Saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. wagombea 11 kati ya 21 wa kiti cha urais nchini DRC wapinga matumizi ya mashine za kupigia kura na kuitaka seni kuzingatia muda uliopangwa kukamilisha karatasi za kupiga kura. Wafadhili wakuu wa serikali ya Burundi wautaka uongozi wa utaka nchi hiyo kufanya mazungumzo na mashirika ya kimataifa yasiokuwa ya kiserikali baada ya kuyafungia kwa sababu ya sheria mpya inayodhibiti kazi zao. Na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa azindua chuo kikuu cha mafunzo ya kukabiliana na ugaidi katika bara la Afrika. Karibu katika ngu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Ijumaa Oktoba 19 mwaka 2018. Na tuanzie nchini DRC. Wagombea 11 kati ya 21 m wa kiti cha urais nchini DRC wameweka wazi msimamo wao kuhusu kupinga matumizi ya mashine za kupiga kura na kuitaka seni kuhakikisha muda uliowekwa ili kuchapisha karatasi za kupiga kura unazingatiwa. Wakizungumza na wanahabari mjini Kinshasa, wagombea hao wameiomba serikali kutoa ulinzi kama ilivyo kwa mgombea wa chama tawala na kuhakikisha wanapewa usalama wa kutosha, na kuongeza kuwa hakuna haja kwa CENI kung'ang'ania mashine hizo, kama anavyoeleza Teodor Ngoi, mmoja wa wagombea hao, akiwa Kinshasa. Mfumo wa uchaguzi uliokubaliwa kisheria hapa Kongo ni kwa kutumia karatasi za kupigia kura. Sheria hii ilikataza tangu hapo mwanzo matumizi ya mashine za kielektroniki katika chaguzi zinazoandaliwa, na hii ni kulingana na kipengele cha 237 cha sheria za uchaguzi. Kalenda ya uchaguzi hapa Kongo na yenyewe inasema, kuanzia Septemba 20 hadi Desemba 5 mwaka 2018 ni muda wa kuchapishwa kwa karatasi za kupigia kura, ndio mfumo pekee uliowekwa kisheria katika chaguzi zinazoandaliwa. Ni sauti yake Teodor Ngoi, mmoja wa wagombea urais nchini DRC akiwa Kinshasa. Shirika la afya duniani WHO linataka baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kupitisha bajeti zaidi ili kusaidia kukabiliana na maambukizi ya ugonjwa hatari wa Ebola, hasa mashariki mwa DRC. Hata hivyo, shirika hilo linasema maambukizi hayo hayajafikia kiwango cha kutisha kuathiri maeneo mengine duniani. Wito huu umekuja wakati huu, WHO ikisema kuwa idadi ya watu waliopoteza maisha ni mia moja arobaini na mbili. Shirika la Umoja wa Mataifa linaloratibu li misaada ya kibinadam la OCHA linasema kuwa zaidi ya watu laki mbili na nusu raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walifukuzwa kutoka nchini Angola kati ya Oktoba mosi hadi tarehe kumi na tano Oktoba mwaka huu, na kwamba wengi wao wanakabiliwa na njaa. Mwandishi wetu Ruben Lukumbuka ameandaa taarifa ifuatayo. Mbali na ripoti hiyo ya shirika la Umoja wa Mataifa la misaada ya kibinadam OCHA, maelfu ya wakongomani waliofukuzwa kutoka nchini Angola wanasema wamekabiliwa na vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu, ambapo wengi, baadhi yao waliporwa mali zao na wengine waliuawa. Shirika hilo OCHA pia limesema raia hao wa Kongo walipewa hifadhi katika kambi ya Kamako katika jimbo la Kasai, jirani na Angola, kama anavyoeleza Jafari, jina limebadilishwa kwa sababu za kiusalama ambaye pia anathibitisha kuuawa kwa raia wengi wa Kongo. Uh, bantu bamingi vekufa parr a kwangolabtwanas na, kwa uh, na mabintu uh. Kwa upande wake serikali ya DRC imesema haikufurahishwa na kitendo hicho na sasa imeitaka Angola kutumia njia za kidiplomasia, kama anavyoeleza Leonard Sheo Kitundu, waziri ya ya wa mambo ya nje wa DR Kongo. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetoa wito kwa serikali ya Jamhuri ya Angola kulegeza kamba na kufanya uchunguzi wa kina katika kuwajibisha wahusika wa vitendo hivyo vinavyostahili kuhukumiwa ikiwa na nia ya kulinda amani katika ukanda huu. Serikali ya DRC inaionya serikali ya Angola kutumia njia za kidiplomasia katika kusaka suluhu katika kukomesha vitendo hivyo visivyostahili. Jafari anasema wengi wa raia wa Kongo hawana hatia na kwamba si kweli kuwa baadhi ya wakongomani waliendelea kuishi nchini Angola bila ya kuwa na kibali. Su Angola turiona mpaka enyewe guvernema ya Angola inadeklare bakongole batoke, njo pale bantu balianza kutoka, akuna kile turifanya shinnahkat bakufa, banakufa njo ya mambo ya magonjwa, njo ya kushindwa kakurya. Serikali ya Angola kupitia wizara ya mambo ya nje ya nchi hiyo ilisema kuwa hatua hiyo ilichukuliwa baada ya raia wa kigeni kupewa muda maalum wa kuandaa vibali vya kuishi kisheria nchini humo na kwamba hakuna ushahidi kuwa raia hao wa DRC walinyanyaswa wakati wa operesheni ya kurejesha nyumbani kwao. Wafadhili wakuu wa serikali ya Burundi wakiwemo Marekani, umoja wa Ulaya, Japan na Canada wanaotaka uongozi wa nchi hiyo kufanya mazungumzo na mashirika ya kimataifa yasiyokuwa ya serikali baada ya kuyafungia kwa sababu ya sheria mpya inayodhibiti kazi zao. Burundi iliyafungia mashirika yote ya kimataifa kwa muda wa miezi mitatu kuanzia tarehe moja mwezi huu, ili kuyafanya kufuata sheria mpya ambayo inawataka kutuma robo tatu ya bajeti zao za kifedha kwa benki kuu ya Burundi. Rais wa Rwanda Paul Kagame amemteua waziri mpya wa mambo ya nje na ulinzi katika mabadiliko hivi punde katika baraza la mawaziri mengi zaidi na Emmanuel Eliazar Hatua hii ya rais Kagame imekuja baada ya aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Louis Mushikiwabo kuchaguliwa kuwa katibu mkuu mpya wa muungano wa nchi zinazozungumza lugha ya Kifaransa la Francofoni. Rais Kagame amemteua aliyekuwa mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki na mwanadiplomasia wa siku nyingi Richard Sesbera kuwa waziri mpya wa mambo ya nje. Sesbera mwenye umri wa miaka 54 amerejea kwenye baraza la mawaziri baada ya awali kuwahi kuhudumu kama waziri wa afya. Aidha, jenerali wa jeshi Albert Murasira kuwa waziri mpya wa ulinzi, anachukua nafasi ya James Kabarebe ambaye amekuwa akishiriki nafasi hiyo kwa muda mrefu. Kabarebe ambaye anaonekana na wachambuzi wa siasa kama mtu mwenye ushawishi kwenye nchi za ukanda wa maziwa makuu sasa atakuwa mshauri wa rais Kagame kuhusu masuala ya usalama. RFI Kigali 91.9 FM. Waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Yves Le Drian akishirikiana na viongozi wa serikali ya Cote d'Ivoire wamezindua hapo jana katika mji wa Yamoussoukro chuo kikuu ambacho kitatoa mafunzo juu ya namna ya kukabiliana na ugaidi katika bara zima la Afrika. Akizungumza wakati wa uzinduzi huo, waziri Le Drian alisema lengo ni kuhamasisha vijana kutafuta mbinu za kupata ajira akiwa nyumbani, pia kuwazuia vijana wenye