Hii ni idhaa ya Kiswahili ya redio France International. Afrika mashariki ni saa mbili na nusu, Afrika ya kati ni saa moja na nusu. tuna kutangazia moja kwa moja kutoka Dar es Salaam nchini Tanzania. Victor Abuso, habari za asubuhi hapo ulipo. Asante sana kwa kuungana nasi siku hii ya jumanne 23 mwezi Oktoba mwaka 2018 Tumekuandalia habari za dunia, habari za michezo, uchambuzi wa magazeti na makala. Kwanza ni habari kuu za dunia, huu hapa ni muktasari wake. Mazungumzo ya mwisho ya kisiasa ya Burundi kwanza kesho mjini Arusha nchini Tanzania. Rais Paul Bia atangazwa mshindi kuendelea kuongoza Kamerun kwa muhula wa saba, na Marekani asema itaanza kujenga upya silaha zake za maangamizi. Naweza kutuandikia ujumbe mfupi, anza na alama kujumlisha 255764015747 saba. Lakini pia unaweza kutuandikia kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili. Matangazo haya unayapata kupitia redio washirika na tovuti yetu ya rfikiswahili.com. Mpatanishi wa amani ya Burundi, Rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa, Jumatano wiki hii, anatarajiwa kuzikutanisha pande zinazohasimiana jijini Arusha nchini Tanzania katika mazungumzo ambayo huenda yakawa ni ya mwisho kuelekea uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na ishirini. Mazungumzo haya yanatarajiwa kujikita katika kusaka mwafaka kuhusu namna bora itakayosaidia pande hizo kushiriki kwa uhuru na uwazi katika maandalizi ya uchaguzi huo. Wachambuzi wa mambo wanatazama vipi mazungumzo haya? Hamdun Masel anatathmini swala hili akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Huenda mazungumzo haya mara hii yasiwe makali sana, kutokana na kwamba Nkurunzi za haonekani tena kugombea uongozi katika uchaguzi ujao, lakini pengine kitakacholeta tabu katika haya mambo ni kwamba atakuwa anatengeneza mazingira, bila shaka FD itakuwa imetengeneza mazingira yatakayomwingiza mtu ambaye yeye binafsi ni rafiki yake na Nkurunzinza. Ni sauti yake Hamdun Masel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania. Mjumbe maalum Umoja wa Mataifa na Umoja Afrika nchini Sudan, Jeremia Kinsley Mamabolo, anataka hatua kali kuchukuliwa dhidi ya kiongozi wa waasi katika jimbo la Darfur, Abdul Wahid Nur. Mjumbe huyo amesema hatua hii ni muhimu kwa sababu bado kuna mapigano ambayo yanaendelea katika milima ya jimbo la Jebel Mara Uh, kati ya waasi na wanajeshi wa serikali . Serikali ya hatumi nayo imekuwa ikisema kwamba juhudi za kumshawishi kiongozi wa kundi hilo la waasi la Sudan Liberation Army kuja katika meza ya mazungumzo hazijafanikiwa. Usalama umerejea kwenye bonde la Ruzizi baada ya kuripotiwa mapigano kati ya jeshi la serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na, na wapiganaji waasi wa kundi la FNL kutoka nchi buru, ya Burundi ambao walivuka mpaka. Mwanahabari wetu William Basimike ametuma ripoti ifuatayo. Kutokana na wakaaji wa vijiji vya bonde hili la mto Ruzizi, ni tangu Jumamosi mapema asubuhi ndipo makundi kadhaa ya wapiganaji hao walivuka mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakatambuka bonde hilo na kujielekeza katika milima ya Kabunambo na Rukobero wilayani Uvira. Waliingia katika kilima cha Kabunambo na kuingia mumisitu ya Rukobero, pia kufuatiliwa sasa na askari ya FRDC, kusikilika milio ya risasi. Kundi lingine lilijaribu kuvuka usiku katika kijiji cha Katogota na kutaka kujielekeza Kamanyola katika wilaya ya Walungu, ila kundi hili lilipambana na majeshi ya FRDC kandokando kando na kilalo kwenye mto Luvimvi. Kapiteni Jedone Kasereka ni naibu mnenaji wa eneo la 33 la kijeshi. Wamepigwa hiyo, kundi ya FNL wamepoteza mtu mmoja, tumewahi kushika watu ine, na kwa sasa wanakuwa njiani kwa kuelekea mji wa Bukavu kusudi tujue objektif yao ni nini. Waziri wa usalama na mambo ya ndani hapa Kivu Kusini, Viktor Mukubito Chomachoma, anapendekeza kwamba viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na viongozi wa Burundi wakutane pamoja, hiyo itabidi ya Burundi kamata mipango kwa pamoja ili kujua wale watu wako wanajipenyeza na masilaha wakitokea kule namna gani na, na wanakuja kwetu kufanya nini. Tujulishe kuwa hali hii ya mambo imesababisha wasiwasi kati ya wakaaji wa bonde la Ruzizi kuanzia Kamanyola hadi Kiliba. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili, Radio France Internationale. Afrika ya kati ni saa moja dakika thelathini na tano, Afrika mashariki ni saa mbili dakika thelathini na tano. Asante sana kwa kuendelea kuwa pamoja nasi asubuhi hii. Rais wa Cameroon Paul Biya ambaye ameongoza taifa hilo kwa mkono wa chuma tangu mwaka 1982 amepata ushindi wa kishindo katika uchaguzi wa Oktoba tarehe saba, wakati huu serikali ikiimarisha usalama kwenye maeneo mengi ya nchi hiyo nasa baada ya kusikika milio ya risasi katika eneo ambalo watu wake wanazungumza lugha ya Kiingereza. Mengi zaidi na mwandishi wetu Ali Bilal. Paul Bartelemi Bia alipewa hatamu ya kuliongoza taifa la Cameroon tangu mwaka 1982 akiwa na umri wa miaka49 Kabla ya kuwa rais wa nchi hiyo alikuwa waziri mkuu, ambapo alichukua nafasi ya rais Amadu Ahijo mwaka 1982 ambaye alijiuzulu, na amekuwa rais wa taifa hilo tangu kipindi hicho hadi leo, ni sawa na miaka 36. Huu ni muhula wa saba, utampa nafasi ya kuhudumu kwa kipindi cha miaka saba. Baada ya muhula wake huu wa miaka saba atakuwa amehudumu kwa kipindi cha miaka 43 na atakuwa na umri wa miaka 92, na kuwa rais wa kwanza aliyehudumu kwa miaka mingi, rekodi iliyokuwa inashikiliwa na, na rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Gabriel Mugabe. Utawala wake unadaiwa kuwa wa kiimla, ambapo mara kadhaa amezima jaribio la mapinduzi, wahusika wakitiwa mbaroni, wakati wengine wakiuawa. Ushindi huu wa sasa umetupiliwa mbali na upinzani ambao unaeleza kwamba kumekuwepo na udanganyifu mkubwa. Wanafunzi nchini Guinea wamekuwa wakiandamana jijini Conakri kushinikiza walimu wanaogoma kurejea kazini. Maandamano hayo yalishuhudia makabiliano makali kati ya wanafunzi hao na maafisa wa usalama waliorusha vitoa machozi ili kuwatawanya. Tangu kufunguliwa kwa muhula mpya wa elimu tarehe mbili mwezi huu, walimu hajakwenda kazini wakishinikiza serikali kuongezea mshahara. Nchi ya Jamhuri ya Afrika ya Kati imezindua rasmi mahakama maalum itakayoshughulikia makosa ya uhalifu yaliyotekelezwa nchini humo kwa nyakati tofauti. Kikao cha kwanza cha mahakama hii kilifanyika jana chini ya majaji kumi na watatu wa nchi hiyo na wawili kutoka jumuiya ya kimataifa ambapo watakuwa na jukumu la kusikiliza kesi ya makosa yaliyotekelezwa kuanzia mwaka elfu mbili na tatu. Alain Obi Bekai ni naibu jaji mkuu wa nchi hiyo. Hatutoi upendeleo kwa tukio lolote lile, ni matukio makubwa, bila