Sadata imetimia saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Habari za asubuhi hapo ulipo, tumekuandalia habari kuu za dunia na makala changu chako chako changu. Kwanza kabisa ni habari kuu za dunia na huu hapa muhtasari wake. Viongozi wa dunia waendelea kuomboleza kifo cha ja aliyekuwa katibu mkuu wa zamani wa umoja wa Mataifa, Kofi Atta Annan. Nyumba zaidi ya mia mbili za teketea katika ajali ya moto mjini Bukavu, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Naye rais wa Urusi Vladimir Putin akutana na kansela wa Ujerumani Angela Merkel katika ziara yake ya kia siku moja nchini Ujerumani. Habari kamili, msikilizaji, kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio wa shirika. Viongozi wa dunia wanaendelea kuomboleza kifo cha katibu mkuu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Ata Anan, ambapo jumbe za rambirambi zinaendelea kumiminika katika makao makuu ya Umoja huo wa Mataifa jijini New York na kwa familia yake. Anan alifariki dunia hapo jana akiwa na umri wa miaka 80 akiwa nchini Uswisi ambako amekuwa akiishi kwa, kwa mujibu wa wasaidizi wake ambao walisema alifariki dunia kwa amani baada ya kuugua kwa muda mfupi. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na Haji Kaburu ni mchambuzi wetu, na kwanza nimemuuliza amepokea vipi taarifa hiyo na pia bara la Afrika litamkumbuka vipi Kofi Atta Annan. Naye ameniambia, kwa kweli kifo cha Kofi Anani kimestusha, ingawa wanadamu wote wanajua kwamba mwisho wetu ni kufa, lakini imestusha kwa sababu ni mtu muhimu, mtu ambaye alikuwa ni mwanadiplomasia, alikuwa ni mtu wa harakati za kuleta binadamu na amekuwa ni msimamizi wa kutafuta ufumbuzi wengi wa matatizo katika jumuia zetu na ulimwengu kwa jumla. Kwa hiyo kifo chake lazima kitaleta mshtuko, ingawa wote tunajua kwamba tutakufa. Pamoja na hayo, nafikiri bara la Afrika kwa namna pekee litamkumbuka vipi Kofi Annan ambaye amefariki dunia na alionekana kuwa msuluhishi wa amani asiyekata tamaa? Eh, kwa kweli yeye ye, bara la Afrika pekee inaweza tukamkumbuka. Utakumbuka migogoro mingi ameingia ya ya kati, kama Kofi Annan, na ni mtu mwenye ushawishi mkubwa na sikata tamaa, amesuluhisha migogoro ya Kenya na nchi zingine. E, Afrika pia itamkumbuka kwamba ni mtu wa kwanza kutoka bara hili kuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa na akafanya vizuri sana kuliko hata awa taotoka sehemu nyingine. E, ni mtu aliojitolea kulingania watu kwa watu katika umoja mashu, shuja. Kwa hiyo Afrika imepoteza mtu mashujaa kabisa, kwa kweli, miongoni mwa mashujaa waliopita na Kofi Annan ni hata, Annan ni mtu ambaye anahesabika. Mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, kama nilivyozungumza naye muda mfupi uliopita. Msikilizaji, Kofi Annan alizaliwa katika familia maarufu mnamo mwaka wa 1938 katika mji wa Kumasi, ambalo ni jimbo la pili kwa ukubwa nchini Ghana. Baba yake alikuwa gavana wa jimbo la Ashanti chini ya utawala wa kikoloni wa Waingereza. Taarifa kutoka huko Ghana zinasema kuanzia siku ya Jumatatu Bendera zitapepea nusu mlingoti huko Ghana na katika balozi za nchi hiyo nje ya nchi, kumkumbuka Anan. Rais wa Urusi Vladimir Putin, waziri mkuu wa Uingereza Theresa May miongoni mwa viongozi wengine, wamesema wamesikitishwa na kifo cha Kofi Ata Anan. Unaendelea kusikiliza matangazo ya asubuhi yanayokujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Kwa upande wa muda wa msikilizaji, ni saa 2 na dakika 35 huko Kabaragara, katika jiji la Kampala nchini Uganda. Sawa so, kabisa, na maeneo ya Kasarani jijini Nairobi nchini Kenya. Wakati ni saa 1 na dakika 35, jijini Butembo, maeneo ya Kalimire, ni huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nyumba zingine yapata mia mbili uh, zilizojengwa kwa mbao zimeteketea kwa moto usiku wa kuamkia jana siku ya Jumamosi mjini Bukavu katika jimbo la Kivu ya Kusini. Vyombo vya habari vimethibitisha taarifa kutoka viongozi wakuu wa serikali katika jiji la Bukavu huko Kivu Kusini ni kuwa moto huo mkubwa kiini chake bado hakijajulikana, lakini umesababisha zaidi ya kaya mia nne kubaki bila ya makazi. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jeshi la serikali ya nchi hiyo FRDC limetangaza kuwa litapambana na makundi ya waasi katika jimbo la kaskazini la mkoa wa Kivu, hususan katika eneo la Ituri na vilevile vile katika maeneo kadhaa ambayo makundi hayo yamekuwa yakizorotesha usalama. Jeshi la FRDC limethibitisha kurejesha kwenye himaya yake maeneo yaliyokuwa chini ya udhibiti wa vikosi vya waasi wapiganaji Maimai Mai NDC Renove inalongozwa na Gidon, katika wilaya ya Lubero, maeneo ya Mahanga, Masekeseke, Kagheri na Kasugo. Na huko katika nchi ya Burundi, msikilizaji, ni kuwa ofisi ya msuluhishi katika mgogoro wa nchi hiyo chini ya uongozi wa rais wa zamani wa Tanzania, Benjamin Mkapa umekutana na wadau mbalimbali wa kisiasa na kijamii jijini Bujumbura katika vikao vilivyofanyika faragani. Baada ya kukutana na ujumbe huo wa msuluhishi, ujumbe wa chama tawala ambao umekutana na mjumbe, na wajumbe hao wa mratibu wa mazungumzo umesema utakuwa tayari kuitikia mwaliko wa msuluhishi katika mazungumzo yajayo, kauli ambayo imewashtua wengi baada ya hivi majuzi tu msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Terence Ntahiraja kusema kuwa serikali ya Burundi haitokuwa tayari kushiriki mazungumzo mengine nje ya Burundi. Kwa upande wa muda wa msikilizaji ni saa 2 na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amerejea nchini mwake hapo jana siku ya Jumamosi, baada ya kuchukua likizo yake. Taarifa kutoka ofisi ya rais imethibitisha hapo jana. Habari zinaelezea kuwa katika, kat, kwa mujibu wa mkurugenzi wa kitengo cha mawasiliano kwenye ikulu ya Rais Bashir Ahmad ni kuwa ndege iliyomsafirisha Rais Buhari kutoka Uingereza ilitua hapo jana Jumamosi alasiri katika uwanja wa kimataifa wa Abuja baada ya siku kumi za likizo. Na kaongeza kuwa akiwa London, Rais Buhari alikutana na daktari wake ambaye pia alifurahishwa na maendeleo mazuri ya afya yake. Vikosi vya serikali ya Chad vimeendesha mashambulizi ya kijeshi katika jimbo la Tibesti mpakani na Libya, baada ya juma iliyopita waasi kuendesha mashambulizi wakitokea nchini Libya. RFI. Radio France Internationale. Saa mbili na dakika 38 kwa saa za Afrika Mashariki. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amekutana na Rais wa Urusi Vladimir Putin hapo jana mjini Berlin ambapo mazungumzo kati ya viongozi hao wawili yamejikita katika kusaka njia ya kusuluhisha mizozo inayoyakabili mataifa ya Siria na Ukraine, lakini pia mradi wenye utata wa gesi wa Nord Stream. Viongozi wote wawili wameonyesha azma ya kuboresha uhusiano ambao haujawa hauja mzuri baina ya Ujerumani na Urusi tangu Urusi ilivamia eneo la Crimea mwaka wa 2014. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 39, nami sasa na nimpishe mwenzangu Ali Bilal, naye anakujia na makala changu chako chako changu, changu. Karibu tena msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, muziki na le parle francophone. Hii leo nimepokea wageni studio kutoka huko New York Marekani, hivyo tunazungumza nao hapa kuhusu hali ya maisha ya Marekani ukilinganisha na hapa kwetu barani Afrika. Wageni wangu ni pamoja na Karibuni sana Radio France Internationale, asante yes. Nyinyi mnaishi Marekani, si ndio? Ndio. Labda tufahamishe kuhusiana na hali ipoje, mnaishije kule nyinyi kama watu weusi kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, mnajijumuisha vipi huko ya? Yeah, watu, watu kutoka Afrika Mashariki, jinsi tunavyoishi, kwanza kule huwa tunaishi kwa upendo, kupendana pia huwa tunakwenda kutembeleana, kujuliana hali. Kama mwenzako akifiwa ama akifisha mpendwa wake huwa tunakwenda kutoa salamu za lambilambi kule, ama wakiwa mtu akifanya sherehe huwa tunajumuika kwa pamoja, tunamsaidia vitu kama hivyo nye, yani ndipo tunapokuwa la ushirikiano. La ushirikiano ndio. mm -hmm. Na je upande wa wanawake mnashirikiana vipi? Anwarite, upande wa wanawake tunapendana. mm -hmm. Tunaambiana mambo kama, nataka msaada naweza kuniambia huku na... kwetu kuna yale mambo ya umbea umbea ya wanawake sijui. <laughs> kwa kule Marekani ipoje? Uh, uh, sio sana kwa sababu kule kila mtu yuko busy na vyake, kazi, shule hivyo, lakini maybe sometime mm -hmm. inatokea, najua watu yao inatokea. mm -hmm. Aha, sasa tukiangazia kuhusiana na swala zima la tamaduni, ukizingatia kwamba kule kuna watu kutoka uh, mataifa mbalimbali mbali. tuseme nyinyi mmetoka Burundi, wapo watu kutoka Kongo yeah. kutoka Tanzania, kutoka sijui Rwanda. Sasa inakuwaje, mnafanyaje katika ushirikiano mzima wa swala zima tuseme la sherehe ya harusi yeah. Kwanza kule kushirikiana kwa sababu kule kwanza nakuta kwamba watu wanaongea lugha moja Kiswahili, wao mm -hmm. wana ushirikiano mkubwa sana tofauti na wale wasioongea lugha moja ukizingatia. mm -hmm. Watu wa Afrika Mashariki wote ni wamoja, wanazungumza Kiswahili, ndio maana wao sana wanashirikiana sana kwenye masherehe. Unakuta huyo anatoa mchango wake, kitu kama hicho, haijalishi unatoka Tanzania, Rwanda, Burundi, Kongo, Kenya, hapana. mm -hmm. Wote unashirikiana kwa pamoja. Na sasa ukiangalia uh, watu kama tulivyoongea hapo awali wana tofautiana kwanza, kulingana na mataifa lakini pia kulingana na namna Mwenyezi Mungu alivyowaumba. Haitokei mara kadhaa ugomvi, aidha vurugu zozote baina yenu, inakuwaje? Uh, vurugu hazitokee, lakini tu kama mambo ya ombea ombea, najua tena binadamu jinsi mm -hmm. walivyo yakosi, wakati mwingine mm -hmm. lakini sio sana, kwa sababu watu wengi unakuta wako busy na kazi, shule, anatoka na labda kazini amechoka, anataka kujipumzisha, hivyo ile muda waombea anakuwa haupo sana. mm -hmm. yeah. Un unajua, kwa mfano kama mimi nipo hapa Tanzania, nataka nijue kule Marekani watu wanaishije Hebu mwadisie msikilizaji wetu ambaye anakusikiliza wakati huu mnaishije? Kuna tofauti yoyote na sisi huku? Ya iko tofauti, kwa sababu kule kwanza, yani kule maisha ya kule ni kazi na shule, yani kabisa mambo, mambo vijweni vijweni kule haipo, kule mm -hmm. haikuwagi kule yani yaani ni kazi shule, narudi nyumbani, kwa sababu hata mke na mume kule wanaza wakakata, wiki, wiki nzima waonani Kweli eh, kwa sababu mke ana labda mke anafanya kazi mchana, mume anafanya kazi usiku, yani mume anatoka, mke anaingia. Ndio hivyo ya maisha inakwisha hivyo, ya kwenda hivyo, yani <laughs> <laughs> <laughs> na msikizaji, nafikiri umesikia wenzetu wanavyoishi: kazi shule, kazi shule. Mke