Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tuna kutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo, na kwa Waislamu wote duniani tunawatakia ida Mubarak. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumanne, tarehe 21 mwezi wa Agosti mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Serikali ya DRC inaendelea kupata shinikizo kumruhusu mwanasiasa Moise Katumbi Chapwe kurejea nchini zaidi ya watu sabini wakamatwa jini Kampala nchini Uganda baada ya makabili ya makabiliano kati ya polisi na waandamanaji wanaotaka kuachiliwa huru kwa mwanasiasa Robert Chagulanyi. Na idadi ya raia wa Venezuela wanaoendelea kukimbilia nchini Brazil yaongezeka. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi na ututumie, anza na alama kujumlisha 255764015 Saba na saba. Lakini pia unaweza kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, RFI Kiswahili. Matangazo hayo mnayapata pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Spika wa Baraza la Seneti nchini Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, Leon Kengo Wadondo ameitaka serikali ya nchi hiyo kuhakikisha mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi Chapwe anarejea nchini humo ili kushiriki katika uchaguzi mkuu wa mwezi wa Desemba. Akizungumza na mwandishi wa RFI Kifaransa Florence Morris akiwa jijini Kinshasa Leon Kengo wamesema nchi ya DRC imefika katika kipindi cha kuonyesha ulimwengu kwamba ni nchi ya kidemokrasia. Mimi nataka kwamba Moise Katumbi aje, sababu kila mtu ana haki ya kupewa nafasi ya kushiriki, isije ikatokea kauli ili kwamba fulani amefukuzwa hajaja kushiriki. Sababu kumfukuza Katumbi kunamaanisha kwamba wanaogopa asije akachaguliwa. Basi ni bora aje, na kama atashindwa bila shaka atanyamaza, na ikiwa atachaguliwa ni vizuri sana. Yeye ni mtoto wa nchi hii. Uh. Ni spika wa Baraza la Senati nchini DRC Leon Kengo Wadondo. Tukisalia nchini humo, ni kwamba serikali ya nchi hiyo imesema idadi ya watu waliopoteza maisha hadi sasa kutokana na ugonjwa wa taro wa Ebola imefikia 55 katika jimbo la Kivu kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Watu wengine 69 wameambukizwa, huku ukiwa na wasiwasi kwamba watu wengine zaidi ya 2000 wenda wamewagusa watu walioambukizwa. Nyonyi Bwana Kawa ni meya wa mji wa Beni. Le gouvernement de la République a voulu, serikali ya jamhuri imeonyesha kuwa inajali afya za watu katika kutoa matibabu bure kwa muda wa miezi mitatu kwenye maeneo yaliyoathiriwa na Ebola katika jiji la Beni na vile vile wilayani Beni, ambapo maeneo ya Mabalako, ambako Ebola imeshambulia kwa kiwango kikubwa katika jimbo la Kivu kaskazini, na pia katika mtaa wa afya wa Oicha serikali kuamua matibabu ya pewe bure bila malipo katika muda wa miezi mitatu kuanzia Jumatatu ya Agosti 20, 2018. Ni sauti yake Nyonyi Bwana Kawa e, eh, Yeni, meya wa mji wa Beni, mashariki mwa DRC. Kule nchini Uganda, watu zaidi wa ya sabini wamekamatwa jijini Kampala baada ya kutokea kwa makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa mbunge wa upinzani Robert Shagulanyi maarufu kama Bobi Wine anashikiliwa katika kambi ya jeshi wakitaka achilo huru. sikuwa siku ya pili jana, kulishuhudiwa makabiliano makali kati ya waandamanaji na polisi, huku rais Yoweri Museveni akikanusha kuwa hali ya kiafya mbunge huyo sio mbaya kama inavyodaiwa. Wanajeshi na polisi wameonekana wakipiga doria katika jiji la Kampala, huku kukiwa na wasiwasi mkubwa kwamba huenda maandamano hayo yakaendelea katika siku zijazo. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathmini suala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kama kweli serikali, nasema yuko hai na ni nzima, wamwonyeshe. Ndio, jambo ni simple, na kuondoa hizo ruma zote mbovu na nini. Kwani hata kama ana mashtaka uhaini, sio anapelekwa mahakamani, naonekana mtu anaonekana amepelekwa mahakamani. Sasa kama mna, mna detain tu bila kumpeleka mahakamani, alafu bado mnakataa kwamba haumwi. Simple way, ni kumtoa yule mtu hadharani, wakaenda ma maofisa kule wakampiga picha, yupo mzima, jamani huyu. Na yeye mwenyewe ni aseme nipo hapa, nimeshikwa, watu wataondoa hiyo dhana mbovu potofu. Lakini sasa hawaonekani hivyo, lakini nasema tu kwamba yuko mzima, ni mjukuu wako nam ni sauti yake haji kaburu mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa jijini dar es salaam nchini tanzania rfi radio france internationale ukiwa masisi kule drc unatupata vyema sana kupitia redio maendeleo fm 106.08 na ni saa moja dakika 35 asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi ukiwa kule mashariki mwa drc Tume inayosikiliza madai ya ufisadi yanayokabili waliokuwa viongozi katika nyadhifa mbalimbali katika serikali ya rais wa zamani wa Afrika Kusini, Jacob Zuma, imeanza kazi yake. Naibu Jaji Mkuu wa uh, nchi hiyo Raymond Zondo anayeongoza tume hiyo ametoa wito kwa mashahidi zaidi kujitokeza ili kueleza wanachokifahamu kuhusu madai mbalimbali mbali ya ufisadi. Abdulkar Matiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anatathimini suala hili akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania ni jambo la ki- la kiuhalifu ambalo duniani limekuwepo. Wenzetu wamekuwa wakimpiga vita huko Ulaya na, nadhani na, na, kwa namna mmoja au nyingine wamefanikiwa serikali kuiacha kuwa huru na kuweza kufanya maamuzi yake bila kuingiliwa na vitendo vya kijambazi kama hivyo, ambavyo ina, inaonekana dhahiri kabisa kwamba eh, familia ya Gupta ambayo ina uwezo mkubwa wa kifedha basi imekuwa ikiingilia ikiingilia utendaji wa serikali na ilikuwa kama vile imemweka rais Jacob Zuma tunduni. Kwa hiyo bado Afrika mambo hayo yapo. Viongozi wetu wa serikali lazima wakubali kutosheka na mapato, mishahara yao na mapato marupurupu yanayotokana na malipo halali ya kiserikali. Wanapokuwa hawakutosheka, wanapokuwa wanataka hawa mapato ya ziada hayo ndio mambo nyo yanayosababisha sasa kuelekea kwenda kukamatwa na majambazi wa kibiashara katika kuingilia maamuzi ya, ya serikali. Uchunguzi huo utachukua miaka miwili, na tume hiyo, hata hivyo, haiwezi kumfungulia mashtaka au kumkamata mshukiwa yeyote, ila ushahidi unaotolewa unaweza kutumiwa katika kesi za ufisadi siku zijazo. Baraza la mawaziri nchini Moroko limeamua kuwa vijana wote nchini humo chini ya miaka 25 watakwenda kupata mafunzo ya kijeshi. Mara ya mwisho kwa agizo hili kwa kutolewa likoni mwaka elfu mbili na sita. Msemaji wa jeshi la polisi Abde Hak Lamrini amesema wanaolengwa ni vijana wa kiume na wa kike kati ya miaka 19 na 25 watakaopata uh, mafunzo hayo kwa miezi kumi na miwili huku wakosoaji wakisema kwamba lengo la serikali ni kuwalazimisha vijana nchini humo kumtii mfalme badala ya kushughulikia maswala ya kiuchumi yanayowakabili. Siku chache baada ya kujumuiya ya maendeleo ya nchi za ukanda wa Afrika magharibi magharibi ECOWAS kusuluhisha mgogoro wa kisiasa