kujali lilivyo au namna lilivyowasilishwa. Kilicho dhahiri ni kwamba, ukiangalia muhula wa mahakama hii, mahakama haiwezi kufanya kila kitu, hivyo inabidi kuangalia vipaumbele kwa matukio, na hili ndilo litalojadiliwa na wajumbe wa mahakama kuhusu lipi la kuanzia. Lakini kilicho wazi ni kwamba tutaangalia vigezo vyenye malengo, ili watu wafahamu kwamba mahakama imeamua kufanya uchunguzi kuhusu tukio hili kwa sababu mbalimbali. machafuko mbali nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati yamesababisha mamia ya raia kuwawa na wengine maelfu kuwa wakimbizi ndani ya nchi yao. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma utapika kuarisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizo wazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari, au kumpigia simu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na soko. Pika chakula chako kive vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa, kwa pamoja, pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Mjini, mjini Beni mashariki mwa DRC ni saa moja dakika 39. Asante uh, sana kwa kuendea kwa pamoja nasi asubuhi hii Siku chache baada ya kutangaza kujitoa kwenye mkataba wa nyuklia na nchi ya Urusi, rais wa Marekani Donald Trump amesema nchi yake kwa sasa itaanza kujenga upya silaha zake za maangamizi. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Wakati huu wa ambapo matamshi yake yamezusha wasiwasi kidunia na kusababisha ukosolewaji mkubwa, rais Trump sasa ameenda mbali zaidi na kutangaza kuwa nchi yake inastahili kuwa na silaha ambazo Urusi na China wanamiliki. Akizungumza na waandishi wa habari mjini Washington, rais Trump ametetea uamuzi wa, wa nchi yake kujitoa kwenye makubaliano hayo, akisema wakati nchi yake ikiwa haitengenezi silaha za maangamizi wenzao wa Urusi na Uchina wameendelea kufanya majaribio ya silaha za masafa marefu. Wataalamu wa maswala ya usalama wanaona kuwa uamuzi wa Marekani unahatarisha usalama wa dunia, hasa wakati huu nchi hiyo ikiwa mstari wa mbele kulazimisha baadhi ya nchi kuachana na urutubishaji wa urani na kufanya majaribio ya silaha za makombora masafa marefu. Rais Uturuki Recep Tayyip Erdogan leo anatarajiwa kuweka wazi kile, cho, kile alichosema mwishoni mwa juma lililopita kwamba ni ukweli kuhusu mazingira ya namna mwandishi wa habari Jamal Hashogi aliwawa ndani ya ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Daraja kubwa duniani linalopita baharini kuunganisha miji ya Hong Kong, Makau na eneo la nchi kavu kule nchini China linazinduliwa leo. Rais Xi Jinping anatarajiwa kufungua daraja hilo katika mji wa Zuhai jumanne hii. Daraja hilo lina urefu wa kilomita 55, na limemalizika lime baada ya kuanza kujengwa mwaka 2009 na kugharimu mabilioni ya dola za marekani na kimbunga kilichopewa jina la willa kinatarajiwa kutokea katika eneo la pwani kule mexico wataalamu wa hali ya hewa wanaonya kwamba watu wanaoishi katika mji wa mazatlan wakimbilia katika maeneo salama kwa sababu upepo mkali na mafuriko makubwa yatashuhudiwa RFI michezo na Emmanuel Makundi. Na Asante Victor Buso. Uh, wajumbe wa mkutano mkuu uh, wa FIFA ambao uh, ni wanane wameanza kuwasili jijini Kigali, Rwanda kwa mkutano ambao unatarajiwa kuanza kesho kutwa hadi tarehe ishirini na sita ya mwezi huu katika hoteli ya Radisson Blue pa. pamoja na ukumbi wa kimataifa wa convention center. Mkutano huu unatarajiwa uh, kuongozwa na Rais wa FIFA Gianni Infantino ambaye anatarajiwa kuwasili hapo kesho. Msemaji wa shirikisho la soka nchini Rwanda, FERWAFA, Boni Mugabe amesema kwamba wanayo furaha kuandaa mkutano wa mwaka huu jumla ya watu nane wamejeruhiwa na polisi thalathini wakiwemo baada ya mashabiki kule nchini na Algeria kuvamia uwanjani. Kama kawaida, bara la Afrika ni shida kwa mashabiki. Mchezo ulikuwa ni kati ya Borjibu Arejdi na MSM, MC Alger uh, katika mji wa Algers uh, ulioko umbali wa kilometa mia mbili na watu hamsini wa walikuwa mpaka sasa wamelazwa hospitalini. Mbunge na mwanasiasa wa Uganda Robert Chagulanyi ama Bobi Wine amewataka mashabiki wake ama wafuasi wake kutosusia kwenda kushuhudia mchezo wa Uganda Cranes mash. Baadhi ya mashabiki wake walichukizwa na hatua ya serikali kumnyima nafasi ya kufanya uh, concert lake, uh, concert yake ama uh, uzinduzi wa albamu yake katika uwanja wa Nambole akisema kwamba mm, msikasirike, mm, lakini pia msiache msi kuiunga <laughs> mkono Uganda Cranes kwani ni timu ya taifa, napeperusha bendera ya taifa, kitendo cha kiungwana kwelikweli, kweli, kweli kabisa. Katika ligi kuu ya mpira wa kikapu ya NBA kule Marekani, Boston Celtic hivi leo asubuhi wa walifungwa na Orlando Magic kwa vikapu 93 kwa 90, Toronto Raptors wakiwafunga Charlotte Hornets kwa vikapu 127 kwa 116 wakati Dallas Mavericks wakiwafunga Chicago Bulls kwa vikapu 115 kwa 109. Katika mchuano wa mamechi za klabu bingwa barani Ulaya hivi leo uh, AEK Athens uh, ya Ugiriki wao watacheza na Bayern Munich ya Ujerumani wakati Young Boys wao watacheza na Valencia. Ajax Amsterdam wao watacheza na Benfica wakati Hoffenheim wao watacheza na Olympic Ma Lional wakati Shakhtar Doneski wao watacheza na Manchester City, na AS Roma watacheza na CSK Moscova, Real Madrid wao watacheza na Victoria uh, Plizen wakati Manchester United watoka nyumbani katika dimba la Old Trafford uh, kuwakaribisha vibibi vizee vya jiji la Turin, Juventus. Tuachie hapo kwa sasa, asante sana Emmanuel. Makundi. Asante sana asante na sasa ni wakati wa uchambuzi wa magazeti na Ali Bilal. Nam ni kushukuru sana bingwa Victor Abuso. Nianzie kule nchini DRC ambako gazeti la Forum des As lao limeandika habari kuhusu chama cha IDPS, cha chatangaza kwamba kipo tayari kushiriki uchaguzi bila uh, uwepo wa mashine za kupigia kura au zikiwepo kwa vyote hmm, vile chao hakina shida licha ya kwamba bado kitaendelea kupambana kuhakikisha mashine hizo zinaondolewa. Lakini pia taarifa nyingine imeandikwa na gazeti, gazeti la la Prosperite leo limeandika habari kuhusu kushambuliwa kwa um, msemaji wa Majorite Presidentielle ambaye anasema nyumba yake makazi yake alishambuliwa, licha kwamba hakuna mafa au majeraha, lakini vitu kadhaa vimeharibiwa zikiwemo gari zake mbili. Lakini gazeti la Sudan Tribune leo limechapisha habari kuhusu viongozi wa kijeshi wa IGAD wameamua kufanya tathmini ya usalama kule Sudani Kusini kabla ya kutuma wanajeshi wao huko. Lakini pia gazeti la Daily Nation la kule nchini Kenya leo limechapisha habari kuhusu kampuni ya mawasiliano ya simu ya Airtel imepandisha bei ya gharama ya mawasiliano hasa katika kutuma ujumbe mfupi wa simu. Lakini gazeti la Daily Monitor la kule nchini Uganda leo limechapisha habari kuhusu Francis Butebi zake, ee, mbunge huyu ambaye, kama unakumbuka, miezi kadhaa iliyopita kulitokea na vurugu katika mji wa Arua Agosti 13, amesema kwamba anaweza akamkumbuka afisa wa polisi ambaye alimwendeshea kipigo na mateso, anaweza akamkumbuka kama a ka a atamuona, anaweza akamtambua yeye e. Mm. Lakini gazeti la Iwacu la kule nchini Burundi lalo limeandika habari kuhusu eh, mwenyekiti wa chama cha Sahwanya Frodebu amesema kwamba eh, hakuna anayeweza kukataa demokrasia kule nchini Burundi. Gazeti la Le Monde la kule nchini Ufaransa lalo limeandika kuhusu eh, mkasa wa kashogi sasa wazua balaa, wawekezaji kadhaa wafuta eh, kuelekea katika kongamano la kiuchumi ambalo lilikuwa limeandaliwa kule Riyadh, ikiwepo kampuni ya Ufaransa ADF no. na CMS mm. ya kule nchini uh, Ujerumani. Gazeti la New Times la Rwanda leo limechapisha habari kuhusu rais wa Rwanda ka, Paul Kagame anataka no. mm. msaada wa bunge la Afrika. Nimalizie hapa Hadesi. na gazeti na la Nipashe national. Waziri Lema wahojiwa na asante sana Ali Bilal, na sasa ni wakati wa makala ya Gurudumu la jua juu haki zako, na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, kwa mujibu wa takwimu za Umoja wa Mataifa na zile za mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za binadamu zinaonyesha kuwa kila siku watu wananyongwa au kuhukumiwa adhabu ya kifo kutokana na makosa mbalimbali mbali, na wakati mwingine wananyongwa kwa makosa ambayo hayakustahili adhabu hii. Msikilizaji, mashirika haya yanasema nchi nyingi zinaendelea kutekeleza adhabu hii kwa usiri mkubwa. Huku kukosekana kwa uwazi kutoka katika baadhi ya nchi kunafanya ukusanyaji wa taarifa sahihi za watu walionyongwa kuwa ngumu. Umoja wa Mataifa unasema karibu mataifa 170 yamefuta adhabu ya kifo au kusitisha kwa muda kutekeleza adhabu hiyo. Licha ya kampeni za kidunia, kumekuwa na maoni na mitazamo tofauti kuhusu utekelezwaji wa adhabu hii, kuanzia ile mitazamo ya kisheria, kidini na hata ile ya kimila. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia mitazamo hii kwa kina na ikiwa kweli kuna haja ya kufutwa kwa adhabu hii ama iendelee. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Kwanza makala haya, hebu tuwasikie, viongozi wa dini wao wana mtazamo gani kuhusu utekelezwaji wa adhabu ya kifo na je, dini inasemaje kuhusu adhabu hii? Wa kwanza kuzungumza nasi ni Mchungaji Isaya Josefu Mugaragu wa kanisa la Anglikana. Hapa anaeleza historia kidogo na mantiki ya adhabu ya kunyonga kwa dini ya Kikristo. Katika Agano la Kale imeandikwa kwamba atakayeua kwa upanga atauawa naye kwa upanga, kwa hiyo ilikuwa inakubalika adhabu ya kifo zamani, lakini katika Agano Jipya baada ya Yesu Kristo kuzaliwa, dhambi zote hata hiyo ya kifo hiyo zote zote zina, zinaombewa msamaha. E, kwa maana kwamba e, Biblia inasema msihukumu msije mkahukumiwa. Yaani hukumu zitolewazo hizo zinamaanisha kuua. Hiyo ukisoma kama Injili ya Matayo pale kwenye sura ya saba unaweza ukaiona vizuri, lakini inamaanisha kwamba kwa kifo cha Yesu Kristo, hata watu walioua wenzao wanapaswa kusamehewa, sio kunyongwa. Hiyo unaweza ukaisoma katika Waibrania sura ya pili. Yaani anasema mtapataje kuponywa msipojali, msipojali wokovu mkuu namna hii. Na mimi unavyoongea na mimi nimefanya kazi na nikasaidia watu wengi kufunguliwa waliokuwa wameandaliwa kunyongwa katika