Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France Internationali. Tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina Nabigambo. Viongozi kadhaa wa upinzani kukutana hii leo huko Brussels, Ubelgiji, baada ya Vital Kamerhe na Felix Chisekedi kuondoa saini zao kwenye makubaliano ya kuwa na mgombea mmoja. Mahakama ya katiba nchini Gaboni ya ruhusu makamu wa rais kuongoza mkutano wa baraza la mawaziri. Na waziri mkuu wa Uingereza Teresa May aungwa mkono na baraza lake la mawaziri kuhusu mpango wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi. Leo ni Alhamis Novemba 15 mwaka 2018. Waweza kushiriki nasi kwa kututumia ujumbe wako kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747, nami nitausoma hapo baadaye. Viongozi wa upinzani nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, Jean Pierre Bemba, Moise Katumbi, Adolphe Muzito na Martin Fayulu aliyeteuliwa hivi karibuni kuwa mgombea wa urais atakayepeperusha bendera ya vyama vya upinzani wanatarajia kukutana hii leo jijini Brussels, Ubelgiji. Mkutano huu umeitishwa baada ya wanasiasa wawili wa upinzani Felix Tshisekedi na Vital Kamerhe kuondoa saini zao kwenye makubaliano ya Jeniva yaliyomwidhinisha Fayulu kuwa mgombea pekee wa upinzani. Kabla ya mkutano kuitishwa, wanasiasa wa upinzani walikutana jana jijini Kinshasa. Theodore Ngoy ni msemaji wa upinzani nchini DRC. Tumekubaliana na kusema kwamba mgombea aliyeteuliwa katika mkutano wa Jiniva yeye ni mgombea wa kundi ambalo lilimchagua. Sasa ili awe mgombea wa upinzani, ilibidi ufanyike mkutano wa wapinzani wote, na ndiyo inaitwa kuwafikiana. Jean Bertrand Ewanga anayewakilisha chama cha Moise Katumbi amebainisha kuwa muda umefika kwa upinzani kujitathmini nchini DRC ili uh, kuepuka upinzani wa kuwachanganya wananchi, upinzani umevumbua kuwa umepoteza muda wake. ni muda sasa kwetu kujitathmini, na sitaki kugusa watu wote, lakini tulipofika tumeelewa kwamba tumetokea wapi. Nae Fidel Babala, mmoja wa wanasiasa maarufu katika chama cha Jean-Pierre Bemba, pia amehudhuria mkutano huo. Gombea pekee yuko na tayari amefahamika, ya kwa yanayotuhusu sisi, tunajua ni yeye amebeba bendera ya muungano naoitwa Lamuka. Ndiyo maana tunaendelea kutoa wito kwa wengine waje wajiunge, wale ambao wako nje ya vuguvugu hili. Wanasiasa hao wa upinzani wanaokutana jijini Brussels, Ubelgiji, hii leo wanasema watafanya kila linalowezekana kuhakikisha wanaungana pamoja na kwamba uchaguzi unaoandaliwa nchini DRC si unakuwa huru wa kidemokrasia na wazi bila ya matumizi ya mashine za kupigia kura. Umoja wa Mataifa umepaza sauti yake kuhusu makabiliano yanayoshuhudiwa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ukionya kwamba vurugu ambazo zinaendelea pamoja na kuzuka kwa ugonjwa wa Ebola kunaweza kudhoofisha uchaguzi wa mwezi ujao. Leila Zaragu, mkuu wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa nchini DRC MONUSCO, amesema mikoa ya Tanganyika na Kivu Kusini na sehemu za mkoa wa Kivu Kaskazini ni hatari zaidi. Shirika la afya duniani WHO limetoa tahadhari juu ya mlipuko wa ugonjwa wa kipindupindu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambao hadi sasa umegharimu maisha ya watu 857, kiwango kinachotishia zaidi. Imanueli Mbando anakuja na taarifa kamili. Kwa mujibu wa shirika hilo, ugonjwa wa kipindupindu umekuwa ni tatizo kubwa