Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tukikutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Uganda yalishutumu bunge la Umoja wa Ulaya kwa kuitaka mahakama ya nchi hiyo Kufutilia mbali kesi ya uhaini dhidi ya mbunge wa pinzani Robert Jagulanyi. Maiti za watoto kumi na wawili zapatikana ndani ya mifuko na maboksi katika hospitali moja jijini Nairobi. Marekani yatangaza ushuru mpya wa asilimia kumi kwa bidhaa kutoka nchini China. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika uh, kupitia tovuti yetu yenye anwani ya www.rfkiswahili.com na redio washirika. Na ukiwa na nafasi, usikose basi kunitumia ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye nambari yetu ya simu, anza na alama ya kujumlisha ama plus, kisha nenda 255764015747, nami nitausoma ujumbe wako hapo baadaye. Serikali ya Uganda imelishutumu bunge la Umoja wa Ulaya kwa kuitaka mahakama nchini humo kufutilia mbali kesi ya uhaini dhidi ya mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, ambaye yupo nchini Marekani kwa matibabu. Bunge hilo pia lilipitisha azimio na kulaani kuteswa kwa mwanasiasa huyo na wenzake wanaodaiwa kuteswa na maafisa wa usalama. Ofuono Opondo ni msemaji wa serikali ya Uganda. Instead of calling on the courts of Uganda, badala ya kuitaka mahakama nchini Uganda kuendesha kesi kwa uhuru na kuhimiza uchunguzi ulio huru na haki kutendeka, tunaona kuwa hali hii inalenga kuteka mahakama na kuingilia taasisi zetu. Ni sauti yake, Ufuono Opondo, msemaji wa serikali ya Uganda. Tuelekee kule Kenya. Uh, gavana wa kaunti ya Nairobi katika nchi hiyo Mike Sonko amemsimamisha kazi mkurugenzi wa hospitali ya kujifungua ya wanawake ya Pumwani baada ya kufanya ziara ya kushtukiza na kubaini kuwa miili ya watoto wachanga kumi na wawili ilikuwa imefichwa ndani ya maboksi. Sonko aliyeingia katika hospitali hiyo akitumia usafiri wa pikipiki na akionekana mwenye hasira ametaka uchunguzi ufanyike kubaini ni kwa nini miili ya watoto hao ilifichwa. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa alipowasili katika hospitali hiyo But, uh, ni sauti yake Mike Sonko, gavana wa kaunti ya Nairobi nchini Kenya akiwa amekasirika kweli kweli. Na kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, waandishi wawili wa habari wa kituo cha redio na televisheni inayomilikiwa na, na serikali ya DRC RTNC wamesimamishwa kazi kutokana na kile kinachoelezwa kuwa hawakuheshimu mwongozo wa masera za kituo hicho, na kwamba walienda kushiriki mkutano ulioitishwa na mpinzani wa rais Joseph Kabila Eli Kapend Kanyimbu ambaye hivi karibuni alionyesha kuwa yuko tayari kuiasi serikali ya nchi hiyo. Tukiwa bado nchini DRC, mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ya ICC hapo jana ilithibitisha hukumu ya mwaka mmoja dhidi ya mak makamu wa rais wa zamani wa nchi hiyo Jean Pierre Bemba Gombo kwa makosa ya kuhonga mashahidi wakati wa kesi yake, kesi ambayo imesababisha aondolewe kwenye kinyang'anyiro cha kuwania urais nchini mwake. Uamuzi huo umekuja licha ya ukweli kuwa majaji katika mahakama hiyo awali walitoa uamuzi kuwa adhabu iliyokuwa amepewa, aliyokuwa amepewa ilikuwa ndogo, na mwendesha mashtaka alitaka adhabu ya miaka mitano. Tuelekee huko Burundi. Tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa kuhusu Burundi imezitaka nchi wanachama kuendelea kuiwekea vikwazo nchi hiyo ya Burundi na kuwalenga wahusika wa moja kwa moja na mauaji yanayotajwa katika ripoti yake. Tume hiyo imesema jumuia ya kimataifa haikutekeleza jukumu lake ipaswavyo ili kuingilia kati vilivyo kumaliza mzozo wa Burundi. Hayo ni wakati tume hiyo ikiwasilisha ripoti yake mbele ya baraza la haki za binadam la umoja wa mataifa kilichozinduliwa kilicho hapo jana huko Jiniva, Uswisi, ambapo wajumbe wa serikali ambao wapo mjini Jiniva wamesusia vikao kuhusu Burundi. Umoja wa Ulaya umeitaka serikali ya Burundi kuanzisha uchunguzi dhidi ya watu waliotajwa ndani ya ripoti, kama anavyoeleza hapa mwakilishi wa Umoja wa Ulaya kwenye Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa Stavros Lambridinis. Umoja wa Ulaya unawataka viongozi wa Burundi kukomesha mara moja vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu, kuanzisha uchunguzi huru wa haki na wenye kuaminika na kuwafikisha wahusika wote mbele ya vyombo vya sheria. Tunaitaka serikali ya Burundi kukomesha hali ya kutowaadhibu wahusika wa vitendo vya uvunjifu wa haki za binadamu na kuheshimu mkataba wa amani wa Arusha. Kutokana na hali kuwa mbaya, Umoja wa Ulaya umeonyesha umuhimu wa tume kuendelea kufuatilia hali ya haki za binadamu nchini Burundi. Hivyo tume itawasilisha azimio la kuongeza muda wa tume kuendelea kupekua zaidi na kuendelea na uchunguzi. Msikilizaji, licha ya ripoti hiyo ya tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa kuhusu Burundi kutoyataja majina yote ya wahusika wa mauaji, watu kadhaa wametajwa, wakiwemo waziri wa usalama wa taifa, mkuu wa idara ya upelelezi, mshauri wa rais anayehusika na maswala ya usalama na yule wa maswala ya kiraia, pamoja na katibu mkuu wa chama tawala cha CNDD FDD, huku rais Kurunziza akitajwa kuwa ndiye anayechochea kupitia hotuba zake. Turejee kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo: baada ya mauaji ya Zirimana Mweze, kiongozi wa gereza la Nyongera kijijini Kiwanja, pamoja na mkewe, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, raia wa Ruchuru wanaishi kwa wasiwasi. Kutoka Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi Daniel ametutumia taarifa ifuatayo. Viongozi wa polisi ya Congo trc wamejulisha kuendesha msako mkali wilayani Ruchuru kwa lengo la kuwashika waliomuua kiongozi huyo wa gereza Nyongera. Kanali Leo Mulungula ni mmoja wa viongozi wa polisi wilayani Ruchuru. Walipiga baba kwa mguu, mguu wote ulisagika na uku mwingine mwalikuwa nabakia ngambo nyingine ya mafika, akikuwa na surveye. Mama ndio alipiga mama, lisasi iliingia ukichwa ikatokea kupua. Basi mpaka hapo tungali tunaendelea na uchunguzi. Huko viongozi wa serikali wameshuhudia kuwashika raia watatu washukiwa katika mauaji hayo, kama alivyojulisha Jason Ntahiwa, mwakilishi wa liwali wa jimbo la Kivu Kaskazini kijijini Kiwanja. Watu wengi wamekwisha kushikwa kabisa na boga, ndiyo hali ambayo inaonekana ndani ya mji kwa saa hii. Ambao wameshikwa kwa sasa ni watu watatu, kunakuwa wababa wawili na mke mmoja. Watetezi wa haki za binadamu upande wao wamejulisha sikitiko lao dhidi ya mauaji hayo. Imani Bitagirwa ni mtetezi kutoka shirika Uhuru Pamoja, hatuelewi kuendelea kufariki kama minyama na kutekwa nyara. Japokuwa nchini mwetu muna majeshi wa Umoja wa Mataifa wa Afrika, hata wa jeshi letu, basi hawa wote wajitahidi kumaliza haya mauaji pia utekaji nyara raia. Wilayani Ruchuru wana mtazamo gani? Hii Noro Kivu yetu tunateseka sana. Mungu tatukumbukaka, tunateseka. Nafikiri tukidumisha upendo kati yetu mambo haya ya uhalifu yatakoma, hayajiri wakati mashirika ya kiraia wilayani Ruchuru yaendesha kampeni za kuhamasisha raia waishio wilayani humo kuishi kwa umoja, jimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili, RFI Goma 98 na FM. Kwa upande wa muda wa msikilizaji ni saa 2 na dakika 39 kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa 1 na dakika 39 kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili na mimi ni Ruben Lukumbuka. Marekani imetangaza ushuru mpya wa asilimia kumi kwa bidhaa kutoka nchini China zinazoingia nchini humo. Mengi zaidi na Victor Abuso. Ushuru huu unalenga bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 200 zinazoingizwa nchini Marekani. Rais Donald Trump ametangaza kwamba ushuru huu utaanza kutekelezwa kuanzia tarehe 24 mwezi huu wa Septemba. Miongoni mwa bidhaa ambazo zinalengwa katika ushuru huo ni pamoja na pochi za wanawake mchele na nguo. Hata hivyo, sana viti maalum za juu hazitatozwa ushuru. Hatua hii inatarajiwa kuongeza vita vya kibiashara kati ya Marekani na China baada ya Beijing kuonya kuwa haitakubali tena bidhaa zake kuongezea ushuru nchini Marekani kuanzia tarehe ishirini na nne mwezi huu. Utekelezwaji wa asilimia kumi utaanza kushuhudiwa na unatarajiwa kuongezeka kufikia asilimia ishirini na tano kuanzia mwaka ujao iwapo mkataba wa kibiashara kati ya nchi hizi mbili autajadiliwa na kutiwa saini. Waziri wa mambo ya ndani nchini Ufaransa, Gerard Colon, ametangaza nia ya kugombea kiti cha uwenyekiti wa serikali za mitaa katika mji wa Lyon na kwamba ataondoka serikalini ifikapo mwezi Juni mwaka ujao. Katika mahojiano yake na jarida la kila siku Express, Colon amewaambia waandishi wa habari kuwa uamuzi wake huo ni wa muda mrefu na kwamba anatamani kuwatumikia wananchi wa eneo hilo. Rais wa Korea Kusini Moon Jae-in amewasili Pyongyang, Korea Kaskazini, Jumanne hii kwa mkutano wake wa tatu na kiongozi wa nchi hiyo Kim Jong-un, ambaye anataka kufufua mazungumzo kuhusu mpango wa nyuklia kati ya Korea Kaskazini na Marekani. Picha za televisheni zimeonyesha mamia ya watu waliokuwa wamejazana kwenye uwanja wa kimataifa wa ndege wa Pyongyang mapema asubuhi hii. Ndege za kijeshi za Urusi e, ndege ya kijeshi ya Urusi iliyokuwa imebeba wanajeshi 14 uh, imetoweka Jumatatu usiku kwa mkia leo ikiwa angani kwenye maeneo ya bahari ya Mediterranean, tukio ambalo limekuja wakati ndege za kivita za Israel zikifanya mashambulizi nchini Siria. Ilitangaza, uh, wizara ya ulinzi ya Urusi imetangaza. Wizara hiyo ya Urusi imesema ndege yao ilipoteza mawasiliano kwa umbali wa kilomita 35 kutoka eneo la pwani ya Siria. Watabiri wa hali ya hewa nchini Marekani wanaonya kuwa mafuriko na mvua zitaendelea hadi siku ya Jumatano kesho na mito itafurika katika jimbo la Carolina ya Kusini na hii baada ya mito ya Carolina ya Kaskazini kufurika. Kipyenga, kimelia, RFI Kiswahili, michezo naye Ali Bilal. Karibu sana Ali. Nami ni kushukuru sana eh, bingwa <laughs> Ruben <Lukumbuka. Nianze laughs> hapa na michezo ya tenis ambayo inafanyika huko gwanzu. Uh, mchezaji wa tenis uh, wa kike huyu kutoka nchini Ufaransa Alize Corne hapo jana ametolewa katika michuano hiyo, licha ya kwamba alikuwa akipewa nafasi kubwa kuweza kushinda, lakini uh, kwa mshtuko, ameondolewa katika michuano hiyo na Marekani Jennifer Bradi kwa kucharazwa seti sita sifuri sita tatu hapo jana, ambapo uh, mwanadada uh, huyu anachukua nafasi ya sitini na sita katika wachezaji bora wa mchuano huu wa tennis. Uh, na tukielekea viwanjani ni kwamba hii leo tunatarajia kushuhudia michuano wa robo fainali uh, na nafasi ya tatu uh, katika michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika kwa vijana wenye umri wa chini ya miaka kumi na saba ambapo uh, leo tunatarajia kushuhudia uh, na timu ambayo itachukua nafasi ya tatu, lakini pia uh, finali. Lakini kwenye michuano ya UEFA Champions League, kwenye michuano ya UEFA Champions League timu ya Barcelona <laughs> anayeshabikia mitambo azae leo itakuwa <laughs> uwanjani kumenyana na PSV Eindhoven majira ya saa moja dakika <laughs> hamsini na tano wakati Inter Nazionali watacheza na Tottenham Hotspur. Uh, Club Bridge watacheza na Borussia Dortmund. Monaco wa Ufaransa watacheza na Atletico Madrid. Liverpool watakuwa uwanjani kumenyana na Paris Saint-Germain wa huko nchini Ufaransa. Crevena Zvezda watacheza na Napoli, Galatasaray watacheza na Lokomotiv Moskova, Porto watacheza na Chak 04. Nikipitia uchambuzi hapa kuhusiana na michuano hii ambayo inatarajiwa kila timu ikijaribu kuwapanga wachezaji wake mm, uh, machachari kama kule nchini Ufaransa wamekuwa wakichambua kati ya Liverpool na Paris Saint Germain. Germain ni timu ipi ambayo inaongoza kuwa na wachezaji ghali wenzetu? <laughs> <laughs> <laughs> wamekuwa wakifanya uchambuzi, uchambuzi kuhusiana na hilo ukizingatia kwamba Paris Saint Germain ilimsajili moja miongoni mwa wachezaji ghali nima, unakumbuka? Ndiyo, ni kwa kitita kikubwa mno. Matokeo yake, tutafahamu yake. Nimemsikia hata shabiki wa, wa Barcelona akisema as wa, wa subiri tano. Na asante sana Ali Bilal kwa habari hizo za michezo. Naam, kwa upande wangu wa kushoto nami nimemwona Victor, Victor Abuso. Karibu sana Victor, tupate uchambuzi wa yale yaliyopewa nafasi katika magazeti. Karibu. Nam, asante sana mwenzangu Ruben Lukumbuka. Magazeti ya DRC, Le Potentiel, La Venir ameandika kwa kina kuhusu hatua ya mahakama kimataifa ICC kumhukumu mwaka mmoja mwanasiasa wa upinzani Jean Pierre Bemba baada ya kupatikana na kosa la kuwahonga mashahidi mashahidi katika kesi ambayo ilikuwa na mkabili, lakini pia magazeti hayo amechambua ilikuwa sababu ilomfanya kumwondolea nam kwani ya rais Daily Monitor la Uganda, miongoni mwa habari kubwa ni kwanza kujitetea kwa aliyekuwa kamanda wa kundi la LRA, Dominic Ongwen, katika mahakama ya ICC, lakini habari iliyopewa nafasi kubwa ni Uganda kushutumu Umoja wa Ulaya uh, uh, kuhusu kauli yake kwamba wanasiasa wa upinzani waliteswa wakiongozwa na Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine. mm -hmm. Standard la Kenya, kurasa kwanza habari kubwa uh, ni kuhusu namna mfanyikazi wa bandari KPA kule Mombasa alivyo atapeliwa uh, shilingi milioni mia saba kuhusu ununuzi wa ardhi, lakini pia habari uh, nyingine ni kuhusu mili ya watoto kumi na wawili iliyopatikana katika hospitali ya kujifungua wanawake ya, na ya pumwani jijini Nairobi nam na, na bila shaka, The New Times la Rwanda linaandika kuhusu hatua ya maseneta nchini humo kuanza ziara katika maeneo mbalimbali ya nchi hiyo kujadili suala la demokrasia. Sh Burundi naandika kuhusu ujumbe wa serikali ya Bujumbura ulivyoondoka katika mkutano wa tume za haki za binadamu uh, kule Geneva uh, huko akisema kwamba wawezi kuketi katika meza moja na watu ambao walipanga kuiangusha serikali. Le Monde la Ufaransa, habari kubwa ni kuhusu namna Rais Emmanuel Macron anavyopanga kuimarisha sekta afya nchini humo, kuhakikisha kwamba raia wa taifa hilo wanapata matibabu. Natomalizia nchini Tanzania, Mwananchi, CCM, Chadema waparurana, waparu sugu Msigwa walia rafu. Chadema adai kwamba hauko uchaguzi polepole pole. Atambia utendaji wa JPM, wachambuzi wataja sababu. unaweza kumwona mkuu wa Dar es Salaam mm. Paul Makonda akiwa wamebebwa na polisi mm. nafikiri kulikuwa wanasherekea na. Asante sana uh, Victor Buso kwa uchambuzi wa magazeti. asante Ni saa mbili na dakika arobaini na saba kwa saa za Afrika Mashariki. Nimpishe uh, mwenzangu Sabina Mpelo anakujia uh, na makala Siha Njema. ni matumaini yangu hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. Hivi leo tunazungumzia ripoti ya mwaka 2018 iliyotolewa na shirika la kimataifa la utafiti kuhusu saratani IARC likionyesha ongezeko la visa vipya vya saratani duniani kufikia milioni 18.1 huku vifo milioni 9.6 vikiripotiwa, ambapo shirika la afya duniani WHO limesema kuwa ugonjwa wa saratani ndiyo chanzo cha pili cha vifo duniani. Nimezungumza na Umi Mwalimu, waziri wa afya maendeleo ya jamii jinsia wazee na watoto kutoka nchini Tanzania. Anaeleza hali ikoje nchini Tanzania kuhusiana na maradhi ya saratani. Nikiri kwamba hiyo taarifa ya WHO ina akisi pia hali halisi ya Tanzania. Tunaona ongezeko la wagonjwa lakini pia na vifo vitokanavyo na saratani kwa zaidi ya asilimia thelathini, tukiangalia mwaka elfu mbili kumi na tano kumi na sita Sasa hivi kwa mujibu wa taasisi ya saratani ya Ocean Road, wagonjwa wapya wanaokisiwa kuwa na saratani ni takriban elfu hamsini, lakini changamoto kubwa ambayo sasa hii inatukabili kama sekta ya afya wagonjwa tunao wagundua wanaofika hospitali ni wachache sana, wengi bado wako katika majumba. Mbaya zaidi wale ambao wanafika hospitalini, kati ya hawa ni takriban asilimia themanini wagonjwa wanafika wakati ugonjwa ukiwa katika hali ya juu hivyo inakuwa ngumu sana kuwatibu. Dr Harrison Chua ni mkurugenzi wa kitengo cha saratani katika hospitali ya Aga Khan ya Dar es Salaam nchini Tanzania. Anatoa uelewa kuhusu maradhi ya saratani. Maradhi ya saratani ni mi mabadiliko katika vinasaba, yaani hizi chembe hai za binadamu zina vina saba ndani yake. Kukiwa na mabadiliko ya vinasaba, inasababisha hizi chembe chembe hai kuzaliana bila kuwa na utaratibu wowote, kwa kuzaliana huko kunasababisha kuwa na mlindikano wa hizi chembe chembe hai pia hazisi ko zinarunikana na, na kusababisha uvimbe. Sasa uvimbe una uwezo wa kuhama kutoka sehemu ulipoanzia na kwenda sehemu nyingine yoyote ya mwili. Kao uvimbe kama huu ndo tunaita saratani. Kiungo chochote kile kinaweza kikapata hitilafu katika vinasaba vyake na kusababisha saratani, kuanzia jicho, kinywa, beu, ulimi, matiti, tezi dume, ngozi, utumbo Nam, Daktar Chua, visababishi hasa ni vipi, na pengine ugonjwa huu unaweza kurithiwa? Uh, ni swali zuri. Mpaka sasa hivi tunafahamu aina mbili ya saratani