gereza kula Uyui pale Tabora. Walikuwa wamehukumiwa kunyongwa, lakini wengi walisamehewa baada ya kuwahubiri wakaokoka, wakaenda kukata rufaa na rufaa za serikali zikawasamehe, wakashinda. Naam. Kwa hivyo mchungaji, um, kwa wakati tuliopo sasa, ipi nafasi ya dini katika kusaidia mataifa mbalimbali kuachana na utekelezaji wa adhabu ya kifo? Nafasi ya dini ni kuiambia Umoja wa ambayo ibadi ikiwezekana ingalau United chata ile UN chata. Ambayo ndio kama katiba ya Umoja wa Mataifa. Sivyo pesi kuibadilisha, lakini ifanyiwe kinachoitwa amendment. Kanisa linapaswa liseme kwamba ufalme wa Mungu ni kwa watu wote, na Mungu alikuja kwa ajili ya wenye dhambi na wenye dhambi ni pamoja na wauaji, wakisha tubu wakasamehewa basi inapendeza waachwe wasinyongwe. Ni afadhali hata wakafungwa maisha, ili waendelee kusaidia jamii kwa mawazo yao, waendelee kuhudumia jamii zao, hata wakiwa wanaangaliwa kwa adhabu ndogo ndogo. Si faida kuua, kwa sababu hukumu ile wanayoipata, kanisa linatakiwa liseme kwamba waliouawa wale wanaonyongwa hawaachi faida yoyote kwa kunyongwa kwao ila wanaongeza historia ya mabaya zaidi, kwa sababu hata wajukuu wataendelea kujua baba babu mjukuu alinyongwa. Lakini kwa upande wa dini ya Kiislamu adhabu ya kifo inaelezewaje? Tumezungumza na Sheikh Muhammad Idi, yeye ni mwenyekiti wa taasisi ya wanazuoni hapa Tanzania. Dini ya Kiislamu inatazama adhabu ya kifo kwanza kuangalia sababu ya adhabu, kama sababu ya adhabu ya kifo ni huyo anayeuliwa na yeye amemuua mwenzake. Uislamu unalikubali hilo kwa asilimia mia moja, kwa sababu katika Surat lmaida aya ya arobaini na tano mwenyezi Mwenyezimngu anasema wakatabna alaihim fiha ana nafsa binnafsi walaina bilain walanfa bilanfi waludhuna biludhuni wassinna bissinni, tumewafaradhishia wao kwamba roho itauliwa kwa kuua roho mwenzake na jicho litatobolewa kwa mtu kutoboa jicho la mwenzake na pua itakatwa kwa mtu kukata pua ya mwenzake na sikio litakatwa kwa mtu kukata sikio la mwenzake na jino litang'olewa kwa mtu kung'oa jino la mwenzake mpaka mwisho wa aya. Malengo makubwa ya aya hapa ni kuwataka wanadamu wasirahisishe kuua wenzao, wala kukata wenzao viungo, kwa sababu wakiua na wao watauliwa na hii ndiyo njia pekee aliyoiona Mwenyezi Mungu aliyetuumba, kwamba tukitaka jamii watu wasiuane ni pale jamii itakapojengwa na itakapohukumiwa kwamba ukiua na wewe utauliwa. Sasa jamii leo inapoona kuua ni kubaya, lakini haimalizii maneno. Kuua ni kubaya kama mtu anayeuliwa hakutenda sababu inayofaa kuuliwa, lakini kama ametenda sababu inayofaa kuuliwa, kama yeye kuua mwenzake kuua hapo ndio sawa, ili jamii ikemeleke, jamii iogope kuua wenzake, na ieleweke kwamba Uislamu muundo wake ni dini sio kubali ukarabati kwa mazingira yoyote yale. Hakuna shekhe au kiongozi wa Kiislamu atakayefikia kuja kutoa maoni kwamba anayeua sasa asiuliwe, kwa sababu wataalamu, wanaharakati, wanasheria wamekaa. Sisi baada ya Qurani huwa hakuna mjadala. Lakini Sheikh, kumekuwa na harakati za kidunia kuhusu kushawishi nchi kuachana na utekelezaji wa adhabu hii. Wewe una mtazamo gani kuhusu harakati hizi? Ah, harakati hiyo tunaweza tukaiunga mkono au kuikataa pale ambapo una washawishi watu waondoe adhabu ya kifo, lakini utaje kosa, kosa gani kafanya huyu anayeuliwa? Kwa sababu mataifa ya kidunia haya yanaweza kuhalalisha adhabu za kifo kwa mambo yao wenyewe wanaoyajua wenyewe ya kisiasa, siasa hapa tunazungumzia yale mambo ambayo dini ya Kiislamu inayaona yanahalalisha kifo cha mtu. Hayo hayana mjadala kwetu. Kwahiyo kama jamii inashawishiwa iepuke adhabu ya, ya kifo itamkwa basi asiuliwe mtu kwa sababu kafanya kadhaa. Lile ambalo limefanywa ndio ambalo si Waislamu utasema kwa hilo kuondoa adhabu ya kifo ni sawa, lakini kwa hilo kuondoa adhabu ya kifo haiwezekani kwa sababu Mungu aliyetuumba ameona adhabu ya kifo ndio tiba pekee kwa tatizo hilo. Msikilizaji, kufutwa au kutofutwa kwa adhabu ya kifo kumezusha mjadala mkubwa wa kisheria. Je, wanasheria wao wanamtazamo gani? Tumezungumza na wakili Martin Nolo akiwa Nairobi nchini Kenya. Kwa maoni yangu mimi, nafikiri kwamba wakati umefika ambapo lazima tuliangazie suala hili za adhabu ya kifo huku tukijua kwamba kila mtu ana haki ya kuishi maisha na hamna mtu ambaye ana haki ya kutoa maisha ya mtu mwingine. Kwa hivyo kile ambacho tunatakana tukiangazie ni kifungo cha maisha badala ya kutafuta kinyongo ama kumuua mtu yeti, kwa sababu aliua mtu. Nafikiri hiyo sio kazi yetu kama binadamu, kazi yetu ni kuweza kuhakikisha kwamba tumelinda maisha na iwapo kuna sababu yoyote tunampa mtu kifungo cha, mia, cha maisha hivi kwamba huwezi kuwa na ada, na kwamba ameadhibiwa ame vya ame kutosha na mwakili. Mbali na mtazamo wa kisheria, lakini kuna maoni na mtazamo wa kidini na mchango wa dini katika jamii, wewe unazungumziaje suala la la dini na adhabu ya kunyonga? Nafikiri mambo ya kidini tuyaache pale, lakini tukiangazia mambo ya itikadi za kibinadamu ama za kimataifa basi wengi tunaashiria kwamba iwapo tutakuwa na hali ya juu ya kulinda haki za kibinadamu, basi na tuitekeleze katika hali hiyo, kwamba hatuwezi kuchukua maisha, hatuwezi kuwa na sababu yote ya kuchukua maisha ya mtu hata kama anapatikana kwamba yeye alichukua maisha ya mwingine. Na kwa hivyo unaamini, wakili, kuna wakati mmoja kwamba karibu mataifa yote ulimwenguni yataridhia na kuachana kabisa na adhabu ya kifo? Tayari msukumo na mwelekeo ni wa aina hiyo na hata mahali ambapo kuna adhabu hii ya kifo kama pale Marekani, tunaona tofauti kati ya states moja hadi nyingine, na bila shaka states nyingi hazina hukumu hiyo. Kwa hivyo ni jambo ambalo ni muda tu tuta, lakini eh, hivi karibuni tutaliangazia. Tunaona nchi nyingi nyingi zikisema kwamba uh, njia ya kuenda ni hiyo ya kupeana kifuko cha maisha, lakini sio kuchukua maisha. Msikilizaji, na mpaka kufikia hapa, ndio tunafikia tamati ya makala ya Jua Haki Zako kwa jumaa hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Asante sana, sana Emmanuel Makundi. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya awamu ya pili kutoka hapa RFI Kiswahili. Fundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Makundi, fundi mitambo uh, fundi mitambo ndio Emmanuel Lazar, na msimamizi wa matangazo haya ni Emmanuel Makundi. Mimi ni Victor Abuso, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. kimshirikisha Caligraph Jones wahili nchini Kenya na kibao na kupenda na kufikia. Hapo tunafika mwisho matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Bila shaka imekuwa nifuraaopomja na skoasitnaofika saa kumi na mbili jioni saa za Afrika Mashariki. Hadi wakati huo, kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.