Ni saa mbili nusu hapa Dar es Salaam, Tanzania, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Haya ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Emmanuel Richard Makundi. Serikali ya DRC yatishia kuichukulia hatua za kimataifa nchi ya Angola kutokana na kuwafukuza raia wake kwa nguvu. Jeshi la polisi nchini Uganda lapiga marufuku kufanyika kwa tamasha la mwanamuziki na mbunge Bobby Wine na rais wa marekani Donald Trump asema nchi yake haina nia ya kuitetea utawala wa Saudi Arabia inayotuhumiwa kwa mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi. Habari kamili. Msikilizaji, ukiwa na lolote, tutumia rafa yako kwenda kwenye namba 255764015747 usisahau kuanza na alama ya kujumlisha. Matangazo haya pia unaweza ukayasikiliza moja kwa moja kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfikiswahili.com, na kama una smartphone ama simu ya kiganjani yenye mtandao unaweza ukapakua application ya RFI Kiswahili kuwa na uwezo wa kusikiliza matangazo yetu popote pale ulipo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inatishia kuichukulia hatua za kimataifa nchi ya Angola baada ya kuwafukuza raia wake wanaokadiriwa kufikia laki mbili kwa madai walikuwa ni wahamiaji haramu. Waziri wa mambo ya nje wa DRC Leonard Sheo Kitundu amesema Kinshasa inaitaka Luanda kuchunguza kwa kina aliyeamuru kufukuzwa kwa raia wake na kuchukuliwa hatua, la sivyo nchi yake na yenyewe italazimika kufuata njia nyingine. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo imetoa wito kwa serikali ya Jamhuri ya Angola kulegeza kamba na kufanya uchunguzi wa kina katika kuwawajibisha wahusika wa vitendo hivyo na ambavyo vinastahili kuhukumiwa, ikiwa na nia ya kulinda amani katika ukanda huu. Serikali ya DRC inaionya serikali ya Angola kwa kutumia njia za kidiplomasia katika kusaka suluhu ili kukomesha vitendo hivyo ambavyo havistahili. Serikali ya Angola kwa upande wake imekuwa ikikanusha kuwa iliwafukuza wakimbizi hao kwa lazima. Katika mkoa wa Lunda Norte, zaidi ya raia laki mbili wa DRC walikimbilia nchini Angola kukwepa machafuko. Shirika la afya duniani WHO linasema kuwa mlipuko wa ugonjwa wa ebola mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaogopesha lakini, hata hivyo, bado haujafikia kiwango cha kutangazwa kuwa janga la kidunia. Mkurugenzi wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus amewaambia waandishi wa habari, kulingana na ripoti ya wataalamu wake, wamependekeza kuwa mlipuko wa ugonjwa wa ebola nchini DRC haujafikia kigezo cha kuwa tatizo la kimataifa. Tangu kuzuka kwa maambukizi ya ugonjwa huo mwezi Agosti mwaka huu, jumla ya watu 139 wamepoteza maisha. Mbunge wa Uganda ambaye pia ni mwanamuziki uh, robert Chagulanyi maarufu kama bobi Wine, amewashutumu polisi kwa kuzuia tamasha aliloandaa mwishoni mwa jumaa hili jijini Kampala. Polisi wanasema wameamua kusitisha tamasha hilo ambalo lilitarajiwa kufanyika katika uwanja wa michezo na mbole kwa sababu hakufanya maandalizi ya kutosha na wasimamizi wa uwanja huo. Hata hivyo mbunge huyu ambaye amejipatia umaarufu siku za hivi karibuni na kuonekana kupendwa na vijana wengi, amesema serikali inaohofia ushawishi usha alionao usha kwa