Ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International, tunatangaza kutoka Dar es Salam, Tanzania. Sabina na Bigambo. Jitihada za kupambana na ugonjwa wa Ebola katika jimbo la Beni, mashariki mwa DRC zasitishwa, baada ya kuzuka mapigano mita chache kutoka kituo cha dharura. Umoja wa Afrika waionya Gaboni kuheshimu amri ya mahakama ya kikatiba nchini humo, na rais wa Marekani Donald Trump kutoa uamuzi wa mwisho mapema juma lijalo kuhusu nani alimuua mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Kashog. Karibu tena msikilizaji, katika matangazo haya ya asubuhi. Leo ni Jumapili, Novemba 18 mwaka 2018. Tunasikika pia kupitia tovuti kwa anwani ya www rfi kiswahili com na redio wa shirika Jitihada za kupambana na ugonjwa wa ebola katika jimbo la Beni, mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimesitishwa jana Jumamosi baada ya mapigano kuzuka mita chache kutoka kituo cha dharura na ndani ya hoteli wanayokaa timu ya wahudumu. Wizara ya afya imesema wafanyakazi wa ujumbe wa kulinda amani wa Umoja wa Mataifa MONUSCO walizuia shambulizi la wapiganaji wa kundi la uasi la ADF katika eneo la kaskazini mwa Beni kwenye mji wa Boikene siku ya Ijumaa, imesema taarifa ya wizara hiyo. ADF kundi linalomiliki silaha ambalo limeua mamia ya watu tangu mwaka elfu mbili na kumi na nne na, na takribani walinda amani saba wa Umoja wa Mataifa wiki hii pekee walitaka kushambulia moja ya kambi ya MONUSCO, imeongeza taarifa hiyo. Kiongozi wa zamani wa wanamgambo nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati aliyepewa jina la utani Kanali Rambo jana Jumamosi aliwasili huko The Hague ambapo atakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita na uhalifu dhidi ya binadamu katika mahakama ya kimataifa ya ICC. Hadi sasa kufukuzwa kwa mbunge Alfred Yekatom ndio tukio la kwanza la aina yake kutoka jamhuri ya Afrika ya Kati baada ya kuchaguliwa bungeni mwaka elfu mbili kumi na sita. Yekatom mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu alikamatwa mnamo Oktoba kwa kufyatua risasi ndani ya bunge wakati rais wake mpya akichaguliwa. Umoja wa Afrika AU jana Jumamosi umeionya Gaboni kuheshimu amri ya mahakama ya kikatiba nchini humo baada ya mahakama hiyo kuingilia mzozo unaoikumba nchi hiyo, kufuatia kukosekana kwa rais Ali Bongo Ondimba ambaye anapatiwa matibabu nje ya nchi. Taarifa ya rais wa tume ya umoja huo Musa Faki Mahamat imesema Umoja wa Afrika unaheshimu kwa dhati amri ya mahakama hiyo kuhusu marekebisho ya katiba ili kuziba pengo la rais wa nchi hiyo Ali Bongo. Viongozi wa Umoja wa Afrika wanakutana mjini Addis Ababa nchini Ethiopia katika mkutano usio wa kawaida uliofunguliwa jana Jumamosi kwa lengo la kufanya mageuzi magumu ndani ya umoja huo, mageuzi ambayo yamechagizwa na rais wake wa sasa, rais wa Rwanda Paul Kagame. Somalia imefanya shindano lake la kwanza la masumbwi kwa zaidi ya miongo thelathini huku wapiganaji vijana katika mataifa, katika taifa hilo lenye vita wakiwa na ndoto za kufikisha mchezo huo katika anga za kimataifa. Mashindano ya siku tatu ya masumbwi ambayo yamefungwa usiku wa kuamkia leo Jumapili alifanyika kwenye mji mkuu wa Mogadishu ambapo wapiganaji walipambana katika uwanja wa mpira wa kikapu uliozungukwa na majengo yaliyoharibiwa ambayo ni ushahidi wa mgogoro wa muda mrefu wa nchi hiyo. Ehe. Radio France Internationale. Saa mbili dakika thelathini na nne Afrika Mashariki, sawa na saa moja dakika thelathini na nne kwa saa za Afrika ya Kati. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumamosi amesema kuwa Marekani itatoa uamuzi wa mwisho mapema juma lijalo kuhusu nani alimuua mwandishi wa Saudi Arabia Jamal Kashogi ambaye aliuawa Oktoba mbili katika ubalozi wa Saudi Arabia huko Istanbul. Akizungumza na waandishi wa habari huko Malibu, Kalifonia ambako alitembelea maeneo yaliyoharibiwa na moto jana Jumamosi, rais Trump amesema ripoti kamili kuhusu aliyefanya mauaji hayo itakamilika katika siku mbili zijazo, kati ya jumapili au Jumatatu. Viongozi wa Ufaransa na Ujerumani wanakutana huko Berlin leo Jumapili ili kukumbuka kwa pamoja waathirika wa vita vya Ulaya wakiwasilisha pia hoja ya jeshi la umoja katika kukabiliana na mkwamo wa dunia uliowekwa na rais wa Marekani Donald Trump. Rais Emmanuel Macron atatembelea adui wa zamani wa Ufaransa ambaye amegeuka kuwa mshirika muhimu wa umoja wa Ulaya katika sherehe ya kuwekwa shada la maua katika siku ya kuomboleza kwa ajili ya waathirika wa vita na udhalimu, lakini pia atahutubia bunge na kufanya mazungumzo na kansela Angela Merkel na viongozi kutoka mataifa ishirini na moja ya Asia na Pasifiki uh, ku, wana, ku, wanatafuta misingi ya usawa baada ya kutofautiana na kubadilishana maneno makali kati ya wajumbe wawili wenye nguvu zaidi, Marekani na China. Na karibu Ruben Lukumbuka na makala ya changu chako chako changu. Karibu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya Radio France International katika makala haya ya changu chako chako changu, nikikuletea mambo ya historia, utamaduni, muziki na le parler francophone, yaani kifaransa kinachozungumzwa na wale wasio wa Faransa. Juma hili msikilizaji, kwenye historia tutakuletea mwanzo na mwisho wa historia ya Israeli ya kale. Ninaposema Israeli ya kale, ni jina la watu au taifa walioitwa taifa teule katika Tanakh au Biblia ya Kiebrania, na hii ni katika lile Agano la Kale, sehemu ya kwanza ya Biblia kwa Wakristo. Kihistoria, Waisraeli waliishi katika nchi iliyoitwa Kanaani, ikaitwa Israeli baadaye. Waroma wa kale walikuja kuvamia eneo lile na kuharibu mji wa Jerusalemu, ambao tena mwaka mia na 35 wakafukuzwa wote kutoka nchi yao. Na katika kipengele cha muziki, nitakuletea mwanamuziki msanii wa Rwanda Berivan, kijana Dushime Bravio Ivan, ambaye juma lililopita alitunukiwa tuzo ya RFI Decouverte. Ni tuzo inayopewa kwa wanamuziki mashuhuri na ambao wanafanya vizuri tu katika tasnia ya muziki kwenye nchi zao. Ungana nami Ruben Lukumbuka, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, changu chako chako changu swadaktan. Tuanze na historia ya msikilizaji katika kipengele hiki na kusihi msikilizaji tumakinike na mwanahistoria wetu Hilaire Bauma. Yeye ni mtafiti wa maswala ya kale kutoka DRC na amebahatika kutembelea Jerusalem huko Israeli. Nam Hiler, taifa la Israeli lina sheheni historia inayoelezwa sana hata katika nyanja mbalimbali mbali. Tuambie taifa hili limeundwa vipi na ilikuwa ni mwaka gani? taifa la Israeli lilianza mwaka gani? Uh, nitakueleza ya kwamba taifa hilo lilianza mwaka 1948, kisha vita vikuu vya pili vya dunia. Bwana Hitler Adolf aliyekuwa kansela wa huko Ujerumani, yeye na chama chake cha Wanazi, aliendesha mauaji ma ya halaiki dhidi ya Wayahudi. Wayahudi milioni sita walipoteza uhai wao. Jambo hilo likawahimiza kutafuta kuwa na taifa lao wenyewe na ndipo katika mwaka huo wa 1948, wakati muhula wa Waingereza kutawala utawala Palestina ulifikia mwisho, tarehe 14 za mwezi wa tano mwaka 48, usiku wa manane, Bwana David Ben-Gurion akautangaza uhuru wa nchi ya Israeli kwenye udongo wa Palestina. Nam huyu David Ben Gurion unayomtaja, nimkumbushe tu msikilizaji wetu kwamba alikuwa ni waziri mkuu wa kwanza wa dola la Israeli. Hebu <laughs> endelea. Papo hapo kesho yake asubuhi ya inchi za Waarabu zikaanza vita na Israeli, inchi ambayo ilikuwa haikukua na jeshi lenye kuwa limekamilika kabisa, wakapigana na inchi za Waarabu. Walipigana miezi tisa na katika mwaka wa 1949 Israeli akaibuka mshindi katika vita hivyo. Wakati ule takriban Wapalestinia elfu mia saba wakashinikizwa kwenda uhamishoni au kwenda ukimbizini katika nchi za Kiarabu. Na mara kwa mara ukifungua televisheni, redio e, utasikia Wapalestina wanapigana na Waisraeli. Hebu hile tuambie mapigano haya yalianza lini na mbona yanaendelea? tangu Israeli alitangaza uhuru wake hadi leo ni nchi ambayo inapigana vita kabisa, na hapa nitatoa hesabu eh, ya vita vichache ambao ni vikubwa vikubwa ambao vinajulikana katika historia ya nchi hii ambao walifanya na Waarabu. Tumeona kama vita ya kwanza kati ya Israeli na Waarabu ni wakati Israeli alitangaza uhuru wake juu ya nchi ya Palestina, na Waarabu hawakufurahishwa ni kusema asubuhi ya kesho yake ile asubuhi ya, wakaanza vita, wakaingia muvita. Lilikuwa taifa changa lilianza e, kutawala wakiwa katika vita na, wa, na nchi za Kiarabu. Tunaona vita vya pili vya Waarabu na Israeli vilitokana na wakati Rais Nasser wa Misri aliweza kutaifisha huo mfereji wa Suez ambao wanasema kwa kimombo Canal de Suez, akautaifisha na huko wakakusudia kutaka kuzuia Israeli kutumia eh, huo mfereji, na hiyo ikazusha vita vya pili vya Waarabu na Waisraeli mwaka elfu moja mia tisa sitini na saba. Tunaona tena vita vingine kati ya Israeli na Waarabu. Hiyo vita ambayo inaitwa vita vya siku sita au kwa lugha ya Kimombo la guerre de six jours. Hiyo vita aliyeibuka mshindi ni Israeli tena. Katika vita hivyo Israeli akachukua Mlima Sinai, akachukua Ukanda wa Gaza, akachukua Cisjordani, akachukua Yerusalemu. Akafukuza wa Jordania, wa, wa majeshi ya Jordani ambayo yalikuwa ndani ya mji wa Yerusalemu ya, ya mashariki, akafukuza wale wa suria ambao walikuwa kwenye milima ya Golan, ni wakati ule ndiyo alishughulia hizo fasi zote katika hiyo vita yake ya tatu akiweza kupambana na Waarabu. Na miaka sita baadaye Waarabu wakajaribu tena kumshambulia Israeli, na hiyo ndio inaitwa vita ya Kipur kwa Kifaransa wanasema la guerre de Kipur, ilikuwa Oktoba mwaka elfu moja sabini na tatu, ndipo Israeli ikawasika jibiza na kuwasukuma nyuma. Wakati wote huo ambao Israeli wanakaa huko wanakaa katika vita, ni kusema uhuru wao waliupata katika vita, na hadi sasa, hadi hapa jana, chama eh, cha Kipalestina Hamas kimerusha makombora zaidi ya mia mbili juu ya Israeli hapa jana jana, juu ya wakiyarusha kusini mwa Israeli. Hayo makombora yalikuwa yanatoka huko ukanda wa Gaza yakiangukia kwenye kusini ya Israel o inasemeka kwenye maredio ya kwamba Mwisraeli mmoja aliuawa, na Israeli ilijibiza kwa kupiga miundo mbinu na vituo muhimu vya Hamas huko Gaza. Nadhani hadi sasa hiyo fujo inaendelea lakini Bwana Rubeni, wakati tulipokuwa huko Israeli yule aliyekuwa akituongoza alituambia wao, kwani wamejiandaa kabisa vilivyo kwa vita. Wana ndege ambazo zinafanya masaa, yaani kwa kimombo wanasema, 24. Wana ndege za vita kwa ajili ya usalama wao. Wow. Unaona, hawa jamaa wamejiandaa vilivyo kwa vita, wakijua ya kwamba wamezungukwa na maadui. Pia kwamba hawa Waisraeli wanaitwa wa eh, Zayuni, wakati mwingine utasikia Zayuni, Sayuni eh, eh, na hapa vipi, Taifa la Israel, yaani taifa la Kisayuni. Wao hawa wajamaa mlima wao ni mlima Sayuni. Basi ni hayo machache tu ndio nilikuwa nayo kuhusu uhuru wa Israel, yani Israel kuwa taifa kama vile mataifa mengine. Mm-hmm, asante sana, sio historia fupi lakini Ee, bila shaka msikilizaji amepata mawili matatu kuelewa taifa hili la Israeli lilivyoanza, na mpaka sasa umesema liko vitani ee, kila siku wanapigana namna hiyo. Asante sana, Hilaire Bauma, ni mkumbushe msikilizaji wetu kuwa wewe ni mtafiti wa historia za kale, hasa zaidi upande wa taifa hili la Israeli ambalo na lenyewe umelitembelea, uh, katika mji wake wa Jerusalem na maeneo mengine. Asante sana. Na msikilizaji, ulieko Minova, uh, huko Kivu Kusini, lakini pia Bishange na Masisi maeneo ya Kivu Kaskazini, Mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na pia huko Lubumbashi hata pia Moba unasikiliza makala changu chako chako changu, hapa Idhaa Kiswahili ya RFI. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim, kwa niaba ya mwenzangu Ali Bilal ambaye yuko mapumzikoni <laughs> bila shaka mapumziko mema na kila laheri, chako changu hii hey, ni sehemu maalum kwako wewe msikilizaji unayetamani sana kujifunza lugha ya Kifaransa, le parle francophone. Karim Ahmed Alawi ni mwalimu wa lugha ya Kifaransa kunako Alliance Francaise jijini hapa Dar es Salaam, na mwenzangu Stephen Mumbi alitembelea hapo, alikutana naye. Tumsikilize anaanza kwa kutusalimia katika lugha ya wenzetu, na msikilizaji, nitakusihi anaposema bonjour, basi nawe umjibu bonjour Nabadae, na baadaye tutawaacha waendelee na simulizi hii. Bonjour, merci RFI. Uh, jina langu ni Karima Ahmed Alawi, mimi ni mkomoro na Mtanzania najisi Mtanzania maanake famili yangu wamezaliwa hapa hapa Tanzania, Zanzibar, tangu wazee wa zamani kwa hivyo najisim Tanzania. Napenda kufundisha Kifaransa kama lugha ya nje, sio lugha ya mwenyeji, sio lugha yake mwenyewe. Sasa nikafikiria kwenda kuzidisha masomo kuhusu french kama lugha ya kigeni, as a foreign language, kukifundisha Kifaransa kwa lugha ya mtu ambaye si yake. Nimezoea kuhusu vile wao tunasema Kifaransa Komoro, lakini tunayo lugha yetu kwanza kwa hivyo huku ilikuwa ni experience nzuri zaidi, ilivyokuwa Kifaransa akisemeki sana hapa na ile kusema Kiswahili na English ikansaidia kufundisha. Na nafurahi kufundisha hapa. Watanzania wenzangu, mwamko ukoje wa kujifunza lugha ya Kifaransa kwa hapa sasa? Nahisi watu wengi wana, wanapenda kujifundisha. Maanake tunao wanafunzi wengi na watu wengi kama vile nikipanda Uber na kuja zangu kazini wananiuliza mnafundishaje. Leo tu hapa uh, alonchukua katika Uber aliniulizia nataka kuleta wanao na nini. Kwa hivyo nahisi wanakipenda, ni lugha ambayo labda wana ile culture ya Kifaransa wanaipenda, wanataka kuijua japo hawajui sana lakini wanahisia nzuri na culture ya Kifaransa na wanakipenda na, na lugha wanasema sana wanafunzi kuwa ni romantic, ni lugha ya romantic. Inavutia, ya, ya kuvutia ndiyo, naam. Sasa kwa wale walio darasani hivi sasa, unaonaje, wanaona ni lugha rahisi kujifunza? Uh, siwezi kusema ni rahisi rahisi, maanake wengi wanaona sio rahisi, lakini wakifanya bidii wanakipata, na nafurahi sana wakianza kukipata. Wengine wanauliza maswala, wanataka kujua hivi hivi, kwa hivyo wanakuwa wanakipata japo wengine sio rahisi, maanake hatuna msingi mmoja wa lugha, ni lugha zetu za Kiafrika, kwa hivyo msingi sio mmoja kama Spanish na French. Alafu huku ni lugha yao ni English, haiko karibu sana na Kifaransa, lakini wanafanya bidii na wanakipata japo so, so rahisi sana. Alafu tunafanya jitihada ya kuwafundisha kuwa iwe, yani, zile activities zetu ziwaruhusu wajifundishe kwa kujisikia vizuri. Unawaambia nini sasa wale wenye wanatamani kujifunza lugha ya Kifaransa lakini wanachelea kwanza? Nawambia njoni, hamna yani. Tunaambiwa katika mambo yani, katika cultures, katika dini zote kuwa hamna wakati maalum wa kujifunza. Hata ukifika miaka sijui mingapi, ukiwa mtu mzima mzee, unaweza kujifunza. Kwa hivyo kwa kila umri, njoni mjifunze kwa kila mm, kila field ya kazi au nini, njooni mjifunze. Yani, tunazo activities nyingi na professional, kila Kifaransa mnachokitaka mnaweza kukipata. Tunayo programs za watoto na mtajifunza katika environment tuseme nzuri, ni team nzuri ya Alliance. Mtakuja, tunapenda kucheka, tunapenda yani, tuko vizuri tu. Njooni msome, wala msiogope, si si kigumu hivyo, mtakipata tu. Tushie hapo kwa sasa, bila shaka. Asante sana Alawi na mwenzangu Steven Mumbi. Na panapo majali wa Jumapili ijayo tutaangalia changamoto wanazokabiliana nazo waalimu wakati wa kufundisha lugha hiyo ya Kifaransa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya RFI, unasikiliza changu chako chako changu, tukiangazia mambo mbalimbali mbali, hapa RFI. Na mna sasa, tuelekee kwenye muziki na leo tutajikita jijini Kigali huko Rwanda. Mwandishi wetu Chubahiro alikutana na msanii Dushime Ivon maarufu Birivan, ambaye alitunukiwa tuzo ya msanii bora kwenye ukanda wa Afrika ya Kati, hususan nchi za Maziwa Makuu. Tuza mbayo msikilizaji, ilitolewa na RFI na hii ni katika makala maalum RFI musique inaitwa prix découverte. Tumakinike na mwenzetu Bon Venture, ukipenda Bonaventure, Bonaventure Chuba Iro ambaye amefanya mahojiano na msanii huyo Birivan. Bravani, habari zako? Habari nzuri kabisa. Uh, majina yako ya kweli ni? Majina yangu ya kweli ni Dushime Burabyo Ivan. yako ngapi? Uh, si mtoto sana ni ishirini na tatu sasa hivi. uh, nilianza kuimba kwenye umri wa ishirini. e, sasa hivi namaliza miaka tatu kwa mambo ya sanaa. Babangu ana hicho kipaji cha music, music in general, lakini hakuimba kama kama professional. Sasa mimi niliamua nikasema nataka kufanya hivi vitu vya, vya music uh, nikaingia ni, ni tu nikasema nika mi naenda kufanya mziki na nikapata baraka kwenye, kwenye mziki na sasa hivi nimepata tuzo la RFI Prix Decouverte, mm. Sasa una nyimbo ngapi? Uh, sasa hivi niko na albamu ya kwanza yenye itatoka uh, tarehe moja ya mwezi wa kumi na uh, pili, hiyo ndio albumu yangu ya kwanza kabisa itakuwa na nyimbo kumi na nane. Unaweza kutupa kapela kidogo kwa nyimbo moja tu? mm. O, ita, itaonekana kwenye hiyo albamu. Kwenye hiyo albamu pako nyimbo nyingi, pako nyimbo Malaika, pako nyimbo garagaza na isuona nagusika hoya Bivane mu magambo bishire mubikorwa yau nibako kunkunda and we go if you got love yeah hiyo ni garagaza kuna nyingi pako ndani Sibel hiyo ni, ni least chance kabisa mm -hmm. Lakini naona unaimba una, una mambo ya mapenzi sana, eh, unaimbia mpenzi wako ama ni tu, ni, ni maisha ya kawaida unaimba? Uh, sasa uh, kitu chenye kila mtu anacho ni mapenzi na mtu mwenye anacho inabidi akuwe nacho. Sasa mimi nafanya kazi yangu uh, kuhusu mapenzi kwa sababu nataka watu wa, wenye wako na mapenzi wa, wa, wa, wazidishe kuwa na mapenzi zaidi hata eh, na wenye hawana wakuwe nayo. Mm. Hey. Ah, nadhani mpenzi wako hata amebahatika sana kuna na, napendana na msanii mapenzi. <laughs> Hey. Ha, na msanii anaimba mapenzi atakuwa anamwimbia tu <laughs> Hey. Sasa baada ya kusikia kwamba umeshindia tuzo hii mm. Umejisikiaje? Sitaweza si, kuambia nimejisikiaje kwa juu. Ilikuwa ni emotion yenye sikukuwa nayo uh, from a long time uh, ilikuwa ni mara ya kwanza kufil hivo, eh, nimejisikia kabisa uh, sijui naweza nikasema aje, mm. lakini ni kitu chenye kinifurahisha sana um, kuwa nimeshinda hili tuzo. Naweza tu nikasema asante kwa Mola, asante kwa watu wenye walifanya ni, ni kuwe mshindi wa hii tuzo na asante kwa RF kwa ku organize tuzo hii mm. Sasa una projekti gani? E, siku zijazo utafanya nini project zako? Ni e, project zangu uh, u, mwezi ujao tarehe ya kwanza nimekuambia nina album concert hiyo uh, ni project kubwa yenye ninayo uh, kisha, mwaka ujao uh, nitafanya uh, kazi na RFI Prix Découverte uh, ya, ya, ya, ya, kuzunguka Afrika Afrika nzima, sijui ni nchi kama kumi, eh? E, nitakuwa nafanya kazi kabisa na, na, na timu yangu uh, pamoja na timu ya RFP RVP mm. Ni matumaini yangu msikilizaji wa idhaa Kiswahili ya RFI kwamba umeweza kupata mawili matatu, umeburudika na makala haya ya Changu Chako Chako Changu. Usisahau, unaweza kuipata makala haya pia kwenye tovuti yetu ya www RFI Kiswahili.com. Mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya, ni kutakia bon dimanche, jumapili njema. Asante sana Ruben Lukumbuka kwa makala ya changu chako chako changu. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Shukrani sana kwa muda wako. Asubuhi ya leo ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia jumapili njema. Kwa heri. Pupa na kibao matata the crown ananifikisha tamati mwa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili Dar es Salaam Tanzania. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Msikilizaji, asante sana kwa muda wako. Punde tutaungana na wenzetu Paris, Ufaransa kwa matangazo mengine. Kwa heri na asubuhi njema.