So dakta, ni saa mbili na nusu hapa Dar es Salam, Tanzania, wakati ni saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emanuel Richard Makundi, mkuu wa tume ya Umoja Mataifa nchini DRC awataka wanasiasa kupata suluhu kuhusu mashine za kupiga kura. Jeshi la Marekani linatekeleza mashambulizi ya anga nchini Somalia na kuwaua wapiganaji wa kijihadi zaidi ya 60 na rais wa Marekani Donald Trump hataka Saudi Arabia isihukumiwe kabla ya kuthibitishwa ikiwa ilihusika na kifo cha mwanahabari Jamal Kashogi. Habari kamili, msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 ssau kuanza na alama ya kujumlisha Mkuu wa tume ya Umoja Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, MONUSCO, Leila Zergui, amewataka wanasiasa nchini humo kukubaliana kuhusu maandalizi ya mchakato wa uchaguzi na kupata mwafaka kuhusu matumizi ya mashine za kupigia kura. Katika mkutano na waandishi wa habari mjini Kinshasa, amesema raia wa nchi hiyo ndio wenye mamlaka ya kujiamulia kuhusu mustakabali wa taifa lao. Sio jukumu langu kuja kuambia Kongomani fanyeni moja mbili tatu, sio kazi yangu. Kuhusu uchaguzi, nimepewa jukumu la kuhakikisha uchaguzi unafanyika chini ya uwiano. Lazima wakubaliane kuhusu mashine na kadhalika. Tuko tayari kuwasaidia kivifaa na kiufundi. Mimi sio jeshi vamizi nchini DRC. Katika hatua nyingine, Zegui amewataka wakuu wa serikali kuyashinikiza makundi yenye silaha na kwamba sio muda wa kufanya ma majadiliano ya kisiasa na kundi la ADF linalotuhumiwa kuendeleza mauaji huko Beni, mashariki mwa DRC. Kuna haja ya kutumia njia zote za kushinikiza makundi yenye silaha kusalimisha silaha zao. Tunaposema kushinikiza kundi liweke silaha chini, haimaanishi kuwe na majadiliano ya kisiasa na ADF. Ni sauti yake Lela Zegui, mkuu wa MONUSCO nchini DRC. Shirika la Umoja Mataifa linalohusika na wakimbizi UNHCR linasema limeguswa na hali tete ya kibinadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inayochangiwa na wimbi kubwa la raia wanaorejea kutoka Angola katika kipindi cha majuma mawili yaliyopita. Kurejea kwa mamia ya raia wa DRC waliokuwa wanafanya kazi za uchimbaji madini nchini Angola kumekuja siku chache tu baada ya serikali ya Luanda kutoa agizo la raia hao kufukuzwa. UNHCR inatoa wito kwa serikali ya Angola kuheshimu haki za binadamu wakati inapotekeleza operesheni ya kuwarejesha nchini mwao raia wa DRC, operesheni ambayo imekosolewa pia na utawala wa Kinshasa. Nchi ya Marekani inasema imetekeleza mashambulizi ya anga kwenye ardhi ya Somalia na kufanikiwa kuwaua wapiganaji wa kundi la Al-Shababu zaidi ya 60. Mwandishi wetu Victor Abuso ana maelezo zaidi. Wizara ya ulinzi nchini Marekani imesema mashambulizi haya ni makubwa kwa ya kutekelezwa na wanajeshi wake nchini Somalia kwa karibu kipindi cha miaka miwili. Mwaka 2017 mashambulizi mengine kama haya yalifanyika na kusababisha mauaji ya magaidi mia moja wa Alshabab walipokuwa wanafanya mazoezi. Mashambulizi ya hivi punde yametokea katika eneo la pwani la Haradhere, mafanikio ambayo yamekuja kwa ushirikiano wa wanajeshi wa Umoja wa Afrika, AMISOM, na wale wa Somalia. Siku za hivi karibuni mashambulizi kama haya ya anga dhidi ya Al-Shabab yameongezeka, lengo likiwa ni kumaliza nguvu magaidi hao ambao bado wanasalia kuwa hatari kwa usalama wa Somalia na ukanda wa Afrika Mashariki. Mwaka uliopita Rais Donald Trump aliwaagiza wanajeshi wake kutekeleza mashambulizi dhidi ya magaidi wa Al-Shabab aliyosema ni kundi ambalo linaendelea kuwa hatari kwa usalama wa dunia na kwa washirika wake. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ametangaza baraza lake jipya la mawaziri lililopunguzwa huku, kwa mara ya kwanza, nusu ya mawaziri aliyowateua katika baraza la watu ishirini wakiwa ni wanawake. Mawaziri wanawake kumi kati ya ishirini wameteuliwa kuongoza wizara nyeti, ikiwemo wizara mpya ya amani, usimamizi wa jeshi na wizara ya ulinzi. Waziri Mkuu Abiy Ahmed anasema ameteua wanawake kwa kuwa anaamini si rahisi kupokea rushwa. Nchi ya Ethiopia inakuwa taifa la pili barani Afrika baada ya nchi ya Rwanda kufikia lengo la usawa wa kijinsia katika serikali. Kongamano la kwanza la kuangazia haki za wahamiaji limefanyika jijini Nairobi nchini Kenya, kuangazia namna ya kuwasaidia wanapokuwa wakikimbia nchi zao kutokana na sababu mbalimbali. Ukanda wa Afrika Mashariki umeendelea kushuhudia ongezeko la wahamiaji wanaokimbia nchi zao kutokana na sababu za kiuchumi pamoja na vita. Katika kongamano hili, viongozi wa serikali wametakiwa kuelewa kuwa wahamiaji hao, ambao wengi huwa haramu, wana haki kama wana haki ambazo zinastahili kuheshimiwa. Kagwiria Mbogori ni rais wa shirikisho la taifa la kutetea haki za binadamu nchini Kenya. We live in a fast-paced world. Tunaishi katika dunia inayoendelea kwa haraka sana. Dunia imekuwa kijiji na watu wanatembeleana sana kwa sababu ya teknolojia nzuri katika usafiri, afya, makazi, demokrasia iliyoimarika. Lakini pia wengine huondoka katika nchi zao kwa sababu ya uongozi mbaya na vita na ukosefu wa kazi. Takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kuwa watu milioni mia mbili hamsini na nane wanaishi katika nchi isiyo yao. Kwa hivyo ni wakati wa Kenya na bara la Afrika kujiuliza ni vipi haki za binadamu zinaweza kusaidia katika usimamizi wa masuala ya uhamiaji. Ni sauti yake kwa uh, Kagwiria Mbogori, rais wa shirikisho la taifa la kutetea haki za binadamu kule nchini Kenya. 89.9 FM. Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC linasema litaendelea na shughuli zake katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo licha ya kuuawa kwa mfanyakazi wake. Anneke Bovier ni msemaji wa shirika hilo: tumehuzunishwa na kifo cha mwenzetu wa kazi bihawa. Tulijaribu kutoa wito ili uwe na mazimu huu wa mauaji ukomeshwe, lakini ona, wito wetu haukusikiwa. Hata hivyo, tumeamua kuendelea na shughuli zetu, ukichukulia kuwa Nigeria ni eneo muhimu sana kwetu, kwa sababu watu ni wengi ambao wameteseka na hali hii ya ukosefu wa usalama. Nasi tutaendelea kuwasaidia wakimbizi au wakazi wanaoathirika na hali hii, lakini pia tutaimarisha usalama wa timu za wafanyakazi wetu ni sauti yake ya Nik Bovie, msemaji wa shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu. Tume maalumu iliyoundwa nchini Zimbabwe kuchunguza vifo vya watu sita vilivyotokana na vurugu za mara baada ya uchaguzi mkuu wa Julai 30 mwaka huu imeanza kusikiliza