Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga, mgombea wa upinzani nchini DRC aliyeteuliwa hivi karibuni katika mkutano wa Jeneva, Martin Fayulu madidi kuwasili hii leo jijini Kinshasa. Shirika la kimataifa la kuhudumia watoto UNICEF lasema watoto na, wana, na wajawazito wapo hatarini kupata ugonjwa wa Ebola nchini DRC. Na rais wa Marekani atetea ushirikiano wa nchi yake na Saudi Arabia licha ya kushutuma za mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatano, Novemba 21 mwaka elfu mbili kumi na nane ambapo hapo baadaye utasikia makala ya mjadala wa wiki. Watoto wachanga na akina mama wajawazito wapo hatarini zaidi kuambukizwa ugonjwa hatari wa Ebola, hasa katika wilaya ya Beni, kwa mujibu wa serikali ya Kivu Kaskazini na shirika la Umoja wa Mataifa la watoto UNICEF. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa akiwa Goma Chube Ngorombi. Viongozi wa shirika hilo linalowahudumia watoto ulimwenguni wamesema watoto wenye umri chini ya mwaka mmoja ndio wameambukizwa zaidi na virusi vya Ebola wilayani Beni. Daktari Gidon Cornel ni mmoja wa viongozi wa shirika hilo linalowahudumia watoto ulimwenguni. Nathibitisha watoto na wanawake kwa asilimia mkubwa waambukizwa na virusi vya Ebola wilayani Beni, lakini twajitahidi pia kuwaponya na kutatua shida hiyo Wizara ya afya nchini Congo DRC imeshuhudia pia maambukizi hayo ya virusi vya Ebola dhidi ya wanawake kama anavyojulisha Daktari Bate Ncholoko, kiongozi wa uguzi wa ugonjwa wa Ebola wilayani Beni. Kwa sasa hatushuhudii tena maambukizi ya virusi vya Ebola kijijini Mangina, Oicha, Komanda, lakini wanaokabiliana na ugonjwa huo wa Ebola kwa sasa ni raia wa la la binda, ni Beni bini, na Butembo pia kantoni mwa mji huo. Serikali ya Kongo jimboni Kivu kaskazini yazungumziaje maambukizi hayo ya virusi vya Ebola? Etgary Mahungu ni mshauri wa waziri mhusika wa mawasiliano jimboni Kivu kaskazini. Inabidi sisi tuamshwe kwanza kizamiri kama serikali yeah. Na hivyo vile vile, upatanisho wale wanahusika wanaohusika kuwasaidizi walete mchango kabisa, ikamilike kusudi ugonjwa wa upiganishwe na watu waache kutia mbele mba, Habari, habari Isizo na msingi zinazoleta woga juu ya ugonjwa wa Ebola. Itakumbuka kwamba tangu kushuhudiwa kwa, kwa ugonjwa wa Ebola wilayani Beni watu 216 ndio wameshuhudiwa kufariki na ugonjwa huo jimboni Kivu Kaskazini. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Tukiendelea kusalia nchini DRC, mgombea wa upinzani nchini humo aliyeteuliwa hivi karibuni katika mkutano wa Geneva Martin Fayulu Madidi anatazamiwa kuwasili hileo mjini Kinshasa. Fayulu anarejea nchini humo leo, siku moja kabla ya kuanzishwa kwa kampeni ya uchaguzi wa Disemba 23 ambapo kesho, Alhamisi Seni, imejipanga kuzindua kampeni hizo. Wanasiasa wawili wa upinzani, Felix Tshisekedi wa UDPS na Vital Kamerhe wa UNC waliondoa saini zao wa onyesha kuto kumuunga mkono mgombea huyo mmoja atakayewakilisha upinzani wa DRC, Martin Fayulu. Mois Katumbi ni mmoja e wa wanasiasa maarufu wa upinzani. Wananchi wa Congo wameteseka sana, na leo suluhu ni moja tu, nayo ni umoja wa upinzani. Ndio maana anapenda kuambia, saa ya mabadiliko imefika, tunahitaji kuhakikisha Martin Fayulu anashinda. Leo Jumatano anarejea Kinshasa. Ninawaomba wananchi wa Kongo waende kumpokea rais wao Kyo, aje. Ni mtu makini, tutafanya yote eh, ashinde. Kampeni yetu tutaifanya kama kwa Wamarekani ili mgombea wetu ashinde. Ni sauti yake Moise Katumbi, kiongozi wa muungano wa upinzani wa Ensemble Pour Le Changement. Bunge la Kenya limejadili mswada unaolenga kuongeza idadi ya wanawake na kuhakikisha kuwa kuna usawa wa kijinsia katika bunge la taifa na lile la seneti kwa mujibu wa katiba ya mwaka elfu mbili na kumi kati ya wabunge mia mbili tisini nchini kenya kwa sasa wabunge wanawake waliochaguliwa ni ishirini na mbili na hamsini na wateule na hivyo kufanya idadi yao kufikia sabini na tano iwapo mswada huu utapitishwa idadi hiyo ya wanawake inatarajiwa kuongezeka na kufikia zaidi ya mia moja Benki Kuu ya Tanzania imesitisha kwa muda leseni za biashara ya kubadilisha fedha, wakati huu taasisi hiyo ikikabiliana na operesheni zinazokiuka taratibu ikiwemo shughuli za, ikiwe za utakatishaji fedha. Gavana wa benki hiyo Florence Luga amesema maombi yote yamesimamishwa na maombi mapya hayatapitishwa kupisha utaratibu mpya na kanuni. unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz, mita bendi 25. Victor bimsela buyo wa Geita, Tanzania unasema kila la heri jirani zetu Kongo katika kampeni kuelekea uchaguzi wa mwezi ujao. Polisi nchini Zambia imemhoji kiongozi wa upinzani Hakainde Hichilema kwa madai ya kufadhili mashambulizi dhidi ya raia wa China, katika taswira ya kuongezeka kwa mvutano nchini humo. Hichilema, kiongozi wa chama cha upinzani UPND, alitiwa kizuizini mwaka jana kwa miezi kadhaa akituhumiwa kwa uhaini, kesi ambayo wakosoaji wengi walieleza imechangiwa na chuki za kisiasa. Shinikizo katika Umoja wa Mataifa la kupata fedha kwa ajili ya ulinzi wa amani zinazoongozwa na Umoja wa Afrika lilipata uungwaji mkono mkubwa kutoka kwa China licha ya Marekani kuto kuunga mkono Ethiopia, Equatorial Guinea na Ivory Coast. Mataifa matatu wanachama wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa yamewasilisha rasimi ya maazimio ambayo yangeruhusu Umoja wa Mataifa kufadhili Umoja wa Afrika katika ulinzi wa amani. Kamati ya ulinzi wa waandishi wa habari inataraji kumtunikia tuzo mwandishi wa habari wa RFI Hausa aliyekuwa ripota nchini Cameron, Ahmed Abba, katika hafla itakayofanyika leo usiku mjini New York nchini Marekani. Kwa sasa Aba yupo huru baada ya kutumikia kifungo cha zaidi ya miezi ishirini, ambapo alikamatwa Julai mwaka elfu mbili kumi na tano mjini Marona, kaskazini mwa Cameron, ambako alikuwa ameenda kuripoti kuhusu kundi la Boko Haram. Mamlaka nchini Cameron zilikuwa zinamtuhumu Ahmed Abba kwa kushirikiana na kundi la Boko Haram kwa kubadilishana nao taarifa, madai ambayo mara zote Abba aliyapinga mahakamani. Radio France Internationale Pasifika Agustin wa Kibwe Moba Mutambala unasema ujio wa mgombea wa upinzani mjini Kinshasa kwa ajili ya kampeni utaleta mafanikio mema kwa upinzani. Rais wa Marekani Donald Trump ametetea ushirikiano wa nchi yake na Saudi Arabia licha ya shutuma za kimataifa kwa nchi hiyo kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashoji. Mwandishi wetu Victor Abuso anaeleza zaidi. Trump katika ripoti yake ya kina kuhusu mauaji ya Kashogi amesema licha ya mauaji hayo hawezi kuharibu uhusiano kati ya Marekani na Saudi Arabia. Katika ripoti yake rais huyo wa Marekani amesema huenda mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed Bin Salman alifahamu au hakufahamu mauaji ya Kashogi, na hivyo serikali yake haiwezi kuichukulia hatua yoyote