Hii ni idhaa kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya juma mosi tarehe 22 mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tumekuandalia habari za dunia na makala kwanza, ya na habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake Rais wa Tanzania John Magufuli aagiza kukamatwa kwa wasimamizi wa kivuko kilichozama katika Ziwa Victoria na kusababisha vifo vya zaidi ya watu 130. Mapigano mapya ya ripotiwa mjini Butembo mashariki mwa DRC kati ya wanajeshi wa serikali na waasi na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May autaka Umoja Ulaya kuheshimu nchi yake katika majadiliano ya kuondoka katika moja huo Rais wa Tanzania John Magufuli ameagiza kukamatwa kwa wasimamizi wa kivuko cha MV Nyerere kilichozama wiki hii katika Uziwa Victoria, mkoani Mwanza, na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja na thelathini. Magufuli amesema inaonekana kivuko hicho kilikuwa na uwezo wa kubeba abiria uh, mia moja tu, lakini idadi iliyokuwa katika kivuko hicho ilikuwa ni kubwa sana na kutupasha kinachotokea kwa sasa ni mwandishi wetu Martin Nyoni ambaye tunaungana naye moja kwa moja akiwa katika kisiwa cha Ukara. Asante bwana Martin kwa kuzungumza nasi tena, tuarifu nini kinachoendelea kwa sasa hapo ulipo. Kutoka hapa Ukara, mpaka hivi sasa tayari miili kumi na tisa imekwisha kuopolewa na mwenyekiti wa kamati ya ulinzi na usalama ambaye pia ni mkuu wa mkoa wa Mwanza, Johni Mongela anayekwisha kuwasili katika eneo hili na amepata nafasi ya kuzungumza na waandishi wa habari, ambapo amesema mpaka hivi sasa takribani miili mia moja kumi na sita imekwisha kutambuliwa na ndugu za marehemu, na kinachofanyika kwa hivi sasa, mara baada ya yule ambaye anatambua mwili wa ndugu yake, anakabidhiwa ubani wa shilingi laki tano kwa ajili ya kwenda kuwasaidia kufanya shughuli za maziko, na nataja shughuli hii itakwenda kukoma hapo kesho. Lakini aa, kama wale ambao watakwenda kuto kutambuliwa, kutafanyika taratibu nyingine za kuangalia namna gani watakwenda kuhifadhiwa. Na, na kingine ambacho kimepata nafasi ya kuendelea kwa hivi sasa, bado zoezi Uh, linaendelea la uokoaji katika kufuatia kutokea kwa ajali ya MV Nyerere ambayo imetokea kiasi siku tatu zilizopita. Na asante sana mwandishi wetu Martin Nyoni ukizungumza nasi moja kwa moja ukiwa katika kisiwa cha Ukara uh, katika Ziwa Victoria. Asante sana. Asante. Naam, tukitoka nchini Tanzania, tuende kule DRC ambako jeshi la serikali limekuwa likikabiliana na waasi wa maimai katika eneo uh, katika mji wa Butembo, mashariki mwa nchi hiyo kama anavyoeleza mwandishi wetu Chube Ngorombi. Kiongozi wa muji wa Butembo, Silvei Kanyamanda amesema pia ya kwamba raia wawili waliuliwa katika mapambano hayo yaliyoendeshwa parwenda kwenye uwanja wa ndege jijini Butembo, kati ya jeshi la FRDC na wamajimaji waliotaka kuwaondosha jela wamoja wao walioshikwa jijini humo Jumapili iliyopita. We usubuhi ekuwa wamaimai walitaka kuvamia kambi yetu ya FRDC alafu walikuta waelemaa d wakuwa macho, halafu wakawarudisha na kungambo yao kumekuwa kwanza mbili walikufa. na natutunatunguza. Upande wa shirika la raia mjini Butembo umejulisha kuishi kwa wasiwasi jijini humo, kama anavyojulisha Etigari Mateso, kiongozi makamu wa shirika la raia jimbo ni Kivu Kaskazini, akiwa jijini Butembo. Katu tunakuwa na hofu kuo na gisi watu wenye kumiliki silaha wanaendelea kusababisha usalama katika jimbo ya Kivu ya Kaskazini uwanja wa ndege Rwenda wazungumziaje mapambano hayo sasa. Vale vamayemaye vye valipiga masasi depuis 4 tuliwaza banakia libere vale wenzao wenye viko Rwenda, njo tunashangala kusikele masasi yote, njo tunaomba guvernema basi itusaidie basirudie tena huku Butembo. Watetezi wa haki za binadamu wamejulisha kwamba jenshi la Congo pamoja na polisi mjini Butembo wafanye kila juhudi za kupambana na wasi hao. Kasereka Kaitomia ni mmoja wa watetezi wa haki za binadamu jijini Butembo. Tulikuwa na wazia aeroporo yetu ya Butembo njoo yenye itakuwa miesekirize kushindia fasi zingine, njoo tunaomba vraiment gouvernement itusaidie kwa ile awatu maimai watoke. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Sante, Chube. Mahakama nchini Zambia imeagiza kukamatwa kwa mwanamuziki wa rumba kutoka DRC Koffi Olomide kwa madai ya kumpiga mpiga picha miaka 6 iliyopita. Hatua ku, ya kukamatwa kwake imekuja baada ya mwanamuziki huyo kutarajiwa kufika mahakamani hapo jana lakini hakufika. Rumida alikuwa nchini Zambia hivi karibuni na aliondoka licha ya kutakiwa kufika mahakamani. RFI Bukavu, 98 FM kule mashariki mwa DRC. Ni saa 1 dakika 35. Asante sana kwa kuwa pamoja nasi. Waziri Mkuu wa Uingereza Teresa May ametaka Umoja wa Ulaya kuheshimu nchi yake wakati huu majadiliano yakiendelea kuhusu namna nchi yake itakavyojiondoa kwenye umoja huo. Mei amesema viongozi wa umoja huo kukataa mpango wake wa namna Uingereza itakavyojiondoa ni swala ambalo halikubaliki. Uingereza inatarajiwa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya kufikia tarehe 29 mwezi Machi mwaka 2019 na Rais wa zamani wa Ufaransa Francois Hollande amezua mjadala nchini mwake baada ya kusema kwamba serikali yake haikuwa na uamuzi mwingine bali kununua ndege 36 za kivita kutoka kampuni moja ya kibinafsi kule nchini India ameongeza kwamba hakuwa na lingine bali kufuata ushauri wa serikali ya indiaradiofrance internationale. Na sasa ni wakati wa makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii na bila shaka ya... France internationale. Asante sana kwa kuungana nasi popote pale ulipo. Karibu katika makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii. Tuanzia nchini Tanzania, imekuwa ni wiki ya majonzi baada ya kuzama kwa kivuko katika ziwa Viktoria mkoani Mwanza na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia moja. Kivuko hicho MV Nyerere kilikuwa kinaelekea katika kisiwa kidogo cha Gurora kikitokea katika kisiwa kingine cha Ukara wilayani Ukerewe kilipozama. Isaac Kamwelwe ni waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano na siku ya Jumaa akizungumza kuhusu tukio hili, alikuwa na haya ya kusema. Ndugu zangu wa Tanzania, kama nilivyotoa taarifa kwamba tumepata ajali, kuzama kwa kivuko MV Nyerere, lakini tumeendelea na zoezi mchana hadi sasa tuna mili mia moja na ishirini na sita na zoezi la uokoaji bado linaendelea, na tumeshaanza kutambua miili ya marehemu, na maiti thelathini na moja tayari zimeshatambuliwa na ndugu. Kwa hiyo tunaendelea na zoezi, lakini niwaambie tu kwamba serikali yote sasa macho yake yako hapa Ukara. Mheshimiwa Rais kila dakika anaongea na sisi. Kwa hiyo tunaendelea, tutaendelea kutoa taarifa. Mipangilio tuliyo nayo ni mizuri. Tunaendelea kusikitika kwamba tumepoteza Watanzania wenzetu lakini tumejipanga vizuri kuhakikisha kwamba zoezi hili linakwenda vile inavyotakiwa. Davis Mukama alishuhudia kuzama kwa kivuko hicho na alizungumza nasi. E, kivuko kimezama na mpaka sasa tuko kwenye eneo la tukio. Ilikuwa imebeba watu wengi sana kupita kiasi, kwa sababu sehemu ya ng'ambo kule inapotokea, huwa siku ya ariamis huwa kuna gurio Mnada. Sasa, watu walikuwa wengi, alafu ikawa imebeba gari. Kwa hiyo ilipokaribia kufika sehemu ya pili ambayo ni Ukala, sasa kawaida ya abiria huwa feri ikikaribia kupaki wana, wanasogea. Kwa hiyo abiria waliposogea ile, ile gari ikawa imeteleza ikaangukia upande, na ilipoangukia upande tayari gari ile ilikuwa mwisho wa feri kwenye mlango, kwa uzito wa abiria gari na ule mlango, gari ilipolala upande feri ikaangukia huko. Ajali hiyo ilileta kumbukumbu mbaya ya ajali ya mwaka 96 katika ziwa hilo la Viktoria, ilipozama na kusababisha vifo vya watu 800 ilipokuwa inatokea mjini Bukoba kwenda mjini Mwanza. RFI. Nchini Uganda, wiki hii mbunge wa upinzani Robert Chagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, alirejea nyumbani akitokea Marekani alikokwenda kupata matibabu baada ya madai ya kupigwa na kuteswa na maafisa wa usalama. Kabla ya kurejea nyumbani alizungumza na mwandishi wetu James Shimanyula akiwa kule nchini Marekani. miguu yangu ilikuwa um, ina inauma Um, lakini nimeona wanini wa dokta wa so, nyumbani Uganda na hapa hapa hivi Amerika. Um, sasa miguu iko vizuri. Unatembea na uh, ile clutches, ama unatembea na fimbo ama unafanya nini? na unaombe, natembea na, na fimbo. Sasa unafikiria itachukua muda gani? Yeah. Bobby Waini, ndipo uweze kutembea kama vile ulivyokuwa ukitembea zamani. Um, nafikiri itakuwa kama mwezi moja kwa mimi kutembea kama nilipokuwa nitambea. Na, you know? una, una- una maneno gani ya kuambia serikali ya Uganda kuhusu kutii sheria za kimataifa ambazo zinazuia kutesa watu. Wasikari uh, wa Uganda sina mambo mbaya zao, kwa sababu najua walifanya hizi mambo not out of their heart. Mipango ya kumkaribisha kwa shangwe na wafuasi wake haikufanikiwa baada ya maafisa wa usalama kupiga marufuku wafuasi wake kwenda kumpokea katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Entebe, lakini pia wanahabari na watu wengine waliokuwa na kwenda wakazuiwa. Baada ya kuwasili, alisindikizwa chini ya ulinzi mkali na maafisa wa usalama hadi nyumbani kwake jijini Kampala. Mwanasiasa huyo alisema kwamba alirejea nyumbani ili kuendelea na harakati za kisiasa. Exactly, I I Nimekuja kuendelea pale nilikuachia. Nitapambana kama nilivyosema. Ni lazima tupambane au tufe tukijaribu. Lazima tupambane na siwezi kuomba uraia sehemu nyingine. Mimi ni raia wa Uganda. Nitaendelea kupigania haki yangu, na hata nisipopata wakati wa uhai wangu, watoto wangu au watoto wa watoto wao watapata uhuru wanaotaka. Mali Ali, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa katika kisio cha Mayote, alikuwa na mtazamo huu kuhusu kurejea kuwa mwanasiasa huyo. Kurudi kwa mbunge ambaye kwanza alikuwa na sifa ya usanii, bwana Bobi Wine, kwa kweli kurudi kwake ni ushujaa, na hii inadhihirisha wazi kwamba kwa kweli ni mtu ambaye eh, ana anafikira ambazo zinalenga zina, kuikomboa nchi yake, kuitoa kwenye eh, mbinywa ambao bwana Mseveni aliiweka nchi. Hawaziongozi nchi zetu kwa mfumo wa utawala wa kisasa ambao unaruhusu maendeleo, kwa hiyo wanamhofia yoyote yule ambaye ata huko nchini Kenya, wiki hii kulishuhudiwa majibizano makali bungeni baada ya kupitishwa kwa nguvu mapendekezo ya kuongeza kodi kwenye bidhaa ya mafuta kwa asilimia nane. Mapendekezo haya yalikuwa mapendekezo na Rais Uhuru Kenyatta, na kwa mara ya kwanza wabunge wa chama tawala na wale wa upinzani waliungana kuunga mkono au kupinga nyongeza hiyo. Hivi ndivyo mambo yalivyokuwa bungeni baada madai kwamba zoezi la upigaji kura haikufanyika vema. Tumemaliza kupiga kura na kauli mbiu ni kwamba wabunge wamekataa. Mheshimiwa Spika, tulipiga kura kama wenzangu walivyosema, na tukakataa na tukafaulu, na madam chair akakubali. Mwenyekiti wa kamati ya bajeti katika bunge hilo, Kimani Ichung'wa, yeye alikuwa na mtazamo huu kuhusu wabunge waliokuwa wanapinga pendekezo hilo. Wanajidanganya, wakidanganya raia, na nataka raia na nitaangalia watu wangu ambao nawakilisha, niwaambie, walinichagua kama mbunge wao, la kwanza niwaambie ukweli na niwaongoze kwa njia ya ukweli, sio unafiki wa kisiasa. La pili ni niwaongoze. Kwa hivyo kiongozi yote ambaye anataka kudanganya Wakenya ya kuwa ako nyuma yao anafuata kama kondoo, huyo sio kiongozi, ni kondoo. Andrew Kwitu Mtata ni mwanaharakati wa haki za binadamu akiwa jini Nairobi alitoa mtazamo wake kuhusu kupitishwa kwa pendekezo hilo ambalo tayari limeshatiwa saini na rais Uhuru Kenyatta na kuwa sheria. Kwangu mimi naona ya kwamba huu mswada haujapitishwa na lazima uharamishwe kwanza. Kwa ukiangalia kule kwenye kipengele za katiba, kuna kipengele cha mia moja na kumi na tano ambacho kinampa rais nafasi ya kurudisha mswada kwenye bunge na utaona ya kwamba jambo la kwanza, rais anar anaruhusiwa tu kurudishwa hiyo mswada na memorandum. Hawezi kuamenda ile memorandum yake, na hiyo amended memorandum kwangu, kwa sijui inakaa wapi kisheria, na hiyo amended memorandum ndio imetumika kwenye bunge, na kwangu mimi hiyo haina muzito wa kisheria na lazima iharamishwe. Jambo la pili, inatakikana baada ya hiyo bunge kufanyika, itengenezwe mswada ambao ni bill ambapo baada hizo amendment zimeshakamilika kubaliwa, bill itengenezwe na hiyo bill ipelekwe kwenye bunge na iweze kushughulikiwa vifaavyo na bunge, sio memaranda kupigiwa kura ambavyo vile imefanyika leo. Jambo la tatu, sheria za bunge zenyewe zimekeukwa. Walioshinda walitangaza kwamba hawajashinda, walioshindwa wametangazwa washindi. Radio France International. Tukiondoka kule nchini Kenya tuende kule DRC ambako tume ya