uliokuwa nalikumba taifa la Togo na kutoa mapendekezo yake. Uh, Julai 31 iliyopita hatimaye, uh, tume huru ya uchaguzi nchini humo imesema uchaguzi wa bunge utafanyika tarehe 20 mwezi Desemba mwaka huu. Payadoa Pudapesi, waziri wa utawala wa serikali ya mitaa, ametoa wito kwa wanasiasa wa upinzani kuunga mkono pendekezo hilo. Nikumbushe kuwa CENI na wanamemba kumi na saba na hadi sasa kunao kumi na tatu Inamaanisha kwamba haijakamilika, na jambo muhimu ni kuwa CENI inawashirikisha watu wote katika kutekeleza kazi yake, wala hakuna anayeweza kushakia hilo au kushakia uhalali wa CENI hii ni kwamba wamebaki watu wanne ambao watahitajika kujaza nafasi zilizobaki, na, zilizo na ndio maana tumejaribu kuambia wapinzani njoni, chukueni nafasi zenu. nam hivi karibuni kumekuwa na, na maandamano ya mara kwa mara yanayoandaliwa na upinzani kushinikiza kujiuzulu kwa Rais for Nyasimbe. Mahakama ya Katiba nchini Mali imethibitisha ushindi wa rais wa Mali, Ibrahim Bubakar Keita. Hii ina maana kwamba rais Kaita sasa atapishwa mwezi ujao kuongoza nchi hiyo kwa muhula wa pili. Mahakama hiyo imekataa madai ya upinzani kwamba kulikuwa na wizi wa kura kama alivyodai Sumaili Asise, ambaye amesema atatumia kila mbinu kupinga ushindi wa rais Kaita. Radio France Internationale. Afrika mashariki ni saa mbili dakika 39 Afrika ya kati ni saa moja dakika 39. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi, Asubuhi hii idadi ya raia wa Venezuela wanaokimbilia nchini Brazil imeongezeka licha ya kushambuliwa katika kambi yao mwishoni mwa wiki iliyopita kusababisha vifo vya watu kumi na watatu. Emmanuel Eleazar hatueleza anatueleza zaidi. Msemaji wa jeshi nchini Brazil amesema siku ya Jumatatu raia mia tisa wa Venezuela waliingia nchini humo na wapo katika jimbo la Rorarma. Hali hii inaendelea kuleta wasiwasi wasi kati ya mpaka wa Brazil na Venezuela huku wakimbizi hao wakisema wanakimbia hali ngumu ya uchumi katika nchi yao. Mwishoni mwa wiki iliyopita serikali ya Brazil ilituma wanajeshi katika mpaka wake na Venezuela ili kuzuia mapigano kati ya wenyeji na raia hao wa Venezuela wanaoingia nchini humo. Hatua ya serikali ya Venezuela kuchapisha noti mpya za fedha kumewacha wengi katika hali ngumu ya kiuchumi, lakini serikali ya rais Nicolas Maduro inasema imefanya hivyo ili kukabiliana na hali ngumu ya kiuchumi nchini humo. Wanasiasa wa upinzani wamepanga maandamano hivi leo kupinga hatua hii. Kampuni ya mafuta ya Ufaransa Total imetangaza kujiondoa katika ufadhili wa mradi mkubwa wa mafuta na gesi nchini Iran. Hatua hii imekuja baada ya kampuni hiyo kushindwa kupata hakikisho la kutochukuliwa hatua na Marekani iwapo itaendelea na mradi huo. Marekani imekuwa ikishinikiza mataifa mbalimbali mbali kuacha kushirikiana na Iran katika maswala ya biashara, kama shinikizo za kuitaka kuachana kabisa na mradi wake wa nyuklia, licha mkataba ulioafikiwa mwaka 2015 ambayo Marekani imejiondoa na mkuu wa tume ya haki za binadam katika Umoja wa Mataifa anayemaliza muda wake Zaid Raad Al Hussein ameonya uwezekano wa kusambaratika kwa Umoja wa Mataifa katika siku zijazo. Al Husein amesema mamlaka makubwa walionayo mataifa makubwa yenye kura ya veto kama China, Ufaransa wa Marekani, Uingereza na Urusi ya kupinga maazimio mbalimbali yanaowakilishwa katika baraza hilo yanatumiwa vibaya. rfa michezo na Ruben Lukumbuka. Asante sana Victor Abuso, msikilizaji. Timu ya vijana