Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii Alhamisi, tarehe 20 mwezi wa Septemba mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muhtasari wake. Tume uchaguzi nchini DRC atangaza majina a 21 ya watu watakaogombea urais mwezi Desemba. Wanasiasa wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine kurejea nyumbani baada ya kupata matibabu nchini Marekani na rais wa Marekani Donald Trump asema serikali yake itasaidia kwa hali na mali waathiriwa wa kimbunga cha Florence katika majimbo ya North na South Carolina. Unaweza kutuanikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747, lakini pia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya pia unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahilicom mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini DRC Cornel Nanga amesema kwa sasa hakuna kikwazo chochote kinachoweza kuzuia kufanyika kwa uchaguzi mkuu tarehe 23 mwezi Desemba. Hii imekuja baada ya tume hiyo ya uchaguzi kutangaza wagombea 21 katika uwania urais, akiwemo Felix Chisekedi, Vital Kamere watu wa upinzani na Emmanuel Ramazani Shadari akiwakilisha chama tawala. Majina ya wagombea wa upinzani Jean na Pierre Bemba Adolfe Muzito hatawania nafasi ya urais katika uchaguzi huo kama vile Mwezi Katumbi ambaye hakuwasilisha fomu ya kuwania nafasi hiyo. Nanga amesema ameridhishwa kuona kalenda ya uchaguzi inaheshimiwa. Hatua kubwa sasa imefikiwa na njia sasa ipo wazi kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23. Aidha, ametoa wito kwa watu wote ambao bado na hofu ya matumizi ya mashine za kupigia kura pamoja na idadi ya wapiga kura milioni sita ambao hawakuandikishwa kwa mfumo wa kidijitali kuungana na mchakato huo na kuondoa hofu. Tukisalia kule DRC, tume ya umoja wa Mataifa MONUSCO imesema kuna ongezeko la vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu jimboni Kivu Kaskazini, ambako visa mia mbili vimeripotiwa kuanzia mwezi uliopita. MONUSCO inasema kuendelea kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na wasi ndicho chanzo cha kuendelea kwa visa hivyo. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa Goma, Chube Ngorombi. Kama alivyoeleza Joy, mmoja wa wahusika wa haki za binadamu kutoka tume ya Umoja wa Mataifa MONUSCO, idadi ya vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu imeongezeka mashariki mwa Congo DRC, huko wanajeshi wa Congo waasi wakiwa ndio wanyoshiwa kidole cha lawama kuendesha vitendo hii. Giomenjike ni msemaji wa jeshi la FRDC jimboni Kivu Kaskazini. Jeshi la taifa imetupilia mbali vitu yote ambao w Chungia kwa kuchafua imaji ya jeshi la taifa. Sisi kama jeshi la taifa na nyinyi kama raia wa Kongo tumeungana mkono ni kizani wale wote ambao wanaowanyanyasa tutawatosha nje na kuwasaka kabisa, kuwanyang'anya silaha na amani itawarudilia. Huko watetezi wa haki za binadamu wasemaje? Kalomba Salomo ni mmoja wa watetezi wa haki za binadamu jimboni Kivu kaskazini. Yeyote anayehusika na ukeukaji ya haki ya binadamu ni sherti ahukumiwe na sheria ya Kongo ili amani endelee kudumu ndani ya nchi yetu. Raia wana mtazamo gani? Sheria ifanye kazi yake kwa wanaotenda ukiukaji wa haki za binadamu. Hayajiri wakati ambapo jeshi la Kongo FARDC laendesha msako mkali dhidi ya makundi ya waasi mashariki mwa Kongo DRC. Chubengorombi, Goma, RFI, Kiswahili. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine anarejea nyumbani vileo akitokea nchini Marekani alikokuwa anapata matibabu. Polisi nchini Uganda wameonya kwamba hakuna atakayeruhusiwa kuandamana au kwenda kumpokea mwanasiasa huyo katika uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Ntebe isipokuwa familia yake ya karibu. Mwandishi wetu James Shimanyula alizungumza na mwanasiasa huyo akiwa kule Marekani. miguu yangu um, ilikuwa ina naumma um, lakini nimeona wanini wa, wa dokta so, nyumbani Uganda na hapa hapa hivi Amerika um, sasa siku hizi vizuri unatembea na uh, ile crutches, ama unatembea na fimbo ama unafanya nini una, una natembea na fimbo sasa unafikiria itachukua muda gani yeah. Bobi Waini, ndipo uweze kutembea kama vile ulivyokuwa ukitembea zamani? Um, nafikiri itakuwa kama mwezi moja kwa mimi kutembea kama nilipokuwa nitambea. Na, una, una- una maneno gani ya kuambia serikali ya Uganda kuhusu um, kutii sheria za kimataifa ambazo zinazuia kutesa watu Wasikari wa Uganda sina mambo mbaya zao, kwa sababu najua walifanya hizi mambo not out of their heart. hizi mambo mbaya nitaendelea, mm, mbele na kitu nilikuwa nafuna, na, na- nafanya kwa, kwa wa kuambia wa, wa, wa, wa, watu wa Uganda wote ni sauti yake mwanasiasa na mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, akizungumza na mwandishi wetu James Shimenyula akiwa a, hukule Marekani. Rais wa Rwanda Paul Kagame maonya wale wote wanaosema kwamba kwa hivi karibuni hatua kumwachilia huru wafungwa wa imekuja kutokana na shinikizo a, kutoka katika Mata, katika kutoka, kutoka mataifa ya magharibi. Rais Kagame bila kutaja jina la aliyemwonya Victoire Ingabire, kiongozi wa upinzani wa chama cha FDU, ambaye aliachiwa huru hivi karibuni kupitia msamaha wa rais na kueleza kwamba hakuomba msamaha wa kutaka achie huru. Rais Kagame amesema hakuna anayeweza kumshinikiza Kuye, ababana, hivi karibuni tulipowacha huru hawa watu ambamo wapo mastaa wa siasa za nje na sio za nchini. Hii siyo mara ya kwanza <tipa> huwa linafanyika. Unaona watu wanajitokeza, etie sijaomba msamaha, tumeachwa huru kutokana na shinikizo shinikizo, hapa presha presha <tipa> Ukiendelea na njia hiyo utajikuta umerudi huko, na kama unataka uthibitisho kwamba shinikizo halifanyi kazi hapa, kinachofanya kazi hapa ni unyenyekevu, utajikuta umerudi gerezani tena, au kwa mara nyingine utajikuta umerudi nje ya nchi kwenda kuzerera, maana hakuna kingine unachoweza kufanya. Ni rais wa Rwanda Paul Kagame. RFI Radio France Internationale. Kule Juba Sudan Kusini ni saa 2 dakika 38. Ripoti ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Amnesty International Lina inashutumu serikali ya Sudan Kusini kwa kuwatumia makundi ya wasi yanayounga mkono kutekeleza ukikwaji wa haki za binadamu. Amnesty International inasema kwamba visa hivyo vilitekelezwa katika maeneo ya Leer na Mayendit katika jimbo la Unity kati ya mwezi Aprili na mwezi Juni. Francis Auma ni mwanaharakati kutoka shirika la kutetea haki za binadamu la Muhuri mjini Mombasa nchini Kenya. Na kwa hakika ni jambo la kusikitisha mno, kwa sababu Sudan Kusini kumekuwa na vita kila kukicha na tumeona waliohusika ni watu wanajulikana. Serikali pia imekuwa ikihusika vilivyo, watu wameumia, walioumia ni watoto, kina mama na wakimbizi bado ni wengi. Kwa hivyo Umoja wa Kimataifa si kutoa tu warning ama