na mume mnapishana aidha asubuhi au jioni yeah. <laughs> <laughs> na hii upande wenu nyinyi, kina mama, mnalivumilia vipi ha? unapishana na mume mnaweza mkafanya wiki au mwezi, kama alivyosema hapa, mnalivumilia vipi? Tuishazoea tu uh -huh. mm, we understand, kama naenda kutumika <laughs> kitoka, na mi natumika hivo uh -huh. yeah hakuna tatizo lolote. Mnapanga, mnapanga vipi? Hebu tuhadisie tusikie ipoje hii. Eh, kama mimi natumika mchana, natumika jioni, naenda anarudi hivyo, lakini pia uoga inatokea, nyinyi wote mnatumika mchana au mnatumika yote usiku, si inatokea pia hiyo? Ya, inatokea uh -huh. Kuna watu wanatumika wote mchana au usiku uh -huh inakuwa hakuna tabu. Lakini kabla nike kabla jokata kauli ndio hiyo ikitokea. Lakini sasa unakuta hiyo wengi uwa wanataka watumike shift tofauti kwa sababu ya watoto, kwa sababu we ukienda kazini mchana, yule tabaki na watoto kwa mkienda nyiote, kama mkienda nyie wote, kama mnafanya kazi mchana nyi yote ama usiku, mtapata tabu sana mtu ambaye atawaangalia watoto. mm -hmm ya lakini, sasa ndio maana wengi wanaamua sasa kufanya tofauti yao, tumike mchana, mwingine afanye kazi usiku uhum, ili wakija naangalia watoto na mimi nikienda pole, yatabaki anaangalia watoto kweli. E, ndio hivyo maisha tena, na akienda kazini mimi nitabaki napika <laughs> <Atakajeta>, atakuja atakuta <laughs> chakula iko tayari <laughs> kama <laughs> ulivyosikia hapa, anasema atabaki anapika. Je, huko kwetu tumezoea mtu unakwenda kazini hivyo, unamwacha mfanyakazi kazi wa ndani no? Alafu ah, ukirudi unakuta kakupikia. Je, hili lipoje kule afanya kazi wa ndani ah, no, hakuna kule fanya kazi wa ndani usikapata pesa ya kumlipa, wanalipa pesa nyingi sana, wanamlipa kwa sasa, usikapata uh -huh. pesa. <laughs> <laughs> woy, bidi, mwenyewe, mwenyewe. mwenyewe mm -hmm. tu eh kibidi kufua, unafua yani kila kitu unafanya mwenyewe, shughuli za ndani zote ni mwenyewe. Mashini tu natia nguo kwenye mashini basi na ikaa. uh -huh. mm. lakini watu uwaga wanasema kwamba watu ambao wanaishi Ulaya huwa wanaishi kwa mikataba, wanasema tukubaliane, wiki hii itakuwa ni zamu yangu, yangu ya kupika, kufua kila kitu, wiki ijayo ni amke, wiki ijayo wiki nyingine ya mwanamume lipoje? Hiyo uh, no. Sasa hiyo hiyo haipo kutokana na sisi wana Afrika Mashariki, ingawa tuko kule lakini mila zetu zinabaki kwa vile vile ya huyu. Hata mimi nikienda, tani nikienda kazini tena macha nyumbani, takuta kila kitu ameshaandaa, amepika, anajua mme wangu an, an, anarudi kutoka kazini, anaandaa kila kitu, afu yeye akienda kwa mimi ndo nitabaki naangalia mambo ya nyumbani, watoto pia nitabaki naangalia watoto, kwa maana yeye ameenda kazini pia. Yani tunashi kwa kusaidizana vile kifamilia, na si kwamba labda nikifanya hivi, labda mke wangu, labda nitaonekana niko mzaifu kwa mke wangu nini? Hapana, nikufanya hivyo kwa ajili ya maisha, ndo maisha ya kule wanavyoishi, ndio. <laughs> <laughs> <laughs> na si kufanya kwa sababu watu wengi wanaona, ah, mimi nikipika pale nitaonekana bwege mbele ya mke wangu nini? Hapana, kwa maana mkeo na yeye anaenda kazini kule yaani kile kipato takachokipata pale pia kitasaidia pale nyumbani pia. Haijawahi kutokea, tuseme kwa mfano u umetoka umekwenda kazini, amebaki labda, unarudi unatarajia kukuta chakula, kaandaa kila kitu, alafu unakuta hajaandaa lolote. Hali hiyo hiyo, yani huwa natokea kwa baadhi yeah, ya watu sometime, labda have... au kute labda mume naye labda alikuwa bize na mambo mengine tena