watu, huku mashahidi wali wa kwanza waliotoa ushahidi wakinyosha kidole upinzani. Tayari upinzani umekosoa tume hiyo. Rais Emerson Mnangagwa alichagua wajumbe saba wa tume hiyo watakaoongozwa na rais wa zamani wa Afrika Kusini, Kagalema Motlanthe. Na kesi ya kupinga uchaguzi mkuu uliofanyika juma lililopita nchini Kamerun imeanza hapo jana mjini Yaounde, ambapo majaji wa baraza la mahakama ya katiba watasikiliza kesi zaidi ya 18 zilizowasilishwa kupinga uchaguzi wa Oktoba 7. Miongoni mwa waliowasilisha kesi ni pamoja na Joshua Osi, kiongozi wa chama cha The Social Democratic Front, na Cabral Libi wa chama cha Universe, wote wakisema uchaguzi wa Oktoba 7 ulitawaliwa na udanganyifu na unapaswa kufutwa. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, Tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, asante msikilizaji. Rais wa Marekani Donald Trump sasa anataka nchi ya Saudi Arabia isihukumiwe kabla ya kuthibitishwa kuwa ilihusika katika mauaji ya mwanahabari Jamal Kashoggi alipotembelea ubalozi wa nchi yake mjini Istanbul, Uturuki, wiki mbili zilizopita. Trump amebadili kauli yake baada ya ziara ya, ya waziri wa mambo ya nje wa nchi hiyo Mike Pompeo mjini Riyadh, ambako alikutana na mfalme Salmana aliyemhakikishia kuwa nchi yake ina nia ya dhati kutaka kufahamu aliko mwanahabari huyo. They made a commitment to, to hold, uh, anyone. Wameahidi kumchukulia hatua yoyote atakayebainika kwamba alihusika, hata kama atakuwa mtu mwenye hadhi, hata kama atakuwa ni afisa wa juu, iwapo uchunguzi utabaini kuwa alihusika. Hakika wameelewa suala hili na wametuahidi kwamba watatutekelezea hili. Ni sauti yake Mike Pompeo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani. Nchi ya Marekani pamoja na mataifa mengine nane hapo jana wametaka kuitishwa kwa kikao maalum cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa ili kuisikiliza ripoti ya tume ya umoja huo iliyolituhumu jeshi la Myanmar kwa kuhusika na mauaji dhidi ya Waislamu wa jamii wa ya Rohingya. Hata hivyo, ombi hilo huenda likakutana na upinzani kutoka kwa serikali ya China ambayo ina uhusiano wa karibu na jeshi la Myanmar na imekuwa ikiingilia ikilikingia ki kifua dhidi ya tuhuma zinazoelekezwa kwake. Na Wizara ya Fedha nchini Marekani imetangaza vikwazo kwa kikundi kimoja cha wanajeshi nchini Iran pamoja na mtandao wa biashara uliokuwa unatoa fedha kufadhili harakati za kundi hilo. Hatua hii ni mfululizo wa shinikizo la nchi ya Marekani kuiwekea vikwazo vya kiuchumi nchini Iran. Marekani pia inaituhumu Iran kwa kusajili watoto kwenye jeshi lake na kuwatuma kwenda nchini Siria kupigana kuisaidia serikali ya Rais Bashar al-Assad. RFI Michezo na Victor Abuso, karibu nam. Asante sana. Madagascar, Senegal, Tunisia, Misri yamekuwa mataifa ya kwanza kufuzu katika fainali ya mataifa bingwa barani Afrika mwaka ujao kule nchini Cameroon. Hata hivyo, ni furaha kubwa sana kwa Madagascar ambayo imefuzu kwa mara ya kwanza katika historia ya soka uh, baada ya kupata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Ekuatoro Rugini uh, jana usiku katika mechi ya kundi A. Senegal nayo ilishinda Sudan kwa bao moja kwa bila na kujahakikishia nafasi hiyo, lakini matokeo