ambavyo kidogo tumeweza kugundua visababishi vyake, lakini napo pia sio kwa asilimia mia moja. Ya kwanza ni saratani ya mlango wa uzazi ambayo inasababishwa na kirusi kinachoitwa human papilloma virus. Pia kuna saratani ya ini ambayo moja ya visababishi ni kirusi cha homa ini inaita uh, hepatitis B uh, virus. Saratani nyingine unaweza uh, tukasema kwa asilimia kubwa zinatokea kwa chance, bahatimbaya inakungukia wewe, hitilafu katika vinasaba zinatokea kwenye chembe chembe zako na kusababisha Saratani. Lakini kuna vitu ambavyo vinachochea au vinaongeza uwezekano wa mtu kupata hayo mabadiliko katika vinasaba ambavyo sisi ndo tunaita vihatarishi au vichocheshi, kwa mfano uh, mwenendo wa maisha, uzito uliokithiri uvutaji sigara au utumiaji wa tumbako yoyote, kama unatafuna ugoro, unanusa ugoro, au matumizi ya pombe, unene ulio kipiri, vyakula vyenye mafuta na vyakula ambavyo vimesindikwa kwa chumvi na kugandishwa. Pia mionzi ya atomi, yaani mionzi ya dozi kubwa, kule Hiroshima walipopata lile bomu la nyuklia, watu wengi wa walipata maradhi ya, ya saratani. Kuna baadhi ya saratani ambazo zimehusishwa na urithi, kwa mfano saratani ya matiti, saratani ya tezi dume. Pia saratani ya utumbo mpana. Shirika la afya duniani limeonyesha asilimia sabini ya vifo hutokea katika mataifa yenye kipato cha chini na cha kati. Tatizo liko wapi, Dkt. Chua? Hii ripoti kwa bahati mbaya inaonyesha kwamba vifo vingi vinatokea kwa upande wetu, ni kwa sababu ya kutokuwa na uwezo wa kuwatibu kisahihi na kurefusha maisha ya wale ambao tunashindwa kuwaponyesha kabisa, ukilinganisha na wana uwezo mkubwa sana sasa hivi wa kugundua hii saratani mapema, na hivyo wagonjwa wao wengi wanatibiwa na kupona kabisa. Kwa hiyo ndio maana unaona kuna hiyo tofauti ya vifo lakini, ukiangalia katika namba ya idadi ya wagonjwa wa saratani wanaopatikana kwa mwaka kwa wagonjwa wapya unakuta hatujapishana sana, sana. WHO inaeleza pia kuwa katika asilimia thelathini na hamsini ya visa vya saratani vinaweza kuzuilika toka hatua za awali au visi tokee kabisa. Dr. Chua anaeleza mwitikio wa jamii katika ukanda wa Afrika Mashariki katika kujitokeza kuchunguza afya zao ili kuepusha maradhi zaidi imefanya juhudi kubwa sana kwa kupitia wizara kwa kwa uh, ya afya kuhakikisha kwamba wanahamasisha wananchi na kuwapa elimu ya kutosha wananchi kufahamu kuhusu saratani ili kuondoa zile dhana potofu zilizokuwepo kile kipindi cha nyuma, ambazo ndo ilikuwa nawafanya watu wengi wanashindwa kujitokeza kwa ajili ya uchunguzi. Sasa hivi vimeongezwa vituo vya uchunguzi wa awali kwa ajili ya baadhi ya zile saratani ambazo zipo kwa wingi katika nchi yetu, mfano saratani ya mlango saratani ya matiti, saratani ya tezi dume, na sasa hivi kuna mpango wa kwanza hii saratani ya utumbo mpana. Inachotakiwa nadhani ni sisi wataalam kushirikiana na wizara pamoja na wananchi pamoja na nyeo wanahabari kuhakikisha kwamba taarifa sahihi zinawafikia wananchi. Lakini nimemuuliza Waziri Ummy Mwalimu mipango ya serikali yake katika kupambana na maradhi ya saratani ikoje ni kutoa elimu na hamasa kwa jamii, hasa watu ambao wana maradhi ya saratani kujitokeza mapema kupata matibabu, kwa sababu saratani inatibika endapo itavuliwa mapema. La pili ambalo tunalifanya sasa ni kusemea huduma za kupima screening services katika ngazi ya chini. Saratani inayoongoza Tanzania ni saratani ya mlango wa kizazi, inafuata saratani ya koo, inafuata saratani ya matiti, lakini pia na huduma za matibabu ya awali kwa saratani ya mlango wa kizazi. Tumejikita pia kwenye prevention, kwa hiyo tumeanza kutoa chanjo dhidi ya saratani ya mlango wa kizazi HPV vaccine kwa wasichana wenye umri wa miaka hizi nyingine ni kuendelea kuhamasisha kuangalia wanavyokula, kujiepusha na vihatarisho jiwa pombe kupita kiasi, lakini pia na kufanya mazoezi. Waziri Umi, tunafahamu tiba ya mionzi lakini hata dawa ni gharama sana, na wengi wanaopata maradhi haya ya saratani wapo katika hali ya chini, mnafanyaje kuwafikia katika kutatua mzigo huu wa matibabu? Limetibibu ni gharama lakini, kwanza tumefungua huduma za matibabu haya ya dawa kimotherapi yanapatikana kwenye hospitali yetu ya rufaa ya kanda Bea na hospitali ya rufaa ya kanda KCMC Kilimanjaro na hospitali ya rufaa ya kanda ya Bugando. Sasa kwenye matibabu ya mionzi radiotherapy, tunafanya hapa Ocean Road, hospitali ya taifa ya Ocean Road, Dar es Salaam. Lakini nafurahi pia kukueleza kwamba Bugando nao tumeanza kutoa huduma za matibabu ya mionzi ya saratani na kweli ni gharama sana, lakini kubwa tulichokifanya kama serikali ya awamu ya tano, tumeongeza bajeti ya dawa za saratani kutoka shilingi milioni mia saba za kitanzania hadi milioni saba, kwa hata sasa hivi ukienda Ocean Road dawa za saratani ya mlango wa kizazi zinapatikana kwa takriban asilimia mia moja. Mgonjwa ambaye ana bima ya afya kwa mfano ya NHIF vicha kwamba matibabu ya saratani ni ni bure kwa mujibu wa sera. Ukiwa na bima, una uhakika wa kupata matibabu spesiali, pale ambapo labda dawa husika haivi, inategemea. Ndani ya mwezi huu mmoja tamwita Mheshimiwa Rais Dkta Magufuli atufungulie huduma mpya. Tumefunga mashine mpya za kisasa za mionzi mbili, zenye gharama takribani bilioni kumi na nne. Dkt. Chua yeye anatoa wito kwa jamii ya Afrika Mashariki na Kati, nadhani sitakinzana sana na, na Shirika la Afya la Dunia kwamba tukumbuke kwamba thuluthi moja ya saratani zinaweza zikazuilika ikiwa maanayake uh, watu wakipata chanjo Uh, tukibadilisha mienendo yetu ya maisha, tule vyakula vizuri, tufanye mazoezi, tuangalie uzito wetu. Waziri Umi pia analiona hilo na kusisitiza jamii kuzingatia kinga. Nchi za Afrika na dunia nzima, kwanza lazima tuwekeze kwenye kinga. Waswahili tunasema kinga ni bora kuliko tiba. Tukishawekeza kwenye kinga, kusogeza huduma hizi karibu zaidi na <laughs> hakikisha kwamba watu wasio na uwezo, huduma hizi zinapata bila kikwazo chochote cha fedha. Sasa hivi dunia kupitia shirika la afya duniani tunazungumzia universal health coverage. Kama tutawatibu watu mapema, tutaweza kuokoa nguvu kazi ya Afrika, tutawaepusha watu na ulemavu, lakini pia tutaepusha wananchi wetu na vifa. Kufikia hapo, natamatisha makala ya siha njema kwa siku ya leo. Jina langu ni Sabina Mpelo, uwe na wakati mwema na mimi naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana msikilizaji, ni kuache na kibao na sina bali eh, kwamba nimeoa wimbo ambao umeimbwa naye Chala Mwana kutoka DRC. Kwa heri kutoka Dar es Salaam. na bali nimeshaoa au nimeshaolewa naye Chala mwana wa DRC msikilizaji. Naitwa Ruben Lukumbuka. Hivi punde tutajiunga na wenzetu kule Pari. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.