Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za kwa Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Rais wa DRC Joseph Kabila aonya mataifa ya kigeni kuingilia siasa za nchini mwake, wakati huu taifa hilo likijiandaa na uchaguzi wa Disemba 23 Visa na 78 vya waathirika wa ebola vyaripotiwa nchini DRC katika eneo la mashariki, wakati huu arobaini na nne wakitajwa kupoteza maisha. Zaidi ya watu mia tatu wafariki dunia katika mafuriko makubwa nchini India. Karibu katika ungu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumamosi Agasti 18 mwaka 2018. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila, ambaye hivi karibuni aliondoa utata juu ya msimamo wake kuelekea uchaguzi ameonya mataifa ya kigeni kuingilia siasa za nchi yake. Kabila alikabiliwa na shinikizo kutoka mataifa ya magharibi kutoania muhula watatu baada ya kusalia madarakani ulipotamatika wakati wake kikatiba mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita. Akizungumza katika mkutano wa Jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika SADC, Kabila alisema, katika kipindi cha miaka miwili iliyopita DRC imekataa aina yoyote ya kuingiliwa au kutishiwa hasa kuhusu masuala ya mchakato wa uchaguzi. Aidha, amesisitiza kuwa taifa lake litaendelea kuwa makini kuhusu suala hilo, wakati huu uchaguzi mkuu ujao ukiandaliwa kufanyika mwishoni mwa mwaka huu. Visa 78 vya waathirika wa Ebola vimeripotiwa nchini DRC, katika eneo la mashariki, huku 44 wakifariki dunia. Maafisa kwa kushirikiana na Shirika la Afya Duniani WHO wameeleza Ijumaa. Mamlaka ya afya nchini DRC imefahamisha kuwa katika visa hivyo 78, 51 wamethibitika kuwa na virusi vya Ebola, 27 wakiwa katika matazamio, lakini watu wengine 24 wanaendelea kuchunguzwa. Baadhi ya shule katika eneo la Kamokya Kampala, nchini Uganda zimefungwa baada ya kuzuka vurugu katika maandamano ya kudai kuachiwa huru mbunge Bob Wine, ambapo polisi wa kutuliza ghasia walitumia moshi wa, wa kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji. Wakazi wa eneo hilo wamedai kuwa wanataka kumwona mbunge Bob Wine akiachiwa huru akiwa hai au amekufa na kuahidi kushinikiza kuachiliwa kwa mbunge huyo. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto, na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa. Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. LH? Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Ni saa mbili na dakika thelathini na tatu kwa saa za Afrika Mashariki. Takribani watu mia tatu ishirini na wanne wamefariki dunia katika mafuriko yaliyokumba jimbo la Kerala kusini mwa India katika kile kinachoelezwa kuwa mafuriko mabaya zaidi kutokea katika miaka mia moja. Msimu huu wa mvua nchini India ulianza mwezi Juni, lakini idadi ya vifo jimboni Kerala imeongezeka katika kipindi cha saa ishirini na nne. Waokoaji wanapambana na mvua kali kunusuru maisha ya wakazi wakati huu, zaidi ya watu laki mbili wakihamia katika makambi baada ya kupoteza makazi yao. Mazishi ya aliyekuwa malkia wa muziki wa taratibu Aretha Franklin yatafanyika nyumbani kwao Detroit mnamo Agasti 31 baada ya siku mbili za kutoa salamu za mwisho katika jiji la makumbusho ili kuruhusu mashabiki kuomboleza, kwa mujibu wa taarifa rasmi. Ibada ya mazishi katika hekalu ya Greta Grace linaloweza kuhimili watu elfu nne itafanyika na itahudhuriwa na familia yake, marafiki, wageni waalikwa na baadhi ya watu mashuhuri ulimwenguni. RFI, Radio France Internationale, unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili. Tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahilicom. Ni saa mbili na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika Mashariki wakati so, ni saa moja na dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika ya Kati. Na sasa nampisha Ruben Lukumbuka kuwa nawe katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri juma hili internationale. Asante. Na msikilizaji, safari ya makala hii ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, ambayo inakukumbusha habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili inaanzia huko nchini Uganda, ambako mwanamuziki maarufu nchini humo ambaye pia ni mbunge Bobby Wine alipandishwa kizimbani katika mahakama ya kijeshi, huku wakili anayemtetea akisema mteja wake alipigwa sana kiasi cha kushindwa kutembea wala kuongea bobi wine alipandishwa kizimbani kwenye mahakama ya kijeshi ya gulu kaskazini mwa nchi hiyo ambako alishtakiwa kwa makosa ya kukutwa na silaha na sio uhaini kama ambavyo awali vyombo vya habari viliripoti msikilizaji mbunge huyo alikamatwa baada ya gari la rais yoweri kaguta museveni kushambuliwa kwenye jimbo la Arua ambako chama tawala kilipoteza kwa mgombea binafsi aliyekuwa akiungwa mkono na Bobi Wine. Wa Kenneth Lukwago ni mchambuzi wetu wa kisiasa na mtaalam wa siasa za Uganda hapa anatoa mtazamo wake akiwa jijini Kampala nchini Uganda. Kwanza ni kuelezea kwamba mashtaka kuhusu Bobi Wine, bado mbele ya court Marshall bado hayajatangazwa, na tunavyoongea hivi sasa, mwenyekiti wa court Marshall, Lieutenant General um, Guti Andrew ameshafika kule muji wa Gulu na nimepata tu ripoti hivi, wamewakubali makili tu wawili peke yake kwa upande wa Bobi Wine ambaye eh, kwa majina hakika anajulikana kama Robert Chagulanyi, kuingia kule kwenye eh, kambi ya jeshi ya 4th Division, Gulu, na kwa hivyo Mashtaka nafikiri tu yanaenda kuanza hivi, na kwa hivyo tunangojelea kuona nini yatatokea. Na Kenneth, kuhusu matokeo ya uchaguzi huo mdogo uliofanyika huko Arua, kuna taarifa kwamba mbunge huru ambaye alikuwa anapigiwa upatu na Bobi Wine ndiye ameshinda. Pengine ushindi huu unamaanisha nini? Chama cha FDC uh, kilikuwa kina mpinga huyo mb mbunge mkasiano wadri ambaye amechaguliwa kauri, yeye alikuwa ni mwenye chama cha FDC lakini akasimama, uh, pekee bila chama, na NRM ilikuwa inasema hiyo ni nafasi yao zaidi waangalizi wa mambo ya siasa wanasema hii ni alama ya kwamba uh, Bobi Wine ameonyesha dalili ya ku kufungulia upande wa upinzani, kile kitu ambayo wanaita muungano, ambaye inaweza kuleta uh, mageuzi kwenye siasa ya Uganda. Wanasiasa wa upinzani na wengine wa chama tawala wamesema wanashangazwa raia wa kawaida kushtakiwa katika mahakama ya kijeshi, ambapo polisi wanamshutumu mbunge huyo wa upinzani kwa kuchochea machafuko wakati wa kampeni na kushambuliwa kwa msafara wa Rais Yoweri Kaguta Museveni, RFI. Viongozi kutoka mataifa ya Afrika kusini na kati walijumuika pamoja kwa juma hili na kumpongeza Rais wa DRC Joseph Kabila Kabange kwa kuheshimu katiba na kujiondoa kwenye kinyanganyiro cha kuwania urais mwezi wa Desemba mwaka huu, viongozi hao walikutana jijini Luanda nchini Angola. Pia walihimiza kufanyika kwa uchaguzi ulio huru wa haki na wa amani nchini DRC. Manuel Domingos Augusto ni waziri kwa mambo ya nje wa Angola. Naye alizungumza na mwandishi wa RFI ya Kifaransa Florence Maurice. ambao unasaidia katika kutuliza hali halisi ya mambo ndani ya nchi ni hatua kubwa, lakini asiishie hapo. Kwetu sisi tunafahamu kwamba makubaliano ya Senko yatakapoheshimiwa kwa ukamilifu wake, hivyo tunaamini mambo yatakuwa sawa. Ameheshimu katiba ni sawa, lakini kuna kuachwa huru kwa wafungwa wa kisiasa, kufanyika uchaguzi unaowashirikisha watu wote na hii ni kulingana na makubaliano waliojiwekea kama wakongomani kati yao. Kauli hii ilipokelewa vipi nchini DRC? Nilimtafuta George Kapiamba, ni mwanasiasa na rais wa shirika la ACAJ linalopigania demokrasia, haki za binadamu na utawala bora, na hapa anazungumza akiwa jijini Kinshasa. Tunafurahi sana na ile mkutano ile nyewe ilipitikana pale Luanda Angola, na ile communique de presse uh, ile ilitoka kisha ile mkutano, na tunawazia kama president Kabila na wale wenye kutumika naye watatumikia sasa ile ile accord ya sense akord, na wanapasha kuifanya, sababu ile njoo yenyewe itaonyesha kama iko na akili mzuri juu ya kusaidia nchi ya Congo ifanye ile ma, machakuzi mukondisho ya mzuri ya pe batu yote bafurahi kisha ile machakuzi. Katika hatua nyingine kundi la waasi wa zamani la M23 na lenyewe lilijitokeza kwa juma hili, ambapo katika barua yao kundi hilo lilishinikiza serikali ya DRC kuhakikisha uchaguzi unaoandaliwa kufanyika unawashirikisha wanasiasa wote na kuhakikisha walioko nje ya nchi pamoja na kuachwa huru kwa wafungwa wa kisiasa jijini Kinshasa. Eli Mutela ni msemaji wa kundi hilo, alisema hiyo barua yetu ilikuwa nayo ya kutumia seni kumwambia hatari inakuwa mbele, lakini akifikilia kuni, kwa, kwa kusema anapasha kutumikisha tu hiyo mashini. Kwa wakati ujayo, sisi kama M23 tutakamata hatua na hiyo hatua itakuwa ya kuangalia namna gani ya kumuelewesha bwana Nanga kama hiyo mashini haipashe kutuleta kwa amani. Unaposema hatua ya kumwelewesha bwana Nanga hapo unamaanisha nini? Tutafasiria hiyo hatua wakati hiyo e, itakuwa muda ya, ku, ya kufasiria hiyo hatua lakini kama Wakongomani hiyo hali iko na tia hiyo prosesi ya uchaguzi kwenye hatari na matokezo ya hiyo uchaguzi ita Shida. Lakini kauli hii ilipokelewa vipi na viongozi wakuu wa serikali huko DRC? Nilizungumza na gavana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Julien Paluku Kahonja, na hapa anaotoa mtazamo wake kuhusu barua hiyo. Mimi kwangu, naona ni kawaida Bwana Bestradi simu wa kuweza kusaini kibarua kama hiki. Katika kibarua chake angeweza kusema kama yeye amekuwa na wakandideti ngapi kwa uchaguzi wa, wanabunge wanabunge wa jimbo na wanabunge huko Kinshasa. Kwa sasa hiyo ndio ingilikuwa um, taarifa nzuri sana kusema, ameingia Congo, watu wako tayari eh, anatafuta kama kutisha serikali kusema yeye iko tayari kwa kila jambo, lakini nitamweleza ya kwamba vile ishirini na tatu alivyopigwa mwaka uh, elfu mbili kumi na tatu, jeshi la Congo liko yi, tayari kwa kila jambo. Hakuna tishio lolote ambalo nitaweza uh, kutetemesha jeshi la Kongo ama wakubwa wa serikali. Mimi nawaza serikali ya Kongo imefanya lile ambavyo ilikuwa inaomba kufanya. Tukisalia nchini DRC kwa juma hili, waziri wa sheria nchini humo Alexi Tambwe Mwamba alisema mwanasiasa wa upinzani Moiz Katumbi Chapwe anatafutwa baada ya kuikimbia nchi hiyo. Mwamba alisema hati ya kukamatwa imetumwa katika mataifa mbalimbali mbali duniani. Katumbi alijaribu kuingia nchini DRC mapema mwezi huu ili kuwasilisha ombi la kuwania urais, lakini akazuiwa katika mpaka wa Kasumbalesa kati ya