Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Saranga. Umoja wa Mataifa na mashirika ya kutetea haki za binadamu wa guswa na vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyokithiri katika maeneo mbalimbali duniani. Daktari bingwa raia wa, Rai wa DRC Denis Mukwege na mwanaharakati wa jamii ya Yazid na Dia Murad hii leo kukabidhiwa tuzo zao za amani. Rais wa Ufaransa kuzungumza na taifa hilo leo baada ya majuma kadhaa ya maandamano nchini mwake. Karibu katika nguo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Jumatatu, Disemba kumi mwaka elfu mbili kumi na nane. Waliokuwa wapiganaji wa kundi la FDLR waliorudishwa nchini Rwanda kwa nguvu na serikali ya DRC wanasema wameshangazwa kuona hawajauawa mpaka sasa, tofauti na walivyokuwa wanafikiria kabla ya kuelekea nchini humo. Wa wakirudi nchini Rwanda wangeuawa. Mwanahabari wetu wa Kigali Bonaventure Shubahiro amewatembelea mahali walipo na kututumia ripoti ifuatayo. Ndani ya kambi hiyo kuna takribani watu 520 waliopokelewa kutoka Kisangani chini DRC. Wamesema maaskari wa DRC waliwasafirisha kutoka maeneo waliokuwa wanaishi hadi mpaka wa Rwanda na DRC wakiwa wamefungwa mikono. Kutokana na hivyo, walifikiria kuwa wafikapo tu nchini humo watauawa au watiwe ndani. Mimi nilikuwa nasikia oga, nikasikia kama mnaweza pata tatizo, lakini wakati nifika hapa sipata tatizo. javais un peu d'apprehension. awali yoyote, napenda kushukuru namna nilivyopokelewa. Mimi kama askari niliyekamatwa vitani na kuletwa nchini humu kwa nguvu, nilijua nikifika tu naenda kuuawa lakini sasa niko salama salimini, na nimeanza kuzoea maisha ya Rwanda. Kwa upande wa viongozi wa kambi ya Mutobo, wamesema ni ukweli, kwa mara ya kwanza walipowapokea wapiganaji hao walikuwa na hofu kuwa watauawa, na waliwaweza kuwasaidia kuondoa hofu hiyo, ili wajisikie kama wanyarwanda wengine. Huyu hapa ni Efremu Kanamujire, kiongozi wa kambi hiyo Udebut, mara tu walipowasili mahali hapa walikuwa bado wana itikadi za kundi la FDLR, wakiofia kwamba watauawa, lakini tumewaondoa fikra hizo, na wameanza kuwasiliana na wapiganaji wengine walio huko Kongo, kiwahisi warudi wapiganaji hao walioamua kuachana na jihao, walio kundi hilo wanatarajia kukaa kambini humo kwa kipindi cha miezi mitatu. Banavantire hilo Kigali, RFI Kiswahili. Asante, Bonaventure Chubahiro. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila amesema ataachia madaraka mnamo Disemba 23 lakini atawania kiti cha urais nchini humo katika siku zijazo. Rais Kabila mwenye umri wa miaka 47 ameahidi kubaki katika ulingo wa siasa hata baada ya uchaguzi kwa vile bado anaona kuna safari ndefu. Kabila aliingia madarakani nchini DRC mnamo mwaka 2001 baada ya kuuawa baba yake aliyekuwa rais wa wata taifa hilo loha Kabila. Daktari bingwa raia wa DRC Denis Mukwege na mwanaharakati wa jamii ya Yazid Nadia Murad hii leo watakabidhiwa tuzo yao ya amani ya Nobel, wakati huu wakitoa wito kwa dunia kumaliza vitendo vya ubakaji kwenye maeneo ya vita. Mukwege ambaye ni maarufu kama daktari wa miujiza kutokana na kuwasaidia kuwatibu wanawake waliobakwa nchini mwake na Nadia aliyebadili jamii ya Yazid watakabidhiwa tuzo yao mjini Oslo. Mwandishi wa idhaa ya RFI kifaransa Sonia Rolei alizungumza na Daktari Denis Mukwege, ambaye amesema anahofu kuwa wanawake watakuwa waathirika wakubwa ikiwa kutatokea vurugu wakati wa uchaguzi Shida iliyopo katika nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba baada ya vita tumejikuta na viongozi wengi wa makundi ya wapiganaji. Mauaji yanaendelea, ubakaji pamoja na unyanyasaji, ni miaka ishirini sasa. Ona, uchaguzi utafanyika tarehe 23 Desemba. Tuna hofu ya kutokea kwa vurugu, na mara nyingi machafuko yakitokea wanaoathirika ni wanawake na watoto. Tumetoa wito kuwe na hali ya tahadhari, endapo chaguzi hazitakuwa huru, wazi na tulivu. Ni sauti yake Denis Mukwege, daktari bingwa kutoka DRC akizungumza akiwa mjini Oslo. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz mita bendi 25. Saa mbili na dakika thelathini na tano Afrika Mashariki. Dunia hii leo inaadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu, wakati huu pia ikiwa ni miaka sabini tangu kutiwa saini kwa mkataba wa tamko la kimataifa kuhusu haki za binadamu. Siku hii inaadhimishwa wakati katika mataifa ya Afrika Mashariki kukiripotiwa visa vya ukiukuaji wa haki za binadamu. Mwandishi wetu Fredkinwak ametuandalia taarifa ifuatayo. Maadhimisho ya mwaka huu yanakuja huku kukiripotiwa vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu ikiwemo utekaji nyara wa wanahabari na wanaharakati, mauaji, ukeketaji na uwepo wa sheria zinazokinzana na uhuru wa kujieleza katika mataifa ya Afrika Mashariki. Jebra Kambole ni mtetezi wa haki za binadamu. Kama wadau wa haki za binadamu tuna jukumu la kuchukua kiukwaji wa haki za binadamu na kufikisha kwenye vyombo vya maamuzi kama mahakama, sio mahakama tu za ndani, mahakama za za kikanda na za kimataifa. Elizabeth Jacobsen ni balozi wa Norway nchini Tanzania na hapa anasema serikali ya nchi yake itaendelea kushauriana na Tanzania katika masuala ya haki za binadamu. It's only last week that we had a wiki iliyopita tulikuwa na waziri wa maendeleo ya kimataifa wa Norway aliyozuru Tanzania. Alikuwa na majadiliano ya wazi huru na ya kirafiki kuhusu haki za binadamu na maofisa wa serikali ya Tanzania. Norway itaendelea kushauriana na serikali ya Tanzania kuhusu maswala ya haki za binadamu. Je, yeah, wananchi wana mtazamo gani kuhusu siku hii maadhimisho haya? Kwanza anatukumbusha juu ya haki za binadamu, kwamba katika ulimwengu na duniani kote kuna haki ambazo kila binadamu anastahili kupewa. Kwa jamii yetu ya leo, kuna baadhi ya makundi mengi na watu wengi hawajui nini maana ya haki ya binadamu na hawatombi kwamba haki zao ziko wapi na wapi sehemu ambazo wanaweza wakapata haki zao kwa uharaka zaidi. Kauli mbiu ya mwaka huu ya maadhimisho ya tamko la ulimwengu la haki za binadamu ni simamia haki. Fredrick Nwaka, Dar es Salaam. Nam takriban maafisa watano wa serikali ya Sudani wamefariki dunia jana Jumapili kufuatia ajali ya helikopta iliyotokea mashariki mwa Sudan. Kwa mujibu wa mashuhuda, helikopta hiyo ilishika moto baada ya kugonga mnara wa mawasiliano ilipokuwa ikitua jimboni Al Kadarif ikulu ya Sudani Kusini imekanusha ripoti ya hivi karibuni ya shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu Amnesty International kuwa serikali ya Juba iliuwa watu saba akiwemo mtoto mnamo mwaka elfu mbili kumi na nane. Katika ripoti iliyotolewa mwishoni mwa juma lililopita, watetezi hawa wa haki za binadamu wameshangazwa na ongezeko la mauaji nchini Sudani Kusini kwa mara ya kwanza tangu taifa hilo kujipatia uhuru mwaka elfu mbili kumi na moja. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 38 na kwa saa za Afrika Mashariki. Ndege machambani Bulilo mkazi wa Changamkeni Kamulu Kamukulwe Uvinza Kigoma, unasema ongera RFI kwa matangazo yenu, tuko pamoja. Timi Kibona wa Iringa Tanzania, unasema kumekuwa na vitendo vya ukiukuaji wa haki za binadamu kwa wingi kwenye mataifa mbalimbali, lakini pia suala la mauaji ya Jamal Khashoggi ni mfano wa hali hiyo. Jaribio la wataalamu wa viongozi wa dunia kuhuisha utafiti wa kisayansi kuhusu mabadiliko ya tabia nchi katika mazungumzo yanayoendelea nchini Poland limeshindikana. Mwandishi wetu Fredrick Nwaka na maelezo zaidi. Ripoti ya kamati ya IPCC kuhusu madhara ya kuongezeka kwa joto hadi kufikia nyuzi joto 1.5 ilikuwa ni athari chanya wakati ilipozinduliwa mwezi Oktoba, lakini wataalamu wanaokutana nchini Poland wameshangazwa na uamuzi wa nchi za Marekani, Saudi Arabia, Urusi na Kuwait wa kukataa kuidhinisha. Mkutano wa mwaka 2015 ndio ulioridhia kufanyika kwa utafiti wa kisayansi kuhusu mabadiliko ya tabia ya nchi, ambapo ripoti imeonyesha kuwa mataifa yako nje ya wakati na kwamba joto litaongezeka kwa nyuzi joto tatu badala ya nyuzi joto 1.5. Wataalamu wanasema ikiwa dunia ingeweza kudhibiti kupungua kwa nyuzi joto 1.5 katika karne hii, basi ingefanikiwa kupunguza kwa zaidi ya asilimia 45 ya hewa ya ukaa ifikapo mwaka 2030. Afisa mwingine wa ikulu ya Marekani ambaye ni mshirika wa Rais Trump ameeleza kuachia kibarua katika ikulu ifikapo mwisho wa mwaka huu. Nick Ayers, kiongozi wa wafanyakazi mwenye umri wa miaka thelathini na sita na msaidizi wa makamu wa Rais wa Marekani Mike Pence, alieleza kuwa ataondoka mwishoni mwa mwaka, lakini ameahidi kushirikiana na timu ya kampeni ya Rais Trump. Pande mbili zinazohasimiana nchini Yemen zinataraji kukutana ana kwa ana katika mazungumzo ya amani ya Sweden yaliyolenga kumaliza vita nchini Yemen. Mazungumzo yajayo yanatarajiwa miezi michache ijayo, vyanzo vimethibitisha. Tunaelekea viwanjani tena na Emmanuel Makundi. Nam, asante Martha. Ligi kuu ya nchini Rwanda iliendelea hapo jana kwa mchezo mmoja tu pekee kupigwa. Rayon Sport walikuwa na kibarua dhidi ya AS Kigali na Rayon Sport kuibuka na ushindi wa bao moja uh, kwa bila. Katika ligi kuu ya Tanzania bara nchini Tanzania, Coastal Union walilazimishwa sare ya bao moja kwa moja na Mbeya City, wakati Yanga walipata ushindi mwingine wa mabao mawili kwa moja dhidi ya Biashara United. Hivi sasa kimsimamo, Yanga wana alama 41, Azam wana alama 39, na Simba wana alama 27, lakini Yanga na Azam wakiwa wameitangulia Simba michezo takriban minne. Katika mechi za mataifa ya Afrika kwa mchezo wa mpira wa miguu lakini unachezea kule katika fukwe ama beach soka, Madagaskar jana walilazimika kupata ushindi wa dakika za lala salama kwa njia ya tuta ama penalt na kupata ushindi wa bao moja kwa bila dhidi ya Cote Divoir. Nigeria wao walipata ushindi dhidi ya Libya. Katika mchezo mwingine ambao ulishuhudia ulikuwa mzuri na wa kuvutia, timu ya taifa ya Tanzania wao waliambulia kipigo uh cha mbwa mwizi waweza kusema kwa sababu walifungwa jumla ya mabao kumi na mbili kwa mawili. Kwa hivyo na hii ni mechi nyingine mfululizo kwa Tanzania. Kumbuka kwamba Tanzania wameshapoteza mechi takriban mbili mfululizo goli kumi na mbili. Kuna mtu alikuwa ananiuliza kwenye mtandao wa kijamii hata bichi soka nayo inatushinda? <laughs> na mwa Kenya Eku e, e, ekiru Kiplagat na wameshinda mbio za marathon za Honolulu, uh, katika uh, mbio zilizofanyika hapo jana. Titus Sekuru alitoka nafasi ya 4 mwaka uliopita hadi kushinda katika nafasi ya kwanza, na uh, katika nafasi ya pili, huku Vivian Kiplagat yeye akishinda taji la wanawake uh, Kiplagat alishinda kwa kutumia muda wa saa 2 dakika 36 na sekunde 22, akifuatiwa na Mkenya mwenzake Sheila Jerotich. Aliyemaliza kwa saa mbili dakika arobaini na mbili na sekunde mbili Era Suzuki wa Japani alimaliza kwa, seku, uh, kwa saa mbili dakika arobaini na saba na sekunde hamsini na tatu. Draw ya michuano ya kombe la dunia kwa upande wa wanawake mwaka elfu mbili na kumi na tisa itakayofanyika kule nchini Ufaransa imefanyika hapo jana katika dimba la Lesan Musical jijini Paris. Na katika kundi A, timu ya taifa ya Ufaransa watakuwa, ambao ndio wenyeji, watakuwa na Korea uh, ya kusini, Norway na Nigeria. Katika kundi B, Ujerumani, China Uhispania pamoja na Afrika Kusini. Katika kundi C, Australia, Italia, Brazil na Jamaica. Katika kundi D, England, Scotland, Argentina na Japan. Na katika kundi E, Canada, Cameroon, New Zealand na Uholanzi watakuwa katika kundi moja, na kundi F litajumuisha timu za Marekani, Thailand na Chile. Hivi leo kutakuwa na mechi moja katika Ligi Kuu ya kule nchini Uingereza, ambapo Everton watacheza na Watford, wakati katika La Liga Athletic Club wao watacheza na Girona. Katika NBA mpira wa kikapu kule nchini Marekani, Toronto Raptors walifungwa na Milwaukee Bucks kwa vikapu 104 kwa 99, wakati New York Knicks wakifungwa na Charlotte Hornets kwa vikapu 119 kwa 107. Shukrani, Manuel Makundi. Asante. Ni saa mbili na dakika arobaini na tatu Habari za asubuhi Ruben Lukumbuka. Ni nzuri Martha Saranga, tayari kumfahamisha msikilizaji udondozi wa magazeti da. Asante sana Martha, nianzie kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Magazeti karibu yote yameandika kuhusu kampeni za uchaguzi zinavyoendelea, viongozi wa serikali wamzuia mgombea wa upinzani Martin Fayulu madidi kuingia mjini Kindu jimboni Maniema. Le Potentiel lenyewe ilaandika, uh -huh, umoja wa Ulaya wasema hautaondoa vikwazo dhidi ya Emmanuel Ramazani Shadari na maafisa wengine wa serikali ya DRC. uh -huh, iwachu la Burundi ilaandika, Pierre Nkurunziza atoa wito wa kufanyika mkutano wa dharura kati ya viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki kujadili mzozo uliopo kati ya nchi yake na Rwanda. New Times la Rwanda lenyewe ilaandika, Rais Paul Kagame apokelewa na Mfalme Abdullah wa pili wa Jordan, wazungumzia ushirikiano wa kidiplomasia kati ya mataifa yao mawili, lakini kule Kenya matha Taifa Leo laandika ufisadi, Uhuru ajizolea sifa. Tukienda kule uh, Uganda na gazeti le The Monitor lenyewe laandika familia moja idai serikali shilingi bilioni thelathini kama malipo ya ardhi iliyochukuliwa maeneo ya Wakiso. Nchini Tanzania, nianze na gazeti Nipashe. Gazeti hili laandika vyama kumi na tano vya siasa vyapinga sheria mpya. Wakati Mwananchi laandika uh, Membe njia panda. Nikimalizia na gazeti Tanzania Daima laandika hoja kumi na mbili hatari kwa vyama vya siasa nchini. Ufaransa, gazeti le, la Le Figaro laandika Rais Emmanuel Macron kutoa hotuba Uh, wananchi nchini Ufaransa wasubiri uh, kujua hatma ya waandamanaji wa vizibao vya njano. Ni na gazeti la La Libre Belgique mm, lenyewe laandika Ubelgiji, uh, serikali ya ahidi mambo mapya kwa wananchi. Shukrani Ruben. Karibu Radio France Internationale. Na sasa ni wakati wa makala ya Jua Haki Zako na Emmanuel Makundi. Msikilizaji, tarehe kumi ya mwezi Desemba kila mwaka dunia huadhimisha siku ya kimataifa ya haki za binadamu, lengo likiwa ni kuikumbusha jamii na mamlaka kuhusu umuhimu wa kulinda haki za binadamu. Maadhimisho ya mwaka huu yanakwenda sambamba na maadhimisho ya miaka sabini tangu kuanzishwa kwa azimio la mkataba wa kimataifa kuhusu haki za binadamu. Makala ya Jua Haki Zako jumaa hili inaangazia siku hii na kutazama changamoto zinazozunguka maswala ya haki za binadamu. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa niaba ya mwenzangu Fredrick Nwaka na kusihi ujumuike nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya kutufungulia makala yetu, msikilizaji, hebu tuwasikie wanafunzi na wananchi wa kawaida, wao wana mtazamo gani kuhusu maswala ya haki za binadamu na hasa maadhimisho ya mwaka huu. Kwa majina anaitwa Mwema Mziwanda, ni mwanafunzi wa kidato cha sita shule ya sekondari ya Changombe. Unazungumziaje maadhimisho haya, miaka sabini tangu mkataba wa haki za binadamu utiwe saini na Umoja wa Mataifa? Maadhimisho haya kwanza yanatukumbusha juu ya haki za binadamu kwamba katika ulimwengu na duniani kote kuna haki ambazo kila binadamu anastahili kupewa anastahili kuzipata na ana wajibu kuzipata hizo haki. Kwa hiyo kupitia shughuli kama hizi zinatukumbusha na, kutuel, na kutuelimisha kuwa kila binadamu ana haki ya kuishi ya kupendwa ya kumiliki na haki zote ambazo binadamu ziko juu yake. Tunapata kujua vitu vya muhimu kama hivyo, tunaona watu mbalimbali wanavyoelezea hivyo vitu na tunapata kujua umuhimu wa hizo haki. Hata mtu pale anapotokea hazifahamu haki zake anaku ni rahisi kuvijua kupitia na mashirika makubwa kama haya ya Lego Human Rights Center na mashirika mengine. Kwa majina naitwa Junior Samuel kutoka shule ya sekondari ya Azania. Sababu kuu ya kuazimisha miaka sabini ya haki za binadamu ya kwanza ni kuelimisha jamii ili waweze kuzijua haki za binadamu, kwa sababu ukiangalia Tanzania haki za binadamu zipo, lakini bado zin watu wafuati haki za binadamu, wanavunja haki za binadamu. Lakini lengo kuu ni kuelimisha jamii ili waweze kuzijua haki za binadamu. Kwa majina, anaitwa Kelvin Fabian, kwamba ni lengo au zumuni kuu la maazimisho ya siku hii ya haki za binadamu kwamba ni kutambua na kuwakumbusha baadhi ya watu na makundi mbalimbali mbali, ili kutambua haki tofauti zinazowafeva hao wenyewe au zinazotakiwa ziwapate hao wenyewe. Maana ukiangalia kwa jamii yetu ya leo, kuna baadhi ya makundi mengi na watu wengi hawajui nini maana yake binadamu, na hawatambui kwamba haki zao ziko wapi na wapi sehemu ambazo wanaweza wakapata haki zao kwa uharaka zaidi. Kwa lengo la siku hii kwamba ni kutambua na kukumbusha wananchi na makundi yote kwa ujumla especially watoto wakubwa na walemavu, ili kwamba watambue haki zao ni zipi na wapi zinapatikana. Kwa majina anaitwa Elias Anderson kutokea shule ya Azania Sekondari. Kwa mimi nilivyoelewa, lengo ya hii event ni kuhamasisha watu kujua haki za binadamu kwa kila mtu, na ukishaelewa hapa, unaweza we mwenyewe ukamuelimisha mtu mwingine juu ya haki za binadamu ambao kila mtu anatakiwa apate kujua, haki ya kuishi kuwa watu wote ni sawa, wasichana na fulana wote wanatakiwa apata elimu elimu sawa na mahitaji yote muhimu sawa. Kwa majina naitwa Ibrahimu Stefano, ni mwanafunzi wa Azania Sekondari form 1 o. Katika ma maazimisho ya haki za binadamu naelewa kwamba kwa dhumuni ni kutilia mkazo na kutuelimisha kutukumbusha juu ya haki za binadamu. Leo hii tuseme jamii haijapata elimu ya haki za binadamu mimi kijana au ilimu, na sisi wengine ambao tumepata elimu na ukumbusho wa hapa, katika wapa katika maazimisho tunaweza tukawapa jamii na kutangaza elimu juu ya haki za binadamu, kuelekea maadhimisho ya mwaka huu. Mwenzangu Fredrick Nwaka alizungumza na wakili Jebra Kambole, yeye ni mwanasheria kutoka nchini Tanzania, kuhusiana na maswala ya haki za binadamu kiujumla kwa taifa la Tanzania. ni miongoni mwa siku muhimu sana duniani ambapo tunaadhimisha siku ya haki za binadamu duniani, na mwaka huu tunaadhimisha miaka sabini ya tamko la haki za binadamu la mwaka kwa hiyo ni siku muhimu sana kwetu kama Tanzania lakini kama dunia nzima kwa ujumla. Kwa hiyo tunafikiri ni, ni wakati sasa mwafaka kwa wadau wa haki za binadamu kusimama pamoja na kusema ukweli pale panapokuwa na ukiukwaji wa haki za binadamu Tanzania. Tanzania kwa mathalan imepitia kipindi kigumu katika kipindi cha miaka mitatu, kupotea kwa watu, vitendo vya ukeketaji. Ipi nafasi yenu katika maeneo haya? Sabu, licha ya kupata sauti tu. Ah, kwanza kabisa tuna, tuna nafasi ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kutetea ya haki za binadamu lakini pamoja na kutetea tuna jukumu la kulinda, lakini tuna jukumu la kuheshimu pia haki za watu wengine. Majukumu haya ambayo yapo ya, ya kwa mujibu wa katiba yetu na, na sheria mbalimbali, tuna nafasi kubwa sana kama wadau wa haki za binadamu kuhakikisha kwamba zile haki ambazo zipo kwenye makaratasi zinaonekana kwenye hali halisi ya, ya maisha ya watu. Kwa hiyo aa, changamoto za haki za binadamu zipo zipo duniani kote, lakini pale panapo zinapokuwa zinazidi lazima tuseme ukweli. Kwa hiyo kama wadau wa haki za binadamu, tuna jukumu la kuchukua kiukwaji wa haki za binadamu na kufikisha kwenye vyombo vya maamuzi kama mahakama, sio mahakama tu za ndani, mahakama za, za kikanda na za kimataifa mahakama ya Afrika Mashariki, lakini pia mahakama ya Afrika ya haki za binadamu na haki za watu. Kwa hiyo ukiukwaji mwingi sana wa sheria kwa Tanzania umekuwa kwenye matukio, lakini pia umekuwa kwenye utungwaji wa sheria mbalimbali ambazo zinakiuka haki za binadamu, ambazo kwa namna moja au nyingine zinaminya mambo mbalimbali ambayo yameainishwa katika tamko la haki za binadamu la mwaka 1978 lakini pia mikataba mbalimbali ambayo Tanzania imeingia lakini pia katiba yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya mwaka 1977. Vitendo hivyo lazima vichukuliwe hatua, lazima visemwe sio visemwe tu lakini watu wachukua tuweza kwenda mahakamani na. Uh, mwisho kabisa uh, upe wito wako kwa jamii na asasi ambazo dunia nzima ziko mstari wa mbele katika mapambano dhidi ya, kute, ya kutetea na kulinda haki za binadamu. Ibara ya ishirini na sita ibara ndogo ya kwanza ya Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inasema kwamba kila, kila mtu ana wajibu wa kuheshimu sheria. Kila mtu kwa, kwa mujibu wa tafsiri, kwa mujibu wa Katiba, kwa mujibu wa sheria zetu, kila mtu ni binadamu yote. Haijalishwa na nafasi gani, tuna wajibu wa kuheshimu sheria. Awe rais, awe waziri, awe mkuu wa mkoa, awe kiongozi wa serikali ya mtaa, awe binadamu wa kawaida yoyote, awe mwanafunzi, tuna wajibu wa kuheshimu katiba yetu na kuheshimu sheria zetu. Viongozi tunapo wanavyohimiza watu watii sheria bila shuruti, na wao wafanye vivyo hivyo, ili mwisho wa siku zile haki ambazo tunazisema tuna wananchi waweze kuziishi na waweze kuziona. Msikilizaji, kuhitimisha makala haya ya jua haki zako, hivi sasa kwenye laini ya simu moja kwa moja na ungana na Tito Magoti. Yeye ni mwanaharakati na mtetezi wa haki za binadamu kutoka nchini Tanzania. Nimezungumza naye na nilianza kwa kumuuliza yeye anaona kuna changamoto gani katika ukanda wa Afrika Mashariki kuhusu maswala ya haki za binadamu? Changamoto kubwa pengine imekuwa ni namna tunavyopokea e, kwa maana kwamba inakuwa ni, ni mgongano wa kitafsiri kwa sababu wakati mwingine watu wanapenda kutafsiri mambo e, kwa kuangalia manufaa yetu, kwamba je, hili jambo nikiliona kuwa haki litaninufaisha? Kwa hiyo e, pengine tafsiri na namna ambavyo tunapokea e, lakini pia pengine e, misimamo yetu ya kisiasa ya kiuchumi lakini pia kijamii, inaweza ikasababisha tafsiri ya haki e, iwe iwe iwe iwe ile ambayo inatafsiriwa mahali kwingine. Na katika jumuiya ya Afrika Mashariki, wewe kama mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu unatathmini vipi mwenendo wa haki za binadamu? E, ninaweza nikawa na nikaachana na yale ambayo ni mazuri, kwa sababu mazuri yanategemewa, lakini nikiangalia kwenye mambo ambayo hatujafanya vizuri e, hatujafanya vizuri katika haki za kiraia na kisiasa, lakini pia hatujafanya vizuri katika maeneo ya ya haki za kiuchumi na kijamii. Kwa mfano ukiangalia masuala ya huduma za jamii ambazo ni lazima kwamba watu lazima wapewe huduma za kijamii, kwa mfano afya, elimu, maji, umeme, kumekuwa na changamoto e, pengine ni kwa sababu ya umaskini, lakini bado pia hatujafanya vizuri katika haki za kisiasa na kiraia, ndio maana utasikia watu wameuawa. E, au utasikia bwana watu wamepotea. Lakini kwa nini watu wanapotea, wakati tumeshapiga hatua wa zote hizi tangu tuwe na misingi hii ya, ya sheria? Pengine kuna shida katika e, katika uwajibikaji labda, ama kuna shida katika mifumo yetu, ama sisi wenyewe hatujui ni nani anatuhujumu. Kwa hiyo kuna kuna kuna shida hizo ambazo pengine tunaweza tukaziona ni, ni, ni matokeo ambayo ni hasi, lakini tunapiga tuna hatua katika elimu kwa maana kwamba elimu ya haki za binadamu ina, inazidi kusambaa, inazidi kuenea. Watu wengi wanaona sababu e, ya kuchukua hatua ama sababu ya kuwa ya kuwa hai ya kuwa active, msikilizaji. Na mpaka kufikia hapa, ndio natia nanga ya makala ya Jua Haki Zako kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Shukran kwa mwenzangu pia Frederick Nwaka, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Shukran Emanuel Makundi kwa makala ya Jua Haki Zako, msikilizaji Shukrani kwa kufuatilia matangazo yetu ukiwa kule Kamukulwe, Uvinza, Kigoma. Robas de la Nation toka Diara, Congo, Fizi, maeneo ya Baraka, unasema kiukweli, sheria ifuate mkondo wake kwa nchi zinazokiuka haki za binadamu. Ambarangu Athuman au Dabo a wa Mtoni kwa Azizi Ali Temeke, Dar es Salaam, Tanzania, unasema kwani Umoja wa Mataifa ulikuwa hujui kama ukiukwaji wa haki za binadamu upo toka kitambo, au nao wanataka ukiukwaji wa haki za binadamu umeanza hivi karibuni duniani kote. Shukrani kwako, kwa msikilizaji, kwa kutegea sikio matangazo haya. Msimamizi ni Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Mbando, aliyekufahamisha magazeti ni Ruben Lukumbuka, mimi ni Martha saranga na kutakia Jumatatu njema. Jiunge nasi tena saa kumi na mbili kamili za jioni kwa saa za Afrika mashariki. Kwa heri kwa sasa. Safari, safari. Safari ya kufikia uzee lazima uianze utoto, na siku zote au wait ficha iko kwa wazazi mikono. Kama safari ya kawaida, milima na mabonde ni lazima utaikuta, na inapaswa kuivuka, imewekwa kwa ajili ya kukupima kama sita Safari. Safari. Safari. Safari. Safari. Safari. Oh. Miaka inakwenda, siku zinapita, navuna ulichopanda. Oh. wengine wamesanda, wengine kwa majumba, wengine kwenye vibanda