Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Askari saba wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa wauawa huko Beni, DRC. Safari za ndege za shirika la Kenya Airways kati ya Bujumbura na Nairobi hatarini kusitishwa. Na waziri mkuu wa Uingereza Theresa May akabiliwa na wakati mgumu kuhusu Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo yetu ya asubuhi, awamu ya pili. Leo ni Jumaa Novemba 16 mwaka 2018. Ukiwa na lolote, shiriki nasi kwa kutuandikia ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 nami nitausoma hapo baadaye askari saba wa kikosi cha kulinda amani cha Umoja wa Mataifa wameuawa wa huko Beni, jimboni Kivu Kaskazini, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ripoti ya Umoja wa Mataifa imesema. Taarifa za Umoja wa Mataifa nchini humo zimesema walinda amani hao sita kutoka Malawi na mmoja kutoka Tanzania waliuawa wakati wa operesheni ya pamoja kati ya ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO na jeshi la serikali FARDC ya waasi wa kikundi cha ADF. Kufuatia ripoti hizo katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali kitendo hicho ambacho pia kimeacha walinda amani kumi wakiwa majeruhi na mmoja hadi sasa hajulikani alipo. Guterres kupitia taarifa iliyotolewa na msemaji wake hapo jana jijini New York ametuma salamu za rambirambi kwa serikali na wananchi wa Malawi na Tanzania huku akiwatakia ahueni ya haraka majeruhi. Florence Marchal ni msemaji wa MONUSCO akiwa Kinshasa ni kwa lengo la kuendeleza mapambano dhidi ya ngome za waasi wa ADF. wa ADF. Ndiyo maana askari wetu hao walipoteza maisha, nao ni askari sita kutoka Malawi na askari mmoja kutoka Tanzania, walikuwa mstari wa mbele wakati wa mapambano dhidi ya ADF, na ni wazi kwamba FRDC na MONUSCO wataendeleza operesheni hizi kwa pamoja ili kurudisha amani katika eneo la Beni. Ni sauti yake Florens Masho, msemaji wa MONUSCO akiwa Kinshasa. Wanasiasa wa upinzani nchini DRC Jean Pierre Bemba, Moise Katumbi, Adolfe Muzito na Martin Fayulu wametamatisha mkutano wao wa jana huko Brasos, Ubelgiji, baada ya Felix Chisekedi na Vital Kamere kujiondoa kwenye mkataba wa kuwa na mgombea mmoja wa upinzani, huku muungano wa vyama madarakani FCC nao ukiendelea kujiimarisha. kubwa katika mkutano huo ni kwamba wanasiasa hao wa upinzani wameonyesha uungwaji mkono kwa mgombea wa upinzani Martin Fayulu aliyeteuliwa Jumapili Novemba 11 kupeperusha bendera ya upinzani katika taarifa yake kwa vyombo vya habari jijini Kinshasa, mkurugenzi wa ofisi ya rais Nehemi Mwilanya amesema DRC inahitaji kuwapata wanasiasa wazalendo wenye kuijali nchi yao wasiotaka kutumiwa na watu kutoka nje. FCC haijasumbuliwa na mkanganyiko pamoja na kukosa ukomavu wa kisiasa ambao umeonekana kwa wapinzani na hawa wanaojiita wanasiasa. FCC inaendelea kufanya kazi kulingana na taratibu zake, na lengo ni kwanza kujali maslahi ya taifa. Nitaanza kusema tu kwamba Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inastahili kitu kilicho bora zaidi kuliko wanasiasa wa aina hii ambao wanakubali kudanganywa na siasa za nje kutoka nchi za kigeni dhidi ya nchi yao wenyewe ni sauti yake Nehemi Mwilanya, mkurugenzi wa ofisi ya rais nchini DRC. Mahakama nchini Uganda zimeanza kutoa hukumu kwa mamia ya kesi za unyanyasaji wa kijinsia, ikiwa ni pamoja na kesi nyingi za ubakaji