nchini humo baada ya kushuhudia kesi zaidi ya elfu 20 katika majimbo 21 nchini humo. Shirika la afya limesema hapo jana. Shirika hilo limesema kuwa majimbo yaliyoathirika zaidi ni pamoja na jimbo la Kasai Orientali pamoja na Lomami, eneo kubwa la katikati ya nchi. Jimbo la Kivu ya Kusini, Tanganyika na Hauti Katanga ya Mashariki ndiko walikoathirika zaidi. Mwaka jana nchi hiyo ilirekodi kesi elfu hamsini na tano za kipindupindu na kusababisha vifo zaidi ya elfu moja. Mnamo Septemba 2, mamlaka nchini DRC imerekodi visa zaidi ya elfu ishirini na mbili. Mlipuko huo umeathiri miji kadhaa mashariki, magharibi, kaskazini na maeneo ya jiji kuu la Kinshasa. Bodi ya majadiliano ya kitaifa ya Sudani Kusini SSND imependekeza kuanzisha upya mfumo wa majimbo matatu nchini humo, ikisema huo ni mfumo halali wa mgawanyo wa utawala. Kamati ya uendeshaji ya SSND mnamo Oktoba 23 mwaka huu iliidhinisha pendekezo la kuundwa upya kwa nchi ya Sudani Kusini. Suala hilo litajadiliwa na kurekebishwa katika mikutano ya kikanda itakayofanyika kote nchini na kwenye mkutano wa taifa kabla ya kuwasilishwa kwenye serikali ya mpito iliyorejeshwa wakati itakapoundwa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limeiondolea vikwazo Eritrea kufuatia mkataba wa amani uliofikiwa kati yake na Ethiopia na kufufuliwa kwa matumaini ya kumalizika kwa sintofahamu kati yake na Jibut. Baraza la usalama liliwekea vikwazo Eritrea mnamo mwaka elfu mbili na tisa kwa kile ilichodai iliunga mkono na kusaidia kundi la Kiislamu la al Shabab nchini Somalia, madai ambayo serikali ya Asmara imekuwa ikikanusha. Dr. Francis Yonditi ni mchambuzi na mtaalamu wa siasa anaangazia hatua hii akiwa Nairobi nchini Kenya. Umoja wa Mataifa kuondoa vikwazo e, aina aina, inaonyesha kwamba nchi hiyo ya Eritrea itaendeleza mipango yake ya kikanda haswa katika mambo ya kujenga mi, e, misingi na kujenga infrastructure. Unakumbuka ya kwamba kuna barabara ambayo inajengwa kutoka kule Addis Ababa pamoja na reli ambayo inaendia kule Eritrea. Kuna uhusiano um, wa kibiashara kati e, ya mataifa haya mawili pa, pamoja na mataifa mengine la Afrika Mashariki ikiwemo hata nchi ya Kenya pamoja na nchi ya Jibuti na Somalia ni sauti yake Dkt Francis Yonditi, mchambuzi na mtaalamu wa siasa anazungumza akiwa Nairobi, Kenya. Ebola ni ugonjwa wa hatari unaosababishwa na kirusi. Kirusi cha Ebola husababisha joto jingi mwilini, maumivu makali ya tumbo, kichwa kuuma, kutapika, kuharisha, uchovu, kutokwa damu katika sehemu zilizowazi za mwili. Kirusi cha Ebola kinaishi katika majimaji ya mwilini kama vile jasho na mate ya mtu aliyeambukizwa. Ikiwa utamshuku mtu ana Ebola, usimguse, mshauri aende katika kituo cha afya kumwona daktari au kumpigia simu mtaalamu wa Ebola. Epuka kula nyama za wanyamapori kama popo, nyani na sokwe. Pika chakula chako kivyo vizuri. Nawa mikono yako vizuri kwa kutumia sabuni na maji safi. Kwa pamoja tunaweza kuishinda Ebola. Ni saa mbili dakika 38 na Afrika Mashariki bado unaitegea sikio RFI Kiswahili. Mahakama ya Katiba nchini Gabon imemruhusu makamu wa rais nchini humo Pierre Claver Maganga Musavu kuongoza mkutano wa baraza la mawaziri, wakati huu wapinzani pamoja na wananchi wakiendelea kuhoji kuhusu hatima ya afya ya rais wa nchi hiyo Ali Bongo Ondimba akizungumza na vyombo vya habari hapo jana jijini Libreville. Waziri mkuu Emmanuel Ngondet alisema rais Ali Bongo anaendelea kupewa matibabu nchini Saudi Arabia tangu Oktoba 24 bila ya kuongeza maelezo zaidi. Francois Depo Adiwa ni mmoja wa majaji wakuu kwenye mahakama ya kikatiba nchini Gabon. Anka, Endapo itatokea kwamba rais wa jamhuri hana muda wa kujihusisha na baadhi ya shughuli muhimu za serikali, na ikiwa ni kazi ambazo inahitajika kwamba ye peke yake ndiye awajibike kuzifanya, basi makamu wake rais pia anaruhusiwa kufanya kazi hizo au waziri mkuu, na hii ni kwa namna ya pekee, na mahakama ya kikatiba peke yake ndiyo inayotoa idhini hiyo pale panapokuwa na ulazima. Chaque fois que nécessaire. Ni sauti yake Francois Depo Adiwa, mmoja wa majaji kwenye mahakama ya kikatiba nchini Gabon. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amerejea wito wake wa Umoja wa Mataifa kufadhili kuundwa kwa jeshi la kikanda ili kupambana na uasi huko Sahel, licha ya upinzani kutoka kwa Marekani. Arifa, Dar es Salaam, 90 FM saa mbili dakika thelathini na tisa Afrika Mashariki sawa na saa moja dakika thelathini na tisa Afrika ya Kati. Waziri mkuu wa Uingereza Teresa Mey jana Jumatano ameungwa mkono na baraza lake la mawaziri lililogawanyika kuhusu mpango wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya, mpango ambao umeweka hatua hiyo na uongozi wake hatarini. Mey aliibuka mshindi baada ya mkutano wa saa tano na mawaziri ambao walimuunga mkono kuendelea kwa mpango huo baada ya thamani ya fedha ya nchi hiyo kukua kwa kasi. Akizungumza nje ya ofisi yake, waziri mkuu May amesema uamuzi wa pamoja wa baraza la mawaziri ni kwamba serikali inapaswa kukubali rasimu ya makubaliano ya kujiondoa. Chaguo lililokuwa mbele yetu lilikuwa gumu na hasa kuhusu suala la Ireland ya Kaskazini, lakini uamuzi wa pamoja wa baraza la mawaziri unabainisha kuwa serikali lazima ikubaliane na rasimu hii pamoja na ule mpango wa azimio la mfumo wa kisiasa unaopendekezwa. Ninaamini kuwa ninachodaiwa na taifa hili ni kutoa uamuzi ambao utakuwa na maslahi kwa nchi yetu, na hivyo kwa dhati kabisa na kwa moyo wangu wote naamini huu ndio uamuzi sahihi ambao utakuwa na maslahi kwa nchi yetu ya Uingereza. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May. Waziri wa ulinzi wa Israeli, Avigdor Lieberman, ametangaza kujiuzulu kwake jana Jumatano na kuitisha uchaguzi wa mapema baada ya kutokukubaliana kuhusu mpango wa kusitisha mapigano ya Gaza na kuitumbukiza serikali katika shida. Liberman pia amesema chama chake kinajiondoa kwenye muungano wa waziri mkuu Benjamin Netanyahu na kumwacha waziri mkuu na mwakilishi mmoja wa walio wengi katika bunge na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba washirika wote wanapaswa kuheshimiana, kauli aliyoitoa jana baada ya rais Trump wa Marekani kuandika ujumbe wa kumkosoa kwenye ukurasa wake wa Twitter. Hata hivyo, rais Macron amesema anajua kuwa rais Trump anafanya hivyo kwa faida ya siasa za Marekani. Barabara kabisa, ni RFI Kiswahili michezo na Ruben Lukumbuka, karibu. Asante sana mwenzangu uh, Sabina na Bigambo, ujumbe wa watu wanne wa shirikisho la soka barani Afrika CAF unaofuatilia maandalizi ya uh, michuano ya AFCON itakayofanyika Juni 2019 huko Cameroon. Umewasili huko Cameroon. Yaani, ni michuano ya AFCON ambayo itafanyika Juni 2019 huko Cameroon unatarajia kuhitimisha ukaguzi wake hivi leo, siku ya Alhamisi. Msikilizaji, ujumbe huo unatarajia kuandaa taarifa ya mwisho ambayo itaamua endapo CAF, ama shirikisho hilo la soka barani Afrika eh, liache dhamana eh, michuano hiyo mikubwa barani Afrika kuandaliwa na Kamerun, ama ipokonywe na ukabidhiwa kwa nchi nyingine. Kwa hiyo tusubiri tuone. Kule nchini jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ni kwamba Uh, shirikisho la soka katika nchi hiyo uh, linafut uh, limemsimamisha um, kazi uh, mwamuzi mwamuzi Kasongo Nyumba uh, kwa kujihusisha na soka kwa muda wa miezi thelathini na sita baadaya ya kushutumiwa kuhusika na kupewa hongo ama rushwa namna hiyo na Sabina. Katika mambo ya na, michezo, ni kweli kabisa na nikuletee nilete matokeo ya mechi kadhaa zilizopigwa hapo jana katika uh, kufuzu wa fainali ya mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa kwa wachezaji wasiozidi umri wa miaka ishirini na tatu barani Afrika michezo ambayo ilipigwa hapo jana. Uh, Burundi ilitandika Tanzania mabao mawili kwa sifuri, Kenya ikawatandika Mauritius mabao matano kwa nunge, Ethiopia ikaitandika Somalia mabao manne kwa sifuri. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilitoka sare tasa na Rwanda. Na hii ndio RFK Swahili michezo awamu hii ya pili. Nakushukuru Ruben Lukumbuka. Ni wasaa wa uchambuzi wa magazeti na Victor Robert Wile. Karibu. Asante sana Sabina na basi, naanzia kule nchini Uganda na gazeti la Delnation likiwa limeandika habari kuhusiana na serikali ya Uganda yaondoa zuio la kupinga wanaharakati kufungua kesi ya kupinga uamuzi wa kuondoa kikomo cha umri wa kugombea uraisi nchini humo. Lakini nikikalia nchini Kenya, gazeti la Delnation e, baada ya kuachana na gazeti la Delmonte la huko Uganda eh, Delnation linasema Maimamu wa Kenya wapinga uamuzi wa maafisa wa uhamiaji e, wakiwatuhumu kuwa wamekuwa wakiwalazimisha e, kuvua kofia zao za kidini kabla ya kupiga picha wakati wakiomba kupatiwa hati za kusafiria. E, lakini gazeti la New Times la Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na serikali ya Rwanda yaweka wazi mpango wake wa mageuzi katika sekta ya elimu kwa kuboresha vyuo vya mafunzo ya ualimu na nchini Sudani, gazeti la Sudan Tribune, lenye limeandika habari kuhusiana na bunge la Sudan Khartoum hii leo kujadili sheria ya uchaguzi kwa mara ya mwisho baada ya rasimu ya sheria hiyo kusomwa kwa mara ya tatu. Eh, lakini gazeti la Iwacu la nchini Burundi lenye limeandika kuhusiana na wanasiasa wa chama cha CNDD-FDD kuwa na msimamo tofauti kuhusu siku maalum ya kuwaenzi mashujaa waliopigania demokrasia eh, katika nchi hiyo. Lakini gazeti la Venir la nchini DRC limeandika kuhusu hatua ya baadhi ya vyama vya upinzani kumkataa mgombea pekee wa upinzani, Martin Fayulu na gazeti Le Figaro la Ufaransa lenye limeandika habari kuhusu mchakato wa Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, huku waziri mkuu akiungwa mkono na baraza lake la mawaziri. Magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti Mwananchi: Msaidizi wa Nyerere awasha moto, asema Watanzania bado wana kiu ya kuona katiba inapatikana. Namna kushukuru Victor Robert Wille, shukran. Nam, karibu Sabina Mpelo na makala ya gurudumu la uchumi. Hujambo wa msikilizaji wa RFI Kiswahili, karibu katika makala ya gurudumu la uchumi. Jina langu ni Sabina Mpelo. Msikilizaji, moja ya malengo muhimu kiuchumi nchini Tanzania ni kujenga uchumi imara na wenye nguvu duniani katika dhana ya kuifanya Tanzania kuwa nchi yenye uchumi, wakati ambapo serikali ya Tanzania imekuja na sera ya uchumi wa viwanda. Sasa leo tunazungumzia ushiriki wa wajasiriamali katika kuinua uchumi wa viwanda. Kabla ya kumsikiliza mtaalamu wa uchumi nimezungumza na baadhi ya wajasiria mali kutoka jijini Dar es Salamu nchini Tanzania. Wao wanazungumziaje sera hii ya uchumi wa viwanda? Kwa jina anaitwa Mwai Mwakeja, napatikana Ubungo, ni mfanyabiashara wa vinywaji. Kwa mtazamo wangu, naona kwamba, kwanza, watu wenyewe itabidi wawe na elimu, tuko katika hali gani, tunaenda katika hali gani, ili hata hivi viwanda tunavyovisema kwamba tanzania inakuwa na viwanda, sawa. Je, watu wake wameelimika? alafu tunavyokuwa na viwanda vyenyewe, viwanda vyenyewe inabidi kwamba tuwe na malighafi za hapo pa kuzalisha, tusitegemee tu upande tunahitaji kuwezeshwa muda mwingine. Pia kwa namna nyingine, swala la ubunifu limekuwa ni tatizo. Cha changamoto ni kwamba Tanzania wenyewe kwanza hawana elimu kwamba wabuni nini. Kwa majina anaitwa Levina Masawe, naishi Magomeni, ni kwa biashara au kwa ujasiriamali. Mi ni kulichereani ma maswala ya viwanda. Kwa mfano sisi wa... wafanya biashara wadogo wadogo, viwanda vinaanzia kwanza kwa hawa wafanya biashara wadogo wadogo kwa mfano mashine hizi ndogo ndogo, baada ya muda mtaji unavyoongezeka cherehani zinaongezeka, tunaanza kutengeneza viwanda vidogo mpaka kufikia viwanda vikubwa. Baada kufikia viwanda vikubwa ndo tunaagiza biashara zetu. Lakini hapa Tanzania, biashara za Tanzania vitenge tunapata kwa gharama kubwa, na wengi tunaagiza vitenge vinatoka nje, sababu wenzetu wamepiga hatua kubwa kiuchumi kama Uturuki China biashara zinatoka China kidogo zinakuwa angalau, lakini vya Tanzania vinakuwa gharama ni kubwa. Kwa mfano tunasemia kama tunavyoanza sisi wafanyabiashara wadogo wadogo, mimi kama ni fundi cherehani mdogo, naye natamani kuwa na kiwanda ambacho tunapewa nguvu kila siku kwamba tutakuwa na viwanda vikubwa. Kiwanda kikubwa mimi nitakipata wapi kama mwanzo tunaanza tu kwa mwezi, ukiambiwa kwamba ulipe taka ni elfu kumi ukija kwenye leseni shilingi elfu moja uende TRA ukapate makisio 300 na nusu, alafu hiyo hiyo mimi mfanyabiashara mdogo kwa mwaka itanisaidiaje mimi kutoka mimi na wanangu au mimi na familia yangu ili nije nijenge kiwanda kikubwa? Naweza nikavuka kwa kiwango hiki au ndo nitakuwa naangaika kwamba mpindi mwaka mzima sina faida? Ndo nategemea kuwa na mfanyabiashara au mtu mwenye kiwanda Tanzania? Kiwanda kitatoka kweli kwa namna hii au nitakuwa mfanyabiashara mdogo, mdogo, kila siku, siwezi kuvuka kwa malengo ambayo natarajia niwe mkubwa za huko mbele. Haiwezekani kwa sababu ya vitu ni vingi, gharama ni kubwa, yani ushuru na makodi yanakuwa ni mengi, na ni rais atuone sisi wadogo wadogo, kwanza ndo wajenga viwanda vikubwa. Bwa, mimi naitwa Alexi sla, uchumi wa viwanda, kama labda nizungumzie kwenye viwanda vya chakula, kwenye upande wa nyanya kusindika viwanda, ani viwepo vya kusindika nyanya, kwa sababu nyanya zinafikiaga sehemu kama kipindi hichi zinakuwa zimepanda bei, kipindi kile ambazo zinakuwa zimeshuka bei, nyanya nyingi zinatupwa. Zingekuwa zinasindikwa, wakulima wangefaidi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, nimemtembelea mkuu wa kitengo cha diplomasia ya uchumi na mtaalamu wa biashara za kimataifa kutoka katika chuo cha diplomasia nchini Tanzania, Dr Burhani Ahmed Mtengwa. Yeye anaanza kutupa uelewa kuhusu uchumi wa viwanda. Uchumi wa viwanda ni kuongeza thamani ya malighafi zetu kwa kutumia teknolojia iliyokuwepo sasa. Kwa mwananchi wa kawaida, anatakiwa aelewe kwanza huko tulipotokea, enzi za mababu zetu tulikuwa tunasaga mtama kwenye jiwe. Ile jiwe tayari ilikuwa ni mashine na tulikuwa tunaongeza thamani ya ule mtama, tuseme kile kilikuwa ni kiwanda. Lakini kwa miaka sasa hivi tunazungumzia kuingiza mashine kupata zao lingine tofauti kutokana na ile malighafi. Tunaingiza sasa, tunazibadilishaje? Inategemea aina ya teknolojia na aina gani ya malighafi, vile vile na wakati gani tulipo Naomba nitoe mfano mmoja. Kila mahali kuna mashine za kusaga, lakini kwa sababu ni moja moja alafu hatuna hilo wazo la viwanda mda, kwa muda mrefu tunaona kwa mashine kusaga si kiwanda, lakini kimsingi ile mashine, kwa mfano, zile mashine pale zingekuwa tatu nne, alafu yale magunia pale, make mashine moja inaweza kusaga tani, t -t tani kumi kwa siku naona. Kwa hiyo ile mashine peke yake uliokuwa nayo pale kijijini ni kiwanda tayari kinazalisha, kinabadilisha yeah. Kina mali ghafi. Naone sasa kwa kuolewa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa kawaida tunaanzia hapa. Pengine zipi hasa zinaweza kuwa sifa kuu za uchumi huu wa viwanda? Uh, kuna masifa ziko za aina nyingi sana yeah, kwa sababu kuna uchumi wa viwanda vikubwa, uchumi wa viwanda vya kati ni kwamba sifa kubwa ni kwamba ule uwezo wenu ndani wa kutoa malighafi zenu na kuziongezea thamani kwa nyinyi kwa zaidi ya asilimia hamsini. Kwa mfano tuseme uh, uh, malighafi za kilimo naon zaidi ya asilimia hamsini mna uwezo wenyewe kuzichakatua na kuziongezea thamani. Hiyo ni moja ya sifa kubwa sana kwa kiwango cha kati. Naam, pengine tukizungumzia sasa wadau, wadau wakuu wa uchumi huu wa viwanda ni akina nani? Wadau wakuu wako katika makundi makubwa, mi naweza kuyagawa matatu. Kuna wadau watengeneza sera ambayo ni serikali. Kuna wadau wazalisha mali ghafi ambao wengi kati ya hapa ni wakulima na baadhi ya viwanda. Kuna wachimbaji, kwa mfano kuna kiwanda cha cha tofali, kuna kuna kuna mchimba mchanga. Kuna kiwanda cha simenti, kuna mchimba mchimba mchanga kiwanda jasi na mchimba kokoto za kawaida, unaona kwao na wamwisho kwa mtumiaji ambaye ndio mnunuzi. Naona, sasa hawa wadau wote kwa pamoja wanafanya kazi kwa kuunganisha mikono yao kwa pamoja kwa wakati mmoja. Wakati mtunga sera katengeneza sera, mtoa malighafi kaweka malighafi mm. Mweka mashine kaweka mashine, na mnunuzi naye kapata ununuzi, tunapata hiyo. Kuna wadau wakubwa watatu na kushukuru kwa ufafanuzi huo makini kabisa. Sasa tukirudi kwa wajasiria mali hawa wadogo, wanayo nafasi gani katika huu uchumi wa viwanda wanashirikishwa vipi? nafasi wanayo ni kubwa sana na hamna uchumi mkubwa uliojengwa bila kuwa na au tunasema wajasiria mali au bila kuwa na hii layer ya chini, chini. Naona, kwa sababu tuchukulie tu mfano wa mahindi. Mjasiriamali mkulima kama mjasiriamali maake, sisi mkulima tunamtoka kwenye kundi la na ujasiriamali, naambia gar strong, mkulima naye ni mjasiriamali vile vile, naona? Kwa sababu atalima eka zake tatu, mtaji wake ni nguvu yake, unaona, atazalisha gunia