mm hivyo -hmm. unakuta labda mke anatoka kazini anakuta labda hajapika kumana na wanawake kule apokwenda kazi na tarudi na pia amechoka, nani binadamu. well. Anatakiwa labda kazi za ndani msaidie, labda nenda kaoshe vyombo, labda tokio, labda mtoto, labda kaharibu mazingira, labda pia usafisha ile mazingira mtoto kaharibu. mm -hmm. si kwamba labda mpaka msubiri mkeo atoke kazini ndo aje afanye vile vitu. mm -hmm. yeah. kuna changamoto kuhusiana na divorce au talaka. mm -hmm. Ku, mke na mume kuachana. mm -hmm. kwa kule kwenu ipoje hili kule ni bingi ya wanachana sana, wanafanya divorce sana. Ya kwa nini? Labda hawaelewani. Na mara nyingi inakuwa ni kwa sababu gani? Sababu ambayo divorce huwa inatokea sana kwa sababu labda mwanamke ama mwanaume anaanza kufuata mila za kule. Na sisi nakumbuke, no kwamba kumbuke kwamba sisi ni Waafrika, mila na desturi zetu zizi tulivyo natakiwa muishi milele, yani kama jinsi mvokula kiapo nipofunga ndoa kwa kila, kwa kwa kila hali ndio taishi kwa taabu na raha, mko pamoja. Sasa hiyo labda kwa mwanaume anaanza kabadilika, anaanza kufuata mila za kule, au mwanamke anabadilika. Sasa mwana mwana anachabadilika, ndio hivyo sasa, watu wanaachana, na ndio maana divorce kule ziko nyingi sana kwa eh, kwa watu kutoka Afrika kwa sababu wanaume wanaenda kuzaa nje wana, kuzaa mwanaume akienda kuzaa nje. Kwa hiyo mwanamke anaamua kusema tafadhali, ndoa ishe. Kweli mm. yeah. Yeah, inatokea labda, mwanamke mwanaume anaenda kuzaa nje, huwa inatokea hiyo. Na sasa nakule, sasa tatizo la kule, sasa ukishazaa nje, kama vile kama vile, yani unaleta moto ndani ya ndoa yako, kwa sababu kuna pesa fulani unatakiwa unahudumia ule mtoto mpaka siku ataeneza miaka kumi na nane. Sasa na ni wanawake wachache, naweza kuwa navumilia, wewe unakuwa unatoa pesa nje, nje, ili ya kuhudumia mwanao umezaa nje. Unaona, hicho kitu ndo asilimia ndoa kubwa zinapenda kuvunjika kwa ajili ya hicho kitu hicho. Maana serikali ya kuli inasema ukishazaa mtoto kama ule mwanamke lazima mdumie mpaka siku atendeza miaka 18. Tena pesa wao wao wanazikata si peleka, wanazikata sio kwamba wewe ndio unapeleka tu yani. <laughs> <laughs> kwenye e, mshahara wako kumi na nane chako chako changu hapa S S S eh Radio France Internationale. Naam, anwarite na difesi amesema hapa kwa mara nyingi asilimia kubwa wengi ambao wanatoka Afrika huwa wanabadili mila na tamaduni zao na hii imekuwa sababu kubwa sana ya ndoa kuweza ku, kupata mtetereko. Unafikiri kwa nini watu hufikia kubadili na kusahau mila na tamaduni zao? Mm. Wanaiga kama jinsi alivyosema pale, yaani lazima kama ukiwa na wazazi, mzazi ndo anakuwa anakufundisha ile mila na desturi sasa. Kwa, kwa vijana ambao ngeli wadogo wadogo ambao wako kule wakiwa na wazazi nakuwa ni bahati fulani hivi, ingawa mtoto atashindikana lakini mzazi anajaribu kumwonyesha kumfundisha ile mila na desturi za nyumbani mm -hmm. sema nyumbani, si tunaishi hivi, tunaishi hivi hivi na hivi, na ndio maana mtaishi vizuri, hata ukipata mke mtaishi vizuri. ya sasa wengi sasa wanasahau sasa ile mila na desturi za nyumbani, wanaanza sasa kuiga ile mila ya kizungu sasa. Kikutana na mtu ambaye tayari bado tayari kashachukua ile mila ya kizungu, na wewe bado ungali na ile mila yako ya Kiafrika, yani, amekuwa mko vitu viwili tofauti, hamtaelewana mm -hmm. pale yani. kweli eh? Yeah. Tukimalizia hapa makala yetu ya changu chako chako changu, labda kwa mtu ambaye anatusikiliza kwa muda huu, unafikiri ni, ni rahisi kuishi Marekani? ah, kwa maisha ya Marekani natokana na mtu ambaye amezoea naza nikasema napenye sio rahisi, kwa maana kule kabisa lazima ufanye kazi na kunasa. Kuna vijana kuna wengi wako huku, hasa wanafikiriaga labda kule Marekani pesa zipo, labda wanafikiria labda watu waga wanaokota pesa barabarani nini, nini, lakini hiyo haipo, kwa sababu kuna wengine wako na ndugu zao, wanaona ah, mbona jamaa tu mihela nina nini kila mwana. Lakini unakuta kweli kuna wengine wako na matatizo kweli kule, nakuta labda pesa yote anayo ipata kipato chake labda kidogo, kwa maana na kule vipato vinatofautiana, labda na kipato kidogo afu gharama zake alizonazo ni nyingi sana, analipa nyumba, sijui analipa umeme nini. Sasa unakuta zile pesa zote na, na sitoshi. Sasa kule sasa kama <coughs> na mke yani, okay, sasa una familia, mke na watoto, si ndio? Afu mke wako mjamzito hafanyi tena kazi anakaa nyumbani, labida upambane mwenyewe sasa, kweli eh? E, unataka kupambana mwenyewe mm -hmm. na anawarite mm -hmm. <laughs> <laughs> kwa mtu ambaye anakusikiliza unamwambia nini? ya watu wasifikirie, labda huko Marekani ama Europe maisha yako rahisi sana kila pote maisha ni kutafuta nini. Ni ndio, kuna wengine labda Mungu anaka amewajalia wanapata, lakini na, na pia kule pia kuna wakosefu wako wapo pia, mm -hmm. ya pote tu ni hivyo maisha tu yani, kweli ndio. Tumeshuhudia wimbi la wahamiaji wakikimbia bara la Afrika kuelekea Ulaya na Marekani, baadhi wakipoteza maisha katika harakati zao kuelekea huko Ulaya. Natumai umesikia hali ya maisha huko sio rahisi kama baadhi tunavyofikiria. na sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki ambapo nakuletea mwanamuziki Aretha Franklin, jina halisi Aretha Louise Franklin, aliyezaliwa Machi 25 mwaka 1942 huko Memphis, Tennessee, na amefariki Agosto 16 mwaka 2018 huko Detroit, Michigan. Ni mwimbaji wa nyimbo za Injili, funk, rhythm and blues na jazz. Ni mwimbaji wa muziki, ni pianist. Alibatizwa jina la The Queen of Soul au pia Lady Soul. Namo mwaka 1964, Aretha Franklin alichukua nafasi ya pili katika watu maarufu zaidi wa Afrika na Marekani ulimwenguni, alikuwa nyuma ya Martin Luther King Jr. ameuza milioni 75 ya rekodi zake na ni msanii wa kike wa kwanza ambaye amechukua rekodi nyingi katika historia ya sekta ya kurekodi Mwaka 1987 akawa mwanamke wa kwanza kujiunga Rock and Roll Hall of Fame. Na kama ilivyokuwa kwa Michael Jackson, Aretha Franklin atazikwa mazishi ya kitaifa mnamo tarehe 31 Agosti mwaka huu. Haya, sikiliza, miongoni mwa nyimbo zake, anakwambia Think. nikuage huku nikikutakia bon dimanche. Nami, nami, bon dimanche na kwako pia, Ali Bilal, msikilizaji. Na hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Naitwa Ruben lukumbuka. Kwa heri kutoka Dar es Salaam na asante sana kwa muda wako. Nikutakie jumapili njema kama alivyosema mwenzangu Ali Bilal. Bon dimanche. Kwa heri. Baba biswe, misa, ebola, e, e. Ebola mwanzo yako weni nini? Tunajiuliza shida yako nini? Pakutufanye tuwe makini, nafsi nyingi tumepoteza, baba na mama tumewazika, na ukipima fika, ulimwengu unatetemeka. Yes, oh yes. twasema no, no, no, no, no, no, no, no. Ebola ni msanii mwana mziki huyo DJ Sami mambo bila ziaka kule jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, anaimba ebola, tupambane tupa na ebola. Msikilizaji, hii ni RFI Kiswahili. Sekunde chache kutoka hivi sasa unakwenda kujiunga na wenzetu kule Paris kupata habari zaidi. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.