chini ya umri uh, wa miaka kumi na saba nchini Tanzania, Serengeti Boys, inashuka uwanjani hivi leo kucheza na Rwanda katika mchuano wa SEKAFA kwa vijana wasiozidi umri wa miaka kumi na saba. Ni mechi ambayo itapigwa katika jiji la Dar es Salaam kule Tanzania, timu hizo zinashuka huku zikiwa zimeshinda mechi zao mbili na kujikusanyia alama sita katika kila mmoja, uh, lakini zikitofautiana tu kwa idadi ya magoli ya kufunga na kufungwa. Katika mchezo wa kwanza Tanzania Serengeti Boys yani walipata ushindi wa goli mbili kwa moja dhidi ya Burundi, na kisha walikuja kupata ushindi mnono wa goli tano bila dhidi ya Sudan Abuso. Tayari kocha wa Serengeti Boys Oscar Mirambo amenukuliwa na vyombo vya habari akisema kuwa mchezo wao wa leo ni muhimu, hivyo watahakikisha hawafanyi makosa ili waweze kuondoka na alama tatu muhimu. Kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, vyombo vya habari vimeripoti kuwa gavana wa jimbo la Kivu ya Kaskazini, Julien Paluku Kahonga, ameteuliwa na wanakamati wa klabu ya uh, Nyuki Multisystem katika jiji la Butembo, ambao ni mji mkubwa uh, wa kibiashara na wenye umaarufu sana kiuchumi katika nchi hiyo ya DRC uh, kuwa sasa ndiye meneja mkuu wa timu hiyo ambayo utakumbuka, busu ilinyakua kombe la Kongo makala hamsini na nne nchini humo. Uteuzi huu wa Julien Paluku kaongea ulifanyika wakati wa mkutano mkuu wa kawaida na uchaguzi wa klabu hiyo Butembo, ulifanyika Jumapili Agosti kumi na tisa. Julien Paluku na, na mrithi Nikel Mumbere Salima ambaye muda wake umekamilika, maafisa wa kamati kuu ya uongozi wa klabu hiyo Nyuki Multi System wamethibitisha. Asante. <laughs> <laughs> <ni kweli kabisa. laughs> Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wille. Asante uh, sana, na basi nianzie kule nchini Burundi, na gazeti la Iwachu likuwa limeandika habari kuhusiana na msemaji wa wizara ya mambo ya ndani nchini Burundi. Amesema serikali inaangalia upya msimamo wake wa kutangaza kutotuma wajumbe wake tena katika mazungumzo ya amani mjini Arusha nchini Tanzania, eh, siku kadhaa baada ya kutangaza wajumbe wake kutokwenda nje ya nchi kwa ajili ya mazungumzo ya amani. Pengine tusubiri tuone, mm, na, lipi lipi mm -hmm. Lakini pia gazeti hilo la Iwachu lina habari Eh, kwamba mjumbe wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa wa nchi ya Burundi Michel Kafando aibua mapya kuhusu mchakato wa upatikanaji wa amani ya Burundi. Na gazeti Le Potentiel la huko DRC lenyewe limeandika habari kuhusu kauli ya madhehebu ya Kiprotestanti ya kutaka uchaguzi unaoandaliwa huko DRC uwe huru na wa haki, lakini pia uwashirikishe wanasiasa wote ili kuwe na amani nchini humo na gazeti la Daily Nation la nchini Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na wananchi wa Kenya huenda wakakabiliwa na wakati mgumu baada ya kutangazwa serikali kujikita zaidi katika ulipaji wa deni la taifa, na hivyo kuna angalizo la kufunga mikanda, lakini pia kulipa kodi zaidi, na vile vile pengine mfumuko wa bei huenda ukashuhudiwa mm na gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda lenye limeandika habari kuhusiana na vijana watatu wa chama tawala nchini Uganda, NRM, wakamatwa na polisi kwa kupanga maandamano ya kutaka mwanasiasa Bobi Wine aachiwe huru katika wilaya ya Kagadi nchini humo. New Times la nchini Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na mbunge wa bunge la Afrika Mashariki amesema moto