Hii ni idhaa kiswahili ya redio France International Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii Jumatatu, tarehe 22 mwezi Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na nane. Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Raia wa mji wa Beni mashariki mwa DRC waandamana kupinga mauaji yanayoendelea kutekelezwa na makundi ya waasi raia. wa Komoro waanza kurejea, kurejelea shughuli zao za kawaida baada ya makabiliano ya siku sita kati ya wanajeshi na waasi. na Australia yaomba msamaha kwa taifa kutokana na vitendo vya udhalishaji wa kingono lililotekelezwa na wachungaji wa kanisa Katoliki nchini humo na anza na alama kujumlisha pia unaweza kutuandikia kwenye ukurasa wetu Polisi kwenye mji wa Beni mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo jana alitumia mabomu ya machozi kuwatawanya, mamia ya raia, andamana, ya raia walioandamana kupinga mauaji yanayotekelezwa yanaendelea kushuhudiwa kwenye eneo hilo. Maandamano hayo yalifanyika baada ya kuuawa kwa watu 11 na kutekwa kwa watu wengine 15, wakiwemo watoto. Mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC, Chube Ngorombi, ametuma ripoti ifuatayo. Baada <todicomu> ya mauaji na utekaji nyara wa watoto 10 Pamatete jijini Beni usiku wa kuamkia Jumapili, raia jijini Beni wametaka jeshi la Congo FRDC lijiuzulu wilayani Beni na teseka mi na baki maibobo na batoto balikimbi si yue kama batoto yango viko wapi? Huko raia kadhaa wameahama makazi yao baada ya mauaji hayo. Serikali ya Congo DRC wilayani Beni ina mipango gani dhidi ya mauaji hayo? Bakwana maha modeste ni mea makamu jijini Beni, kuna mipango ya kucheka huyu adui. Nafikiri watu hapo karibuni watu wa kabudi mandani mwao. Nao watetezi wa haki za binadamu wamejulisha mtazamo wao baada ya mauaji hayo jijini Beni. Imani ni Bitagirwa ni mtetezi wa haki za binadamu mashariki mwa Kongo DRC. Jeshi wa Afrika nchini mwetu wajitahidi kumaliza haya mauaji pia utekaji nyara. Hatuelewi kufariki kama nyama kwa sasa nchini mwetu. Mauaji hayo yameripotiwa wiki tatu baada ya waasi hao wanaodhaniwa kuwa wa ADF kunyooshewa kidole cha lawama kuwaua raia kumi na watano pamupanda jijini Beni na raia kadhaa kutekwa nyara. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Idadi ya watu waliopoteza maisha mashariki mwa DRC kutokana na ugonjwa wa tari wa Ebola imeongezeka na kufikia mia moja hamsini na mbili. Takwimu hizi zimetolewa na shirika la afya duniani WHO. Wiki iliyopita, WHO ilionya kwamba kuna hatari ya maambukizi hayo kuendelea kuenea iwapo visa vya maambukizi havitapungua. Eneo lililoathirika zaidi ni Beni katika jimbo la Kivu Kaskazini. Tukiendelea kuwa kule DRC, muungano wa vyama vinavyounda vina mkono serikali vimetangaza kwamba vitafanya mkutano mkubwa wa kisiasa siku ya Jumamosi wiki hii, siku moja tu baada ya upinzani nao kutangaza kwamba utafanya maandamano. Mwandishi wetu Ali Bilal ana maelezo zaidi. Muungano huo ujulikanao kama Front Commun pour le Congo fcc umepanga kuzindua shughuli kadhaa za kuhamasisha wananchi kuhusu mchakato wa uchaguzi. Nehemia Mwilanya, mkuu wa itifaki katika ikulu ya rais Joseph Kabila, amewatolea wito waliowote wanaopenda kufanyika kwa uchaguzi na kudumisha demokrasia wajitokeze kwa wingi katika mkutano huo. Wakati huo huo, upinzani umeitisha maandamano siku moja kabla ya mkutano huo wa hadhara ulioandaliwa na utawala, kulingana na ombi lililowasilishwa kwa gavana wa jiji la Kinshasa, ombi ambalo hata hivyo halijapewa jibu. Uchaguzi mkuu wa raisi wa wabungi wa kitaifa na wabungi wa mikoa umepangwa kufanyika Disemba 23, baada ya kuahirishwa mara mbili. Jumla kuna wagombea 21 ambao mmoja wao ndiye atamrithi rais Joseph Kabila Kabange aliyepo madarakani sasa ni miaka 18 juma. Jumamosi uliopita Antoani Gizenga, waziri mkuu wa zamani ambaye alijikuta akiondolewa kwenye kinyanganyiro hicho, amewatolea wito wa wafasi wake kumuunga mkono mgombea aliyoteuliwa na utawala Ramazani Shadari. RFI. Ni saa moja na dakika 34 jijini Bujumbura nchini Burundi. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Nchi ya Burundi leo inafanya maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya miaka 25 tangu kuuawa kwa rais wa kwanza, wa kwanza wa nchi hiyo alichaguliwa kidemokrasia Melkio Ndadaye. Hata hivyo miaka 25 baadaye bado kuna sitofahamu kuhusu wahusika wa moja wa yake rais Ndadaye, ambaye alikuwa mhutu wa kwanza kutawala kidemokrasia de. Aliuawa miezi mitatu tu baada ya kuchaguliwa kwa kishindo katika uchaguzi wa mwaka tisini na tatu ambapo baadaye kukashuhudiwa vita vya ukabila kati ya wa wahutu na watutsi. Lakini ni kwa nini bado imekuwa vigumu kubaini mazingira kifo chake na wahusika kuchukuliwa hatua za kisheria? Khalid Hassan ni mchambuzi wa siasa za maziwa makuu, anazungumza akiwa jini Kigali nchini Rwanda. si kusema kwamba ni vigumu kupata ukweli, hii ni ishara dhahiri kwamba jamii nzima ya Warundi, hasa wanasiasa, ni watu ambao wameishi kipindi kirefu sana kwa kile inachoweza nikasema kwamba ni siasa za kudanganya, ni siasa ambazo hazikuwa uwazi. Huyu ni kiongozi ambaye ameuawa ndani ya Burundi ni jambo rahisi sana kutaka kuwafichua wale ambao walimalizia maisha. Kile tu ambacho kilipelekea hadi sasa kukwama vyote hayo ni kwamba katika kipindi ambacho ilitarajiwa kwamba hatua za kisheria zingeliweza kuchukuliwa, walikumbatiana na wale ambao waliwashuku kwamba walihusika na mauaji yenyewe. Ni sauti yake Khalid Hassan, mchambuzi wa siasa za mazoo makuu, anazungumza akiwa jini Kigali nchini Rwanda. Mamlaka nchini Nigeria jana zimetangaza makataa saa 24 kwenye mji wa Kaduna baada ya kushuhudiwa mapigano kati ya vijana wa Kiislamu na Kikristo ambapo watu hamsini na watano walipoteza maisha. Gavana wa jimbo hilo Nasir El Rufai ameandika kwenye ukurasa wake wa kijamii wa Facebook kwamba serikali yake inatangaza makataa ya kutotembea usiku ili kurejesha hali ya utulivu. Raia kwenye kisiwa cha Komoro leo wameanza kurejea katika shughuli zao za kawaida baada ya siku sita za makabiliano kati ya wanajeshi na waasi waliokuwa na silaha. Vurugu zilishuhudiwa kwenye wilaya ya Msamudu mjini Anjuan, ambako watu wenye silaha walikuwa wamekabiliana na wanajeshi, vurugu ambazo zinazidisha hofu kuhusu mstakabali wa nchi hiyo ambayo imewahi kushuhudia mapinduzi kadhaa ya kijeshi. Wachambuzi wa mambo wana mtazamo gani kuhusu hatima siasa za Komoro? Hamdun Marsel ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Kanali