So, dakta ni saa mbili na nusu kwa saa za hapa Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya redio France International tukikutangazia kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Emmanuel Richard Makundi. Idadi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya kivuko cha MV Nyerere nchini Tanzania yafikia watu 221, Wakati nchi ya DRC ikijiandaa na uchaguzi mkuu wa Desemba 23, mashine za kielektroniki za kupigia kura bado hazijawasili. Na nchi ya Irani yawaita wanadiplomasia kadhaa wa nchi za magharibi kuhusiana na tukio la kushambuliwa kwa wanajeshi wake. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumie rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747, sasa kuanza na alama ya kujumlisha. Idadi ya watu waliokufa kutokana na ajali ya kivuko cha MV Nyerere iliyotokea mwishoni mwa juma lililopita katika ziwa Victoria nchini Tanzania imeongezeka na kufikia watu 221 kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano nchini Tanzania Injinia Isaac Kamwelwe. Amesema zoezi la utafutaji miili zaidi linaendelea hivi leo, ikiwa ni katika hatua za mwisho kuhakikisha hakuna mtu aliyebaki kwenye kivuko hicho. Hata hivyo, muda mfupi uliopita shirika la utangazaji nchini Tanzania TBC One iliripoti kupitia kwa sasa data tulionayo wakati uokozi unaendelea ni 218 lakini, niseme tu kwamba watu 171 wameshatambuliwa na kuchukuliwa na ndugu zao. Tuna miili 47 ambao sasa tunayo, bado tunaifanyia kazi, na niseme tu kwamba kwanzia saa mbili tunaanza tukio lile la kwa ajili ya kuwazika wale wengine ambao kamati imeamua lakini zoezi halijasitishwa kwa mujibu wa mwenyekiti na maelekezo yaliyotolewa, tutaendelea na zoezi hilo, lakini tunaamini kwa kiwango kikubwa kazi imeshafanyika. Katika hatua nyingine, wakati zoezi la utafutaji mili zaidi likiendelea, hivi leo serikali imetangaza kufanya mazishi ya kitaifa baada ya wanafamilia waliopoteza ndugu zao katika ajali uh, hiyo wa kutaka wazikwe katika makaburi la pamoja. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir ameyataka makundi ya upinzani nchini humo kumpelekea majina ya wajumbe watakaojumuishwa katika kamati maalum ya mpito, ikiwa ni sehemu ya kwanza utekelezaji wa mkataba uh, wa amani. Rais Kiir Rais Kir amesema haya katika siku ya pili ya ziara yake mjini Khartum, Sudani, ambako amekutana na kiongozi wa waasi Riek Machar pamoja na makundi mengine. Mazungumzo ya hapo jana kati ya rais Kir, upinzani na maofisa wa serikali ya Khartum yalijikita katika kusaka njia bora ya kutekeleza mkataba wa amani uliotiwa saini Septemba kumi na mbili. Wakati nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ikijiandaa kufanya uchaguzi wake mkuu Desemba 23, uh, mwaka huu, mashine za kielektroniki za kupigia kura bado hazijawasili nchini humo, kwa mujibu wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo. Uh, seni imesema kuwa mashine hizo bado ziko njiani kutokea Korea ya Kusini ambako zinatengenezewa na zilitarajiwa kufika kati ya Septemba 9 na 12, lakini sasa zinatarajiwa kufika kati ya juma lijalo na mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu kaskazini mwa nchi ya Nigeria umesababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja katika kipindi cha wiki mbili zilizopita huku wengine mamia wakiambukizwa. Idadi ya kesi zilizoripotiwa kwenye mji wa Yobe na jimbo la Borno kwa sasa imefikia watu wa elfu tatu na mia moja ishirini na sita imesema taarifa ya ofisi ya kuratibu misaada ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa ya OCHA. Mlipuko wa ugonjwa huu uliripotiwa wiki mbili zilizopita kwenye jimbo la Bono ambako maelfu ya raia wanaishi katika hali ngumu kutokana na kukimbia machafuko ya kundi la Boko Haramu. Radio France Internationale. Utawala wa Vatican umetangaza kufikia makubaliano ya kihistoria na nchi ya China kuhusu nani atakuwa na jukumu la kumchagua kiongozi wa kanisa Katoliki kwenye taifa hilo la kikomunisti, hatua inayomaliza sintofahamu baina ya utawala wa Beijing na kanisa Katoliki. Punde baada ya kufikiwa kwa makubaliano, kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis alitangaza kuwatambua maaskofu watano walioteuliwa na utawala wa Beijing. Tangu mwaka 1951 nchi ya China ilikuwa imesitisha uhusiano na utawala wa Vatican. Wajumbe wa chama kikuu cha upinzani nchini Uingereza cha Leba hivi leo wanaanza mkutano wao mkuu huku wakiwa na matumaini ya kuwashawishi raia kukiondoa madarakani chama cha Conservative kutokana na kushindwa kusimamia vema mchakato wa nchi hiyo kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Kiongozi wa chama cha Leba Jeremy Corbyn anatarajiwa kutumia mkutano huu kuone, kuonesha dosari za utawala wa waziri mkuu Theresa May ambaye ameshindwa kuzishawishi ame kuzi nchi za Ulaya kufikia makubaliano. Hata hivyo, anakabiliwa na kibarua kigumu cha kuwaunganisha wajumbe wa chama chake ambao wamegawanyika. Na serikali ya Iran imewaita kwa mahojiano mabalozi wa nchi za Denmark, Uholanzi na Uingereza saa chache tu baada ya kutekelezwa kwa shambulio lililowalenga wanajeshi kwenye eneo la mpaka wa nchi hiyo na Iraq. Asante sana, msikilizaji, na sasa ni mpishe Ali Bilali kwenye makala ya changu chako chako changu. Karibu tena msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya ya changu chako chako changu, ungana nami Ali Bilali katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, muziki na leo nakuletea historia ya nchi ya Jamhuri ya watu wa Kongo almaarufu kama Congo Brazzaville ya. Jamhuri ya Kongo ni nchi ya Afrika ya kati. Imejulikana pia kama Congo Brazzaville kutokana mji mkuu, na mji mkuu kwa kusudi la kutochanganywa na nchi jirani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kongo jamhuri ya, ya Kongo imepakana na Gabon, Kamerun, Jamhuri ya Afrika ya Kati, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Angola na Bahari ya Atlantiki. Nchi ilikuwa koloni la Ufaransa hadi Agosti 15 mwaka 1960. Wakazi wa kwanza huaminiwa kuwa wawindaji wa jamii ya Wasani na ya Wambilikimo. Katika karne ya baada ya kuzaliwa kwa Yesu Kristo, walifika wahamiaji wa Bantu wenye ujuzi wa kilimo na uhunzi waliotawala eneo lote na kuendesha biashara katika Bassin du Fleuve Congo. Baadaye eneo hilo lilikuwa sehemu ya koloni la Afrika ya Ikweta ya Kifaransa. Baada ya uhuru tarehe 15 Agosti mwaka 1960, nchi ilitawaliwa na wakomunisti tangu mwaka 1970 hadi mwaka 