Zambia na DRC. Gabriel Kyungu wa Kumwanza ni spika wa zamani wa jimbo la Katanga na mshirika wa karibu wa Kikatumbi. Nilizungumza naye na kwanza nilimuuliza ni kwa namna gani amepokea kauli hii ya waziri wa sheria Alexi tambwe Mwamba, naye aliniambia ya kwanza, bwana Tambwe Mwamba amesema bwana Katubi amekuwa na waskari wa nje mia sita na leo hii bwana Mwamba hajaonyesha hata wawili hata watatu hata moja. Wale wanaitwa na Kifaransa wa mercenaires wa askari wa nje. Sasa leo yule bwana Tambwe anasema Bwana Katumbi ni mkimbizi e bwana, bwana mkimbizi. Mtu anakuja kuomba aingie, mumuhukumu, useme ile yote mnasema, mumuhukumu. Anapenda aingie, sasa anakimbia wapi? Wamuulize bwana Tambwe ukule Kasumbalesa ni wapi, na Gabriel Kiungu. Hii inamaanisha nini? Ina maana kwamba aa, Katumbi hawezi kurudi kwa sasa huko DRC. Ndiyo, bwana Kabila haiko na uoga kabisa, na watu wake wanamwogopa kabisa Katumi sababu wanajua wasema raia yote ya Kongo wanampenda tu bwana Katumi akuwe rais wao. Kisha bwana Kabila wakufuata ni bwana Katumi na watu wake wote, wa Mwamba wa Tundu wa Tambwe. Hey, wanajua ya kwamba hakuna mtu ataweza kumpiga kumweza Katumi kupiganisha na Katumi ka machaguzi hata moja sawa. na, na, na kwa nini unafikiri kauli hii inakuja wakati huu ee, wakati ambapo wananchi wa DRC wanajiandaa moja kwa moja kuelekea kwenye uchaguzi kule Kongo. Ndio kabisa, ni ulizo mzuri sana wat waka... basi nini, nini juu ya nini yeye, wanasema eko na maneno mingi na maneno yenye kuangalia sisi wetu yeye anakuja anasema, basi mimi naingia, mnihukumu mimi, nafika wanakataa. Kila mtu anasema maneno yake ni mtazamo wake. Gabriel Kiungu wa Kumwanza, spika wa zamani wa jimbo la Katanga na mshirika wa karibu wake Moise Katumbi Chapwe, akiwa Lubumbashi, kusini mashariki mwa DRC. Na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim na baada ya ubalozi wa Marekani nchini Tanzania kutoa taarifa ya kuonyesha wasiwasi kuhusu ukiukwaji wa taratibu za uchaguzi katika chaguzi ndogo zilizofanyika nchini humo hivi karibuni, vyama vya kisiasa vimekuwa na mitazamo tofauti kuhusu uchaguzi huo. Mwandishi wetu Steven Mumbi alifuatilia kwa karibu taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Hatua hiyo ya ubalozi wa Marekani imevuta hisia tofauti kuhusu uchaguzi huo. Vyama vya upinzani vimeng'ang'ana kuwa kulikuwa na dosari nyingi. Zito Zuberi Kabwe ni kiongozi wa chama cha upinzani cha ACT Wazalendo. kulikuwa kuna matukio ambayo ni ya uvunjifu wa sheria, uvunjifu wa amani na matumizi makubwa ya nguvu ya vyombo vya dola ambayo yanaufanya kabisa uchaguzi usiwe huru na wahaa kule um, Buyungu siku ya kupiga kura na baada ya kura kupigwa matokeo kufanywa, e, ni kwa kuhesabiwa kwenye vituo, mawakala wa vyama vya upinzani walinyimwa fomu za matokeo. Chama tawala nchini humo cha CCM kilithibitishwa na tume ya uchaguzi NEC kushinda viti vyote vya udiwani katika kata sabini na tisa pamoja na ubunge katika jimbo la Buyungu. Katibu wa itikadi na mwenezi wa chama hicho Humphrey Polepole anasema uchaguzi ulikuwa huru na wa haki licha ya dosari chache. Uchaguzi huu mdogo ulifanyika kwa mujibu wa sheria, katiba na kanuni ambazo tumejiwekea. Kanuni na upande wetu sisi hatujaona pahala ambapo limekuwepo tatizo kubwa, ukiacha matukio machache ya kijinai ambayo na yenyewe yameripotiwa na yameendelea katika utaratibu wa kijinai kwa nchi yetu. Akizungumzia uchaguzi huo mkurugenzi wa uchaguzi wa tume ya uchaguzi nchini humo nek Athmani Kihamia anasema taratibu zilifuatwa kikamilifu na hatua stahiki zilichukuliwa kwa aliyokiuka. Taratibu zote zilifuatwa kuanzia uteuzi, ikaja mapingamizi, ikaja tukatengeneza kamati za maadili, lakini hata wale ambao hawakuridhika na namna yoyote walikata rufaa tume. Ikaja rufaa ishirini na tano zikasikilizwa na kutolewa majibu. Mambo yoyote yaliyotokea nje ya hapo yalishughulikiwa na, na na na vyombo vinavyohusika. Kama ni vurugu, basi ilishughulikiwa na polisi. Je, kidiplomasia, hatua ya ubalozi wa Marekani kutoa maoni yake kuhusu uchaguzi huo ina maana gani? Balozi Mohamed Mahundi ni mtaalamu wa masuala ya diplomasia. Uchaguzi huu uliopita ulikuwa hakuna taasisi au nchi zilizoalikwa kufuatilia uchaguzi ule, maoni kama yale yanakuwa hayana nguvu na hayatoi uwakilishi sahihi, kwa sababu utakuwa ni kwamba umetoa maoni kutokana na ulichokisikia au kilichosemwa. Sasa hiyo inakuwa kidogo ni nji ya taratibu zile za kawaida. Uchaguzi huo katika kata sabini na tisa pamoja na jimbo la Buyungu mkoani Kigoma ulifanyika Agosti kumi na mbili mwaka huu. Juma hili rais wa Sudan Kusini Salvakir alitangaza kuwa kutakuwa na jeshi jipya la taifa nchini humo atakapounda serikali na mpinzani wake Riek Machar. Mwandishi wetu wa maswala ya Sudan Kusini James Band Shimanyula juma hili alitutumia taarifa ifuatayo. Akiongea rasmi kwa wananchi wa Sudan Kusini kupitia redio ya taifa la nchi hiyo, kwa mara ya kwanza, rais Salvakir alikiri kuwa jeshi la sasa la SPLA limerundikwa robo tatu ya wanajeshi laki mbili wa nchi hiyo kutoka kabila lake la Dinka ambalo ni kubwa kuliko makabila mengine. Watu wengi wanasema kuwa SPLA ni jeshi la kikabila na hiyo ndio sababu makundi ya vyama vya upinzani yametoa shinikizo kuwa jeshi la sasa livunjwe. Jeshi jipya ambalo litaanzishwa kwa kutumia nchi hii litakuwa na sura ya kitaifa. Wakati huu makabila yote 54 ya Sudani Kusini lazima yawahimize wana wao kujiunga na jeshi jipya la kitaifa la Sudani Kusini mara tu Matamshi ya Rais Salva Kiir alipoenea kote Sudani Kusini, vijana wake kwa waume walitoa kauli zao kuhusu kujiunga na jeshi jipya. Habari kwamba kila kabila litajiunga na jeshi jipya ni habari njema. Tuna haki ya kulinda nchi yetu. Labda baadaye nitajiunga na jeshi. Niko tayari kufa kwa niaba ya watu wangu. Nataka kujiunga na SPLA kwa sababu hapa Sudani Kusini kuna mambo mengi yatakayofanyika. Kama hauko jeshini, hauwezi kutatua matatizo yanayotukabili na yaliyopo hapa nchini. Je, wataalam wa masuala ya kijeshi wa Sudani Kusini wanayapi ya kusema kuhusu tangazo hilo la Rais Salva Kiir? Huyo hapa mmoja wao, Abraham Kuol akieleza jinsi jeshi jipya linavyoweza kufaulu. Kwa jeshi kufaulu, kuna mambo matatu muhimu: kamanda mkuu wa jeshi Army, watu walioko chini yake na serikali inayotawala. Hayo niliyoyataja hayapo kabisa hapa nchini. Kamanda hajui wajibu wake wa kijeshi, na serikali our... haifahamu jinsi gani itashughulika na maswala ya wanajeshi wake. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Wananchi huko Sudan Kusini wameipokeaje taarifa hii kuhusu uundwaji wa jeshi jipya la taifa nchini Sudan Kusini? Kwenye laini ya simu nami naungana naye Stephen Mutatiro Kyangwe, bila shaka unanipata vema. Tuambie una mtazamo gani kuhusu uundwaji wa jeshi jipya huko Sudan Kusini, Stephen. Uh, kwa kweli, kwa mtazamo wangu, ninaona ni vizuri, wanavyo wanapanga kuunda jeshi mpya na serikali mpya kwa sababu hapa kwa jeshi la sasa linaonekana ni jeshi la kabila moja peke yake, na ninaona kwa kila mmoja na ameunga mkono hilo jambo, na kila mmoja amefurahia kwa sababu kabila zote zitajumuishwa, na pia watakuwa na mwindu mpya ya kukabiliana hata na mambo ya ugaidi na mambo mengine kama ukosefu wa usalama usiku, kwa sababu usiku, usiku kuna kuanga na mambo ya wizi wizi. Asante sana msikilizaji. Huyo ni Stephen Mtatiro Kiangwe, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI jijini Juba, nchini Sudan Kusini. Asante sana nimeshukuru, nimesh bwana tukumbuka nam. Katika uga wa kimataifa pia, msikilizaji, mwanamuziki nguli wa soul nchini Marekani na duniani kwa ujumla, Aretha Franklin aliyepata umaarufu kama malkia wa muziki wa soul na kupendwa na mamilioni ya mashabiki alifariki dunia nyumbani kwake mjini Detroit akiwa na umri wa miaka 76. Mwandishi wetu Emmanuel Richard Makundi alituandalia taarifa ifuatayo <tik> Aretha amekuwa kioo cha wanamuziki wengi wanawake walioibukia baada ya yeye kupata umaarufu huko. Vibao vyake ambavyo haviwezi kusaulika kama Respect alichokitoa mwaka 1967, I Say a Little Prayer alichokitoa mwaka 1968 na kibao maarufu cha Natural Woman alichokitoa mwaka 1968, vikiendelea kukonga nyoyo za mashabiki wake ya kuugua kwa muda mrefu kwa maradhi ya saratani ya kongosho familia yake inasema aretha alifariki dunia majira ya sa saa tatu na dakika 50 asubuhi kwa saa za marekani maelfu ya mashabiki wake wameendelea kuomboleza kifo chake kwa kuweka maua kwenye kanisa la bethel baptist alikuanzia kuimba kama mwanakwaya mjini detroit Aretha, mshinde mara 18 wa tuzo za Grammy kwa miongo sita, aliovutiwa wana muziki maarufu kama vile Mariah Carey, marehemu Whitney Houston, Alicia Keys, Beyonce, Mary J Blige na marehemu Amy Winehouse. Mwaka 1987 Aretha alikuwa mwanamke wa kwanza kuingia kwenye kumbukumbu ya wa watu mashuhuri ya Rock and Roll Hall of Fame. Amewahi kuimba wakati wa sherehe za kuapishwa kwa rais Barack Obama na Billy Clinton, akiimba wimbo wa My Country Tis of Tea. Mwaka 2005 Aretha aliyekuwa akifahamika awali kama Franklin alitunukiwa tuzo ya juu ya heshima kwa raia inayotolewa na rais wa Marekani wakati wa utawala wa rais George Bushi bali na kwa mwanamuziki Aretha alikuwa mtetezi mkubwa wa haki za binadamu, hasa zile za watu weusi nchini Marekani. Vibao vyake vingine maarufu ni pamoja na day dreaming, jump to it, freeway of love, a rose is still a rose, vinaendelea kupigwa kwenye vituo vingi vya redio duniani. Aretha Franklin hakika alikuwa malkia wa muziki wa soul. Mungu ailaze roho ya marehemu mahala pema peponi, amin. Nam na msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka Ben Salim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la kheri, kwa herini. Radio France International, shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu. Kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tuleyapa uzito katika ngwe ya pili Rais wa DRC Joseph Kabila aonya mataifa ya kigeni kuingilia siasa za nchini mwake, wakati huu taifa hilo likijiandaa na uchaguzi wa Disemba 23. Visa 78 vya waathirika wa Ebola vyaripotiwa nchini DRC katika eneo la mashariki, wakati huu 44 wakitajwa kupoteza maisha. Na zaidi ya watu mia tatu fariki dunia katika mafuriko makubwa nchini India. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutega sikio matangazo haya. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia Jumamosi njema.