vijana Kenneth Lukwago ni mchambuzi wa siasa za Uganda. Anazungumza nasi akiwa mjini Kampala. zaidi ya watu wanatazama hiyo matokeo kama ambaye ni kitu ambaye kimepelekwa sauri ya ya siasa sauri Bobwi ama wanayopanga. Hiyo konsati walikuwa wameongea tayari na wale ambaye ni wakubwa wa uwanja wa Nambole na walikuwa wamekubaliana hiyo konsati yaende mbele na hata malipo ikatolewa. Sasa tena hivi kinyu, kinyume tunasikia hivi viju, majuzi tume, tumeendelea kusikia ya kwamba at kuna harusi ambayo imepangwa kutendeka hiyo siku, na tena ukiongea na wenye kumiliki hiyo kiwanja kule cha Nambole wanasema hawana mpango wowote wa harusi kutendeka kwenye uwanja hapo. Bobi Wine alitarajia kutumia tamasha hilo kuzindua albamu yake mpya inayofahamika kama Kyarenga. Rais wa Sudan Omar Hassan al Bashir juma hili amemteua balozi wake maalum wa amani kwa nchi ya Sudani Kusini ambayo imeendelea kushuhudia machafuko tangu ipate uhuru wake kutoka kaskazini mwaka elfu mbili kumi na moja. Balozi wa zamani wa Juba Jamal al Shekh ameteuliwa na rais Bashir kusimamia na kufuatilia utekelezwaji wa mkataba wa amani uliotia saini mwezi uliopita baina ya pande zinazohasimiana nchini Sudani Kusini. Rais Bashir amesema nchi yake haiwezi kuwa na amani ikiwa jirani yake ana mgogoro na kwamba amani ya Sudani Kusini ni kipaumbele chake kikubwa katika kufikia amani ya kudumu. RFI. Radio France Internationale. Muungano wa vyama vinavyounda serikali nchini Cote d'Ivoire vimepata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika juma lililopita, matokeo ambayo yanatoa njia ya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka 2020. Hata hivyo vyama vya upinzani vinapinga matokeo ya uchaguzi huo vikiitumu tume wa uchaguzi kwa kupendelea muungano wa vyama tawala. Georgia Ezalei ni kiongozi wa chama cha upinzani cha PDCI ambaye ameshindwa katika nafasi ya umea. So total... matokeo yaliyotangazwa na CEI ni kinyume kabisa na uchaguzi uliofanywa na wapiga kura. Utakuta wagombea wa chama cha PDCI ndio wamefanyiwa udanganyifu wa kura zao ambazo zimeibiwa, ikimaanisha wameibiwa ushindi wao. CEI haikufanya kazi yake vizuri, na kutokana na sababu hizo tutapeleka malalamiko yetu mbele ya mahakama kuu kuomba kufutwa kwa matokeo hayo yote. Ni sauti yake George Zalei, kiongozi wa chama cha upinzani cha PDCI kule nchini Côte d'Ivoire. Waziri wa mambo ya nje wa Faransa Jean Yves Le Drian anafanya ziara kwenye nchi za Cote d'Ivoire na Burkina Faso, ziara inayolenga kuzungumzia maswala ya usalama na ushirikiano katika sekta ya elimu baina ya mataifa hayo. Mataifa haya ya Afrika Magharibi, ambayo yameathiriwa na ongezeko la mashambulizi ya kigaidi, yanakabiliwa na matatizo ya elimu kutokana na shule nyingi kulazimishwa kufunga milango baada ya kuvamiwa na magaidi, na hivyo kuwafanya wanafunzi wengi kushindwa kumaliza masomo yao na Umoja wa Afrika umetoa wito wa kufufuliwa kwa mazungumzo ya amani kwenye visiwa vya Komoro ambako mzozo wa kisiasa unaoendelea umegeuka kuwa vurugu. Watu wawili wameripotiwa kupoteza maisha katika makabiliano kati ya vyombo vya usalama vya nchi hiyo na wafuasi wa upinzani kwenye mji wa Anjuan. Mkuu wa tume wa Umoja wa Afrika Musa Faki Mahamati amewataka wanasiasa nchini Komoro kuweka maslahi ya nchi yao mbele ili kupata suluhu. Mzozo uliibuka baada ya kura ya maoni kuhusu mabadiliko ya katiba ambayo alisitisha ubadilishanaji wa madaraka kati ya vyama vitatu kwenye kisiwa hicho. Radio France Internationale. Nam rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kuwa anajaribu kuutetea utawala wa Saudi Arabia unaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashoggi. Trump amesema anachosubiri ni ukweli kuhusu kilichompata Kashoggi, ambaye Uturuki inasema ina ushahidi kuwa aliuawa akiwa ndani ya ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. I want to find out what happened, nataka kufahamu kilichotokea na kosa lilikuwa wapi week, na Mike ataniarifu hilo, na iwapo kuna mkanda unaoonyesha be it it kilichotokea, no, itakuwa vema, lakini it najua nitapata taarifa be kamili kutoka kwa Mike atakaporejea. Saudi Arabia imeendelea kukanusha kuhusika na mauaji ya Kashoggi ambaye tangu kutoweka kwake alikuwa anaandika makala zinazokosoa utawala wa Riadh. Watu 18 wamekufa na wengine mamia wamejeruhiwa wengi wakiwa vijana, wakati mwanafunzi mmoja alipofyatulia risasi wenzake katika chuo kimoja kilichopo kwenye jimbo la Crimea nchini Ukraine. Kiongozi wa jimbo hilo ambalo sasa linakaliwa na Urusi, Sergei Aksenov, amethibitisha idadi ya watu waliokufa, huku akiongeza kuwa watu 53 walijeruhiwa wa na 12 kati yao hali zao sio nzuri. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa anayesimamia mazungumzo ya amani kuhusu Siria juma hili ametangaza kuwa ataachia nafasi yake mwishoni mwa mwezi Novemba, baada ya miaka minne ya kuhudumu, kujaribu kumaliza vita nchini Siria. Balozi Staffan de Mistura akihutubia mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa hapo jana kuhusu hali ya Siria, aliwaambia wajumbe nia yake ya kuondoka. Mjumbe huyu anasema anaachia nafasi yake kwa sababu binafsi na kwamba anahitaji kupata muda, muda zaidi na familia yake. I be on. As of the nitaondoka ifikapo mwisho the of the wa mwezi wa Novemba. Imekuwa ni fahari yangu kuhudumu kwa miaka minne na miezi minne na nimekuwa nikizungumza na katibu mkuu kuhusu swala hili, na ni uamuzi ambao unaofanya kwa sababu binafsi. Lakini leo sitasema kwa heri, kwa sababu mwezi mmoja unaweza kukawa karne katika siasa. A month can be a century in politics. Uh, balozi de Mistura anakuwa mjumbe wa tatu kuachia nafasi hiyo katika kipindi cha miaka sita katika watu ambao wamewahi kushughulikia mzozo wa Syria. Na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in, ambaye ni muumini wa kanisa Katoliki, anasema ana matumaini makubwa kuwa nchi yake itafikia amani ya kudumu na jirani yake Korea Kaskazini. Matamshi aliyotoa wakati wa ibada maalum ya jana jioni mjini Vatican. Rais Moon Jae-in ambaye leo atakutana faragha na kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis anatarajia kuwasilisha rasmi mwaliko uliotolewa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, ambaye amemwalika Papa Francis kutembelea taifa lake. Kauli yake imekuja wakati huu ambapo wa nchi hizo hivi karibuni zilitiliana saini mkataba maalum unaolenga kupunguza sintofahamu ya kijeshi kwenye rasi ya nchi hiyo pamoja na kuelekea kumaliza mzozo uliodumu kwa miongo kadhaa. michezo na Victor Abuso. Nam, asante sana. Shirikisho la soka barani Afrika CAF, limeamua kuwa timu taifa ya soka wanawake ya Kenya itashiriki katika fainali za bara Afrika zilizofanyika nchini Ghana mwezi ujao. Hatua hii imekuja baada ya CAF kuiondoa Equatorial Guinea kwa sababu imebainika kwamba iliwatumia wachezaji sita ambao hawakustahili kuichezea wakati wa mchuano kufuzu, wakati huo wakifunga Kenya mabao matatu kwa mawili. Ilikuwa ni mechi ya mwisho kuelekea kule Ghana. Kenya sasa inaungana na mataifa mengine kama Algeria, Cameroon, Nigeria, Mali, Afrika Kusini na Zambia katika fainali hizo ambazo zitafanyika kati ya tarehe kumi na saba mwezi Novemba na tarehe moja mwezi Desemba. Tukusaila katika soka ni kwamba kocha wa zamani wa klabu ya Arsenal kule nchini Uingereza, Arsene Wenger amesema anatarajia kurejea kazini kwa zia ya tarehe moja mwezi Januari mwaka elfu mbili na kumi na tisa Raia huyo wa Ufaransa mwenye umri wa miaka sitini na nane anasema amepokea maumbi mengi kutoka maeneo mbalimbali duniani. Uh, wengi amekuwa akipumzika baada kustafu Arsenal, ya kustafu kuifunza Arsenal, klabu ambayo ameitumikia alitumikia kwa miaka ishirini na mbili Hata hivyo amesema hajafahamu atakwenda wapi, lakini amedokeza kwamba anaweza kwenda pia kuifunza timu ya taifa. Bingwa wa dunia wa mchezo wa riadha wa zamani wa mbio, za ri, wa mbio za riadha mbio hizo fupi na ambaye ni Mjamaika Usain Bolt amekataa ombi la klabu ya soka kule Malta kwenda kuichezea klabu ya Valletta. Ilikuwa imesema kwamba iko tayari kumsajili mchezaji huyo, lakini wakala wake amesema kwamba atasalia kule nchini Australia ili kukuza kipaji chake na kujiendeleza ili kutimiza lengo la kuwa mchezaji wa kulipwa. Tangu mwezi Agosti amekuwa akichezea klabu ya Central Coast Mariners baada ya kustaafu riadha na kuanza kucheza soka, na wiki iliyopita alifungia mabao mawili katika mchuano wa kirafiki, lakini bado hajapewa mkataba. Mwanabondia kutoka Ufilipino Manny Pacquiao amesema pambano lake la mwezi Januari mwaka ujao dhidi ya Marekani Adrian Bruna litaendelea kama ilivyopangwa. Hata hivyo, amekanusha ripoti kwamba huenda akarudiana na mpinzani wake Floyd Mayweather. Pamoja na hilo, amesema kwamba bado yupo ulingoni na hana mpango wa kustafu hivi karibuni, kinyume na ripoti ambazo zimekuwa amba zikiandikwa. Pambano hilo litafanyika tarehe kumi na mbili au tarehe kumi na tisa mjini Las Vegas ifikapo mwezi Januari. Na mashindano ya kuwania taji la Mosco katika mchezo wa tenis anaendelea hivi leo kule Urusi. Raia wa Australia Nick Kyrgios atacheza na Mika Basic. Lakini timu ya taifa ya mchezo wa cricket ya Pakistan itaendelea na mchuano wa um, kimataifa kirafiki dhidi ya Australia kule Abu Dhabi, na na katika mchuano huu ikiwa inaongoza kwa mikimbio mia mbili na themanini na moja na asante Victor Abuso, asante. Tuangazia lepo nafasi kwenye magazeti na Ruben Lukumbuka, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi. Nianzie kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na gazeti la Le Phare lenyewe limekuja na kichwa cha habari kama mshangao uchaguzi wa urais na ule wa wabunge, wabunge wa kitaifa na wabunge kwenye majimbo, upinzani wazuiwa aa, kupiga kampeni. Iwachu la Burundi laandika maeneo ya wazi yageuzwa kuwa dampo. Yapo maeneo ambayo yametajwa hapa kama Kinanira Uh, Kinindo na Jabe, mazingira ya usafi kidogo hayaridhishi. Gazeti Taifa Leo la nchini Kenya laandika sheria za Michuki za rudi. The New Times la Rwanda laandika wataalamu wa buni mbinu za kuboresha kituo cha kuzalisha umeme jijini Kigali. The Monitor la Uganda laandika serikali kuja na kauli mbiu mpya kuboresha masilahi ya wafanyakazi kule Tanzania habari leo laandika ukaguzi mpya vyeti feki waja wakati mwananchi laandika msiba mzito watoto tisa wafariki dunia Uh, sita wapigwa radi wakiwa shuleni Geita. Uh, Sudan Tribune la huko Sudan Khartoum laandika mkataba wa Sudan, mkataba wa amani wa Sudan ya Kusini bado wajadiliwa, na La Libre Belgique laandika Uh, wanawake wajipanga kuboresha maisha, wajipanga kupata ushindi mzito kwenye uchaguzi wa serikali za mitaa. Nikimalizia na gazeti la Le Parisien la huko Ufaransa, lenyewe laandika uh, lachapisha picha kwenye ukurasa wa mbele picha ya rais uh, Emmanuel Macron pamoja na kijana mmoja ambaye yuko kifua wazi na uh, ishara maalamu za ajabu ajabu. Uh, polisi wamteka kijana aliyepiga picha na rais Emmanuel Macron, kufuatia shutuma za kupatikana na dawa za kulevya mfukoni mfukoni Ulaya. <laughs> ko... ko... mm-hmm. Ufaransa, Faransa nam <laughs> asante Ruben Ruben. Nitazame ujumbe mfupi kabla sija kupisha, uendelee kuwa nami kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Anasema, asante sana Radio France International idhaa ya Kiswahili kwa kutuhabarisha yanayojiri hapa ulimwenguni. Uh, ni lazima jumuiya ya kimataifa iungane katika kuisaidia nchi ya DRC kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Francis ukiwa Dar es Salaam maeneo ya Ubungo, asante sana msikilizaji. Uh, Juma unasema uko Morogoro mji kasoro bahari, unasema asante sana RFI Kiswahili na tunawapata hapa tano uh, kwa tano. Uh, msikilizaji mwingine anaitwa Jean Marie kutoka Lusaka, Zambia anasema RFI Kiswahili, hakika mmeonyesha njia katika kuhabarisha dunia na nam niishi hapa. Kwa sababu ujumbe wako kidogo siuelewi vizuri, lakini uh, Francis uh, unasema ukiwa maeneo ya kule Sumbasongea, bila shaka unamaanisha uh, RFI Kiswahili uh, Asanteni kwa kutuhabarisha habari za dunia. na msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili dunia iliadhimisha siku ya kimataifa ya kupambana na umasikini, ambapo mataifa duniani yametakiwa kuongeza kasi ya kupambana na umasikini. Wataalam wanasema kuwa hivi sasa yapaswa kutazama mbali zaidi kuliko kubaki katika dhana ya kipato pekee kama tafsiri ya umasikini. Wataalamu wa maswala ya uchumi wao wanamtazamo gani katika hili na wanakubaliana na tathmini hii iliyotolewa jumaa hili na wataalamu katika Umoja wa Mataifa. Naitwa Emanuel Richard Makundi na hiki ndicho ambacho tunakwenda kukizungumzia hii leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Katika kuzungumzia hili, nimemwalika Dokta Otengere Kitojo. Yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, nakushukuru sana nam, pengine mtazamo wako wewe ni upi? Ya, mi, mi nakubaliana na wao pasenti mia moja kwamba tunapoangalia umaskini hatuangalii tu umaskini, wanaita umaskini wa kipato, kwa sababu umaskini ni tatizo ambalo linagusa nyanja nyingi za maisha na kipato ni sehemu moja tu kitanu tunasema ni, ni sehemu ya umaskini unaopimika, yani umaskini wa kipato. Kwa hiyo ni, ni kanyanja kandogo, na nafikiri watu wengi wanaupenda kutumia nyan, eh, kutumia mtindo huo kwa sababu wenyewe ni rahisi, unapimika, unaweza kujua, unamtenga huyu ni maskini na huyu si maskini kwa kuangalia kiwango cha chini cha kipato ambacho kimewekwa na na na, na benki ya Dunia. Pengine Dokta, unadhani ni kwa nini wakati huu wataalam wanaona kuna haja ya kubadili kipimo hiki na kutumia vipimo vingine kutafsiri zaidi dhana ya umaskini? Umaskini unagusa nyanja mbalimbali za maisha na wamegundua kwamba hata pale ambapo e, baadhi ya watu wanakuwa na kipato chao kinaongezeka, lakini hali ya umaskini wa nyanja nyingine unaonekana bado uko vile vile vilevile. Ndio maana sasa hivi wanarudi kusema, hapana, hii kuangalia tu, uh, nyanja ya kipato ni ni, ni sehemu finyu ya umaskini. Kwa hiyo inabidi twende mbele, twende beyond uh, umaskini wa kipato. Naam, sasa ni vipi hivyo ambavyo sasa vinapaswa kutazamwa zaidi ya kipato dokta? Ya, moja upo umaskini una- unaitwa umaskini wa kukosa huduma. Kama unavyoona sasa hivi, uh, serikali ya awamu uh, ya tano inatilia muhimu sana kuhakikisha kwamba wananchi wanapata huduma za muhimu, huduma kama elimu, huduma kama afya huduma kama usafiri eh, huduma kama nyumba bora. Hivi ni vitu ambavyo ni vya msingi ambavyo vinagusa maisha ya watu. Mtu anaweza asiwe na pesa mfukoni, lakini mtoto wake anasomeshwa, mtoto wake anapata matibabu. Kwa hiyo kwa njia hiyo ni kwamba ni kana kwamba zile pesa angezitumia yeye, lakini serikali inatumia kwa niaba yake. Kwa hiyo kwa njia hiyo unakuwa ume- unamwezesha kuwa na afya njema, kuwa na elimu ya kutosha, kuwa na nyumba bora kuwa na chakula kama ambavyo tasafu inafanya. Kwa hiyo kwa kufanya hivyo, unagusa nyanja zile za umaskini zaidi, kwa sababu umaskini unajitokeza kwa kukosa chakula, kukosa elimu, kukosa malazi bora na kadhalika. Lakini pia ipo nyanja nyingine ya, msimu, ya msingi sana, nyanja ya kutengwa kwa maendeleo. Kwa mfano, unaweza unaweza kukuta kwamba unaitisha kikao cha kijiji, wapo wanaume na wanawake, unawaambia wataje matatizo yao. Wanaume ndio wanataja zaidi matatizo ya wanaume, hutaje matatizo ya wanawake, kwa mfano kama ukosefu wa maji. Kwa hiyo unakuta kwamba wanawake wanaendelea kuteseka na ukosefu wa maji, ambayo linaonekana sio tatizo la wanaume. Kwa hiyo unapotekeleza matakwa ya wanaume, umewatenga wanawake. Kwa hiyo wanawake wanakuwa na umaskini wa kutengwa katika mpango mzima wa maendeleo. Naam, lakini daktari, tunashuhudia matabaka makubwa katika jamii yakiendelea kuongezeka na hata wataalamu wamekuwa wakizungumza pia kwamba matabaka yanazidi kuongezeka kati ya walionacho na wasionacho. Hili ni kwa kiasi gani unadhani linachangia wale ambao hawana kuendelea kuwa masikini zaidi na wale ambao wanavyo wanaendelea kuwa matajiri zaidi ya, ni, ni, ni katika, ni katika zile fursa za maendeleo jinsi ambavyo tabaka mbalimbali zinachangamkia fursa za maendeleo. Kwa mfano kama hapa Tanzania tunaona kwamba e, wale ambao wanacho wanapeleka watoto wao katika shule ambazo ni bora au hata wanapata tuseme tu wanapata elimu, na wale maskini wanashindwa kupata elimu, kwa maana kwamba inawezekana wakawa na uwezo tu wa kupata elimu ya shule ya msingi ambayo elimu hii ilikuwa ni bure. Sasa kwa njia hiyo, tabaka linaendelea kupanuka kwa sababu wale walionacho wanaendelea kupata elimu bora na wale ambao hawana wanaendelea kushindwa kupata elimu, kwa hiyo wanaendelea kuwa maskini zaidi. Lakini pili, tuangalie pia mfumo mwingine, kwamba hawa ambao hawana unakuta hata hawamudu matibabu, na hawa ambao wanayo wanaweza kamudu matibabu mazuri ma, ma, ma, ma. Kwa hiyo wanakuwa ni watu ambao wana afya, hawasubuli na magonjwa hapa na pale. Lakini pia hawa ambao wana elimu wanaweza waka, wakajua fursa, akajua kwamba mahali fulani kazi imetangazwa, akaenda akaomba, akapata kazi nzuri, akapata mshahara mkubwa. Lakini huyu mwenzangu maskini ambaye ni maskini, hata habari hana kwa kazi inapotangazwa hajui, kwa hiyo wakati wote nakuta hii gap kati ya walionacho na wasionacho inaendelea kupanuka na. Lakini dokta, hata wakati dunia ikiendelea na mapambano dhidi ya umasikini, tafsiri pia ya umasikini kati ya mataifa yaliyoendelea na yanayoendelea imekuwa ni tofauti sana, kiasi ambacho kunakuwa kana kwamba hakuna uwiano ulio sawa, na kazi inakuwa ngumu zaidi ya kukabiliana na umasikini. Dokta, pengine una, una mtazamo gani katika hili? Yani, niseme ni, ni kweli sisi kama watanzania tunahitaji ku uh, kutafsiri umaskini kwa, kwa, kwa, kulingana na hali yetu, kulingana na utamaduni wetu, kulingana na mazingira yetu. Sio lazima, sio lazima tutafsiri umaskini kulingana na wanavyotuambia Ulaya. Tunatafsiri umaskini kulingana sisi na mazingira yetu na, na kwa njia nyingine ni kwamba tunaangalia hali yetu, alafu tunautafsiri umaskini, alafu tunapambana nao. Kwa mfano, sisi katika nchi ambazo hazijaendelea tuna imani kuna umaskini mwingine ambao aliutaja Nyerere. Nyerere alitaja umaskini wa akili, akasema huo ni umaskini mbaya kushinda umaskini mwingine au umasikini wa fikra, maana yake nini? Ni ile hali ya kujiona duni, ile hali ya kujiona huwezi. Na wataalamu wanasema ukishakuwa umebeba e, mtazamo hasi, huwezi kufanya jambo lolote, na ndio maana unaona watu wengi wa nchi za Kiafrika au nchi ambazo zinaendelea, wana-wana wanakumbwa wana na tatizo hili, na hata ukiwapa pesa huwezi kuliondoa tatizo hili ndio maana tunasema tutafsiri umaskini kulingana na hali yetu, tutengeneze mapambano ya kupambana na umaskini kulingana na hali yetu. Harakati hizi za kidunia dokta, zinaweje zinawezaje kuhuishwa ili zikaenda sambamba angalau japo kiduchu na mataifa yanayoendelea? Ya ndio nasema lazima, lazima mataifa yanayoendelea yakubali ku, ku, ku, ku, ku, ku, tafsiri yetu sisi wenyewe, sio lazima watuletee tafsiri kutoka kwao. Kwa mfano tafsiri ya kipato, ukiangalia ni tafsiri ya ya zaidi ya nchi zilizoendelea, kwa maana kwamba kipato mauzo maana yake ni kwamba kila kitu unachozalisha lazima upate kipato. Kwa hiyo unapima kwa kipato, lakini ukitembelea sisi tunazalisha chakula ambacho tunakula wenyewe. Sasa inawezekana sina kipato, lakini na chakula. inawezekana sina kipato, lakini napata elimu bure ambayo nape, napewa na, na serikali yangu. Kwa hiyo lazima mataifa yanayoendelea yakubaliane na, ya na tafsiri zetu ambazo zinaendana na mazingira yetu, A, nchi za hasa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, na hivi sasa katika Jumuiya ya Afrika Mashariki nchi nyingi zimeanza kuonesha dalili ya kutengeneza sera nzuri za kupambana na umasikini. Sasa hili linatolewaje katika nchi zilizoendelea na pengine kuletwa katika nchi zinazoendelea ili kuharakisha changamoto ya kupambana na umasikini, na pengine ifikapo mwaka wa elfu mbili na thelathini kama ambavyo Umoja wa Mataifa unatabiri umasikini huo umepungua kwa kiasi kikubwa. Mtangazaji, mimi nataka nikuhakikishie kitu kimoja cha uhakika, nchi za Kiafrika zina sera nzuri sana za kuondoa umasikini, na mfano mzuri ni kupe tu nchi ya Tanzania. Nchi ya Tanzania inasadikiwa kwamba mikakati mingi ya umasikini imekuwa ikichukuliwa na nchi jirani na imekuwa ikifanya kazi vizuri wa kukuza uchumi na kupunguza umaskini. TASAF E, mkakati wa TASAF hii ni mikakati ndugu mtangazaji mizuri mno. Tatizo ni kwamba sisi tunakuwa na sera nzuri, lakini tunashindwa kuzitekeleza. Hilo ndio tatizo letu kubwa kwa wakati huu. Kama kweli tumedhamiria kuondoa umaskini, ipo haja ya kuhakikisha kwamba tunapata viongozi ambao watasimamia sera nzuri zilizopo, na ndio maana mimi na, na imani na serikali ya awamu ya tano. Kama unavyoona sasa wanatoa elimu bure, wanahakikisha kunakuwa na matibabu, wanahakikisha kwamba usafiri unakuwa kwa usafiri wa kutosha, wanahakikisha kwamba kunakuwa na habari ya kutosha. Vitu hivi ndio msingi wa kuondoa umasikini, na msikilizaji wa RFI Kiswahili anafahamu. Pengine ungetaka tuendelee zaidi, lakini kwa kuwa muda umetupa mkono, tupatapo nafasi wakati mwingine tutazungumzia zaidi dhana ya umasikini na namna ambavyo wananchi wa kawaida unaweza ukakabiliana nayo ili kukabili umasikini vilivyo. Nikushukuru sana Daktari Watengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya naitwa Emmanuel Richard Makundi. Hadi juma lijalo, kwaheri. Naam, msikilizaji, basi nami ni some japo ujumbe wako ambao umetutumia asubuhi hii anasema: e, Mungu enye wakongomani, poleni sana kwa kukumbwa na janga la ugonjwa wa Ebola Hakika Mungu awajalie kila laheri na ayaondoe majanga hayo, amen. Asante sana. Msikilizaji wetu mwingine anasema habari, habari za leo hapo studioni. Yeye anatamani kwenda Zimbabwe, sijui unamaanisha nini, lakini unasema Mashimba kutoka kule Bunda nchini Tanzania. Fundi mitambo kwa muda wote wamekuwa ni Emmanuel Eliazar, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Victor Abuso, naitwa Emmanuel Richard Makundi, nikutakie siku njema Bobby Wine na mbunge kule nchini Uganda, ambacho alikuwa wazindue katika albamu yake mpya ya mwishoni mwa mwezi kabla ya kuzuiliwa. Na ndivyo anavyotamatisha matangazo yetu kutoka hapa Dar es Salaam Tanzania. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, muda mfupi kutoka sasa, tunakuacha uendelee kusikiliza matangazo yetu mengine ya Idhaa ya Radio France International.