Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Mashirika ya kiraia na vyama vingine vya upinzani waapa kuhakikisha mgombea wa upinzani anapata ushindi katika uchaguzi wa Desemba 23. Italia na Umoja wa Mataifa wapongeza hatua iliyofikiwa katika mkutano kuhusu Libya. Na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa lafanya mkutano wa ndani kujadili kuongezeka kwa unyanyasaji katika ukanda wa Gaza. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Jumatano, Novemba 14 mwaka 2018. Ukiwa na lolote, tutumie ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 au kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Siku moja baada ya viongozi wa vyama vikuu viwili vya upinzani nchini DRC kuondoa saini zao kwenye makubaliano yaliyoafikiwa Jiniva, Uswiz, kuhusu uteuzi wa mgombea mmoja, mashirika ya kiraia pamoja na vyama vingine vya upinzani wameapa kuendelea kuhakikisha mgombea wao anapata ushindi katika uchaguzi wa Disemba 23 mwaka huu. Sylvain Lumu ni mkurugenzi wa taasisi inayohusika na usimamizi wa demokrasia nchini DRC na anazungumza akiwa Kinshasa. Ni situation, tukio ambalo linadhihirisha hali ya kisiasa nchini mwetu kwa sababu sio mara ya kwanza tunashuhudia watu kuondoa saini zao. Kuona makubaliano ya Geneva yamefikiwa ilikuwa ni hatua yenye kuleta matumaini wa Wakongomani kwa sababu wapinzani walitoa funzo kwa uchaguzi wa mwaka wa elfu mbili na kumi na moja. Hali ya sasa italeta kutokuaminiana nakuleta na ubaridi katika majadiliano kati ya wagombea zaidi hasa kwa wapinzani. Kwa upande wa chama cha Ensemble pour le Changement kinachoongozwa na mwanasiasa wa upinzani Moise Katumbi, pia kimesema makubaliano ya Geneva ni muhimu sana kwa kuwa yatawaondoa wananchi wa DRC katika shida, kama anavyosema David Muisa, kiongozi wa chama hicho katika jimbo la Kivu Kaskazini, akiwa mashariki mwa DRC. Tumepata sote hizi habari za kusema ya kwamba chama cha INC na chama cha IDPS kukataa msimamo ya wapinzani wote ambao walisema ya kwamba lazima tuweze kusindikiza e, eh, Bwana Marte Fayulu. Sasa, wakati hivi vyama viwili wanakataa, sisi kama chama cha Mozi Katumbi, yani MK Shwadi Peple Mozi Katumbi Shwadi Peple, tunasema ya kwamba hatutaenda kinyume na mipango iliyotoka ndani ya kikao hiki ambacho ambacho kilikuwa Geneva, sababu ni mpango ambao utasaidia wananchi wa Kongo kutoka ndani ya magumu, hasa kama Bwana Vitali Kamere na bwana wameangalia mipango yangalia endeleza au personnel. Hii ni mambo ambayo inawahusu wao wenyewe. Haya najiri wakati wakfu wa kofia nani umetangaza rasmi makubaliano ya wanasiasa hao wa upinzani, wakati wa uteuzi wa bwana Martin Fayulu kuwa mgombea pekee atakayepeperusha bendera ya vyama vya upinzani. Serikali ya Somalia imerejesha nia yake ya kutaka kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki inayojumuisha nchi za Tanzania, Rwanda, Uganda, Kenya, Burundi na Sudani Kusini. Kauli ya kutaka kujiunga imetolewa na balozi wa Somalia nchini Tanzania alipokutana na katibu mkuu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Balozi Liberat Mfumu Keko. Balozi Liberat amepongeza hatua hiyo ya Somalia ya kutaka kujiunga na Jumuiya ya Afrika Mashariki. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema ana imani kuwa ushirikiano wake mpya na kiongozi wa upinzani Raila Odinga utamsaidia kuacha nchi yenye amani na mshikamano baada ya kuondoka madarakani mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Akihojiwa na televisheni ya France 24 jijini Paris, Kenyatta ameongeza kuwa Anajutia vurugu za kisiasa ambazo zimekuwa zikitokea wakati wa uchaguzi mkuu. Kuhusu usalama, rais huyo wa Kenya amesema taifa lake linaendelea kushirikiana na mataifa mengine ya bara la Afrika kuwashinda magaidi wa Al-Shabaab nchini Somalia. So, Uh, ninaamini tutafanikiwa. Tena hiyo hatua inachangiwa pia kwa ushirikiano wa nguvu wa pamoja wa kijeshi dhidi ya adui nchini Somalia kupitia mwamvuli wa AMISOM ambao umeliunganisha jeshi la Kiafrika kutoka mataifa mbalimbali ikiwemo Kenya na rasilimali na misaada kutoka Umoja wa Ulaya EU, lakini zaidi ongezeko la ushirikiano wa taarifa za kiintelijensia imesaidia sana. Na kutibua mashambulizi mengi that, uh, again has helped us thwart many attacks. Ni sauti yake Uhuru Kenyatta, raisi wa Kenya. Rais wa Sudan Omar al Bashir ameeleza kutoridhishwa kwake na sera ya Marekani kuhusu Sudan na kwamba serikali yake haiko tayari kuipigia magoti Marekani kwa sababu inalenga kuidhofisha Sudan. Rais Omar Bashir ametoa kauli hiyo akiwa katika jimbo la White Nile na kuitaka Marekani kusimamisha misaada yoyote ambayo inatolewa kwa Sudan na kwamba taifa hilo litalindwa kwa nguvu ya Mungu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekuensi 11790 kilohertz, mita bendi 25, saa 2 dakika 36 Afrika Mashariki. Serikali ya Italia na Umoja wa Mataifa kwa pamoja wamepongeza mafanikio yaliyofikiwa katika mkutano wa kimataifa wa kujadili hali ya Libya ili kumaliza mgogoro wa kisiasa ulioko nchini humo. Italia na Umoja wa Mataifa wametoa kauli hiyo na kusema licha ya mgawanyiko na changamoto zilizojitokeza, pande husika zimekubaliana kushiriki katika mkutano utakaoandaliwa na Umoja wa Mataifa mapema mwaka ujao. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Gasan Salame amesema mkutano huo kimataifa uliofanyika nchini Italia kuhusu mgogoro wa Libya umekuwa ni wa mafanikio makubwa. Wananchi wa Libya wana haki ya kupata maisha bora zaidi ya yale the walionayo the sasa, ili kuonyesha kuwa jumuiya ya kimataifa inaweza kukutana na kutuma ujumbe wa pamoja unaoonyesha kwamba jukumu la kupata mwelekeo wa Libya liko mikononi mwa wananchi wake, na hatua ya sisi kuwaunga mkono ikionekana kuwa muhimu. Ni sauti yake Ghassan Salame, mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Libya. Ongezeko la kasi la idadi ya watu na miundombinu duni kunaweka miji miwili kati ya mitatu barani Afrika katika hatari kubwa ya vitisho vinavyotokana na mabadiliko ya hali ya hewa, kulingana na uchambuzi mpya uliotolewa leo Jumatano, pamoja na takwimu za Umoja wa Mataifa kuonyesha miji 86 kati ya mia moja inayokuwa kwa kasi duniani iko barani Afrika. Wataalamu wanaonya kuwa karibu nusu ya pato la taifa la bara la Afrika liko hatarini kutokana na kuongezeka kwa joto duniani. Yani, mmoja wa viongozi wa Kiislamu wanaoheshimiwa nchini Nigeria jana Jumanne amerejea wito wa kutaka kukabiliana na umasikini mkubwa na kukua kwa kasi kwa idadi ya watu ili kusaidia kumaliza ukatili wa kundi la Boko Haram. Watu zaidi ya elfu ishirini na saba wameuawa tangu mwanzo wa uasi wa kundi hilo katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi tangu mwaka 2009 na wengine milioni moja na laki nane bado hawana makazi. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina. Kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili, Kiswahili. Asante msikilizaji, kwa kuendelea kuwa nasi. Waweza tuma ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, nami nitausoma hapo baadaye. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limefanya mkutano wa ndani jana Jumanne ili kujadili kuongezeka kwa unyanyasaji katika ukanda wa Gaza, lakini hakukuwa na makubaliano kuhusu jinsi ya kukabiliana na mgogoro huo, wanadiplomasia wamesema. Kuwaiti, ambayo inawakilisha nchi za Kiarabu katika baraza hilo, na Bolvia ziliomba kufanyika kwa mkutano huo kufuatia hali mbaya kuendelea kushuhudiwa katika ukanda wa Gaza tangu vita ya mwaka elfu mbili kumi na nne kati ya Hamas na Israel. Wachambuzi wa mambo wanazungumziaje suala hili? Abdu Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Arusha, Tanzania. Ukweli maazimio yale ya Umoja ya wa Mataifa, hasa ize azimio la mwaka sitini na saba ambalo lilikuwa linaonyesha mipaka kati ya Israel na Palestina na namna ambavyo e, wakimbizi wale ambao wali wakati taifa la Israel linaanzishwa ilivyokuwa vita ile, baadhi walikimbilia, wengi wana, wanasema right of return, so wana haki ya kurudi. Kwa hiyo haya mazungumzo ndo yalikuwa yanaweza kuleta amani lakini namna nyingine yoyote pale pataendelea kuwa na vita mpaka mwisho wa dunia. Ni sauti yake Abdu Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Arusha, Tanzania. Waziri Mkuu wa Uingereza Teresa May leo Jumatano ataomba idhini ya baraza lake la mawaziri kwa ajili ya mkataba uliosubiriwa kwa muda mrefu wa kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, lakini wabunge wanaopinga kujiondoa wameonya kuwa watajaribu kuzuia hatua wa hiyo bungeni. Baada ya miezi ya mazungumzo, May alitangaza Jumanne usiku kuwa hatimaye mazungumzo yamezaa matunda na kupa pata rasimu ya makubaliano kuhusu Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya mnamo Machi mwaka ujao. Nami ni wasaa mwingine tena kuelekea viwanjani na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante mwenzangu Sabina na Bigambo. Nianze na ratiba ya michezo kadhaa ambayo itapigwa hivi leo katika michuano ya kufuzu fainali ya Kombe la Mataifa ya Afrika kwa vijana uh, wenye umri usiozidi miaka ishirini na tatu. Uh, Uganda watacheza na Sudan ya kusini, uh, wakati jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo watakipiga na Rwanda. Ni mechi ambayo itapigwa huko Gisenyi, maeneo ya Rubavu. Na Ethiopia watacheza na Somalia, wakati uh, Burundi wanakipiga na Tanzania kuwa nimezungumzia Tanzania, kamati ya maadili ya shirikisho la soka nchini Tanzania TFF imewafungia wanachama wawili ambao ni mwenyekiti wa matawi wa Yanga Bakili Makele na uh, katibu wake Boaz Kupilika kutojihusisha na masuala ya michezo kutokana na utovu wa nidhamu. Mwenyekiti wa kamati hiyo ya maadili ya TFF Hamidu Mbwezileni amesema kwamba wanachama hao wamefungiwa kifungo cha miaka mitatu uh, kutojihusisha na uh, soka kila mmoja uh, huku watatakiwa pia kulipa faini ya shilingi milioni mbili kila mmoja kutokana na kuhamasisha wanachama kutofanya uchaguzi na baraza la mchezo wa soka barani Afrika na kati, uh, SEKAFA limeahirisha michuano ya mwaka huu kati ya timu za taifa. Michuano