Hii ni idhaa kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano, tarehe 19 mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na mjadala wa wiki. Kwanza dunia, huha, ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muktasari wake. Wanasiasa wa upinzani nchini DRC wakutana na chama tawala fa kusini nc kujadili mchakato wa uchaguzi mkuu mwezi Desemba. Mapigano mapya nchini Sudan Kusini yazua maswali mengi kuhusu utekelezaji wa mkataba wa amani kati ya rais Salva Kiir na Riek Machar. Na viongozi wa Korea Kaskazini na Kusini watia saini mkataba wa ushirikiano, huku Pyongyang nangi ikiahidi kuachana kabisa mkataba wake wa nuklea. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, utuambie unasikiliza ukiwa wapi, lakini pia una maoni gani kuhusu matangazo haya? Anza na alama kujumlisha 257657 tuandikie. Pia ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya unayapata pia kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Baada ya mkutano wa viongozi wa upinzani wa DRC juma lililopita huko Brussels nchini Ubelgiji, jana walikutana nchini Afrika Kusini na kufanya mashauriano na chama tawala NC wakiongozwa na Mwezi Katumbi, huku vyama vingine vikiwakilishwa na wajumbe mbalimbali. Hii ni mara ya kwanza kwa chama cha NC kukutana na upinzani wa DRC baada ya ujio wa Rais Ramaphosa, ambapo upinzani unaona kwamba kuna mabadiliko kuhusu mtazamo wa utawala wake kuhusu mchakato wa uchaguzi kule DRC. David Jilino wa makelele alimwakilisha Vital Kamerhe. Inafahamika wazi kwamba INEC ilikuwa na upendeleo na chama tawala nchini DRC cha PPRD, lakini kwa sasa siyo hivyo, sababu INEC inaheshimu misingi ya maandishi ya kisheria ambayo natuhusu sote na ambayo yapo chini ya mwongozo wa SADC. Na wajumbe hao wa upinzani watakutana pia na viongozi wa Jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika, SADC. Kusalia kule DRC ni kwamba mapigano yameripotiwa tena kati ya jeshi la FRDC na kundi la waasi la Maimai inaloongozwa na William Yakutumba katika vijiji kadhaa vya mitaa ya Fizi, mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu William Basimike yuko mjini Bukavu na ametuma ripoti ifuatayo. Baadhi ya maeneo ya sekta Mtambala huko Fizi yako bado chini ya udhibiti wa wapiganaji Maimai Malaika na Aleluya wanaoongozwa na afisa wa zamani wa jeshi William Yakutumba baada ya jeshi la FRDC kujiondoa, anavyoshuhudia Benjamin Amona, mwanaharakati wa shirika la raia huko Fizi. Walipambana, Wamaimai wakaingia ndani ya kijiji, walianza kuja ngambo za Lulimba, kutoka Kilembwe kuja Lulimba. Wakazi wa eneo hizo wote wako porini, watu wa Kilembwe ndo wako mwingine, lakini vijiji vingine kutoka Kilembwe kuja ngambo ya Maindombe wamekimbia porini. Wakaji wa Kivu Kusini wanatathmini namna gani mapambano haya ya kila mara upande huu ile kusikia, ile kusikia mafujo kama Fizi haikuwaki tena parti ya Kongo, vale venye vanapiganaka ni vamaimai na ni vakongomani, na ba FRDC nao venye vanapiganaka navo ni vakongomani. Hatujui vanapiganaka juu ya nini. Banafunzi avatasoma, mulimaji hata lima manakio, najikuta kila mutu yuko destabilize, mtaa huu wa Fizi katika jimbo la Kivu kusini na upande mmoja wa jimbo la Manyema wana zoezi la kushambuliwa na makundi hayo ya wapiganaji maimai wanaojaribu kuuteka, ila mara kwa mara wanazuiliwa na jeshi la Congo FRDC. William Basimike, Bukavu, RF Kiswahili nam. Asante sana Bwana William Basimike kwa ripoti hiyo kutoka kule uh, mashariki mwa DRC. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesema amempigia simu kiongozi wa waasi Riek Machar na kumtaka kuwaagiza wapiganaji wake kuacha kuwashambulia wanajeshi wa serikali. Mapigano mapya yameripotiwa katika mji wa Yei baada ya wapiganaji wa upinzani kuwashambulia wanajeshi wa serikali na kuzua wasiwasi wa kutekelezwa kikamilifu kwa mkataba wa amani uliotiwa saini hivi karibuni kati ya viongozi wawili kule jijini Addis Ababa nchini Ethiopia. Dr Brian Wanyama ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya anapotoa mwito kwamba mapigano yaweze kusitishwa, ni kumaanisha kwamba ako tayari kabisa kuunga mkono ule mkataba walioutia sahihi, taifa la Sudan Kusini liweze kurejelea hali yake ya kawaida. Wasiwasi ya Salva Kiir ni kwamba Riek Machar kidogo anaonekana kwamba anayumba yumba, haaminiki sana ni sauti yake D Bran Wanyama, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Bungoma nchini Kenya. Mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda aliachiliwa huru kwa msamaha wa rais, amesema ataendeleza shinikizo za nchi kuwa huru zaidi kisiasa, huru Jumamosi liopita baada ya kuwa jela 8 minane kati ya tano alizokuwa amehukumiwa kwa makosa ya kupanga mbinu za kupindua serikali, lakini pia kupinga kutokea kwa mauaji ya kimbari mwaka 94. Anaongoza chama cha FDU inkingi ambacho hakijasajiliwa na serikali ya Rwanda. RFI Kampala, 93.7 FM. Ni saa mbili dakika 35 Afrika Mashariki, Afrika Kati, ni saa moja dakika 35. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi mawakili utetezi wa Dominic Ongwen aliyekuwa kamanda wa kundi la wapiganaji la LRA amewaambia majaji katika mahakama kimataifa ya ICC kwamba wamwachili huru mteja wao. Katika utetezi wao, mawakili hao wamesema Bwana Ongwen uh, mwenye umri miaka 43 hakupenda kujiunga na kundi hilo, kwa sababu alitekwa na kulazimishwa kujiunga na kundi hilo akiwa mtoto uh, na aliteswa pia katika makabiliano kandi ya kundi hilo na watu kule kaskazini mwa nchi ya Uganda Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha cha Makerere anazungumza akiwa jijini Kampala. kuna ukweli kidogo ndani kwamba yeye alikuwa ni wa wa vita hivyo vya hela. Na nasuma peke yake, ni wengi sana, yeye peke yake ndiyo aliweza kunaswa. Kwa hivyo wakili, unajua kazi yake ni kutetea mtu, na nafikiri wana ukweli fulani, lakini kwa upande mwingine, yeye alipofika umri wa kuweza kufanya uamuzi hakutoroka, aliendelea kupambana katika kuli kulilo la LRA kwa hivyo wanamlaumu kwamba angetoroka alijiondoa kule, ama ajitangaze mwenyewe, ingekuwa ni afadhali kuliko kuendelea kuua watu. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa za kimataifa na maadhiri wa chuo kikuu cha Makerere, anazungumza akiwa jijini Kampala. Mahakama ya, kat ya katiba kule Afrika Kusini imeruhusu matumizi binafsi ya bangi. Uamuzi huu wa mahakama unamaanisha kwamba raia wa nchi hiyo wanaweza kuvuta bangi wakiwa nyumbani au katika maeneo yasiyo ya, ya umma. Hata hivyo wizara ya afya, jeshi la polisi uh, halijafurahishwa na uamuzi huo wa mahakama. Licha ya kupingwa na muungano wa upinzani chini Togo, tume ya uchaguzi imeendelea kusema kwamba iko tayari kwa kura ya maoni tarehe kumi na sita mwezi Desemba huku uchaguzi wa bunge ukipangwa kufanyika tarehe ishirini mwezi huu wa Desemba. Uh, kulingana na mpango wa usuluhishi wa ECOWAS, profesa Kojona Kajanga ni mwenyekiti wa tume ya uchaguzi Uzafong. Tu, uh, tuna uchaguzi wa kura ya maoni Desemba 16 mwaka 2018, na uchaguzi nane, lakabu wa lakabu serikali za mitaa. Uchaguzi wa wabunge utafanyika Desemba 20 mwaka 2018. Hata hivyo, kabla ya hatua hiyo, kuna mambo kadhaa ambayo yanaendelea yana Upinzani umekuwa ukisema kwamba bado unaendelea na msimamo wake na kwamba mchakato huo hauwezi kukamilika, kama anavyoeleza Brigitte Kafia Johnson. sisi bado ni majasiri na imara kuhusu msimamo wetu, mchakato huo hauwezi kufika mwisho. Muda utawadia, utawala huu utarejea kwenye ukweli ambapo kwa pamoja ndio tunaweza kuandaa mchakato wa uchaguzi kwa pamoja katika nchi hii chini ya kalenda itayokubalika na sote. Tume ya uchaguzi nasema kwamba kila kitu kimekamilika licha ya wajumbe wanne kutoka upinzani kati ya nane wa tume hiyo wakiwa bado hawajajiunga, uh, na tume hiyo. Radio France Internationale kuingeneko duniani, ni kwamba rais wa Korea Kusini Moon Jae In na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un wamesaini makubaliano mbalimbali ya kusaidia kuimarisha uhusiano kati ya mataifa mawili. Miongoni mwa makubaliano hayo ni pamoja na namna Korea Kaskazini itakavyoachana kabisa na mdado wake wa nukli ambao umeendelea kutishia usalama wa Korea Kusini. Hamdun Mael ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na tathmini swala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Mkutano huu wa tatu unajaribu kuweka uwanja e, sawasawa. Korea kaskazini na kusini wamekuwa e, karibu kwa muda mrefu kidogo, japokuwa pengine kikwazo kilikuwa ni Marekani, lakini kwa hali ya sasa nafikiri wao wenyewe kama alivyozungumza kiongozi wa Korea kusini e, kwamba anakwenda kuzungumza na Korea kaskazini si kwa mfumo wa matakwa ya mataifa mengine, bali kwa matakwa ya ya ukaribu, udugu na urafiki na jirani yake mpendwa, kiongozi wa Korea kaskazini katika mfumo na, na, na mpangilio ambao unajali zaidi maslahi ya hawa watu wawili ya nchi mbili hizi. Ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Shirika la kimataifa linalotetea haki za watoto Save the Children limeonya kwamba zaidi ya watoto milioni moja nchini Yemen wanakabiliwa na baa la njaa. Hii inasababishwa na ongezeko la bei ya chakula, lakini pia kushuka kwa thamani ya sarafu nchi hiyo, kutokana na vita vinavyoendelea kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wa Kihouthi. Save the Children inasema kwamba itakuwa vibaya, hali itakuwa mbaya zaidi iwapo makabiliano yataendelea katika bandari ya Hudaida, kwa sababu kwa sasa hakuna msaada wote unaweza kuingia nchini humo. Na vita vya kibiashara kati ya Marekani na China vimeendelea kushuhudiwa baada ya Beijing nayo kuamua kulipiza kisasi baada ya Washington DC kuongeza kiwango cha ushuru kwa bidhaa zilizoingizwa nchini, uh, mwake kutoka kule China. Baada ya Marekani kuongeza ushuru huo wa asilimia kumi, China nayo imetangaza kwamba imeongeza utozaji ushuru kwa kati ya asilimia tano na kumi kwa bidhaa za Marekani zenye thamani ya dola bilioni sitini ambazo zinaingizwa uh, nchini humo. Donald Trump ni rais wa Marekani. Tumefanya kazi nzuri sana na China kwa kweli. Tumekuwa no na ushirikiano nao wa kibiashara kwa kipindi kirefu, na hatuwezi kuruhusu hali ya kutoelewana, kwa sababu uh, you know, mimi nimekuwa na mahusiano mazuri na rais so wa China Xi Jinping. Kamwe hatuwezi kuruhusu uhusiano wetu uvurugike. We tunaweza that kufanya mazungumzo na kufikia makubaliano, lakini kwa sasa tumeweka kiwango hicho cha dola bilioni 200, ambayo ni asilimia tano, kama ushuru na kama kutakuwa na kulipiza kisasi kwa wakulima wetu na wafanyakazi wa viwanda vyetu, basi tutaweka kiwango kingine cha dola bilioni 257. nam ni sauti yake rais wa Marekani Donald Trump. na mnaona ni wakati wa RFM michezo na mwenzangu Ali Bilal. Karibu nam, nikushukuru sana uh, bingwa Victor Abuso. Nianzie kule Gabon ambako timu ya taifa ya Gabon ambayo imekuwa na matatizo na, na, baada ya kumfukuza kocha wake kutokana na matukio mabaya, sasa hivi imekuwa kimsaka kocha mwingine ambaye atachukua nafasi ili kuweza kufanikisha uh, Gabon kufuzu michuano ya klabu bingwa mataifa bingwa barani Afrika uh, lakini pia jana uh, kabla kukuletea matokeo ya jana katika michuano ya UEFA Champions League hii leo uh, Manchester United wanashuka uwanjani majira saa nne usiku kumenyana na Young Boys. Juventus wao watakua uwanjani kumenyana na Valencia, wakati Ajax wao watacheza na AEK Athens majira y saa moja na dakika hamsini na tano Shak Donetsk na watacheza uh, na Hoffenheim. Benfica watacheza na na Bayern Munich. Olympique Lyonnais watacheza na Manchester City. Real Madrid watacheza na Roma. Uh, Victoria Pilsen watacheza na CSKA Moscow, ambapo jana Barcelona walicharaza PSV mabao manne kwa bila, wakati international yawe kailaza Tottenham Hotspur mabao mawili kwa moja. Borussia Dortmund wao walilaza Club Bridge bao moja bila. Atletico Madrid yao ikailaza Monaco wakiwa nyumbani mabao mawili kwa moja. Liverpool nayo ikashinda mabao matatu kwa mawili dhidi ya Paris Saint Germain. Zvezda, Zvezda yao ikashindwa kufungana na Napoli. Galatasaray yayo kaisindiria msumari wa mabao Lokomotiva Moscova mabao matatu kwa bila. Chak 04 yao ikatoka sara kufungana bao moja kwa moja na Porto na masante sana mwenzangu Ali Bilal na kutakia asubuhi njema, shukran sana. Na sasa nakara uchambuzi wa magazeti na mwenzangu Victor Robert Wile. Asante sana Victor Abuso, na basi nianzie kule nchini Sudan na, na gazeti la Sudan Tribuni likiwa limeandika habari kuhusiana na, na rais wa Sudani kusini eh, Salva Kir amtaka kiongozi wa waasi Riek Mashar eh, kuamuru wapiganaji wake kuweka silaha chini, wakati huu pande hizo zikiwa katika harakati za kutekeleza mkataba wa amani eh, uliosainiwa hivi eh, karibuni na nchini Uganda gazeti la Daily Monitor lenye limeandika habari kuhusiana na mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Robert Kyagulanyi e, maarufu kama Bobi Wine amesema atarejea nchini mwake kesho Alhamisi akitokea Marekani e, alikokuwa akitibiwa baada ya kukamatwa na kuteswa na vyombo vya usalama nchini humo. E, lakini gazeti la Daily Nation la Kenya limeandika habari kuhusiana na mtu mmoja ambaye gari lake analoendesha linahusishwa na gari lililotumika kuwateka mwanafunzi wa chuo kikuu cha Rongo Sharon Otieno, na mwandishi wa habari mmoja, kabla ya Sharon kuuawa, amehojiwa na polisi kuhusiana na, na tukio hilo. Pengine tusubiri tuone nini kitakuja mm, katika uchunguzi kweli. Eh, gazeti la New Times la Rwanda ikiwa na habari Shule za bweni nchini Rwanda zaomba msaada zaidi kutoka serikalini ili kuwasaidia na kuwahudumia vizuri wanafunzi wanaosoma katika shule hizo. Wakati gazeti la Iwachu la Burundi lenye limeandika, wajumbe wa tume mpya ya uchaguzi nchini Burundi waahidi kuandaa uchaguzi huru na wa haki. Na magazeti ya Tanzania kwa haraka haraka, hapa ni kianza na gazeti eh, ni Pashe katika ukurasa wake wa kwanza, CCM ya mshangaa RC Makonda yasema, ni mapema mno kwenye uchaguzi kulikuwa na dosari, lakini. Mwanafunzi wa darasa la tatu apata ujauzito, DC aja juu na EU yataka ushindi wa rais upingwe mahakamani. Ni gazeti Nipashe, wakati gazeti la Mwananchi likiandika Lowassa asema kwa tume hii CCM itatangazwa mshindi eh, kila siku. Wakati gazeti Tanzania Daima likiandika eh, Lissu asema tumepigwa. Asante sana mwenzangu Victor Robert ule na kutakia siku njema. Shukran. Karibu katika mjadala wa wiki. Siku ya Jumatatu mahakama ya kimataifa ICC ilimpa kifungo cha mwaka mmoja uh, mwanasiasa wa upinzani Jean Pierre Bemba ambaye uh, uh, ni mwasiasa wa DRC baada ya kumpata na hatia ya kuwahonga mashahidi katika kesi iliyokuwa inamkabili. Hata hivyo hata kuwa gerezani kwa sababu mahakama ilisema tayari alishatumikia kifungo uh, cha muda mrefu, lakini atalipa faini dola laki tatu na elfu hamsini baada ya kufungwa miaka kumi. Bemba aliachiliwa huru mwezi Juni baada ya mashtaka ya mauaji na mambo mengine kule Jamhuri ya Afrika ya Kati kesi hiyo kufutwa. Na tunaangazia hiki na mchakato wa uchaguzi uh, kule DRC ambao umepangwa kufanyika tarehe ishirini na tatu mwezi huu na kutusaidia kuelewa kinachoendelea Uh, naungana naye Abdul Karim Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, naungana naye se Dar es Salaam. Karibu sana Bwana Tiki. Asante uh, sana, uh, kwanza tunatathmini vipi uh, hatua hii ya mahakama ya ICC uh, na unakumbuka, ni hatua amekuja tu baada ya tuseme siku chache, tume ya uchaguzi kule DRC ilimwondoa bwana Bemba katika orodha ya watu ambao waliomba maombi ya kuwania urais kwa kweli ni pigo kubwa kwa Jean Pierre, e, Bemba Gombo, kwa sababu ni kama vile e, imewekwa wanasema, ms, msumari wa mwisho kwenye jeneza lake. E, mahakama hiyo imewarahisishia, ime, ime, ime sana e, watawala wa Kinshasa kumwengua kwa sababu, e, inasemekana na inafahamika kabisa kwamba Bemba ndio amekuwa akitoa changamoto. Hata katika uchaguzi ule uliopita alileta changamoto kubwa, alipata kura nyingi magharibi mwa hiyo nchi ya kidemokrasia ya Congo, na Kinshasa ni sehemu yake, ni mipango lake. Kwa hiyo mm. e, mahakama hiyo ya kimataifa imewarahisishia watawala wa Kinshasa kumweka pembeni kwa sababu nia inaonekana kwamba ni kumsafishia Emmanuel Shadari aweze kushinda kirahisi, kwa sababu vigogo wote wameinguliwa akiwemo Katumbi pia naye hayupo. Kwa hiyo utaona kwamba e, ni, ni furaha kwa kwa upande kwa, kwa wa, wa, wa, wa chama kinachotawala nam. Lakini unafikiri kwamba bado ana ushawishi wa a, ina gani katika siasa hizi za DRC kuelekea uchaguzi huu wa mwezi Desemba? E, ikiwa atatuliza e, mzuka wa kisiasa na kuwatuliza wafuasi wake na kucheza siasa, anaweza akaunga mkono upande wa mgombea wa wapinzani, kama wapinzani watakubali kusimamisha mgombea mmoja na inawezekana yakatokezea kama alivyotokezea kule e, e, Malaysia kwa kina Dr. Mahathir Mohamed na Ibrahim Anwar. Tunaona bwana yule uko jela, lakini mtu wake waliopanga kumuunga mkono amekamata madaraka, na bila shaka yote akitoka jela baada ya miaka miwili mahadhi, Dr. Mahathir amesema atamwachia e, Anwar Ibrahim. Kwa hiyo ni in, namna gani watacheza karata za kisiasa ndiyo namna ambayo wapinzani wa nchi ya kidemokrasia ya Kongo wanaweza kuhakikisha kwamba wanakamata madaraka, lakini wakiendelea ku kila mtu kwa upande wake, mchesekedi ana nguvu e, Katumbi ana nguvu pande mm -hmm. mwingine na Jean-Pierre, go, go, go, gombo ana nguvu, kama wakiunganisha nguvu wakifanya waki siasa, bila shaka Emmanuel e, shadari anaweza aka, akapata aka e, upinzani mkali na bila shaka wanaweza wakashinda na mtuzungumzie hilo hivi karibuni, wanasiasa wa upinzani akiwemo Bemba, Katumbi, Vital Kamere walikuwa uh, kule Brussel nchini Ubelgiji, uh, kuzungumzia uchaguzi huu wa tarehe ishirini uh, na tatu Desemba. Pamoja na kwamba tunafahamu hawakusema chochote kuhusu uh, kupata mgombe mmoja, lakini alikuwa na ujumbe kwamba uchaguzi wa DRC uwe huru na haki uh, la sivyo tutashuhudia uh, mapigano. Uh, kwanza kabisa unatathmini vipi kukutana kwao kule Brussels na hii kauli ambayo walitoa, wali e, kauli hizi za kusema kwamba kutakuwa na umwagikaji wa damu na, na, na, na, na, na, na nchi haitotawalika na vitu kama hivyo haisaidii siasa za nchi ya Kongo, na kwa sababu e, mamlaka tayari ipo Kongo. Kongo ni nchi inayojitawala na watawala waliokuwepo ni wa Kikongomani na wanaeleweka, wako pale kitaratibu, ki za kikanuni. Kwa hiyo e, ni namna nzuri tu ya kuipigania demokrasia kwa wao kuungana na kuhakikisha kuibana serikali kama walivyoibana hapo awali, maanake hii kusema kwamba uchaguzi utafanyika si jambo jepesi. Uchaguzi utafanyika e, ikiwa e, mtawala ambaye ametawala muda wote Rais Ra Ra Joseph Kabila Kabange kwamba hatoendelea hato, hii si hatua ndogo, ni hatua kubwa sana. Sasa iliyobaki ni wao kuhakikisha kwamba wanaingia katika serikali, kwa maana serikali si lazima urais tu, serikali kuna serikali za za katika eh, local government, serikali katika mabunge, katika bunge. Kwa hiyo hii ya kusema kwamba kutakuwa na umwagaji wa damu katika wanasiasa wa Afrika, nadhani kauli hii inatakiwa iwatwe sasa wa, mm, waweke tu nguvu zao katika katika demokrasia. Uh, tutathmini pia uh, wanasiasa hawa tu wa upinzani wamekuwa kule Afrika Kusini kuzungumza na chama tawala ANC uh, lakini pia uh, watakwenda kuzungumza na viongozi wa SADC. Yote haya ni kuhusu uchaguzi huu wa tarehe ishirini na tatu mwezi Desemba. Ukitathmini kwa karibu sana, unafikiri kwamba ni kitu gani ambacho wanakitafuta? Kwa sababu hata ukiangalia wakati wa vita ya Kongo iliyomwondosha iliyomfurusha madarakani mtawala eh, wa hiyo wa, wa, wa siku nyingi wa, wa Kongo Josefu Mabutu Sese Seko eh, kuku ngende wa zabanga E, unakumbuka kwamba kiongozi wa Afrika Kusini Nelson Mandela mmojawapo alisimamia kutaka ku, ku, ku katika kuondoka kwa kwa kwa, nani, kwa Mabutu. Kwa hiyo Afrika ya Kusini ina ina ina mkono mkubwa wa kisiasa na kiuchumi. Nchi ya Sadak pia ina amini, umoja wa Sadaki una una una, una mkono mkubwa pia hapo wa wa kiuchumi na kisiasa, na hizi nchi kama zinaweza zikahakikisha kwamba unapozungumza maziwa makuu basi maziwa makuu kwa asilimia nusu ni, ni nchi ya ya kidemokrasia ya Kongo ki, kieneo na kiuchumi. Kwa hiyo nadhani ni eneo muhimu kwa, na wanasiasa wa Kongo wa upinzani wameona wana, wakiweza kuwa na ushawishi katika maeneo haya, basi bila shaka yoyote wanaweza ku, wakipata uungwaji mkono basi E, na kutambulika na kuaminika ndio namna pekee ambayo inaweza kuwafanya wakaikamata serikali ya Kinshasa kirahisi. Naam, asante bwana Tiki. Endelea kuwa pamoja nasi msikilizaji wapo, ndiyo unajiunga nasi, unasikiliza mjadala wa wiki uh. Tunatathmini uh, mchakato wa uchaguzi kule DRC, lakini pia uh, hukumu ya mwaka mmoja aliyopewa Jean Pierre Bemba, lakini hatakuwa gerezani kwa sababu tayari alishatumikia kifungo hicho anazungumza uh, na Abdulkarim Matiki mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam Tanzania. tu, tumemkosa Halid Hassan akiwa Kigali kwa sababu ya changamoto za mawasiliano, lakini asante sana bwana Tiki kwa kuendelea kwa pamoja nasi muda um, wetu unakwenda sana, lakini uh, tume uchaguzi seni inasema kwamba maandalizi yanakwenda vizuri na tayari imeshaanza kupata vifaa uh, vya uchaguzi huu uh, tukizungumzia uh, vibanda vile vya kupigia kura na inavyoonekana dalili zinaweza kuonekana Tiki kwamba uchaguzi huu utafanyika bila shaka, kwa sababu uchaguzi huu lazima ufanyike na na, kwa kweli e, pamoja na kifungo e, cha nje cha Bemba ambaye pia amesema bado anapigana kutaka kupu, kuomba rufaa na kadhalika, lakini ukweli unabaki kuwa una, una tu kwamba Bemba eh, mwanasiasa mwenye ushawishi mkubwa magharibi mwa nchi hiyo hatokuwepo, la, lakini wa, wafuasi wake bado wapo na ni wapiga kura, na bila shaka wengi tu wata watamsikiliza ana, ana, ana, anataka nini, na hii ni hatua kubwa sana kwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo kuwezekana kufanyika uchaguzi kufanyika uchaguzi. Sawa, umeshafanyika uchaguzi mara mbili eh, ma, mpaka amemaliza timu yake, amemaliza mihula mihula yake miwili, na ni rais Joseph Kabila. Lakini tatizo linaonekana linalokuwa lina, watu wengi wana shaka, walikuwa na mashaka nalo, si kwamba Kongo kufanya uchaguzi, bali Kongo kuweza kufanya uchaguzi katika hali ya kumtoa rais mmoja kuingia rais mwingine, jambo ambalo halikuwahi kufanyika tangu nchi hiyo ipate uhuru. Kwa hiyo hiyo ni hatua ambayo ni ya kihistoria, inasubiriwa Kongo kwa mara ya kwanza katika nchi hiyo tangu tunasema tangu imepata uhuru eh, baada ya kuuliwa na kuondoshwa madarakani waziri mkuu wa kwanza wa, wa, wa nchi hiyo huru eh, eh, Patrice Emery Lumumba, ndio kwamba sasa tunaweza kushuhudia kwamba kiongozi mmoja anatoka kidemokrasia na kumwachia mwingine, ni jambo ambalo linasubiriwa kwa hamu kubwa na dunia. Bila shaka tutaendelea kutathmini suala hili kwa kina zaidi kuelekea uchaguzi huo wa mwezi Desemba. Asante sana, Abdulkarim Matiki, mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa ukizungumza nasi ukiwa Dar es Salaam. Shukran sana, nashukuru sana. Naam, msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo haya asubuhi. Fundi mitambo imekuwa ni Emmanuel Elezar, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Twile. Asante sana, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Uliona nikavumilia nikangangana, si unaona kuna dada vinadanga, utaona vikiipitisha vinatingisha, utaona uambie kutoka nchini Tanzania Ruby na Kibao ni Tadeka kimaliza hivyo kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Dar es Salaam, jijini Paris kupata mrengo mwingine. Usikose kuwa pamoja nasi tena ili kufika saa 12 kamili kutoka hapa Dar es Salaam kupata taarifa zaidi. Shukrani sana. Na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.