Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Matha Saranga. Mahakama ya Kikatiba nchini DRC asema huenda leo ikaanza kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais uliofanyika Disemba 30 mwaka jana. Watu kadhaa wahofi wa kuuawa wa nchini Zimbabwe baada ya kuzuka maandamano ya kupinga ongezeko la bei ya mafuta. Na wabunge wa Uingereza kupiga kura leo kuamua kuhusu muswada wa kujiondoa katika umoja wa Ulaya. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne Januari 15 mwaka 2019. Mahakama ya kikatiba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kuwa huenda leo ikaanza kusikiliza kesi ya kupinga matokeo ya uchaguzi wa rais baada ya Felix Tshisekedi kutangazwa mshindi wa uchaguzi huo. Afisa habari wa mahakama hiyo ya katiba, Boudon Mwehu, amewaambia waandishi wa habari kuwa mahakama itaanza kusikiliza kesi hiyo leo iliyofunguliwa na mgombea mwingine wa upinzani, Martin Fayulu. Martin Fayulu alitangazwa na Felix Tshisekedi alitangazwa na tume huru ya uchaguzi seni kushika e, nafasi ya kwanza ya u, kiti cha urais, lakini alionyesha kupingwa na Martin Fayulu ambaye alidai kulifanyika udanganyifu kwenye zoezi la kuhesabu kura. Tomada ke ni mwanaharakati wa kutetea haki za binadamu mashariki mwa DRC. Jambo la kwanza sisi tunaloisema kama mashirika ya kiraia ni kumshukuru bwana Martin Fayulu kwa maana hakupenda kuleta mizozo, bali alichagua uh, njia moja kati ya njia tatu sisi tulizoziproposee, uh, tulizo ya kwenda kwenye mahakama. Na kwa sababu ya hii tunaomba, uh, mahakama ya Congo yachunguze kesi hii bila upendeleo na kumtaja yule ambaye kabisa kabisa amechaguliwa wa raisi wa nchi hii. Hii itasaidia kuendelea kulinda umoja wa nchi hii na umoja wa Wakongomani. Haya ndio maoni yetu. Matokeo yaliyotangazwa na seni alimpa ushindi Felix Chisekedi kwa kupata asilimia thelathini na nane nukta tano saba ya kura, akifuatiwa na Martin Fayulu aliyepata asilimia thelathini na nne nukta nane. Zambia imerejelea upya kauli yake kuhusu kuhesabiwa upya kwa kura nchini DRC na kurekebisha kauli iliyotolewa hapo awali. Katika taarifa mpya iliyochapishwa Jumanne mwishoni mwa juma, rais wa nchi hiyo Edgar Lungu, ambaye anaongoza kwa sasa kamati ya amani na ulinzi katika Jumuia ya Maendeleo ya Nchi za Kusini mwa Afrika Sadiq, alipendekeza kupitia mshauri wake kuhesabiwa upya kwa kura ili kuondoa wasiwasi kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu wa rais nchini DRC wakati baadhi ya mashirika na baadhi ya wapinzani nchini DRC wakipendekeza kuhesabiwa upya kwa kura ili kutoa uhakikisho kwa kila pande husika na mchakato wa uchaguzi, kambi ya rais mteule Felix Tshisekedi imezungumza kwa mara ya kwanza tangu kutangazwa kwa mgombea wao kuwa mshindi katika kinyang'anyiro hicho, ikieleza kuwa wao watafuata maamuzi ya mahakama ya kikatiba na sio kutoka kwa taasisi yoyote ile au ugenini. Aidha, kuhusu swala la muungano na upande wa FCC wa rais Joseph Kabila kwa ajili ya kuliendesha bunge, msemaji wa Felix Chisekedi, Vidie Shimanga, amesema bado ni mapema mno kulizungumzia hilo na kwamba wanasubiri matokeo ya mwisho kupitia mahakama ya katiba ndipo muungano unaweza kufanyika. Tumepambana dhidi ya FCC, tumepambana dhidi ya majorite presidentiel, tumepambana dhidi ya ya wapotoshaji wa maadili waliongoza nchi yetu miaka mingi. Leo nafikiri rais Felix Tshisekedi anapenda kuwa rais wa raia wote wa Kongo, na ukisema raia wa Kongo inamaanisha kwamba kuna Wakongo ambao walichagua upande wa FCC, jambo ambalo ni la kawaida. Inafaa sasa kuwapa mwelekeo wa namna bora ya kuongoza na namna ya kushirikiana, kama kutakuwa na umuhimu kufanya kazi pamoja kwa faida ya taifa. Leo rais Tshisekedi amefungua milango kwa wote, iyo upande wa la muka au FCC yo, yo, yo, na yo kwa yoyote ataikuwa tayari kufanya kazi chini ya mpango wake. Waziri wa usalama nchini Zimbabwe Owen Chube amethibitisha kuwa kwa mauaji hayo, ingawaji hajaeleza wazi idadi ya watu waliouawa katika maandamano hayo. Owen Chube amewashushia lawama wapinzani na mashirika ya kiraia kwa kushinikiza maandamano ambayo yamesababisha watu kupoteza maisha, uharibifu wa mali, huku askari na askari polisi na raia wakijeruhiwa. Waziri huyo amesema kuwa serikali imesikitishwa na mauaji hayo na kuzitaka familia zilizopoteza ndugu zao kuwa na uvumilivu katika kipindi hiki serikali ikifanya uchunguzi. Francis Wambete ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala nchini Uganda. Anaangazia hali ya mambo nchini Zimbabwe. Dola ya Zimbabwe imeanguka Wazimbabwe wanahitaji dola ya kimarekani katika kuendesha biashara. Sasa pengine wanajaribu njia yote ili kuweza kujipatia dola ya Marekani, yani kupandia kwa bei ni kama kupata pesa zaidi kutoka nje ama kutoka katika ushuru. Kwa hivyo wananchi hawana chochote, uchumi ni mbaya, hawana cha kuweza kufanya kama kuendesha biashara. Sasa maandamano yatazidi tu kuendelea na nafikiri ndio mwanzo tu, naona siku zijazo yatazidi zaidi, na tayari wameona yanayoendelea ya Sudani kwa. Biashara imedidimia kabisa, hamna pesa kabisa mifukoni mwa watu. Ni sauti yake Francis Wambete, mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere jijini Kampala nchini Uganda. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frequency 11790 kHz mita bendi 25. Ni saa mbili na dakika thelathini na sita Dar es Salaam, Tanzania. Wakazi wa Rwanda wanaoishi katika mpaka wa Uganda, wilayani Gichumbi, kaskazini mwa nchi hiyo wanasema serikali katika eneo hilo inawazuia kwenda kufanya manunuzi katika upande wa Uganda, swala ambalo limeendelea kuathiri maisha yao. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Bonaventure Chubahiro anaripoti zaidi. Wanadai viongozi wa mamlaka ya mpato mpakani Gatuna wamewakataza kwenda nchini Uganda kufanya mahemezi. Kwa mfano, ukitoka Uganda na kilo kumi ya mfuko wa unga wa mahindi lazima unyanganywe ili ulipe kwanza ushuru na ushuru wake juu zaidi ya thamani iliyonunuliwa bidhaa hiyo. Huyu hapa ni kaimu meya wa wilaya ya Gicumbi, Ntezi Ryayo anastaze mnunuzi wa kawaida na mfanyabiashara wametofautiana, na pia kuna njia wanazopaswa kupita, wanapopita katika njia za panya na bidhaa zao. Awe mnunuzi wa kawaida au mfanyabiashara, lazima tumchukulie kama mtu anayesafirisha majengo. Lakini mtu akipita katika eneo la mpaka lililotengwa na kuonyesha kuwa ametoka kuemea chakula cha nyumbani, ataachwa. Haya yanajiri huku uhusiano baina ya nchi hizi mbili ukiwa mbovu. Bwana Vantile Chubahiro, Kigali, RFI Kiswahili. Baraza la Kikatiba nchini Senegal limetupilia mbali hapo jana hati za wagombea kiti cha urais wawili na kuidhinisha wagombea wa wengine watano Watakaochuana na Rais Maki Sal. Wagombea hao ni pamoja na Idrisa Sek, Elhaji Isa Asal, Usmani Sonko na Medik Niang. Karimu Wadi na Halifa Sal ambao wameondolewa katika orodha hiyo wana saa 48 za kukata rufaa kabla ya baraza hilo kutangaza orodha ya mwisho ya wagombea kiti cha urais katika uchaguzi mkuu ujao. Rais wa Sudani Omar al Bashir amenukuliwa akisema njia pekee ya kubadili utawala ni kupitia sanduku la kura na kusisitiza kuwa Wasudani watafanya uchaguzi mkuu mwaka elfu mbili na ishirini. Maandamano ya kumtaka rais huyo kuondoka madarakani yanaendelea kugubika maeneo kadhaa ya nchi. Hii sio mara ya kwanza kwa rais Bashir kupuuzilia mbali matakwa ya waandamanaji. Wakili Ojwang Agina ni mchambuzi wa siasa, akiwa Nairobi nchini Kenya. Maandamano ambazo zinaendelea katika nchi ya Sudan ishaleta mabadiliko makubwa. Rais ametamatisha kuongeza bei ya vitu, ameongeza mshahara wa wafanyakazi wa serikali. Kuna mtawala ambaye atakubali kwamba maandamano yatamwondoa madarakani? Kwa hivyo haya yamesema, haina maana kubwa sana. Kile kilicho maana kubwa sana ni zile sera ya serikali yake ambayo anajaribu kufanya wakati huu wa maandamano, ndio inaonyesha kama ameshtuka na kama atangutuka au la. Ni sauti yake wakili Ujwangagina, mchambuzi wa siasa akiwa Nairobi nchini Kenya. Radio France Internationale Kiswahili, kwa habari moto moto na zenye uchunguzi wa kina, kimataifa, tahariri, michezo na burudani. Tunasikika Afrika mashariki na kati na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa ya FM. Kupata ukweli wa mambo, sikiliza RFI Kiswahili. Saa mbili na dakika 39 Afrika Mashariki. Waziri Mkuu wa Uingereza, Theresa May, amekuwa katika harakati za lala salama kuwashawishi wabunge wa bunge kuunga mkono mkataba uliofikiwa kati ya nchi hiyo na Umoja wa Ulaya kuhusu namna nchi hiyo itakavyokuwa baada ya kujiondoa kwenye umoja huo mwezi Machi wabunge wanatarajiwa kupiga kura mswada huo leo huku kukiwa na wasiwasi kuwa huenda wakaukataa. Mea amesema iwapo wabunge wataukataa mkataba huo itamaanisha kuwa wanataka nchi hiyo kusalia kwenye umoja wa Ulaya. nimekuwa nikisema kuwa madhara ya bunge kukataa mkataba huu yatakuwa makubwa, na itamaanisha kuwa kukataa kutayumbisha uchumi wetu usumbufu wa kiusalama na maisha ya kawaida ya wananchi. Lakini tukiukosa mkataba kabisa, itamaanisha kuwa kwa mara ya kwanza tutashindwa kuheshimu uamuzi wa raia wa Uingereza kupitia maamuzi ya kura ya maoni, na tutakuwa tumewaangusha. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamesema hawawezi kuja tena katika meza ya mazungumzo kujadili upya mkataba huo. Kanada imeonya raia wake kuchukua tahadhari ya hali ya juu wafanyapo safari nchini China baada ya mwanaume raia wa Kanada kuhukumiwa kifungo kufuatia mashtaka ya kusafirisha dawa za kulevya. Waziri Mkuu wa Kanada Justin Trudeau ameishutumu China kwa kutoa adhabu ya kifo kiholela na kusababisha mvutano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili baada ya raia mmoja wa China aliyekuwa akijishughulisha na usafirishaji wa dawa za kulevya kuhukumiwa kifo nchini humo. Na punde tutaelekea viwanjani, msikilizaji. Kundi la wanamgambo wa Taliban limedai kuhusika na shambulizi la bomu lililotegwa katika lori mjini Kabul, lililogharimu maisha ya watu wanne na kujeruhi zaidi ya mia moja katika mji mkuu nchini Afghanistan. Aidha, kundi hilo limejiapiza kuendeleza mashambulizi zaidi katika jiji hilo kama majibu ya uteuzi wa hivi karibuni wa hasimu wao Amrullah Sale, mkuu wa usalama wa zamani ambaye sasa amekuwa waziri wa mambo ya ndani nchini Afghanistan. Tunaelekea viwanjani na Ali Bilhad. nam ni kushukuru sana Martha Saranga. Nianzie kule nchini Uingereza, katika ligi ya Premier League ambako jana Manchester United ilicharaza Wolverhampton mabao matatu kwa bila, na hivyo kujiweka nafasi nzuri kupunguza uh, ile tofauti ya pointi baina ya Manchester City pamoja na Liverpool ambayo inaongoza ligi hiyo. Uh, lakini pia jana kule Italia, Coppa Italia, uh, Atalanta ilicharaza Cagliari mabao mawili kwa bila, wakati Roma nayo kaelaza Virtus Etela mabao manne kwa bila kule nchini Uhispania, La Liga Real Sociedad ililaza Espanyol mabao matatu kwa mawili. Uh, wakati jana katika michuano ya Confederation Cup barani Afrika, Jarad Jaraf timu hii kutoka kule nchini Senegal uh, ilicharaza RSB Barkan uh, mabao mawili kwa bila uh, wakati RSB Barkan uh, kutoka uh, ikashindwa A penati licha ya jaraf kucheza ikiwa na upungufu baada ya mchezaji mmoja kupewa kadi e, nyekundu lakini waliendelea kumudu mchezo hadi mwisho wa mchezo, wakaongoza kwa mabao hayo mawili kwa bila. Leo kule nchini Italia Real Valladolid watachuana na Getafe majira saa tatu na nusu wakati Valencia wao watachuana na Sporting Gijon majira ya saa tano na nusu wakati kule Ufaransa, Ligue 1 Angers watacheza na Bordeaux. Uh, Martha Saranga, kumbuka uh, hapo jana ndipo michuano uh, ya Australia uh, upande wa tenis na ilitimua vumbi wakati mwanadada Serena Williams akirejea kwa kasi kubwa kwa kumshinda mshindani wake kwenye dakika ya arobaini na sita, mapema kabisa uh, kwa kumchapa kwa seti sita sifuri sita mbili. Uh, uh, lakini pia wachezaji wengine ambao walifanya vizuri hapo jana ni pamoja na Gael Monfils kutoka kule nchini Ufaransa, lakini Jokovich naye pia jana alifanya vizuri katika ufunguzi wa michuano hiyo. Na kwenye ratiba bado kuna michuano, kuna wachezaji wengi tu ambao uh, bado watachua, lakini jana pia uh, Eugenie Bouchard alimcharaza Peng Shuai kutoka kule nchini China kwa seti sita mbili, uh, sita moja. Na kushukuru, Ali Bilali. Shukran. ni saa mbili na dakika 45 kwa saa za Afrika Mashariki. Habari za asubuhi, Victor Robert Wile. Eh, salama kabisa na ni wakati wa dondoo za magazeti, nikianzia kule nchini Uganda na gazeti la Daily Monitor. Watoto wawili wafariki dunia nchini Uganda baada ya kula mihogo inayodaiwa kuwa na sumu. Lakini nchini Kenya, gazeti la Daily Nation limeandika habari kuhusiana na mahakama kuanza kusikiliza kesi ya watuhumiwa wa ubadhirifu wa fedha za umma hususani za vijana nchini Kenya. Lakini nchini Rwanda gazeti la New Times, lenye lina habari rais wa Gine ya Ikweta yuko ziarani nchini Rwanda na kufanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Paul Kagame, wakati gazeti la Iwachu nchini Burundi limeandika viongozi wa upinzani nchini Burundi wataka sheria ya uchaguzi isirekebishwe bila wao kushirikishwa. Bila shaka tunasubiri kuona nini kitakachotokea hapo. Ama kwa hakika, magazeti ya Tanzania, nikianza na gazeti la Mtanzania kwenye ukurasa wake wa kwanza, dereva aliyeng'atwa na trafiki apandishwa kizimbani. Lakini pia kuna habari nyingine kubwa kwenye ukurasa wa kwanza, houseboy aua bosi wake da alikuwa akitafuta fedha za mafao ndani ya nyumba, lakini gazeti la Mwananchi lenye limeandika habari kama hiyo, jinsi mstaafu wa bandari alivyouawa kwa mkasi da. Wakati gazeti Uhuru likiandika rungu la mshukia Mo Deuji, serikali yachukua eneo alilohodhi lenye ukubwa wa maelfu ya hekari. Waziri afichua sababu na atoa wa onyo. Wakati gazeti Habari Leo likiandika Zito na wenzake wakwa kisiki mambo tisa nyeti bomba la mafuta kukutanisha mawaziri, lakini gazeti la Majira lenyewe likiona habari kesi ya muswada ya tupiliwa mbali na kesi ya uchochezi dhidi ya Zito ya iva. Shukran vita Robert Willi, asante. Msikilizaji, umekwisha kutana na watu katika jamii katika siku za hivi karibuni, wakiwa katika harakati za kupunguza uzito na wengine wakikabiliana na unene wa kupindukia. Leo katika makala ya Siha Njema ninazungumza na Dkt. Ali Mazua kutoka jijini Arusha nchini Tanzania kufahamu sababu gani hasa zinazosababisha watu kutaka kupungua uzito, lakini pia utapenda kufahamu ni uzito upi hasa unashauriwa kiafya, bila kusahau kanuni salama na rahisi za kupunguza uzito. Mimi ni Martha Saranga kukuendeshea makala ya Siha Njema. Ambatana nami. Wako watu wanapunguza uzito kwa sababu ya maradhi, baada ya kuwa wamepata maradhi kama ya kisukari, maradhi ya presha, kwa hiyo maumivu ya viungo kutokana na kuzidiwa uzito inabidi wapunguze uzito. Aa, kuna watu wengine wanapunguza uzito baada ya kuwa wamejifungua, wanataka kujirudisha katika zile shape ama mwonekano halisi ambao walikuwepo nao mara ya kwanza hao wanawake hao. Kwa hiyo inabidi wa, wa, wafanye jitihada za kupunguza uzito. Lakini wako pia ambao wenyewe kazi yao ni kujiweka fiti tu katika uh, katika hali zao za, za maisha ya kila siku. Kwa hiyo wanajitahidi wasiongezeke uzito kwa hiyo wanakuwa wanafanya jitihada, wanapokuwa wameona wamezidi kidogo, wanajifanya jitihada za kupungua, na wako wengine ambao wanafanya kwa fani tu ya kwamba basi na yeye awepo katika ile hali ya ya ya, ya kiafya zaidi. Naam, pengine ni kanuni gani za msingi ama ni mambo gani ya msingi ya kuzingatia kabla mtu ajaanza mchakato huu wa kupunguza uzito wake? Okay, Mchakato uh, mkubwa kabisa ambayo anatakiwa azingatie ama vitu vya kuzingatia, cha kwanza ni lishe, yani kabla ya vyote ni lishe. Unatakiwa uzingatie sana lishe ya kwamba inaendana na jinsi wewe homoni zako jinsi zilivyo, inaendana na kazi zako unazozifanya Yaani hicho ndo ambacho kitaweza kukusaidia kwa sababu, kama utakuwa unakula uzito umeongezeka kwa kula chakula umekufanya uweze kuongezeka uzito, hivyo ili uweze kupunguza uzito, ni lazima vilevile uzingatie chakula. Yaani lazima urudi kule kule, ya kwamba vyakula gani vimenifanya niweze kufikia hapa na vyakula gani vitanifanya nisifikie hapa. Kwa hiyo ni lazima uzingatie lishe. Baada ya lishe, utakuja sasa kwenye masuala mengine kama mazoezi. Ni sawa, unaweza uka, uka, ukaendelea kufanya mazoezi lakini kabla ya mazoezi lazima uzingatie lishe. Hiyo ni kitu muhimu sana. Watu wengi huanza mazoezi kabla ya lishe, unakuta unazunguka pale pale usijue ya kwamba ni ipi hasa kitakacho kufanya uweze kupunguza uzito. Aa, kwa mfano tu, tu, tuseme mwanamke ambaye ana miaka thelathini labda akawa na urefu wa sentimita mia sitini huyu atarenji kwenye kilo hamsini na nane mpaka sitini na mbili sitini na tatu hapo ndo atakapokuwa amerenji huo ndo uzito wake ambao anatakiwa kuwa nao akizidi hapo akafika themanini tisini uh, anakuwa ameingia kwenye kundi la watu wenye uzito mkubwa kwa hiyo uzito wake unakuwa ni mkubwa sana uzito unapokuwa mkubwa sana una athari gani kwa mwili wa binadamu uzito unapokuwa mkubwa sana kwanza una una uwezo kusababishia ukapata maumivu ya viungo kama magoti, miguu kuuma. Lakini sio hivyo tu, inaweza kusababishia ukawa na na uwezekano mkubwa wa kupata maradhi ya moyo kama presha. Vile vile unaweza ukapata maradhi ya kisukari, kwa sababu uzito unapokuwa mkubwa, uh, kisukari lazima kitakuwa kinakunyemelea kipo karibu sana. Unaendelea kutegea sikio makala ya Siha Njema na tunaangazia namna rahisi ya kupunguza uzito. Nazungumza na Dr Ali Mazua wa jijini Arusha nchini Tanzania. Je, mtu anaweza kupunguza uzito kwa kujinyima chakula? Hapana, hiyo sio njia, njia sahihi. Kwa mfano kwa kupitia uh, mafunzo yangu ambayo nimekuwa nikitoa ni kwamba njia ya kujinyima kula chakula sio sahihi, bali unatakiwa uangalie ni vyakula gani vitakavyokusaidia uweze kupunguza uzito, yaani ule ushibe. Lakini tunachokifanya kucontrol ni kwamba tunahakikisha mwili ule unadigesti kile chakula kwa muda wa masaa kadhaa, yani tunarefusha masaa ya mwili kudai kumeng'enya chakula. Matokeo yake sasa ni kwamba mwili inabidi utumie akiba ya nguvu ambazo zimehifadhiwa kama mafuta. Unajua, nguvu, vyakula tunavyokula vinatupatia nishati, lakini nishati inapokuwa imezidi, mwili huwa una mfumo wake maalum ambao unaenda kuhifadhi ile nguvu, unahifadhi kama mafuta kwa ajili ya baadaye. Endapo kama utakosa chakula, basi mwili utatumia ile akiba ya nishati ambayo imehifadhiwa kama mafuta. Sasa ili tuweze kutumia ile nishati ambayo imehifadhiwa, imejilimbikiza, imekuwa nyingi sana, imejilimbikiza ndani ya mwili, ndani ya mwili, inabidi sasa tuweze kurefusha muda wa chakula kumeng'enywa katika katika katika mfumo wa chakula. Tutafanyaje? Sio kwa kujinyima sasa, hapana, bali tutaangalia vile vyakula ambavyo ni vigumu kumeng'enywa, inachukua muda mrefu kumeng'enywa, ili kuweza kunyima mwili ya ile direct simple energy. Badala yake mwili utatumia nishati ambayo imehifadhiwa kama mafuta, ili uweze kuendesha shughuli zake za ndani ya mwili na nje ya mwili, na hii ndiyo njia ambayo itaweza kumsaidia mtu kuweza kupunguza uzito. Lakini vilevile, katika katika kuangalia hivi vyakula ambavyo vinachelewa kumeng'enya, lazima kuangalie vyakula ambavyo vitamfanya huyu mtu awahi kukinai, yani atakula kwa kiasi fulani, lakini atakuwa amekula kiasi kidogo tu na atajikuta ameridhika, amekinai, wala hajajinyima kula. Kuna wale ambao hupenda kutumia dawa kwa kupunguza uzito hawa, una, una lipi la kuwashauri? Kutumia dawa ambavyo ni virutubisho, wengi wanakuwa wanatumia virutubisho ambavyo vinaenda, uh, wanasema mekanizmu yake ni kwenda ku- kuunguza mafuta mwilini. Uh, swala tu ni kwamba utatumia zile dawa utapunguza uzito kiasi, lakini haziwezi kushusha uzito mkubwa kabisa. Hapana, ni ngumu, ni ngumu sana, bali utatoa fa kwa kiasi fulani tu, kwa sababu utakuwa umeboost ile metabolism ya ya ya ya katika katika katika mfumo wa chakula mwili. Kwa hiyo haitakusaidia kuweza kupunguza uzito mkubwa zaidi. Na je, zile gharama za siku zote kuweza kumeza vile virutubisho, utameza kila siku Ina maana ni kwamba pindi utakapokuwa umemaliza dozi ya kuwe-ya kumeza hizo hizo hizo hizo virutubisho, utarudi katika maisha ya kawaida. Sasa matokeo yake ni kwamba utageini tena weight. Uzito wako utaongezeka tena, sasa utakuwa ni mtu mwenye kumeza virutubisho kila siku. Njia bora zaidi mimi ninaozidi kushauri ni njia ya chakula, kwa sababu chakula utakiandaa mwenyewe. Chakula itakupatia vitu vingi zaidi ndani ya mwili kulikoni kumeza virutubisho ama dawa za kupunguza uzito. Pengine kwa kumalizia e, makala yetu kwa leo, unaweza kumshauri nini msikilizaji? Zipo namna za kutunza mwili ili kutofikia huko kwenye uzito mkubwa. Ndio, ndio, ni elimu. Kitu cha kwanza kabisa ni elimu. Ya sayansi ya chakula ni muhimu sana, kwa sababu mili yetu imejengwa kwa chakula. Unapokuwa umetoka nje kidogo tu ya, ya, ya lishe unajikuta umeingia kwenye matatizo makubwa. Mili yetu haijajengwa na kitu kingine zaidi ya chakula, kwa hiyo kuna umuhimu mkubwa wa kujua kwanza sayansi ya chakula, ujue kila chakula unachokiingiza ndani ya mwili wako kina- kina kina efekti ipi ndani ya mwili wako aidha iwe positive au negative, lakini lazima uweze kujua kwanza kila unachokiweka mwilini mwako kinakuwa manu, na manufaa gani ama hasara gani. Hilo ni jambo la kwanza, lakini la pili su zote ni kujithamini wewe mwenyewe kabla ya kutegemea zaidi mtaalamu wa afya, kwa sababu mimi huwa ninasema yule unayemwona kuwa ni daktari wako ama mtaalamu wako, mimi nasema yule ni msaidizi tu, lakini daktari mkubwa ni wewe mwenyewe. Ukiweza kujitambua wewe mwenyewe hali ya afya yako, basi itakuwa ni rahisi zaidi kuepuka maswala mengi, kabla haujaweza kufikia kwenye tatizo kwenye kubwa zaidi ambalo litahitaji mpaka msaidizi ambaye ni daktari wa hospitali oni wewe mwenye kujitathmini kwanza na kujijua ya kwamba mwili wangu umetengenezwa kwa chakula, okay. Kwa hiyo basi, inabidi mimi niweze kujua chakula ninachokila kinaniingizia nini ndani ya mwili. Baada ya hapo, ndio utakuwa umeweza kupata suluhisho ya mambo yako yote. Bila shaka, msikilizaji, umeelimika kupitia makala ya Siha Njema. Kumbuka, kabla ya kukimbilia kutumia mbinu mbalimbali ambazo hukushauriwa na mtaalamu wa afya ili kupunguza uzito, Inabidi uamue ni uzito gani unaouhitaji, lakini iwe baada ya kupata ushauri wa mtaalamu wa afya. Wakati mwingine tutaangazia kwa wale wanaohitaji kuongeza uzito. Ulikuwa nami Matha Saranga, shukrani kwa Dkt. Ali Mazua wa jijini Arusha nchini Tanzania. Kwa heri kwa sasa. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga. Kwa heri. Alfa Blondi ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu ya asubuhi kutoka hapa Dar es Salaam nchini Tanzania. Bundi ni Radio France International. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema.