Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International. Afrika mashariki ni saa 2 na nusu, Afrika ya kati ni saa 1 na nusu. Hii ni idhaa kiswahili ya Radio France International, tunakutangazia moja kwa moja kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Tumekuandalia makala ya changu chako chako changu, lakini kwanza ni habari kuu za dunia. Huu hapa ni muhtasari wake. Kampeni za kisiasa nchini DRC zaingia katika kipindi cha lala salama kuelekea uchaguzi mkuu Jumapili ijayo. Wanajeshi 66 hukumiwa wa jela miaka 14 kule nchini Ethiopia, na wajumbe wa kutoka mataifa zaidi ya mia mbili wakubaliana namna ya kutekeleza mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa. Na Jumapili ijayo raia wa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo watapiga kura kumchagua rais mpya na viongozi wengine. Kampeni zinaingia katika kipindi cha lala salama. Uh, wakati huu tume uchaguzi ya uchaguzi ikisema kwamba mambo yanakwenda kama ilivyopangwa, uh, lakini wiki hii jengo la kuhifadhi vifaa vya kupiga kura liliteketea moto jini Kinshasa, swala ambalo tume ya uchaguzi inasema kwamba swala hili litashughulikiwa. Umoja wa Mataifa kupitia jeshi la kulinda amani chini humo, MONUSCO linasema kwamba linahofia kuwa huenda uchaguzi huo ukatatizwa na makundi ya waasi, hasa katika eneo la mashariki wa taifa hilo. Mahakama ya kijeshi nchini Ethiopia imewafunga jela wanajeshi 66 katika kati ya miaka ku, mitano na kumi na nne, uh, jela baada ya kuandamana kwenda katika ikulu ya maofisi ya waziri mkuu mwezi Oktoba mwaka huu. Wanajeshi hao walikuwa wanaandamana wakitaka nyongeza ya mshahara, na Waziri Mkuu Abiy Ahmed amelionekana akikutana nao na kufanya nao mazoezi. Ahmed amewahi kunukuliwa akisema kwamba wanajeshi hao walipanga kumua. Jeshi la Umoja wa Afrika nchini Somalia, AMISOM, linasema halikusaidia katika ukamataji wa kiongozi wa zamani wa kundi la Al-Shabab, Muktar Robo, wiki hii. Wakati wa uka ukamataji huo makabiliano yalizuka na kusababisha vifo vya watu kumi na mmoja. Ripoti zinasema kwamba wanajeshi wa Ethiopia walihusika, lakini AMISOM inakanisha ripoti hizo. Kiongozi huyo wa zamani wa Alshabab alikamatwa baada ya kutangaza kuwa atawania urais katika jimbo la kusini ya magharibi, lakini serikali ya Somalia inasema ina anasalia hatari kwa usalama wa taifa hilo. Viongozi kutoka eneo la ziwa Chad wamekutana nchini Nigeria kupanga mikakati mipya ya namna ya kupambana na kundi la kigaidi la Boko Haram. Mkutano huo ulioleta pamoja viongozi kutoka Cameroon, Chad, Niger, Benin na jamhuri ya Afrika ya Kati, mwenyeji wa mkutano huo rais wa Nigeria Muhamadu Buhari amesema kwamba mataifa hayo yataendelea kuungana katika vita dhidi ya kundi hilo la kigaidi ambalo limesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na ma wengine kuyakimbia makwao kwa kipindi cha karibu miaka kumi. Upinzani nchini Togo unasema kwamba utaendelea kuandamana kuelekea uchaguzi wa bunge tarehe ishirini mwezi huu. Tume ya uchaguzi seni inasema kwamba uchaguzi huo utaendelea hata iwapo upinzani hautashiriki. Upinzani nchini humo na viongozi wa dini wanataka kuarishwa kwa uchaguzi huo kwa sababu ya mazingira ambayo wanasema kwamba ni magumu uh, kufanyia uchaguzi huo. Wajumbe kutoka mataifa zaidi ya mambili ambao wamekuwa wakikutana nchini Poland kujadili namna ya kutekeleza mkataba wa mabadiliko ya hali ya hewa uliokubaliwa jini Paris nchini Ufaransa mwaka elfu mbili na kumi na tano wamekubaliana namna ya kutekeleza makubaliano. Haya yamekuja baada ya mazungumzo ya wiki mbili kutathmini mbinu za kuhakikisha kwamba ongezeko la joto duniani hali zidi sentigredi mbili. Aidha, imekubaliwa kuwa utekelezwaji wa mkataba huu utaanza kutekelezwa kuanzia mwaka wa elfu mbili na ishirini ili kufikia malengo hayo ambayo ni pamoja pia kupunguza hewa ya kaboni. Waandamanaji waliojitokeza jana jijini Paris na miji mingine nchini Ufaransa kuendelea kupinga nyongeza ya kodi kwa mafuta licha ya wito wa Rais Emmanuel Macron kwamba usijitokeze. Hata hivyo, idadi ya waandamanaji ilikuwa ndogo ikilinganishwa na Jumamosi zilizopita. Waandamanaji wanasema ni waandaji wanasema kwamba ni waandamanaji elfu 66 ndio waliojitokeza ikilinganishwa na laki moja na elfu 5 waliokuwepo Jumamosi zilizopita. Mbali na suala la nyongeza ya kodi ya mafuta, waandamanaji hao sasa pia wanataka mabadiliko katika sekta ya elimu miongoni mwa mambo mengine, watu saba wamepoteza maisha katika maandamano ya kule Ufaransa, huku mamia ukikamatwa. Rais Emmanuel Macron amekuwa akisema kwamba amewaelewa waandamanaji na kuwaomba waachane na maandamano hayo ya kila Jumamosi. Na wanasiasa wa chama cha Demokratic nchini Marekani wamekasirishwa na hatua mahakama kuamua kuwa Uh, mpango wa kutoa bima ya afya ya wa uh, uh, Obama Care upo kinyume na katiba. Democrats ambao ni wengi katika bunge la taifa wamesema kwamba watakata rufaa uamuzi huo wa mahakama. Aidha, wamesema kwamba watatumia wengi wao bungeni kuwajibisha wenzao wa Republican na kuweka wazi wungu wao kuhusu mpango huo. Mpango Obama Care ulianzishwa na rais wa zamani Barack Obama, lengo likiwa ni kuwawezesha Wamarekani wenye kipato cha chini kupata huduma muhimu ya afya. RFI. Radio France Internationale. Afrika Mashariki ni saa mbili na dakika thelathini na sita. Afrika Kati ni saa moja na dakika thelathini na sita, na wakati wa makala ya changu chako chako changu, changu na Ali Bilal <mucho> Ninakaribisha katika makala haya ya changu chako chako changu hapa RFI Kiswahili. Jina langu ni Ali Bilali ambaye niko nawe e katika makala haya ambayo hukuletea historia ya mambo mbalimbali mbali, utamaduni, le parler francophone na muziki. Hi, leo msikilizaji, nakuletea historia ya lugha ya Kifaransa. Kifaransa wa Kifaransa ni Français, ni lugha ya Ufaransa pamoja na maeneo yake ya ng'ambo kama vile Ubelgiji ya kusini, Uswisi ya magharibi, Luxembourg na Kanada. Inazungumzwa pia katika nchi nyingi za Afrika kama vile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Senegal, Mali, Ushelisheli, Chad, Asia ya kusini na Amerika zilizokuwa koloni za Ufaransa. Kifaransa ni kati ya lugha za Kirumi. Asili yake ni Kilatini, lugha ya Waroma wa kale. Hadi mwaka wa hamsini kabla ya ujio wa Yesu Kristo, watu walikalia Galia, eneo la Ufaransa wa leo. Walitumia lugha mbalimbali za Kikelti. Baada ya uvamizi wa wa Roma, Galia ilikuwa sehemu ya dola la Roma. Lugha ya Kilatini ilienea hadi kuwa lugha ya watu wengi. Kikelti kimebaki hadi leo katika maeneo madogo kama Ubritani. Kilatini hiki, jinsi kilivyozaliwa na watu wa kawaida katika Galia, kilipokea kiasi cha maeneo ya matamshi na lugha ya Kikelti. Baada ya mwisho wa dola la Roma, lugha iliendelea kubadilika haraka zaidi. Makabila ya Kijerumani walivamia Galia na kuleta athira ya lugha zao. Haya yote yaliunda Lugha ya Kifaransa ambayo ni lugha karibu sana na Kilatini hivyo pia na lugha kama Kiitalia, Kihispania na Kireno. Unasikiliza changu changu chako, chako changu. Hapa RFI Radio France Internationale. Kifaransa kilichokuwa rasmi kilifuata lahaja ya eneo la Paris. Tangu mwaka 1634, kuna akademia ya Kifaransa ambayo ni taasisi ya kulinda usafi wa lugha. Kifaransa kilienea kimataifa kwa sababu ya Ufaransa ilikuwa taifa lenye maendeleo mengi katika Ulaya. Kifaransa kilikuwa katika nchi nyingi, lugha ya elimu na pia mawasiliano ya kimataifa, jinsi ilivyo siku za hivi Kiingereza mahali pengine. Baada ya Ufaransa kuwa nchi yenye koloni, lugha ilisambazwa hata nje ya Ulaya. Ubelgiji yenye Kifaransa kama lugha rasmi ilikuwa pia na koloni na kupeleka lugha huko. Takwimu kuhusu matumizi ya Kifaransa hutofautiana. Kadirio dogo lasema kuna watu milioni 87 wanaotumia Kifaransa kama lugha ya kwanza na tena milioni 100 wanaotumia kama lugha ya pili kadirio kubwa la taja milioni 112.6 wasemaji wa lugha ya kwanza pamoja na milioni 60.6 wenye uwezo wa kutumia Kifaransa karibu kama lugha ya mama. Halafu hutajwa takriban milioni mia moja na milioni mia moja na kumi wanaotumia Kifaransa kikazi, kibiashara au masomoni. Jumla takriban milioni mia tatu wasemaji wa Kifaransa kote duniani. Na msikilizaji, tuelekee kwenye kipengele cha Le parler francophone. Kama ujuavyo, makala haya changu chako, chako changu hukupa nafasi ya kufahamu zaidi kuhusiana na lugha ya Kifaransa hapa. Wiki hii ni kuletee kile kilichojiri kule nchini Ufaransa, ambapo mshambuliaji alishambulia uh, duka moja linalouza vifaa vya sikukuu za Krismas na kuwaua watu wawili, lakini polisi ilimsaka na kufanikiwa kumuua baada ya mshambuliaji huyo kufyatuliana risasi risase na polisi. Msikilize hapa mwendesha mashtaka mkuu wa jiji la Paris, Remy Heitz, akieleza hapa kuhusiana na uchunguzi unavyoendelea L'enquête va désormais se poursuivre Afin d'identifier d'eventuels complices. Uchunguzi kwa sasa utaendelea ili kubaini iwapo kuna uwezekano wa washirika wengine waliomsaidia katika kutekeleza kitendo hicho. Tutajielekeza pia katika kuangalia iwapo alipata msaada katika kukimbia kwake. Katika hatua hii, watu saba bado wanazuiliwa, wanne wa familia yake walitiwa nguvuni usiku wa Jumanne kwa mkia Jumatano iliyopita, na wengine watatu wa karibu ambapo mmoja alitiwa nguvuni jana asubuhi na mmoja usiku kwa mki leo. Mtafahamishwa kadri mambo yatakavyoendelea. Uh, ni sauti yake hiyo, mwendesha mashtaka mkuu wa jiji la Paris ambaye alikuwa akieleza kuhusiana na uchunguzi juu ya mshambuliaji huyo ambaye alijitokeza na kuweza kutekeleza mashambulizi dhidi uh, ya watu ambao walikuwa wakifanya manunuzi ya vifaa mbalimbali vya kujiandaa na sikukuu ya Krismasi. Kipengele chetu cha utamaduni uh, nipo na mwanamuziki Jikoman. Ni mwanamuziki wa miondoko ya rege, lakini ukisikia muziki wake ndani kuna vionjo fulani hivi vya kitamaduni, au sio? yeah. na uh, labda tuseme uh, nini uh, source ya inspiration yako katika kutengeneza muziki huu muziki huu, huu. Yeah, huu. nikoanza kufanya muziki huu miaka kama zaidi ya kumi na tano iliyopita, nika realize kwamba rege nayotakiwa nifanye lazima iwe tofauti kwao. Nikaenda kusoma chuo cha sanaa Bagamoyo. Kwa nikasoma ngoma za asili za Kitanzania za makabila karibia yote ya Tanzania, na kila anapofanya utunzi wangu na nachukua kionjo kutoka katika ngoma za asili za Kitanzania. mm -hmm. na ndio zinanipa inspiration Of course napata inspiration kupitia kwa wanamziki wakubwa warege male na nane na banton na nane, lakini pia vionjo vya kiasili vya kiafrika vya kitanzania vinanivutia vina, vina nnatumia na, kwenye utunzi mm hiyo -hmm. Nasema umejifunza uh, vionjo vya kiasili vya aina nyingi tu, lakini ni vionjo vya gani ambavyo, oh, vimekuwa ambavyo vinakuja haraka haraka, kuna sindimba ya Kimakonde kama nyimbo yangu ya kwanza ambayo ilipata umaarufu African Caribbean beat. Nimeimba mpaka Kimakonde kwenye hiyo nyimbo, kwa hiyo tan tan tan tan tan tan tan tan. Kwa hiyo nimefanya kama dancehall kama dancehall ya Kijamaika, lakini nimeweka na hiyo element ya drum pattern ya Kimakonde. Na labda kwa mtazamo wako wewe, ukiangalia muziki huu wa rege wenye chimbuko lake kule nchini Jamaika, unafikiri kuna uwezekano siku moja tukasikia rege ambayo imetoka Jamaika ipo tofauti kabisa na rege ambayo tunaisikia, rege yenye chimbuko lake kutoka Jamaika? Yeah, kuna mefanya, Blondy, mm -hmm. Weka, kuna ya zake, za ki, za wa mm -hmm. Kuna wanamuziki ambao tayari wamefanya. Alpha Blondy ameshafanya na ameshaweka, kuna baadhi ya nyimbo zake kabisa, unasikia ile element za uafrika kwenye nyimbo zake. Kuna yule Tiken Jah Fakoly, na yeye ukisikia msikio kabisa, unaona huu ni mziki wa, wa reggae ndio, lakini huu ni mwingine, sio ule wa, wa, wa Jamaica mm -hmm. na, na kitu ambacho mimi naweza kusema ni kwamba Waafrika tuna utajiri mkubwa wa hivyo vionjo tofauti na wenzetu wa Jamaica wako kwenye small island, wana hizo drum pattern chache kwe, kwa hiyo sisi kwa kweli inabidi tutoe inspiration kwa wao. mm -hmm. Kwa sasa wao wanaangalia Afrika, alafu wenyewe wanapata kitu kipya kutoka Afrika. Naam, sasa jiko uh, man ukiangalia unafikiri wewe ni rasta. Na, utamaduni wa rasta ya naishi uh -huh. nao, lakini mimi ni muafrika zaidi kuliko kuliko rasta, utamaduni wa rasta unaishi nao uh -huh. Tuseme wewe ni rasta, si ndio? yeah, yeah. <laughs> na, na labda rasta anatakiwa kuwaje? Rasta anatakiwa kujitambua, anatakiwa kujitambua <inaudible> <serpentine> <inaudible> rasta anajitambua, kwa hiyo analinda afya yake, anaishi vizuri na kila kinachomzunguka, kuanzia viumbe, mimea na binadamu wenzake. Huyo ndio rasta, anatakiwa kuishi hivyo. Kwani ni lazima mtu akiwa rasta mpaka awe na dredi? Hapana, dredi ni utamaduni wa Kiafrika ambao mm -hmm. kwa mwafrika ambaye anataka kutumia huo utambulisho anautumia ana. Lakini unaona kuna, kuna watu ambao ni wanaishi maisha ya rasta lakini hawana dreadlock. mfano ni mfalme wa Ethiopia mwenyewe Haile Selassie hakuvaa dreadlocks ambao ndo Rastafari, ndo yeye ambaye sisi tunamwona kama nani, mentor wetu marasta lakini akuwa na dreadlocks. mm -hmm. Yeah. Na labda tuseme uh, marasta wana tuseme uh, nita kusema kwamba wana uh, vitu ambavyo vinavyowakutanisha kama jinsi uh, watu wengine wanavyokutanishwa na baadhi ya vitu ya yeah, kwenye urasta. Kama unaona, kama rasta ni falsafa, marasta wana falsafa ambazo zinafanana na ndo zinawafanya wawe pamoja marasta. Bado wanamtetea wana mtu mweusi, japo dunia inasema kila kitu kiko sawa, lakini marasta bado kunaona kuna, ona, kuna elements, bado mtu mweusi hajafikia ule ukuu wake na utukufu wake na utu wake. Kwa hiyo rasta anachukua ana, ana, muda mwingi kuboresha utu wa mtu mweusi, na watu wenye fikra kama hizo wapo ambao sio weusi ambao wana fikra hizo na wanajikuta na wenyewe wanaingia katika jumuiya ya, ya watu wa rasta. hmm. Nam, kwa mantiki hiyo tuseme kwamba hakuna rasta mzungu wapo. Ndo nasema ni sasa ni, ni, ni, ni, ni, ni ipo kwenye ufahamu hiyo. mm-hmm. Ni consciousness. Kuna wazungu ambao wana wanatetea wana wana Uafrika, na kuna wazungu ambao wanajua wana, wana na hawataki kupindisha kup, kup, kupend, ukweli. Najua Afrika ndo asili ya sayansi. Uvumbuzi wote umeanzia Afrika, lakini kwenye vitabu vyetu vya shuleni hatufundishwi hivyo. Lakini kuna wazungu wao ndo wanatoka mbele na kuambia watu kwamba, jamani, asili ya kemia ni Kemet, Egypt. Umeona? Kwa hiyo, kwa hiyo utakuta na wenyewe wanaamua kabisa na wanavaa dreadlocks na wanakuwa wanafuata misingi ya rasta <laughs> hmm. Kwa hiyo tuseme Uh, rasta pia tunaweza kuita kwamba ni imani kama zilivyo imani za dini nyingine. Sio sana, rasta ni njia ya maisha ambayo kuna mtu anaweza kawa na imani nyingine, lakini bado akapenda kuwa kwenye njia ya rasta. Kwa hiyo kuna wa marasta ambao wana background ya Uislamu, unaweza kukuta wengi sana Zanzibar, ikifika muda wa swala anaenda na swali, akitoka pale anakaa na marasta wanaongea harakati za kumkomboa mtu mweusi Mm -hmm. Yeah. Kwa hiyo unaona, hiyo ni falsafa. Yeah. Na ni njia ya maisha, lakini pia kuna wengine wanaifanya kama dini, kwa sababu watu wengi wana background ya dini. Wengine wanaamua kuacha dini na kubaki na rasta, kwa matokeo yake rasta inakuwa ya ndo dini yao, lakini una wengine wanakuja kwenye rasta kwa ajili ya, ya revolution mentality lakini spiritually anabaki na dini ambayo tayari yanayo moyoni mwake. <laughs> <Yeah>. <laughs> <laughs> Na nikushukuru sana Jiko uh, Mano ni kukaribisha tena katika studio zetu kwa muda wote. Asante <laughs> sana -san. Karibu sana. Sasa tuelekee kwenye kipengele cha muziki. Msikilizaji, leo nakuletea mwanamuziki kutoka kule nchini Burundi, Emelance Emy. Emelance Emy ni mwanadada Uh, mwanamuziki ambaye alianza muziki mwaka 2007 kwa kutoa kibao chake cha kwanza ambacho kilimtambulisha kwa umma, na ni mshindi wa tuzo ya mwimbaji bora wa kike katika tuzo za East African Music Award mwaka 2011, lakini pia ni mshindi wa tuzo ya klip bora katika tamasha la Sika mwaka 2012 na kuahidi kukuletea mengi zaidi katika makala zetu zijazo, hasa makala ya muziki Ijumaa na ambavyo utamsikia mwenyewe Emelance Emi akijieleza zaidi. Haya, msikilize hapa akituburudisha na kibao chake hiki, anatuambia ya harijinshi, yaani kuna vingi na matumaini yangu ni kwamba umenufaika vya kutosha na makala haya. Mimi ni Ali Bilali. Iwapo na lolote msikilizaji, usikosi kutuandikia kwa barua pepe Ali Bilali rf kiswahili gmail com au Ali Bilali RFI Kiswahili arobas gmail com, au naweza kuni kunidm kwa Instagram Bili underscore Bilali. Hadi juma lijalo, tukijaliwa na kutakia bon dimanche. Nam, asante sana mwenzangu Ali Bilali kwa kutuletea makala hayo ya Changu Chako Chako Changu. Utakuwa naye Jumapili ijayo sana wakati kama wa leo, na kushukuru sana msikilizaji kwa kuwa pamoja nami asubuhi hii. Usikose kutusikiliza tena atakapofika saa 12 jioni, saa za Afrika Mashariki. Utakuwa na mwenzangu Martha Saranga, atakuwa hapa kukupasha yale ambayo atakuwa metokea Uh, duniani tunaangazia sana uchaguzi kule DRC, wananchi wanapojiandaa kupiga kura Jumapili ijayo. Mimi ni Victor Abuso, nakutakia asubuhi njema na Jumapili uh, nzuri kabisa hapo ulipo. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam. Kibao krush utoka kwa mwanamuziki Nasio Fontaine kutoka kule nchini Dominika, akimaliza namna hiyo kutoka uh, hapa RFI Kiswahili. Muda mfupi ujao, tutakupeleka kule jini Paris kusikiliza matangazo mengine. Imekuwa ni furaha yangu sana kuwa pamoja nawe Jumaa pili hii ya leo. Asante sana, usikose kuwa pamoja nasi tena saa 12 jioni saa za Afrika Mashariki. <mulia>