wa watoto, katika jitihada za kutoa haki iliyosubiriwa kwa muda mrefu na waathirika. Zaidi ya mwezi mmoja, majaji katika mahakama kumi na tatu katika miji sita wanalenga kusikiliza kesi mia saba za unyanyasaji wa kijinsia, uhalifu unao ofikia zaidi ya asilimia sitini ya makosa makubwa nchini Uganda, kwa mujibu wa jaji wa mahakama kuu Gadenya Po Wolimbwa ambaye anaendesha mpango huo. Viongozi wa mataifa ya Kiafrika wanatarajia kukutana mwishoni mwa juma hili katika kikao maalum kinachotarajiwa kujadili kuhusu mabadiliko na mageuzi ya Umoja wa Afrika. Mageuzi hayo yamelenga kuimarisha Umoja wa Afrika ambao mara kadhaa umekosolewa kwa kuwa tegemezi na kukosa nguvu ya kufanya maamuzi yanayolihusu bara la Afrika, ikiwemo migogoro ya kisiasa. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa na hapa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania mkutano huu na hasa ukizingatia e, maazimio ambao wa wanakwenda kuyazungumzia ni ya kuweka mabadiliko katika muundo mzima wa, wa, wa, wa, wa Umoja wa Afrika na namna gani unaweza kupata kuwa kuna nguvu za kifedha, nguvu za kiushawishi katika katika bara hili. Ni mkutano mzuri sana, na ukizingatia kwamba kwa e, kweli Afrika tumekuwa tuna tunategemea mtu mmoja, tunalipoondoka basi mmoja huu mayumba sana kimapato, ki au uendeshaji, kwa sababu alikuwa analipa mtu mmoja. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. RFI Radio France Internationale. Sa mbili dakika thelathini na sita Afrika Mashariki. Asante kwa kuendelea kuwa nasi. Safari za ndege za shirika la Kenya Airways kati ya Bujumbura na Nairobi ziko hatarini kusitishwa baada ya shirika hilo kuchukua hatua ya kutouza tena tiketi za ndege kwenye ofisi yake ya mjini Bujumbura. Shirika hilo linataka wateja kukata tiketi kwa kutumia pesa za kigeni kutoka Bujumbura. Mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Hatua hiyo ya Kenya Airways imekosolewa vikali na waziri wa Burundi wa uchukuzi Jean Bosco Ntunzwenimana ambaye amehitaja kutokuwa na msingi. Serikali ya Burundi imesikitishwa sana kuona shirika la Kenya Airways lilichukua hatua kama hiyo, lakini tutaendelea kujadiliana ili kwanza kujua chanzo cha hatua hizi. E, tunashughulishwa pia na bei ya nauli kati ya Bujumbura na Nairobi ambayo tunaona ni ghali mno, lakini tunaamini kuwa tukikaa pamoja tunaweza kutathmini kwa pamoja hali hii. Majadiliano na yanatarajiwa katika lengo la kupata ufumbuzi wa masuala yote haya. Nauli ya usafiri ya kwenda na kurudi kati ya Bujumbura na Nairobi ni ya dola za Kimarekani 450 katika nafasi za kawaida. Na serikali ya Burundi imekuwa ikiliomba shirika la Kenya Airways kushusha kiwango hicho. Ndege ya Kenya Airways ilikuwa ikifanya safari tatu kila siku, lakini sasa imesalia safari moja pekee. Juhudi zetu za kutafuta mtazamo wa shirika la Kenya Airways kuhusiana na swala hili ikiwa ni kwenye makao makuu mjini Nairobi ama kwenye ofisi yake ya Bujumbura hazikufua dafu. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Shirika la kimataifa la wanahabari wasiokuwa na mipaka RSF limeelezea masikitiko yake kufuatia uamuzi wa serikali ya Guine kumnyima vibali mwandishi wa habari wa RFI huko Guine Konakri, baada ya malalamiko kutoka wizara ya ulinzi ya Guine kuhusu ripoti yake ya Novemba 8 kuhusu kuuawa kwa vijana wawili. Mwandishi huyo Muktar Ba aliripoti kuwa vijana hao waliuawa katika mazingira ya kutatanisha. Arnaud Froger ni mkurugenzi wa shirika la kutetea waandishi wa habari la RSF akiwa Paris. RSF inafahamu kwamba mwandishi huyo alifanya kazi yake, uh, kazi yake baada ya kukusanya ushuhuda kuhusu no uh, no tukio hilo uh, no la mauaji usiku uh, wa Novemba saba uh, alifanya yote uh, kufuatia upande uh, wa pili uh, ili kupata uh, mtazamo na hakuna aliyepokea simu yake. Alimpigia simu msemaji wa jeshi, msemaji wa wizara ya ulinzi, wote hawakupokea simu. Nalo shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limesema hali nchini humo si ya kuridhisha, kutokana na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, kama anavyoeleza Jim Warmington, mkuu wa shirika hilo, akiwa jijini Conakry. Qui une presse libre ni kipindi ambacho kinahitaji vyombo vya habari huru na vyenye nguvu vinavyoweza kuripoti matukio haya ya ajabu yaliyopo hivi sasa nchini Guinea na ambayo yanatekelezwa na jeshi uh, pia vyombo vya usalama vya Guinea ambapo unafanyika ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu, wakati huo kukishuhudiwa upinzani mkubwa wa kisiasa. Kile mwandishi wa habari wa RFI Mukhtar Bar alifanya ilikuwa ni kazi yake, na bila mafanikio alijaribu kutafuta upande wa, wa serikali. Ni sauti yake Jim Wamington, mkuu wa shirika la Human Rights Watch akiwa mjini Conakry. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 11 kHz mita bendi 25. Dakika 40 Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza amekabiliwa na wakati mgumu alipokuwa akijibu maswali kuhusu namna Uingereza itakavyojiondoa katika Umoja wa Ulaya. Waziri Mkuu Theresa May alisema anaamini kwamba uamuzi ulio katika rasimu hiyo ya makubaliano unatilia maanani maslahi ya taifa la Uingereza. Teresa May bado anakabiliwa na kibarua kigumu kuweza kuileta pamoja nchi yake kukubali makubaliano hayo ya kujiondoa ndani ya umoja wa Ulaya. Idadi ya watu ambao hawajulikani walipo baada ya kutokea moto huko California nchini Marekani imeongezeka na kufikia zaidi ya mia sita, mamlaka zimesema jana Alhamis, huku mabaki ya waathirika wengine saba yakipatikana. Kiongozi wa kata ya Bute Cori Honea amesema idadi ya wasiojulikana walipo imeongezeka mara mbili zaidi wa kati wa mchana hadi kufikia mia sita thelathini na moja huku wachunguzi wakirejea kuchunguza simu za dharura zilizopigwa wakati moto ulipotokea wiki iliyopita. Na serikali ya Saudi Arabia imemsafisha mfalme wa taifa hilo kuhusika katika mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi jana Al hamis, huku adhabu ya kifo ikitangazwa dhidi ya watu watano na Marekani ikiweka vikwazo kwa watuhumiwa 17 waliohusika. Waendesha mashtaka wa Riadhi wametangaza mashtaka dhidi ya watu 11 na kusema jumla ya watu 21 wako chini ya ulinzi kuhusiana na mauaji hayo. Nam, namwalika tena Ruben Lukumbuka kukupasha anayojiri viwanjani. Karibu. Asante sana Sabina na Bigambo Crispin, ratiba ya mechi kadhaa ambazo zitapigwa leo katika michuano ya kufuzu fainali ya kombe la mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri wa miaka usiozidi miaka ishirini na mitatu hii leo ni kwamba Cameron wanashuka dimbani akipiga na Chad. Uh, Msumbiji ukipenda Mozambique watacheza na Swaziland, wakati Burkina Faso watacheza na Niger, lakini uh, Namibia yenyewe imejiondoa katika michuano ya kuwania kucheza fainali hi, hizo za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa vijana wenye umri chini ya miaka ishirini na mitatu kutokana na ukosefu wa fedha. Ni michuano inayoamua nchi zitakazoshiriki mechi uh, mche, michezo ya Olympic ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili itakayorindima huko Tokyo, Japani. Uh, katibu mkuu wa chama cha soka cha Namibia, Bari Rukoro amesema wao hawana fedha ya eh, kuisafirisha timu. Fedha walizonazo ni kwa ajili ya timu ya wakubwa inayojiandaa na mchezo dhidi ya Gini Bisau utakaopigwa uh, mwishoni mwa juma hili, na nikimalizia na michuano ya kufuzu uh, mechi za kufuzu fainali za mataifa bingwa barani Afrika hivi leo su, uh, Sudani ya kusini watacheza na Burundi, wakati Misri watacheza na Tunisia, Moroko watakipiga na Cameron. Na kushukuru Ruben Lokombo, karibu nam karibu Victor Robert Wille na habari za magazetini. Asante uh, sana, na basi nianzie kule nchini Rwanda na gazeti la New Times ilikuwa limeandika habari kuhusiana na nchi za Rwanda na Qatar za chukua hatua kuimarisha ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi, wakati huu rais wa Rwanda akifanya ziara ya siku mbili nchini Qatar. Lakini gazeti la The Nation la nchini Kenya lenyewe limeandika habari kuhusiana na utumiaji wa miraa wadaiwa kuwa chanzo kikubwa cha ugonjwa wa kansa nchini Kenya. Lakini pia kwenye gazeti hilo kuna habari nyingine: hospitali nchini Kenya zapungukiwa vipimo vya ugonjwa wa kifua kikuu, yani TB huku gazeti la Daily Monitor la Uganda likiandika polisi nchini Uganda waokoa wa magari ishirini yaliyoibwa pamoja na pikipiki mbili katika operesheni iliyoendeshwa nchini humo. Nikielekea gaz eh, nikielekea DRC, gazeti le Potentiel, le nyewe limeandika habari kuhusu mkutano wa Brussels kati ya wanasiasa wa upinzani ambao wameonyesha uungaji mkono kwa, uungaji mkono kwa Martin Fayulu. Lakini Lefa limeandika Tshisekedi aahirisha safari yake ya kurudi Kinshasa, wakati gazeti la Iwacu nchini Burundi likiandika jaji akamatwa na kushikiliwa na polisi kwa tuhuma za kupewa rushwa. Lakini Le Figaro la Ufaransa limeandika kuhusiana na hatua ya Uingereza eh, kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Na magazeti ya Tanzania eh, nikiona gazeti Mwananchi Mbunge kafu awaponza wabunge wa Chadema atimuliwa bungeni, na gazeti la Tanzania lenyewe likiandika serikali yatoa sababu tisa kubana eh, vikoba. Kwa hiyo ni hayo tu ambayo yamejiri katika magazeti hii leo. Nakushukuru sana Victor Robert Wili, shukran. Radio France Internationale, saa 2 dakika 46. Karibu Stephen Mumbi na makala ya muziki Ijumaa. Ono gwenonya wangambi aliuo Msikilizaji, Edi Kenzo amezaliwa Masaka, mji ulio katikati ya Uganda. Akiwa shuleni alianza kufanya muziki mwaka wa elfu mbili na nane na, na wimbo huu yanimba wa Miki Wine alishirikishwa kwa mara ya kwanza Edi Kenzo, na ndiyo kibao kilichomtoa Makala ni muziki Ijumaa. Kwa niaba ya mwenzangu aliye mapumzikoni al Bilal, mimi ni stephen Mumbi. Sikiliza kibao hiki msikilizaji, kutoka hapa Radio France Internationale. Edi Kenzo msikilizaji, ametoa albamu tatu mpaka sasa ikiwa ni pamoja na albamu ya Ugenda Kunzisa ya mwaka 2012. Mwaka uliofuata akatoa albamu nyingine ya Kamulunguze na City of Loss aliyoitoa Mei 2014, ndo albamu zake tatu. Wimbo wa City of Loss ulifanya vizuri mno na bado unapendwa, kwani aliwashirikisha vijana wa Ghetto Kids. Sikiliza kibao hicho msikilizaji. Asaaa msikilizaji, mbali na kibao hicho cha City Alos pia amekuwa na vibao vingi ambavyo vinazungumzia swala la mapenzi e, kusherehekea pia na hadithi za maisha. Lakini pia Eddie Kenzo ana kibao kingine kinaitwa Mbakoye Mbakoye. Mbakoye ni neno la Kiganda ilikuwa linamaanisha nimechoshwa nao, kibao ambacho kinazungumzia hali halisi ya uvunjifu wa sheria, kukithiri kwa rushwa. Pata sasa kibao hiki Mbakoi. Eddie Kenzo amechoshwa na rushwa kupitia kibao chake cha Mbakoe. Je, wewe msikilizaji, umechoshwa na nini? Msikilizaji, nimezungumza na Eddie Kenzo akiwa jini Kampala nchini Uganda kufahamu safari yake ya kimuziki na nilianza kwa kumuuliza zipi anaziona ni changamoto kwenye safari yake ya kimuziki. unajua nimekuwepo kwenye muziki kwa muda sasa. Muziki ni mgumu; masoko, kuwekeza, kurekodi audio na video, uhusiano na watu wengine, ni changamoto kila uh, mtu ana uchaguzi wake. Eddie, sasa umefanya wimbo na wasanii wa Tanzania, nyimbo hizo zinazungumzia nini? Nina wimbo na Harmonize na mni unaitwa pull up, up, na ninaandaa wimbo na Rayvan unaitwa yes, nishike. Nishike, nyimbo zote zinahusu kufurahia maisha and na mabinti zinazungumzia. Baada ya nyimbo hizi, sasa nini kinafuata katika muziki wako? Yeah, I have a new album, tayari nina albamu mpya. Albamu inaitwa Roots, um, ipo kwenye platfom zote, shooting za shooting mtandaoni video zinakuja, nitaanza kurekodi wiki moja ijayo. Hiyo ndio mipango, ndio nayo. Pia nasherekea miaka kumi ya kufanya muziki Uganda, na pia nina ziara ya Africa huko Dubai, Madagaska, Mayote. Hiyo ndio mipango yao. Sasa hivi unasherekea miaka kumi ya kufanya muziki, unajivunia nini? Nimeona hadi ya muziki wa Afrika Mashariki duniani kimefanya kitu kizuri duniani. Asante sana Edi Kenzo, ukiwa hapo Kampala nchini Uganda. Sasa nipate kwa ufupi tu kibao chako kipya kinachoitwa pull up. kibebi mnange sonyo kukufata yowado driving asivitegira driving license kutoma loginde kibao pull up, kibao kipya cha kwake Eddie Kenzo akiwa amemshirikisha Harmonize, ndiyo kinatamatisha makala ya muziki Ijumaa. Kwa niaba ya mwenzangu Al Bilal, jina langu ni Steven Mumbi. Juma lijalo ni makala nyingine ya muziki Ijumaa. Kwa heri na asante sana Mumbi kwa makala ya muziki Ijumaa. Basi nami kabla ya kuhitimisha matangazo haya, nipitie jumbe ambazo msikilizaji umetuma. Unasema, asante RFI, upinzani wa DRC wote wanaonekana kuwa wana uchu wa madaraka, basi wamwache Shadari atawale, maana hakuna sababu ya kufanya mabadiliko. Huu mwingine anasema ni ngumu kupata maendeleo Afrika kwa sababu karibu asilimia themanini ya bajeti hutumika kwenye shughuli za kisiasa. Miradi ya maendeleo inakwama kwa sababu fedha zimepelekwa kugharamia wanasiasa. Naam, msikilizaji, basi hadi kufikia hapa, sina la ziada. Asante kwa kuwa nasi asubuhi ya, ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Victor Robert Wile, fundi mitambo ni Emmanuel Mbando, na habari za michezo ametujuza Ruben Lukumbuka. Hadi wakati mwingine, nakutakia asubuhi njema, kwaheri. Anaitwa Juliana Kanyomozi kutoka Uganda na kibao maridadi kabisa Zabu. Ndio ananifikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Asante msikilizaji kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri.