So dakta, ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati, na haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Idadi ya watu wanaokufa kutokana na ugonjwa wa Ebola mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yaongezeka na kufikia watu 130. Nchi ya Somalia yafanya maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kutekelezwa kwa shambulio baya zaidi la like kigaidi mjini Mogadishu na rais wa marekani Donald Trump waendelea kusisitiza kuwa na uhusiano mzuri na kiongozi wa korea kaskazini, kim jong un. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 sasa kuanza na alama ya kujumlisha. Waziri wa afya nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Daktari Oli Ilunga amesema wamekuwa wakikabiliana na wimbi jipya la maambukizi ya ugonjwa wa hatari wa virusi vya Ebola kwenye maeneo ya mipaka ya nchi hiyo na Uganda. Shirika la afya duniani WHO limeonyesha wasiwasi wake kutokana na kuenea kwa maambukizi ya ugonjwa huo, hasa katika eneo la mashariki mwa DRC ambako watu zaidi ya 200 wanahofiwa kuambukizwa. WHO inasema idadi ya watu wanaoambukizwa virusi vya vi ebola imeendelea kuongezeka ambapo mpaka sasa watu 130 wamethibitishwa kupoteza maisha. Waziri Ilunga anawataka waganga wa jadi, waganga wa kienyeji kutojihusisha na matibabu ya ugonjwa wa ebola na badala yake kuwashawishi wananchi kwenda kupata wa chanjo katika hospitali. Suala la pili ni mwingiliano wa waganga wa jadi nadhani tangu mwanzo kwamba hatuwezi kulazimisha kuwe ushirikiano wa kila mmoja. Namna pekee hapa ni kuwahimiza waganga hawa wa jadi, ili wakubali kutupa ushirikiano. Tumekuwa tukikabiliana na upinzani, hasa zaidi katika jimbo la Kivu ya Kaskazini, tofauti na jinsi ilivyokuwa huko Equateur. Lakini bila ya kuwepo na majadiliano pamoja na uhimizaji, hakuna namna nyingine ya kufikia ushirikiano, ndio sababu tumewataka hawa waganga wa jadi kutunga mkono. <laughs> Juma lililopita WHO ilionya kuhusu uwezekano kuenea kwa maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa Ebola kwenye nchi za Uganda na Rwanda. Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni hapo jana ametembelea eneo la mashariki mwa Bududa ambako juma lililopita watu 43 walipoteza maisha baada ya kutokea kwa maporomoko ya udongo yaliosababishwa na kupasuka kwa kingo za mto. Rais Museveni ameomba radhi kwa wakazi wa eneo la Bududa kwa serikali yake kushindwa kuwatafutia maeneo salama zaidi ya kuishi. Aidha, Rais Museveni amehoji ilikuwaje wananchi wa kijiji cha Wanjenwa waliruhusiwa kujenga soko katika eneo ambalo ni hatari hata wakati wa mvua za kawaida, na kuongeza kuwa manispa kwenye eneo hilo zilishindwa kusimamia sheria. Nchi ya Burundi imeishutumu Belgiji ambayo ilikuwa mkoloni wake kwa kuagiza kuuawa kwa shujaa wa kwa uhuru wa taifa hilo Mwanamfalme Luis Rwagasore mwaka 1961. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Katika tamko lililotolewa na serikali ya Burundi kuhusiana na kumbukumbu ya miaka 57 ya kifo cha shujaa wa uhuru wa Burundi mwanamfalume Louis Rwagasore mwishoni mwa jumaa, msemaji wa serikali ya Burundi Prosper Naurwamie ameituhumu Ubelgiji kuwa nyuma ya kifo hicho. Serikali ya Burundi inajulisha jamii ya kitaifa na kimataifa pia kwamba nchi ya Ubelgiji inalo jukumu kubwa katika kifo cha mwa. Mwana mfalme Luigwa Gasore na familia yake pia na katika mizozo ya kisiasa na kikabila iliyoisibu Burundi. Aidha, Bwana Nahorwamie amebaini kuwa serikali ya Burundi inapanga kuunda tume ya uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo. Serikali ya Burundi inatarajia kuunda tume ya uchunguzi kuhusiana na mauaji hayo yaliyokumba maisha ya mwana mfalme Luigwa Gasore na familia yake ili wahusika wajulikane na sheria ichukue mkondo wake. Awali mabaraza ya bunge na seneti ya Burundi yameichagiza serikali ya Burundi kuipa mamlaka tume ya ukweli na maridhiano CVR kuanzia uchunguzi wake enzi za ukoloni ili kuweka hadharani jukumu la wakoloni haswa Uberejiji katika machafuko na mizozo yote iliyoisibu Burundi tangu enzi hizo za ukoloni wa Burundi hadi Kiswahili nchi. Ya Somalia mwishoni mwa juma imetekeleza adhabu ya kifo kwa kumpiga risasi mmoja wa watuhumiwa wakuu katika shambulio baya zaidi kuwahi kutekelezwa nchini humo mwaka mmoja baada ya shambulio lililosababisha vifo vya watu mia tano. Mamia ya raia wa Somali walijitokeza kufanya maadhimisho ya mwaka mmoja tangu kutekelezwa kwa shambulio hilo, ambapo mtu wa kujitoa muhanga alitumia lori na na kujilipua kwenye makutano ya barabara maarufu mjini Mogadishu na kuharibu nyumba zaidi ya 20, Na Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema jeshi la nchi hiyo litaendelea kusalia nchini Somalia chini ya mwavuli wa jeshi la Umoja wa Afrika AMISOM hadi pale usalama na amani vitakaporejea kwenye taifa hilo. Rais Kenyatta amesema kuwa makundi ya kigaidi yameendelea kuwa tishio kwa nchi za ukanda wa pembe ya Afrika kwa kuwashambulia na kuwatisha raia hivyo ni lazima wadhibitiwe. Tutaendelea kuwa nchini Somalia from, chini ya AMISOM hadi pale malengo yetu ya kiusalama yatakapotimia, tukishirikiana na jumuiya ya kimataifa hadi pale usalama na amani vitakaporejea nchini Somalia, Somalia. Ni sauti yake Rais wa Kenya Uhuru Muigai Kenyatta. RFI Kitwe 92.5 FM. Matokeo ya awali ya uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika nchini Cote Divoir yameanza kutolewa huku chama cha upinzani cha PDCI kinachoongozwa na mwanasiasa maarufu nchini humo Henry Conan Badie kikijigamba kupata ushindi. Msemaji wa chama hicho Mauris Kaku amesema kuwa kumekuwa na uchakachuaji wa kura katika maeneo mengi na kuongeza kuwa hawatakubali udanganyifu wowote wa kura zao. Kwa mujibu wa matokeo ya mwanzo tuliyo nayo wagombea wanaosimamiwa na chama cha PDCI RDA wamepata matokeo yanayofurahisha, na hii licha ya kuwepo vitendo vya unyanyasaji, vitisho na mazingira yasiyoaminika ambamo uchaguzi huu umefanyika. PDCI inasikitika wizi wa aibu wa kura katika maeneo ambako tume ya uchaguzi CEI imekataa kutangaza matokeo rasmi. Ni msemaji wa chama cha PDCI Maurice Kakou. Wanajeshi wawili wa Nigeria wamekufa na wengine tisa wamejeruhiwa katika matukio mawili tofauti ya mlipuko wa mabomu ya kutegwa ardhini kaskazini mwa nchi hiyo ambako jeshi linakabiliana na wapiganaji wa Kiislamu wa Boko Haram. Kwa mujibu wa vyanzo vya kijeshi nchini humo vimedai kuwa tukio la kwanza lilitokea kwa wanajeshi waliokuwa doria kwa mguu ambapo walikanyaga bomu la kutegwa ardhini kwenye kijiji cha Kumshe kilichoko jirani na mpaka na nchi ya Kamerun. Radio France Internationale ni dakika 37 zimekwisha ondoka toka pale ilipo timu saa mbili kamili, kwa saa za hapa Afrika Mashariki, msikilizaji. Rais wa Marekani Donald Trump ameendelea kusisitiza kuwa ana uhusiano mzuri na ana maelewano sawia na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un. Akihojiwa na kituo cha televisheni cha Marekani cha CBS, Rais Trump amesema uhusiano huu umesaidia Korea Kaskazini kuacha vitisho dhidi ya nchi yake. We have a good Like, okay? tuna uhusiano mzuri sana na hili ni muhimu sana Acha iwe namna inavyotazamwa, lakini tunaelewana naye really well. Tena sana, angalia sasa, hakuna vitisho, hakuna vitisho. Rais Trump na Kim Jong Un walikutana nchini Singapore mwezi Juni mwaka huu, na tangu wakati huo kumekuwa na jitihada zinazofanyika ili wawili hao wakutane kwa mara ya pili. Nchi za Uingereza, Ufaransa na Ujerumani zimetoa taarifa ya pamoja zikitaka nchi ya Saudi Arabia kutoa maelezo ya kina kuhusu mahali alipo mwandishi wa habari Jamal Kashoggi, ambapo pia zinataka kufanyika wawazi, kwa uchunguzi wa wazi kuhusu kupotea kwake. Waziri wa mambo ya nje wa Uingereza Jeremy Hunt, mwenzake wa Ufaransa Jean Yve Ledrian na yule wa Ujerumani Heiko Maas wamesema kwa yeyote aliyehusika na kupotea kwa mwanahabari Kashogji ni lazima awajibishwe. Matamshi ya mataifa haya yanakuja wakati huu shinikizo zaidi likiwekwa dhidi ya utawala wa Riadh unaotuhumiwa kumuua katika ubalozi wake wa Istanbul mwandishi wa habari Kashogji ambaye alienda kwa ajili ya kufuatilia nyaraka za ndoa yake Oktoba 2 mwaka huu. Muda wa mwisho uliowekwa umetamatika hivi leo, huku wapiganaji wa kijihadi wakiwa hawajaondoka kwenye mji wa Idlibu nchini Siria kwenda kwenye eneo salama lililotengwa chini ya makubaliano yanayosimamiwa na Urusi na Uturuki. Wapiganaji hao walitakiwa kuwa wamejiondoa kwenye mji huo kama sehemu ya matakwa ya mwisho ya mkataba uliofikiwa kati ya Urusi na Uturuki ili kuwanusuru dhidi ya mashambulizi ya vikosi vya serikali kaskazini mwa mji huo. Hata hivyo mustakabali ha, wao haujajulikana baada ya muda huo kutamatika alfajiri ya hivi leo, ikiwa ni miaka saba katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyosababisha vifo vya watu zaidi ya laki tatu na elfu sitini na mamilioni wengine kukimbia nchi yao. Na mazungumzo ya mwisho ya wapatanishi kati ya serikali ya Uingereza na Umoja wa Ulaya kuhusu nchi hiyo kujitoa kwenye umoja huo wameshindwa kufikia makubaliano kuhusu namna watakavyotengana watakavyo. Mazungumzo haya yanakwama wakati ambao, wakati ambapo wakuu wa nchi za Ulaya wakijiandaa kukutana juma hili kuzungumzia swala hilo la kujitoa kwa Uingereza. Wakuu wa pande hizo mbili wameshindwa kuafikiana kuhusu mustakabali wa biashara kati ya Uingereza na Umoja wa Ulaya baada ya kujitoa, pamoja na mpaka wa Ireland Kaskazini. Hatua ambayo inakuwa ni mtihani mwingine kwa Waziri Mkuu Theresa May ambaye tayari anakabiliwa na shinikizo nchini mwake. RFI michezo, na Victor Melkizedek Kabuso. Like, na asante sana mwenzangu, makundi. Waziri wa zamani wa michezo nchini Kenya Hassan Wario na watu wengine watano akiwemo aliyekuwa mwenyekiti wa kamati ya michezo ya Olimpiki Kipchuge Keino anatarajiwa kufungulia mashtaka ya ufisadi. Kiongozi wa mashtaka ya umma nchini humo Nordin Haji amesema kwamba waziri huyo wa zamani akiwa na wenzake walitumia vibaya fedha za nchi hiyo zaidi ya milioni hamsini ambazo zilikuwa zimetengwa kwa maandalizi ya michezo ya Olimpiki nchini Brazil mwaka elfu mbili na kumi na sita. Gini Bisau ilishangaza Zambia baada ya kuifunga bao mawili kwa moja Jini Bisau na kujipa matumaini ya kufuzu kucheza fainali ya bara la Afrika mwaka ujao kule nchini Cameron kwa mara ya pili. Zambia ilianza vibaya, ilianza vema kupitia bao la mchezaji wake Justin Shonga aliyefunga mkoja wa free kick, lakini muda mfupi baadaye uh, baada ya kuanza kipindi cha pili, Stopila Sunzu alijifunga na hivyo kuisawazishia Guinea Bissau, huku Tony Silva akiipa ya nchi yake ushindi muhimu. Kwa matokeo haya, Guinea Bissau inaongoza kundi lao kwa alama saba baada ya mechi nne, huku Namibia, Msumbiji na Zambia zote zikiwa na alama nne. Kule nchini Kenya, Harambee Stars nayo ilipata matumaini ya kurejea katika fainali hizo za AFCON kwa baada ya miaka 14 baada ya kuifunga Ethiopia mabao matatu kwa bila katika uwanja wa kimataifa wa Kasarani mabao ya ramstas yalifungwa na michael olunga eric johana nahodha victor wanyama lakini kesho kuna michuano kadhaa itachezwa tanzania itacheza na cape verde zimbabwe na congo dr kuwa kwamba congo dr walifungwa bao mawili kwa moja na zimbabwe jini kinshasa mwishoni mwa jumi liopita rwanda itakuwa inacheza na guinea huku sudani kusini ikicheza na gabon lakini uganda cranes watakuwa jini maseru kucheza na lesotho Uh, tumalizie na mashindano ya bara Ulaya. UEFA National League yanaendelea hivi leo, na kuna mchezo mkubwa ambao utakuwa ni kati ya tima taifa ya Uingereza na Uhispania. Watu wengi wanasubiri kuona vijana kinda wa Uingereza watafanya nini katika mchezo huo. Unaamini kwamba Gareth uh, Southgate, na kipi kinamsukuma kuwaamini vijana nakwanza michono hii inatumiwa kama uh, mechi za kimataifa za kirafiki. UEFA inasema inaweza ikatumia mchono kama hiyo. Kwa hivyo vijana wanapewa nafasi kwa maandalizi ya michono ijayo, na kwa nafasi itakuwa sana, na mm, na na, ni jambo muhimu sana. Tutaona itakavyokuwa. Ni kweli kabisa, lakini mataifa mengine yametumia wachezaji ambao wana uzoefu siku nyingi namna. Bila shaka, hivi karibuni Southgate aliongeza mkataba wake mm na wakukinoa kikosi cha timu ya taifa ya Uingereza. Wengi wanaona kana kwamba biashara itamshinda ikiwa Uhispania atamcharaza <laughs> walikuwa wanasema hivyo wakati wa kumi la dunia kule Urusi, lakini alifanya vizuri kwa hivyo nafikiri baada na anaaminiwa sana kule nchini Uingereza. ni hayo tu kwa sasa. Na masante, Victor, asante tuangazie sasa yale yaliyopewa nafasi kwenye magazeti mbalimbali hapa mbali Afrika mashariki na kule Ulaya na Amerika na Ruben Lukumbuka, karibu Ruben. Asante sana Emmanuel Makundi. Nianzie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Magazeti karibu yote yameandika kuhusu mvutano uliopo kati ya tume ya uchaguzi seni na wapinzani uh, kuhusu matumizi ya mashine za kupiga kura. La Tempete des Tropiques na Actualite cd yameangazia kuhusu wito wa upinzani ambao umeitisha maandamano ya nchi nzima Oktoba 26 kupinga matumizi ya mashine za kielektroniki kupiga kura. Gazeti la lelu la, lekulis la huko Beni lenyewe laandika mauaji ya wananchi bado kizungumkuti. Na iwachu la Burundi laandika Askofu Gervais Banshimiyubusa atoa wito kwa wanasiasa wana wa Burundi kuwa na maono kama mwanamfalme Louis Rwagasore. Uh, magazeti ya Kenya karibu yote yameandika kuhusu matokeo mazuri ya timu ya taifa Harambee Stars katika Afcon. Daily Nation lenyewe limechapisha picha ya wachezaji wa Harambee Stars wakisherekea ushindi dhidi ya Ethiopia. The New Times la Rwanda laandika uchumi wa poromoka baada ya kupoteza bilioni mia mbili ya mafaranga ya Rwanda kutokana na majanga asilia na mengine. The Monitor la Uganda lenyewe ilaandika baba wa afisa wa polisi aliyeuawa nchini humo Mohammad Kirumira ailaumu polisi kwa kushindwa kumlinda mtoto wake. Wakati nchini Tanzania, gazeti Habari Leo laandika hapa kazi tu kugonga alipotaka baba wa taifa, wakati Mwananchi laandika mo ilikuwa sekunde 30 tu, mapya yaibuka Coco Beach. Sudan Tribune laandika mwanasiasa mwenye umaarufu nchini humo Amagan Amum atangaza sababu za kupinga mkataba wa amani wa Sudan Kusini, wakati The Washington Post la Marekani laandika kuachwa huru kwa mhubiri Andrew Bronson uh, kwaleta matumaini mapya ya uhusiano mzuri wa kidiplomasia kati ya Marekani na Uturuki. Nimalizie na Le Figaro la huko Ufaransa makundi. Gazeti hili linaandika, meya wa jiji la Paris uh, Anne Hidalgo aandaa ukumbi kuwapokea watu watakaokabiliwa na majanga katika kipindi cha majira ya baridi nchini Humo. Na kinakaribia bila shaka. Ah, u hali gani? <laughs> <laughs> msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale ulipo, karibu uungane nami kwenye makala ya jua haki zako kwa jumaa hili. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Karibu msikilizaji. Mizozo barani Afrika na dunia kwa ujumla, na hasa vita na vurugu nyingine vimesababisha maelfu ya raia kukimbia nchi zao na kuwa wakimbizi kwenye mataifa mengine. Baadhi yao wamekuwa wakinyanyaswa kwenye makambi, wengine wakibakwa na kuwa watumwa wa ngono na hata misaada yao kutoipata inavyostahili. Leo kwenye makala ya Jua Haki Zako tunaangazia haki za mkimbizi: ni zipi, ana wajibu gani yeye kama mkimbizi, na haki zake zinaweza zikalindwa vipi? Kwenye laini ya simu naungana na Cosmas Bahali, yeye ni mkurugenzi wa taasisi ya amani na utatuzi wa mizozo, yani Institute of Peace and Conflict Studies, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Cosmas, karibu