Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam Tanzania. Martha Saranga. Bunge la Afrika kuanza vikao mjini Kigali, huku ajenda kuu ikiwa ni mapambano dhidi ya ufisadi. Serikali ya Angola yasema raia laki tatu na themanini elfu wa DRC warejeshwa nchini Kongo katika kipindi cha mwezi mmoja, na Canada yalaani husika wa Saudi Arabia katika kifo cha mwandishi wa habari Jamal Kashogi. Karibu katika ngu ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumapili, Oktoba 21 mwaka 2018. Bunge la Afrika linataraji kuwa na mkutano wa wiki mbili mjini Kigali nchini Rwanda, ambapo mapambano dhidi ya ufisadi itakuwa ni ajenda kuu ya kikao hicho. Rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye ni mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika, atafungua kikao hicho kesho Jumatatu mjini Kigali kwa kuhutubia bunge hilo. Baada ya kuachiliwa huru, mfanyabiashara bilionea Mohamed Dewji aliyetekwa kwa takriban siku tisa jijini Dar es Salaam, jeshi la polisi nchini Tanzania limeahidi kuwasaka na kuwatia nguvuni wahusika wa utekaji huo. Mkuu wa jeshi la polisi nchini Tanzania inspekta jenerali Simon Sirro amesema kuachiwa kwa Moni mwanzo wa kuwanasa wahalifu hao, na kuahidi kuwapata wakiwa wazima au wamekufa. Mohamed Dewji alitekwa Alhamis iliyopita na watu wasiojulikana na kuachiwa Jumamosi kwa kutelekezwa katika viwanja vya jimkana jijini Dar es Salaam. Waandishi wa habari watano kutoka gazeti la kila wiki la nchini DRC waliokamatwa mwishoni mwa juma mjini Kinshasa wameachiwa huru baada ya kushikiliwa kwa zaidi ya saa kumi na mbili wakihojiwa na polisi. Waandishi hao wa gazeti la Africa News wameachiwa kwa masharti ya kutakiwa kurudi kituoni siku ya Jumatatu wakiwa na wakuu wao wa kazi, haswa mhariri mkuu. Takriban wahamiaji haramu laki tatu na elfu themanini wengi wao kutoka nchini DRC wameondoka nchini Angola kurejea kwao ndani ya kipindi kisichozidi mwezi mmoja, katika operesheni iliyowalenga walanguzi wa dhahabu. Serikali ya Angola imesema Jumamosi. Katika ziara ya waziri wa nchi na masuala ya usalama Pedro Sabastiao huko Dundo, kaskazini mwa Angola kunakopakana na nchi ya Kongo, ametupilia mbali madai kuwa wahamiaji hao waliondolewa kikatili na kupigwa na polisi. Aidha, waziri huyo ambaye anahusika na operesheni hiyo amesema kiasi cha dhahabu yenye thamani ya dola za Marekani milioni moja kimekamatwa. Radio France Internationale Kiswahili kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Ni saa mbili na dakika 33 kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Matangazo haya yanasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www.rfikiswahili.com. Kanada imelaani kuhusika kwa Saudi Arabia katika kifo cha mwandishi wa habari Jamal Kashogi na kueleza kwamba haiamini maelezo yaliyotolewa na Saudi Arabia kwa kuwa haya na ukweli. Baada ya majuma mawili ya ya kukataa serikali ya Riadhi Bekiri kwamba Kashogi mkosoaji maarufu na wa Mwanamfalme Salman aliuawa ndani ya ubalozi mdogo wa Istanbul, lakini bado haijaeleza chochote kuhusu ulipo mwili wa mwandishi huyo. Waziri wa mambo ya kigeni wa Canada Kristia Freeland ameeleza katika taarifa yake kuwa Canada imelaani mauaji ya Kashogi ambayo Saudi Arabia imethibitisha yalitokea ndani ya ubalozi wake mjini Istanbul. Zoezi la kuhesabu kura linaendelea nchini Afghanistan baada ya uchaguzi wa wabunge kufanyika na kushuhudiwa mashambulizi wa ya wanamgambo yakikatiza shughuli za usimamizi. Takriban watu 170 wakiwemo raia na wanausalama wamejeruhiwa au kuuawa katika ghasia zinazohusiana na uchaguzi kwa mujibu wa takwimu rasmi ambapo bado kuna hofu ya kuendelea kwa vitendo vya ghasia wakati huu takribani vituo mia nne na moja vikiendelea na upigaji kura hii leo nchini Afghanistan. Israel imeamuru kufunguliwa njia ya mpaka wa Gaza ili kuruhusu watu na bidhaa kuvuka siku nne baada ya kufunga mpaka huo baada ya Palestina kufanya mashambulizi ya maroketi uamuzi huo unakuja baada ya kupungua kwa ghasia katika eneo la Gaza na jitihada za mamlaka ya Hamas zilizofanywa kudhibiti waandamanaji. Radio France Internationale, ni saa 2 na dakika 35 kwa saa za Afrika Mashariki. Unaendelea kutegea sikio RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Nampisha mwenzangu Ali Bilali kuwa nawe katika makala changu chako chako changu. Na makala ni changu chako chako changu. Mpenzi msikilizaji, Radio France International, mimi ni Ali Bilali ambaye nakuletea makala haya, makala ambayo kuletea historia ya mambo mbalimbali, utamaduni, le parle francophone na muziki. Ileo leo studio niko na wageni kutoka visiwa vya Mayotte. Wageni hawa uh, mbali na kwamba ni wageni lakini pia ni wanamuziki eh, wa kundi la Lateral lakini pia na kundi la Chokuchoku. Ni makundi mawili ambayo wametoka huko Mayotte, wapo nchini Tanzania kwa ajili ya tamasha katika maeneo mbalimbali eh. Juma liliopita walikuwa na tamasha jijini Dar es Salaam lakini pia huko Zanzibar, ah, katika hali ya kuwaburudisha wapenzi wa muziki katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Hii leo basi nimewapokea studio kutaka kufahamu mengi zaidi, kama unavyojua, kuhusiana na swala zima la utamaduni lakini pia muziki. Karibu upande wangu hmm, uh, wa kushoto niko Tanzania, Laterali, na Laterali simu hizi ni wa naitwa Laterali Simona. Kutoka Mayoti nimekuja Tanzania kuja kwa kuwaonyesha utamaduni wetu wa mziki wa Mayoti ambao unaitwa mgodo. Mgodo ndio muziki wa Mayoti ndiye ndiye. Lakini pia upande wa kushoto hapa niko na mwanadada. Okay, mimi Ifadi marahaba. Mwanadada anasema kwamba anaitwa Ifadi, ni raisi wa kundi la Group Shok Shok. Uh, kutoka Mayoti amekuja hapa Tanzania kwa ajili ya kuja kuonyesha utamaduni wake wao wa mziki wa mbiu ambao mbiu ndo mziki ambao wanafanya kundi la Group Shock Shock. Na msikilizaji ambao unatusikiliza wakati huu, nafikiri umewasikia mmoja eh, kutoka kundi la Lateral na mwingine kutoka kundi la Shokushoku, lakini pia nina mwingine hapa Bonjour, eh, salimia, alafu arongwamba wa amesema kwamba yeye anaitwa Tabibu ni ndio manager wa Laterali Laterali Group na, uh, na wanapenda Tanzani, Tanzani, sana kuja kuonyesha tamaduni wao huko kwa sababu wao wanajua kwamba Tanzania ni ndugu zao kwa sababu lugha anayoongea inaingiliana. Na asante sana. Hapo tulikuwa bado tupo kwenye utambulisho, lakini sasa tukiingia kabisa kiundani zaidi, makundi haya mawili yamekuja Tanzania. Je, mnaweza mkatufahamisha nini hasa mlichokuja kufanya Tanzania? Qu'est-ce que vous etes venu faire en Tanzanie? wasi rielewa amba Tanzania karibu na wasmana Ramuja usifanye ile Ramuja tu ya vio wasu, wasu kwanza Maori. Wao wenyewe wanaona kama Mayoti na Tanzania ni nchi ambazo zipo karibu sana kiswet, ni majirani kwa e, sababu kutoka Mayoti um, kuja Tanzania wasi, juru, kwa ndege ni lisali moja tu na kwa taru shafika. Maana hiyo muziki za Tanzania zinasikilizika sana na yani Mayoti wanasikiliza sana muziki za Tanzania, hapo wakija huko wanaona hazipo huku Tanzania kwa maana hiyo, wakaona kwamba kitu kama hicho lazima na hao waamke, waje wawape wa utamaduni wao majirani zao, ili inyato, watu waweze kuingiliana na ku, kupeana utamaduni na kubadilishana ladha ya muziki kwa maana hiyo, wameona kwamba waje huko kwa ajili ya kufanya media tu, kama hivyo, wanatembea kwenye kwenye TV kwenye redio, wafanye matamasha kwa ajili ya kukutana na, ku, na ku, wasanii kubadilishana na kufanya collaboration kwa ajili ya kuchanganya ladha za muziki ili waweze kupata kitu kizuri na muziki wao uweze kusikilizika. Kama unavyosikia alivyotoka kuzungumza hapa, anasema kwamba wamekutana na wasanii mbalimbali, amewataja majina hapo, akiwemo Shila, lakini pia walijaribu kuonana na Diamond, lakini hawakumwona uh, physically uh, lakini wamejaribu pia kuenda huko Zanzibar, na sehemu ambako walikufikia hotelini, walijaribu kuonyesha kile ambacho wanachokifanya, na watu waliweza kuvutiwa na kazi zao. Naam, kama unavyosikia, msikilizaji, bado ningali nawe Ali Bilali katika makala ya changu chako chako changu. Tufahamishe sasa kuhusiana na swala zima la muziki, ni muda mrefu bila shaka kundi lenu uh, linafanya muziki, ukiangalia uh, sur votre repertoire hmm. ni nyimbo ngapi ambazo mmekwisha fanya? ah, wasema za wasema za nika albomu uh, uh, uh, madzari fanya albomu na, na yeye kama yeye mpaka sasa hivi ana albamu tano maori ambazo katengeneza kwenye mziki wake wa mayoti kule, mayoti yeye ni star kubwa sana, ambayo kila mtu atakayemuuliza, hata mtoto mdogo anamjua, ni kama Diamond tu hapa Tanzania. Ila anaomba Mungu ata hapa Tanzania, mpaka mwakani anahisi watu watamjua, kwa sababu yeye anaamini mziki mzuri unasikilizishwa na mtu yoyote Mhm. Mm e, uh, a peu près tuko uh, takriban wanawake 30, kuna viongozi wanne wa kike uh, lakini leo mimi ni rais sio mwimbaji mkuu. Tuko zaidi ya wanawake 30 ambao tumeolewa à uh, peu près 32 femmes mariées. Uh, tueleze sasa kuhusu muungano wenu na Lateral ilikuwaje hadi kufika kuungana bon, na kuanza kufanya kazi pamoja latéral euh, depuis un euh, an on, on on, travaille ensemble et on a essayé d'organiser de, des concerts à Mayotte E, uh, depuis un an, on a chante aussi ensemble. On a laterale tangu mwaka mmoja sasa tunafanya kazi pamoja, tumejaribu kuandaa tamasha e Mayot. Tumeimba pamoja e wimbo uh, maarufu sana, e sana huko Mayot. Tuna wimbo tumeshirikiana huko Mayot <laughs> ambao ni maarufu sana okay. Ushirikiano wetu ni mzuri, tunaendelea kufanya kazi pamoja e, mm, na tumekuja hapa Nam ni kibao za leo, kibao ambacho makundi haya kutoka huko Mayote lateral na shokushoku yaliweza kushirikiana, na kwa maelezo yao hapo wanasema ni moja miongoni mwa vibao ambavyo vilipata sifa kubwa sana katika visiwa hivyo vya Mayote, si ndio? Namna hiyo, hebu <laughs> waeleze kwa kilugha chako wasikie, ni moja e, yimbo mm-hmm. aongele nani nimbo yake kwamba imepata sifa gani kule, anaongea kwa lugha yake, si ndio? Nilivyomwambia mm -hmm, himbo yangu ini ini de himbo sabudhiri himbo naifanya ini na shokshoku hiyo nyimbo hii collaboration ambayo wamefanya group lateral na group shokshok ni nyimbo ambayo ilibamba sana kule Mayoti, yani imeshika sehemu zote, watoto, wakubwa, wamama, baba, watu wote walikuwa wanaipenda, kwa sababu ni nyimbo ambayo iliku, ilikuwa inapeleka ujumbe moja kwa moja. Kwa maana hiyo, sehemu zote watu walikuwa wanaipenda, popote unapita watu walikuwa wanasikiliza sana. Ni ngoma ambayo imefanya vizuri sana sana sana kule mayoti kweli. Hii, hii, uh, hii, msikilizaji, na sasa tuangazie sasa kuhusiana na swala zima la mwingiliano wa lugha hapa. Kama unavyosikia, lugha hii ambayo wanaongea Kishimaore ni lugha ambayo inazungumzwa huko Mayotte kama unavyosikia kuna baadhi ya maneno ambayo yana mwingiliano na Kiswahili. Hebu tutajie baadhi ya maneno ambayo yanaingiliana na Kiswahili cha, cha huku kwetu Kiswahili. mm -hmm. nyingi nori hunu waturongwa mwanamke ule wasu rungua, mtumshi hunu vihavina tofauti, wote ndio kasema kwamba tukishasema mayoti mayoti, yipo kwenye visiwa vya Komoro, ila mayoti ni Ufaransa ipo o kwenye utawala nayo au wakija, wakija, wakija wa Ufaransa, kwa maana hiyo a wakija wakija huku wanaitwaga Wakomoro, Wakomoro ila wao sio Wakomoro, hao ni watu wa Mayoti ambao Mayoti Mayoti ni vitu ambavyo ni vitu viwili tofauti, ni visiwa ambavyo viko pamoja ila nani viko tofauti. Kuna ambao ni, ni, ni ize makala yetu na kibao hiki cha kundi hili la Lateral kibao ambacho kinaitwa la vie chere yani maisha magumu. Kumbuka kwamba Lateral ni mwanamuziki nguli nyota huko, uh, nchini Mayotte. la ziada. Jina langu ni Ali Bilali, nikutakie bon dimanche libilali kwa makala ya changu chako chako changu. Msikilizaji, kabla ya kuhitimisha, ni kukumbushe tu ulioyapa uzito katika ngwe ya pili: bunge la Afrika kuanza vikao jijini Kigali nchini Rwanda, huku ajenda kuu ikiwa ni mapambano dhidi ya ufisadi; serikali ya Angola yasema raia laki tatu na themanini elfu kutoka DRC wamerejeshwa nchini Congo katika kipindi cha mwezi mmoja dala ni uhusika wa Saudi Arabia katika kifuo cha mwandishi wa habari Jamal Kashogi. Shukrani kwako, msikilizaji, kwa kutegeaskiwa matangazo haya. Ulikuwa nami Madha Saranga na kutakia jumapili njema.