VX inayoathiri mifumo ya fahamu, ikiwa watakuwa na kesi ya kujibu katika kesi iliyoanza mwezi Oktoba mwaka jana. Kwa upande wa mashtaka kuwasilisha mashahidi wao, upande wa utetezi utapewa nafasi ya kujibu hoja za serikali na kuwasilisha mashahidi wao. Hata hivyo, kuna wasiwasi kuwa huenda wanawake hawa wasiwe na kesi ya kujibu kutokana na vyombo vya usalama nchini Malaysia kushindwa kuwakamata wahusika wakuu waliopanga njama za mauaji ya Kim Jong Nam. Rais wa Marekani Donald Trump amemwondolea haki za kiusalama na kibali cha kuingia ikulu ya Marekani mkurugenzi wa zamani wa shirika la upelelezi John Brennan, na kutoa unyokali kwa wakosoaji wengine. Katika maagizo yasio ya kawaida Trump alidai kwamba Brennan, mkuu wa kituo cha zamani huko Riyadh ambaye mara kwa mara amekuwa akimkosoa rais huyo, ni mtu asiyetabirika katika uadilifu na asiyefuata misingi. Mara baada ya uamuzi wa kushangaza wa rais Trump, Brennan alijibu haraka akimshutumu rais huyo kwa kujaribu kubinya uhuru kujieleza hatu inapaswa kuwatia hofu wa wote. Wafuasi kiongozi wa mrengo wa kushoto Inacio, Lula da Silva wamejitokeza kumsajili kuwa nia kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao nchini Brazil. Takriban wafuasi e1 wa chama chake waliandamana katika mahakama kuu ya uchaguzi, ambako washirika wakuu wa Lula walimwandikisha rais huyo zamani kuwa mgombea wa uchaguzi ujao nchini Brazil mwezi Oktoba, lakini hatua hiyo haina matumaini yakufanikiwa ambili na dakika 40 Manuel Makundi Mustafa Makunganya wa Dinembo, Tandahimba, Mtwara, anasema yeye binafsi anawapa ongera Atletico Madrid kwani mwaka huu Real Madrid watapata tabu sana kwani bila Ronaldo watapata kichapo mpaka dunia itakwisha. <laughs> Tusubiri tuone mpira dakika tisini na mndo kwanza. <laughs> Mechi ya kwanza na ligi ya Hispania bado haijaanza, inaanza mwishoni uh, mwa jumaa, ili tutajua uh, mambo yatakavyokuwa mm. Katika uh, michuano ya Sekafa vijana chini umri miaka 17, mechi za kufuzu kanda ya Afrika Mashariki na Kati mm. inasimamiwa na, na Sekafa itaendelea tena hivi leo, Sudani watakuwa ni wenyeji wa timu ya taifa ya Tanzania vijana chini umri miaka Tanzania ndio itakuwa mwenyeji wa michuano hii ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana itakayofanyika mwakani hapa Dar es Salaam. Katika basketball, uh, timu ya taifa ya wasichana wa Rwanda ya chini ya miaka 18 uh, jana ilifanya vizuri, mara ilifanya vizuri mara baada ya kuwafunga Cape Verde kwa vikapu 57 kwa 32, wakati Mozambiki ama Msumbiji wakiwafunga Misri kwa vikapu 57 kwa 45. Kiungo mshambuliaji wa timu ya Crystal Palace uh, na timu ya taifa ya Ivory Coast Wilfred Zaha hatimaye amesaini mkataba mpya wa kuitumikia klabu hiyo wa miaka mitano. uh, Zaha ambaye awali alikuwa anahusishwa na, na kuhamia klabu ya Tottenham ama Chelsea anatamatisha rasmi zogo lilokwepo li, uh, ikiwa ataondoka katika timu hiyo au la. Mchezaji wa timu ya taifa ya Nigeria na anayepiga na klabu ya Chelsea mlinzi Kenneth Omeruo ametolewa kwa mkopo kwenda kujiunga na klabu inayoshiriki ligi ya, uh, uh, ya La Liga kule Uhispania, uh, Leganes. Hii ni mara ya sita kwa mchezaji huyu kutolewa kwa mkopo. Mchezaji wa zamani wa Arsenal na timu ya taifa ya Cameroon, uh, Alex Song, amesaini mkataba wa miaka miwili kuitumikia klabu ya Sion ya kule nchini Sweden, uh, ikumbuka kwamba Song alikuwa mchezaji huru tangu alipoondoka katika klabu ya Rubin Kazan ya kule, uh, Urusi. Klabu ya Manchester United huenda ikakosa huduma za Kevin De Bruyne mara baada ya kujeruhi, uh, goti lake. Amepata jeraha katika goti lake wakati wa mazoezi hapo jana. Uh, na mchezaji mpya wa FC Barcelona Malcolm hatimaye amefunga bao wakati wa mechi kira ya kirafiki dhidi ya timu yake na Boca Juniors ya kule Brazil. Barcelona ilishinda mabao matatu kwa ubuyu. Atletico Madrid ndio mabingwa wa Super, uh, Cup mara baada ya jana kuchomozwa na ushindi wa mabao manne kwa mawili dhidi ya Real Madrid. Katika tennis, nilikwambia ni kujuza matukio mengine. Marin Cilic upande wa wanaume alimfunga, uh, Marius Copil kwa seti mbili bila, uh, wakati katika upande uh, wa wanawake Sloan Stephens wa Marekani alimfunga Tajana Maria Ujerumani kwa seti mbili kwa bila. Shukran Manuel Makundi. Asante. Ni saa mbili na dakika 44 na nena. Ali Bilali yuko hapa na magazeti. Habari za asubuhi. Ni jema, biti Saranga. Karibu. Nianzie kule nchini Ufaransa magazeti kama Le Monde yamechapisha habari kuhusiana na kesi inayohusu mauaji ya ndugu yake Kim Jong-un, uh, ambayo inarindima kule nchini Malaysia. Uamuzi wa mahakama unasubiriwa hilo, na kweli kabisa. Na gazeti la Iwachu la kule nchini Burundi limechapisha habari kuhusu wana mazingira nchini humo, wamepongeza hatua ya kukataza matumizi ya mifuko almaarufu kule wanaita sashe <laughs> licha kwamba ni hatua ambayo imekuja kwa kuchelewa. mm -hmm. Mifuko hiyo ilipigwa marufuku mapema tu kule nchini Rwanda na sasa hivi Rwanda, Burundi pia wanapigwa marufuku. Tunasubiri tuone nchi nyingine, bila shaka, natumai Tanzania itafuata na katika kuchukua hatua hii, tutarajie hivyo, au sio? ukizingatia uharibifu ambao unafanywa mm -hmm. na mifuko nam. Gazeti la, la Prosperity la kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limechapisha habari kuhusu wito, umeendelea kutolewa wa kusisitiza kufanyika kwa uchaguzi ulio huru, haki, amani na shirikishi mm na gazeti la Deli Monita la Uganda limechapisha habari kuhusu mahakama ya kijeshi inayotaraji kusikiliza kesi ya mbunge Bobi Wine. <laughs> <laughs> Na kule nchini Kenya gazeti la Deli Nation limechapisha habari kuhusu wito ambao umetolewa kutaka makubaliano ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini kati ya Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto uweze kuheshimiwa na kulindwa mm -hmm. na gazeti la uh, gazeti la Sudan Tribune la kule nchini uh, Sudan mm -hmm. la limechapisha habari kuhusu Salva Kiir asema, magavana kumi na nne watakiwa kukaa kando kupisha nafasi ya uteuzi mpya baada ya makubaliano ya amani na mpinzani wake Riek Mashar. Gazeti mm -hmm. la Uhuru nchini Tanzania limeandika ili ili katika ukurasa wake wa kwanza usio ya jua kuhusu wagombea ubunge yupo aliyekataliwa kusoma ili awe mchunga ng'ombe. Gazeti mm -hmm. la Tanzania Daima figisu chaguzi ndogo za ishtua Marekani yasikitishwa na vitisho vya polisi, serikali yafunguka. Gazeti la Mwananchi, Marekani yalia na uchaguzi mdogo, NEC yatoa ufafanuzi. Nikimalizia hapa na gazeti Nipashe, la Mwananchi Nipashe, walimu wapya ishirini na wane Shukran sana basi. Emmanuel Makundi yuko hapa kwa kufahamisha mengi katika makala ya gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama nilivyokuahidi kwenye makala iliyopita, kwamba juma hili tunamalizia sehemu yetu ya pili ya mazungumzo yetu na Stamius Mtweve mkulima kutoka kule Sumbawanga, Tanzania, pamoja na Baton Nsape kutoka Dar es Salaam Tanzania. Yeye ni mkulima wa embe pamoja na mzalishaji wa mbegu za muhogo. Juma lililopita kwenye makala ya gurudumu la uchumi, tulikuwa tumeanza kuangazia changamoto ambazo zinawakabili wakulima kutoka nchi za kusini mwa Afrika na hasa katika ukanda wa Afrika mashariki na pengine nini kifanyike. Juma hili tunamalizia sehemu ya pili ya mazungumzo yetu tuliyokuwa tumeanza katika makala ya juma lililopita. Leo hii tunaangazia changamoto zilizosalia kwa uchache pamoja na mtazamo wa Samuel Simtweve na Baton Nsape kuhusu nini kifanyike ili kuwasaidia wakulima kukifanya kilimo kiwe ni kilimo cha biashara ambacho kitakuza pato la mtu pamoja na taifa kwa ujumla. Naitwa Emanuel Richard Makundi, karibu. Bado na, uh, pia kumekuwa na changamoto ya ya ya wakulima wengi wa hasa wa nchi za kusini mwa Afrika na pengine Tanzania uh, kushindwa kujitangaza ama kushindwa kwenda hata kuuza bidhaa zao ama mazao yao uh, nje ya mipaka ya Tanzania. Pengine kwa upande wako hili unalizungumziaje? Mazao yote ya wakulima , mazao mengi ya wakulima yanachukuliwa na yule muuzaji wa kati au dalali wa kati, ambaye yeye eh, eh, lengo lake ni kupata faida Uh, kwa kitu ambacho hajakifanyia kazi au ni sehemu ya mnyororo wa thamani wa mazao mengi ambayo yanazalishwa na, ya kwa hapa nchini. Sasa wakulima kuweza kujitangaza sio rahisi, ni mpaka pale ambapo watakapokuwa wameamua kwenda kuuza kwenye soko moja kwa moja, na hiyo sasa inahitaji kujipanga na kujua mbinu mbalimbali za kuweza kujitangaza kwenye masoko ya ndani na kwenye masoko ya nje. Naam Baton, uh, uh, pia kuna suala la kwamba kilimo sasa kitoke kuwa katika kilimo cha kujikimu na kiwe ni kilimo cha kibiashara hasa, kitu ambacho wataalamu wengi pia wanaunga mkono. Uh, pengine unadhani uh, ue, kwa namna uelekeo ulivyo hivi sasa, kilimo kimeanza kuelekea huko? Kwa sasa kilimo kimeanza kuelekea huko, na hasa ni baada ya a, vijana wengi ambao wamesoma, hata wakulima wengine wengi ambao wamepata mafunzo mbalimbali, kutolewa kwenye lile giza la zamani la kulima kilimo cha kujikimu, na tunaona wakulima wengi ambao wameanza kuchukua fursa mbalimbali, hasa kwenye mazao ya matunda, mazao ya mbogamboga mboga na wameanza kufanya vitu ambavyo vinaonekana kwa sasa hivi katika uh, katika uchumi wetu. Mimi inaamini kabisa kwamba eh, kilimo kama biashara inawezekana, na nimeona vijana wengi ambao wameingia huko, na muhimu zaidi ni kwamba vijana sasa inabidi ku, wakulima inabidi kujirasimisha, yani uwe ukulima rasmi, sio tena ulime kama baton sape, lakini uweze kuunda kampuni ambayo itakuwa inasimamiwa, inalipa kodi na kufanya shughuli zingine za kawaida za, za kikampuni na kujiendesha kibiashara zaidi. Na Mastamius, kumekuwa na swala la kodi a, hivi karibuni wakati wa maonyesho ya Nane Nane wakulima wengi wamelalamika kuhusu mashine na zana nyingine za kilimo kwamba kodi imerejeshwa na baadhi vinatozwa kodi ya juu. Kwa upande wako hili linakuathiri vipi, na unadhani kunapaswa kodi za kwenye maeneo ya kilimo kuondolewa kabisa? Uh, kwa ujumla kodi ni wajibu wa kila mtu kulipa, lakini kwa upande mwingine kwa mkulima kama wale wakulima wadogo wadogo, bado inakuwa ni changamoto kubwa kwamba yeye ametoka kule amezalisha, kwa mfano eka moja ya nyanya, amepata pengine shilingi milioni mbili, anadaiwa kodi pale kwenye mageti. Sasa bado hajapata kurudisha ile faida yake, anadaiwa ile kodi. Kwa hiyo, kama ni kodi zinakuwepo, ziwe na kiwango ambacho inafahamika kwamba huyu ni mkulima ambaye anaweza anafikisha kuanzia shilingi kiasi fulani hadi kiasi fulani, hawa wanastahili kutozwa kodi, na hawa wanaofikia kiwango hiki hapa, hawa hawastahili ku, ku, ku ile kutozwa kodi. Na nafikiri kama ingekuwa kuna utaratibu maalum ambao umeanzisha toka miaka ya nyuma na hata sasa tunaweza kuanzisha kwamba ule utaratibu wa kulipa kodi kwa kuzingatia vigezo, isingekuwa shida kwamba wananchi wanaanza kulalamika, hasa sisi wa wakulima, lakini kama zile kodi hazikusanyi kwa namna ambavyo inatakiwa. Unalipa kodi ile inaliwa na mtu tu pale getini. Sasa hiyo utaratibu bado unakuwa hausaidii mkulima, wakati huo huo hausaidii serikali kuhakikisha kwa kwamba inapata mapato yanayotokana na shughuli za kilimo na. kwa upande wako uh, kwa upande wako Button uh, unazungumziaje swala la kodi haswa kwa wakulima ndugu mtangazaji? Kodi labda kwa sababu neno la Kiswahili tu tunatumia neno la kodi, lakini nafikiri kwa wenzetu wa Ingereza wana maana ya taksi kuna levi, assessi na ei na kadhalika. Sasa baadhi ya hizi tunazoziita kodi ni zile kodi ambazo, uh, zinaitwa ses, yani za ukusanyaji wa gharama za mazao kule vijijini. Sasa utaratibu wake kusema kweli si mzuri sana, unavyopangwa kule vijijini na jinsi zinavyokusanywa, zinakusanywa kama vile kumkomoa mkulima, lakini kama zingepangwa vizuri na zikawa zinalipika, mi nafikiri wakulima wengi wangeweza kuzilipia tu. Yani badala ya kusema uh, unatoza kodi kubwa uh, ambayo inasababisha wakulima wakwepe, ni bora kutoza kodi kidogo sana, ili wakulima wengi waweze kulipa na waweze kukusanya kodi kubwa zaidi. Kwa hiyo, mimi kimsingi, zile kodi ambazo ni, ni, ni chukizo kwa wakulima zile, zile nafikiri tumeshaziongea mara nyingi, tungependa zile ziondolewe, zibaki zile kodi ambazo zi, tunaakisha kwamba kweli zinakwenda katika mfuko wa serikali na zinarudi tena kumsaidia mkulima au mtanzania kwa ujumla. Naam, kwa kumalizia tu, nianze na Stamis Mteve, wito wako ni nini kwa serikali na viongozi wa Afrika katika kukifanya kilimo kiwe kweli ni uti wa mgongo wa bara la Afrika na kuimarisha uchumi wao? Uh, mimi kwa upande wangu naweza kusema kwamba kwa sasa serikali ina wajibu mkubwa wa kutengeneza sera na miongozo ambayo inakuwa ina, ina manufaa makubwa sana kwa wakulima ili waweze kuzalisha kwa kiwango kikubwa ambacho kinakuwa na tija. Kama tunavyosema sasa hivi tunaelekea kwenye kinchi ki... ya kuwa na viwanda. Sasa viwanda vitategemea zaidi mazao yanayotoka shambani, na kwa kuzingatia kwamba viwanda vinahitaji bidhaa au malighafi ya kutosha, ina maana tuanze sasa kwa kuzingatia vile vipaumbele ambavyo vitamfanya mkulima aweze kuzalisha kwa kiwango kikubwa na kile kiwango ambacho kinajitosheleza kwa mahitaji na kwa muda wote. Kama unavyosema, unaweza ukawa una oda ya kupeleka bidhaa fulani kwenye kiwanda, lakini huna uzalishaji wa kutosha, kiwango cha uzalishaji ya kifai, pembejeo unazotumia kule hazina tija sana, kwa hiyo haziwezi kumsaidia mkulima na hatuwezi kufikia yale malengo. Kwa hiyo tukiweka sera nzuri katika upande wa kuwawezesha wakulima kwenye mitaji, kwenye mambo ya pembejeo vizuri na kuweka sera ambazo zinakuwa ni rafiki kwa mkulima, hiyo ndio itakuwa suluhisho pekee ambalo linaweza kusaidia nchi pamoja na mtu mmoja mmoja kuhakikisha tunaondokana katika hii sekta ya hii swala la umasikini ambao umekuwa ni kwazo kwa maendeleo ya watu walio wengi. Na kwa upande wako bado una wito gani kwa serikali na viongozi wa Afrika? Mimi ni kwa serikali nyingi za Afrika na hasa ya kwetu sisi ya Tanzania, ningeomba sana ni kubadilika kwa mtazamo wa kilimo kwamba kilimo ni kuwa kwa kwa ajili ya watu ambao wamefeli maisha, watu ambao wameshindwa, uh, wamefeli shule. Kwa hiyo ukifeli darasa la saba, ukifeli form four, unaambiwa anaenda kijijini ukalime, au ukishindwa maisha mjini, uh, unaambiwa mzururaji, unachukuliwa kwenda kijijini kwenda, kwenda kulima. Lakini mtazamo ubadilike, kilimo ni cha watu wenye heshima, ni cha watu wa, waliosoma, watu ambao wamefaulu vizuri, na tuweze kuwa kuwapa moyo vijana aliyefanya vizuri zaidi darasani apelekwe, apewe mtaji wa kilimo, aanze shughuli ya kilimo. Inaweza kumtoa Mtanzania kutoka kwenye hali ya umaskini, sio Mtanzania tu, na Waafrika wengine wa wote, kama wasomi wakirudi eh, kwenye kilimo na kukishikilia kile kilimo kwa vizuri zaidi kuliko ilivyo sasa, ambapo tunawachia watu wengine ambao kila wakati tunawaita wakulima wadogo, na hawatoki kwenye huo ukulima udogo hata siku moja, kwa sababu bado tunaendelea kuwagandamiza msikilizaji na kwa kumalizia, nisome ujumbe mfupi ambao wewe msikilizaji umeniandikia kwenye ukurasa wetu wa kijamii wa Facebook kwenye gurudumu la uchumi. Hamza Ayubu wa Kinondoni, Dar es Salaam, Tanzania, anasema huenda serikali iliyopo sasa madarakani itawasikiliza wakulima. Ambali mwendo kwa sasa anapatikana Iguguno, Singida, maonyesho ya nane nane bado hayana tija, haswa kwa wakulima, kwani elimu bado haiwafikii vyema. Sayenda Mabula Magesha, mkazi wa Nyangokolwa, Bariadi, kilimo cha siku hizi ni tofauti na zamani, sababu ni uhaba wa mvua. Kama unataka kilimo kisonge mbele ni umwagiliaji tu. Msikilizaji, Nami sina budi kutamatisha makala haya ya Gurudumu la Uchumi. Shukran kwa Stamius Mtweve akiwa Sumbawanga Tanzania, na Baton Nsape akiwa Dar es Salaam Tanzania. Hawa ni wakulima ambao wamewakilisha wakulima wengi nchini Tanzania. Tupatapo nafasi, tutazungumza mengi kuhusu kilimo. Usikose kuungana nami kwenye makala zijazo za Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri sana, shukuru nembo moleti Kongo ukiwa Dodoma, unasema kila la heri Burundi katika maamuzi yenu haya. Ya mzee mekonta Gabriel unasema unatupata vema sana ukiwa Kisakala. Asante msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi alikuwa Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Mbando, mimi ni Martha Saranga, nakutakia Alhamisi njema.