Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania, Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo, asante sana kwa kuungana nasi. Uh, leo siku ya Jumanne 25 mwezi uh, wa Septemba mwaka 2018 tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo na uchambuzi wa magazeti na pamoja na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Kivuko kilichozama katika ziwa Victoria nchini Tanzania na kusababisha vifo vya zaidi ya watu mia mbili, uh, kuchanza kunyanyuliwa Serikali ya DRC yafunga kambi ya wakimbizi ya Tanganyika na kuzua hali ya wasiwasi. Mmoja wa Ulaya wasema utaendelea kufanya biashara na Iran licha ya kuwekewa vikwazo na Marekani. Unaweza kutuandikia ujumbe wako mfupi na tuambie unatusikiliza ukiwa wapi, lakini pia uh, tupe mweneko kuhusu habari hizi, anza na alama kujumlisha 255 764 015 747. Tuandikie pia kupitia ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo unayapata pia kupitia redio wa shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Nchini Tanzania, wataalam wa uokoaji kutoka jeshi la nchi hiyo wanaendelea na zoezi la kukinyanyua kivuko cha MV Nyerere kilichozama wiki iliyopita na kusababisha zaidi, zaidi ya watu mia mbili kupoteza maisha. Jenerali Venance Mabeyo ni mkuu wa majeshi nchini humo, anaeleza namna zoezi hilo linavyoendelea. Tuona matumaini e, kivuko kitatoka vizuri na tuna imani kabisa kitaendelea kufanyiwa uchunguzi wa kitaalamu ili kirudi katika hali yake ya kawaida. Tuendelee kuwa na matumaini, tuombeane ili tufanikiwe kama tulivyopanga. Ni sauti yake Jenerali Venans Mabeyo, mkuu wa majeshi nchini Tanzania. Muungano wa mashirika ya kiraia mjini Beni, uh, katika jimbo la Kivu Kaskazini ametoa wito kwa wananchi wa eneo hilo kuongeza siku za maombolezo hadi siku ya Ijumaa wiki hii huku uh, viongozi wa kiraia wakiwataka viongozi wa kijeshi katika eneo hilo kujiuzulu baada ya kushindwa kuzuia shambulizi mwisho wa wiki iliopita lilotekeleza vifo vya watu kumi na wanane baada ya kushambuliwa na wasi wa ADF nalu. Hali utulivu ilishuhudiwa jana ambapo hapakuwa na shughuli yeyote, na huenda ikaendelea kushuhudiwa hadi siku ya Ijumaa. Kizito Binhangi ni mwenyekiti wa mashirika ya kiraia katika mji wa Beni. Exige la demission... Mashirika anaomba kujiuzulu kwa viongozi wa kiraia na kijeshi wa Beni. Wanaomba waziri wa ulinzi, wa mambo ya ndani na mkuu wa majeshi kuja mjini Beni kutathmini kwa pamoja na wananchi kuhusu operesheni za kijeshi dhidi ya washukiwa wa ADF. Anaomba kusitishwa kwa operesheni dhidi ya Ebola kwa sababu ni afadhali kufa na Ebola kuliko kufa na mauaji yasiyokoma. Ni sauti yake Kizito Bin Hangi, mwenyekiti wa mashirika ya kiraia mjini Beni, mashariki mwa DRC. Mwanasiasa wa upinzani nchini Uganda, Robert Shagulanyi, maarufu kama Bobi Wine, amewataka raia wa nchi hiyo kujitokeza na kupinga mateso na mauaji ambayo amedai yanatekelezwa na serikali ya Rais Museveni. Mbunge huyo ambaye arejea nyumbani wiki iliyopita baada ya kupata matibabu nchini Marekani alikokwenda baada ya madai ya kupigwa na yakupigwana kuteswa na afisa wa usalama amemwambia rais Museveni abadilike kabla ya muda hauja kwenda sana. Chagulani amesitiza kwamba ataendelea kupigania mabadiliko ya kisiasa katika nchi yake. Tukirejea kule DRC, ni kwamba hatma ya wakimbizi wa ndani katika kambi ya Tanganyika imeendelea kuwa matatani baada ya serikali kufunga kambi yao na kuwataka kurejea nyumbani. Wakimbizi hao wamesema serikali ilitumia nguvu kuwafukuza na Uh, wakaambia waende makwao ambayo ambako kuna changamoto za kiusalama kauli ambayo imeungwa mkono na mashirika ya kiraia. Hata hivyo, wa waziri wa mshikamano na haki za binadamu nchini humo Bernard Biondo amekanusha madai hayo na kusema jeshi lilikwenda katika kambi hiyo kukamata wahalifu waliojificha kambini wakiwa na silaha Tunachofanya ni kuepusha kutokea kwa matatizo mengine. Unajua, katika kambi hizo kuna kipindi ambacho tuligundua kwamba kuna silaha za kivita. Unapokuwa kambini, ni lazima uwe na mtazamo wa kiraia ambao hauko upande wowote ule wa kisiasa. Ukizingatia kwamba tunaelekea kwenye uchaguzi, ni lazima serikali ihakikishe kwamba kambi hizo sio vikwazo vya usalama kwa raia wake na badala yake kuwalinda. Sisi hatujamfukuza mtu na hatutamshinikiza mtu. Ninakwambia uh, kwamba vurugu zilizotokea zilitokea wakati wa jeshi lilipovamia kambi na kuwakamata magaidi waliokuwa wamejificha kambini na silaha nam ni sauti yake. Benard Biondo yeye ni waziri wa mshikamano na haki za binadamu wa DRC akizungumza hapo. Internationale Afrika ya Kati ni saa moja dakika 35, Afrika Mashariki ni saa mbili dakika 35. Ni furaha ilioje kuendelea kwa pamoja nawe asubuhi hii. Ufaransa inataka wanaokwamisha uchaguzi nchini Libya kuwekewa vikwazo zaidi na no Umoja wa Mataifa. Nchi hiyo imekuwa katika msafara wa mbele kushinikiza kufanyika kwa uchaguzi mkuu mwisho wa mwaka huu, lengo likiwa ni kuleta amani ya kudumu nchini humo. Kumekuwa na wasiwasi iwapo hilo litafanyika kwa sababu ya kuendelea kwa ukosefu wa usalama hasa katika jiji kuu la Tripoli. Hamdun Masel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na tathmini, uh, suala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Suala so, ya Libya ni maafa na ni ni hatari sana. Ee, umoja mataifa unaweza ukafanya kazi unavyofanya, lakini tatizo ni kwamba tayari ni maafa makubwa, na maafa hiyo yamekuwa ni vita isiyokoma na inatokana na jumuiya ya kimataifa kushindwa kuyadhibiti makundi ambayo yana silaha eh, na kwa upande mmoja, na kushindwa kuweka serikali yenye uwezo wa kuwa na mamlaka kamili katika nchi ya Libya unawangalia watu wenye nguvu pale kutokea chini huko Benghazi eh, kuja Tripoli hadi Sirte. Unamwangalia mtu kama kwa kweli anaonekana serikali yake na mamlaka yake na kadhalik. Ukiangalia serikali pale Tripoli ambayo inaonekana kuwa na nguvu, mkuu huko Benghazi nayo haina nguvu za kutosha za kuweza kudhibiti mambo. Ni sauti yake Abdul Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza, uh, akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Watu zaidi ya 30 wamepoteza maisha kaskazini mwa Ghana baada ya kusombwa na mafuriko kutokana na mvua kubwa inayoendelea kunyesha katika nchi jirani na Burkina Faso. Mbali na vifo hivyo, mazao ya wakulima yamesombwa, hali ambayo inaleta wasiwasi wa kushuhudia kwa bala njaa katika eneo hilo, lakini pia uwezekano wa kutokea kwa mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu. Sanamu ya aliyekuwa rais wa kwanza mweusi Afrika Kusini, marehemu Nelson Mandela, imezinduliwa katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa jijini New York nchini Marekani. Hii ndio sanamu pekee katika makao makuu ya umoja huo na inaashiria juhudi za Nelson Mandela kuliunganisha duni, dunia na kuhimiza amani wakati alipokuwa hai. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alizindua sanamu hiyo ya kihistoria na kusema inaeleza mchango wa Afrika Kusini katika amani ya dunia. Umoja huu kamwe haupaswi kuendeshwa kwa kutegemea maslahi ya kisiasa ya nchi chache na kuwezesha mataifa makubwa kupora mamlaka ya kufanya maamuzi ya Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa unaweza tu kupata mafanikio makubwa kama sisi viongozi wa dunia tutatoa mwongozo utakaowezesha kufanya kazi bila kujali tofauti Provide za kiitikadi badala ya kujali zaidi maslahi ya taifa moja moja. Cyril Ramaphosa, rais wa Afrika Kusini. Raia wa Zambia pamoja na wanaharakati wameanza kuhoji ukaribu wa serikali yao na China. Hii inakuja baada ya hivi karibuni China kutoa dola bilioni 60 kusaidia mataifa ya Afrika ili kuwekeza katika nyanja mbalimbali nchini Zambia. Miradi ya barabara, viwanja vya ndege vinafadhiliwa na mkopo kutoka China, suala ambalo wengi wanaona taifa hilo linaendelea kujiongezea deni na huenda likashindwa kulipa iwapo hali hiyo ya kukopa itaendelea. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kive vizuri, nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa kwa pamoja, pamoja tunaweza kuishinda Ebola. mjini Beni mashariki mwa DRC ni saa 1 dakika 39 lakini ukiwa Kampala nchini Uganda ni saa 2 dakika 39. Umoja wa Ulaya umetangaza kuwa nchi wanachama wataweka mfumo mpya wa malipo ili kuruhusu kampuni za mafuta na wafanyabiashara wengine kuendelea kufanya biashara na nchi hiyo ya Iran licha ya kuwekewa vikwazo vya kiuchumi na Marekani kutokana na mkataba wa nyuklia. Tangazo hili limetolewa na Federica Mogherini, mkuu wa sera anayeshughulikia mambo ya nje ya umoja huo. Nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya wataweka mfumo wa kisheria ili kuwawezesha kuwepo kwa utaratibu halali wa miamala ya kifedha utakaosaidia kampuni za nchi za Umoja wa Ulaya kuendelea kufanya biashara na nchi ya Irani. Biashara hizo ziweze kuwa ni kwa mujibu wa sheria za Umoja wa Ulaya, na mfumo huu utakuwa wazi kwa wadau wengine duniani kote. To other partners in the world. Ni sauti yake Federica Mogherini, mkuu wa sera ya mambo ya nje ya umoja wa Ulaya. Viongozi wa dunia wanahudhuria mkutano mkuu wa 73 wa Umoja Mataifa katika makao makuu maku ya umoja huo jini New York nchini Marekani. Usalama wa dunia na mizozo ya kisiasa pamoja na vita nchini Siria, Iran ni baadhi ya maswala yatakayojadiliwa katika uh, mkutano huo. Rais wa Marekani Donald Trump anatarajiwa kufungua mkutano huo hivi leo. Kunatarajiwa kuwa na mvutano mkali kuhusu rais kwa dhidi, kati ya rais Trump na mwenzake wa Iran Hassan Rouhani, bila kumsahau waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema Brett Kavanaugh aliyemteua kuwa jaji katika mahakama ya juu katika, uh, nchini humo hataondolewa katika nafasi hiyo. Licha ya madai kwamba alihusika na unyanyasaji wa kimapenzi. Kauli ya Trump inakuja wakati huu, mmoja wa wanawake wanaodai kunyanyaswa akitarajiwa kuhojiwa na wabunge na, na maseneta nchini humo. RFM michezo, na mwenzangu Ali Bilal, nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso, timu ya taifa ya ya... Gabon imemteua kocha wake mpya ambaye ni nahodha wa zamani wa, wa timu hiyo anaitwa <laughs> Daniel Cousin eh, kuinoa timu hiyo na ambapo baada tu ya kuteuliwa kwake amesema kwamba ni faraja kubwa kwake kuchukua nafasi hiyo, ambapo alikuwa nahodha na sasa ni kocha. Atajaribu kuhakikisha kwamba eh, vijana ambao watakaoteuliwa wanafanya vizuri. Uh, na ikizingatiwa kwamba timu ya usaidizi ilikuwa na watu saba, anasema hana haja kuwa na watu saba, atakuwa na watu watano pekee ambao watamsaidia kuhakikisha uh, anahakikisha timu hii ya Gabon inafuzu michuano ya timu mataifa bingwa barani Afrika ambapo mwezi ujao timu hii itakutana na Sudani Kusini katika harakati za kuwania mm. kufuzu michuano hiyo. Lakini pia kule nchini Cameroon Clarence Dof kocha wa timu ya taifa ya Cameroon, tarao, nafikiri unamkumbuka huyu. Naam, ni kocha nakumbuka ali wakati wachezaji wanaocheza soka kule barani Asia, kweli mm. mm -hmm. na hivi siku zijazo at, timu ya Cameroon itacheza itakutana na Malawi, na kumekuwepo na mambo kadhaa hususan uh, mchezaji Benjamin Mukonjo ambaye hakuitwa na timu hii lakini kumekuwa na malalamiko, watu wanapiga kelele kwamba aitwe, uh, aitwe mm. lakini <laughs> yeye amekataa hataki kuitwa, ni baada ya orodha iliyotolewa awali kutojikuta hayumo. Lakini pia hapo jana kule nchini Uingereza kulitolewa tuzo kadhaa, ikiwepo ikiwemo tuzo ya mchezaji bora wa mwaka wa FIFA Luka Modric kutoka kule nchini Croatia, ambaye anakipiga na, na klabu ya Real Madrid ndiye alipewa tuzo hiyo, ambapo Luka Modric amewapiku Cristiano Ronaldo pamoja na mchezaji wa Liverpool Mohamed Salah. Na mtuachie hapo kwa sasa, asante sana Ali Bilal. Shukran. Na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile. Asante uh, sana na basi nianzie kule nchini Burundi na gazeti la Iwachu lenyewe limechapisha e, picha ambayo imechapishwa kwa mtindo wa katuni ama kibonzo kuonyesha mvutano e, kati ya Burundi na Umoja wa Mataifa kuhusu masuala ya haki za binadamu nchini humo. Lakini nikielekea nchini Uganda, gazeti la Del Monta, mwanasiasa wa upinzani na mbunge nchini Uganda Bobi Wine amtaka Rais Yoweri Museveni kufanya maamuzi sasa. Eh, kabla muda haujafikia kikomo bila shaka ni marumbano eh, ya babu na mjukuu haya. Naam kweli kabisa, na tutaona mambo yanayokuwa. Haya, nchini Sudani gazeti la Sudan Tribune lenye limeandika habari kuhusiana na majeshi ya waasi ya walaumu yalaumu majeshi ya serikali nchini Sudani Kusini kwa kuvunja makubaliano ya kusitisha uh, mapigano. Lakini nchini Kenya gazeti la Del Nation lenye limeandika eh, gavana wa Migori Okoth eh, Obado eh, hatima yake ya kupata dhamana kujulikana hii leo eh, baada ya jana kulala rumande akihusishwa na kesi ya mauaji ya msichana Sharon. Pengine tusubiri tuone kipi ambacho kitajiri kuhusiana na tukio hilo. Kweli kabisa, na unajua unapopelekwa pale industrial area. <laughs> Kuna, na, na, e, nchini Rwanda gazeti la New Times lenyewe limeandika habari kuhusiana na Rais wa Rwanda Paul Kagame, aungana na viongozi wengine wa dunia e, jijini New York nchini Marekani na magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mtanzania. Kwenye ukurasa wake wa kwanza, mhandisi kivuko cha MV Nyerere akamatwa, ni aliyeokolewa baada ya kukaa majini kwa saa 42. Mkuu wa majeshi mstaafu kuongoza uchunguzi. Ni gazeti la Mtanzania na watangazaji Klaus wapandishi wa kizimbani, pia ni habari inapatikana katika ukurasa wa kwanza wa gazeti Mtanzania. Gazeti la Jamhuri lenye limeandika habari kuhusiana na e, hatari mpya e, wataalam waonya usafiri ziwa Victoria si salama e, wahoji nchi ilivyojiandaa kukabili majanga mapya, wengi wakumbuka yaliyotokea kwa MV Bukoba na Waziri Mkuu aeleza ya moyoni kivuko kuvutwa ni gazeti Jamhuri, lakini gazeti Habari Leo likiandika kampuni ishirini na tisa za jitosa gesi kwenda Uganda na JPM aagiza kivuko mbadala wa MV Nyerere. Ni gazeti Habari Leo, wakati gazeti la Mwananchi likiandika mawaziri watatu kikaangoni, wananchi wasema ajali ya MV Nyerere ipo ndani ya mamlaka zao, hivyo nao wanapaswa kuwajibika, na mtoto wa miaka mitatu aibwa kanisani. Da, ni hayo tu Nam, asante sana Victor Robert wile, shukran. Na sasa unakata makala ya siha njema na Martha Saranga. Bila shaka hujambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya siha njema. watu wengi katika jamii yenye joto la wastani mpaka la juu ni moja kati ya kundi la watu wanaokabiliwa na, na maambukizi ya fungus ya ngozi ya miguuni. mara nyingi ngozi ya miguuni hasa katika ngozi ngumu ya nyayo na katikati ya vidole ndio hupatwa sana na vimelea wa fungus. katika maisha ya kila siku mara nyingine watu huweza kuvaliana soksi na viatu. Hii ni mojawapo ya njia zinazoweza kueneza maambukizi ya fangas. Leo tutazungumzia tatizo la fangas za miguu ni msikilizaji, na hapa studioni nimetembelewa na madaktari wanafunzi kutoka taasisi ya daktari mkononi, Henry Stanley, Rafael Shayo na Sizwe Bondo. Karibuni sana ha. Asante, asante, asante. Sizwe bondo Fangasi za miguuni ni, ni, ni, ni, um, fangasi kitaalamu ni ugonjwa ambao unasababishwa ni ugonjwa ambao unasababishwa na vimelea ambavyo vinaitwa fangasi kwa lugha ya Kiswahili au uh, kwa Kiingereza anaita tinia. Hasa fangasi za, fangasi za miguuni zinasababishwa na vimelea ambavyo vinaita tinia pedis. Kwa hiyo tunaposema fangasi ni, ni, ni ugonjwa ambao unashambulia miguu Sio lazima uwe miguu, fangasi zinaweza zika affect sehemu yote ya mwili, lakini kwa leo tutazungumzia kuhusu fangasi za miguuni, hasa hasa ambazo zinasababishwa na vimelea ambavyo vinaitwa typhon tryphony rubrum ambao, trifon, ambao kitaalamu zaidi tunasema hivyo, lakini kuna aina nyingi za fungus. Hiyo ni aina moja wapo tu ambayo ina affect miguu. Pengine tunaweza kujiuliza tatizo hili lina ukubwa kiasi gani kwenye jamii? Rafael Shayo. Okay, hili tatizo nadhani kila mtu anafahamu kwamba katika maisha yake, kwanza, watu wengi wameshawahi kupata fangas, na hata ukifikiria kwa haraka haraka, una watu wanne watano zaidi wanaugua fangas. Sasa hivi nakumbuka wakati niko mwanafunzi navaa sana viatu na soksi, nimewahi kupata tatizo hili. Naam, naam, naam, naam, naam. Pengine sasa, nini husababisha fangas za miguuni? kinachosababisha fangasi za miguuni ni mwingiliano wa, kwanza kunabidi kuwe na uwepo wa hivi vimelea vya Tinea pedis, na cha pili kunabidi kuwe na ma, mazingira ambayo yatafeva huyu mdudu akuwe. Kwa hiyo mazingira ambayo yanaruhusu kuwe na joto na kuwe na unyevunyevu kwenye miguu akienda akakaa pale, yule mdudu anakuwa anashamiri, ndo anasababisha fungus na anasababisha dalili ambazo ndo baadaye mtu anakuja kulalamika kwa daktari kwamba anaugua fungus. Kwa maana hiyo hakuna namna watu ambao mara nyingi huvaa viatu na soksi wataepukana na tatizo hili, hiyo ni, ni ngumu sana kusabu, i, kana, lakini, kwa sababu inawezekana, lakini jitahidi tu kwamba mazingira yako yawe salama, kwamba usivae viatu wakati kabla hujakausha miguu yako vizuri, unapoenda labda bafu hmm. Nini, nini, uwe unavaa vile viatu vya kuendelea bafuni, sio kwenda