Imetimia saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, sawa na saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Redio France Internationali, tunatangaza kutoka Dar es Salaam Tanzania. Sabina na Bigambo. Muungano wa upinzani la Muka watangaza kuwa hautosusia uchaguzi wa Jumapili, Disemba 23 kama ilivyotarajiwa. Mamlaka nchini DRC yafanikiwa kutibua jaribio la uvamizi katika ghala la tume ya uchaguzi seni wilayani Beni, na Saudi Arabia yashutumu azimio la bunge la maseneta wa Marekani kuhusu kusitisha msaada wa kijeshi kwa Saudi Arabia inayopigana vita nchini Yemen. Karibu tena msikilizaji katika matangazo haya ya asubuhi ngu ya pili, leo Jumatatu Disemba 17 mwaka 2018. Unaweza kushiriki nasi kwa kutuma ujumbe kwenda namba alama ya kujumlisha 255764015747 na kwenye ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, nami nitausoma hapo baadaye. Mamlaka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imefanikiwa kutibua jaribio la uvamizi katika ghala la tume ya uchaguzi seni wilayani Beni, mashariki mwa nchi hiyo, juma moja kabla ya uchaguzi uliopangwa kufanyika nchini humo ambako mamlaka imesema inajiandaa kufunga mipaka yake. Mwandishi wetu John Kanyunyu akiwa Beni anasimulia zaidi. Shambulio hilo lilitokea baada ya kamanda wa operesheni za kijeshi katika eneo la kaskazini mwa mkoa wa Kivya Kaskazini, meja jenerali Mbangu Mashita Marcel, kuhutubia askari jeshi pamoja na askari polisi katika sekta ya kijeshi Sokola M jini Beni, akiwataka askari jeshi pamoja na askari polisi kuwa waangalifu katika kipindi hiki, kabla ya uchaguzi, wakati wa uchaguzi, na baada ya uchaguzi ili adui asije kajipenyeza katika eneo hili kuvuruga hali ya usalama. Majirani wa ghala kuu ya tume ya uchaguzi katika mji na wilaya Beni waliwaambia wanahabari kwa wanamgambo wa Maimai walifyatua risasi katika lango kuu la uzio wa ghala ya Seni na kwamba majengo jirani na ghala hiyo nayo yaliharibiwa kwa risasi. Jaribio la kushambulia ghala ya Seni katika mji wa Beni linatokea siku chache baada ya ghala moja ya tume hiyo kuungua moto mjini Kinshasa. —John Kanyunyu kutoka Beni, RFI Kiswahili. Muungano wa upinzani la Muka umetangaza kuwa hautosusia uchaguzi wa Jumapili, Disemba 23 nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama ilivyotarajiwa. Hayo yametangazwa jana na mkurugenzi wa kampeni wa mgombea Martin Fayulu, Pierre Lumbi. Amesema muungano huo ambao unapinga matumizi ya mashine za kupigia kura katika uchaguzi huo umefaulu kumshawishi Fayulu kushiriki uchaguzi huo na kuwatolea wito wananchi kujitokeza kwa wingi na kuepukana na uchochezi wa aina yoyote. La la muungano Lamuka la la unatoa la wito la la kwa wananchi wote la wa Kongo wanawake kwa wanaume kujitokeza kwa wingi kumpigia kura mgombea wao Martin Fayulu katika hali ya amani la na utulivu na kujiepusha na uchochezi wa aina yoyote ile. Muungano Lamuka la la la una taarifa la kumwa la kitaifa la wa kitaifa na kimataifa, kulingana na sheria ya uchaguzi, matokeo ya uhesabiaji kura kwa mkono kwa kura iliyowekwa ndani ya sanduku la kupigia kura na nak na mashahidi wasimamizi wa vyama vya kisiasa waangalizi huru wa mtandao wa kanisa Katoliki, protestanti na mashirika ya kiraia lazima kuzingatiwa. Hayo yanajiri wakati huu, vuguvugu la vijana wa Lucha likitoa wito kwa viongozi wa serikali kuachia huru wafuasi wa vuguvugu hilo jijini Kinshasa, ambao wameendelea kuzuiliwa ikiwa ni siku ya tatu. Mgombea wa kiti cha urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Emmanuel Ramazani Shadari, kutoka vyama vinavyomuunga mkono Rais Joseph Kabila, akiwa jijini Goma, ameahidi kuimarisha usalama na kupambana na rushwa nchini humo, wakati huu kampeni za uchaguzi zikiendelea kupamba moto. Mwandishi wetu Chube Ngorombi ametuandalia ripoti ifuatayo <mucho> Katika kampeni yake jijini Goma, mgombea ya kiti cha uraisi nchini kongo DRC Emmanuel Ramazani Shadari amesema pia kwamba atafanya kila jitihada za kuelimusha raia waishio nchini Kongo DRC bila malipo. Nishakusema mambo ya sekurite ya nord Kivu, nitapiga sekurite isimame. Mnajua kama mimi niko kusuku, wenye kupora mali ya leta tunawatupa Munzenze. Watoto wenye kukosa masomo, Ramazani Shadari Emmanuel President l'enseignement primaire amutalipa tena franga, amutalipa tena franga. Raia ajijini Goma upante wao wamejulisha, tunaomba Shadari apite atumalize vita munjia kujura tuko wakimbizi. Sai, sh Shadala kapita, anatutetea bie, tutezimutiana kwetu. Tunafurahi kwa kuona mtoto wetu akava mbele sana mpaka mwisho. Kwa kuchagua ni kuangalia mutu anayefaa, tusifate vya makuta vya kusema ke ndafaa hiki ndafanya hiki me kusema se atafaa hiki ile, hayo ni bongo haiajiri. Wakati ambapo mauaji na utekaji nyara waendelea kuripotiwa siku baada ya siku, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Mbunge wa Marekani na wakili wa Bobi Wine wamelaani kile walichokiita ukandamizaji unaofanywa na vyombo vya usalama nchini Uganda baada ya polisi nchini humo kuripotiwa kuvamia hoteli moja aliyofikia mbunge wa upinzani ambaye ni mwanamuziki maarufu Robert Chagulanyi au Bobi Wine. Gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda limeandika polisi mjini Jinja, mashariki mwa Uganda, walivamia City Hotel ambako Bobi Wine alifikia akijiandaa kufanya tamasha amba alilazimika kutorokea kusikojulikana akikwepa kukamatwa na polisi. Bradley Sherman, mbunge wa Marekani ambaye alikutana na Bobi mnamo mwezi Septemba baada ya kushambuliwa ameandika katika ukurasa wake wa Twitter akilaani hatua hiyo na kutaka utawala wa Uganda kuheshimu uhuru wa kujieleza. Hakim Katongole ni msemaji wa Bobi Wine, anazungumza akiwa Kampala nchini Uganda right now, sasa hivi Bobi Wine yuko salama, kwa sababu alifanikiwa kutoroka na alijificha Jinja. Polisi wanasema Bobi Wine anavunja sheria. Ni ukosoaji kwa utawala, ni sauti yake. Hakim Katongole, msemaji wa Bobi Wine, RFI Radio France Internationale. Saa mbili dakika thelathini na saba Afrika Mashariki sawa na saa moja dakika thelathini na saba Afrika ya Kati. Serikali ya Somalia imebadilisha gereza lake lililokuwa na ulinzi wa hali ya juu kuwa kituo cha mafunzo kama sehemu ya mageuzi katika vyombo vyake vya kiintelijensia. Kwa mujibu wa Abidnul Mohamed, mkurugenzi wa mawasiliano katika ikulu ya rais, mabadiliko hayo ni sehemu ya mageuzi makubwa yanayofanywa na serikali. Katika taarifa yake, amesema mafunzo yatatolewa kwa kuzingatia haki za binadamu. Rais wa Sudan Omar al Bashir mwishoni mwa juma ametembelea jiji la Damascus nchini Siria, ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika nchi hiyo iliyoharibiwa na vita tangu kuzuka kwa vita. Ikulu ya rais nchini Siria imearifu kuwa rais Bashar al Asad alikwenda kukutana na mwenzake wa Sudan katika uwanja wa ndege wa Damascus siku ya Jumamosi alasiri na kujadiliana kuhusu hali ya mambo na mizozo inayozikabili nchi nyingi za Kiarabu. Aidha, wawili hao walisisitizia umuhimu wa kujenga kanuni mpya za mahusiano ya nchi za Kiarabu kwa kuzingatia kuheshimu uhuru wa nchi na kuto kuingilia masuala ya ndani. Mamia ya raia wa Nigeria wamekimbia mji wa kaskazini mashariki Maiduguri baada ya wapiganaji wa kundi la Kiislamu la Boko Haram kuteketeza kwa moto makazi yao jana jioni. Martha Saranga anatuarifu kwa kina. Walivamia kijiji cha Maibot kilichopo umbali wa kilomita tano nje ya mji wa Maiduguri wakifyatua risasi na kuchoma moto nyumba. Afisa mmoja wa jeshi ambaye hakutaja jina lake alieleza kuwa ndege za kijeshi na wanajeshi wa nyongeza walielekezwa katika eneo hilo kukabiliana na wanamgambo hao. Haijawekwa wazi idadi ya vifo au majeruhi katika eneo hilo ambalo kwa mara nyingine limeshuhudia hali tete ya kiusalama mkazi mmoja wa Maibot ameeleza kuwa wapiganaji wa Boko Haram walivamia kijijini hapo saa kumi na moja za jioni jana, Jumapili, na kuanza kushambulia kwa risasi za moto, hali iliyowalazimu kukimbia makazi yao ili Kujinusuru. Radio France Internationale Kiswahili. Kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Nam, ni saa mbili dakika arobaini afrika Mashariki. Saudi Arabia imeshutumu azimio la bunge la maseneta wa Marekani linalomshutumu wazi mwanamfalme wa Saudi Arabia kuamuru mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashog na kutoa wito kwa Marekani kusitisha msaada wa kijeshi kwa Saudi Arabia inayopigana vita nchini Yemen. Hatua hiyo ya maseneta wa Marekani inatoa onyo kwa rais wa taifa hilo Donald Trump ambaye mara kadhaa ameonekana akitetea utawala wa Saudi Arabia hata pale sauti zilipopazwa zaidi kudai haki kwa mauaji ya Kashogi. Uamuzi wa maseneta unakuja baada ya mkuu wa kitengo cha intelijensia wa marekani kuripotiwa akisema operesheni iliyoharimu uhai wa Jamal Kashogi ilihitaji kibali cha kiongozi mkuu wa nchi. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa za kimataifa anazungumza akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Ingawa oberejwa pale ambapo mwidhinishaji mkuu ni mamlaka kule Marekani asikosaini ambaye ni Trump na kwa vyote vile kwamba yeye hawezi kukubali kusaini mkataba huu na amin azimio hilo la Senate. Kwa hiyo itakuwa hakuna madhara sana, lakini hii ni mara ya kwanza Senate ina expose, yani inadhihirisha ukosefu au kukosoa serikali ya Saudi Arabia dhahiri na hadharani na, na, na, hii ita- imekuja kama ni jambo ambalo Saudi Arabia hakutegemea. Kwa hiyo la kukasirika kwao ni kwamba mara nyingi wamekuwa wanafanya vitendo vya kidhalimu lakini vilikuwa vinafichwa na Marekani. Sasa kuonekana hili la Kashogi kuweka hadharani e, kwanza lazima wakashirike kwamba sasa yale e, ambao ambayo yanakwenda chini kwa chini ambao nafikiri wanatumia tesanini sana kuwahonga viongozi wa juu wa Marekani kutoingilia mambo yao wanayofanya, e, umekuwa sasa kumefika kikomoni. Kwa hiyo tutegemea tu kwamba piano kati ya Saudi Arabia na Marekani naendea kwenye mahali ambapo unaweza kuleta matatizo makubwa baadaye. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Kufanya kura ya maoni nyingine kuhusu umoja wa Ulaya kunaweza kuvunja imani na watu wa Uingereza. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May anataraji kuwaonya wabunge kuhusu kupiga kura mpya ya maoni, akisema kuwa kufanya hivyo kutawavunjia imani watu wa Uingereza. Mawaziri wakuu wa zamani John Major na Tony Blair ni miongoni mwa wale wanaotaka kura mpya ya maoni ikiwa wabunge hawawezi kukubaliana na mpango wa sasa. RFI Kiswahili michezo na Ali Bilal. Karibu tena, nam ni kushukuru sana Sabina Crispin na Bigambo. Hapo jana, kulikuwa na michuano mbalimbali barani Ulaya, lakini pia Afrika. Tuanzia hapa Afrika, ambako jana kulikuwa na michuano ya Champions League ama ligi ya mabingwa barani Afrika, ambapo Gor Mahia wa, wa Kenya walicharaza Lobistars wa Nigeria mabao matatu kwa moja, wakati Vita Club ya huko DRC ikisindiria msumari wa mabao uh, Bantu kwa kuichapa mabao manne kwa bila uh, otoho oyo ikatoka sara y kufungana na mbao moja kwa moja na Platinum, wakati Cotton Sport yao ikilazwa na Ismailia kwa mabao mawili kwa bila. Al Ahli ya Bengazi huko nchini Libya ikatoka, ikashindwa kufungana na Mamelodi Sandam ya huko nchini Afrika Kusini. Tipi Mazembe nayo ikailaza Zesco United mabao bao moja kwa bila. Club Africain nayo ikailaza Al Hilal Omdurman Ondurma, mabao matatu kwa moja lakini kwenye michuano ya Confederation Cup uh, Raja Casablanca ilisindiria msumari wa mabao Cercle Miberi kwa mabao matano kwa bila na mechi ya marudio ni baada ya juma moja lijalo. Uh, ukizingatia kwamba kuna baadhi ya timu hapa tayari zinaonekana zimeshafuzu. Sidhani kama, licha kwamba kwenye mpira wanasema kwamba lolote linawezekana dakika, dakika tisini, lakini kurudisha mabao matano ni kazi uh, nzito, nzito kabisa na. Namni tuishie hapo mm -hmm. bila alikuwa leo. Nikushukuru. Asante. Namnamwona Bibi Matha Saranga na habari za magazetini, karibu. Asante Sabina na Bigambo. Nianze na gazeti Daily Nation la nchini Kenya. Linaandika baadhi ya samaki wanaoingizwa katika mataifa ya Afrika Mashariki kutoka nchini China zimegundulika kuwa sumu hatari kwa matumizi ya binadam. Uchunguzihuu umefanywa katika baadhi ya masoko pale jijini Nairobi, hasa katika soko moja la Gikomba. Daily Monitor nchini Uganda linasema mwanajeshi wa Uganda aliyeua kwa risasi ndugu wanne wa familia moja hatimaye ametiwa nguvuni na silaha yake imepatikana na inadhibitiwa. Nchini Tanzania gazeti la Nipashe limeandika sakata la mafao. Mamlaka sisitiza msimamo kikokotoo. Iwachu linaandika, Iwachu ni gazeti la Burundi, maandamano ya utawala wa Bujumbura kuipinga idhaya redio na televisheni ya Bujumbura Magazeti ya DRC mbali na kuchapisha taarifa kuhusu mwendelezo wa kampeni ya uchaguzi siku tano kabla ya kutamatika, gazeti la Forum des As limeandika kuhusu spika wa bunge Aubin Minaku kutamatisha vikao vya bunge. Gazeti la Le Monde limeandika kuhusu waziri mkuu wa Ufaransa Edouard Philippe kukiri kushindwa kudhibiti mzozo wa watu wenye vizibao vya njano na maliza. Na gazeti Washington Post la Marekani, Urusi ilitumia mitandao ya kijamii kusaidia kuchaguliwa kwa Trump katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Ni hayo tu na kushukuru Matha Saranga, asante. RFI Radio France Internationale. Nam karibu Emmanuel Makundi na makala ya Jua Haki Zako. Msikilizaji, idadi ya vitendo vya ukeketaji dhidi ya wasichana walio na umri wa chini ya miaka 14 vimepungua kwa kiwango kikubwa kwenye nchi za Afrika katika kipindi cha miongo mitatu iliyopita. Hii ni kwa mujibu wa utafiti mpya wa kimataifa ambao umepokelewa kwa hisia chanya na mashirika ya kutetea haki za binadamu na yale ya misaada. Hata hivyo wataalamu wameonya kuwa vitendo vya ukeketaji bado vimeshamiri kwenye bara la Afrika na mashariki ya kati. Kihistoria, ukeketaji umekuwa wa kiwango cha juu kwenye ukanda wa Afrika Mashariki. Mfano, mwaka 2016 shirika la Umoja Mataifa linalohusika na watoto UNICEF lilisema asilimia 98 ya wanawake na wasichana nchini Somalia walikeketwa. Makala ya Jua Haki Zako Jumaa hili inaangazia ripoti hii mpya na kuichambua. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu msikilizaji. Nchi za Afrika Mashariki kama vile Kenya na Tanzania zinaelezwa kupiga hatua katika kupinga vitendo vya ukeketaji, ambapo sasa ni kati ya asilimia tatu hadi kumi. Wanaharakati wa watoto wanaitazamaje ripoti hii? Koshuma Mtengeti ni mkurugenzi wa shirika la Children Dignity Forum la nchini Tanzania, na nilianza kwa kumuuliza yeye ameipokeaje ripoti hii. Yani, ni kweli kwe, ukiangalia taarifa hiyo na ukiangalia pia hata ripoti zetu za afya na demografia za Tanzania zinaonyesha uteketaji umeshuka kwa kiwango kikubwa. Ukiangalia mwaka elfu mbili na kumi kwa mfano, Tanzania iliripotiwa asilimia kumi na nane elfu mbili na nane, kumi na sita imeripotiwa baki ya asilimia kumi na huko nyuma ilikuwa juu zaidi, na inatoa matumaini na inatokana na kazi nzuri ambayo inafanywa na wadau kuelimisha jamii lakini vile vile na vyombo vya sheria kuanza kuchukua hatua stahiki. Lakini vile vile pamoja na kwamba takwimu za isha wameshuka, kuna maeneo ambayo bado ukeketaji unafanyika kwa hali ya juu. Kwa hiyo ameshuka kwa kiwango ukiangalia kwa ujumla kwa nchi, lakini kuna maeneo ambayo bado unafanyika kwa hali ya juu. Kwa mfano kwa Tanzania ukiangalia Manyara bado ni changamoto kubwa, ukiangalia Singida, ukiangalia Dodoma, ukiangalia Mara, bado kuna changamoto kubwa sana kushuma. Pengine uh, kushuka huku unadhani kumechangiwa kwa kiasi kikubwa na mambo gani yaliyofanywa ya katika jamii? kumecofaa kishuke zaidi ni masuala mazima ya utoaji wa elimu. Watu wameelewa madhara ya ukiritaji, lakini vilevile masuala mazima ya kuchukua hatua stahiki. Kumekuwa kuna vyombo vya sheria, e, polisi wamekuwa wakifanya kazi pia nzuri katika kuhakikisha kwamba e, wale ambao wanafanya vitendo wa kiritaji wanachukuliwa hatua wa stahiki. Lakini vilevile kwa ujumla, wasichana pia wamepata nguvu, wameelimishwa mkoa waki, waki wakigoma waki kwenda kwenye vitendo vya ukeketaji. Yote yamechangia ukeketaji kushuka kwa hali ya juu, na ripoti hii pia imeainisha kwamba pamoja na kwamba uh, takwimu zinaonyesha kupungua ama kushuka kwa kiwango cha uh, vitendo vya ukeketaji kwenye jamii uh, bado baadhi ya maeneo yalishindwa kupata taarifa sahihi kutokana na kwamba vitendo hivi vinafanywa uh, kwa siri. Unadhani hii itakuwa ni changamoto kwa kiwango gani katika mikakati ya kupambana na vitendo vya ukeketaji kwenye jamii? Hiyo kwa kweli ni changamoto kubwa sana, na hiyo ripoti iko sahihi kabisa. Tukiangalia sasa hivi watu wamebadilisha, wamekuwa wakiketa watoto wakiwa wadogo. Tuna taarifa kwamba kuna watoto wanakiketwa pindi wanapozaliwa tu, na hata juzi juzi, tuenda kwenye vyombo vya habari, ukiangalia mkoa wa Manyara, kuna watoto walikuwa wako hospitali wadogo ambao wamekiketwa. Kwa hiyo ni changamoto kubwa sana bado, na ni kitu ambacho ni lazima tuweze kufanya kazi kwa karibu na mahospitali, E, pale ambapo watoto wanaenda waweze kukamuliwa kama wamefanyiwa vitendo hivyo na, na, na unadhani kwa sheria ambazo zipo katika mataifa mengi ya ukanda wa Afrika Mashariki zimewafanya watu wanaofanya vitendo hivi kuogopa, ama unadhani bado kunahitajika kuwekwa sheria kali zaidi dhidi ya watu watakaobainika kuendekeza uh, vitendo vya tohara kwa wasichana? Ni kweli kabisa, sheria tukanza bado ni nyepesi nyepesi, hata ukiangalia sheria ya Tanzania bado faini yake iko chini sana. Eh, kwa watu wanaofanya vitendo hivi vya kikatili. Na ukiangalia ukeketaji kwa ujumla wake, sio tu kwamba ni kitendo cha kikatili, lakini vilevile kinapelekea mpaka hasa wasichana kuweza kuozwa wakiwa wadogo. Kwao ni muhimu sana kuimarisha sheria, kuwe na sheria ambayo ni imara, ambayo inaweza ikatoa adhabu nastahiki kwa vitendo hivi, lakini vilevile vile ni kwa hawa ambao wanasimamia sheria, kuhakikisha kwamba kweli sheria wanasimamia na hatua stahiki zinachukuliwa kwa wale wote wanaofanya vitendo vya ukeketaji. Na, uh, kulikuwa na mijadala wakati fulani kuhusu elimu kama hizi kutolewa mashuleni. Unadhani uh, ni wakati mwafaka pia kuendelea kuhamasisha elimu hii kutolewa uh, ma, ma, kwenye, kwenye mashule na, na pia katika maeneo ambayo watoto baadhi hawaendi shuleni. Ni muhimu sana kwa elimu hii kuendelea kutolewa mashuleni na sehemu za kijamii, lakini pia ni muhimu sana elimu hii ikaunganishwa pia eh, na ni hatua gani zinaweza zikachukuliwa, watoto wenyewe wajue wazi kwamba pindi wanapotishiwa au wanapohisi kwamba kuna watu wanataka kuwafanyia vitendo hivyo, basi waweze kuwa na fursa ya kuweza kutoa taarifa sahihi, kama ni kwenye vituo vya polisi, kama kuna mwalimu ambaye ni anawajibika kwa ajili ya kushuguli watoto wanalindwa pale shuleni, taarifa hizi zinaweza kutoka pale na hatua stahiki zinaweza kuchukuliwa, kwa sababu watoto wameshajua haki zao wengi, lakini kiasi gani tunaweza tukatekeleza zile haki zao bado ni changamoto kubwa. Kuna wasichana wanaokimbia ukeketaji, kuna wasichana wanaokimbia ndoa za utotoni, lakini kwa kiasi gani sasa tunaweza tukawasaidia tuka, hiyo ndo changamoto kubwa. Nam tunashuhudia katika nchi nyingi za Afrika Mashariki, uh, koshuma uh, kukikosekana ule muunganiko ama ushirikiano kati ya jamii na vyombo vya dola baadhi wamekuwa wakikeketa lakini, wakifika katika vyombo vya dola, wamekuwa wakikanusha ama wakutotoa ushirikiano wa kutosha na kuwaficha hao watoto. Wakati mwingine hata ndoa za watotoni ambazo umezigusia hapa, wazazi wanakuwa wanakubaliana wao kwa wao na kushindwa kuwachukulia hatua wahusika waliowapa mimba wasichana. Unadhani nini kifanyike ili kuleta huu muungano, ili jamii ione kwamba vyombo vya dola sio adui wao? Yeah, ni swala ambalo lipo wazi na uki okay, okay, na vyombo vya dola vitakuelezea wazi kwamba wamekuwa wakipata shida sana katika kupata ushahidi katika vitendo mbalimbali, na ni suala ambalo latakiwa litolewe elimu. Tanzania kwa mfano, tulikuwa tuna polisi jamii ambayo bado inafanya kazi vizuri Polisi ambao karibu na wanajamii ambao tayari wameshajenga uaminifu wa na wanajamii e, kwa hiyo kukiwa na imani kuwa jamii ndani ya jeshi la polisi ni vitu ambavyo vinawezekana kirahisi sana, lakini vilevile kuwajengea e, wananchi uwezo e, watambue kwamba ni e, swala la msingi sana kutoa ushahidi pale ambapo vitendo vya kihalifu vinavyokuwa vimefanyika. Kwa hiyo ni suala so zima la kujenga mahusiano mazuri kati ya vyombo vya dola na wanajamii kwa ujumla ili kwa kuhakikisha kwamba haki inapatikana na haki inatendeka, ikiwa ni pamoja na kutoa ushahidi kwenye vitendo vyote vya ukatili dhidi ya wanawake na watoto. Nam ripoti inakadiria kwamba wanawake na watoto aa, duniani aa, karibu milioni mia mbili wanaendelea kufanyiwa vitendo vya ukeketaji. <laughs> unadhani nini kinaweza kikafanyika kwa sasa, ama unaona nini mbeleni? Una, unaamini kwamba kuna siku dunia itakuwa inazungumzia changamoto nyingine za kimaendeleo na si changamoto za namna ya kukabiliana na tohara kwa wasichana? Ya, ni kweli bado kuna changamoto kubwa, na bado ukiangalia kwa ujumla takwimu bado kwenye pamoja na kwamba zimepungua, lakini kidunia bado wanawake na watoto wanapata shida kubwa. E, ni swala la msingi sana na ni swala la kuona kwamba ni kwa kiasi gani kuna utashi hasa hasa wa kisiasa huakisha kwamba haya mambo yanabadilika, kiasi gani viongozi wetu watunga sera wanalitazama hili jambo, lakini pia kiasi gani jambo hili linatazama kwa ukubwa wake, kwa kiasi gani lina leta madhara katika maendeleo ya nchi. Maana unaweza kalitazama kama ni tohara tu, kama msichana ana ana, ana, ana kiketo pale, lakini sio lazima ambaye msichana ana kiketo anaolewa anatoka ndani ya shule, lakini mm -hmm. Vile ni madhara kwenye afya yake, ambapo baada tenda hospitali serikali itachangia. Kwa hiyo kiliangalia katika ukubwa wake ni changamoto kubwa sana, na tunawaomba eh, hawa watunga sera na wanasiasa kwa ujumla wawe na utashi mkubwa wa kisiasa kusimamia hasa haki za wanawake na watoto, na kuhakikisha wanawake na watoto na wenyewe wana nam na na, uh, kwashema Mtengeti. Asante sana msikilizaji. Kwa kuhitimisha tu, Umoja wa Mataifa unasema karibu wanawake na wasichana milioni mia mbili duniani wamekeketwa. Takwimu hizi kwa mujibu wa mashirika haya ya kutetea haki za binadamu yanasema zinaogofya na kuitaka jamii kubadilika na kuachana na mila hizi potofo. Shukran kwako Shuma Mtengeti, yeye ni mkurugenzi kutoka shirika la Children Dignity Forum la nchini Tanzania, kwa kuzungumza nasi. Usikose kuungana nasi katika makala nyingine juma lijalo. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi. Kwa heri. Na msikilizaji, basi, hadi kufikia hapa hatuna la ziada, lakini kabla ya kuhitimisha matangazo haya ni kusomea ujumbe ambao msikilizaji ameutuma. Anasema anaitwa Hussein Pazi wa stendi ya mkoa wa Arusha, Tanzania, anasikiliza habari za dunia kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Shukrani sana. Huyu mwingine anasema hujuma huko DRC kunaonyesha kuwa kunaonesha taswira gani dunia ina, inaonekana hawataki uchaguzi ufanyike. Hadi hapa, msikilizaji, sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, msimamizi wa matangazo haya ni Martha Saranga, fundi mitambo ni Stelius Sane, habari za michezo tumekuwa naye Ali Bilal. Hadi wakati mwingine, na kutakia asubuhi njema, kwa heri. Msikilizaji burudani na kwenda kwa jina la malaika wa burudani ya kwake buravani kutoka Rwanda, ndio inayonikamilishia matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili, Dar es Salaam, Tanzania. Kwa niaba ya wote, mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Punde tutaungana na wenzetu huko Paris, Ufaransa, kwa matangazo mengine. Kwa heri, asubuhi njema.