uliosababisha kifo cha mtu mmoja na magari sita ya mafuta kuharibiwa katika kituo cha pamoja cha forodha kati ya Rwanda na Tanzania katika eneo la Rusumo ungeweza kuepukika. Uh, gazeti Le Figaro la nchini Ufaransa lenye limeandika habari kuhusiana na mtazamo wa rais wa Marekani Donald Trump kuhusu mkutano mwingine eh, kati yake na kiongozi wa Korea ya Kaskazini Kim Jong Un. Na magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Habari Leo, katika ukurasa wake wa kwanza, Dangote kumaliza uhaba wa saruji eh. Lakini gazeti Mtanzania likiandika figisu zaanza uchaguzi mdogo eh, mgombea ubunge CCM Korogwe vijijini atangazwa kupita bila kupingwa. Chadema wadai walirudisha fomu tangu saa tano asubuhi eh, ikakataliwa Neki wasema walirudisha baada ya saa kumi jioni. Ni maswala ya siasa za Tanzania mm -hmm. Eh, lakini gazeti ni pashe lenyewe limeandika Chadema walia kuhujumiwa tena na bei ya saruji kushuka. Lakini pia kuna habari nyingine katika gazeti la Mwananchi, msimamo wa RC Mtaka wa kuna CCM na Chadema ni ule wa kupinga madisi kuweka watumishi ndani saa 48 na gazeti Tanzania Daima lenye likiandika hili ni zaidi ya bao la mkono. Ni hayo tu kwa ufupi, asante sana. Victor Robert wile, shukran. Na sasa unakata makala ya siha njema na Martha Saranga. na kukaribisha katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, uko nami Martha Saranga. Mara kadhaa tunapoumia ama kupata maradhi, seli zetu pia huumia au kufa. Hali hii ikitokea, seli shina huanza kufanya kazi. Seli shina huponya majeraha ya mwili, lakini pia kujaza nafasi ya seli zinazokufa mara kwa mara. Kwa njia hii hutuweka katika hali ya afya nzuri na kudhibiti mwili kudhoofika mapema. Niko na Dkt. Michael Everest Magoti kutoka Phytoscience nchini Tanzania. Ataanza kwa kutueleza seli shina ni nini na ina umuhimu gani katika mwili wa binadamu. Tunaposema seli shina, hizi ni seli changa, ni seli ambazo hazijakomaa wala hazijawa na jukumu maalum katika mwili. Kwa hiyo seli ni kiini mama cha uhai kwa binadamu. Ndio maana tunasema kwamba tukiongelea seli shina, maana yake ni kiini ambacho kinaweza kikatusaidia sisi kuweza kupata seli hai za mifumo tofauti tofauti na vitu tofauti tofauti mwilini. Kifiziolojia, binadamu wa kawaida anakuwa na hizi seli shina nyingi wakati bado akiwa tumboni mwa mama, akiwa katika hatua ya ukijusi. Kwa hiyo katika hii hatua ya ukijusi zinakuwepo hizi seli nyingi, zinakuwa bado kile kijusi ni kichanga. Kwa hiyo hata zile chembechembe bado zinakuwa changa, hazijakomaa na kuwa na jukumu maalum. Zikishakomaa na kuwa na, na, na jukumu maalum, ndio zinajitofautisha sasa, tunakuwa na seli za damu, maanake ni chembe za damu tunakuwa na chembe labda za fahamu. Kwa hiyo zinakuwa seli tofauti tofauti ambazo zimekomaa kutoka kwenye seli changa. Kwa hiyo umuhimu wa hizi seli shina ni pale ambapo katika mfumo wowote wa mwili ikitokea, kumetokea tatizo kwenye mfumo fulani, kama ni kipindi ambacho unakuwa na hizi seli shina mwilini, zile seli shina zinaweza zikakomaa zikaenda kujazilizia mapungufu ambayo yapo katika mfumo fulani wa mwili. Na ninaposema mapungufu katika mfumo ndi inaweza ikaja ikawa ni maradhi, inaweza ikaja ikawa ni kilema. Kwa hiyo inategemea, kuna matatizo kadha wa kadha ambayo yanatokana kulingana na upungufu wa hivi viini vya uhai. Tunaweza kuita tiba, nikiongelea kuna tiba ambayo inatokana na selishina. Na mtiba inatokana na selishina. Selishina. Eh, inatokana na nini sasa hizi selishina, kwa sababu nimesema mtu anapokuwa anakuwa nah zinakuwa zinapungua kwenye mwili wakati bado pokichanga zinakuwepo. Okay. Akizaliwa akiendelea kukua, mpaka tukifikia kama umri wetu wa utu uzima mm, tunakuwa hatuna tena zile seli shina no, ila tunakuwa na makundi tofauti tofauti ya seli. Kwa mfano binadamu kama mimi hapa nina makundi mia ya seli na haya makundi, kila kundi lina kazi yake maalum. Ikitokea kuna mapungufu kwenye kundi fulani, hakuna seli shina ambayo itaenda kuzalisha seli nyingine mpya ikachukue nafasi ile seli ambayo imechoka imeharibika. Kwahiyo kadri tunavyozidi endelea kukua baadhi ya seli zikiwa zinakufa, kama ni za damu kwenye kundi ya seli za damu ambazo zilitengenezwa zishakomaa zikakuwepo zikawepo, zitaenda zitakuwa zinaenda kujazilizia yale mapungufu. Na kadri mtu unavyozidi kwenda zikipungua, ile hakiba ikiisha, ndio tunaenda kwenye uzee, na kifo kinakuwa kama hatua ya mwisho ya ukuaji. Kwa hiyo tukiwa sasa na hizi seli shina, inamaana tunakuwa na uwezo wa kuweza kuzalisha seli hata kile kipindi ambacho hatupasi kuzalisha seli tena. Ndio maana tunasema inakuwa ni tiba ya vitu mbalimbali hizi mbali. Seli shina sio dawa. Hizi seli shina hazina hiyo kemikali hiyo ambayo tunasema kwamba ni sumu na nini. Msikilizaji wa makala ya siha njema, seli shina. Seli shina zinaweza kuwa na mchango katika kutibu magonjwa mengi yanayomsibu binadamu kama saratani, magonjwa ya moyo, kiharusi, majeraha ya uti wa mgongo, na magonjwa mengine mengi. Lakini je, kuna vyanzo vingine vya seli shina katika mimea? Dr Michael Everest Magoti anaendelea kufafanua. kuna aina kuu tatu za baadhi ya mimea na matunda no. taongelea zabibu, tufaa pamoja na nyanya no. Kwa hiyo katika selishina za aina hizi tatu za matunda wamechukua seli moja, alafu ndani ya hiyo selishina kuna vile viini ambavyo sasa vina hiyo faida ya kuchochea uzalishaji wa selishina kwa mtu. Pengine Dkt Magoti unaweza ukanitolea mfano wa maradhi gani ambayo, ili msikilizaji aweze kuelewa zaidi, maradhi gani ambayo ni maarufu kidogo kwenye jamii ambayo tuseme tiba hii imefanikiwa mm. kuleta matokeo mazuri? Kwa mfano wagonjwa wengi ambao wanahudumiwa pata huduma ya hizi bidhaa za kutoka Fetosensi no. Ni wagonjwa ambao wanakuwa na matatizo ya shinikizo la damu mm -hmm. Watu ambao wanakuwa na matatizo ya sukari mm -hmm. Watu ambao wanakuwa na matatizo labda walipata kiharusi saratani, harusi. Yes, saratani pia mm -hmm. Ina maana matatizo yote ambayo ni sugu yanayohusisha uharibikaji wa mfumo fulani katika mwili mm -hmm. Kwa hiyo ukiweza kwenda kupata njia ya kurekebisha sehemu zilizoharibika unakuwa umeenda kumsaidia kuweza kupata tiba. Tutolea mfano mfupi kwa tatizo kama la sukari. Kwenye tatizo la sukari, ni tatizo ambayo linatukumba wengi. Tunazo takriban aina kuu zipo nyingi mm -hmm. Ila ntaongelea mbili ambazo zinatokea kwa, kwa kasi zaidi zaidi ya aina nyingine. kuna mm -hmm. sukari ambayo tunasema type one inamaana, ni kundi la kwanza na kuna sukari ambayo ni type two. Hii mm -hmm. sukari type one ni sukari ambayo inamkuta mtu akiwa chini ya miaka arobaini na tano mm -hmm. inamaanisha kuwa inaweza ikawa ni ya kurithi, mtu anakuwa amezaliwa akiwa na mapungufu katika kongosho kongosho ni kiungo ambacho kinakuwa kinazalisha kichocheo, kinaitwa insulin, ni homoni fulani ambayo inaenda kusaidia sukari itoke kwenye damu kama