Saudi Arabia. Aidha, rais Trump amesema amechukua uamuzi huu kwa sababu ya masilahi ya Marekani, kwa kuwa Saudi Arabia ni mshirika wa karibu wa siku nyingi ambaye anamnufaisha kibiashara. Uamuzi huu wa rais Trump umewakasirisha wanasiasa wa Marekani ambao wamesema wataendelea kushinikiza ili ukweli ubainike kuhusu mauaji ya mwandishi huyo wa Saudi Arabia. Ripoti ya shirika la ujasusi nchini Marekani, CIA, hivi karibuni ilitoa ripoti inayoeleza kuwa viongozi wa Saudi Arabia walifahamu kuhusu mauaji ya Kashogi aliyekuwa anaandika makala katika gazeti la Washington Post kukosoa uongozi wa Riyadh. Waziri wa mambo ya kigeni wa Marekani Mike Pompeo ameonyesha wazi kumuunga mkono mgombea raiya wa Korea Kusini anaewania kuongoza shirika la muungano wa polisi duniani akimwacho kando mgombea wa Urusi Kim Jong Yang, kwa sasa ni kaimu rais wa taasisi hiyo ya kimataifa ya polisi. Zoezi la kupiga kura kumchagua mkuu ta wa taasisi hiyo litafanyika Jumatano hii huko Dubai katika ya ya mwisho mkutano wa mwaka wa mwaka ta taasisi hiyo ambapo mshindi atamrithi Meng Hongwei ambaye anashikiliwa nchini China kwa mashtaka ya rushwa takriban watoto elfu themanini na tano elfu walio katika umri chini ya miaka mitano wamefariki dunia kutokana na utapia mlo katika miaka mitatu ya vita nchini Yemen, shirika la kimataifa la kutetea haki za watoto Save the Children limefahamisha. Juhudi za kufufua mazungumzo ya amani zinaendelea ili kukomesha vita hiyo nchini Yemen ambayo imesababisha hali mbaya zaidi kibinadamu. Tunaelekea vanjani tena na Victor Abuso. Asante sana mwenzangu Martha. Timu ya taifa ya mchezo wa soka ya wanawake ya Mali imefufua matumaini ya kusonga mbele katika hatua ya mwondoano kuwania taji la bara la Afrika baada ya kuwafunga wenyeji Ghana mabao mawili kwa moja katika mechi ya pili iliochezwa jana usiku jini Accra. Mechi ya kwanza, Mali ilianza vibaya baada ya kufungwa na Cameroon mabao mawili kwa moja. Hata hivyo, Cameroon iliendeleza ushindi shi, wake baada ya kuishinda Algeria mabao matatu kwa bila katika mechi ya kundi A. Kwa matokeo haya, Kamerun wanaongoza kundi hilo kwa alama sita, malini ya pili kwa alama tatu sawa na Ghana, huku Algeria ikiwa ya mwisho bila alama. Mechi za kundi B zinachezwa leo. Nigeria utakuwa na minyana na Zambia, lakini ikitorgini utajaribu kupata ushindi wake wa kwanza dhidi ya afrika Kusini michuano ya mzunguko ya kwanza kufuzu kucheza fainali ya bara la Afrika katika mchezo wa kandanda kwa vijana wasiozidi miaka ishirini na tatu mwaka ujao kule nchini ya nchini, Misri, nchini jijini Cairo, ilimalizika jana na tayari uh, ratibu imeshapangwa kwa michuano ya mzunguko wa pili baada ya licha ya kushinda Tanzania mabao matatu matau kwa bila walioshinda Burundi uh, matatu kwa moja walishinda Burundi mm -hmm jana lakini waliondolewa kwa sababu Burundi la, la, la, la, walipata bao la mm -hmm. kwanza ama walisawazisha, ama tuseme kwamba walipata bao moja baada ya mchuano wa kwanza kumalizika kwa mbao mawili kwa bila jini Bujumbura, na hivyo wakaondolewa kwa sababu ya bao la uginini. Sasa Burundi watamenyana na Congo Brazzaville katika mzunguko ule wa pili. Kenya nayo itacheza na Sudan baada ya kufanikiwa kuishinda Mauritius kwa jumla mbao nane kwa moja huku Sudan ikiilemea Ushelisheli kwa jumla mabao mawili kwa moja. DRC nayo itamenyana na Moroko baada ya kuilemea Rwanda kwa jumla mabao matano bila jibu. Lakini Ethiopia nayo itamenyana na Mali. Mechi hizi zitachezwa nyumbani na ugenini na mshindi atafuzu katika mzunguko wa tatu, ili kutafuta timu nane bora kwenda kule Cairo mwaka ujao. Shukran, Ni saa mbili na dakika arobaini na mbili kwa saa za Afrika Mashariki. Habari za asubuhi, Ruben Lukumbuka. Ni nzuri, Martha Sranga. Bila shaka uko tayari kumfahamisha msikilizaji dondo za magazetini. Kweli kabisa, nianze na gazeti la Le Potentiel la huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gazeti limeandika mgombea wa chama tawala FCC Ramazani Shadari aweka wazi mpango wake manifesto ya kipindi cha miaka mitano ya utawala wake ikiwa atachaguliwa. Wakati Le Phare pamoja na Actualite.cd, magazeti haya yameandika kuhusu kurejea nyumbani kwa mgombea atakayepeperusha bendera ya upinzani Martin Fayulu Madidi la Burundi laandika wizara ya elimu yaanza kufunga shule zenye mitaala inayofanana na ile ya Kongo Diara. The New Times la Rwanda laandika kuhusu kauli ya waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Dr. Richard Sezibera akisema Rwanda inataka kujifunza mengi zaidi kutokana na uchumi wa maendeleo. Magazeti karibu yote ya Kenya, Daily Nation, The Standard pamoja na mengineyo yameandika kuhusu bunge la taifa kuanza mjadala wa kuongeza idadi ya wanawake bungeni. Taifa Leo laandika walivuna licha ya matatizo Demonita la Uganda kwenye ukurasa wake wa mbele picha ya Salva Kiir, rais wa Sudan Kusini, na aliyekuwa simu wake Dr. Riek Machar. Demonita hili laandika kuhusu hatua ya viongozi hawa wa Sudan Kusini aa, kukubaliana kumaliza tofauti zao. Mwananchi la huko Tanzania laandika BOT yatoa sababu JWTZ, uh, kuzingira maduka ya dola. Wakati habari leo laandika mufti akemea ushoga, baraza la Maulid Sab. Eh, Martha, nimalizie na Le Figaro mm, la uko Ufaransa, lenye la laandika sakata nalomkabili mwenyekiti wa kampuni inayotengeneza magari ya aina Nissan kutoka Japan, mm, Ghosn. Asante Ruben, shukran. ni saa mbili na dakika 44 kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu katika makala ya mjadala wa wiki uko nami Martha Saranga. Msikilizaji, tunaangazia kampeni za kisiasa kuelekea uchaguzi mkuu wa Disemba 23 nchini DRC zitazinduliwa rasmi kesho Alhamis. Wagombea zaidi ya ishirini wanawania urais, lakini kinyang'anyiro kikali ni kati ya Martin Fayulu wa upande wa upinzani Felix Chisekedi, na Vital Kamerhe, na wachama tawala Emmanuel Shadari wa muungano wa vyama tawala FCC. Mgombea wa upinzani aliyeteuliwa hivi karibuni katika mkutano wa Jeneva, Uswiz, Martin Fayulu Madidi anatazamiwa kuwasili hii leo mjini Kinshasa, wakati tayari mgombea wa muungano wa vyama vinavyoshiriki serikalini nchini DRC FCC, Emmanuel Ramazani Shadari amezindua mpango wake. Kupitia laini ya simu unazungumza na Francois Robota kutoka muungano wa vyama tawala FCC na Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa chama kikuu cha upinzani UDPS. Bila shaka nyote mpo Kinshasa. habari za asubuhi. Nzuri. Sawa, sawa. Kabisa. Naam, asante sana na anza kuzungumza nanyi sasa. Tume ya uchaguzi seni inasema iko tayari kwa uchaguzi, lakini kuna mvutano juu ya kutumika au kuto kutumika mashine za kupigia kura, na katika baadhi ya maeneo miundombinu sio rafiki kwa kukosa umeme, barabara. Pengine hii hali mnaitafsiri vipi? Mnaitazama vipi? Nikianza nawe Francois Rubota. Asante. Mbele ya yote, napenda kutoa salamu zangu kwa wandugu na wapendwa katika tarafa la Uvira na vile vile katika tarafa la Fizi, tukiwa na matumaini kwamba kwa neema ya Mungu wote wameamuka salama, na vile vile salamu kwa ndugu Mikindo na wasikilizaji wote mahali wapatikana hapo. Unajua tayari karibu miaka mbili tumevutana sana kwa ajili ya hiyo mashina vote sasa tunakaribia uchaguzi tarehe ishirini na tatu mwezi wa kumi na mbili mwaka huu. Nafikiri sasa tungeachana na mambo ya mvutano, tunitayarishe kwenda kwenye uchaguzi. Unajua wakongomani kongomani, tunasema mingi sana, na mimi niliwahi kusema inayotutatiza leo ni jina, sijui wameita mashina ya vote Wangeita imprimante ya kusoma bulletin de vote, na waza hii mvutano haungekuwepo, na tuache kuchanganya. Sasa wa Kongomani, watu wote wajitayarishe kwenda kwenye uchaguzi, hata tuone kama amani itakuwa katika Kongo na kabla ya uchaguzi. Ndio maoni yangu. Na nitarejea tena kwa Kurubuta M Mikindo, bila shaka umemsikia robot anasema tuachane na mvutano wa mashine we, una mtazamo gani juu ya hizi changamoto ambazo bado zinaangaziwa kuelekea uchaguzi? Eh, sisi kama vile wana memba wa IDPS, sisi tutakwenda kwenye uchaguzi kwa sababu ilichukua hatua hiyo wakati tuliona hawa watu wa majorite, watu wa PPRD walichukua mpango wakaji Uh, walikamata mpango moja mbaya sana ajili ya nchi yetu, na sisi kama vile wanamemba, unajua wakati unafanya siasa yafaa kujua namna gani utakwepa hiyo yote inakuwa kama vile eh, matatizo hiyo ama mtego wa, wale wenzenu wana, wana, wana, wanatia mbele yenu, kwa sababu mtego ilikuwa mtego wa kuweka wakongomani katika, katika shimo, ni kusema huo uongozi mbaya uendelee ni kusema eh, twende kwenye uchaguzi na tunaisha jua nani mwenye atashindana, lakini sisi kwa wakati tuna tunasema tutaenda kwenye uchaguzi ingawa mashini ile itakuwa, kwa sababu tunaona mashini hiyo ilikuya ili iweze kuiba kura ya wakongomani. Sasa unajua, ukikuwa mfanya siasa yafaa ujue kujua ukuwe na akili nyingi ya kujua namna gani utakwepa, na sisi tumepata dawa ya kujua namna gani tutakwepa hiyo mashini kwa mm. sababu unajua mashini ni juu ya uizi mea lakini na sisi tulisema tupange na sisi juu ya kukwepa hiyo uwizi, na ndiyo maana hapa sasa tukisema tuta, siku makumi mbili na tatu ipite uchaguzi usikuwe, ni kusema tunasema kabila abaki hapo akuwe. Ndio maana leo, unajua, katika mema upinzani unakuwa watu wanakuambia sisi tuta boikote, sisi hatupendi uchaguzi ukuwe. Wala hata Bwana Rubota akiwa pale, utasikia moyo wake unafurahi sana, kwa sababu wakati watu wanasema hivyo, wanaopatia kabila nguvu, kwa sababu mm. kabila hapendi uchaguzi ukuwe. Sasa mm. wewe oh, kama hauende kwenye uchaguzi, ni kusema unasema kabila abaki, uzungumze naye ufanye naye transition ya mwaka moya mbili, hiyo mm. ndi Asante Bikindo, muda hautotoshi, mtakuwa kwa mkizungumza kwa kwa ufupi sana, ili tuweze ku, kuyazungumza haya kwa kina kidogo. Bwana Rubota, kampeni zinazinduliwa, lakini bado kuna usalama mdogo mashariki mwa Kongo. Unazungumzia vipi mazingira ambayo wananchi watashiriki katika uchaguzi kutoka katika maeneo hayo? Tuna matumaini kwamba serikali itahusika na hiyo ili uchaguzi uende vizuri. Unajua zwa wale wanaosema mashine ni ya kuiba au kuichunguza vizuri, ni kila mtu atakayeenda kwenye mashine hiyo ataona picha ya yule atakayechagua namba na majina, kisha anahakikisha kama ni ile, anatoa karatasi ya uchaguzi, na uchaguzi utakamilika wakati yule atakayechagua ataenda kuingiza ile karatasi ndani ya kibweta cha uchaguzi. Ni hapo uchaguzi kamilifu utahakikishwa, alafu mambo kama na yale tuwache sasa pembeni, tujitayarishe, tusichanganye watu na jinsi tumeweza kusema usalama ni mdogo. Tusichochee tena fujo kwa mambo yenye haina uh, uhaki wowote na msingi wowote. Wenzetu wa IDPs walikuwa katika vikundi vya kusema hawapendi mashini lakini leo wataenda kwenye uchaguzi na mashine hiyo. Kufuatana na mzozo wanakuwa nao kwenye upinzani, kuna wamoja wanasema wataenda ile mashine ikiwepo. Ile pesa tayari imesema itaenda mashine iwepo wala isiwepo, wataenda tu. Lakini ile ninaomba wahakikishe kuwa na mashahidi katika kila chumba ya uchaguzi, ili itakamilisha kwamba uchaguzi umeenda salama. Naam. Asante, naja upande wako Mikindo. Unazungumziaje kugawanyika kwenu upinzani? Na tunasikia kwamba UDPS na eh, UNC ya Vital Kamere me, me, eh, wameungana na pengine nataka kufahamu mgombea wao atakuwa nani. Eh, nawaza inakuwa mapema sana kusema mgombea wao itakuwa nani, lakini inakuwa Uh, kusema kweli ma, mazungumzo yanakuwa kati uh, ya UDPS na hiyo UNC kwa sababu uh, nikikumbusha kwa, kwa, kwa neno moja tu, kulikuwa mazungumzo ya huko Geneva Uswisi, yenyewe ilitokana na na ujanja na na ubandii kama vile tunayasema kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa Kiswahili kwa, kwa ama kwa, kwa Kifaransa Ujanja huo ulipitika huko Geneva, sisi hatukuiitika, na ndio maana tuliona wale watu wenyewe wanakuwa na nguvu zaidi, kwa sababu kunakuwa kunakuwa Chisekedi mwenyewe anakuwa katika chama kikongwe. Chisekedi anakuwa katika chama chenye kinakuwa ndani ya inchi, fasi yote kinasimama, kama vile kinakuwa implante fasi yote. Chisekedi anakuwa wenye, ni chama chenye kinakuwa kikubwa katika upinzani, kinakuwa na wale wa, wa, wa, wanabunge wengi na yeye, kunakuwa hiyo masondaji ilifanyika ya kuonesha ya kwamba ni yeye anaweza kuwa mpingle, mpigania na kuweza kuangusha wote wenyewe, wanaweza kuwa kama vile wapinzani Mek... kama vile watu wametoka kwenye ngambo ya ya, ya, mm -hmm, ya majority. Sasa hamuoni kama pijama, kama mtapata upinzani mkali kutoka kwa wananchi ambao walitamani muwe na muungano ili kushinda uchaguzi. Muungano unapasha fanyika na tunapenda muungano ufanyike, lakini yote unapitika katika ukweli. Unajua ule ujanja, wakati nasema ujanja, watu wanatumia ujanja ili waseme sisi tunashimamisha mtu fulani ndio anakuwa. Unajua mambo yote, wanasema mwanzo ukiwa mbaya mwisho pia utakuwa mbaya. Mwanzo ukiwa mbaya, kwa sababu mwanzo ukiwa mbaya kusema sisi hatupendi. Unajua yote ile ilifanyika namna gani. Mimi kama vile mwanamemba wa IDPS najua ya kwamba upinzani mkali wenyewe tunakuwa nao unakuwa haufurahishe watu wengi, na ndio maana tuliona ya kwamba kunakuwa watu wengi wanakuwa kwenye upinzani me, inaonekana inakuwa kama vile walitoka kule kwenye majorite, kwa sababu wengi ukafata vizuri ni watu wanatoka kutumika pamoja na kabila haijakuwa siku nyingi, na ndio maana wamepanga sasa, ili wasione kama chama kikubwa kama UDP kisiweze kuendelea mbele, wakirudishe nyuma inapo. Ukifata vizuri, wananchi wanapenda ikwe vile, na hiyo tunasema inaomba kufurahisha wananchi wana, wana, wana na tukiungana pamoja na tukikwenda na nia moja, lakini wakati nia si moja, wakati tunaanza, inakuwa vibaya na inakuwa vigumu sana. Endapo, endapo bwana Fayulu akifanikiwa kushinda UDPS, mtakuwa tayari kushirikiana naye kujenga taifa? hiyo <laughs> unawaza, inakuwa inakuwa kama vile kufurahisha midomo Uja, unajua siasa, wakati unasema unapenda ushinde usikwende na mtu mwenyewe, ataanza leo uanze kusema jina yake kwa sababu hajulikani, anakuwa kwenye chama chama kimoja kenye kinakuwa kama vile eh, kioske ya, ku, ya kufanyizia nani ya kuuzisha karta ya ya nani ya, ya inite inaomba kwenda na mtu mwenye anakuwa na, na, na uzito mkuu. Asante katika, katika Mikindo, nitarejea kwako tena. Rubota, unanisikia? Shadari anakabiliwa na vikwazo vya Umoja wa Ulaya. Sasa atafanikiwa vipi kupenya kwenye ulimwengu wa kidiplomasia katika bara la Ulaya ikiwa atashinda kiti cha urais ya kwanza? mm -hmm. kwa kweli tuliweza kuzungumza mara mingi na Mikindo kupitia redio yenu Fuata misemo yake sasa hivi, anasema ubandia, anasema unjanja, ilipitika kule Geneve. Kwa kweli, nafikiri wakongomani wenye kutufuata wanaelewa upinzani wa Kongo uko namna gani. Sisi tulitambua tangu zamani kama hakuna masikilizano katika wao, na ile iliweza kufanyika kule Geneve ilikuwa ni kuepusha upinzani wenye ungetokea, wangeweza kuchagua tisekedi Vital Kamere, hangi itika, wangemchagua Vital Kamere, Tisekedi, hangi itika. Hiyo ni mambo yao, unaona. Wanaanza kupinga hata mwenzao mwenye amechaguliwa huyo, Martin Fayulu kama mpinzani ameanza. Hiyo ni mambo yao basi. Nahusu vikwazo uh, hiyo ni mambo ya diplomasi mama. mm -hmm, diplomasi itafanyika kabla shadari kuchaguliwa na ile masinyo positif itakayoonekana kama uchaguzi ulipita katika njia halali na shadari akapata ushindi kupitia njia halali, vikwazo vitavutwa. Kwa ufupi nikuwa sana na... suvenir nzuri mm -hmm. Nafikiri hata Nelson Mandela sijui kama alikuwa katika vikwazo mbele ya president, sijui kama nimedanganyika Nikuwa ni nimedanganyika, mtanikosoa. Lakini hiyo mambo ya uchaguzi ya, ya vikwazo, ninayo imani kwamba uchaguzi utakapokwisha vile vikwazo vitaondolewa, na ninajua kwamba walikuwa wanaweza kuvidiskite siku hivi. Na hali, sasa kwa, mweta, kadilia, takua, kadilia. Rubota, kwa sekunde chache rubota, muda haututoshi. Robota, kwa sekunde chache, muda haututoshi. Ni mambo gani ambayo wananchi wanahitaji kusikia wakati wa kampeni Masema? Ni mambo gani wananchi wanahitaji kusikia wakati wa kampeni kutoka kwenu? eh, imesemwa katika diskuru yetu ya na shandari aliweza kusema kwamba msingi mkubwa kwanza, mtu donc l'homme congolais ana uwezo ya kuweza kubadilisha mambo, na akasema mingi sana kuhusu uongozi bora, akasema juu ya usalama, akasema juu ya Mikindo, unanisikia? Asante sana Robota, muda hautotoshi. Mikindo, kwa sekunde kumi, nyinyi kama upinzani mtakuwa la... na ajenda gani wakati wa kampeni? Eh, sisi tumejitayarisha tu kabisa vizuri kwa kwenda kwenye uchaguzi huu, kwa sababu unajua ushindi kubwa wa kongomani walipata ni kusema leo kabila hata kuwa mpinga, hata kuwa tena, hata gombea tena hiyo inakuwa ushindi kubwa yenyewe. Sisi wa kongomani tujue ya kwamba ikawa tutakwenda kwenye uchaguzi na tumepanga mashahidi fasi zote katika mabiro yote ya vote, na tuone hapa sasa. Inakuwa wakati yenyewe wa kongomani inaomba tusimame, tusifate hilo. Nawashukuru sana, nawashukuru sana Francois Robota na Rubens Mikindo wote mkiwa Kinshasa. Muda umeruhusu kuwa na hayo. Asante sana msikilizaji, mimi ni Matha Saranga nakutakia Jumatano njema.