zake saba. Mnunuzi ambaye anaenda kupeleka hiyo mali ghafi ya mahindi kwenye kiwanda fulani ataunganisha, ataunga mali yake kwa wakulima wengine kama mia, unaona? Kwa hiyo from chini wanashirikishwa katika tuseme katika mirev unaona, mm -hmm. Wanashirikishwa kutokea chini, hatua ya chini, chini kabisa mm -hmm. kwenda juu kwa jinsi mtu alivyozalisha. Kwa mfano nilitembelea maeneo yanayozalisha madongo jasi ya sment unaona, nakuta yule mchimbaji anatoa tani tatu au tani moja, lakini pale kuna watu kama mia. Kwao mwisho wa siku loli kumi zinatoka zinaenda viwanda vyo vyetu vyote. Kwao yule chini kule alotoa tani moja au alotoa kilomia tano kashirikishwa, kashiriki kuzalisha simenti ambayo inatoka nje ya nchi yetu. Nam, sasa pengine ushauri wako kwa serikali hususani serikali ya Tanzania nini ifanye ili wadau hawa wa ngazi ya chini kabisa wasione kama wametengwa katika azma hii ya uchumi wa viwanda? Kwanza napenda kuipongeza serikali mpaka hapa ipofikia, yamefanya mengi zaidi. na kwenye swali lako ni kwamba, mkuambia tu kwamba jamani, hapa mlipo mnashiriki tena, mnashiriki kwa kiwango kikubwa sana. Napenda vilevile kutoa mfano mmoja, naona nilisomaga uh, kwenye articles za East Africa huku Kenya zamani, katika sheria zao za uh, supply chain hawakutaka mtu mdogo mdogo kushiriki kuchimba hata kokoto. Kwa hiyo maana yake ikaondoa hawa watu wa chini kwenye mfumo wa viwanda, lakini mwaka huu mwanzoni wakabadilisha kanuni zao, wakawaruhusu watu wadogo waweze ta kuchimba mchanga au kokoto kwa ajili ya hiyo chain ya viwandani. Kwa hiyo sisi tunalifanya cha msingi tu kuwambia, maana hichi unachokifanya yani, na nyinyi watu wa media kwamba hichi mnachokifanya na nyinyi ndio mnashiriki kwenye uchumi wa viwanda, ndio kinastahili. Unaona hilo, tunasema kuhamasishaji, kuhamasi kuhamasi kuhamasi kuhamasi, naona uhamasishaji ni kwamba bwana, hapo ulipo ndipo unaposhiriki kwenye huu uchumi wa viwanda ongeza juhudi. Ongeza juhudi. Sasa kama ulikuwa unaweza kuzalisha kiasi hichi na bado unahisi una nguvu basi, ongeza huo muda wako wa uzalishaji ili uzalishe zaidi. uis no. Nakushukuru sana kwa maelezo yako, pengine kwa kumalizia, unatoa ushauri gani kwa wanaafrika mashariki? Afrika ni bara letu, toka uhuru tumekuwa tunayumbishwa na mataifa mengi sana na makampuni makubwa karne hii. Sasa hivi ni karne ya Afrika kujitambua sisi wenyewe wa Afrika, ambayo watawaliwa na watawala wetu kwa pamoja, tumejitambua na tutajitambua. Tusonge mbele, tuzalishe vyetu kwa matumizi yetu. Kama tunawapelekea wabwana wakubwa chetu, basi tukiongeze thamani ndio tuwapelekee, tushiriki kwenye uchumi ushindani. Nakushukuru sana Dakta Mtengwa kwa kushiriki nami katika makala ya gurudumu la uchumi. Asante sana. Mpaka hapo sina la ziada, shukran za dhati kwa wote walioshiriki kuandaa makala haya. Jina langu ni Sabina Mpelo Nam, hadi hapa msikilizaji, sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi katika matangazo yetu ya asubuhi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert, wile funde mitambo ni Emmanuel Mbando na habari za michezo tumekuwa naye Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine, nakutakia asubuhi njema, kwa heri. Isa kwa kwake fali pupa, inanifikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, asante kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwaheri.