Hii ni idhaa kiswahili ya redio france international Afrika Mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya Kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya Jumatano tarehe 26 mwezi wa Septemba mwaka 2018. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na mjadala wa wiki. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni mhtasari wake. Waasi wa ADF Nalu wawateka watu 17 wilayani Beni, mashariki mwa DRC. Ufaransa yataka Umoja wa Mataifa kuongeza juhudi katika vita dhidi ya ugaidi barani Afrika. Na mwigizaji maarufu na mkongwe nchini Marekani, Bill Cosby ya hukumiwa jela miaka mitatu hadi kumi kwa hatia ya kudhalilisha wanawake kingono. Unaweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747 tuandikie pia ukipenda kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo hayo unayapata pia kupitia redio ya shirika na tovuti yetu ya RFI Kiswahili.com. Waasi wanaodhaniwa kuwa wa ADF NALU wamemuua raia mmoja wilayani Beni, mashariki mwa DRC, na kuwateka nyara wengine kumi na saba pamoja na kuteketeza moto nyumba kadhaa usiku wa kuamkia leo. Kutoka mjini Goma, mwandishi wetu Chube Ngorombi ametuma ripoti ifuatayo. Jeshi la Kongo FRDC limenyoshea kidole cha lawama waasi wa ADF kwamba ndio wanaoendelea kuwaua raia wilayani Beni. Mike Azukai ni msemaji wa jeshi la FRDC wilayani Beni. Beni, kwa mara nyingine tena tathibitisha ya kwamba wilayani Beni tukabiliana na ugaidi unaoendeshwa na waasi wa Uganda wa ADF. Kwa kupambana na ugaidi huo twaomba tuungane sisi Wakongomani. Kiongozi wa wilaya ya Beni amesema ya kwamba baada ya kumuua raia mmoja kijijini Oicha, waasi hawo wa ADF waliwateka nyara watoto wasiopungua wa kumi. Dona Kasereka Kibwana ni kiongozi wa wilaya ya Beni. Waliingia wa ADF nalo waliingia mugini ya Oicha, wakaua mama moja na kuua watu kumi na saba na, na kuchoma nyumba nyingi sana, hatoamaliza kuhesabu raia. Jimboni Kivu Kaskazini wanamtazamo gani baada ya mauaji hayo? Ni kulilia Mungu, hakuna mwingine kudunia hapa FRDC ifanye kazi yake na Monisco tupate salama. Nao watetezi wa haki za binadamu wamesema Umoja wa Mataifa ufanye kila juhudi za kudumisha amani na usalama wilayani Beni. Jonas Simisi ni mtetezi wa haki za binadamu jijini Goma. Tumeumbiwa kuishi kama watu wengine, tunahitaji wale ambao wanahusika na amani kutuletea amani, tuweze kuishi kama mataifa wengine hawiajiri, wakati ambapo raia jijini Beni wa Goma kazi wakitaka serikali ya Kongo idumishe usalama wilayani Beni, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila ameahidi kuwa serikali yake itahakikisha kwamba uchaguzi mkuu wa mwezi Desemba unakuwa huru, haki na wa amani, licha ya nchi yake hasa mashariki hukumbwa na changamoto za kiusalama. Akiwahutubia viongozi wenzake wa dunia katika mkutano mkuu wa Umoja Mataifa jini New York nchini Marekani, Rais Kabila amesisitiza kuwa uchaguzi huo utafanyika tarehe 23 mwezi Desemba kama ilivyopangwa. Imekuwa ni hotuba ya mwisho kwa Rais kabila katika mkutano huo wa Umoja Mataifa kwa sababu hata wania urais mwezi Desemba baada ya kuwa madarakani kwa miaka kumi na saba. Serikali ya Tanzania inawalipa fidia familia za zaidi ya watu mia mbili waliopoteza maisha baada ya kivuko kuzama katika kisiwa cha Ukara ziwani Victoria wiki iliyopita. Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano Isaac Kamwelwe amesema dola zaidi ya elfu hamsini na nne zitatumika za kuzifidia familia hizo. Wakati huo huo jeshi nchini humo bado linaendelea na juhudi za kukinyanyua kivuko hicho. RFI Kampala 93.7 FM mjini Mwanza nchini Tanzania ni saa 2 dakika 34 sawa kabisa na Nairobi nchini Kenya. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Thabo Mbeki juma hili amelituhumu amektumu chama tawala cha NC kwa kuachana na sera za kutokuwa na ubaguzi Ua, na badala yake amesema chama hicho kinakuwa chama cha watu weusi peke yake kutokana na sera yake ya ardhi iliyoamua kuchukua. Rais wa Sudan Kusini Salvakir amemteua Jenerali Ruben Malek kuwa naibu waziri wa ulinzi. Uteuzi huu umefanywa rais Sakir licha ya Jenerali Malek kuwekewa vikwazo na Umoja Mataifa kutokana na madai ya kuhusika kwake na mauaji ya raia nchini humo. Umoja Mataifa anasema Jenerali Maleka, akiongoza kikosi cha jeshi la serikali, aliagiza kuvamiwa kwa raia katika jimbo la Upper Nile mwaka 2015. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amewataka viongozi wa dunia kuunga mkono uh, na kuungana pamoja katika kukabiliana na suala la ugaidi unaoanza kukita mizizi barani Afrika, wakati huu baadhi ya mataifa ya magharibi yakijipanga katika kukabiliana na kile alichokita hatari kwa ulimwengu. Macron aliyesema hayo wakati ya kuhutubia mkutano wa sabini na tatu wa mataifa jijini New York kule Marekani, ambapo pamoja na mambo mengine ameomba kuwe na ushirikiano wa karibu na, na umoja wa Afrika katika kuratibu operesheni za imari, kuimarishwa amani kwenye mataifa yanayokabiliwa na migogoro. Repense... tunapaswa kufikiria zaidi kuhusu mfumo wa utendaji kazi wa taasisi zetu na taasisi za Umoja wa Afrika na zile za kikanda, kwa sababu kuna operesheni nyingi za Umoja wa Mataifa zenye kutumia gharama kubwa bila ya kuonesha matokeo chanya. Mimi naamini kwamba kuna haja ya kusaidia Umoja wa Afrika katika kufanikisha namna ya kufikia usalama wa pamoja. Ni rais wa Faransa Emmanuel Macron. Tukirejea kule Afrika Kusini, rais wa zamani Thabo Mbeki amekituhumu chama tawala ANC kwa kuachana na sera ya kutokuwa na ubaguzi, na badala yake amesema chama hicho kinakuwa chama cha watu weusi wa peke yake kutokana na sera yake ya ardhi iliyoamua kuchukua. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ana maelezo zaidi. Matamshi ya Mbeki ameyatoa wakati huu rais wa sasa Cyril Ramaphosa akidai kuwa katiba ya nchi hiyo itarekebishwa ili kuruhusu uchukuaji wa ardhi kutoka kwa wazungu bila ya kulipa fidia ili igawanywe kwa watu weusi. Mbeki amesema chama tawala cha ANC kilipigana dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi nchini humo ili kuleta usawa na uhuru kwa watu wote bila kujali rangi wala eneo mtu anakotoka. Chapisho la Mbeki linadaiwa kuvuja kwa umma ambapo ameeleza kutoridhishwa na njia ambayo chama hicho imeamua kuchukua ya kuwanyang'anya ardhi kwa nguvu wazungu na kuwakabidhi raia weusi wa nchi hiyo bila malipo. Uamuzi wa ANC kutaka kurekebisha katiba kuhusu ardhi umesababisha kutazamwa hata na mataifa ya Magharibi yaliyoonya kuiwekea vikwazo Afrika Kusini ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi kirusi cha ebola husababisha joto jingi mwilini maumivu makali ya tumbo kichwa kuuma kutapika kuharisha, uchovu kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili kirusi cha ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa ikiwa utamshuku mtu ana ebola usimguse mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyama pori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kivye vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa kwa pamoja kwa tunaweza kuishinda Ebola. Nam, bila shaka kule mjini Beni, mashariki mwa DRC ni saa moja dakika 38, ukiwa kule Bujumbura Burundi ni saa moja dakika thelathini na nane. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Mwigizaji maarufu na mkongwe nchini Marekani, Bill Cosby, jana alihukumiwa kifungo cha miaka mitatu hadi kumi jela baada ya mahakama kumkuta na hatia ya kuwadhalilisha kingono wanawake zaidi ya sitini katika miaka kumi na nne iliyopita. Cosby mwenye umri wa miaka themanini na moja alikuwa akitajwa na mashabiki wake kama baba wa Marekani, na hukumu yake imeleta mgawanyiko wa mawazo baadhi wakienda mbali zaidi na kuingiza, uh, dhana ya ubaguzi wa rangi. Kevin Steele ni mwanasheria katika mji wa Montgomery. Uh, kwa miongo kadhaa mtuhumiwa aliweza kuficha uhalisia wake na kuficha crime. makosa yake akitumia utajiri na umaarufu wake, kind of alijificha katika kivuli cha uigizaji wake kupitia televisheni, um, na familia yake pia, lakini ukweli uh, ni kwamba so it was alikuwa feki Cosby kwa mara ya kwanza alikutwa na hatia mwezi Aprili mwaka huu na jana, baraza la wazee na mahakama kwa kauli moja waliridhia kumtia hatiani na kumhukumu kifungo cha jela. Mwanamume mmoja nchini Ufaransa ametakiwa kulipa faini ya euro mia tatu baada ya kubainika kuwa alihusika katika unyenyesaji wa kingono katika barabara za jiji la Paris. Hii ndio mara ya kwanza kwa adhabu hii kuchukuliwa kwa wale wanao wanyanyasa wenzao mitaani hasa katika barabara za miji mikuu. mwanamke huyo, mwanamume huyo alipatikana na hatia baada ya kumshika makalio mwanamke mmoja katika kituo cha basi jijini Paris. Hivi karibuni waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe amesema yuko tayari kukutana na kufanya mazungumzo na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Abe amesema iwapo nafasi hiyo itapatikana atatumia fursa hiyo kujadili hofu ya usalama ya taifa lake ambayo imekuwa ikipata kutokana na Korea Kaskazini kujaribu silaha zake za masafa marefu. Hatua ya kukutana rais wa Marekani hivi karibuni miezi kadhaa iliyopita kumetoa nafasi ya mazungumzo zaidi kati ya Pyongyang na mataifa mengine. Hivi karibuni, ama hivi punde, mwenzangu Emanuel Makunde kuja Bill Cosby, mwigizaji maarufu kule nchini Marekani, ametoka kusoma taarifa yake. Amehukumiwa kifungo cha miaka mitatu hadi kumi jela baada ya kukutwa na hatia ya makosa ya kufanyia vitendo vya udhalilishaji wa kingono uh, wanawake zaidi ya sitini lakini mchezaji wa golf Tiger Woods um, baada ya kushinda taji mwishoni mwa juma, sasa anasema macho yake anaelekeza katika taji la Ryder Cup ambalo hakuwahi uh, kulishinda. Wakati maandalizi ya uh, michuano ama ligi ya mpira wa mikono ama handball katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki yakiwa yanaendelea kule Zanzibar, kuanzia Novemba 10 hadi 17, timu ya Rwanda, timu ya polisi ya Rwanda imesema kwamba baada ya kutolewa katika ligi ya kanda ya Afrika ambayo michuano ilikuwa ianze uh, Oktoba 19 mpaka 29 nchini Ivory Coast, sasa inatazama michuano hii ya kule visiwani Zanzibar. Hapo jana katika kombe la Carabao Cup kule Uingereza, Blackpool waliwafunga QPR mabao mawili kwa bila. Manchester City wakiwa ugenini waliwafunga Oxford United mabao matatu kwa bila. Norwich wakiwafunga Wycombe mabao manne kwa matatu uh, Manchester wakifungwa uh, kwa mikwaju ya penalty. Na derby hivi leo Arsenal watacheza na Brentford, Brentford. Liverpool watacheza na Chelsea wakati Westham watacheza na Macclesfield. Tottenham watacheza na Watford. Katika Ligue 1 kule Ufaransa, Amien watacheza na Rennes. Bordeaux watacheza na Lille wakati Caen watacheza na Montpellier. Katika Bundesliga Ujerumani uh, Borussia uh, Monchengladbach watacheza na Eintracht Frankfurt, wakati Borussia Dortmund watacheza na Nurnberg. Katika Serie A Italia, AS Roma watacheza na Franzinon, wakati Juventus watacheza na Bologna na Napoli watacheza na Palma. Katika La Liga kule Hispania, Athletic Bilbao watacheza na Villarreal, wakati Leganye watacheza na FC Barcelona na Sevilla watacheza na Real Madrid. Ni malizie tu na mjadala ambao tulikuwa tunautazama kuhusu tuzo ya mchezaji bora wa dunia. Masuala yamekuwa mengi na kuhusiana na tuzo aliyopewa uh, Mo Salah uh, lakini uh, wanashangaa kuwepo katika orodha ya wachezaji kumi na moja walioorodheshwa hmm. <laughs> kama wachezaji bora uh, kikosi cha FIFA kile. Sijui kuna nini lakini, nakumbuka Balon Dor ilikuwa inathaminika zaidi kuliko tuzo za FIFA. Sijui unaonaje? Lakini kwa mtazamo <laughs> ndivyo inavyoonekana kwamba FIFA tuzo mm, zake hazina thamani sana kama Balon Dor. Naam, bila shaka Balon Dor na FIFA walikuja pamoja na tutaona mambo yanavyokuwa. Asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, asante. Na sasa ni wakati uchambuzi wa magazeti na Ruben Lukumbuka. Asante, asante sana Victor Abuso na nianze na gazeti la Prosperite la huko la Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo, ya Kongo gazeti limeandika kuhusu hotuba ya rais anayemaliza muda wake Joseph Kabila katika mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa akisema kuwa uchaguzi wa Desemba ishirini na tatu mwaka huu utagharamiwa na serikali ya nchi hiyo na utakuwa huru wa haki na unaoaminika. Wakati pia gazeti uh Forum des As likiangazia hotuba hiyo ya Rais Kabila uh, gazeti laandika, Kabila azungumzia mauaji ya Beni kuwa ni ugaidi na hautaka moja mataifa uh, kusaidia juhudi za kuwatimua waasi uh, iwachu la Burundi laandika Buterere, wanafunzi saba wa shule ya kiufundi waliokamatwa hatimaye waachwa huru. The New Times la Rwanda laandika wa usimamizi wa nafasi ya bara la Afrika la lazima ubadilike, wa Afrika wanastahili uh, kuanzisha mabadiliko hayo wenyewe, amesema rais wa Rwanda Paul Kagame. Daily Monitor la Kenya, uh, Daily, Daily Nation, kumradhi, la Kenya na Taifa Leo, magazeti haya yameandika kuhusu obado bado mahabusu. Nimalizie na gazeti Habari uh, Leo nchini Tanzania rungu TCU latua vyuo vikuu, wakati wananchi laandika mwelekeo mpya uh, Chadema Asante sana mwandishi wetu Ruben Lukumbuka nam karibu. Na katika mjadala wa wiki, tunaangazia mkutano wa 73 wa Umoja Mataifa ambao umeanza jijini uh, New York nchini Marekani. uh, kauli mbiu ya mwaka huu ni kuifanya Umoja Mataifa kuwanufaisha watu wote duniani na kutoa uongozi bora utakaosaidia uh, dunia kwa salama na kuleta usawa na kusaidia maendeleo ya jamii. Tayari rais wa Marekani Donald Trump amehutubia mktono huo na kusema kwamba amefanikiwa pakubwa sana katika uongozi wake tangu alipokuwa rais, lakini pia ameshutumu mataifa ya Iran, lakini pia na mataifa mengine duniani ikiwemo mahakama ya kimataifa ya ICC na tume ya haki za binadamu. Kujadili mtono huu na kauli hii ya rais Trump, inaungana naye Dr Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabi akiwa mjini Bungoma kule magharibi mwa Kenya, na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Wote nawakaribisha asubuhi hii katika mjadala wa wiki. Asante asante, habari ya asubuhi. Naam, ni njema kabisa, asante. Nianze nawe bwana Haji Kaburu kuangazia hotuba ya rais Trump, ambaye alipoanza hotuba yake aliwachekesha kidogo viongozi wa dunia alipowambia kwamba e, amekuwa rais bora wa Marekani kwa muda ambao amekuwa rais. Unafikiri kukuwa na ukuluote katika yale aliyoyasema? Kwa kweli maneno aliyosema dami, aliyosema rais Trump ni maneno ambayo kwa kweli hayana hayajatuama kwenye jambo lolote la msingi katika yale ambayo aidha Umoja wa Mataifa yanatimiza au yale ambayo yeye ameyasemea kuhusu Irani na nini, na nionekane ni tu kwamba alikuwa katika hotuba yake hiyo akijaribu kutafuta kuungwa mkono aliposema habari za Umoja wa Mataifa kusaidia kwa na masifaa kwa watu wote, lakini lengo lake kubwa lilikuwa ni kushambulia Irani. Naam no. Uh, Dr. Nyamu unazungumza vipi kuhusu kauli hii ya Trump, uh, pamoja na kama uliosema Bwana Haji Kaburu kushtumu Iran kutokana na ule mkataba wa nuklea, lakini pia amezungumzia mahakama ya kimataifa ya ICC na kusema kwamba mahakama hiyo sio halali na haina uwezo, uh, unazungumzia vipi kauli hii? Nafikiri kwamba Rais Trump, uh, katika hotuba yake ya Umoja wa Mataifa ameitoa huku akifahamu ya kwamba viongozi wengi ulimwenguni na raia wengi ulimwenguni hawamuungi mkono vilivyo, na kwa hivyo anajipigia debe. Bila shaka anajaribu kuwashawishi mataifa mengine yaweze kuunga mkono sera zake. Rais wa Marekani ni rais wa taifa ambalo ni kubwa kabisa hapa duniani, lakini anaendelea kuipuuza ICC kumaanisha ya kwamba yeye hana imani na ICC na pili, yeye mwenyewe anadai kwamba Marekani sasa ina nguvu zaidi na ni mahali ambapo ni patulivu zaidi, pana usalama zaidi, na ni tajiri. Matamshi kama hayo bila shaka ni matamshi ya kujipiga kifua. E, lamuno hapa ni kwamba Trump anaelewa e, hali halisi kwamba haungwi mkono na marais wengi, kwa sababu tunaposikiza hotuba kama ile ya yake edogan yakeedogan e, tunaposikiza hotuba kama za Macron kidogo tunaona kwamba kuna ile hali ya ni balance speech, yani yani, kuna kuna kidogo kuna hali ya kuzingatia haki, kuna ukadiri, kuna upole katika hotuba zao, lakini Trump anataka kudhirisha hali ya ubabe na, hmm, kudhirisha hali ya ubabe kwa kweli sio nzuri sana, sio ishara nzuri sana kwa Umoja wa Mataifa na ulimwengu mzima, kwa sababu yeye anatetea kwamba Iran iweze kuokoa vikwazo. Kwa hivyo anataka unge mkono bila kuuliza chochote. Tukija kwa hali ya mabadiliko ya tabia inchi, eh, climate change, yeye anasita sita kuweza kutia mikataba ile ambayo inaweza kusukuma gurudumu mbele. Kwa hivyo kushtumu kushutumu ICC, lakini kwa upande mwingine kutaka kuunga mkono katika, eh, ma, ma, ma, ma, ma, malengo mbalimbali ya Marekani, eh, kidogo inaonyesha alifinyu fikra finyu ambazo rais Trump anajaribu kuzieneza. Na, na bila shaka viongozi mbalimbali wanaendelea kuli uh, kutubia mkutano huo wa sabini na tatu na miongoni mwa viongozi ambao wameshafanya hivyo ni rais wa DRC Joseph Kabila, ambaye bila shaka raia wengi wa DRC walikuwa wanasubiri kusikia, hata themanini na haji kaburu wameahidi kwamba uchaguzi wa tarehe 23 Disemba utafanyika kama ulivyopangwa na utakuwa huru na haki. Aha, mimi na mashaka na kauli hiyo. E, kwa hali ya halisi inapoendelea kule ndani ya DRC ni kwamba Kabila amepoteza popularity kwa majority, kwa karibu wananchi wote ambao wamechoka na hali ya kutokuaminiana, usalama, mauaji na kadhalika. E, kusema kwamba yeye atafuta kuhakikisha uchaguzi unafanyika wa haki na uhuru ni jambo la kisiasa ambalo analipeleka macho mbele ya macho ya wakubwa ili waone kwamba ameja, lakini kinyume chake, nyuma ya pazia, mambo si shwari kule Kongo, na uchaguzi unategemewa kabisa, hautegemewe kabisa kufikia kwamba utakuwa utakuwa ni uchaguzi huru na haki, kwa sababu vitendo vingi vya kuhujumu vimekushaanza kutokea na kuonyesha na watu, intimidation imefanywa kwa hali ya juu sana. Kwa hiyo alikuwa anasema hivyo labda kujikosha mbele ya watu, na kwa sababu watu wengi walikuwa wanangojea walikuwa wanangojea kauli yake, hata wananchi wa DRC. Na, na kufanya hivyo, ungeweza labda kuwapa hope kwamba uchaguzi utafanyika, lakini hali halisi uchaguzi hawezi kuwa huru na haki. Na mdokta Wanyama, unaonaje kwa kweli? I, kauli ya Rais Kabila wa DRC kwamba ako tayari kuondoka mamlakani na kwamba atafanya juu chini kuona kwamba uchaguzi uh, hautakuwa na mapendeleo ama hautakuwa na dosa zozote, nafikiri ni kauli nzuri, lakini vile tunavyoelewa, kama vile ndugu yangu Haji Kabura ametazama, ni kwamba kidogo taifa hili la DRC lina changamoto nyingi sana, kuanzia kwa jopo la uchaguzi i, hali ya barabara kwa hivyo kuna mambo mengi, kuna matatizo mengi sana kule DRC ambayo yana, yanafanya ingawa Rais Kabila anatoa kauli nzuri ambayo kwa kweli kila mtu lazima tumuunge mkono na tushangilie, lakini ki, kidogo kutokana na hali halisi kule DRC ni kwamba i, hali ya demokrasia kidogo ni mfinyo. Kwa hivyo ndio matamshi yake wengi tunaatilia ya shaka, lakini kwa vile ameyatoa mbele ya Baraza la Umoja wa Mataifa New York, ulimwenguni mzima, na kila, kila mtu amemsikiza, bila shaka ataangaziwa pakubwa. Wacha tumwamini kwamba tumpe asilimia sitini na tano au sabini kwa mia kwamba yale yana ambayo yanayotamka yana uzito na yana ukweli na kwamba yanaweza kutekelezwa nam. Bila shaka mtindo huu pia mara nyingi unatumiwa na viongozi mbalimbali wa dunia kuelezea mafanikio ya mataifa yao, lakini pia kukosoana na tukichukulia mfano barani Afrika, rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe uh, kidogo ilionekana na wengi kama kiongozi ambaye alikuwa anaweza uh, kusema waziwazi wazi na hata kukosoa mataifa ya magharibi. Sasa hivi hayupo tena madarakani. Uh, bwana Haji Kaburu, unafikiri katika mkutano huu tutarajie kiongozi yote wa Afrika ambaye anaweza uh, kuzungumza kama aliyekuwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe? <laughs> Kwa kweli hilo jambo, tumempoteza mtu shujaa ambaye alikuwa anasema kweli, alikuwa anasimamia na kwa min, mini kile anachokisema kwamba ni kweli, na alikuwa yuko tayari kuikosoa, kuzikosoa nchi za magharibi wazi wazi kwa makosa ambayo yako wazi wazi, na kwa sababu ya kwamba yeye alikuwa tayari ashatoka eh, kwenye, kwenye utegemezi wa nchi za Magharibi. Kwa hiyo alikuwa hana kizuizi cha kuishtumu pale ambapo shutuma zinafika, na hakuna shutuma hata moja ambayo yeye alitoa ambayo haikuwa ni ya kweli. Lakini sasa viongozi waliobaki ni wote wanategemea, wanategemea misaada kutoka huko. Kwa hiyo kwa kuwa hiyo ndio hali yao, si rahisi kupatikana mtu ambaye anaweza akasimama akamwambia Trump you are wrong au wow, sijui nani Zi, nani nani ako Macron, kwamba bwana wewe umekosea hapa, kwa sababu wote wanategemea misaada, uchumi wao, uchumi wanategemea kuongozwa na misaada kutoka nje. Hivyo tumepoteza sana Mugabe, na kwa kweli ni jambo atakuja kuziba ambalo, sasa ni tunategemea nani atakuja kuziba na pengo lake. Tukimalizia, muda wetu umekula sana uh, katika hilo tuone labda rais wa Uganda Yoweri Museveni, uh, anaweza akaja na hotuba ambayo ikawashangaza watu duniani na ukiongezea kile ambacho kinatokea nchini Uganda. Rais Museveni kwa muda mrefu alikuwa ni rais ambaye ametegemewa uh, kabisa, na baada ya kuondoka mamlakani kwa rais wa Zimbabwe Robert Mugabe, wengi tumetarajia kwamba Rais Museveni ataweza kuchukua usukani ili pengine anapoingia katika mkutano wa, wa, wa tajriba kama Umoja wa Mataifa anaweza kutoa hotuba zake na sera zake bila uoga, lakini kidogo kumekuwa na changamoto hiyo majuzi kule Uganda ambapo hali za kibinadamu kidogo, human rights eh, hasa zaidi za yule Bobi Wine na mambo mengine kidogo yamemwondolea alama yamemwondolea alama kidogo, ili hata atakapoongea katika pale kongamano la Umoja wa Mataifa kidogo, wengi watamchukulia kwamba pengine itakuwa ni mzaa mm. Lakini pakubwa ni kwamba rais Mseveni angeweza kuvalia njuga swala hili na aweze kujitoza ulingoni, ili aweze kusema mambo bayana vile alivyo hapa duniani, kwa sababu yeye huwa mcheshi. Yeye kwanza kabisa ni msomi, pili ni mcheshi, na tatu yeye anaelewa kabisa, yeye ni mm. mnenaji hodari lakini <laughs> matukio ambayo yamekuwa pale Uganda kidogo yametia ya doa eh, ile tajiriba yake. <laughs> La, labda bwana, uh, kaji kaburu kwa sekunde kumi na tano tu, nafikiri Msavila anaweza kuzungumza kwa niaba ya Afrika tukimalizia, mdetu umekwenda sana hmm, ah, kwa niaba ya Afrika. Afrika tunahitaji kuwa na mshikamano wa pamoja kuwa na sera ambazo zinafanana, kwa sababu sisi ndio, uchumi wa ulimwengu wote unategemea sisi, kwa sababu sisi na malighafi zote zinazohitajika katika maendeleo ya viwanda, maendeleo ya teknolojia na lakini, hatuna msimamo ambao unaweza kutuleta sisi pamoja na tukawa tunaweza kutetea masilahi yetu kwa umoja, kwa vile tayari tumekusajiliwa kwenye makundi ya kupewa na kuomba hivyo imekuwa ni hali ngumu sana sisi kupata umoja huo. Lakini hata hivyo, Afrika lazima irudi kusimama pamoja na iweze kutetea maslahi yake pamoja. no. mm. yeah. na bila shaka tukipenda kuendelea, lakini kwa bahati mbaya sana muda wetu umekwenda sana, umekwisha. anawashukuru sana Dr. Brian Wanyama mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii akizungumza nasi, akiwa kule magharibi mwa Kenya mjini Bungoma. Lakini pia Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiongea akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nawashukuru sana. Naam, bila shaka amekusikia na msikilizaji. Kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Mbando, msambizi wa matangazo haya Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Buso, kwa heri. mwanamuziki Deltino Guerreiro kutoka kule Msumbiji na kibao Soho, akimaliza kutoka hapa RFI Kiswahili, muda wafuku ujao, aa kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Imekua nifurah itu sana, kopo mja nao isikose kopo miezi tena itakapofika saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki, kwaheri.