Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatatu, tarehe 4 mwezi wa Septemba mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Tanzania aendeleza maombolezo ya watu zaidi ya mia mbili waliopoteza maisha katika ajali ya kivuko ziwa Victoria, huku baadhi waliopoteza maisha wakizikwa. Sudani yasema jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa katika jimbo la Darfur alitaondoka katika jimbo hilo baada ya miaka miwili na kiongozi wa upinzani nchini Maldives Ibrahim Mohamed Solih ashinda uchaguzi wa urais. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747. Tuandikie pia ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo unayapata kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI. Mamia ya wakazi wa Ukerewe na maeneo jirani nchini Tanzania jana walishiriki mazishi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya kivuko cha MV Nyerere iliyotokea Septemba tarehe ishirini uh, kwenye ziwa Victoria ambapo watu mia mbili na ishirini na wanne walipoteza maisha. Waziri mkuu wa taifa hilo Kasim Majaliwa alitangaza kuundwa kwa tume maalum kuchunguza chanzo cha ajali hiyo na kuahidi wahusika kuchukuliwa hatua za kisheria. Mwanahabari wetu Martin Nyoni ametuma uh, ripoti ifuatayo kutoka kwenye kisiwa cha Ukara. Dazani ya wakazi wa kisiwa cha Ukara na maeneo jirani waliojitokeza katika mazishi ya pamoja ya baadhi ya watu waliopoteza maisha katika ajali ya MV Nyerele iliyotokea Septemba 20 mwaka huu. Mama huyu ni mmoja ya waombolezaji. Kwa uchungu, anaeleza juu ya maumivu alionayo kufuatia ajali hii. Hii feri sio mara ya kwanza kusafiri, watu nafanya biashara, tunavuka mara kwa mara, lakini tunajazwa paka inapiga kore ina, ina, ina, ina mia sehemu moja, tunapiga kelele. Hata hiyo siku sisi tumenusurika, tua tukumaliza dagaa, tungemaliza wote tungeishiamo. MV Nyerere kivuko kilichokuwa kinafanya safari zake kati ya Bugorola na Ukara kimedumu kwa kiasi mwongo mmoja sasa. Kwa upande wake, mbunge wa jimbo la Ukerewe Joseph Mkundi ananieleza ni kwa namna gani ameridhika na zoezi la uokoaji. Ninaamini imeenda vizuri, ingawa kama tungeweza kuwa na kama tungekuwa na kikosi ambacho kingewahi mapema siku ile ya tukio, na ikawezekana kikawa na mazingira ya kufanya kazi usiku kucha, inawezekana tungepata watu wengine ambao labda wangekuwa hai. Kivuko cha MV Nyerere wakati kinazama, kinatajwa kilikuwa kimebeba watu zaidi ya 265 huku uwezo wake ni kubeba watu 101 Nikiripoti kutoka katika kisiwa cha Ukara wilayani Ukerewe mkoani Mwanza. Mimi ni Martin Nyoni, Radio France International nam. Asante sana mwandishi wetu Martin Nyoni kwa ripoti hiyo. Janga la Ebola bado linaendelea kuripotiwa katika mkoa wa Ituri jirani na mkoa wa Kivu Kaskazini ulioguswa na maradhi hayo tangu mwanzoni mwa mwezi wa Agosti. Mtu mwingine wa pili amepoteza maisha Alhamis wiki iliyopita kutokana na maradhi hayo a, mashariki mwa DRC. Mwandishi wetu Ali Bilal anatueleza zaidi kwa mujibu wa waziri wa afya nchini drc daktari oli ilunga mtu aliyepoteza maisha hivi karibuni katika mkoa wa ituri mwanamke ambaye alikuwa katika watu waliomsafirisha mgonjwa wa kwanza wa ebola kwenye pikipiki kutoka ndindi moja miongoni mwa kata za mji wa beni hadi butembo na ambapo mtu huyo alipoteza maisha baadaye Daktari Ilunga amesema kuna watu ambao bado hawaamini maradhi ya Ebola na kuchukulia kwamba