1991. Kuanzia mwaka 1992 zilifanyika chaguzi kwa mfumo wa vyama vingi, lakini mwaka 1997 vilitokea vita vya wenyewe kwa wenyewe. Rais Denis Sassou Nguesso ametawala miaka 26 kati ya 35 ya mwisho. Sehemu kubwa ya nchi ni misitu, hivyo wakazi wengi, asilimia sabini, wanaishi mijini upande wa kusini magharibi wa nchi upande wa kusini magharibi mwa nchi. Kati yao asilimia 48 ni wa kabila la Wakongo, asilimia 20 wa Sanga, asilimia 17 Wateke, asilimia 12 wa Mbochi, asilimia mbili ni wa mbilikimo nchi ina lugha 62 tofauti zikiwemo lugha mbili za taifa Kingala na Kikongo Kituba. Hata hivyo lugha rasmi ni Kifaransa. Wakazi wengi ni Wakristo, wakiwemo Waprotestanti na Wakatoliki, lakini asilimia zinazotajwa hazilingani. Inawezekana ni karibu nusunusu. Waislamu na asilimia 1.3 wafuasi wa dini Dini ya asilia za Kiafrika ni asilimia mbili nukta mbili na wabahai ni asilimia sifuri nukta nne. Mji mkuu ni Brazzaville. Una wakazi milioni moja, laki moja, elfu kumi na tano, mia saba, sabini na tatu. Upo kando ya mto Kongo. Ukitazama mji wa Kinshasa ng'ambo ya mto. Jamhuri ya Kongo kwa sasa inaongozwa na Rais Denis Sassou Nguesso. Lakini kuanzia mwaka 1955 hadi Agosti 15 mwaka 1963 ilikuwa chini ya uongozi wa Abe Philibert Yulu. Agosti 16 mwaka 1963 hadi Agosti 2 mwaka 1968 nchi hiyo ilikuwa chini ya Alphonse Masamba Deba. Agosti 3 mwaka 1968 hadi Agosti 4 mwaka 1968 ilikuwa chini ya Augustin Poignet. Agosti 4, mwaka 1968 hadi Septemba 4, mwaka 1968 ilikuwa chini ya Alfonso Massamba Deba kwa mara nyingine. Septemba 4 mwaka 1968 hadi Septemba 5 mwaka 1968 ilikuwa chini ya Major Marien Gwabi. Septemba 5 mwaka 1968 hadi Januari mosi mwaka 1969 nchi hiyo ilikuwa chini ya Major Alfred Raoul. Unasikiliza. Changu chako chako changu, hapa RFI. Radio France Internationale. Januari mosi mwaka 1968 hadi Machi 18 mwaka 1977 nchi hiyo ilikuwa chini ya Meja Marien Ngouabi kwa mara nyingine tena April 3, 1977 hadi Februari 5 mwaka 1979, nchi hiyo ilikuwa chini ya jenerali Joaquim Yombi Opango. Denis Asungweso alikuja madarakani Februari 8 mwaka 1979 hadi Agosti 31 mwaka 1992. Jenerali Denis Asungweso baadaye aliondoka mwaka 11... Agosti 31 mwaka 1992. Hadi Oktoba 15 mwaka 1997, nchi hiyo ilikuwa inaongozwa na Pascal Lisuba, lakini kuanzia Oktoba 25 mwaka 1977 hadi leo nchi hiyo ipo chini ya uongozi wa jenerali Sasu Ngweso. Kauli mbiu ya nchi hiyo ni unite travail progre, yani umoja kazi na maendeleo. Lugha rasmi inayozungumzwa katika nchi hiyo ni Kifaransa. Lugha za taifa ni Kingala, Kongo, Kikongo, Kituba. Mji mkuu ni Brazzaville. Serikali ni jamhuri. Raisi ni Denis Sassou Nguesso. Eneo lina kilomita mraba laki tatu na elfu arobaini na mbili wakazi ni milioni nne nukta sita milioni nne laki sita na elfu sitini na mbili mia nne arobaini na sita nchi hiyo ilipata uhuru kutoka Ufaransa, ilikuwa Agosti 15 mwaka 1960. Pesa za nchi hiyo ni franc CFA. Wimbo wa taifa ni La Congolaise. Mbombe. Mbombe. Mbombe. Na msikilizaji ni kushukuru sana kuona kwamba upo sambamba na mimi kwenye kipengele cha utamaduni kama ulivyoniomba ni kurejeshee eh, kipengele hiki cha utamaduni wa ndoa kwa mbile na tamaduni za kabila la Wahaya. Jina langu naitwa Mr