peku, ili usiingiliane na hivi fangasi, na pia usafi, pia kusafisha mm -hmm, soksi zako na vitu kama hivyo. Pengine tunaweza kusema ni, ni nani hasa anaweza akapata tatizo hili ama ni, ni tatizo ambalo linawapata watu wa kundi gani hasa? Aha. Asante. Ah, ah, kama tulivyosema fungus zinaweza zikamuafekti mtu yoyote, mtu yoyote, mara nyingi inategemea ni mazingira gani umekuwa exposed to. Eh, ma, kama tulivyosema hapo mara ya kwanza, ili fungus u, upate mashambulizi ya fungus ni lazima kwanza kuwe kuna vimelea vinavyosababisha fungus. Kwa hivyo vina vipo mahali popote ambapo sio salama, kwa mfano kone, mabafu, vyoo vya umma sindio, kune viatu au soksi ambazo hazijatunzwa vizuri. Na kitu cha pili tunaangalia ni mtu gani mara nyingi yuko katika hatari ya kupata fungus, kama swali lako linavyo linavyotuuliza, tunasema mtu ambaye mtu ambaye yuko katika hatari ya kupata fungus ni mtu ambaye, kwanza yuko kwenye hayo mazingira ya kupata fungus, na pili, mazingira anayoishi yana vimelea vya fungus na kwenye community, na immunity yake pia tunasema kinga, eh? No, Kiswahili kama kinga yake pia iko chini, ni rahisi sana kupata fungus. Naam, pengine sasa msikilizaji anaweza akajiuliza ni nini dalili za fangasi za miguuni? Dalili zipo nyingi, lakini nyingi ambazo zinajulikana na wote kama waanga wa fangasi tunaweza tukazifa, kuna kuwashwa, kuchoma au kuuma katikati ya vidole na mara nyingine hata kwenye unyayo wa, wa miguu. Kuna wengine wanapata hadi malengelenge kwenye miguu na ambazo inakuwa inawasha, wengine wanapasuka na kubabuka miguu ngozi zao zinakuwa kama mbichi hivi kwa ajili ya ule unyevu unyevu na mara nyingine hata ngozi inabadilika imekatwakatu, kwa ajili ya athari ya, ya fangasi kwenye miguu. Naam, pengine sasa ni kwa namna gani fangasi za miguuni zinaweza kutibiwa? Okay, tiba nadhani kwanza ni ku, e, kuondoa yale mazingira ambapo huyo mdudu au iko kimea kinaweza kikaota, kwamba kujitahidi kabisa kuepuka maeneo ya unyevuunyevu unyevu. kama kuna ukitoka kuoga, kausha miguu yako vizuri. Usitembee peku sehemu zenye unyevu unyevu, kuvaa viatu, hasa watoto. Ndomana kipindi cha mvua kikija, watoto wanapata fangasndio kwao ni kuepuka mazingira ya unyevu unyevuunyevu na pili pia ni kuepuka sehemu zile kufanya usafi au kuepuka sehemu zile ambazo ni za umma, ambapo unaweza ukapata hivi fungus kwa mfano ma ukienda kwenye mabafu hasa ya umma, hawa wanaoga labda kwenye mabafu ya umma au nyumba ya kupanga ile mnakoenda ku, kuoga pale, hakikisha unavaa viatu au vile vya kuogea ambavyo kujiepusha na wale fungus, na pia kadi inavyowezekana pafanyiwe usafi vizuri, lakini pia ni kuepuka kuchangia vitu mm -hmm. hivi vya kuvaa hasa hasa soksi na viatu yeah. kwa sababu kama mnabadilishana badilishana, maanake mm -hmm. mwenye fangas atamwambukiza ambaye hana fangas alafu yeah. wote mnaendelea mnabadilishana tu zile aina za fangas pia, okay. nadhani pia pamoja na kutunza ma kutunza afya yako, kwa sababu tunasema kwamba upungufu wa kinga mwilini pia unasababisha mtu kuwa na fangasi. Huyu fangasi anaota kwenye mgo, ile ngozi ile ya juu ya ngozi ambayo unakuta kuna seli zilizokufa. Kwa wasasa, unakuta watu ambao wenye kisukari Unaona, wanakuwa pia wanapata sana fangas kwa sababu hata mzunguko wa damu kwenye hizo sehemu unakuwa sio mzuri. Kwa mtu ukijitahidi kuboresha afya yako kwa ujumla, ili kinga ya mwili isiwe chini, inakusaidia uweze kuwa na kuepukana na ugonjwa wa fangasi. Pengine sasa mtu anaweza akatibiwa vipi fangasi okay. za miguu matibabu mm, ya fangasi ma yapo ya aina mbili mm. ya kwanza kabisa ni ointment au dawa ambazo zipo katika hali ya kupaka, unapaka sehemu ambapo kuna umeathirika na fangasi mm hizi -hmm. eh, zinapatikana over the counter, ziko zinapatikana zinauzwa mm -hmm. na kuna wakati tunaweza tukafanya prescription, na kama umeathirika zaidi na fangasi, kuna dawa za kumeza kwa ajili ya kutibu fangasi, lakini hizi mara nyingi zinatolewa wakati ambapo fangasi zime zimekuwa tunasema ni stage ya, ya mwisho kabisa, yaani umeathirika zaidi, hali mbaya zaidi. Lakini mara nyingi tunatumia dawa za kupaka sehemu ambapo umeathirika. lakini Kwa okay, wanasema kwamba kwamba kwa kuwa hii fangasi zinaota mara nyingi katika ile sehemu ya juu ya ngozi mm. Um, unajua ngozi zetu, muda unavozidi kwenda, kila siku ngo, ngozi mpya inaota mm -hmm. chini mm -hmm. na hii ya juu inaondoka mm -hmm. Kuh, ukijitahidi tu ukaepukana na haya mazingira ya kusababisha fangas, unakuta mm -hmm. mtu unaweka zile poda zile zile, yeah. Poda zina dawa na zinasaidia, miguu inakuwa mikavu. Baada ya muda ile tatizo linaondoka, ndio yuko... kwayo hata uki, ukipaka dawa kiasi gani, kama unarudi tena kwenye mazingira yale yale, unam tatizo. Unaenda unatibiwa malaria, unarudi nyumbani, unang'atwa na mbu, unatibiwa malaria, inakuwa ni ishu hiyo. Msikilizaji wa makala ya Siha Njema, utakubaliana nami kwamba ugunduzi wa fangasi wa ngozi ya miguu ni rahisi, hauhitajiki kwenda maabara kugundua kwamba umepata tatizo hili kutokana na hali utakoisikia mwenyewe miguuni. Msikilizaji, usipuuze ugonjwa wa fangasi za miguuni, ni ugonjwa kama magonjwa mengine, wala usidhani ni tatizo dogo. Wataalamu wanashauri kufika katika huduma za afya mapema kwa ajili ya ushauri na matibabu. Hadi hapo sina la ziada, shukrani kwa madaktari wanafunzi Henry Stanley Rafael Shayo na Sizwe Bondo kutoka taasisi ya Daktari Mkononi. mimi ni Martha Saranga, hadi wakati ujao, kwa heri. Asante sana Martha kwa kuletea makala hayo ya siha njema na katika ujumbe mfupi ulioniandikia Justus Omuha ukiwa Juba, Sudan Kusini, unasema kwamba uh, unaonelea gavana wa kaunti ya Migori kule nchini Kenya, Ukothobada asipewe dhamana hivi leo. Shukran sana asante uh, sana. Uh, kuse, waheda madala ukiwa Mtopo unasema uko pamoja nasi asubuhi ya, ya leo, na wote ambao ametuandikia uh, ujumbe wenu asubuhi hii ni wengi kabisa. Asante uh, sana bwana uh, Sebastian. Na kufikia hapo tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Bila shaka imekuwa ni furaha yetu sana na fahari yetu mjanawe, kwa pamoja nawe. Matangazo mingine ni, ni saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Bando, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile, mimi ni Victor Buso. Kwa heri la, la, la, la. La, la, la, la, Shombe shombe la, la, la, la, la. Shombe, mtoto laini laini anawakawaka ah, wanga wape vidonge nimebaini baini, baini, wanatapa tapa mina wepaka ah, mm, kiama tuombe uzima Si ni mwanamuziki Mbosso na, na kibao hodari kutoka nchini Tanzania akimaliza neyo toka hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao tutakupeleka kule jijini Paris kusikiliza matangazo mengine, lakini uh, usikose kofu nasi tena saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, kwa ya ya hodari, hodari wa heri.