imepanda ndio inaanza kuleta matatizo, kadha wa kadha, ikiwemo matatizo ya macho mm. Utakuta vidonda ambavyo vinakuwa ni vidonda sugu. Aina ya pili ni sukari ambayo mtu ajezaliwa nayo. Mtu amezaliwa kongosho liko vizuri, halina mapungufu lakini, kulingana na mfumo wa maisha, utakuta kwamba, baadaye, kulingana na vitu ambavyo tunakula, kuna makemikali mm -hmm. madawa, hewa tunazovuta kwa hiyo vinaathiri mfumo mzima wa mwili. Utakuta uwezo ambao kongosho inakuwa inazalisha kichocheo cha kutosha kinakuwa hakitoshi tena kukidhi mahitaji ya ule mwili. Mtu mwingine anaweza kuwa ameshakuwa mnene eh, kwa hiyo mwili wake unahitaji vitu vingi zaidi au pengine seli za pembeni ambazo zinatakiwa kupokea ile sukari zinakuwa zimeharibika. Kwa hiyo hata kama kichocheo kikitoka akiwezi kufungua zile seli, kwa sababu seli zinashindwa kutambua kwamba kuna kichocheo na kuna sukari kwenye damu mm. Kwa hiyo tunasema ni sukari type 2, inawakuta sana sana watu ambao ni zaidi ya miaka 45. Kwa hiyo sasa, watu wenye matatizo kama haya akitumia, mfano ina maana yenyewe zitaenda kuchochea uzalishaji wa seli shina. Ile seli shina, ni kama mali ghafi ya kutengeneza seli tofauti tofauti mwilini, kwa sababu ni, ni seli mama. Yenyewe itaenda kufanya kazi ya kurekebisha, kukarabati seli ambazo zina matatizo kwenye mwili. Kama ni mtu mwenye sukari type two, itaenda kurekebisha zile seli za pembezoni, kama ni kwenye misuli, ili ziweze kutambua kwamba kuna sukari kwenye damu na kuna kichocheo kinahitaji kufunguka, niingize sukari kwenye shati. Ina maana tatizo itakuwa limeenda limetatuka. Kama ni mtu ambaye ana mapungufu kwenye, kwenye kongosho lake kichocheo kizalishi kwa wingi, kwa sababu seli labda, kuna seli maalum zinazozalisha kichocheo zinaitwa seli beta, labda hizo seli zimepungua. Hizi seli shina ni seli changa, zitakomaa na kujitofautisha kuwa zile seli ambazo zimepungua kwenye mwili. Ina maana zitaenda zitakuwa seli za kongosho, zikiwa seli za kongosho zitakuwa seli za kuzalisha kichocheo cha kuchoma sukari, kwa hiyo zitaenda zitazalisha hichi kile kichocheo, tatizo litakuwa linaenda linapungua nice. Na kwa kesi kama hizi ni kesi ambazo wagonjwa wanaona nafuu na uweni ndani ya muda mfupi, watu wenye matatizo ya shinikizo la damu, watu ambao wana matatizo ya tunasema fibroids ni mm -hmm. uvimbe katika mifuko ya mifuko wa kizazi. Hizo ni kesi ambazo wengi, wengi wanakuja kutoa testimony, watu ambao walikuwa na vidonda vya tumbo sana sana, hivyo watu ambao wana kesi za kuungua kwenye makovu, kuweza kupona makovu. Kuna kesi nyingi. Na msikilizaji, hadi hapo sina la ziada hii leo. Tulikuwa tukizungumzia Selishina na Dr. Magoti, hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Matha Saranga na kutakia wakati mwema. Asante sana Matha Saranga kwa kutuletea makala ya siha njema siku hii ya Jumanne, siku ambayo Waislamu wengi duniani wanasherekea sikukuu ya Id al Adha, sikukuu ya kuchinja. Nchi ya Tanzania ni kesho. Ni saa za Afrika Mashariki Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Eleazar, msomiza manazo haya ni Victor Robert Wile. Mimi ni Victor Abuso, kwaheri kutoka Dar es Salaam. Bob Male kutoka kule Jamaica na kibao black na man redemption na kimazani yao kutoka hapa RFI Kiswahili. Amna mfupi ujao utakuwa kule jiji Paris kusikiliza matangazo mengine mekuwa ni fari yetu sana uh, kwa pamoja nawe. Asubuhi, kwa kwaheri kutoka hapa Dar es Salaam.