Charles Shemelerwa Auda. Karibu sana asante. Nashukuru. huwe ni raia wa wapi? Ni raia wa Tanzania. kutoka mkoa gani? Ni mwenyeji wa Kagera, lakini kwa sasahivi naishi dares slaam. Kagera kuna zaidi ya makabila kama matano hivi, lakini mi ni upande wa Wahaya. We ni Mhaya. So, dakta kabisa. Vipi kuhusiana na utamaduni wa Wahaya katika swala nzima la kuoa? Mnafanyaje swala la kuoa? Kuna ha. Kuna taratibu kama tatu hivi au nne tofauti. Utaratibu wa kwanza ni kwa njia ya kiamila ambayo ilikuwepo zamani kabla hata dini hazijafika, na utaratibu mwingine ni kwa, kwa dini kwa na dini zipo aina kama kama tunavyojua, kuna Uislamu kuna Ukristo, na Ukristo ndio umegawanyika katika makundi fulani fulani. Kwa hiyo hizo ndio taratibu ambazo zinakuwepo katika swala la kuoa. Mfahamishi msikilizaji inakuwaje, tuseme mvulana amemwona msichana, wamependana na wanaamua kuishi pamoja, wanafanyaje? miaka ya zamani kabla dini hazijafika, au hata sasa hivi, kuna utaratibu kwamba unaweza ukampenda msichana ukamfata ukazungumza naye vizuri, mkishakubaliana basi mnapanga taratibu ye, unaweza ukamchukua bila kutoa taarifa kwa wazazi alafu kesho yake ndo unatuma mshenga sasa, au unatuma mtu ambaye anakwenda kutoa taarifa. mm -hmm. E, kwa hiyo sisi kwa kilugha tunamuita omsherezi au omsherezi omsherezi, e, e, ikiwa na maana ya kwamba huyu ana, mshenga. uh -huh. E, kwa hiyo kabla, kabla ya kwenda mshenga, kuna mtu ambaye anatumwa awali kabisa kwamba bwana huyu binti msimtafute, yuko katika familia yetu, anajitambulisha na anatoa na maelezo kwamba huyu binti yuko sehemu fulani katika ukoo fulani familia fulani, kwa hiyo tunaomba msimtafute. Alafu baada ya hapo sasa ndio taratibu za kuchumbia zinafata kwa mm -hmm. Eh, taratibu za kuchumbia zinafanyika vipi? Kwa mfano kama utaratibu wa kimila pale mnaweza muka, ukatuma mshenga alafu akakwambia sasa utaratibu wa mahari, alafu baadaye ndo mkishakamilisha ule utaratibu wa mahari ndo sasa sherehe inafuata, unakabidhiwa una, una, una mke yule rasmi. mm -hmm. Eh, kwa sababu unapokuwa umemchukua yule msichana pasipo kulipa mahari au kwa ridhaa ya wazazi, na maana kama umemuiba. mm -hmm. Natuseme sasa mahari kwa kiwango cha tamaduni za Wahaya i inatolewa vipi? Mahari mara nyingi, ni kuna utaratibu kwamba labda unaweza ukalipa ng'ombe unaweza ukalipa labda, ile mali inakuwa na makundi makundi, kwamba kuna upande wa baba, bibi, mjomba, shangazi au watu wanakuwa na vifungufungu fulani kwao. mm. unaweza ukaambiwa, bibi anataka blanketi, babu mletee labda na labda suruali na suti na vifungu na, na fungu fulani, mambo kama hayo mm. eh na labda una, unafikiri ni jambo gani ambalo linafanyika katika utamaduni wa Wahaya katika swala hili la kuoa na ambalo halifanyiki katika tamaduni la kabila nyingine? Aa, u, uzoefu wa makabila mengine sina, ila sasa nadhani kwamba utaratibu wa, wa, wa, wa, wa, wa kuoa kwa njia ya mila nadhani ni mmoja tu, isipokuwa tunakuja kutofautiana upande wa mahali, kwa sababu sisi kuna baadhi ya makabila ambao wao wanathamini zaidi ng'ombe kwamba utaleta ng'ombe zaidi ya kumi au ishirini, sisi kwetu unaweza ukaambiwa uleta ng'ombe mmoja au ng'ombe wawili, au uwezo huo una ukaleta hata upande. Na ni, ni lazima ulete ng'ombe anayetembea au unaweza ukabadili. Okay, thamani ya fedha hayo sasa ni makubaliano baina yenu, kwamba unaweza ukapeleka pesa ndio inakubalika, au unaweza ukapeleka ng'ombe hmm. Hey, hayo yote yanakubalika na, na kwenye kipengele cha Leparle Francophone, msikilizaji, kuna changamoto kubwa kuhusiana na swala la mawasiliano pale tu unapokuwa hufahamu lugha ya mawasiliano katika eneo ulipo, iwe eneo la kazi au nyumbani, hasa pale unapofanya mawasiliano kwa kutumia lugha ambayo watu wengine hawafahamu. Mathalan ni kama kocha wa klabu ya mpira wa miguu nchini Tanzania African Lion Lionel Sokoya ambaye ni raia wa Ufaransa ambaye kwa sasa ni zaidi ya mwezi mmoja yupo nchini Tanzania kwa ajili ya kuinua klabu ya ligi kuu nchini humo African Lyon, na ambapo hapa anaeleza kuhusu namna anavyochukulia changamoto ya mawasiliano. C'est vrai que, c'était, uh, une des questions, uh, ni kweli kwamba ni miongoni mwa maswali niliyojiuliza kabla ya kuja, maana sijui Kiswahili, naongea Kiingereza lakini sio vizuri, ila najitahidi. Hili lilikuwa ni swali dogo, lakini soko lipo duniani kote. Soka ni ya dunia, tunaongea lugha moja ambayo ni soka. Uongee Kiswahili, Kiingereza, Kifaransa au lugha yoyote, sote tunakutana uwanjani tukiwa na mtazamo mmoja, tukiwa na kauli moja, haijalishi lugha, tunaungana ili kuwa bora zaidi. kwenye kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki Queen Ajoba au La Reine Ajoba kutoka nchini Cote d'Ivoire. Jina lake halisi ni Nadege Ajoba Kablan habali. Alijikita katika muziki wa miondoko ya rege baada ya kuvutiwa sana na mwanamuziki mkongwe wa rege Alpha Blondy. Alpha Blondy amemsaidia sana mwanamuziki huyu ambaye kwa sasa ametoa nyimbo zake kadhaa za miondoko ya afropop. Mmoja amemshirikisha, uh, mwanamuziki Serge Beynaud. Asikiliza hapa kibao goodbye, mmoja miongoni mwa vibao vyake Queen Ajoba. unasikiliza changu chako chako changu hapa RFI Radio France Internationale Mpenzi msikilizaji, isina la ziada muda umeturuhusu kuwa na haya, na kama wanalolote tuandikie moja kwa moja kupitia barua pepe alibilali.rfkiswahili@gmail.com. Tupe mapendekezo yako, na labda ungependa kusikia historia gani, mwanamuziki yupi na utamaduni gani ambao ungependa kuusikia hapa kwenye makala yako changu chako chako changu. Ali Bilali na kutakia Bon dimanche nam. Asante Alibilali kwa kutamatisha hivyo matangazo yetu haya ya asubuhi ya awamu ya pili. Usikose Uh, kuungana nasi kwenye matangazo yetu mengine ya pale saa kumi na mbili kamili za jioni. Tutaendelea kukujuza kile ambacho kinajiri kule wilayani Ukerewe mkoani Mwanza, kule ambako kivuko cha MV Nyerere kilichozama kilicho mwishoni mwa Juma lililopita fa uh, katika kaburi la pamoja ambapo familia kadhaa zilikubali ndugu zao wazikwe katika kaburi la pamoja. Usikose kuungana nasi katika matangazo ya saa 12 kamili za jioni, kwa habari zaidi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie asubuhi njema. Kilichoimbwa na West Life kundi kutoka kule nchini Ireland. Na and ndivyo ambavyo kinatamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine ya saa 12 kamili za jioni ya leo. Radio France International inafuata.