uchaguzi seni ilitangaza majina ya watu 21 waliopitishwa kuwania urais tarehe 23 mwezi Desemba. Hata hivyo, wanasiasa Mweza Katumbi Chapwe na Jean Pierre Bemba wote wa upinzani hawakuwepo katika orodha hiyo huku wenzao Vital Kamerhe na Felix Tshisekedi wakiorodheshwa pamoja na Emmanuel Shadari Ramazani atakayepeperusha bendera ya chama tawala PPRD. Mwenyekiti wa tume ya uchaguzi seni Kone Nanga alisema kila kitu kiko tayari kuelekea uchaguzi huo. Hatua kubwa sasa imefikiwa na njia sasa ipo wazi kuelekea katika uchaguzi mkuu wa Desemba 23. Mm. Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam nchini Tanzania, alitoa mtazamo wake kuhusu orodha hii, hakuna kurudi nyuma tena kwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu waliozuiliwa wamezuiliwa wali kisheria na nadhani walitumia pia taratibu za kukata rufaa lakini imeshindikana. Bemba pamoja na Katumbi ni watu ambao wanaungwa mkono na wafuasi wengi. Sasa labda inaweza ika hofu ni kwamba kunaweza ukatokea e, na hali ya kuvunjika kwa amani pia. Wagombea ishirini na moja ni wengi. Sasa kama wapinzani pia hawatojumuisha nguvu zao kwa wale waliowekwa pembeni na hao wanaoshiriki wakajenga umoja fulani, bila shaka watapoteza na tukisalia kule DRC katika mahakama kimataifa ya ICC majaji walimhukumu jela mwaka mmoja mwanasiasa wa upinzani Jean Pierre Bemba baada ya kubainika kwamba aliwahonga mashahidi. Mwandishi wetu Ali Bilal alituandalia ripoti ifuatayo. Jean Pierre Bemba Gombo ambaye kwa mshangao mkubwa wa watu alisafishwa na mahakama ya rufaa ya kimataifa wa uhalifu wa kivita ICC baada ya kutuhumiwa wa makosa ya kivita na uhalifu dhidi ya binadamu. Lakini hata hivyo jinamizi bado limeendelea kumsakama na kuzuia kukamilika kwa ndoto zake za kisiasa. Katika kesi ya awali, mfanyabiashara huyo tajiri mwenye umri wa miaka 55 alikuwa amehukumiwa kifungo cha miaka 18 jela mwezi Juni mwaka 2016 kutokana na makosa ya mauaji na ubakaji vilivyotekelezwa na wapiganaji wa kundi la MLC alilokuwa akiongoza huko nchini Jamhuri ya Afrika Kati mwezi Oktoba mwaka 2022 na Machi 2023. Bemba, ambaye kwa sasa yupo huru kwa dhamana baada ya kukaa kizuizini kwa zaidi ya miaka kumi katika mahakama ICC huko Heg, alijikuta hatua yake ya kugombea nafasi ya urais katika uchaguzi mkuu ujao wa Disemba 23 ikitupiliwa mbali na mahakama nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kutokana na kesi ya kuwahonga mashahidi ambao walipewa pesa kwa ajili ya kutoa ushahidi wa uongo mahakamani. Hawa yanajiri wakati hivi majuzi serikali ya rais Joseph Kabila ikitishia kujiondoa katika mahakama ya kimataifa uhalifu wa kivita ICC, kutokana na kile ilichoeleza kuwa na taarifa za baadhi ya nchi ambazo zinaendesha shinikizo dhidi ya majaji wa ICC, jambo ambalo linaweza kuharibu mchakato wa uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Radio France International, ikiwa ni unajunga nasi popote pale ulipo unasikiliza makala ya mtazamo wako kuwa aliojiri wiki hii ukiwa nami Victor Buso. Rais wa Rwanda Paul Kagame wiki hii aliwaonya wafungwa waliopewa msamaha na kuachiliwa huru hivi karibuni kuacha kujivuna kuwa waliachiliwa huru kwa sababu ya shinikizo kutoka kwa mataifa magharibi kwa serikali ya Kigali, akionekana mwenye hasira bila kumtaja mwanasiasa wa upinzani Victor Ingabire. Rais Kagame alisema walioachiliwa huru ni lazima wao wenyekevu, la sivyo wanaweza kujipata wamerejea tena gerezani. Hatua hii ilikuja baada ya Ngabire kusema kwamba hakuomba msamaha bali aliachiliwa huru kwa sababu ya shinikizo kutoka nje. Hivi karibuni tulipowacha huru hawa watu, ambamo wapo mastaa wa siasa za nje na sio za nchini. Hii sio mara ya kwanza, huwa linafanyika. Unaona, watu wanajitokeza wana, Jai, Eze, sijaomba msamaha, tumeachwa huru kutokana na shinikizo. Batumikua shinikizo hapa pressure. Pressure, no? <laughs> Ukomeje kuvigenderaho ukiendelea na njia hiyo utajikuta umerudi huko. Na kama unataka uthibitisho kwamba shinikizo halifanyi kazi hapa, kinachofanya kazi hapa ni unyenyekevu. utajikuta umerudi gerezani tena, au kwa mara nyingine utajikuta umerudi nje ya nchi kwenda kuzerera, maana hakuna kingine unachoweza kufanya kule. Sudani Kusini, mapigano yalizuka tena, baada ya kutokea kwa mapigano kati ya wanajeshi wa serikali na waasi wanaoongozwa Riek Machar licha ya viongozi hao wawili kutia saini mkataba wa amani hivi karibuni. Mwandishi wetu James Shima Nyula alifuatilia kilichotokea na akatuma ripoti ifuatayo. Akihutubia wananchi wa nchi yake kupitia televisheni na redio, aliuliza suala hili muhimu lililomlenga Riek Machar: kwa nini angali anapigana nasi na hali tumesaini mkataba wa amani? Salva Kir binafsi alimpigia Machar simu na kumuuliza swali lenye maneno matatu: ni nini kinachoendelea? Rais Kir anaamini kuwa wapiganaji tiifu kwa Machar wanapigana ili kumiliki sehemu kubwa haya mapigano ni ya kumiliki sehemu kubwa, lakini ukweli ni kwamba tumesaini mkataba wa amani. Rais Kir alikuwa na ujumbe wa mwisho kwa Machar. So sitaki sisi tuanzishe mapigano tena. Zungumza na makamanda wako, uwaonye wasitushambulie tena so that they don't Mapigano yanayoendelea ya pia yalithibitishwa na msemaji wa jeshi la Sudani Kusini, meja jenerali Lal Rwai Kowang: tulishambuliwa mfululizo katika ngome zetu. Yalikuwa mashambulizi makubwa, wanajeshi wetu walipigana vikali kujihami. Walifaulu kuwatawanya maadui washambulizi. They were able to Kanali Gabriel Lampuo, msemaji wa kijeshi wa Riek Machar, katika taarifa aliyotoa kwa vyombo vya habari akiwa mahali ambapo hatuwezi kutaja ili kulinda usalama wake, alithibitisha kuwa mapigano yamezuka, lakini akakariri kuwa wanajeshi wa serikali ya Juba ndiyo walianza. Je, mchambuzi wetu Alexander Mwaura akiwa mjini Juba, Sudani Kusini, ana mtazamo gani kuhusu haya mapigano haya mapya? Mapigano ambayo yametokezea upya meenda kinyume na mkataba wa amani. Itakoma sababu kuna msukumo kutoka kwa nchi za kimataifa, wakionyesha kwamba hawako na nia nzuri. Wanaweza pewa ile kitu tunaita sanctions. James Shimanyula, Nairobi, RFI Kiswahili. Na kuingineko duniani, rais wa Korea Kusini Muna Jai in alizuru Korea Kaskazini na kufanya mazungumzo ya kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un. Baada ya mkutano wa viongozi hao wawili, Korea Kaskazini ilikubali kusitisha mradi wake wa nyuklia ambao umekuwa ukiitishia usalama wa Korea Kusini. Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza nasi wiki hii akiwa mjini Mwanza, alitoa mtazamo wake kuhusu ziara hiyo. Haswa hilo ni li jambo linawezekana zaidi, kwa sababu ukiangalia serikali ya Pyongyang ikitegemea zaidi pengine ile hiari ya serikali ya le Korea Kusini pengine kuliko shinikizo la Washington na na London na na Bonn. Hili ndio jambo la msingi kwa kweli, bali anakuwa haraka mkutano wa siku moja ukajenga makubaliano na mafikiano kuliko pengine mkutano unafanyika kwa Marekani na, na, na, na, na, na serikali ya Pyongyang ambao makubaliano yake baada ya siku mbili iki ameleta mgogoro mara huyo akubaliana hili mara hili, lakini kitendo cha viongozi wawili na wakiwa wametia azimio la pamoja na hasa upande mmoja la Korea Kusini kwamba wanakwenda kukutana na ndugu na kuzungumza kidogo bila mashinikizo ya kutoka nje, ya mashinikizo ya kigeni. Tumalizie na mambo yalivyokuwa kule nchini Marekani, ambako kimbunga kilichopewa jina la Florence kiliendelea kushuhudiwa katika majimbo ya North na South Carolina. Maelfu ya watu waliakimbia makwao, huku Rais Donald Trump akitembelea eneo hilo. Was one of the most powerful. Kimbunga Florence ni miongoni mwa vimbunga vikubwa kuwahi kupiga katika jimbo la North Carolina na South Carolina, lakini pia ni kikubwa ikilinganishwa na vimbunga vilivyowahi kupiga katika maeneo mengine ya nchi. Na kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao, tuko pamoja nanyi na mioyo ya Wamarekani inahuzunika kwa ajili yenu na Mungu awabariki daima. Tutakumbuka hasara na madhara mliokumbana nayo, na kamwe hatutawaacha peke yenu. Na kwa wale wote walioathirika kutokana na kimbunga hiki, familia nzima ya Wamarekani iko pamoja nanyi mpaka mwisho, na iko tayari kuwasaidia, na hatimaye mtarejea katika hali ya kawaida. Huyo ni rais wa Marekani Donald Trump, na haya ni miongoni mwa mengi tuliyoyapa uzito wiki hii katika chumba chetu cha habari hapa RFI Kiswahili. Mimi ni Victor Buso, imekuwa ni furaha yangu sana kuwa pamoja nawe wiki hii katika makala haya, mtazamo kwa yaliyojiri wiki hii. Kwa heri mara nyingine. Kila Jumamosi usikose kusikiliza yaliyojiri yali wiki hii hapa, na matangazo mengine kwa lugha ya Kiswahili yatakuja kwako saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Utapata mengi zaidi kuhusu kuzama kwa kivuko uh, katika ziwa Victoria kule nchini Tanzania. Kwa hivyo sikose kwa pamoja nasi. Hata hivyo, imekuwa ni furaha yangu sana kwa pamoja nawe asubuhi hii ya leo kukuletea kilichokuwa kinatokea duniani uh, jumamosi hii. Mimi ni Victor Abuso na kutakia asubuhi njema popote pale ulipo. Asante sana, na kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. na kibao dunia tunapita. Hivyo ndivyo tunavyomaliza jioni hii asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao utakua kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine. Usikose kuwa pamoja nasi tena itakapofika saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki, huku Afrika Kati itakuwa ni saa 11 jioni. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.