kuwanania kukimbilia Ufaransa kutafuta ajira. Ufaransa haina nia ya kuja kufungua milango ya vyuo hivyo vikuu kwa wanafunzi wa Kiafrika, lakini tunafikiri kwamba lengo letu ni kuwasaidia vijana wa Kiafrika kupata mafunzo thabiti na yenye kuridhisha wakiwa nyumbani kwao. Lengo ni kuwafanikisha vijana kupata kazi katika masoko ya ajira. Alberto Ekese Mabrini, waziri wa elimu ya juu nchini Cote Divoir, yeye anaona kuwa ushawishi wa Ufaransa ni mkubwa kwa kufundisha wasomi wa Afrika. Inahusu kufikia mabadiliko ya kweli yaliyochanya kuhusu swala la elimu, ambapo kuna uwezekano wa kufikia matumaini ya kupata maendeleo katika kuzingatia uimarishwaji wa taaluma, jambo ambalo pia linaendana na haja za nchi yetu kwa manufaa ya ukanda huu. Sure ni sauti yake Albert Toikeuse Mabri, waziri wa elimu ya juu nchini Cote d'Ivoire. Aliyekuwa mgombea wa kiti cha urais kwa tiketi ya upinzani nchini Cameroon, Joshua Osi wa chama cha SDF, amesema uchaguzi wa Oktoba saba ulikuwa wa kibaguzi kwa kuwa watu wa majimbo ya kaskazini magharibi na kusini magharibi hawakupiga kura Osi, ambaye aliwasilisha malalamiko yake kwa baraza la kikatiba, alitaka mahakama kurejesha mamlaka na kuinusuru nchi kutumbukia katika mzozo. Jeshi la Afrika Kusini limesema kuwa kupunguzwa kwa bajeti kumepunguza uwezo wake wa kiulinzi nyumbani na uwezo wake wa kushiriki katika operesheni za kulinda amani katika nchi za kigeni. Mkuu wa jeshi hilo nchini humo Luteni Lindile Yama amekosoa serikali kwa uhaba wa fedha, akisema jeshi hilo linashindwa hata kununua sare. Radio France Internationale. Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza Kiswahili, Kiswahili ni saa mbili na dakika 40 kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Marekani amesema inavyoonekana mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashogi aliyetoweka akiwa ndani ya ubalozi wa nchi yake nchini Uturuki ameuawa. Trump amesema inasikitisha sana, lakini anasubiri ripoti kamili kabla ya kutangaza hatua ambazo amesema zitakuwa kali kwa uongozi wa Saudi Arabia. Inavyoonekana, ni in hivyo, inasikitisha sana aa, hivyo tunasubiri ripoti we'll uh, ya uchunguzi na baadaye tutatoa taarifa nzito, lakini bado tunasubiri matokeo ambayo tunaamini kwamba tutayapata hivi karibuni. Kashogi alionekana akiingia kwenye ubalozi wa nchi yake wiki mbili zilizopita mjini Istanbul, lakini hakurejea tena. Saudi Arabia imekanusha kuhusika na madai ya kuuawa kwa mwanahabari huyo ambaye amekuwa akiandika makala ya kukosoa uongozi wa Riyadh. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wameamua kuweka kando mpango wao wa kuitisha mkutano maalum juu ya mkataba wa kuondoka kwa Uingereza uliokuwa umepangwa kufanyika katikati ya mwezi ujao. Mkutano wa Brussels ulitamatika bila mwafaka kufikiwa baada ya mawaziri baada ya waziri mkuu wa Uingereza Theresa May kutokuwa na pendekezo jipya zaidi ya kukubali kipindi kirefu cha mpito baada ya kujiondoa katika EU na kundi la Taliban limejigamba kushambulia wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan, huku maafisa wake wakiua watu watatu, wakati huu serikali ikikabiliana na ukosefu wa usalama katika eneo la kusini mwa nchi hiyo. Kuna hofu kuwa shambulizi katika jimbo la Kandahar linaweza kupunguza jitihada za Marekani kushirikisha kundi hilo katika mazungumzo ya amani na uchaguzi wa bunge uliopangwa kufanyika Oktoba 20. Nam, ni saa mbili na dakika arobaini na mbili Victor Buso iko hapa tena kwa kufahamisha yanayoendelea katika ulimwengu wa michezo nam. Asante sana mwenzangu Matha. Brazil ndio mabingwa wa mchezo wa soka kwa vijana katika michezo ya Olimpiki ambayo imemalizika kule nchini Argentina. Vijana wa Brazil walinyakua medali ya dhahabu kwa kuifunga Urusi mabao manne kwa moja. Wachezaji wa Misri nao walifanikiwa kunyakua medali ya shaba baada ya kumaliza watatu, na katika mechi ngumu iliyochezwa uh, waliwashinda Uh, timu ya taifa Argentina ambao ni wenyeji mabao matano kwa manne. Kipa wa timu ya taifa ya soka Harambisas Patrick Matasi amesajiliwa na klabu ya soka ya St George Ethiopia. Matasi ambaye alikuwa ni kipa wa klabu ya Taska inaripotiwa kwamba ametia saini mkataba wa miaka miwili na klabu hiyo kubwa ya soka kule nchini Ethiopia. Nayo klabu ya Gormahia imemsajili Shafik Batambuze kutoka klabu ya Singida United nchini Tanzania kwenda kuchezea uh, kuanzia msimu mpya mwezi Desemba. Na tukusalia kule nchini Kenya ni kwamba aliyekuwa waziri wa michezo Hasan Wario na mwenyekiti wa zamani wa kamati ya olimpiki Uh, Kipchoge Keino wanatarajiwa kufikishwa mahakamani leo huko Nairobi kushtakiwa kwa matumizi mabaya ya shilingi milioni 55 zilizotolewa na serikali kwa ajili ya maandalizi ya michezo ya Olimpiki mwaka 2016 nchini Brazil. Wawili hao jana walikwenda kujisalimisha kwa polisi na baadaye kwa kamatwa. Na mkuu wa mashtaka ya umma Noordin Haji anasema kwamba ana ushahidi wa kutosha kwa kufungua mashtaka wawili hao na maafisa wengine w wa, waliohudumu katika wizara ya michezo nchini humo waziri huyo wa zamani wa mchezo siku hizi ni balozi wa Kenya kule nchini Austria. Na, Na kesho Jumamosi kama unafuatilia ligi kuu ya soka a, kule nchini Uingereza kutakuwa na michuano kadhaa, lakini mechi kubwa ambayo inasubiriwa kwa hamu kubwa na mashabiki wa soka ni kati ya Chelsea na Manchester United. Mechi hiyo itachezwa kuanzia saa nane mchana, saa nane nusu saa mchana saa za Afrika Mashariki katika uwanja wa a, Stamford Bridge, lakini kule nchini Uh, Ufaransa kutakuwa na mechi kadhaa. PSG watacheza na Amiens, huku Dijon wakicheza na Lille, lakini Strasbourg watacheza na Monaco. Na kule nchini Uhispania, Real Madrid watakuwa wanacheza na Levante, huku Barcelona wakimenyana na Sevilla. Kama ulivyosema, mengi zaidi ni katika jukwa la michezo. Asante sana wenzangu, Bata ni saa mbili na dakika arobaini na nne kwa saa za Afrika Mashariki. Ruben Lukumbuka yuko hapa kwa kufahamisha udondozi wa habari za magazetini. Habari za asubuhi Ruben. Habari za asubuhi ni nzuri Matha Saranga, karibu. Asante, nianzie kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na gazeti la Le Potentiel, lenyewe limekuja na kichwa cha habari, upinzani waelekea kumtangaza mgombea wao mmoja, Vital Kamerhe wa UNC kukutana na Felix Chisekedi wa UDPS hivi karibuni. Iwachu la Burundi laandika, mashirika ya Umoja wa Mataifa yaahidi kutoa ushirikiano kwa Burundi katika kufanikisha mapambano dhidi ya umaskini. Kule Kenya, gazeti Taifa Leo laandika uhuru Raila kutuzwa London uh, wakati Daily Nation kumradhi, <coughs> lenyewe laandika kuhusu mama aliamua kuuza mtoto wake mchanga kabla yeye kukamatwa na polisi. The New Times la Rwanda laandika: Rais Paul Kagame afanya mabadiliko katika baraza lake la kila mawaziri, amteua waziri mpya wa mambo ya nje na kati ya mawaziri 26, kumi na tatu ni wanawake. The Monitor ah, la Uganda niijua <laughs> tu laandika, walimu waagizwa kurudisha mishahara. Ukitaka kufahamu zaidi, basi tafuta gazeti la The Monitor kule Tanzania, Mwananchi laandika Chadema yamaliza swala la kubenea komu kiaina, wakati Habari Leo laandika mvua kubwa yaja. Tanzania Daima laandika mo asakwa nyumba kwa nyumba Masaki. Uh, Sudan Tribune alaandika uh, Sweden yahoji kampuni ya mafuta juu ya ukiukwaji wa haki za binadamu nchini Sudan Kusini. Gazeti la Liberation la Ufaransa limeandika pia kuhusu mm -hmm, kupotea kwa mwandishi Jamal Gashogi na mvutano wa kidiplomasia kati ya Marekani na Saudi Arabia. Ni malizie tu uh, na gazeti la Libre Belgique lenyewe laandika mtu yeyote mwenye umri wa miaka kumi na sita yani, chini ya miaka kumi na nane anaruhusiwa sasa kuuza au kunywa bia na mvinyo yeah, kule Ufaransa eh, be, Ubelgiji. Asante sana, Ruben lukumbuka. Ni saa mbili na dakika arobaini na sita msikilizaji wa RFA Kiswahili. Nampisha Ali Bilali katika muziki Jumaa. what is the purpose of the liberation when we can't have a peaceful transition. what is the purpose of the constitution when the government disrespect the constitution. where is my freedom of expression when you charge me because of my expression. Future generations. See our leaders become misleaders. And mkama unavyosikia, ni sauti yake Robert Kyagulanyi Sentamu maarufu kama Bobi Wine ambaye nakuletea leo katika makala muziki Ijumaa. Robert Kyagulanyi Sentamu amezaliwa Februari 12 mwaka 1982, ni mwanasiasa wa Uganda, mfanyabiashara, mjasiri ya mali na mwanamuziki, lakini pia mwigizaji anayejulikana zaidi kwa jina la Bobby Wine. Kuanzia Julai 11 mwaka 2017, anahudumu kama mwanachama wa bunge anayewakilisha jimbo la Kiadondo Mashariki katika wilaya Kiso katika mkoa wa kati wa Uganda. The gun is the master. Bobby Wine alibatizwa kwa jina la Robert Kyagulanyi katika kanisa la Roman Catholic na amesoma katika chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala ambako amesomea muziki, densi na uigizaji na akahitimu na kupewa shahada ya sanaa. Februari mwaka huu wa 2018, Kyagulanyi alijiunga na kozi inayoitwa uongozi wa karne ya 21 katika shule ya Harvard Kennedy School of Government. Kyagulanyi alianza muziki mwaka 1999 na kuanza kutumia jina la jukwaani la Bobby Wine. Nyimbo zake za kwanza kabisa kama vile Akagoma, Funtula na Sunda alimshirikisha mwanamuziki Zigidi ambazo zilimpatishia sifa tele katika ukanda wa Afrika Mashariki. Muziki wake uliochanganya mdundo wa rege, dancehall na afrobeat, nyimbo ambazo zilikuwa na ujumbe wa kijamii unaoleta hamasa zilipokelewa vema na wapenzi wake katika maeneo mbalimbali. Alikuwa kiongozi wa kundi la Firebase Crew. Kundi hilo liliposambaratika, akaunda kundi lingine lililoitwa Ghetto Republic of Uganda na kurekodi zaidi ya nyimbo sabini kwa kipindi cha miaka 15. Mwaka 2006, kibao chake kikatumiwa katika filamu ya Queen of Katwe. Bobby Wine pia ni mwigizaji wa filamu, hasa nyota katika sinema za mitaani ambazo zinajulikana kama Bina Uganda. Mwaka wa 2010 Bobby Wine aliorodheshwa katika filamu ya drama Yogera ya Cleopatra Kohidwe na kuwa main character katika filamu Situka iliyosimamiwa na Twaweza na Helen Lukoma. Mwaka 2015 amefanya kazi kwenye filamu kadhaa ikiwa ni pamoja na Division April. Mwaka 2017, Wine alitangaza kuwania kiti cha ubunge katika jimbo la Kiadondo Mashariki. Kampeni yake ilivutia sana wananchi wa Uganda lakini pia wa nje ya Uganda. Alipata ushindi wa kishindo na kuwashinda wagombea wawili Sitendi Sebalua wa chama tawala na Apollo Kantinti mgombea wa muungano wa upinzani. E alama. E alama, doi, doi. Mwaka 2018 Robert Kyagulanyi alijizolea umaarufu kwenye ulingo wa siasa baada ya kuonekana kuwa mtetezi wa wagombea katika chaguzi mbalimbali mbali za awali, wagombea ambao walionekana kuonewa nafasi zao kuchukuliwa na wagombea wa chama tawala. Agosti 14 mwaka 2018, Wafuasi wa mgombea wa upinzani bungeni Kassiano Wadri walizuia msafara wa Rais Yoweri Museveni katika mji wa Arua, kaskazini mwa nchi, karibu na mji wa Gulu. Na inasadikiwa pia msafara wa Museveni ulirushiwa mawe na kusababisha purukushani baina ya polisi na waandamanaji. Baadaye Kyagulanyi alieleza kwamba polisi ilishambulia msafara wake kwa makusudi na kumuua dereva wake. Wakati huo alikuwa anamuunga mkono mgombea wa upinzani dhidi ya yule wa chama tawala life wapejenakulie kanoni yali naye. Ujumbe wa nyimbo zake umekuwa ukiwagusa sana wananchi wa kipato cha chini wanaoishi katika mageto huko Uganda. Ameunga mkono miradi mbalimbali mbali ya maendeleo inayolenga kuboresha maisha ya watu wanaoishi na umaskini. Mwaka wa 2012 alianzisha kampeni iliyolenga kuendesha usafi katika mahospitali, kuzoa taka na kunawaji wa mikono kwa sabuni na kujikinga na maradhi. Kuna video YouTube inamuonyesha Bobi Wine akijiunga na meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago kwa ajili ya usafi katika mtaa wa Kamyokia kata ambayo Bobi Wine alikulia. Aliendesha pia kampeni kwa ajili ya kukabiliana na malaria kwa kutoa misaada katika vituo vya afya. Hivi karibuni Bobi Wine alikumbwa na dhahama baada ya kutokea kwa vurugu za uchaguzi mdogo, ambapo inaelezwa kwamba alipigwa na polisi wa Uganda hadi kujeruhiwa. Wanaharakati kutoka ndani na nje ya Uganda walipaza sauti hadi kufanikiwa kuachiwa kwake na kuruhusiwa kwenda kutibiwa nchini Marekani. Juma lilopita, alikuwa nchini Kenya na ambapo kesho Jumamosi ilitarajiwa afanye bonge la tamasha katika uwanja wa Nambole jijini Kampala, lakini polisi ya Uganda imesitisha tamasha hilo. Jina langu ni Ali Bilali, nikutakie Ijumaa Mubarak. Shukrani sana Ali Bilali kwa makala ya muziki Jumaa. Msikilizaji, asante kwa kutegea sikio matangazo yetu juma zima. Ulikuwa nami Matha Saranga, msimamizi wa matangazo ni Vikta Abuso, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, aliyekufahamisha magazeti ni Ruben Likumbuka, na kutakia ijumaa karimu. sahili inakuwa burudani hii ya muziki kutoka kwake Medi nchini Rwanda anakuambia slowly. Ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania punde. Ni Radio France International, ulikuwa na Mimatha Saranga na kutakia Ijumaa karimu <mulia>