Ni saa mbili na nusu asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu asubuhi huko Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salam, nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Viongozi wawili wa, wa vyama vikuu vya upinzani nchini DRC waondoa sahihi zao katika makubaliano ya kumteua mgombea mmoja wa upinzani nchini humo. Umoja wa Mataifa wasema kuna hali ya kuvunjwa kwa utekelezaji wa vikwazo vya silaha dhidi ya Sudan Kusini. Na watu arobaini na wawili wamekufa kutokana na moto mkubwa wa misitu kwenye jimbo la California nchini Marekani. Karibu msikilizaji, katika matangazo haya asubuhi leo hii, ikiwa ni uh, siku ya Jumanne ya Novemba 13 mwaka 2018. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio wa shirika, na ukiwa na lolote, basi usikose ushiriki katika matangazo haya kwa kunitumia ujumbe mfupi wa maandishi. Tuma kwenye namba, anza na alama ya kujumulisha ama plus, kisha nenda 255 4 015 747, nami nitausoma hapo baadaye viongozi wawili wa vyama vya upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Felix Tshisekedi wa chama cha IDPS na Vital Kamerhe, kiongozi wa chama cha UNC, jana siku ya wa Jumatatu walitangaza kuondoa saini zao katika makubaliano yaliyofikiwa siku ya Jumapili huko Jiniva, Uswis, ambapo viongozi saba wa upinzani wa DRC walikubaliana kuhusu kumteua mwanasiasa Martin Fayulu kama mgombea wa kiti cha urais atakayepeperusha bendera ya upinzani katika uchaguzi wa Desemba 23 mwaka huu. Felix Chisekedi Chilombo ni kiongozi wa chama kikuu upi cha upinzani cha UDPS. Nilikuja kugundua kwamba wafuasi wetu walilielewa hili vibaya sana e..., na ndiyo maana wamekataa kabisa kumuunga mkono mgombea huyu. Kwa hiyo ninakubali kuchukua majukumu yote na ninakubali yote yatakayotokea na nimeamua kuondoa saini yangu katika makubaliano hayo kwa sababu wafuasi wangu wamesema kwamba hawatampatia kura Bwana Fayulu. Okay. Na hili naona halina maana, kwa sababu ni kwa sababu gani niweze kuchukua hatari kama hii? Wakati huo huo, kiongozi wa chama cha upinzani cha UNC Vital Kamere na alisema amechukua uamuzi wa kuondoa saini yake kwa katika mkataba huo kwa sababu anapambana kwa ajili ya masilahi ya wananchi. Ninawatangazia marafiki na wafuasi Kongole, wote egenie, wa ENC pia kwa wakongomani wote kwamba nimeondoa saini yangu katika makubaliano ya Geneva ili niwe katika mahusiano mazuri na wafuasi wangu wote, kwa sababu hakuna kiongozi asiyekuwa na wafasi na sisi tunawatumikia wananchi. Ninaendelea kugombea uraisi na niko tayari kufanya mazungumzo. Uamuzi wa viongozi hawa wawili wa upinzani umepokelewa vipi na mgombea wa upinzani Martin Fayulu? Ifuatayo ni maoni yake akihojiwa na mwandishi wa idhaa ya Kifaransa Sonia Rolley. Na, msikilizaji Martin Fayulu ambaye aliteuliwa na uh, viongozi saba wa vyama hivyo vya, vya upinzani uh, kule DRC kwenye mkutano wa Geneva Uswisi chini ya uwakfu wa Kofi Atta Annan alisema wazi kwamba yuko tayari kuhakikisha uchaguzi unaofanyika nchini DRC utakuwa huru na wa haki na bila kutumia mashine za kupigia kura. Martin Fayulu: Sielewi ni kwa nini wamechukua uamuzi kama huo. Tulikutana wote tukajadili kwa uhuru na amani. Sijui ni ujumbe gani tunaopeleka duniani. Tulikutana watu saba na sasa tumebaki watu watano. Hatuna shida, tuna nafasi ya kuendelea na mapambano haya. Tunaamini tutafanikiwa kufikia uchaguzi ulio huru na wa haki na