kuwa- kuwaelezea kuwa kuna mistrust, watu waaminiani, tunataka action, tunataka watu waliohusika ndio kazi. Wamesaini ile mkataba wa amani lakini bado kuna tension inaonekana, mistrust bado iko kubwa na vita vinaweza ibuka tena wakati wowote. Ni sauti yake Francis Auma, mwanaharakati kutoka shirika la haki za binadamu la Muhuri, anazungumza akiwa mjini Mombasa nchini Kenya. Kiongozi mmoja wa kundi la vijana wa chama tawala nchini Burundi, Mbonerakure, ameuawa hivi majuzi na watu wasiojulikana uh, kaskazini mwa nchi hiyo. Duru za usalama kutoka katika eneo hilo zimeeleza kwamba Daniel Ndikumana, mkuu wa Imbonerakure katika kijiji cha Buyumpu pamoja na mkewe waliuawa kikatili na kundi la watu waliokuwa na silaha na ambao waliingia nyumbani kwa familia hiyo na kumuua kwa kumkata kichwa ambacho waliondoka nacho na kumpiga risasi mkewe kabla ya kuondoka. Chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, CHADEMA, kimetangaza kutoshiriki katika uchaguzi wote mdogo uh, nchini humo hivi karibuni. Tangazo hilo limetolewa na mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe ambaye amesema demokrasia nchini humo imetekwa. Hatua hii imekuja baada ya chama hicho kupoteza viti vile vya ubunge katika uchaguzi mdogo na kudai kwamba haukuwa huru na haki. RFI Radio France Internationale. Kwingineko duniani, rais wa Marekani Donald Trump amesema anasimama na wakazi wa majimbo ya North na South Carolina kutokana na kimbunga kilichosababisha madhara makubwa. Kimbunga hicho kilichopewa jina la Florence kimesababisha maelfu ya watu kuyakimbia makwao. Was one of the most. Kimbunga Florence ni miongoni mwa vimbunga vikubwa kuwahi kupiga katika jimbo la North Carolina na South Carolina, lakini pia ni kikubwa ikilinganishwa na vimbunga vilivyowahi kupiga katika maeneo mengine ya nchi na kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao, tuko pamoja nanyi, na mioyo ya Wamarekani inahuzunika kwa ajili yenu, na Mungu awabariki daima. Tutakumbuka hasara na madhara mliokumbana nayo, na kamwe hatutawaacha peke yenu. Na kwa wale wote walioathirika kutokana na kimbunga hiki, familia nzima ya Wamarekani iko pamoja nanyi mpaka mwisho na iko tayari kuwasaidia, na hatimaye mtarejea katika hali ya kawaida. Ni sauti ya Rais wa Marekani Donald Trump. Arafa michezo na Ali Bilal nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Uh, nianze na taarifa hii ya kuondolewa kwa kadi nyekundu uwanjani kwa Kristiano Ronaldo ambaye alijiunga na klabu ya Juventus ya kule nchini Italia msimu huu ambapo uh, mchezaji Blaise Matuidi ambaye anakipiga katika klabu hiyo, lakini pia ni mchezaji wa timu ya taifa ya Ufaransa, amesema kwamba hakika hakustahili kupewa kadi hiyo nyekundu, ikizingatiwa kwamba ni kadi ya moja miongoni mwa mambo ambayo yalimsononesha sana Ronaldo, ambayo alionekana akiondoka uwanjani mwenye huzuni, na hii inaelezwa kwamba ni kadi ya kumi na moja uh, nyekundu tangu kuanza kucheza mchezo wa kabumbu wa mchezaji huyu mm. Cristiano Cristiano Ronaldo klabu ya Manchester United hapo jana, nayo pia ilikuwa uwanjani na kufanya vizuri baada ya kuicharaza Young Boys kule nchini Uswisi mabao matatu kwa bila, na ambapo kocha Jose Mourinho ameonekana akipongeza wachezaji wake, ukizingatia kwamba Pogba alionekana kung'ara baada ya kupachika mabao mawili ya mchezo huo. Uh, Manchester United wakishinda mabao matatu kwa bila, uh, lakini pia mmoja uh, miongoni mwa klabu ambazo zilikuwa uwanjani jana ni Olympique Lyonnais ambao ya Ufaransa ambao walicharaza Manchester City wakiwa nyumbani mabao mawili kwa moja. Wakati Real Madrid nao walitamba mbele ya AS Roma mabao matatu kwa bila. Ajax nayo ilishinda matatu bila. Uh, wakati e, Benfica nayo kilazwa na, na Bayern Munich mabao mawili kwa bila. Na mchezaji wa Ndondi mm, kutoka kule nchini Uingereza Antonio Joshua mwenye umri wa miaka 28 nane ameacha maonyesho wazi namna anavyofanya mazoezi akijiandaa na, akijianda na mchwano uh, Jumamosi wiki hii na uh, mpiga mchezaji mwingine kutoka kule nchini Urusi, Alexandra Povtenki, ambao uh, watapambana katika jiji la Wembley. Lakini pia kule nchini Marekani, mchezaji wa mpira wa kikapo basketball, James Lebron ama Lebron James uh, baada ya kujiunga na klabu ya Los Lakers ya huko Los Angeles uh, na sasa ameonekana uh, katika mikakati ya kuhusishwa katika moja miongoni mwa filamu na uh, mtunzi au mwandalizi wa filamu uh, ambayo ili pata sifa kubwa hmm. Black Panther. Asante sana wenzangu Ali Bilal. Shukran. Na sasa na uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile. Asante ah, sana na basi nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiwa limeandika habari kuhusiana na wabunge wa Kenya, hii leo wanatarajiwa kujadili pendekezo la raisi Uhuru Kenyatta la kutaka kupunguzwa kwa kodi ya vati kwenye mafuta kutoka asilimia 16 mpaka nane, na wabunge wengine wametishia kukataa pendekezo hilo. Pengine tusubiri mm, mm, tuone mambo yatakavyokuwa mchana wa leo. Naam, eh, gazeti la New Times la nchini Rwanda lenye limeandika habari kuhusiana na rais wa Rwanda, Paul Kagame awakosoa vikali wanaosema kuwa aliwachia wanasiasa uh, wa upinzani kwa shinikizo kutoka nje na kuwataka wanasiasa kuheshimu sheria za nchi lakini nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor lenye limeandika habari kuhusiana na wakuu wa vyombo vya usalama nchini Uganda wafanya mkutano uh, ili kujadili namna askari polisi na wale wa usalama watakavyojipanga kufanya kazi wakati wanasiasa mwanasiasa mwanasiasa wa upinzani Bobi Wine atakapokuwa akirejea kutoka Marekani alikokuwa akitibiwa. na iwachu la Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na kiongozi mkuu wa vijana wa chama tawala nchini Burundi, Imbonera Kure, katika tarafa ya Kabarore kaskazini mwa nchi hiyo, Daniel Ngendakumana, ameuawa kwa kukatwa kichwa na mke wake pia kuuawa kwa kupigwa risasi na magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti la Majira, Mbowe atangaza kususia uchaguzi, abeza wanaochokonoa wenyekiti wake, asisitiza kamwe hang'oki, kamati kuu kupitisha maamuzi mazito manne. Lakini gazeti Mwananchi lenyewe likiandika Chadema yaenda mafichoni, Mbowe asema hawatashiriki uchaguzi liwale na pia katika kata 37 na gazeti Tanzania Daima likiandika Chadema yafanya uamuzi mgumu Mbowe atangaza maazimio manne kuikabili CCM eh, huku gazeti la Uhuru likiandika dampo ladaiwa kufichwa silaha ni lile la Pugu Kinyamwezi da na asante sana mwenzangu Victor Robert Wile na kutakia asubuhi njema Ashukra. mashariki ni saa mbili na dakika 46, wakati wa makala ya gurudumu la uchumi na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, siku kadhaa zilizopita tulizungumza kuhusu vita ya kibiashara kati ya taifa la Marekani na Uchina, hasa pale Marekani ilipoanza kwa mara ya kwanza kutangaza nyongeza ya tozo ya kodi kwenye bidhaa za chuma na aluminium kutoka China. Nchi ya Uchina nayo na ikajibu kwa kuongeza tozo katika bidhaa za Marekani ambazo ni muhimu katika soko la kule nchini China. Lakini jumaa hili mataifa haya yameendeleza vita yao ya kibiashara ambapo Rais Donald Trump ametangaza nyongeza ya asilimia kumi katika bidhaa za kutoka Uchina ambazo zitafikia kiasi cha dola bilioni mia mbili Beijing na yenyewe ikijibu mapigo ikisema kwamba itaongeza tozo ya asilimia tano hadi kumi katika bidhaa kutoka Marekani zitakazofikia dola za Marekani bilioni sitini. Vita hii kati ya Marekani na Uchina katika biashara inaashiria nini katika masoko ya dunia na ukuaji wa uchumi wa dunia? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu. Msikilizaji, kuangazia hali hii kwenye laini ya simu tutaungana na Dr Wetengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi akiwa hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Kwa kwanza, hii inamaanisha nini? Ya, mimi kitu cha kwanza ambacho nachokiona ni kwamba inamaanisha kwamba kile ambacho uh, mataifa makubwa yamekuwa yakikitangaza kwamba kuwe na biashara huru, kumbe ni maneno matupu tu inapokuja kuwagusa wao. Uh, hawakubaliani kabisa na, na, na, na mambo haya. Huo ni upande mmoja, hilo ni jambo la kwanza, ambao wanataka uh, watu wajifahamu. Lakini jambo la pili, haya mambo ambayo sasa hivi Marekani na China wanayofanya, eh, katika biashara ya dunia inakuja kuwaumiza zaidi wale wafanyabiashara, wale wawekezaji wa hizo bidhaa, wakulima, wafanyabiashara na hata walaji, ona? Kwa hiyo kwa maana ile, maana nyingine ni kwamba biashara ya dunia inatakiwa iwe uhuru Hmm. ili bidhaa ziweze kusambaa duniani kote, zikiwa na ubora zikiwa na nafuu, ili watu waweze kuzipata kwa urahisi nkuboresha maisha yao sasa, mambo yamebadilika. Naam. Kwa hivyo dokta, pengine hiki ambacho kinafanywa na serikali ya Marekani, hasa uh, sera za rais Donald Trump ni katika kutaka kuwaaminisha wananchi wa Marekani pengine wamchague kwa muhula wa pili pale uchaguzi wa Marekani utakapokaribia, kwa sababu miongoni mwa ahadi zake ni pamoja na kulinda uchumi wa Marekani pamoja na kulinda viwanda vya ndani vya Marekani. Ya, mimi, mimi, siamini si, si, kwamba hiyo itawafanya ita, ita Wamarekani wa wafurahie zaidi lakini mmoja wa nyingine wata, wanaweza wakaathirika kwa sababu bidhaa kutoka China zilikuwa bidhaa ambazo zilikuwa na ushindani mkubwa nchini Marekani, na Marekani pia ilikuwa inauza bidhaa zake ch China. Sasa kwa kufanya hivyo sina hakika kwamba Wamarekani watafurahia zaidi. Na kwa hivyo hiki ambacho kinatokea sasa, Marekani akitangaza kiasi cha dola kadhaa za kuongeza ushuru wa forodha kwa bidhaa kutoka China, China naye anajibu kitaendelea mpaka lini ikiwa mataifa haya makubwa yenye nguvu kiuchumi hayataki kuzungumza ili kumaliza tofauti zao? ya, u, u, unajua kumekuwa na malalamiko ya muda mrefu hata kwa Marekani na mimi jambo hilo limekuwa lime likinifurahisha taifa kubwa kama Marekani eh, likilalamika kufanya eh, biashara na China biashara ambayo ha haiko hai sawia. Hayo yamekuwa ni malalamiko ya muda mrefu. Kumbuka wakati ule uh, Trump alipotembelea China, hiyo ilikuwa ni moja ya ajenda kwamba Marekani alikuwa anaona kwamba Uh, biashara yake na sana China. China ananufaika zaidi ya Marekani kwa maana kwamba China alikuwa anauza vitu vingi Marekani zaidi ya uh, ya China kuuza uh, zaidi ya Marekani kuuza China. Kwa hiyo imekuwa malalamiko a muda mrefu, atokahida malalamiko haya hayatatuliwi kwa, kwa jinsi ambavyo wanakwenda kwa sababu haya ni mataifa mawili makubwa ambayo kila taifa lina muhitaji mwenzake kwa njia moja au nyingine Kwayo inapofikia katika hatua kama hiyo ni kwamba ina, ina, ina, inabidi wakae, lakini inaonekana wote wanajiona ni wababe zaidi kuweza kukaa mezani na kuelewana. Ukiangalia miongoni mwa bidhaa ambazo uh, China itakuwa imeumia sana zilizoongezewa ushuru wa forodha na taifa la Marekani, unadhani uh, China anaweza akaitikisa Marekani kiuchumi, licha ya kwamba naye anachukua hatua zile zile ambazo Marekani inazitangaza? Unajua, sasa hivi kinachofanyika sasa hivi katika ku, kumkomboa mwingine ni, wa, wanaangalia zile bidhaa ni bidhaa gani ambazo uh, wakiziongezea kodi zitaiumiza zita, zita zaidi nchi nyingine. Ndicho hicho kitu wanachokifanya. Ni vita ambayo itaendelea hivyo na mpaka pale watakapo watakaoma kuna umuhimu wa kukaa mezani eh, kuweza kujadili kwa sababu wanafanya hivyo kwa manufaa ya nani? na msikilizaji wa RFI Kiswahili, so makala ni gurudumu la uchumi, na leo tunaangazia mvutano wa kibiashara ambao wadadisi wengi wa, wa maswala ya uchumi wanasema ni vita baridi ama ni vita tayari ya kibiashara kati ya Marekani pamoja na Uchina. Marekani imetangaza orodha ya bidhaa na mali ghafi kutoka China kuanzia kwenye magari, kuanzia kwenye ndege, kuanzia kwenye chakula. China na yenyewe inajibu kuanzia kwenye nyama ya nguruwe, kwenye nyama za kawaida, kwenye magari pamoja na, na mali ghafi za ndege ambazo Marekani Marekani inapeleka inapeleka kwa kwa wingi wingi China China na inapeleka kwa wingi katika taifa la la, la Marekani. A, lakini sasa daktari, huoni kwamba mataifa haya yalipaswa kuwa mfano kwa mataifa mengine yaliyoendelea katika ukanda wa Ulaya. vita yao huenda ikaathiri pia masoko ya fedha kule barani Ulaya na, na duniani tuseme kwa ujumla. Ya, ndio ndio nimesema wao, haya ni mataifa makubwa ambayo yalikuwa yanatarajiwa yawe mfano kwa mataifa mengine, kwa sababu yenyewe mataifa haya hasa kuchukulia Marekani ndio ambayo imekuwa mstari wa mbele ikiongelea habari ya biashara huru. Sasa inashangaza kumbe biashara huru kwake mwenyewe kama taifa kubwa inaikataa ina, ina kwa kuweka vikwazo kwa bidhaa za China. Na sasa kwa mfano, kwa sababu mataifa haya ni mataifa makubwa, lazima kwa njia moja au nyingine, utaona tu yana yana athiri biashara ya dunia kwa ujumla na, na hata masoko ya fedha, kwa sababu haya ni mataifa makubwa ambayo yana, yana, yana, yanafanya biashara kubwa, yani ile ile ule, ile, volume, ile ile ile ile value money ya biashara inayofanyika ni biashara kubwa kwa hiyo unapoipiga unapopiga marufuku au unapoweka vikwazo zima, kwa njia moja, wengine itaathiri biashara ya dunia, lakini pia ita, itaathiri na masoko ya masoko ya fedha ya dunia. Na kwa hivyo, kwa, kwa maana nyingine ni swala ambalo pia lina tata wa kisiasa ndani yake, kwa sababu pengine Donald Trump anaona Rais Xi Jinping ameshaongezewa muda kuwa rais wa kudumu katika taifa la China, na China inaelezwa kwamba uchumi wake umeendelea kuimarika na pengine unaweza kaipiku Marekani. Kwa hivyo, inaweza ikawa ni hofu tu ya Donald Trump kuogopa kwa kwamba Marekani ita, ita itaachwa nyuma na, na, Uchina ambayo imefanya uwekezaji mkubwa barani Afrika ya, mimi nimekuwa nikiona kuna kuna kuna, kuna niliona nili, nili, katika ile ziara ya, ya Trump China mambo mengi ambayo yalikuwa yanaongelewa mndani pale yalikuwa na, na, na usiasa ndani yake, na hofu ya jinsi ambavyo China inakuwa kwa kasi ikitawala iki dunia, unaona China inatawala dunia kisiasa ki kiutamaduni ki kibiashara ki, ki siasa, China inatawala hivi sasa, naona inakuwa ni hofu kwa Marekani. Kwa hiyo ni lazima Marekani anajaribu kutafuta njia ambazo zinaweza zikaikwamisha zika China kwa kwa njia moja nyingine. Kwa hiyo, kuna kuna mimi naona kama kuna ajenda zimejificha chini ya, ya zaidi ya hii biashara ambayo inafanyika na mataifa haya mawili nam kwa hivyo mwisho wa siku tutarajie nini kutokana na mgogoro huu na athari zake kiujumla kwa mataifa yanayoendelea ya, mimi ninachokiona ni kwamba kama nilivyosema wapo Afrika ambao ni wawekezaji, wafanyabiashara, wazalishaji wa kulima kama hivyo na walaji. Ita, ita, ita, itaendelea hivi, lakini nafikiri itafika wakati ambapo kutakuwa na makundi au nchi nyingine ambazo zinaweza zina zina zikaingilia kati kujaribu labda kupatanisha, kwa sababu sasa hivi naona kumekuwa na ukimya. Hakuna mataifa ambayo yanaibuka kujaribu ku, ku, ku, kuangalia jinsi ambavyo inaweza kupatanisha haya mataifa makubwa, na pengine kini... na, na pengine pia, Dokta, watu anajiuliza, ni wapi WTO iko wapi? World Trade Organization iko wapi? Ndo kazi yake pengine. Hii sasa, WTO inaingiaje wakati baba yao ndio ambaye anaumia ana kwa hivyo kwa vyovyote vile uh, World Trade Organization haiwezi kuikosoa Marekani kwa sababu kwanza yenyewe iko Marekani na yeye ndio pamoja na ndio baba yao, kwa sababu ndio baba. Mimi kama nilivyokuwa nakwambia kila siku, haya mashirika yamewekwa na hawa hawa wakubwa hawa kwa lengo la kutetea maslahi yao, na ndio maana unaona sasa hivi hapa yako kimya, si atakali kusema. Ingekuwa nchi nyingine, inawezekana hata watu wameshatoa tamko zamani, lakini kwa sababu ndio baba yao, ndio wanaomtetea, ndio walioweka wanakaa kina tu wanaangalia na pengine wakishauri Marekani aangalia jinsi ya kumdhibiti China. Na msikilizaji, mwisho wa siku wote tunasubiri kuona mchezo huu wa paka na panya, wanipe ni kupe kati ya Marekani na Uchina utafikisha wapi uchumi wa dunia, mataifa haya makubwa yenye nguvu ya uchumi duniani. Asante sana Dkt. Tengere Kitojo, mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Naam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio nakunja jamvi la makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine ya juma lijalo. Kwa heri. Asante sana Emmanuel Makundi kwa kutuletea makala hayo ya gurudumu la uchumi. Na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI ya Kiswahili. Imekuwa ni furaha yetu sana kwa pamoja nawe. Fundi mitambo ni Emmanuel Eli Azara, msamezi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile. Mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Namna hiyo msikilizaji, kufikia hapo tunafika mwisho matangazo haya ya subuhi. Sikuzikua pamoja na sitende kufika saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Muda mfupi ujao, tutakula kule jijini Paris kusikiliza mtangazo mengine. Kwa heri tuka hapa Dar es Salaam.