Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Watu watatu wauawa katika kampeni za mgombea wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Uganda Yoweri Museveni na mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ajibu barua ya Rais wa Burundi iliyodai jumuiya hiyo imeshindwa kutatua mzozo wa Rwanda na Burundi. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ashinda kura ya kuwa na imani naye ndani ya chama chake licha ya upinzani mkali. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis Disemba 13 mwaka 2018. watu watatu wamekufa baada ya kutokana na makabiliano kati ya polisi na wafuasi wa upinzani mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Mauaji yanaojiri ikiwa zimebaki siku kumi na moja kabla nchi hiyo kufanya uchaguzi wake mkuu. Vurugu zilizuka kwenye mji wa Kalemie wakati kinara upinzani Martin Fayulu alipokuwa akifanya kampeni zake. Akizungumzia kilichojiri, Fayulu amesema anasikitishwa kuona kampeni zake zinaingiliwa na vyombo vya dola na kusababisha vurugu. Walitufungia njia, walikuja watu wengi sana, akaribia polisi wote walikuwa wamepewa silaha nyingi, nami niliona kwa macho yangu haya, kwa sababu nilikuwa niko mbele, na mara moja polisi wakaanza kufutua risasi kiolela, msichana mmoja akaanguka chini na lori likaja likataka kumgonga. Kwa kuwa walipiga risasi nyingi sana, tuliamua kurudi nyuma. Fikiria, wanapoanza kuua watu na kurusha risasi na lisa kutaka tusiendelee kufanya kampeni e eh, jumuiya ya kimataifa inayoona haya yote au hawayaoni? Katika hatua nyingine, msemaji wa serikali ya DRC Lambe Mende amesema wamebaini mgombea huyo ametumwa na nchi za magharibi kujaribu kuharibu uchaguzi wa Disemba 23 na kuongeza kuwa serikali haitamvumilia mtu wa aina hiyo. Kila mahali yanakoenda zinakuja taarifa za kufanyika vurugu na madhara yanayosababishwa na makabiliano na polisi pia vyombo vya usalama dhidi ya mchakato wa uchaguzi. Na sasa tumevumbua wazi kwamba Bwana Fayulu ametumwa na nguvu za giza kuja kuzuia DR Congo kufanya uchaguzi ulio tulivu tarehe 23 mwezi Desemba mwaka 2018. Serikali imefanya kila namna kumzuia Fayulu kufanikiwa katika misheni hiyo. Vurugu hizo zimejiri siku moja tu tangu kuuawa kwa wafuasi wengine wa kiongozi huyo mjini Lubumbashi. Waandishi wa habari watatu ambao walitiwa nguvuni na maafisa usalama nchini DRC jimboni Kivu Kaskazini wameachiwa huru jana jioni. Waandishi hao raia wawili wa DRC na mfaransa mmoja walikamatwa kufuatia u kwenda eneo la Rubaya ambako kuna wachimba madini bila kuarifu shirika la ujasusi ANR licha ya kuwa na vitambulisho vya serikali kutoka Kinshasa. Mamlaka nchini Ufaransa zinamshikilia mtu mmoja kwa tuhuma za kutekeleza makosa ya kivita nchini Jamhuri ya Afrika ya Kati, na sasa anatarajiwa kusafirishwa kwenda katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC iliyoko the Hague. Waendesha mashtaka wa Ufaransa wanasema kuwa Patrice Edward Ngaisona alikuwa kiongozi wa juu wa kundi la Anti Balaka lililotekeleza mauaji ya kupanga katika maeneo yanayokaliwa na Waislamu kati ya mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na nne Thieri Vikulon ni mkurugenzi wa taasisi inayojihusisha na siasa za Afrika, IFRI, Paris alikuwa ni mmoja wa washirika wa karibu wake Bozize. Ni mtu mashuhuri wakati wa utawala wake, naye alianza kuonekana sana wakati vuguvugu vugu anti balaka lilipoanza kuibuka na kufanikiwa katika harakati zake mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Mwaka 2014 akaingia kwenye ulingo wa kisiasa katika kundi hili la anti balaka ni Ngaison ambaye amekanusha tuhuma dhidi yake. Mwezi Februari alichaguliwa kuingia kwenye kamati ya utendaji ya shirikisho la soka la Afrika, CAF, licha ya kupigwa kupingwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwenci 11790 kilohertz mita bendi 25. Unaendelea kutegia sikio matangazo ya RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam. Nchini Tanzania ni saa mbili na dakika thelathini na tano kwa saa za Afrika Mashariki. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ambaye pia ni mwenyekiti wa Jumuiya Afrika Mashariki amemwandikia barua Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza akijibu barua yake aliyomwandikia kueleza kutoridhishwa na namna jumuiya hiyo imeshindwa kutatua mzozo wa nchi yake na Rwanda. Katika barua yake, Rais Museveni amehoji baadhi ya masuala yaliyoainishwa kwenye barua ya awali ya Nkurunziza akimtaka kiongozi huyo kutumia jukwaa la Jumuiya Afrika Mashariki kutatua changamoto za kikanda. Rais Museveni amemkosoa Rais Nkurunziza kuhusu kukashifu ripoti ya mratibu wa mazungumzo ya amani ya Burundi na kudai kuwa hakuna nchi inayotaka kuingilia uhuru wa serikali yake, lakini akamtaka kuheshimu mikataba ya kimataifa hasa ile ya kikanda. Majibu haya Rais Museveni kwa serikali ya Burundi anatoa taswira gani kwa mustakabali wa jumuiya ya Afrika Mashariki? Halid Hassan ni mchambuzi wa siasa akiwa Kigali nchini Rwanda. Bila shaka alikuwa anataka kumweka tu sawa na kumrejesha kwenye hali ya ukweli kutokana tunakuwa ile barua ya mwanzo aliyomwandikia Museveni ilikuwa imejawa na uongo mwingi sana na hila nyingi sana. Ilikuwa inaelekea kuleta hali ya utata kadi hali ya uhasama katika jumuiya ya, ya African community, na kwa hiyo seven katika kujibu barua hiyo, ndiyo pale alipelekea kumwonyesha Nkurunziza moja baada ya nyingine, yote aliyoandika kwenye barua ile kwamba hayakuwa ni mambo ya ukweli. elfu mbili na moja na elfu mbili na tisa, ingawa washtakiwa walikabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kivita pekee. Nchi ya Msumbiji imewateua wahudumu katika vitengo muhimu vya jeshi makamanda watatu wa, wa juu kutoka lililokuwa wakati mmoja kundi la wasi na sasa chama kikuu cha upinzani Renamo kama sehemu ya kutekeleza makubaliano ya amani. Wizara ya Ulinzi ya Msumbiji imepongeza hatua hilo fikiwa kati ya viongozi Kiongozi wa mpito wa Renamo Momade Usufu na Rais Felipe Nyusi wakati walipozungumza mwezi Julai kama sehemu ya juhudi za kurejesha amani ya kudumu nchini humo. Wachambuzi wa masuala ya siasa wana mtazamo gani? Abdul Karimu Atiki ni mchambuzi wa siasa za kimataifa, anazungumza nasi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. juhudi hizi zinafanyika na zilifanyika, kuna wakati tulidhani kwamba mgogoro umeshaisha na chaguzi zikafanyika lakini sasa baadaye tena tukaona kwamba wakati ule chini ya uh, Jakama wakafanya tena uwasi na wakarudi tena kwenye msitu wake huko wa Gorongosa. Jitihada hizi za Filipe Nyusi nadhani ni nzuri na zinaonekana ni ishara njema kabisa katika kufikia jawabu kamili ya mgogoro wa siku nyingi sana. Hata hivyo chama cha RENAMO kimekosoa uteuzi huu, kikisema bado kuna mapungufu kwa kuwa walistahili kupewa nafasi karibu kumi na nne za juu kwa makamanda wake. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika thelathini na nane Afrika Mashariki. Wizara ya ulinzi ya Marekani imeionya serikali ya Uturuki dhidi ya mashambulizi mapya kaskazini mwa nchi ya Siria kuwalenga wapiganaji wa Kikurdi, Marekani ikisema ni yani. Hamdun Marcel anazungumzia hatua hii ya Uturuki akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania ni hali ya kupambana na wamarekani duru za uturuki zinasema marekani ili ilimfadhili shahagulen ambaye an, anatuhumiwa na mamlaka za ankara pale kwamba alihusika katika mapinduzi yaliyofeli ya kumwondoa erdogan madarakani sasa marekani kwa kujibu ikaanza kuwasaidia wale wa kurdi wakurdini majibu kwa marekani kukataa eh, kuitulia eh, serikali ya saudia vikwazo kutokana na kadhia ya kuuliwa kwa eh, mwandishi wa habari yule bwana khashoggi ni mtazamo wake Hamdun Marcel, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akizungumza akiwa jijini Mwanza nchini Tanzania. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro ameshutumu ame Marekani kula njama za kumuua ikishirikiana na Brazil na Colombia. Maduro amemtuhumu mshauri wa masuala ya usalama wa taifa la Marekani John Bolton kwa kula njama binafsi za kuleta machafuko katika ardhi ya Venezuela kwa lengo la kuondoa utawala wa kijamaa Michael Cohen, wakili wa zamani wa rais wa Marekani Donald D. Trump, ambaye aliwahi kusema alikuwa tayari kufa kwa ajili ya Trump, amemshutumu bosi wake huyo wa zamani kwa matendo yake machafu baada ya kuhukumiwa adhabu ya kifungo cha miezi thelathini na sita jela. Cohen ni mshirika wa kwanza wa karibu wa rais Trump kuhukumiwa kwenda jela baada ya uchunguzi maalum wa madai yaliyohusu Urusi kuingilia ya uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Jeshi la polisi nchini Ufaransa linamsaka mwanaume anayetuhumiwa kutekeleza shambulizi katika eneo la soko la Christmas huko Strasbourg. Mamia ya polisi, wanajeshi na walinzi wa mipaka wanamsaka Cherif Chekat mwenye umri wa miaka 29. Watu wawili waliuawa na wengine 13 kujeruhiwa katika shambulizi la Jumanne katika mji huo wa mashariki mwa nchi. Na pitia ujumbe wako msikilizaji, kabla ya kuelekea viwanjani na Emmanuel Makundi. Unasema Rwanda, dunia inawaangalia, demokrasia iwekwe mbele kwa maslahi ya taifa. Leno ni Remi Kanjagaile wa Tabata, Dar es Salaam. Na dakika arobaini na moja naelekea viwanjani na Emmanuel Makundi. Asante nianzie na matokeo ya mechi za ligi kuu ya soka kule nchini Rwanda. Marine FC waliwafunga Magaju mabao matatu kwa bila, wakati AS Muhanga wakiwafunga Sunrise mabao manne kwa mawili. Apre wakiwafunga Rayon Sport mabao mawili kwa moja. Apre wanaendeleza ushindi wa asilimia mia moja. Hivi leo AS Kigali watakuwa wanacheza na Bugesera na kwa mara ya kwanza shirikisho la kabumbu barani Afrika CAF limesema lime kwamba mchuano um, wa fainali ya kombe la super cup mwaka elfu mbili kumi na nane itachezwa Qatar, ikiondoka barani Afrika kwa mara ya kwanza. Uh, mechi ya super cup itakutanisha mabingwa kule Tunisia, Esperance de Tunis ambao watacheza na mabingwa wa kombe la uh, shirikisho la barani Afrika Raja Casablanca ya kule nchini Moroko. Tukisalia hapa barani Afrika, Moroko imesema Uh, andaa uh, michuano mafainali za kombe la mataifa ya Afrika kwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa baada ya Kameruni kunyanganywa wenyeji, na hii inamaanisha kwamba labda pengine Misri wanaweza wakarejea katika kinyanganyiro mara baada ya kusema kwamba wasingeweza kushindana na taifa mwenzake la Kiarabu. Inamaanisha kwamba sasa pengine uh, Misri na Afrika Kusini ndio watakuwa kuwa wanapewa nafasi uh, kubwa. Katika habari zetu tumezungumzia kuhusu Patrice Edouard Ngaisona ambaye ni mjumbe wa kamati ya utendaji ya shirikisho la Kabumbu barani Afrika afrika CAF raia wa kule jamhuri ya Afrika ya kati kukamatwa kule nchini Ufaransa na anatarajiwa mm, kusafirishwa uh, kwenda kule katika mahakama ya kimataifa ya ICC kwa tuhuma za mauaji ya halaiki uh, kule nchini mwake jamhuri ya Afrika ya kati. Hii ni baada hata ya kaf wenyewe kupewa onyo na mashirika ya kutetea haki za binadamu kumteua uh, Patrice ambaye anatuhumiwa kwa vitendo hivyo. Nimalizie tu na mechi za hivi leo mm -hmm. baadaye usiku katika michuano ya Europa League Rapid Vien watacheza na Rangers wak wakati Akhisarspor watacheza na Standard League, Olympic Marseille watacheza na Apollon, wakati Lazio watacheza na Eintracht Frankfurt. Uh, Rene watacheza na Astana, wakati Dynamo Kiev wao watacheza na Jablonec. Shukrani Manuel. Asante. Na sasa ni RFI Kiswahili udondozi wa na Ruben Lukumbu, za. Ni nzuri, asante sana Martha, nianze na gazeti Actualite.cd linalochapishwa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Gazeti hili limemnukuu mwenyekiti wa shirika Uh, la haki za binadamu la kaji George Kapiamba akisema watu wawili waliuawa na wengine 43 kujeruhiwa katika machafuko yaliyoshuhudiwa mjini Lubumbashi wakati wa kumpokea mgombea wa upinzani Martin Fayulu. Lavnir la andika uh, Emmanuel Ramazani Shadari apiga kampeni yake huko Bunia. Iwachu la Burundi ilaandika Kayogoro mamia ya watu waliorejea nchini kutoka ukimbizini wakumbwa na umasikini. New Times la Rwanda laandika Rais Paul Kagame atoa wito kwa vijana kuwajibika na kujifunza kuwa na mawazo chanya kuhusu mustakabali wao. Magazeti karibu yote nchini Kenya, The Standard, The Daily Nation, na The Star yameandika kuhusu hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta hapo jana katika muktadha wa maadhimisho ya miaka 55 ya uhuru wa nchi hiyo. Taifa Leo likigusia hotuba hiyo laandika, tutawafagia wafisadi. The Monitor la Uganda laandika Museveni alitetea jeshi la nchi yake dhidi ya tuhuma za mateso. Na kule Tanzania gazeti Mwananchi laandika mradi wa umeme watikisa wagombewa waombewa Uh, na viongozi kumi na tatu wa dini. Gazeti Mtanzania laandika ni mradi wa kihistoria lakini gazeti Tanzania daima lao laandika Loasa atoa siri kuturudi CCM. Uh, Sudan Tribune laandika China yawatuma walinda amani mia moja Darfur. Na kule barani Ulaya magazeti karibu yote nchini Uingereza uh, yameandika uh, kuhusu Uh, Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ashinda kura ya kuwa na imani naye katika uongozi wake wa chama tawala cha Conservative, na ikiwa ni uh, habari hiyo hiyo pia, pia imepewa nafasi katika magazeti kule Ufaransa kama Le Figaro na Le Parisien. Nakushukuru Ruben, asante. Ni saa 2 na dakika 46, na mpisha Emmanuel Makundi katika gurudumu la uchumi. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, juma hili, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Magufuli alizindua vitambulisho rasmi ambavyo amesema vitakuwa vinatumiwa na wafanyabiashara wadogo wadogo maarufu sana nchini Tanzania kama Wamachinga. Lengo ni kuwatambua kama walipa kodi, lakini pia kuwasaidia ili wasisumbuliwe sana na Mamlaka ya Mapato nchini Tanzania, TRA. Lakini katika hotuba yake rais Magufuli akagusia pia kuhusu namna ambavyo wafanyabiashara wa kati na wakubwa wamekuwa wakitumia mianya iliyopo kukwepa kodi. Ni kwa kiasi gani suala la ukwepaji kodi, na ni kwa kiasi gani ikiwa mamlaka husika zitashindwa kukusanya kodi ya kutosha itakuwa na athari kwa uchumi wa nchi? Hili ndilo ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu ambatane nami mwanzo mpaka mwisho wa makala haya. Kutudadavulia kwa kina, tunaungana kwenye laini ya simu na mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi ambaye pia ni mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Diplomasia cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, Dokta Wetengere Kitojo. Dokta Kitojo, karibu sana kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi jumaa hili. Nakushukuru sana nam, na pengine uh, kwa kuanza tu unazungumziaje mkakati ambao Rais Magufuli aliuzindua uh, juma hili hasa kwa kutoa vitambulisho vya kuwatambulisha wafanyabiashara wadogo maarufu sana nchini Tanzania kama wamachinga? Yeah, mimi labda niseme kwanza kwamba katika hotuba uh, ambazo mweshimiwa rais amekuwa akizitoa e, hakuna hotuba ambayo imenigusa mili uchumi kama hotuba ile ambayo ilitoa. Ile ilikuwa ni hotuba ambayo ilikuwa imejaa vitu ambavyo vilikuwa vinaonyesha e, mweshimiwa anataka uh, kuipeleka watu Tanzania na kama ulivyotaja, unataja suala hili la machinga, ni wafanyabiashara wadogo, lakini ambao wana muhimu mkubwa katika maendeleo ya nchi. Lakini kwa muda mrefu wa machinga wamekuwa hawatambuliwi, lakini pia wamekuwa wakisumbuliwa na ku, na kunyanyaswa fulani hivi. Sasa mheshimiwa rais anakuja na mpango ambao ni mpango wa, wa mwanzo ambao unawe- tunaweza tukajenga baadaye katika mpango huo kwamba lazima kwanza hawa watu watambuliwe mani wafanyabiashara wa nchi hii na baadaye waweze kulipa kodi, lakini pili wa, wasiwasumbue wa uh, katika shughuli zao za kufanya biashara. Katika hotuba yake, Rais aligusia namna ambavyo baadhi ya wafanyabiashara ambao pengine wana maduka katika maeneo makubwa, mfano mzuri katika soko kubwa hapa Dar es Salaam la Kariakoo, wanawatumia wamachinga kufanya biashara kwa niaba yao, wakijifanya kwamba wao wanamiliki biashara kubwa, lakini kwa upande mwingine wanawatumia wamachinga ili kukwepa kodi. Jambo hili nashukuru kwamba Rais ameliona na alikuwa anauliza maswali mazito kwamba, je, TRA hawafahamu habari hizi? Je, wakuwa mikoa wakuwa wilaya watu wana, wa, wasimamizi katika wilaya ambao wanahusikana mambo ya biashara, jambo hili hawalifahamu? Jambo hili ni jambo ambalo linafahamika na linaipotezea serikali mapato kwa kiwango kikubwa. Wafanyabiashara wakubwa kwa kukwepa kodi kwa kutumia ku, ku, ku, mianya ya ya ya kulipa kodi. Wanawatumia hao wamachinga ambao wamekuwa hawangusu kufanya biashara kwa. Utakuta machinga ma, ma, ma, anauza bidhaa kwa mfano za magari ambazo ukienda kwenye maduka makubwa pia unazikuta, lakini unazikuta pia machinga nazo, amejipata wapi? Unakuta anauza bidhaa ambazo kabisa zinapatikana katika maduka makubwa. Kwa hiyo hii ni njia ambao wafanya biashara walikuwa wanaitumia katika kukwepa kodi, lakini kitu kingine ambacho rais amekitumia hicho hicho amekisema hicho hicho kinachosoma mambo ya kodi ni kwamba wafanyabiashara wengi hawalipi kodi inavyotakiwa, kwa sababu hawatumii zile mashine ambazo serikali inataka wazitumie. Ukienda kununua bidhaa kwa mfano Kariakoo, wanataka kupriceza kwa kawaida tena, kwa bei ndogo. Sasa ushirikiano huu wa wafanyabiashara ambao ni wadanganyifu na wananchi wa kawaida ambao pia sio wazalendo, ambao wanatakii nchi nyema, wanakubali kufanya mambo hayo. Mambo hayo yote rais ameongelea katika hotuba yake. Pengine dokta, unadhani kutolewa kwa vitambulisho hivi kuwatambua wa machinga na aliweka wazi kwamba huyu uh, pasi kutozwa kodi kwa sababu hata kipato chake ni chini ya milioni nne, kwamba kutasaidia nini hasa katika uchumi ama kutamsaidia vipi yule mfanyabiashara ndogo ndogo. Jambo la kwanza ni kuambia kitu kimoja kwanza, nataka kuangalia kwanza kwa yule machinga mwenyewe ambaye amekuwa akisumbuliwasumbuliwa kila wakati. Utafiti ambao mimi nimeufanya na watu wengine pia wameufanya unaonyesha kwamba wamachinga mara nyingi wanaingizwa katika umaskini kwa sababu walikuwa hawatambuliwi na mamlaka nyingi za serikali zilikuwa zikifika kuta wanafanya biashara ama wanaweza watupi watu mbali biashara zao au wakavunja vunja vibanda vyao au hata wakanyang'anya zile biashara walizokuwa wanafanya. Sasa Mheshimiwa Rais anachofanya ni kwamba anawapa vitambulisho akiwaambia kwamba sasa nyinyi mnatambulika lakini mimi nafikiri lengo lake ni zuri, kwamba amewataja wale wamachinga kama watu ambao wanaendesha biashara ambazo ziko chini ya milioni milioni nne. Hawa wafanyabiashara watakapoacha kubuudhiwa, watakuwa watapita kile kiwango ambacho rais amekiruhusu wasitoze kodi, wanapokuwa tayari wataanza kuchangia kwenye ku, kutoza kodi na maendeleo ya nchi. Lakini hawa wafanyabiashara wadogo, hawa biashara unazozifanya kwa njia moja au nyingine zinachangia pia katika pato la taifa kwanza kwa maisha yao, kwa kusomesha familia zao, familia ndugu zao, na na na na ndugu na majirani, wanawasomesha. Kwa vile biashara wanafanya kwa njia hiyo, wana contribute pia, ni biashara na biashara ina contribute kwenye pato la taifa, lakini watakapokuwa sasa, ndipo watapewa nafasi ya kulipa kodi na kuchangia katika mfumo wa kodi kwa jumla. Watu wengi wamekuwa wakijiuliza, na pengine mimi na wewe tunaweza tusio na majibu ya moja kwa moja, lakini kwa, kwa mtazamo wako kama mtaalamu wa maswala ya uchumi, ukitazama, unadhani kwa nini baadhi ya wafanyabiashara ama wafanyabiashara wengi wakubwa hawapendi kulipa kodi? Kwa ufasaha yako, mambo mimi nafikiri kwa haraka hara haraka, mambo mawili makubwa. Jambo la kwanza, inawezekana kiwango cha kodi, Mheshimiwa pia Rais alikitaja vizuri sana, inawezekana kiwango cha kodi wanazotozwa ni kikubwa zaidi ya mapato wanayopata. Hata ingekuwa mimi ningekwepa kodi, kwa hiyo ndio maana Mheshimiwa Rais alikuwa anasema vizuri kwamba TRA wafanye tathmini ya kweli na hakika, na unajua unapoweka kiwango sahihi, kiwango kidogo cha kodi, unaweza ukawatoza watu wengi kodi, utapanua wigo wa kodi na kodi itakuwa kubwa. Lakini unapopanga kiwango kikubwa, wafanyabiashara watatafuta njia ya kukwepa. Hiyo ni sababu moja muhimu ambayo Mheshimiwa Rais pia ameitaja. Lakini jambo la pili ambalo hili ndio linalostahi sasa adhabu kubwa, ni kwamba wafanyabiashara hawa wa me, wa, ni, ni, ni, ni sehemu ya wafanyabiashara wengine ni wezi tu, hawana uzalendo, hawaitaki nchi hii mema. Ndio maana wanakwekwa wana, wana, wana, wana, wana kodi kuinyima serikali mapato. Kwa hiyo ile jambo la pili ambalo ndio maana mheshimiwa rais anasema katika hilo, wanakamatwa wakifanya hivyo, wanastahili kabisa kabisa, kabisa kushughulikiwa. Tujiulize swali, kwa nini mfanyabiashara anakataa kutoa risiti ya FBI? Kwa nini sasa kitendo kama hicho ni kwamba hawa wafanyabiashara inabidi washughulikiwe kikamilifu, lakini pia kwa sababu tuliona wanashirikiana na baadhi ya wafanyakazi wa TRA ambao sio waaminifu. Na dokta, unadhani kamilifu. Pia kwa namna moja ama nyingine sisi wanunuzi tunachangia kuwafanya wafanyabiashara hawa kukwepa kodi. Nakumbuka wakati mmoja, hata mimi nililalamika kwamba pengine bidhaa nayouziwa ni ya juu kidogo na ghali uh, nikaambiwa kwamba ukitaka tukupunguzie, maanake hutapata risiti ya EFD. Sasa hiyo swala linakuja linakuja kwenye ile tathmini sasa ya kodi, kama nilivyosema mwanzo, kama tathmini ya kodi ikiwa ni kubwa, haina uhalisia na ile biashara anayofanya, ndipo sasa yule mfanyabiashara sasa anaongea na mteja akimwambia kwamba kama unataka resiti ya ya mashine, basi nitakupa chaji kiasi hiki, lakini ukitaka nikupe resiti tu ya kawaida, nitakupa kiasi, kwa sababu akilipa akikupa resiti ya mashine, ina maana kwamba analipa kodi ambayo tunasema kwamba inaweza ikawa unrealistic lakini ikupa risiti ya kawaida, naweza nisilipe kabisa kodi kwao, inakupunguzia bei. Sasa hapo ndipo chanzo kilipo. Lakini pia upande wa pili, wananchi, mimi na wewe, tunatakiwa tuwe wazalendo, tuipende nchi yetu na mbu kupanda nchi yetu, lazima tuwajibike kwa maendeleo yetu wenyewe, na tunawajibika kwenye maendeleo yetu kwa kulipa kodi. Tufike mahali tuseme, bidhaa hii sitainunua kama haina risiti ya mashine. Hivyo ndivyo mimi, mwananchi wa kawaida, pia ninachangia katika maendeleo ya nchi hii. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, so, like, kutokana na muda hatuwezi kuzungumzia kwa upana zaidi yale ambayo aliyasema rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini bila shaka tupatapo nafasi juma lijalo, tutazungumza pengine kwa nini mwananchi wa kawaida ulipe kodi, ama sivyo, Dokta? Ndio, safi kabisa. Naam msikilizaji, usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Shukran kwa Dr watengere ya Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili. Asante sana Dokta Kitojo, nakushukuru sana asante sana. Naam msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga ya makala ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami kwenye makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri. Basi usikose kumfuatilia Emmanuel Makundi katika makala ya Gurudumu la Uchumi juma lijalo. Na kwa kuhitimisha, napitia ujumbe wako uliotuandikia hapa, eh, studioni ya RFI Kiswahili. Altidore Kataya Wamoba Kirungu ukiwa DRC unasema, serikali ya Burundi, hakikisheni kwamba madai yenu dhidi ya Afrika Mashariki ni ya haki na halali ili isijitokeze migogoro na pitia ujumbe wako pia uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Unaitwa Swalina Masudi kutoka Maparawe, Mtwara, Tanzania, unasema enyi serikali ya DRC, kwa nini unafumbia macho hizo vurugu zinazoendelea huko katika kampeni? Mama Tata, asante sana. Unategea sikio matangazo ya RFI Kiswahili. Tunakupata vizuri. Unaitwa Likimvik ukiwa Kenya, Mustafa Makunganya au Baba Rahma ukiwa Dinembo unasema arifa ya Kiswahili, ninawashukuru kwa habari motomoto -moto za ukweli. David Sichenga toka wagumu Tuna dumu hiza Tanga, tuko pamoja katika matangazo haya asubuhi. Wilfred Tambwe, ongera refeka kutuletea habari kupitia Facebook, shukrani kwako. Kwa msikilizaji kwa kutega sikio matangazo haya, msimamizi wa matangazo amekuwa Emmanuel Makundi, mitamboni ni Emmanuel Mbando alikufahamisha, magazeti ni Ruben Lukumbuka, mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. Kongo mani kuchukua jukumu lao na kuchagua viongozi wa nchi, wataka kushughulika na maeneo ya nchi yao. Sifa za kuchagua ni haki yako, umejiandaje? Ewe mwenye sifa za kuchaguliwa, ni haki yako, umejiandaje? ni ya unayo sifa, unazo uwezo, unao Tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania punde. Ni Radio France International na kutakia siku njema.