wawazi bila kutumia mashine za kupigia kura. Na msikilizaji, hatua ya viongozi hao wawili wa upinzani kule DRC ilifikiwa punde baada ya wafuasi wa vyama hivyo kuandamana hapo jana, mbele ya ofisi zao ambapo wafuasi wa chama cha UDPS waliandamana mbele ya ofisi iliyoko maeneo ya Limete katika jiji la Kinshasa, wakisema wako tayari kumsikiliza katibu mkuu wa chama chao Jean-Marc Kabund ambaye alisema watafanya kila linalowezekana kuhakikisha uchaguzi wa DRC unafanyika mwaka huu wa 2018. Iwe kati ya kutumia mashine za kupigia kura au hata bila kutumia mashine za kupigia kura, wako tayari kushiriki uchaguzi huo. Tukisalia nchini DRC, benki moja ya Jimbo la Ujerumani imeripotiwa kujihusisha katika operesheni like za kifedha ili kufadhili mapigano nchini humo katika kufikia umilikaji wa ardhi kwa ajili ya kilimo, hali ambayo imeendelea tangu kipindi cha kumalizika kwa ukoloni chini ya Ubelgiji, taarifa ya shirika la habari la Ufaransa AFP imeripoti iliyopita wawakilishi wa jumuiya tisa za DRC waliitaka makao makuu ya taasisi inayochunguza maendeleo ya benki za Ujerumani kule DRC kuchunguza benki ndogo ya maendeleo ya KfW inayomilikiwa na serikali ya Ujerumani kuanzisha utaratibu wa kutatua migogoro ya mashamba ya mafuta ya mitende. Kutoka DRC tuelekee sasa Sudan Kusini, msikilizaji. Umoja wa Mataifa umebaini kuwa kuna hali ya kuvunjwa kwa utekelezaji wa vikwazo vya silaha vilivyowekwa na umoja huo nchini Sudan Kusini. Kufuatia hali hiyo, baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limesema kuna kila dalili za kuongezeka kwa vitendo vya ubakaji, ukiukwaji wa haki za binadamu pamoja na njaa. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu kutoka shirika la Muhuri la jijini Mombasa nchini Kenya. Nam, kwa hakika, kwa kwa ni jambo la huzuni, tena jambo la kusikitisha kuwa silaha inapita na umoja wa kimataifa wamerekognize na, na imesema imechangia sana utovu wa nidhamu, watu kubakwa, njaa pia na of insecurity, uh, katika Southern Sudan. Hii yote ni lazima, wenye nia nzuri na dunia nzima, umoja wa ma Mataifa pamoja na washikadau wote waingilie vilivyo, kuangalia watasitisha namna gani masuala ya hizo bunduki kupita, na vipi kutakuwa na amani ya kudumu katika Sudani? Kwa hivyo sisi kama watetezi wa haki za kibinadamu tunasema tusitoe ripoti tu, lakini sasa tunataka action, tunataka waingilie mara moja, waangalie njia mbinu gani ambayo italeta amani ya kudumu, na pia wale waliohusika kuleta silaha wachukuliwe hatua za kinidhamu. Mtazamo wake Francis Auma, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu akiwa jijini Mombasa nchini Kenya. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, ambaye hakuhudhuria sherehe ya kupatikana kwa amani nchini Sudan Kusini, sherehe ambazo zilifanyika tarehe 31 moja, mwezi Oktoba, amempongeza na kumshukuru Rais Salva Kiir kuhusu juhudi zake za kusainiwa kwa makubaliano ya amani yaliyosaidia kurejeshwa amani katika nchi hiyo RFI. Radio France Internationale. Ukiwa huko Bishange ni mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, matangazo hayo unayapata moja kwa moja uh, kupitia mawimbi ya 98.0 na FM. Ripoti mpya iliyotolewa na shirika moja la kimataifa imeonyesha kuwa idadi ya vitendo vya unyanyasaji wa kingono kwa watoto nchini Kenya inaongezeka kwa kasi huku uh, kaunti ya Nairobi ikiongoza kwa vitendo hivyo. Haya yanajiri wakati huu