sana kwenye makala ya Jua Haki Zako hapa Radio France International jumaa hili. Nashukuru sana kunikaribisha. Pengine a, tuanze na sua ambalo watu wengi wamekuwa wakijiuliza, mkimbizi ni nani hasa mkimbizi? Eh, eh, kwa mujibu wa mkataba wa Umoja Mataifa wanaoshughulikia wa wakimbizi eh, uliopitishwa mwaka elfu moja mia tisa na hamsini na moja unaelezea kwamba mkimbizi ni mtu yeyote anayetoka nchini kwake akakimbia nchi nyingine akiwa amevuka mpaka kwa sababu za kutishiwa maisha kutokana na imani yake, labda msimamo wake wa kisiasa au masuala yake ya kijamii ambayo yamemfanya msimamo wake watu waanze kumtafuta na amua kukimbia. Lazima akimbie kutoka nchi yake na kuvuka mpaka kwenda nchi nyingine, ndo anaweza kuitwa mkimbizi. Pia watu wengi wamekuwa wakishindwa pengine kutofautisha kati ya mkimbizi na mhamiaji Akosmas. Uh, mkimbizi ni, ni, ni mtu ambaye ana wasiwasi ana wasi kupoteza maisha yake kutokana na hali ya vita au ya kupotekana kwa usalama, wakati mhamiaji ni mtu ambaye anatafuta fursa, ananavuka nchi moja kwenda nyingine kutafuta fursa, naweza asipate nchi nyingine, anakahamia nchi nyingine kutafuta fursa vilevile. Lakini huyo mtu kwenye hiyo mkataba wa kimataifa maswala ya wakimbizi, yeye hahusiki kwenye hiyo mkataba kwa sababu yeye hakuna kitu ambacho kinahatarisha maisha yake na akakimbia kukimbia nchi yake kwenda nchi nyingine. Na msikilizaji, bila shaka utakuwa umepata angalau mwanga katika makala hii ya jua haki zako juma hili, mkimbizi ni nani na utofauti kati ya mkimbizi na mhamiaji. Mkimbizi ana haki gani anapokuwa katika taifa ambalo amekimbilia? Ni kwamba mkimbizi ana haki ya kulindwa na jumuiya ya kimataifa na jumuiya, nchi zote nchi ambazo wanachama Umoja ma zime, zime wa Mataifa lazima zimekubaliana mkataba kwamba mkimbizi akija nchi yako lazima um, umlinde ya, kwa maana ni kwamba apewe ardhi ya kukaa, yani apate eneo ya kamili la kuweza kukaa, kama i eh, kambi yao ijengwe pale, lakini pile majeshi ya nchi ile lazima atoe usalama na vyombo vya usalama vya nchi akishwo ya kwamba makambi yao yanakuwa salama, izi isiwe yenye makazi ya, ya mafunzo labda ya, ya vita na ndani ya kambi lakini vile vile haki ya kutunzwa kwa maana nyingi, kwanza ni usalama wake kifizikia, maisha yake kwa jumla, lakini pia masuala ya chakula. Jumuia kima ya eh, kimataifa hasa shirika la kimataifa la Umoja wa Mataifa ndio kazi yake kufanya hivyo kwa kushirikiana na mashirika mengine madogo madogo ambayo yanakuwa yanawasaidia juu. Nchi ambayo wanahusika, nchi ambayo walikokimbilia, ina jukumu la kuweka kama nilivyosema ni kuwapa ardhi ya kukaa ili waweze kujengiwa sehemu ya kuishi na kufanya ya kuweza kuwepo pale kwa kiusalama. Na unazungumziaje vitendo ambavyo vimekuwa vikifanywa na hata na walinda amani wa Umoja wa Mataifa katika mataifa ambayo wanakwenda kulinda amani, uh, kuwafanyia vitendo wali, vya udhalilishaji wa kingono? Uh, wakimbizi wanawajibu gani kama walinda amani wa Umoja wa Mataifa na mkataba unasemaje? Mkataba huu wa wakimbizi wa, wa hauzungumzii suala yes, la utunzaji wa amani kwenye dokumenti yao yaani ndani wanazungumzia zaidi kuwalinda wao, lakini eh, jumuia umoja eh, wa mataifa kupitia baraza la usalama umoja wa mataifa kupitia idara yake ya masuala ya utunzaji wa amani inaitwa UN Peacekeeping Operations Division, wao wametengeneza sheria maalum za ndani, ambako nazilazimisha nchi ambazo zimepeleka majeshi katika nchi fulani kuweza kuwachukulia hatua, sheria kali sana kwa wakimbizi askari wanaenda kwenye kuna sheria ngumu sana ambazo wana hiyo wakifanya wana... kwa kosa kama ile ukikamatwa ni kurudishwa kwenu na kufunguliwa kesi kubwa za kijeshi. Kwa hiyo ni ni sheria tofauti ambayo imetengenezwa na baraza la usalama Umoja wa Mataifa juu ya kuhakikisha kwamba wanajeshi au watunza amani hawafanyi hicho kitu, lakini ukweli ni kwamba kuna kesi nyingi sana ambazo zimetokea sehemu nyingi kama Kongo kama unavyosema Sudani na Kusini na kadhalika, ambazo kweli e, kwa sababu imetokea. Kwa sababu kumbuka ni kwamba hawa hizi nchi zinakuwa na vita na wanakosa chakula, wanakuta wanakuwa na urafiki, wanakuta hawa, hawa watu zamani wana fedha na kadhalika. Kwa hiyo inawezekana katika maisha ya kuzoeana wameanza kufanya mambo ambayo yako kinyuma kwa kimsingi sheria ambayo baraza la usalama Umoja wa Mataifa imepitisha juu ya wa, wa, wa kooperesheni za amani za majeshi haya kimsingi hawaruhusiwi kushirikiana katika mahusiano hayo katika maisha ambayo wakati wako kwenye operesheni za amani. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, makala ni jua haki zako, na leo tunatazama haki za wakimbizi. Aa, na tuko na Cosmas Bahali, yeye ni mkurugenzi wa taasisi ya amani na utatuzi wa mizozo ya nchini a, Tanzania. Cosmas, wakimbizi hawa wanapokimbilia katika taifa moja a, kupewa ulinzi na haki ya kupata sehemu ya kuishi ni jambo moja, lakini wao kama wakimbizi wanawajibu gani? Swali jizuri sana kwamba wakimbizi wana majukumu pia, yakiwemo wakienda kwenye nchi ambayo wanakoenda, kwamba wakifika katika nchi hiyo, la kwanza zaidi ni kuhakikisha kwamba wanafuata sheria za taifa lile, kwamba hawawezi kuja kuta kufuata sheria kwao, lazima kwanza wafuate sheria moja. Wanavyoingia lazima waandikishwe, lazima wa, wa, wa, wa, wapekuliwe, wahakikishwe kwamba eh, silaha wasio wasiingia na silaha nchini mwao nchini na watu lakini vile vile wasije waka- wakaanza waka kushiriki kwenye shughuli zingine ambazo za kiuhalifu kwenye makambi. Kwa hiyo lazima washiriki kwenye kwenye, kwenye washiriki zaidi kuhakikisha kwamba eh, hakuna eh, kuvunja sheria za taifa lile ambao wamekwenda, na ikitokea wakivunja sheria, basi sheria za nchi ile ambao kwa wenye kuweko kwenye makambi ndio zitafanya kazi, na watafunguliwa charges kama raia wengine hapo ndani. Na, na mwisho kabisa Cosmas, unatoa wito gani kwa mataifa ambayo yanawahifadhi mamia kwa maelfu ya wakimbizi? Kwanza, kimsingi ni kwamba mkimbizi e haruhusiwi kurudishwa nyumbani kwao kwa, kwa lazima hiyo ni jambo la kwanza, sheria inazikataza hilo. Moja ni kwamba sheria mataifa haya yameendelea ya pia kuvunja sheria za kimataifa wakimbizi kwa kulazimisha wakimbizi kurudi. Mkimbizi atarudi wakati, kwanza lazima apende yeye kurudi, kwamba ameona kwa meridhika kwamba nchi ya amani, hali ya amani imekuwepo katika nchi yao, ndio sasa anaweza kuanza ku, kushawishika kurudi. Kumbuka akirudi kule lazima akakute labda ardhi yake shamba lake liko salama na kadhalika, au akakuta limechukuliwa, kutoka mambo yako mengi. Kwa hiyo kunatakiwa ichukue muda kidogo kwa ajili ya kuwaandaa kurudi. Sasa sheria inakataza kimsingi ku, kuwarudisha watu kwa nguvu, lakini kitu ambacho nimekiona pia kutokana na, na hali ya ripoti mbalimbali ni kwamba sheria ya wakimbizi, watu wengi katika mataifa haya hawajui vizuri, au haijatumika kuelimisha watu vizuri, ndio maana unakuta uh, wakimbizi wanafanyiwa mambo ambayo yako kinyume cha sheria za kimataifa, kima wakiwa wananyima haki zao za msingi na kudhulumiwa na kunyanyaswa katika mataifa yale. Kwa kimsingi, jumuiya ya kimataifa inatakiwa itoe mwamko hizi e, sheria za, za wakimbizi na sheria za, za, za wakimbizi zinatakiwa kimsingi ziwe na programu nyingi mbalimbali kuelimisha serikali zenyewe na vyombo vyake, lakini pia wananchi na jumuiya ambayo inaishi karibu na makambi ya wa wakimbizi, ili kuhakikisha kwamba wakimbizi wanapata thamani e, ya utu kuwepo katika nyingi nchi nyingine. Kumbuka kukimbia kutoka nchi yako, enda nchi nyingine ni aibu na ni huruma kubwa sana, watakiwa wapewe. Kwa hiyo, kama wanakuwa hawajapewa, maana yake ni kwamba Assist, na sisi tunaendeleza na unyanyasaji ambako katika nchi yao ya vita, bado pia ilitokea uh. Cosmas Bahali, nakushukuru sana kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya jua haki zako jumaa hili. Nashukuru sana kipindi chako na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio nafika tamati ya makala haya ya jua haki zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Nam, asante sana msikilizaji, ambaye umeendelea kutumia ujumbe wako mfupi wa maandishi Saidi uh, kongoni wa wapi wa Mnyambachi, Newala, Tanzania, anasema hongera Radio France kwa habari za uhakika. Asante sana nawe msikilizaji kwa kuendelea kutegea sikio matangazo uh, yetu. Uh, Francis Izuba wa Kivu kusini mwa DRC jijini Bukavu anasema anatufuatilia vizuri kabisa, tano kwa tano. Anasema ni je, ugonjwa huo wa Ebola na mauaji mengine yanaletwa na ADF? <laughs> Msikilizaji, swali <coughs> lako linanifurahisha kwelikweli. Ugonjwa wa Ebola ni Ebola, na mauaji yanayofanywa na waasi yanatekelezwa na, na wapiganaji wenye silaha huko mashariki mwa DRC na ujumbe wa mwisho ni katika mtandao wetu wa kijamii wa kwenye Facebook RFI Kiswahili. unatoka kwa nani? Unatoka kwa nani? Anasema naitwa Mustafa Makunganya au Baba Rahma wa Makunganya, anasema ongera sana Rais Donald Trump kwa kusisitiza kuwa na uhusiano mzuri na Kim Jong Un. Mungu akulinde na akujalie kila laheri. Amen, asante sana msikilizaji. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, fundi mitambo. Alikuwa ni Manuel Eliazar, msimamizi wa matangazo Victor Abuso. Usikose matangazo yetu ya leo jioni saa 12 kamili. Kwaheri.