mengine, uh, DRC wakicheza kule Harare nchini, nchini Zimbabwe walilazimisha sare moja kwa moja na kwa matokeo haya, Zimbabwe bada inaongoza kundi lao la J kwa alama nane, ukifuatwa na DRC ambao wana alama tano. Congo Brazzaville na Liberia wana alama nne. Uh, lakini jana jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Tanzania Taifa Stars waliishinda walishinda timataifa ykivari mabao mawili kwa bila, huku Uganda kule mjini Maseru wakiwashinda Lesotho mabao mawili pia kwa bila, lakini Rwanda walitoka sare ya bao moja kwa moja. Kocha wa klabu ya soka ya Manchester City kule nchini Manchester United kule nchini Uingereza Jose Mourinho amefungua mashtaka na shirikisho la soka nchini humo baada ya kutamka maneno ambayo yanaaminiwa yalikuwa ya matusi kwa lugha ya Kireno baada ya mechi dhidi ya Newcastle tarehe sita mwezi huu na batimia yake kupata ushindi wa bao matatu kwa mawili. Mourinho anasema kwamba yuko tayari kukabiliana na mashtaka hayo, lakini anaahidi siku ya Ijumaa kuyajibu. Naye Antoine Griezmann alifungia Ufaransa mara mbili kuipa Les Blues ushindi mabao mawili kwa moja dhidi ya Ujerumani katika mechi muhimu ya kunia taji la ligi ya mataifa ya Ulaya. Ujerumani ilianza vema kupitia mchezaji wake Tony Cross aliyefunga penalti katika dakika kumi na nne ya mchuano huo, na ushindi wa Ufaransa unamaanisha kwamba hajafungwa katika michuano hii ya hatua makundi, ambayo pia ina Uholanzi inanongoza kundi lao kwa alama saba na kulikuwa na mchino kadhaa ya kimataifa ya kirafiki. Denmark waliwashinda Austria mabao mawili bila jibu, lakini Ubelgiji nao walitoka sare ya bao moja kwa moja na Uholanzi. Nam, asante Victor, shukran Tuangazia laliepa nafasi kwenye magazeti na Ruben Lukumbuka. Asante sana Emmanuel Makundi. Nianzie kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo na gazeti Faram Desas lenyewe na limekuja na kichwa cha habari, Adolf Muzito atangaza siku za kufanyika kwa migomo ya nchi nzima na maandamano kupinga mashine za kupiga kura kama ilivyopangwa na upinzani kuanzia Oktoba 26. Iwacho la Burundi laandika Intamba Murugamba yaendelea kushika nafasi nzuri gazeti Taifa Leo la nchini Kenya laandika hofu ya ingia machifu wazee. Uh, The New Times la Rwanda laandika baraza la seneta kuchunguza swala la mipango miji. The Monitor la Uganda uh, kuna picha ya wachezaji wa timu ya taifa Uganda Cranes kwenye ukurasa wa mbele wakisherekea ushindi wa mabao mawili bila dhidi ya Lisutu. Nchini Tanzania, Mwananchi laandika kamera tukio la kutekwa Modewij pasua kichwa. Sudan Tribune la huko Sudan laandika Afrika Kusini na Sudan zajadiliana kuhusu mkataba wa amani wa Sudan Kusini. Gazeti la Libre Belgique lenyewe laandika kiongozi wa chama cha kiliberali Vincent De Wolf aitaka serikali ya Brussels kuboresha maisha ya wananchi wasiojiweza. Le Figaro la nchini Ufaransa lenyewe laandika kuhusu kauli aliyoitoa waziri mkuu Philippe Edouard baada ya serikali yake kufanyiwa mabadiliko. Ukurasa wa mbele picha Rais Macron na kichwa cha habari, licha ya kuwepo mashaka, Macron aonyesha kuwa mwenye matumaini. Nam, asante Ruben. Karibu. na msikilizaji, kama ilivyoada kila Jumatano tunakuwa na mjadala wa wiki na leo hii, kama ilivyokujuza pale awali katika matangazo yetu ya awamu ya kwanza, uh, tunaangazia kisa cha kupotea katika mazingira ya kutatanisha kwa mwanahabari raia wa Saudi Arabia, Jamal Kashogi ambaye Oktoba mbili alienda kwenye ubalozi wa nchi yake kule Istanbul, uh, Uturuki, lakini hakutoka tangu alipoingia. Lakini visa vya waandishi wa habari kushambuliwa uh, si tu kule uh, katika mataifa ya mashariki ya kati, hata Ulaya tumeshuhudia, lakini hapa barani Afrika pia tunashuhudia wanahabari wakinyanyaswa kuangazia kinachotokea kwa sasa, uhusiano kati ya nchi ya Saudi Arabia na mataifa mengine ya Ulaya. Kwenye laini ya simu tutaungana na wa wachambuzi wetu wa maswala ya siasa za kimataifa. Wa kwanza ni uh, Dr. Bran Wanyama. yeye ni mchambuzi mm, wa siasa na mhadhiri katika chuo cha Kibabii kule Bungoma, uh, nchini Kenya, na wa pili atakuwa ni Hamdun Marcel, mchambuzi wetu wa siasa za kimataifa akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Karibuni kwenye mjadala wa wiki hii leo. Asante ah, asante ndugu, asante ah, nam bila shaka uh, tutakuwa na Hamdun na line kidogo za simu sio nzuri, lakini tutarejea kwake. Pengine nianze na Dr Bran Wanyama. Uh, hiki kisa wewe unakitazamaje? Kwanza kwa kweli, kisa hiki cha mwandishi wa habari Jamal Kashogi wa miaka sitini na msomi wa chuo kikuu cha Indiana alipoingia katika balozi ya Saudia kule Istanbul kwa minajili ya kutaka kupata makaratasi kumwezesha kuweza kumuua mpenzi wake, na kisha katoweka, ni tendo la kusikitisha mno, nipiga pigo kubwa kabisa kwa uhuru wa waandishi wa habari, na bila shaka inaweka wasiwasi na kiwewe kikubwa kwa waandishi wa habari ambao na, kwa muda mrefu wamejitolea kufa na kupona kuweza kutojuza habari mbalimbali ni tukio nam. Dr. Brani mpaka uh, sasa uh, haijafahamika kwa hakika kama kweli uh, Kashogi aliuawa katika ubalozi ama yuko hai anashikiliwa katika ubalozi uh, wewe, kwa namna ambavyo unatazama mambo yalivyo una, tunaweza tukaamini kwamba kwa asilimia kwa mia Kashogi aliuawa katika ubalozi wa, wa, wa, wa, wa, wake wa, wa Saudi Arabia pale Istanbul? kutokana na habari ambazo kwa kweli tunaziona katika vyombo vya vi habari inaonekana wazi kwamba e, mwandishi wa habari huyu Jamal Kashogi hako nasi tena, kwa sababu baada ya kuingia pale jumba chum, la ubalozi karibu mida saa saba unusu saa nane, e, inafikiri kwamba hajaonekana tena, na alikuwa na mpenzi wake na akampa zile simu akamwachia tangu tarehe mbili hii, imekuwa ni vuta ni kuvute mpaka sasa. I, serikali ya Uturuki imeweza kuonyesha wasiwasi yake. Rais Erdogan ameonyesha wasiwasi yake. kumekuwa na tuhuma kutoka serikali ya Amerikani, serikali ambayo ina, ina ina usemi mkubwa sana kwa himaya ya Saudi Arabia. Kwa hivyo inaonekana no. wazi kwamba Ikashogi hako nasi tena angekuwepo, anafikiri kwamba pengine wangeweza kutuonyesha picha zake ama pengine pia aweze kuhojiwa na vyombo vya habari, kwa sababu tuhuma zimekuwa nyingi sana dhidi ya serikali ya Saudi Arabia. Inaonekana kuna kitu fiche. Naam, Dr. Dr Brani, hmm, ikiwa itathibitishwa rasmi kwamba serikali ya Saudi Arabia ilikuwa na mkono wa moja kwa moja katika kutoweka kwa Jamal Kashogji, unadhani nchi hiyo itakuwa ina itakuwa katika nafasi gani kwa uhusiano wake na mataifa mengine ya Ulaya ambayo tayari yanashinikiza kufanyika kwa uchunguzi huru? Kwa kweli ikiwa itapatikana ionekane wazi ya kwamba serikali ya Saudi Arabia imehusika pakubwa katika kifo chake Kashoggi, e, bila shaka itakuwa ni pigo kubwa kabisa picha yao ulimwenguni jinsi watu watakavyowatazama serikali hii ya Saudi Arabia kidogo kutabadilika, kwa sababu mataifa yenye usemi, yenye ushawishi mkubwa, washikadau mbalimbali, waandishi wa habari kutoka mataifa mengine ambao wanaheshimu uhuru wa waandishi wa habari na haki za kibinadamu, wataona taifa hili ni kama taifa ambalo kwa kweli limeanza kuelekezwa njia mbaya, njia mbovu njia ambaye haistahili hai hai kufuata na mataifa ambayo yanatilia yana heshima kwa haki za kibinadamu. Tuelewa kwamba Kashogi huyu alikuwa ni mkosoaji mkali sana wa mfalme wa Saudi Arabia, na tumeona katika yeye amekuwa mwandishi wa jarida moja kule Marekani, na hapa hata hapo awal alikuwa editor wa gazeti moja la Al Arab News Channel. Kwa, kwa na, na, tunashuhudia tuna mataifa ya magharibi Uingereza, Ufaransa na Ujerumani wow, wao wakiweka tayari msimamo wao kwamba uh, hawatafumbia macho ikiwa Saudi Arabia itakuwa imehusika moja kwa moja, na wanaamini kwamba serikali ya Saudi Arabia ina mkono katika kupotea uh, kwa Jamal Khashoggi. Marekani, mshirika wa karibu wa Saudi Arabia, yeye bado hana hakika kama Saudi Arabia imehusika na inasema kwamba pengine ni uhalifu wa kawaida ambao walitumiwa uh, kumua. Unaitazamaje kauli hii ya, ya Marekani? Kwa kweli, ni kweli kwamba mataifa magharibi kama uh, Ujerumani, Uingereza, Ufransa yametoa msomo mkali dhidi ya kifo ikiwa kweli eh, Kashoga ameweza kuaga dunia, lakini kwa upande mwingine serikali ya Marekani, Trump amekuwa akisitasita ba, hata baada ya kumtuma waziri wake wa mashauri ya kigeni Pompeo eh, kule eh, Saudia na vilevile kuelekea kule Uturuki kidogo Trump Trump anaendelea kusitasita, na unajua, tuki- tukipekua tuki kabisa lugha hii ya kidiplomasia ambayo Trump anatumia kwamba huenda ikawa kwamba mauaji yake yalitokana na mahojiano yaliyotibuka, e, kidogo Mm -hmm. Inaonekana kwamba e, e, ni kama kwa upande mmoja anawaunga mkono tukio hili ambalo limesababishwa so na Saudi Arabia, lakini hataki kuwalaumu sana kwa sababu ya kiuchumi, naam, na labda pengine, na labda pengine ni kutokana na uhusiano wa yeye Trump mwenyewe kwa, kwa sababu kabla hajaingia madarakani kama rais, Rais Trump ana makampuni makubwa ambayo yanafanya biashara na yamewekeza kule Saudi Arabia. Kwa hivyo anaogopa kuchukua msimamo mkali, kwa sababu anajua hata biashara zake zitaathirika pengine. Ni kweli kabisa, yeye amekumeegeza ye, sana kule Saudi Arabia, na ndio rafiki wa karibu sana wa himaya hii, viongozi wa Saudi Arabia, hasa zaidi huyu Prince Mohammed bin Salman. Trump amekuwa akifanya biashara vikubwa vikubwa mno vinono kule, na pili ni kwamba taifa la Marekani kwa jumla linategemea sana eh, Saudi Arabia, hasa zaidi kwa sababu ya, ya mafuta mafuta ya ta, taa, mafuta ya magari, mafuta mafuta ya ndege na hadi usafiri. Kwa hivyo inaonekana wazi kwamba kidogo Trump, Rais Trump ana sita sita, na katika maongezi yake nikaona kwamba hataki kutoa lawama za moja kwa moja dhidi ya Saudi Arabia, na huku upande mwingine pia, yeye kwa sababu anaongoza taifa kubwa ulimwenguni ambalo linasimamia haki natetea haki za hata kibinadamu, hataki kuonekana kwamba anaegemea upande wa Saudi Arabia. Kwa hivyo yuko katikati, yuko katikati, hana joto eh, hana joto, hana ubaridi, hana ubaridi, hana joto. Waona. Kwa hivyo kidogo hajatoa msimamo ambao ni mkali kabisa, lakini kutokana na lugha yake, tukichunguza lugha yake, kwamba huenda tatizo hili au kifo chake Kashogi kimetokana na eh, wale terrorist. Naam, waona waziri wa mambo ya nje waziri wa mambo ya nje wa marekani mike pompeo nam. baada ya kukutana na mfalme uh, salman na mwana nam. mfalme uh, prince mohammed bin salman hapo jana wamesema wame kwamba wanamhakikishia wame kwamba hata achwa mtu salama ikiwa atabainika kwamba amehusika uh, na na wengi tayari wanamnyosha kidole uh, Crown Prince Mohammed bin Salman kwamba moja kwa moja. mm -hmm. mm -hmm. uh, uh, kwa sababu walinzi wake walionekana, mtaalamu wa vinasaba alionekana kwenda katika ubalozi. Unaamini kwamba Saudi Arabia inaweza ikachukua hatua dhidi ya mwanamfalme Mohammed bin Salman? Wajua, kuna habari za kibalozi na vile vile kuna ile habari halisi za kijasusi. Naam. Habari za kijasusi huwa ni zile zimefichwa na mtu yetu, kuzipata inakuwa ni vigumu kabisa lakini lugha ya kibalozi ni lugha ambayo ni tamu, ni nzuri, ambayo bila shaka inawapatia watu hope kwamba pengine Kashogi yungali hai. Lakini vile ilivyo ni kwamba angekuwa hai, kwa sababu ya uzito wa shutuma ambao umelengwa umeelekezwa kule kwa serikali ya Saudi Arabia, bila shaka sasa hivi mwana mfalme au mfalme Mohammed bin Salman tayari pengine ange angekuwa asharuhusu vitengo vyake vya habari kuweza kumpiga picha au pengine kumhoji na vitengo mbalimbali vya habari viweze kusambaza habari hizi, lakini majuma mawili yamepita na licha na, na, na licha kuwepo kwa shutuma kali e, serikali ya Saudi Arabia hajachukua jukumu lolote kujaribu kujitetea. Kujitetea ni kusema kwamba pengine watafanya uchunguzi na kuna yule mtu ambaye yatasazwa ikiwa atapatikana kwamba amehusika karibu mm, kabisa na kifo hiki au kutoweka kwake, e, Jamal Kashogi. Hizo ni, ni, ni taarifa taarifa za kibalozi, naam dokta, taarifa za ndani ah, na taarifa kutoka za ndani kutoka serikali ya Saudi Arabia zinadai kwamba huenda wanaandaa taarifa ya kusema kwamba ah, ni kweli maafisa wake walikwenda kumhoji Kashoggi lakini kwa bahati mbaya, wakati wa mahojiano bwana Kashoggi alipoteza maisha. Unadhani, uh, ikiwa watatoa taarifa kama hii, itakubaliwa na jumuia ya kimataifa? Kwa kweli um, hoja hii imekuwepo katika vyombo vya habari kwa karibu siku tatu zilizopita, kwamba wanajiandaa kutoa habari kuonyesha kwamba e, kifo chake kimetokana na kutibuka kwa mahojiana katika lile jumba la ubalozi, kumaanisha kwamba pengine Kashogi alianza kuwapiga ama alianza kupigana na wao. Lakini kwa upande mwingine, hatuelewi no? kulikuwepo na maafisa wangapi pale ndani ya lile jumba na sioni, sioni kana kwamba Kashoga alienda kupigana na wale jamaa. Kwa hiyo la muno hapa ni kwamba kwa sababu ameandaa ulimwengu kwa siku tatu zilizopita, hata kupitia Rais Trump pia, vile ae-ameonyesha ameegemea upande huo kwamba pengine uende wakatoa habari kuonyesha kwamba mauaji hayakuwa ya kukusudiwa. Lamno hapa ni kwamba Saudi Arabia inajiandaa kutoa habari kuonyesha kwamba mauaji hayakusudiwa na kwamba ilikuwa ni ajali, na kwamba ilitokana na mahojiano ambayo yalitibuka, pengine moja alikuwa na hasira mwingine akawa na hasira, basi yakasababisha kifo. Na mbona basi serikali ya Saudi Arabia haikukubali swala hili, tukio hili, tarehe mbili, tarehe tatu, tarehe nne pale, mbona amesubiri hadi majuma mawili ndio waweze nah, kutuelezea? Kwa hivyo hata wakitoa habari hizi wengi wadadisi wengi hawatawaamini. Naam uh, uh na Dr. Brani, ndio sababu naam, ndio sababu pengine kufikia hapo, ile eh, balozi balozi wa Saudi Arabia kule Uturuki Mohamed Otaibi yeye tayari kashanganuka kule Uturuki na kurejea Saudi Arabia, ameondoka Jumanne. Kwa hivyo kumaanisha kwamba swala hili ni nzito kabisa. Naam, pengine kwa kumalizia tu Dr. Brani wa nyama mashambulizi haya dhidi uh, ya wanahabari ulimwenguni yanatoa taswira gani kuhusu mustakabali wa taaluma ya uandishi wa habari uh, kidunia? Mashambulizi haya bila shaka yaonyesha wazi ya kwamba waandishi wa habari wanafanya kazi katika mazingira ambayo ni hatari mno, kwamba iko vyovyote vile, licha ya waandishi wa habari kuweza kutuelimisha na kutupasha habari kutoka sehemu mbalimbali, usalama wao kidogo uko katika hali ya hatari na kumaanisha kwamba pengine ingekuwa ni vizuri kwamba washikadau wote ulimwenguni waweze kuheshimu waandishi wa habari. Wanajua tatizo la wa, wa, wa, watawala ni kwamba wanapokuwa katika sehemu nzuri, e, wanahabari wanaporipoti habari nzuri kuwahusu wao wanafurahia, lakini ikiwa ni zile habari kalikali za kuwakosoa hawafurahii. Kwa hivyo taaluma hii ya waandishi wa habari ni taaluma ambayo inaheshimika kabisa, lakini pia ina Uh, hatari zake na hatari zake. Inaonekana kwamba wakati huu kupita wakati mwingine wowote, wa ni e, kubwa zaidi kuliko uzuri wa uandishi wa habari. Lakini waandishi wa habari wote walipo wasife moyo, kwa sababu tunahitaji wao kuweza kuelimisha ulimwengu, kuweza kutupa habari Date, kuweza kutuchambulia mambo mambo ya kila ulimwenguni, na vile vile waandishi wa habari ndio wanapeana ajenda ya ulimwengu, ulimwengu wa kijao. Kwa hivyo licha kuwepo kwa hatari hizi e, tuna rai kwamba waandishi wa habari waweze kufanya kazi yao jinsi wanavyofanya bila uogo wote, kwa sababu taaluma zote zote ziko na hatari zake, kibongo professional hazard. Asante bila shaka na matamshi yako Dr. Brian Wanyama, ndio tutamatishe mjadala wetu wa wiki hii leo. Asante asante asante sana sana sana, Brian Wanyama hapo Bungoma nchini Kenya. Asante sana. Shukrani na kila la heri, msikilizaji Emmanuel Richard Makundu. Usikose matangazo yetu ya saa 12 kamili za jioni. aji ni Peter Tosh anakuambia kuambia equal rights. Ndivyo ninavyotamatisha matangazo yetu ya kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Usikose kuungana nasi katika matangazo yetu mengine ya saa 12 kamili za jioni. Fundi mtambo amekuwa Emmanuel Eliazar, msiuzi matangazo Busu na Emmanuel Richard na fundi. Muda mfupi ujao, matangazo mengine ya Radio France International.