ni uchawi, hivyo hukataa kwenda kutibiwa hospitalini, badala yake wanakimbilia kwa waganga wa kienyeji. Hata hivyo, waziri wa afya amesema kiwango cha watu wanaopinga kwenda kutibiwa kimepungua pakubwa. Nam, asante sana kwa Ali Bilal kwa ripoti hiyo kuhusu Ebola na kule Uganda serikali inasema kwamba kuna uwezekano wa maambukizi ya ugonjwa huo kufika katika taifa hilo hivi karibuni. Mgonjwa mmoja katika mpaka wa nchi hiyo na DRC katika kijiji cha Kasenyi alipata matibabu katika hospitali moja nchini Uganda na baadaye akapoteza maisha baada ya kushukiwa kwamba alikuwa anasumbuliwa na Ebola. Wizara ya afya nchini Uganda inasema kwamba imeweka mikakati kuhakikisha kwamba inazuia maambukizi yote ya Ebola <coughs> katika taifa hilo. Watu 18 wameripotiwa kuuawa mwishoni mwa juma lililopita kwenye mji wa Beni, mashariki mwa DRC, mauaji ambayo yanadaiwa kutekelezwa na kundi la wapiganaji wa ADF Nalu. Msemaji wa jeshi maka hakuzai haku amethibitisha kutokea kwa tukio hilo na kusema kwamba Uh, raia kumi na nne na wanajeshi wanne walipoteza maisha. Shambuzi hili limenazidisha hofu zaidi ya wafanyikazi wa mashirika ya misaada na wale wa afya ambao wanaendelea kuna operesheni ya kudhibiti kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa wa ebola katika jimbo la Kivu Kaskazini. Ernest Kiaviro ni mbunge wa jimbo la Beni. hii mapambano naona ni jenoside mtupu, kwani vikundi vya wapiganaji viliovamia Beni Jumamosi. Kwa kata Kasanga sawa, wanajisi wengine walionekana huko kalinama mbele, wanashindikizwa na raia wa bibi na watoto na wanazungumuza lugha ya Kinyarwanda na Luganda, wanabeba watu wa kuchukue udongo. Baada ya hawa watu kupiga jeshi, wanaikaa wanapigania udongo, hiyo ni genocide nam. Ni sauti yake Ernest Kiaviro, mbunge wa jimbo la Beni, mashariki mwa DRC. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya, kumuana daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyama pori kama popo nyani na sokwe. Pika chakula chako kiwe vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja, kwa tunaweza kuishinda Ebola. Afrika ya Kati ni saa 1 dakika 37, Afrika Mashariki ni saa 2 na dakika 37. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Wizara ya mambo ya nje ya Sudani imesema awamu ya tatu na ya mwisho ya wanajeshi wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa kwenye jimbo la Darfur a UNAMID watakuwa wameondoka kabisa nchini humo katika kipindi cha miaka miwili ijayo. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi anatuarifu zaidi. Akizungumza mwishoni mwa juma, katibu mkuu wa wizara ya mambo ya nje Abdel Ghani al Naim amesema majimbo manne waliokuwepo wanajeshi hao, utulivu umerejea na kwamba sasa inahifadhi wakimbizi kutoka mataifa mengine. Licha ya mara kadhaa kuingia katika mvutano na Umoja wa Mataifa kuhusu tume yake kwenye jimbo la Darfur, nchi ya Sudani inasisitiza kuendelea kuheshimu mamlaka ya vikosi vilivyoko na itasimamia kuondoka kwao. Mwezi Juni mwaka elfu mbili kumi na saba Umoja wa Mataifa na UN waliamua kupunguza kikosi cha walinda amani wake kwa asilimia 44 ya wafanyakazi na asilimia 30 ya polisi ikiwa ni awamu yake ya kwanza ya kuondoa kabisa walinda amani hao. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani ni ya pili duniani kutumia bajeti kubwa ya Umoja wa Mataifa baada ya ile ya nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Watu 21 wamejeruhiwa baada ya kuzuka tena kwa mapigano kati ya jamii mbili zinazoishi katika kaunti ya Narok kule nchini Kenya. Mwakilishi wa serikali katika eneo hilo, George Natembea, amesema ha, mapigano hayo yalizuka jana baada ya madai ya, ya jamii moja kuibiwa mifugo yake. Walijeruhiwa wamechomwa na mishale na wamepelekwa hospitalini kupata matibabu. RFI. Radio France Internationale. Jijini Nairobi nchini Kenya ni saa mbili ya dakika 38, unatupata kupitia 89.9 FM. Asante sana kwa kuendelea kwa pamoja nasi asubuhi hii. Matokeo ya uchaguzi wa urais nchini Maldives yanaonyesha kwamba kinara wa upinzani Ibrahim Muhamed Soli ameshinda nafasi hiyo, matokeo ambayo ni mshtuko kwa Rais Abdullah Yaman ambaye waangalizi wengi walimtuhumu kwa kujepusha kwa kujiendelea kujipendelea kwenye kampeni hiyo. Kwa mujibu wa tume ya uchaguzi, Soli amepata asilimia hamsini na nane nukta tatu ya kura zote. Shangwe zimeshuhudiwa kwenye mji mkuu wa nchi hiyo huku Solii akiahidi kwa rais wa wananchi wote na kuleta mabadiliko kwenye taifa hilo. Ujumbe unaeleweka na uko wazi kabisa kwamba wananchi wa Maldives wanataka mabadiliko, haki na ustawi. Katika miaka mitano ijayo tutahakikisha kunakuwa na demokrasia na kuheshimiwa kwa haki za binadamu na uwajibikaji. Tutasimamia jamii salama na haki kwa wote bila kujali namna ulivyopiga kura hivi leo, na wahakikishia nitakuwa raisi wa watu wote wa Maldives. Uchaguzi wa safari hii umefanyika huku mamia wanasiasa na upinzani na wakosoaji wa serikali wakiwa jela au nje ya taifa hilo. Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi, amezindua mpango mpya wa bima utakaosaidia raia wengi wa taifa hilo kupata huduma za afya. Huu ndio mpango mkubwa zaidi duniani, na sasa nusu ya raia wa nchini India wanaokadiriwa kuwa milioni mia tano Uh, hasa kutoka familia maskini utapata nafasi ya kupata huduma ya afya India ambayo ina idadi ya watu bilioni 1.2 kwa mpango huu mpya uliopewa jina la Modi Care. Uh, asilimia 40 ya raia wa nchi hiyo sasa wana uhakika wa kupata huduma hiyo muhimu. Na, mashirika mawili ya kutoa misaada ya kibinadamu yameshtumu Italia kwa kuilazimisha Panama kuondoa bendera yake katika meli iliyokuwa inaokoa uhamiaji Sosa Mediterranean na madaktari wasiokuwa na mipaka MSF. Mashirika hayo yamesema kwamba hatua hiyo inarudisha nyuma jitihada za kuwasaidia wakimbizi hao. Barabara kabisa ni no. Wakati wa rf ya michezo na mwenzangu Emmanuel Makundi. Nam, asante Victor. Niliwaahidi wasikilizaji wetu nitawajuza matokeo ya mechi za jana katika Ligue 1 kule Ufaransa. Rennes walikuwa nyumbani kuwakaribisha uh, PSG ama Paris Saint-Germain, na PSG kuibuka na ushindi wa mabao matatu kwa moja. Uh, Olympic Lyon walikuwa wamewakaribisha Olympic Marseille katika mchezo ambao Olympic Lyon waliibuka na ushindi wa mabao manne kwa mawili katika Bundesliga. Uh, Bayern Leverkusen walikuwa wanacheza na Mainz. Bayern Leverkusen wakaibuka na ushindi wa mabao moja. Eintracht Frankfurt walikuwa wanacheza na RB Leipzig na kutoka sara ya bao moja kwa moja katika ligi ya Serie A kule Italia, Torino walifungwa na Napoli mabao matatu kwa moja, Bologna wakiwafunga AS Roma mabao mawili kwa bila, AC Milan wakilazimishwa sara ya mabao mawili kwa mawili na Atalanta, wakati katika La Liga Real Betis walitoka sara ya bao mbili kwa mbili na Athletic Bilbao. Uh, Villarreal walitoka suluhu ya bila kufungana na Valencia, wakati Levante wakifungwa na Sevilla mabao sita uh, kwa mawili. Katika ligi ya Uholanzi ya Eredivisie, Feyenoord waliofunga Utrecht bao moja kwa bila wakati PSV and Hoven wakiwafunga Ajax Amsterdam mabao matatu kwa uboyo. Hivi leo shirikisho la kabumbu duniani FIFA litatoa orodha ya wachezaji wa, wa tatu tukawania tuzo ya mchezaji bora wa mwaka yani FIFA, uh, FIFPro na hakutakuwa na jina la Lionel Messi. Badala yake Cristiano Ronaldo, mchezaji wa Juventus, Luka Modric kutoka Real Madrid, pamoja na Mohamed Salah kutoka Liverpool watakuwa wanawania uh, tuzo hiyo. Bondia wa Uingereza Anton Joshua anaamini kwamba bado anao muda wa kupambana vilivyo na anas, anasubiri kwa hamu kupambana na bondia Dontan Valda katika mchezo ambao bado uh, upo katika maandalizi. Uh, promota wake Eddie Hern anasema kwamba wanafikiria uwezekano wa mchezaji Anton Joshua kupambana. Ikumbuke kwamba Joshua mwishoni mwa juma alifanikiwa uh, kumpiga uh, Mrusi Pelkov kwa knockout. Katika tenis mchezaji bingwa wa michuano ya US Open, US Open kumradhi, um, Japani Naomi Osaka amekumbana um, na kipigo ambaye monja shubiri na yeye ya kufungwa katika mchezo wa fainali na mchezaji wa zamani nambari moja kwa mchezo wa tenis kwa upande wa wanawake Caroline uh, Pliskova, uh, Pliskova ambaye jana alishinda taji la Tokyo Open. mm, tuachie hapo kwa sasa, asante sana. Mwanamchezo wetu Emmanuel Makundi, asante na. Sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Ali Bilal nam. Uh, ni kushukuru sana bingwa Victor Buso. Nianzie kule nchini DRC ambapo magazeti uh, nchini humo imeandika kuhusiana na uh, tarehe 29 ambayo imeitwa kuwa ni tarehe ya maandamano ya upinzani lakini pia taarifa kuhusiana na mauaji ambayo ameendelea kukithiri mashariki mwa DRC. Nikielekea kule jijini Kampala nchini Uganda, gazeti la Daily Monitor limechapisha habari kuhusu viongozi wa vijiji walaumiwa kuwapa wageni kadi za uraia. Lakini kule nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika kuhusu katibu mkuu wa baraza la mawaziri wa serikali Henry Rotich atetea hoja ya serikali kuhusiana na <laughs> msuwada msuwada waziri wa fedha ni kweli kabisa. Uh, lakini pia uh, gazeti la New Times la kule nchini Rwanda leo limechapisha habari kuhusu kauli ya Rais Paul Kagame ambaye amesema ufikiaji wa mtandao unapaswa kuendana na maudhui salama na ya haki na magazeti nchini Tanzania, magazeti yote bingwa, kama unavyofahamu, yamechapisha habari kuhusiana na msiba um, ambao unaendelea lakini kila gazeti likiwa na kichwa cha habari tofauti. Kama gazeti la Raia Mwema: mbunge afichua mazito, aeleza kivuko kilivyowahi kuzima ziwani akiwa mmoja wa abiria. Lakini pia gazeti la Uhuru: mapya yaibuka, waliohusika wakamatwa, waanza kuhojiwa, maiti tisa zazikwa pembezoni mwa eneo la tukio, rais Magufuli aivunja bodi ya Temesa. Gazeti la Tanzania Daima: wavuvi waokoa 40 serikali mmoja, waliokufa wafikia 224 majaliwa aongoza maziko ya miili 9 GPM afyeka Bodi ya Temesa. Ni gazeti la Tanzania Daima. Gazeti la Majira: majaliwa aongoza mazishi Ukerewe, waliokufa wafikia 224 wataka wa Tanzania waiache serikali na dola wafanye kazi yake. Gazeti la Tanzania lao limechapisha habari ajali ya MV Nyerere, GPM atumbua vigogo sita. Nikimalizia hapa na gazeti la Mwananchi, maziko ya kitaifa, waziri mkuu Majaliwa aongoza uombolezaji, ukara atangaza kujengwa mnara. Nikigeuza hapa upande wa pili Eh, gazeti hili la uh, Mwananchi limeandika hapa na picha ikimwonyesha Tambwe uh, mchezaji wa Yanga ambaye amerejea. Wanasema kwamba Tambwe uh, karejea baada ya klabu yake ya Yanga kushinda mbili bila uh, klabu ya Singida abila. Asante sana kwa uchambuzi huo wa magazeti, nakutakia asubuhi njema, shukran Radio France Internationale. Nam, sasa naokata makala ya Jua Haki Zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, nchi ya Tanzania inaendelea kuomboleza vifo vya watu zaidi ya 230 vilivyotokana na, na ajali ya kivuko cha MV Nyerere katika kisiwa cha Ukara wilayani Ukerewe mkoani Mwanza nchini Tanzania ni ajali ambayo imeleta simanzi na majonzi si tu kwa raia wa nchi ya Tanzania, lakini kwa raia wa ukanda wa nchi za Afrika Mashariki na Kati, bara la Afrika na dunia kwa ujumla. Ni ajali ambayo iligonga vichwa vya habari vya ndani, nje ya Tanzania na vile vya kimataifa. Lakini ajali katika ziwa ya Victoria, ajali katika ziwa Edward nchini Uganda na nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimekuwa zikijirudia mara kadhaa na pengine malalamiko yamekuwa yakielekezwa kwa wasimamizi, lakini pia hata abiria wenyewe wamekuwa wakati fulani wakilaumiwa. RFI Kiswahili tulishawahi kuzungumzia kuhusu haki na wajibu wa msafiri. Kwa mara nyingine, katika makala ya Jua haki Zako, jumaa hili nakuletea kipindi maalum kukukumbusha kwa mara nyingine kuhusu haki na wajibu wa kama msafiri. Ikiwa umezoea kusafiri kwa mazoea, basi tega sikio usikie haki na wajibu wako kama msafiri unapotumia chombo chochote kile cha usafiri, iwe ni barabara, anga ama majini. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji katika kuzungumzia haki za wasafiri na wajibu wa wasafiri wa vyombo vya usafiri hapa katika ukanda wa Afrika Mashariki na hasa nchini Tanzania. Kwenye laini ya simu tunaungana na Francis Mugasa. Yeye ni mwenyekiti wa shirika la umoja wa haki za wasafiri nchini Tanzania uwa hata a. Ndugu Francis, karibu kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Asante sana ndugu Makundi. A, pengine kwa kifupi tu, nafahamu ziko takribani haki tisa za msafiri, pengine a, kwa kifupi unaweza uka, ukazitaja na pengine yule anayetusikiliza anaweza akapata mwanga. Haki hizo ni zipi? Haki ya kwanza na kutokana na uzito wake haki ya kwanza ni haki ya kusafiri salama, yaani hakuna mtu anaenda kwenye chombo cha usafiri ili akapate ajali, aumie, afariki, au vitu vyake viharibike, vya vya. Kwa hiyo unaposikia ajali imetokea, manake haki ya usafiri salama imevunjwa. Alafu haki inayofuata baada ya haki ya kusafiri salama inakuwa ni ile haki ya kupata fidia. Hivi vyombo vyote unavyoviona vya usafiri haviwezi kupata leseni ya kusafirisha wasafiri endapo vitakuwa havijakidhi vigezo vya masharti ya fidia ili kuweza kurudisha sehemu ya gharama eh, baada ya chombo hicho kilihusika kipate ajali. Na vyombo hivi mimi navyozungumza kama mwenyekiti, tunajumuisha usafiri wote wa njia ya reli barabara na kwenye maji. Nafikiri mambo ambayo umeyataja ni mambo ya msingi sana, na bila shaka si wasafiri wote ambao huwa wanazingatia ama wanafahamu kama uh, kuna swala la kulipwa fidia pale anapopata tatizo akiwa anatumia uh, chombo cha usafiri. Lakini swala la haki, Fran, linakwenda na wajibu. Wajibu wa msafiri ni upi? Uh, wajibu wa msafiri, kwa sababu haki, kama tulivyotangulia kusema, ziko haki tisa, tumezitaja mbili, lakini pia haki inaenda na wajibu, maanake kama nyumba huwezi ukaanza na paa kabla haujaweza kunyanyua kuta na msingi. Huyu huyu msafiri ili awe na sifa, kwanza anapaswa kuwa na tiketi halali ya chombo hicho na aweze ku, kupanda ndani ya chombo cha usafiri. Pale ndio anahesabika huyu ni msafiri wa chombo. Tiketi inapaswa iwe na majina yake iwe na tarehe ya, ya, ya safari na maelekezo mengine yote yanapaswa kuwa yako ndani ya tiketi, lakini katika nchi yetu ya Tanzania mabasi haya hayajaweza bado mpaka leo hii kuanza kutoa tiketi. Kwa hiyo kama tiketi tu peke yake haitolewi, na hata hizo tiketi zenyewe zinazotolewa haziendani na usajili wa namba ya gari, yani zina taarifa, zina mapungufu makubwa. Kwa hiyo suala la kupeleka fidia pale mlango unakuwa tayari ushafungwa na, na, na kwa msafiri sasa. Umezungumzia swala la tiketi, ni swala muhimu sana. Wengi wamekuwa hey, wakipewa tiketi ambazo tayari mtu mwingine amepewa tiketi ile ile ya siti ile ile, matokeo yake ugomvi ndani ya basi. Hapo ni changamoto za mfumo wa usimamizi sasa so wo umewakusanya vijana umewatungia mtihani, alafu hujaweka msimamizi mle ndani, kwayo matokeo yatakayotoka yanaweza yasiendani na uelewa wa wale vijana. Au kunakuwa kuna mchezo wa ngumi au mchezo wa mpira, mchezo wowote, alafu hauna refarii, ndio hivi sinema. Na haya makaratasi ma, haya, haya, haya, haya ma matukio tunaoyaona, ukilisikia ajali tokea miaka miwili iliyopita kule Mapinga, kosa inapakia watu ishirini na moja ishirini na mbili tunasikia wamekufa watu thelathini na tisa. Kwa hiyo juzi tumesikia haisi huku wilaya ya Kisarawe, wamekufa watu ishirini na saba kwenye haisi hii moja. Kwa hiyo hapa mamlaka za usimamizi zinapasa ziweze kujitathmini kwamba Yeah, hizi sheria na kanuni zilizotungwa zinasimamiwa? Maanake kwa maana kwa maana nyingine, Francis, kama msafiri ana uwajibu wa kukata tiketi yeah, na kulitazama basi analoenda kupanda kabla hajaingia, kwamba gari liko kamili, ama wanatumiaga neno level city, kuliko kukubali kusimama katika gari ambalo limejaa sana. Matokeo yake linapotokea tatizo, watu wengi hupoteza maisha. Sasa bwana makundi, ngoja nikwambie, unakwenda pale Ubungo leo ni siku ya Jumapili, unataka kusafiri Jumatano unaonyeshwa album au picha iko ukutani kwamba bwana basi wenyewe ni hili hapa, unaonyeshwa kwenye picha pale, wewe unalipishwa ile pesa, unarudi nyumbani. Siku ya hiyo Jumanne au Jumatano asubuhi unajihimu, unafika pale, unakuta basi tofauti. Mtendaji wa kwenye basi anakwambia, mimi hujanipa hela, mimi sikujui. Kama una malalamiko, urudi kule, uende tena kwenye nini, kwenye booking office. Ndio maana tunapigania sana mfumo wa kielektroniki elektroniki haiwezi ikaje ikatokea tiketi siti moja zimegongana. Tumepanda kwenye ndege, hatujawahi kuona tiketi zikiwa siti zikiwa zimegongana. Hapa tuna changamoto kubwa sana ya usimamizi na hata namna tunavyopaswa kutoa elimu. Elimu hii ilipaswa sehemu kubwa sana iwe kwenye hiyo tiketi, ukifungua ukurasa wa nyuma lazima uweze kukuta hizi wajibu. Naam, Francis tu, tunashuhudia panapotokea ajali abiria wengi, ama sisi abiria tumekuwa tukiwalaumu madereva kwamba walikuwa wanakwenda mwendo kasi, lakini ni abiria sisi sisi ambao wakati gari lina dereva nakwenda mwendo kasi tumenyamaza kimya. Kama abiria ana wajibu gani wa kuhakikisha kwamba anafika safari yake kwa usalama, na pale dereva anapokuwa anakwenda mwendo kasi anamwambia, kuna changamoto ya kutoa taarifa. Mimi siwezi kukupigia simu wewe bwana makundi kama sijui namba yako. Hiyo taarifa tunaitoa kwa kufanyaje? Kwa kupiga simu, kwa kutuma email, au mpaka nikisafika nimepata ajali ndio nije? Nilitegemea katika haya mabasi huweze kuwa na taarifa zile ambazo zinakuwa zinagawiwa, kama wanavogawa pipi na maji, kuwe kuna majarida mle ndani, kiwe na utaratibu wa kusoma. Hizi mamlaka ziwezi kutenga kutenga gharama kiasi kuhakikisha kwamba tunatoa elimu. Ina maana mabasi yote yanayokwenda mikoani, sharti kwenye tiketi mle kuwe na hizo hizo vielelezo na mahitaji yote. Mtu akiwa amekaa pale kwenye sisi anaweza hata akawasiliana na hizo mamlaka. Lakini mimi niko kwenye gari, simu yangu ina namba ya mke wangu, watoto wangu na majirani, viongozi wangu wa kiroho, ni mtaarifu nani? Kwa maana tiketi yenyewe hata haionyeshi kwamba nikipata tatizo, hata kama nimefariki, nimezimia, nimepoteza fahamu iweze kumjulisha nani? Tiketi zenyewe zina mapungufu makubwa. Kwa hivyo tunaweza tukasema, Francis, uh, sekta ya usafiri uh, katika nchi za Afrika Mashariki bado inakabiliwa na changamoto kubwa ya kuwawezesha wananchi kufahamu haki zao na namna wananchi wanaweza wakapata haki zao, nchi za Afrika Mashariki zinaweza zikafanya nini uh, kukabiliana na changamoto hii? E, nchi za Afrika Mashariki zisione kwamba, e, inapotokea misiba kutoa pole kutoa pole si kutoa misaada ya majeneza watu wakishaumia. Juzi nimesikia kuna gari ilikuwa na wakimbizi huko si Kigoma, wanapandishwa ndege. Watumie gharama hizo kutuwezesha sisi watu ambao tunaratibu masuala haya ya usafiri, ili tuweze kuhakikisha kwamba hii elimu inafika. Tutakapokwepa elimu, gharama ya kutoa elimu, hizi ajali zitaendelea kutokea kila inayoitwa siku. Tutumie pia teknolojia sasa hivi. Kuna askari wanakuwa wengi sana mjini, lakini pembezoni huko askari hawapo kwa hiyo mimi nilifikiri tufanye mambo haya kisayansi na tuonyeshe kabisa kuguswa. Wenzetu watu wa ukimwi, kuna, kuna, kuna tume wa wa ya kudhibiti ukimwi. Wenzetu wa wanyamapori kuna tume ya kudhibiti wanyamapori, madawa ya kulevya. Lakini ukisoma takwimu za Umoja wa Mataifa za Shirika la Afya Duniani za mwezi wa tano mwaka jana, unaona kwamba takribani e, watu milioni moja laki mbili na nusu wanakufa kila mwaka, na Ma inasemekana madhara yanayotokea kwenye ajali. Hakuna ugonjwa au shambulizi lingine la aina yoyote linaloweza kufikia kwa athari kuzidi hizi changamoto zinazokuwa zimetokea kwa usafiri. Na msikilizaji, ni maneno uh, mazuri kutoka kwa Francis Mugasa uh, kutoka shirika la Umoja wa Haki za Wasafiri uh, nchini Tanzania. Asante sana Francis Mugasa kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya Jua Haki Zako Jumaa hili. Karibu sana Emmanuel Makundi. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndio nafika tamati ya makala ya jua haki zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri Asante sana Emmanuel Makundi kwa kutuletea makala hayo ya jua haki zako. Na msikilizaji, amekuwa ni furaha yetu sana kuwa pamoja nawe asubuhi hii. Usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi, mimi ni Victor Abuso. Kwa heri kutoka Dar es Salaam.