Azali Asumani bila shaka ni chanzo cha vurugu na kihistoria kabisa kwamba yeye amedumu katika vurugu ya ya Nzwani kwa muda mrefu na Azali Assoumani mara zote akihusika kwa namna moja nyingine, akiwa kiongozi au akiwa njia uongozi. Sasa baada ya kurudia tena, anajaribu kuharibu utaratibu wa kawaida wa uliozoeleka wa kiutamaduni kati ya tawala zinazozunguka katika visiwa hivi. Sasa anachokifanya kanali ya Azali baada ya kugundua, bila shaka, kwamba viongozi wengi wa Afrika wanabadili katiba na wanaweza kujitengeneza utaratibu wa kudumu madarakani. Nafikiri naye akapata trendi hiyo hiyo e, japokuwa sasa inaelekea kumletea tabu katika visiwa vile, kwa sababu haikuzoeleka sana. nam ni sauti yake Adur Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Radio France International kule Juba, Sudan Kusini, pia unatupata vyema sana. Ni saa mbili dakika thelathini na nane. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Mimi ni Victor Buso. Waziri mkuu wa Australia, Scott Morrison, ameomba msamaha wa taifa kwa watu waliofanyiwa vitendo vya udhalilishaji wa ngono na wachungaji wa kanisa Katoliki miongo kadhaa iliyopita. Msamaha wake umekuja baada ya miaka mitano ya uchunguzi uliobaini kufanyiwa vitendo vya udhalilishaji wa ngono kwa maelfu ya watoto katika taasisi mbalimbali nchini humo. Waziri Mkuu Morrison amesema vitendo vilivyofanywa havikubaliki, na kwamba kama serikali ilishindwa kuwalinda waathirika wa vitendo hivyo happened in schools, makosa ya udhalilishaji wa ngono yametokea mashuleni, makanisani, na hata ndani ya familia zetu, na mifumo katika taasisi hizi iliruhusu haya yatokee na kufumbia macho. Imetokea siku baada ya siku, wiki baada ya wiki, miezi baada ya miezi, miongo baada ya miongo. Ni mateso yasiyokoma kwa kweli. Watoto walipojaribu kuongea hawakuaminiwa na uhalifu huu ukafumbiwa macho. And the crimes continued with impunity. Ni sauti yake Scott Morrison, waziri mkuu wa Australia. Mami, mahakama ya juu nchini Maldives imetupilia mbali kesi ya rais wa zamani Abdullah Yemen aliye umefikia asilimia 95. Hata hivyo May anatarajiwa kusisitiza kusiti kwamba hawezi kukubali pendekezo la Umoja wa Ulaya kuhusu mzozo wa mpaka wa Ireland Kaskazini. Uongozi wa Ireland na, na viongozi wa Umoja wa Ulaya wanataka mpaka huo kusalia wazi bado Uingereza kujitoa, lakini Uingereza haitaki hilo. RFI michezo na Emmanuel Makundi. Nam, Kenya ina bahati sana. Timu ya taifa wanawake, ya wanawake mara baada ya kurejeshwa katika kushiriki michuano ya kombe la mataifa ya Afrika na kupata tiketi sasa ya kucheza michuano hiyo kule Ghana. Aa, sasa ratiba jana ilipangwa, na kundi A lina timu za Ghana ambao ndio wenyeji wa michuano hii ya mwaka huu kombe la mataifa ya Afrika aa, Algeria, Mali na Kamerun. Katika kundi B kuna mabingwa watetezi, timu ya taifa ya wanawake ya Nigeria, uh, the Super Falcons kuna Afrika Kusini, Banyana Banyana, uh, kuna Zambia Chipolopolo na kuna Kenya Harambee Starlets bila shaka na <laughs> tutaona moja kivyokuwa ulisema ni bahati lakini mpaka <laughs> <laughs> mtu ameng'olewa ndio imeshiriki. Ghana itatupa tiketi yake ya kwanza dhidi ya Algeria katika dimba la Accra, uh, tarehe kumi na saba ya mwezi Novemba, wakati fainali ikitarajiwa kuchezwa tarehe moja tar ama tarehe mosi ya mwezi Disemba. The Super Falcons Nigeria wao watafungua uh, dimba na timu ya taifa ya Banyana Afrika Kusini. Uh, tarehe kumi na nane ya Novemba, katika dimba la Cape uh, Coast uh, Super Eagles Super Falcons wa wakumbukwe ndio mabingwa wa kihistoria wa michuano hii wakiwa na mataji nane ya Kombe la Mataifa ya Afrika. Upande wa wanawake, Ghana haijawahi kushinda taji lolote la michuano hii na kupoteza katika fainali mwaka 98, mwaka 2002 na mwaka 2006. Timu mbili katika kila kundi zitasonga mbele katika hatua nusu fainali, na mshindi wa mwaka huu ndiye, uh, mshindi wa mwaka huu ndio aa pia toa timu ambazo zitashiriki michuano ya Kombe la Dunia la FIFA mwaka elfu mbili na kumi na tisa inayotarajiwa kufanyika nchini Ufaransa mwezi Januari mwakani. Na aliyekuwa kocha mkuu wa timu ya taifa ya Tunisia Faouz Benzatri amesema kwamba kufutwa kwake kazi ni kama kumdhalilisha na kumdharau, mara baada ya timu yake uh, kush, kupata tu nafasi ya kushiriki uh, michuano ya kombe la mataifa ya Afrika mwakani. Unapataje, hmm, tiketi kweli kabisa, <laughs> <swala nyeti sana hilo. laughs> na unamfukuza kocha hilo. Na mchezaji wa zamani wa Guinea wa, uh, Ismail Bongora amepigwa faini uh, ya kulipa kiasi cha euro laki moja na thelathini, lakini pia kifungo cha miezi sita cha nje mara baada ya kukutwa na hatia ya kukwepa kodi na, u, na kufanya udanganyifu katika mahakama uh, ya kule mjini Le Mans nchini Ufaransa. Hivi leo katika ligi kuu ya Uingereza kutakuwa na mechi kadhaa. Arsenal wacheza na Leicester City. Sampdoria Italia watacheza na Sassuolo katika La Liga. Real Sociedad watacheza na Girona. Katika NBA Mechi zilizomalizika muda mfupi uliopita, Los Angeles Clippers waliwafunga Houston Rockets, Rockets kwa vikapu 115 kwa 112, wakati Golden State Warriors wakifungwa na Denver Nuggets kwa vikapu 100 kwa 98, wakati Cleveland Cavaliers wakifungwa na Atlanta Hawks kwa vikapu 133 kwa 111. Nam, asante sana mwenzangu Emmanuel Makundi, asante. Na sasa na wakati wa uchambuzi wa magazeti na Ali Bilal. Nam ni kushukuru sana bingwa, uh... <laughs> Ah, kweli kabisa bingwa Victor Buso, nianze hapa na gazeti la New Times la kule nchini Rwanda limeandika kuhusu rais wa nchi hiyo Paul Kagame ashiriki katika mazoezi yaliyobatizwa siku bila matumizi ya gari na kuwahimiza Wanyarwanda kuendeleza eh, shughuli hiyo ili kujiimarisha sio tu kimwili lakini kuimarisha taifa pia. Gazeti la Sudan Tribune lao limeandika habari kuhusu kundi la waasi la SPLA-IO la kanusha kutekeleza mashambulizi dhidi ya makundi mengine mawili ya waasi. Gazeti la Daily Nation la kule nchini Kenya lao limechapisha habari kuhusu usalama umeimarishwa wakati mtihani wa kumaliza kidato cha sita ukitarajiwa kuanza hmm. uh, kidato cha nne ukitarajiwa hmm. kuanza mwezi ujao. Na magazeti ya kule Jamhuri ya Kidemokrasi Kongo, kama gazeti la Forum des As lao limeandika habari kuhusu kundi la ADF laendelea kuwaliza Wakongo, laua kumi na wawili, la wateka kumi na watano, lakini gazeti la Tempete des Tropiques lao limeandika habari kuhusu Antoine Gizenga kutangaza kumuunga mkono Emmanuel Shadari. Gazeti la Le Monde, la kule nchini Ufaransa lalo limechapisha habari kuhusu serikali ya Saudi Arabia inasema haijui wapi ulipo mwili wa Jamal Kashogi zimeendelea kuzoa hisia mbalimbali katika mataifa uh, kadhaa, sio tu barani Ulaya lakini pia baadhi ya mataifa ya Afrika pia na gazeti la Mwananchi ilo limeandika shilingi bilioni moja kutekwa Mo Deuji za kosa mtu, <laughs> <gazeti> moja kutekwa Mo Deuji za kosa mtu gazeti Tamo la Mwananchi. La gazeti la Tanzania Daima, Mo Deuji apigwa kufuli, maelfu wamsubiri uwanja um, wa taifa bila mafanikio. Gazeti la Nipashe, wafurika uwanjani kusherekea Mo, lakini pia gazeti hili limechapisha habari hapa likionyesha picha ya ajali ya gari ambayo limeua maafisa watano wa serikali nam. Asante sana mwenzangu Ali Bilal na kutakia kila la heri, najua kesho hutalisahau jina langu tena <laughs> shukran sana <mtana. laughs> Radio France International. Na sasa naokata makala ya jua haki zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa na zile za mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu zinaonyesha kuwa kila siku watu wananyongwa au kuhukumiwa adhabu ya kifo kutokana na makosa mbalimbali mbali, na wakati mwingine wananyongwa kwa makosa ambayo hayakustahili adhabu hii. Msikilizaji, mashirika haya yanasema nchi nyingi zinaendelea kutekeleza adhabu hii kwa usiri mkubwa, huku kukosekana kwa uwazi kutoka katika baadhi ya nchi kunafanya ukusanyaji wa taarifa sahihi za watu walionyongwa kuwa ngumu. Umoja wa Mataifa unasema karibu mataifa 170 yamefuta adhabu ya kifo au kusitisha kwa muda kutekeleza adhabu hiyo. Licha ya kampeni za kidunia, kumekuwa na maoni na mitazamo tofauti kuhusu utekelezwaji wa adhabu hii, kuanzia ile mitazamo ya kisheria, kidini na hata ile ya kimila. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia mitazamo hii kwa kina na ikiwa kweli kuna haja ya kufutwa kwa adhabu hii ama iendelee. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Kwanza makala haya, hebu tuwasikie viongozi wa dini, wao wana mtazamo gani kuhusu utekelezwaji wa adhabu ya kifo? Na je, dini inasemaje kuhusu adhabu hii? Wa kwanza kuzungumza nasi ni mchungaji Isaya Josefu Mugaragu wa kanisa la Anglikana. Hapa anaeleza historia kidogo na mantiki ya adhabu ya kunyonga kwa dini ya Kikristo. Katika Agano la Kale imeandikwa kwamba atakayeua kwa upanga atauawa naye kwa upanga, kwa hiyo ilikuwa inakubalika adhabu ya kifo zamani lakini, katika Agano Jipya, baada ya Yesu Kristo kuzaliwa, dhambi zote, hata hiyo ya kifo, hiyo zote zote, zina- zinaombewa msamaha. E, kwa maana kwamba e, Biblia inasema msihukumu, msije mkahukumiwa. Yani hukumu zitolewazo hizo zinamaanisha kuua. Hiyo ukisoma kama Injili ya Matayo pale kwenye sura ya saba unaweza ukaiona vizuri, lakini inamaanisha kwamba kwa kifo cha Yesu Kristo hata watu walioua wenzao wanapaswa kusamehewa, sio kunyongwa. Hiyo unaweza ukaisoma katika Waebrania sura ya pili, yaani anasema mtapataje kuponywa msipojali msipo msipojali wokovu mkuu namna hii. Na mimi unavyoongea na mimi nimefanya kazi na nikasaidia watu wengi kufunguliwa waliokuwa wameandaliwa kunyongwa katika gereza kula Uyui pale Tabora walikuwa wamehukumiwa kunyongwa lakini wengi walisamehewa baada ya kuwahubiri wakaokoka, wakaenda kukata rufaa na rufaa za serikali zikawasamehe wakashinda. Naam, kwa hivyo mchungaji, um, kwa wakati tuliopo sasa, ipi nafasi ya dini katika kusaidia mataifa mbalimbali kuachana na utekelezaji wa adhabu ya kifo? Nafasi ya dini ni kuiambia Umoja wa ambayo ibadi ikiwezekana, ingalau United charter ile UN charter, ambayo ndio kama katiba ya Umoja wa Mataifa, si vyepesi kuibadilisha, lakini ifanyiwe kinachoitwa amendment. Kanisa linapaswa liseme kwamba ufalme wa Mungu ni kwa watu wote, na Mungu alikuja kwa ajili ya wenye dhambi na wenye dhambi ni pamoja na wauaji, wakiisha tubu, wakasamehewa basi inapendeza waachwe wasinyongwe. Ni afadhali hata wakafungwa maisha ili waendelee kusaidia jamii kwa mawazo yao, waendelee kuhudumia jamii zao hata wakiwa wanaangaliwa kwa adhabu ndogo ndogo. Si faida kuua, kwa sababu hukumu ile wanayoipata, kanisa linatakiwa liseme kwamba waliouawa wale wanaonyongwa hawaachi faida yoyote kwa kunyongwa kwao ila wanaongeza historia ya mabaya zaidi, kwa sababu hata wajukuu wataendelea kujua baba babu mjukuu alinyongwa. Lakini kwa upande wa dini ya Kiislamu adhabu ya kifo inaelezewaje? Tumezungumza na Sheikh Muhammad Idi, yeye ni mwenyekiti wa taasisi ya wanazuoni hapa Tanzania. Dini ya Kiislamu inatazama adhabu ya kifo kwanza kuangalia sababu ya adhabu, kama sababu ya adhabu ya kifo ni huyo anayeuliwa na yeye amemuua mwenzake. Uislamu unalikubali hilo kwa asilimia mia moja, kwa sababu katika Suratul Maida aya ya arobaini na tano Mwenyezi Mungu anasema: wakatabna alaihim fiha ana nafsa binnafsi walaina bilain walanfa bilanfi waludhuna biludhuni wasinna bissinni, tumewafaradhishia wao kwamba roho itauliwa kwa kuua roho mwenzake na jicho litatobolewa kwa mtu kutoboa jicho la mwenzake na, na pua itakatwa kwa mtu kukata pua ya mwenzake na sikio litakatwa kwa mtu kukata sikio la mwenzake na jino litang'olewa kwa mtu kung'oa jino la mwenzake mpaka mwisho wa aya. Malengo makubwa ya aya hapa ni kuwataka wanadamu wasirahisishe kuua wenzao wala kukata wenzao viungo, kwa sababu wakiua na wao watauliwa na hii ndiyo njia pekee aliyoiona Mwenyezi Mungu aliyetuumba kwamba tukitaka jamii watu wasiuane ni pale jamii itakapojengwa na itakapohukumiwa kwamba ukiua na wewe utauliwa. Sasa jamii leo inapoona kuua ni kubaya, lakini haimalizii maneno, kuua ni kubaya kama mtu anayeuliwa hakutenda sababu inayofaa kuuliwa, lakini kama ametenda sababu inayofaa kuuliwa, kama yeye kuua mwenzake kuua hapo ndio sawa, ili jamii ikemeleke, jamii iogope kuua wenzake, na ieleweke kwamba Uislamu muundo wake ni dini isiyokubali ukarabati kwa mazingira yoyote yale. Hakuna shekhe au kiongozi wa Kiislamu atakayefikia kuja kutoa maoni kwamba anayeua sasa asiuliwe, kwa sababu wataalamu, wanaharakati, wanasheria wamekaa, sisi baada ya Qurani huwa hakuna mjadala. Lakini Sheikh, kumekuwa na harakati za kidunia kuhusu kushawishi nchi kuachana na utekelezaji wa adhabu hii. Wewe una mtazamo gani kuhusu harakati hizi? Ha, harakati hiyo tunaweza tukaiunga mkono au kuikataa pale ambapo una washawishi watu waondoe adhabu ya kifo, lakini utaje kosa, kosa gani kafanya huyu anaeuliwa? Kwa sababu mataifa ya kidunia haya yanaweza kuhalalisha adhabu za kifo kwa mambo yao wenyewe wanaoyajua wenyewe ya kisiasa, siasa sisi hapa tunazungumzia yale mambo ambayo dini ya Kiislamu inayaona yanahalalisha kifo cha mtu, hayo hayana mjadala kwetu. Kwa hiyo kama jamii inashawishiwa iepuke adhabu ya, ya kifo itamkwa, basi asiuliwe mtu kwa sababu kafanya kadhaa. Lile ambalo limefanywa ndio ambalo si Waislamu, utasema kwa hilo kuondoa adhabu ya kifo ni sawa, lakini kwa hilo kuondoa adhabu ya kifo haiwezekani sababu Mungu aliyetuumba ameona adhabu ya kifo ndio tiba pekee kwa tatizo hilo. Msikilizaji, kufutwa au kutofutwa kwa adhabu ya kifo kumezusha mjadala mkubwa wa kisheria. Je, wanasheria wao wanamtazamo gani? Tumezungumza na wakili Martin Nolo akiwa Nairobi nchini Kenya. Uh, kwa maoni yangu mimi nafikiri kwamba wakati umefika ambapo lazima tuliangazia suala hili la adhabu ya kifo huku tukijua kwamba kila mtu ana haki ya kuishi maisha na hamna mtu ambaye ana haki ya kutoa maisha ya mtu mwingine. Kwa hivyo kile ambacho tunatakana tuki, tukiangazia ni kifungo cha m... maisha badala ya kutafuta kinyongo ama kumuua mtu yeti kwa sababu aliua mtu. Nafikiri hiyo sio kazi yetu kama binadamu. Kazi yetu ni kuweza kuhakikisha kwamba tumelinda maisha, na iwapo kuna sababu yoyote tunampa mtu kifungo cha, mia, cha maisha hivi kwamba huwezi kuwa na, na kwamba ameadhibiwa ame, ame, vya ame kutosha. Na mwakili, mbali na mtazamo wa kisheria, lakini kuna maoni na mtazamo wa kidini na mchango wa dini katika jamii, wewe unazungumziaje swala la la dini na adhabu ya kunyonga? Nafikiri mambo ya kidini tuyaache pale, lakini tukiangazia mambo ya itikadi za kibinadamu ama za kimataifa basi wengi tunaashiria kwamba iwapo tutakuwa na hali ya juu ya kulinda haki za kibinadamu, basi na tuitekeleze katika hali hiyo, kwamba hatuwezi kuchukua maisha, hatuwezi kuwa na sababu yote ya kuchukua maisha ya mtu hata kama anapatikana kwamba yeye alichukua maisha ya mwingine. Na kwa hivyo unaamini, wakili, kuna wakati mmoja kwamba karibu mataifa yote ulimwenguni yataridhia na kuachana kabisa na adhabu ya kifo? Tayari msukumo na mwelekeo ni wa aina hiyo na hata mahali ambapo kuna adhabu hii ya kifo kama pale Marekani, tunaona tofauti kati ya states moja hadi nyingine, na bila shaka states nyingi hazina hukumu hiyo. Kwa hivyo ni jambo ambalo ni muda tu tuta, lakini eh, hivi karibuni tutaliangazia. Tunaona nchi nyingi nyingi zikisema kwamba uh, njia ya kwenda ni hiyo ya kupeana kifungo cha maisha, lakini sio kuchukua maisha, msikilizaji. Na mpaka kufikia hapa, ndiyo tunafikia tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri nam. Asante sana Emmanuel Richard Makundi kwa makala hayo ya Jua Haki Zako. Usikose kuwa pamoja naye tena wiki ijayo sana wakati kama wa leo na asanteni wote ambao mmetuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kututumia ujumbe mfupi uh. Kumbuka tu kwamba matangazo mengine kwa lugha kiswahili itakuja kwako saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Imekuwa ni furaha na fari yetu sana kuwa pamoja nawe asubuhi, na hii fu ni mitambo ni stedio sane. Msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Richard Makundi, tumekuwa naye pia Ali Bilal. Mimi ni Victor Abuso, asante sana na kwa heri kutoka hapa dares Salaam.