kukiwa na mjadala mkubwa kuhusu kuongezeka kwa mimba za utotoni katika nchi hiyo ya Kenya, na sababu kubwa ni pamoja na wahusika wa mimba hizo kutochukuliwa hatua za kisheria. Andrew Okoit Omtata ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu na hapa anazungumza nasi akiwa jijini Nairobi nchini Kenya. Jambo la watoto katika Jamhuri ya Kenya ni changamoto kubwa kulingana na vile haki zao zimeendelea kudhulumiwa na kwangu mimi nimeona kwamba kuna mambo mengi ambayo inachangia, kuanzia watu wengi wamewache, waliaja watoto wamewachia serikali kupitia walimu ambazo ambapo halifai. Natakana mtoto mtu ambaye anatakikana mlinde mtoto kuanzia anapozaliwa mpaka sita miaka kumi na nane ni wale wazazi wake, sio kuachia serikali. Lakini ni muhimu, ni wazazi. Kusikitisha sana ni kwamba hao ah, wazazi wenyewe pia ndio wanahusika kwenye kujuluma haki za wa watoto wao mara mingi, lazima sasa serikali iwajibike kutimiza ile ile sheria ambayo inasema, kama kama wewe ni mtu mzima umepatikana kwa kuwa umedhulumu mtoto kwa njia yoyote, wachukuliwa hatua kali, ili watu waweze kuogopa hiyo sheria, kuogopa makali ya sheria. Sauti so, yake Andrew Koito Mtata, mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu nchini Kenya. Watu wasiopungua watatu raia wa Mali wameuawa, miongoni mwao raia wanne wa kigeni, wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa ambao wamejeruhiwa katika shambulizi la bomu la kujitoa mhanga kaskazini mwa nchi hiyo, eh, maeneo ya Gao. RFI. Radio France Internationale. Idadi ya vifo vilivyosababishwa na moto mkubwa kaskazini mwa jimbo la California nchini Marekani imeongezeka na kufikia watu arobaini na wawili. Emmanuel Mbando anakuja na taarifa zaidi. Idadi hiyo ya vifo inaliingiza jimbo katika historia ya watu wengi kuwahi kufa katika ajali ya moto, hatua ambayo inasababisha madhara makubwa. Wafanyakazi wa zima moto wamekuwa katika siku tano wakiendeleza harakati za kuzima moto huo katika milima ya Sierra Nevada kaskazini mwa eneo la Sakramento. Hata hivyo, idadi ya vifo imekuwa ikiongezeka licha ya jitihada za kuuzima moto huo ambao ni mkubwa katika historia katika jimbo la California nchini Marekani. Waokoaji wanaendelea na zoezi la kuitafuta miili ya watu wengine waliokufa katika moto huo, na idadi inahofiwa kuwa huenda ikaongezeka, wakati huu moto huo ukiendelea kuwaka kwa kasi kubwa, na watu 150 wameripotiwa kuuawa katika kipindi cha saa e, 24 kutokana na mapigano yanayoendelea kushuhudiwa nchini Yemen kwenye mji wa Hodeida, mauaji ambayo yanaripotiwa wakati huu kukiwa na shinikizo la kimataifa la kutaka kuwepo kwa usitishwaji wa mapigano. Pienga kimelia, tuelekee sasa viwanjani, msikilizaji. Kocha wa timu ya taifa ya Uganda, Mfaransa um, Sebastien Minye ametaja um, kikosi cha wachezaji 25 wa timu hiyo ambao watachuana na Cape Verde e, katika mchezo wa kuania kufuzu fainali za Afrika, itakuwa ni Novemba 17. A, baadhi ya wa wachezaji ambao wameitwa kikosini ni pamoja na Emmanuel Okwi na Juko Marshid wanaochezea Simba ya Tanzania na Joseph Ochaya wa Tupisan Mazembe Anglebert ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Msikilizaji, jua tu kwamba Uganda inaongoza kundi Elo la michuano hiyo ikiwa na alama kumi, na endapo itapata ushindi katika mchezo huo, basi itajikatia tiketi ya kushiriki fainali zitakazochezwa mwakani nchini Cameroon. Na kwa kuwa nimezungumzia