hii ilikuwa imepangwa kufanyika nchini Kenya, katika miji ya Machakos, Kisumu na Kakamega, lakini chama cha soka nchini humo kimejiondoa kwa sababu za kifedha. Namna kushukuru, Ruben Lukumbuka, shukran. Barabara kabisa. Karibu Victor Robert Wile, na habari za magazetini. Asante sana Sabina, na basi nianzie nchini Kenya na gazeti la Daily Nation likiwa na habari kuwa wanawake watatu waliokuwa wakituhumiwa kwa makosa ya ugaidi na baadaye kuachiwa wamekamatwa tena na kufunguliwa mashtaka mapya saba kwa kujihusisha na kundi la Al-Shabaab. Lakini nchini Uganda gazeti la Daily Monitor lenye limeandika habari kuhusiana na serikali ya Uganda ya, wala, ya walaumu mawakala wa ajili wa watu wanaokwenda kufanya kazi nje ya nchi kwa kusababisha kushamiri kwa biashara ya usafirishaji haramu wa binadamu. Lakini nchini Rwanda gazeti la New Times lenye limeandika habari kuhusiana na maseneta nchini Rwanda, wataka mishahara ya walimu iongezwe ili kuongeza maslahi ya walimu. Na Iwachu la Burundi lenye limeandika habari kuhusiana na matumaini ya kuishi yaongezeka tena kwa wakazi wa Buterere mtaa wa Ntahangwa, baada ya kujengewa upya eh, nyumba zao. Lakini nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, gazeti la Prosperite lenye limeandika habari kuhusiana na safari ya mgombea pekee wa upinzani Martin Fayulu yaanza vibaya, wakati Le Potentiel likiandika. Eh, mkono mweusi nyuma ya kamele na Chisekedi kuondoa saini zao kwenye makubaliano ya Geneva. Pengine tusubiri tuone kipi kitaendelea kujiri kuhusu siasa za DRC. Yeah, bila shaka haya, ha, magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti Mwananchi, katika ukurasa wake wa kwanza fagio la Magufuli la mtisha waziri, ni Kamwelwe wa ujenzi, mawasiliano na uchukuzi, ahidi kufanya kazi kwa bidii ili waziri mkuu asitumwe kwake ni gazeti la Mwananchi. Wakati gazeti Mtanzania likiandika Magufuli ateta na Rostam, pia akutana na Mbatia cheo na Shibuda Ikulu. Lakini gazeti Nipashi likiandika pensheni mpya mpaka kaburini, warithi nao kunufaika hadi miaka mitatu baada ya msiba. Wakati gazeti Habari Leo likiandika mawaziri wasafiri usiku kufuata korosho Mtwara. Wakati gazeti la Uhuru likiwa na habari marufuku kusafirisha korosho nje ya nchi. Nam na kushukuru Victor Robert Wille, shukran. Nam msikilizaji, karibu katika mjadala wa wiki, na hii leo tunaangazia hatua ya wanasiasa wawili wa upinzani nchini DRC, Felixi Tshisekedi wa UDPS na Vital Kamerhe wa UNC ondoa saini zao kwenye makubaliano ya Geneva, Uswizi kuhusu kuwa na mgombea mmoja atakayewakilisha uh, upinzani katika uchaguzi mkuu wa Disemba 23. Kuangazia hili naungana na wachambuzi uh, kutoka Kenya. Nitakuwa naye Dr. Brian Wanyama, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na mhadhiri wa chuo kikuu cha Kibabii kilichopo mjini Bungoma. Karibu sana katika mjadala wa wiki asubuhi ya leo Upran. Nam vilevile nitakuwa naye Haji Kaburu, yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa hapa Dar es Salaam, Tanzania. Karibu sana ndugu Haji Kaburu. Nam uh, Haji Kaburu, unanipata bila shaka Naam, na, karibu sana na moja kwa moja uh, nianze nawe uh, Dr. Brian Wanyama uh, hatua hii unaizungumziaje ya wapinzani hawa wawili kuondoa saini zao kwenye makubaliano ya kuwa na mgombea mmoja? Tuseme mwanzo kabisa kwamba uchaguzi wa DRC umekumbwa na changamoto sio haba, huku upande wa serikali inaongoza Joseph Kabila Kabange Kabang wanaona wanaonekana kwamba wana ushawishi mkubwa huku wakimpendelea e, kiongozi ambaye anaitwa Emmanuel Ramazani Shadari, lakini upande wa upinzani kidogo wamejaribu kuja pamoja ili kuunda muungano, muungano ambao wanaweza kupatia mwelekeo, muungano ulio na nguvu, muungano ambao kwa kweli ungeweza kuwapa nafasi kubwa kabisa ya kuweza kuubiku, kupata ushindi katika uchaguzi huu hata kura za maoni zilionyesha hapo al kwamba zaidi ya asilimia sabini wa, yani wapinzani wangeweza kupata zaidi ya asilimia sabini kwa mia ikiwa uchaguzi ungeweza kufanyika wakati huu. Na ndio maana basi juma lilopita kule Jeneva, e, wapinzani wakaja pamoja ili kupata mpangilio maalum mahususi ambao wangemfanikisha uh, mgombezi mmoja aweze kugombea katika kiti cha upande wa upinzani. Lakini cha lakini kushangaza ni kwamba Eh, baada ya siku mbili tatu tu hivi tumeshuhudia Martin Fayulu kwa upande mmoja alikuwa ameondoa sahihi yake. Naam, sio Martin Fayulu. Felix Tshisekedi na Vital Kamerhe ndio walioondoa saini zao. Naam, ni kweli kabisa, asante kwa kusahihisha hapo. Ni Felix Tshisekedi na Vital Kamerhe wamejitoa, kumaanisha nini? Sasa ule umoja wa upinzani ambao ungeumbisha Ramadhani kidogo, inaonekana kwamba sasa umedidimia, kwa sababu umoja ni nguvu na utengano ni udhaifu. Kwa kweli kidole kimoja kiui chawa. Kwa hivyo kuondoka kwao iFelix na Vital, bila shaka ni pigo kubwa sana kwa upinzani, kwa sababu inaonekana kwamba sasa ule umoja wengi waliotarajia basi hautakuwepo tena, na huenda basi ikampa nafasi kubwa zaidi yule mgombezi ambaye anaungwa mkono na serikali ya maro ramazani shadari kuweza kupata ushindi. Naam, kwa kilichotokea, unadhani wapinzani wa DRC wanaweza kufikia kuelewana bila unafiki wowote wa ndugu haji kaburu? Uh, unajua kuelewana kwa kwa wapinzani kulichukua muda mrefu sana kuunganisha vyama hivi tangu wakiwa uko Ulaya na matokeo yake ilikuwa ni kwamba mikutano mingi ilifanyika na consultations zikafanyika nyingi, wakafikia kwamba ili kuweza kuing'oa serikali lazima wawe na na msimamo wa pamoja, kama inavyoonyesha kwamba Kongo tangu ipate uhuru haijawahi kufanya uchaguzi wa kuwa na chama vyama viwili vikashindanisha wacheza wagombea wawili na kuwaga ni vyama vingi, na hivyo kuwa na kuwa katika vikundi vikundi, hivyo mm, unyima upinzani nguvu eh, ya pamoja ambayo ingeweza kuiteketeza serikali. Lakini sasa hili lililo kuja, eh, limekuja kinafiki, mi naweza kusema kwa sababu ni kamere huyo huyo na Chisekedi waliokuwa kule Jineva na wakatia saini kukubali mgombea mmoja na wakamchagua. Vipi leo waanze kutoa? Ni kwamba makundi yaliyoko nyumbani yalikataa na kwamba wako watu wanahakika kabisa kwamba Chisekedi Felix atafata futu za baba yake kwa kuwa na ukubwa wa wafuasi wa, wa kitu ambacho ni uongo kabisa. E, kwa wale tunaofuatilia siasa za Kongo ni kwamba Tshisekedi mwenyewe mzazi alikuwa hamtaki mwanaye aingie kwenye siasa hizo, awe kiongozi, kwa sababu anajua udhaifu wake na ndiyo yaliyotokea kule katika uchaguzi sasa kwa kuwa watu wengi hawajui, hawajampima Felix ni kiasi gani cha uwezo alicho nacho, wanataka tu ushabiki wa kumgombea mzee mze aliokufa aliokuwa mauti pale pale Brussels. Ndio maana unaona wao wameshawishika kwamba wakijitoa watauangamiza ule muungano kwa namna moja au nyingine, kitu ambacho ni uongo. ule muungano ule, naomba niumalize hapa, ule muungano hautokuwa kwamba wafuasi wote watawashangilia, wata wao, wale muungano utafanya serikali ya ya kabila na Emmanuel wapate tabu sana zaidi, kwa sababu watu wataanza kuona kwamba ni, wa, ni, na nii binafsi interest binafsi ndo zinaingizwa katika siasa sasa. Naam, na katika kumteua Martin Fayulu kama mgombea pekee, wanasiasa wa vyama vyote vya upinzani walisema kwamba watajiuzulu nafasi zao endapo makubaliano hayo hayatatekelezwa. Lakini hili limetokea, unadhani kauli zao zilikuwa za dhati? Dr. Brian Wanyama. Kwa kweli mwanzo kabisa wengi tuliona kwamba kwa kweli kauli yao hii ilikuwa ya dhati, hasa zaidi kumchagua huyu Martin Fayulu lakini inaonekana kwamba sasa ionekana kwamba kumekuwa na hali ya mshike mshike, ndio maana Felix na Vitel wakajiondoa, kumaanisha kwamba ikuwa wapinzani wa yule wamejiondoa. Kwa kweli inaonyesha wazi kwamba sasa upinzani kidogo wanaendelea wakipoteza nguvu, wanapoteza muda ambao pengine wa, yani wanatumia muda mwingi kuzozana badala ya kuweka mchakati kabambe ya uchaguzi eh? na hata wale wapinzani wengine kama Jean-Pierre Bemba ana aliwachelwa na ICC, lakini matatizo yake hata hataweza kugombea. e, mweza Katumbe yule alikuwa gavana yule wa Katanga, naye pia ana amewekela um, mashtaka mengi sana DRC, hata gombea kubaitu kumaanisha kuma, kwamba kuma, kuma, kuma, sasa wale wapi, viongozi wa wapinzani waliobaki, kidogo kuna mshike mshike. Kuna swala ambalo ndugu yangu amegusia pale, uchaguzi wa DRC tangu kujipatia uhuru pale mwaka wa sitini, kulikuwa na uchaguzi ambapo Joseph Kasavubu aliweza kuchaguliwa, lakini waziri mkuu akawa ni Patrice Lumumba. Mm, baada ya miezi mitatu basi, Patrice Lumumba aliweza kufutwa kazi na baadaye akawawa pale mwaka wa sitini na tano Mobutu akachukua usukani, alipindua serikali hiyo, hakuchukua alichukua kwenye kimabavu, naam pale mwaka watisina, wa tisini Mabutu Sese Seko alikuwepo ta mahadi mwaka wa tisini na saba pale ambapo mapigano yalikuwa makali kabisa, na huyu Laurent Desire Kabila akisaidiwa kwa karibu kabisa na Rwanda na Burundi na Uganda na marafiki wengine wakaweza kumpin, kupindua serikali ya Mabutu Sese Seko, ilikuwa ni serikali ya mapinduzi. Basi hadi akawa uskani hadi pale mwaka elfu mbili na moja ambapo Joseph Kabila aliweza kuchukua uskani, lakini transition ilikuwa namna gani? Yule mlinzi wake ndiye alimpiga risasi basi, ndio kijana wake kachukua sukani. Kwa hiyo kuna wasiwasi wasi kubwa sana kule Zairi, kwamba Kongo DRC, kwamba pengine uchaguzi huu kila yani, hatujakuwa na ule mchakato ambapo uh, kumekuwa upo, na upokezaji wa utawala wa amani tangu kupata uhuru. Hilo ni swala ambalo ndugu yangu amekuzia katika kusisitiza hapa ni kwamba uchaguzi huu tunautarajia , lakini kidogo sakata, sakata za chini chini ambazo wanazicheza viongozi wa upinzani, basi wanaingia box, yaani wanajiingiza, wanaji katika nafasi ambapo wasiweze kufanikisha uchaguzi wa amani kuweza kufanyika na hilo ni pigo kubwa sana kwa juhudi kubwa za kujaribu kuleta demokrasia kule DRC. Nam, kwa kweli jambo la kusikitisha kabisa. Nam, asante, nitarejea kwako kwa Dr. Brian Wanyama. Licha ya Felix Chisekedi na Vital Kamere kutoweka wazi sababu za kuondoa saini zao, unadhani ni kweli kwamba ushawishi wa wafuasi wao ndio sababu? Kwako ndugu Haji Kaburu ni kweli kabisa, na ni dhahiri, hakuna kitu kingine ambacho kinaweza kikawashawishi waondoe saini zao, ila ni maoni yaliyotoka ndani ya Kongo ambako yanadai kwamba bila kuwa ni Felix au bila kuwa yeye nani wa hawawezi kumchagua mtu mwingine kutoka kwenye opposition. Hii ndio misimamo hiyo, na kuna habari nyingi ambazo ni za chini, ambazo kwa sisi tunaofuatilia kwa karibu zaidi ni kwamba kuna makundi haya ndani na nje yameshawishiwa, yame kimaslahi ki na serikali kujaribu kuvuruga kile ambacho serikali ilikwisha hisi kabisa kwamba hapa kunaweza sisi tukaondolewa na mgombea wetu Emanuel eh, Ramadhani asishinde. Kwa hiyo zimefanyika hizo na hizo, hizo duru za chini zime zimefe zime, zime confirm kabisa kwamba mazungumzo alifanya na wanayo na atatoa siku itakapofika, watayatoa hadharani kuonyesha nani, nani na nani waliongea na serikali na aliahidiwa nini. Ndio maana wanajitoa nam. Na pengine sasa, unazungumzia vipi mpambano kati ya Martin Fayulu na mgombea wa chama tawala Rama, Ramazani Shadari? Dr. Brian Wanyama, kwa kweli mwanzo kabisa, hapo awali, baada ya ule mkataba kule Geneva, e, inafikiri kingekuwa ni kidumbwe ndumbwe kikali kabisa, bila shaka upinzani ukija pamoja ntukienda pia tulizingatia zile kura za ma, maoni ambayo zimekuwepo hapa awal zikiashiria sabini asilimia sabini kwa mia ushindi wa upande wa upinzani. Kwa kweli ingekuwa ni kazi nzito sana kwa huyu mshiriki Ramadhani kuwezakumbkuayuu lakini, vile mambo yanavyotendeka upande wa upinzani na kama vile ndugu yangu yangajkabur anavyoguzia ni kwamba kidogo upinzani sijui ni masilahi gani anaytegemea sijui ni, ni, ni ubinafsi au ndio uzalendo, njia ya Kikongo? Lakini hatuelewi la mno hapa ni kwamba sasa kinyanganyiro hiki kitaweza kwenda upande wowote, ikiwa viongozi wa upinzani hawataweza kuja pamoja na kufanya kazi kwa pamoja, na hili ni pigo kubwa kubwa kubwa kubwa kwa sababu mm, mazingira haya ya DRC kwa kweli, mazingira ambapo pana changamoto za usalama, kuna mapigano makali sehemu mbalimbali, yamesababisha kutoroka kwa watu kutoka makazi yao watu zaidi ya elfu mia mbili thelathini lakini nadhani kwamba ni karibu milioni nne nukta tano ona ni taifa pana kabisa barabara mbovu mvua nyingi uh, ukosefu wa amani rasilimali tele kule DRC nam tukihitimisha muda unatutupa mkononi kwamba la mno hapa ni kwamba, kwamba. kidogo ule uzito ambao Fayulu angekuwa nao sasa umeendelea ukipunguzwa na na Vital vilevile Felix nam ni kushukuru sana uh, Dokta Brian Wanyama kwa kushiriki nami katika makala mjadala ya mjadala wa wiki asubuhi ya leo. Asante na kila laheri na shukran kwa ndugu yangu Haji Kaburu. Nam, nam na kushukuru pia ndugu Haji Kaburu kwa kushiriki katika mjadala asubuhi ya leo. Nashukuru, na, nashukuru. Naam msikilizaji, basi hadi kufikia hapa sina la ziada. Asante kwa muda wako. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wille, fundi mitambo ni Manuel Mbando na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine na kutakia asubuhi njema, kwa heri. Msikilizaji, ni burudani kutoka kwake Malaika, msanii kutoka Tanzania anakuambia haachi. Ndio inanifikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, kwa niaba ya wote nasema asante. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa. Kwa heri.