michezo hiyo, shirikisho la soka barani Afrika CAF tayari limethibitisha kufutwa kwa mchezo wa kuwania kufuzu fainali za Afrika baina ya Kenya na Sierra Leone mchezo ambao ulipangwa kuchezwa Novemba 18 itakuwa ni siku ya Jumapili. Uh, uamzi huo unakuja baada ya Sierra Leone kufungiwa na shirikisho la soka duniani FIFA baada ya serikali kuingilia michezo kwa kuwaondoa madarakani viongozi wakuu wa soka. Awali kulikuwa na ripoti kuwa, uh, huenda mchezo huo ukawepo, lakini uh, sasa uamzi huu wa uh, shirikisho la soka barani Afrika CAF unaonyesha dhahiri kuwa matumaini ya Kenya kufuzu fainali za Afrika kuwa hai. Na tumalizie na huko Rwanda, kocha wa klabu ya Mukura FC, Mukura FC Victory Sports Francis Christian, amesema kwamba timu yake imedhamiria kufanya vizuri tu katika michuano ya kombe la shirikisho barani Afrika. Mukura Victory Sports itachuana na Free State Stars ya Afrika Kusini katika mchezo wa awali wa michuano hiyo, na ikiwa Mukura itaishinda Free State Stars basi itachuana na Al Hilal ya Sudan. Msikilizaji, na hii ndiyo RFI Kiswahili Michezo. Uh, nianzie basi kule nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor, mwanamke mmoja amuua mama yake wa kambo kwa kumchoma kisu. Hilo tukio limetokea huko nchini Uganda, lakini gazeti la Daily Nation lenye likiandika habari kuhusiana na Kenya na Burundi zavutana kuhusu usafiri wa anga Kuelekea kule nchini Rwanda gazeti la New Times, mke wa rais wa Rwanda ataka jamii ibadili mtazamo kuhusu mpango wa uzazi, lakini nikielekea nchini Sudani gazeti la Sudan Tribune, lenye limeandika habari kuhusiana na Sudani ya ahirisha mkutano wa kujadili upatikanaji wa amani nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, wakati gazeti la Iwachu lenye limeandika habari likihoji nini kitaendelea eh, kuhusu mazungumzo ya kusaka amani nchini Burundi. Lakini magazeti karibu yote kule eh, DRC yameandika habari inayohusu sintofahamu iliyojitokeza baada ya kuteuliwa kwa mgombea mmoja wa upinzani na viongozi wengine uh, ku, ku, ku, kujiondoa katika <laughs> makubaliano hayo. Nimekuwa nikisoma La Prosperite na pia Lavenir, wenyewe wamesema nikizungumkuti cha kisiasa kule DRC <laughs> ngoja tusubiri tuone, <laughs> kipi kita <laughs> endelea. <laughs> Lakini magazeti ya Tanzania hapa kubwa ni kuhusiana na korosho. Uamuzi mgumu sakata la korosho ni gazeti la Mtanzania. JPM atoa uamuzi saa tano kabla ya muda, wa kumali, muda kumalizika. Agiza JWTZ kuanza bei mpya sasa ni shilingi elfu tatu na mia tatu. Wakati gazeti Tanzania Daima likiandika JPM aanika madudu ya Mwijage na Tizeba, wakati Habari Leo likiandika Magufuli aweka historia ya korosho na EAC kinara kuvutia uwekezaji Afrika, wakati gazeti la Mwananchi lenye limebeba habari maagizo mazito atangaza serikali kununua yenyewe korosho kwa wakulima ni rais wa Tanzania. Uh, wakati gazeti Nipashe lenye limeandika sheria mpya hivi ndivyo mafao yatakavyokuwa. mm -hmm. Asante sana Victor Robert wile kwa uchambuzi huo wa magazeti. Shukran. saa mbili na dakika 46. Na nami sasa ni mpishe mwenzangu Martha Saranga na kujia na makala siha njema. Karibu katika makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, uko nami Martha Saranga kwa mara nyingine, kama nilivyokuahidi siku kadhaa zilizopita, kuzungumzia tatizo la vichwa vikubwa na mgongo wazi kwa watoto. Na hii leo nimempata mtaalamu wa afya ya uzazi na magonjwa ya kina mama Dr Joseph Mbelesero wa jijini Tanga nchini Tanzania ambaye kina ataeleza tatizo hili kitaalamu ni nini na chanzo chake, lakini kwa namna gani jamii inaweza kukabiliana na tatizo hili. Ambatana nami mwanzo hadi tamati. Kwa kwanza makala haya, dk Mbelesero atafafanua tatizo hili ni nini kitaalamu kitaalamu tunaziita neural tube defect. Yani ni matatizo yanayohusiana na sehemu ya kichwa pamoja na uti wa mgongo, um, katika biolojia wakati wa uumbaji wa binadamu kunakuwa na vitu ambavyo vinatokea mwanzoni kabisa wakati mtoto anaumbwa, kuanzia wiki ile ya kwanza mpaka ni wiki kumi, kile kiumbe kiko katika hatua muhimu sana za uumbaji. Kwa hiyo kama kutatokea tatizo lolote pale mwanzo ina, inaweza ikasababisha kile kiumbe kikawa kina tatizo kwenye huo mfumo tunaita mfumo wa ufahamu, mfumo wa fahamu kwa sababu unahusisha kichwa ambayo ni ubongo pamoja na uti wa mgongo, ambayo kitaalamu ina- unakuwa una ni kama sehemu imehifadhi ime ile mishipa ya fahamu inayoenda kwenye miguu, mikono, utumbo, ambayo kitaalamu inaitwa spinal cord. Kwa hiyo mgongo wazi, maana yake ile sehemu ya mgongo wa mtoto ambayo kwa kitaalamu inatakiwa iwe imefunga ili ile mishipa ya fahamu iwe imelindwa isiweze kupata deni yoyote kutoka nje, inakuwa hiyo proses au hiyo huo uumbaji unakuwa haujakamilika. Pale chini kwenye sehemu ya makalio ya mtoto kunakuwa na kisehemu cha uwazi kabisa. Ziko aina kadhaa za mgongo wazi, lakini kwa vile sizungumzi na wataalam, ningetufaa kusema tu kwa kawaida. Kama ni mgongo wazi, tafiti zinaeleza kwamba nchini Tanzania kati ya watoto mia moja wanaozaliwa kila siku, mmoja hupatikana hmm. Na, na tatizo hili, pengine sababu hasa hmm. ni nini? Ni kweli kabisa kwamba Uh, uh, matatizo haya yapo na kama takwimu zinavyosema ni kweli, na matatizo makubwa yanaanza. Kwa mfano kwa suala la mgongo wazi, tatizo hili linatokea katika uumbaji pale mwanzo kabisa ambapo mwanamke anapata ujauzito, na ndiyo maana sasa hivi uh, shirika la afya duniani WHO pamoja na wizara yetu ya afya na serikali ya Tanzania unajaribu kuwashauri wa mama, pale unapopata ujauzito, uuje hospitali mapema ili uweze kupatiwa huduma ambazo zitasaidia kufanya yule mtoto waki pata hili tatizo la mgongo wazi. Sasa kama unavyofahamu, wizara ina- ina inatuomba ina, ina, ina, ina, ina, ina, ina, oh, pia wakina mama wanapopata ujauzito kabla hawajapata au akishajigundua kwamba amini mja mzito anatakiwa afanye visit au aende kwanza hospitali kwa ajili ya ile mara ya kwanza anapokutana na mhudumu wa afya. Sasa ile ni muhimu sana. Mara nyingi tumekuwa na mazoea kwamba mwanamke akipata ujauzito, basi ataanza kliniki baada ya miezi mitatu minne. Hiyo kama nilivyosema hapo mwanzo kwamba baada ya ile miezi mitatu minne, kile kitu kimeshaumbwa na kama hilo tatizo limeshatokea limeshatokea na ni vigumu kuligundua kwenye hizi hospitali zetu za kawaida. Labda utakuwa unaenda kliniki kwenye hospitali hizi kubwa kubwa, ambako wanaweza kufanyia vipimo vikubwa, ndio wanaweza kugundua kama yule mtoto ana tatizo, na atakapozaliwa apate huduma gani. Kwa hiyo ushauri wa jambo hili linaweza kugundulika kabla mtoto kuzaliwa, kuna mm -hmm. namna ambayo huweza kufanyika kazaliwa bila kuwa na tatizo hilo, daktari Mberesero. mm -hmm. Kwa bahati mbaya safari hii, kinga ni nzuri kuliko tiba. Akishapata tatizo hii hilo ni mpaka atakapozaliwa. Kwa upande wetu sisi wa wa huduma wa, wa, wa, wa, wa, wa za afya tunazopata huku kwetu, akipata tatizo hilo ni mpaka atakapozaliwa ndio tunaweza kumpa huduma, lakini una hilo tatizo kama lipo, kwa mfano tatizo la kichwa kikubwa, kama mtoto akiwa amezaliwa au yuko tumboni mwa mama wake akafanyiwa vipimo, kipimo tunachofanya kawaida mara nyingi sana katika mambo ya uzazi ni niu ultrasound. Ukifanyiwa ultrasound, ikagundulika kwamba kuna tatizo la mtoto ana kichwa kikubwa, basi utapangiwa namna ya uzazi utakapozaa. Unaweza pia usiweze kuzaa kawaida, kwa sababu kichwa cha mtoto kinakuwa kikubwa na hakiwezi kutosha kwenye pango la uzazi. Kwa hiyo mara nyingi vilevile hii vile, ikigundulika mapema inamsaidia hata mama kupangiwa kwamba bwana, wewe hutaweza kuzaa kawaida, kwa sababu mtoto wako ana tatizo hili, na ili mtoto aweze kuwa hai na mama aweze kuwa salama, basi utazalishwa kwa operation, na baada ya ile operesheni mtoto yule anatakiwa aende kwenye hospitali kubwa ambazo zinafanya hizo operesheni za kupunguza kichwa kile kikubwa cha mtoto, na aweze kuendelea vizuri. Kwa bahati mbaya, tatizo hili linapotokea matibabu ni mpaka hapo mtoto atakapozaliwa, lakini lina njia rahisi na muhimu ni kwamba wamama wanashauriwa wa wakiwa wanataka kubeba ujauzito wakiwa wanataka wameshabeba ujauzito, atakapojigundua tu kwamba jamani, mimi naona sasa hali yangu nimepitisha, anatakiwa aende hospitali, atapewa vitamini, atapewa ushauri, atapewa ushauri kuhusu madawa tunayotumia na vilevile, ili waache kumlinda yule mtoto na ile vitamini kuwezesha urutubishaji wa mimba, ili mtoto ajengwe katika hali ambayo anaweza um, anaweza kuokua katika afya njema. Unaendelea kutegea sikio makala ya siha njema, msikilizaji wa RFI Kiswahili, na zungumza na Dkt Mbelesero. Wapo watu ndani ya jamii wanaamini na kuhusisha tatizo hili na imani za kishirikina, na hata wakati mwingine kuwapeleka watoto wenye tatizo hili kuwatibu kwa namna ya kienyeji pengine, hili unalizungumziaje? Ni kweli katika jamii zetu za Kiafrika, na mimi ni Mwafrika, labda nikubali tu kwamba tuna jamii zetu za Kiafrika, tuna tiba za kienyeji na tiba hizi za kizungu tunaziita. Lakini kuhakikishia tu ni kwamba tatizo hili ni tatizo la kisayansi kabisa, tunavyojua kwamba huku ndani ya kichwa cha binadamu kuna maji ambayo yanazunguka, yanasaidia kupeleka nyuti kuna kupeleka virutubisho katika ubongo wetu na damu inayozunguka katika ubongo. Sasa vile vitu viwili vinakuwa katika uwiano fulani. Sasa kukitokea tatizo katika uwiano wa damu na yale maji ambayo yanazunguka kichwa chetu, ndiyo yale maji sasa yanajaa yanakuwa, kama ile mishipa inayopitisha yale maji haifanyi kazi. Ikishindwa kufanya kazi, then yale maji yanabaki yanajaa. Ni kama mtu umesikia, bwana amepata moyo umefeli, au moyo umeshindwa kufanya kazi, basi anajaa mwili, anajaa miguu. Ni hivyo hivyo hata kwenye kichwa, kama ile mishipa aya, kuondoa ile maji maji yanayokaa ya, ya, ya, ya kwenye ubongo, yakishindwa kuyazungusha vizuri, basi mtoto yule atapata kichwa kichwa kikubwa. Waswahili wanaita kichwa maji. Kwa hiyo ndio maana hili swala ni la kisayansi kabisa halina ushirikiano wowote na, mtoto anapopata hili tatizo, anatakiwa aende akaonane na daktari, afanyiwe ufuatiliaji. Atafanyiwa operesheni ndogo tu, wala sio operesheni kubwa sana. Bahati mbaya tu ni kwamba hizi operesheni kwa sababu ya u, ule umakini wake unaohitajika, zinafanyika katika hospitali kubwa, lakini sio kama ni operesheni kubwa sana. Ni operesheni ambayo iko kwenye kiwango cha kati, lakini inahitaji mtaalamu wa hali ya juu sana, na ni operesheni ambayo inasaidia kuyaondoa yale maji na mtoto fanyiwa mapema, anakuwa mzuri tu, yale maji yanatoka, yana kuna jinsi tunavyoyapitisha, yanaenda sehemu nyingine katika mwili, yanazunguka na mtoto anaishi. Kwa bahati mbaya, nafikiri katika hizi tiba zetu za kienyeji au Kiswahili tunaita, tunafikiri kwamba wale watoto wenye kichwa maji basi ni watu labda wana upungufu wa akili. Hapana, mtoto mwenye kichwa kikubwa akifanyiwa matibabu mapema ni kama mimi na wewe, anaishi, anakuwa mtu mzuri, hana tatizo lolote. Nakushukuru sana Dr. Mberesero kwa kumalizia. Kwa ufupi kabisa, unapenda kutoa ushauri yeah, gani kwa jamii inayokusikiliza wakati huu? Mimi ningependa kutoa ushauri mmoja tu, na nimekuwa napenda kusikiliza kwa wakina mama kwamba kuna dawa inaitwa folic acid. Hii ni vitamin Folic acid ni mojawapo ya viungo muhimu sana vinavyotumika kutengeneza vinasaba vya binadamu. Kwa hiyo unapotakiwa ubebe uja uzito, ukitaka kubeba uja uzito, unashauriwa uanze kutumia folic acid ambayo inapatikana kwa bei rahisi sana katika vituo vyetu vya afya, maduka ya dawa. Muhimu ni vitamini ambayo iko na bei ndogo kabisa. Hii vitamini itakusaidia kuwa na hivyo vinasaba vya kutosha vya kuweza kufanya mimba ya mwanao iungwe vizuri na itamkinga mtoto wako kuanzia pale hujabeba mimba, ukishabeba mimba unaendelea mpaka mtoto ile mimba ifike miezi mitatu ndo unaacha kunywa folic acid. Kwahiyo ukitumia folic acid kuanzia pale mwanzo, au eidha kabla hujabeba huja uzito, au utakapojigundua tu kwamba umekuwa mja mzito, unaendelea mpaka miezi mitatu, unaweza ukasaidia kuondoa asilimia tisini ya watoto ambao watazaliwa na kichwa maji na migongo wazi. Bila shaka msikilizaji, umeelimika kupitia makala haya ya siha njema. Tatizo la mgongo wazi na kichwa kikubwa kwa watoto linatibika. Ulikuwa nami Martha Saranga na kutakia wakati mwema, asante sana. Martha, huyo hapa anaitwa Altidor Kataya wa Moba Kirungu, DRC anasema: viongozi wetu wa upinzani wameonyesha wazi kwamba wanayajali maslahi yao. Swalihina Masud kutoka Maparawe, Masasi, Tanzania unasema asanteni sana rafiki Kiswahili kwa habari zenu motomoto moto asubuhi hii, nami nasema asante msikilizaji. Habari kuu za dunia tumekuletea ni pamoja na viongozi wawili wa vyama vikuu vya upinzani nchini DRC waondoa sahihi zao katika makubaliano ya kumteua mgombea mmoja wa upinzani. Umoja wa Mataifa wasema kuna kila dalili za kuvunjwa kwa utekelezaji wa vikwazo dhidi ya Sudan Kusini, vikwazo vya silaha. Mwisho wa habari zetu asubuhi hii. Kumbuka matangazo mengine msikilizaji yatakujia saa kumi na mbili kamili uh, za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Naitwa Ruben Lukumbuka, msimamizi matangazo haya amekuwa ni Victor Robert Wille. Asante sana kwa muda wako, ni kutakie siku njema na kwa heri kutoka Dar es Salaam. Anaitwa RC kutoka chini Tanzania msikilizaji na wimbo wake ni unanidatisha Unanidatisha namna hiyo, ndio nami natamatisha matangazo yetu ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Kuna mitambo Emmanuel Mbando, mimi naitwa Ruben Lukumbuka na msimamizi ni Victor Robert William. Asante sana. Hivi punde tajiunga na wenzetu kule Paris, habari zinaendelea.