Tayari ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Idadi ya vifo vilivyotokana na shambulizi la kigaidi nchini Kenya yafikia watu 21. Umoja wa Mataifa wasema zaidi ya watu 800 waliuawa katika mapigano ya kikabila nchini DRC mnamo mwezi Disemba. Waziri Mkuu wa Uingereza ashinda kura ya kutokuwa na imani naye iliyoitishwa na, na bunge. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Alhamis, Januari 17 mwaka 2019. Idadi ya vifo vya watu waliouawa katika shambulizi la kigaidi katika hoteli ya Dusit jijini Nairobi nchini Kenya imeongezeka na kufikia watu ishirini na mmoja. Haya yanajiri wakati huu waombolezaji wakianza kuzika miili ya ndugu zao waliopoteza maisha katika shambulizi hilo huku watu wengine wakijeruhiwa vibaya. Awali rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitangaza kumalizika kwa operesheni ya saa ishirini katika jengo la hoteli hiyo ambapo vyombo vya usalama vilifanikiwa kuokoa mamia ya raisi. Yeah, naweza thibitisha kuwa operesheni imekamilika eliminated, na magaidi wote wameuawa. Tunaomboleza kama taifa hili leo, na pole zangu ni kwa wote walioathirika na kwa waliojeruhiwa tunawatakia afueni ya haraka. Kwa upande wake kiongozi wa upinzani na waziri mkuu mstaafu wa Kenya Raila Odinga amesema shambulizi hilo halitawatisha wa Kenya Kitendo hiki hakitawatishi wananchi wa Kenya, badala yake like, kimetufanya na kutusaidia kuwa imara, kupata nguvu mpya ya kupambana na ugaidi wa kimataifa. Tunasimama pamoja kama Wakenya na kuungana na dunia katika vita dhidi ya ugaidi wa kimataifa. Katika operesheni hiyo wapiganaji watano wa kundi la kigaidi la Al Shabab linalodai kutekeleza shambulizi hilo waliuawa katika makabiliano na askari wa Kenya. Serikali ya Burundi imethibitisha kuwa itashiriki katika kikao kijacho cha viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kinachotarajiwa kufanyika Februari mosi mwaka huu huko Arusha nchini Tanzania baada ya kuahirishwa mara mbili mwishoni mwa mwaka uliopita. Ali Bilali na mengi zaidi Kwa mujibu wa Jean-Claude Karer wa Nzenzako, msemaji wa rais wa Burundi Pierre Nkurunziza, amethibitisha kuwa Burundi itashiriki katika mkutano huo baada ya kupata kileo walichokuwa wakiomba ambacho ni kuahirishwa mkutano huo kwa ajili ya kujiandaa zaidi. Hata hivyo, kuhusu uwepo wa rais Nkurunziza mwenyewe katika mkutano huo na viongozi wenzie, msemaji wake huyo amejizuia kuzungumzia lolote kuhusu hilo mbali na kuthibitisha tu kwamba Burundi itashiriki katika mkutano huo. Amesema itakuwa ni fursa ya kukumbushia barua ya Burundi iliyoomba mkutano wa dharura kujadili mzozo baina yake na Burundi. Mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ulikuwa umepangwa kufanyika Novemba 30 kabla ya kuahirishwa kutokana na Burundi kutoshiriki na kupangwa kufanyika Disemba 27 na ambapo baadaye tena ukaahirishwa na sasa umepangwa kufanyika Februari mosi mwaka huu huko Arusha nchini Tanzania. Kwa mujibu wa ripoti ya Umoja wa Mataifa, watu 890 wamepoteza maisha kati ya Disemba 16 na 18 katika vijiji vinne vya mji wa Yumbi, mkoa wa Maimai Ndombe, kwenye umbali wa kilomita 300 kaskazini mwa Kinshasa nchini DRC. Taarifa hiyo ya kitengo cha haki za binadamu cha Umoja wa Mataifa imesema kuwa mauaji hayo yanaonekana kuwa ni mapigano kati ya watu wa makabila ya Banunu na Batindi. Hata hivyo takwimu hiyo huenda ikawa kubwa zaidi, kama alivyoeleza msemaji wa ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Ravina Shamdasani ambaye pia ametoa wito wa kufanyika kwa uchunguzi ili wahusika wa mauaji hayo watiwe mbaroni. Kwa mujibu wa taarifa tulizo nazo, ni kwamba idadi hiyo inaweza kuwa kubwa, kwa sababu kuna uwezekano kuwa kuna miili ya watu iliyotupwa ndani ya mito na kuna watu waliouawa ndani ya majumba yaliyoteketezwa kwa moto. Cha msingi na cha muhimu ni machafuko hayo kufanyiwa uchunguzi wa kina na, waharaka, na wa haraka, na baadaye wahusika wafikishwe wa kizimbani. Kama mjuavyo, kuna matukio mengi ya mashambulizi ya kijamii, lakini ili kuepusha mwendelezo wa machafuko mapya ya kijamii ni kutuliza hasira na hisia za kutoa adhibu ambavyo vinaweza kusababisha machafuko zaidi. Ni muhimu kutenda haki kwa waathirika. Umoja wa, wa Mataifa unasema ukihesabu makaburi ya watu waliozikwa katika mkesha wa siku ya uchaguzi katika eneo hilo huenda takwimu iliyotolewa ikawa kubwa zaidi. Viongozi wa Jumuiya ya Mataifa ya Kusini mwa Afrika SADC wanakutana kwa dharura hii leo Alhamis mjini Addis Ababa nchini Ethiopia, kufuatia ombi la rais wa Umoja wa Afrika kujadili kuhusu matokeo ya uchaguzi wa rais wa Disemba 30 yaliyopingwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Viongozi 14 wa nchi za ukanda wa Maziwa Makuu wamealikwa katika mkutano huo chini ya mwaliko wa mwenyekiti wa umoja wa Afrika ambaye pia ni rais wa Rwanda, Paul Kagame, ambapo suala la kuhesabu kura upya, mazungumzo kati ya wanasiasa wa Kongo au kuheshimu matokeo yaliyotangazwa na CENI ndivyo vitakavyogubikwa mkutano huo. Wachambuzi wa siasa wanaona kuwa ni vema mzozo wa DRC ukapatiwa suluhu mapema ili kuepusha vurugu ambazo huenda zikajitokeza hapo baadaye. Haji Kaburu ni mchambuzi wa siasa, anazungumza akiwa Dar es Salaam kwamba mkutano huo labda itakuwa tu Rais Kagame, kama mwenyekiti anajiosha kuona kwamba EU nao imeingilia kwenye mzozo huo ambao unatokana na matokeo ya uchaguzi ambao watu wengi hawakutarajia aliyoshinda kuwa atashinda. Sasa hili ni jambo ambalo kwa kweli eh, ni jambo ambalo hali, ha, ha, hali- haliwezi kubadilisha chochote katika hayo aliokusha tokea huko. E, labda tu kwa sababu yeye ni mwenyekiti basi anaona afadhali awaitishe wa tuone, kuna mzozo, lakini mzozo ule uko mahakamani. Kwa kufanya hivyo, ni mahakama, tungoje mahakama ndio itakayoamua eh, matokeo ambayo ndio anaweza kuitiwa mkutano, lakini sasa kuita tu mkutano hivyo naonekana ni ngumu sana. Ni sauti yake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam Tanzania. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kilohertz mita bendi 25. Asante sana Fataki Bachingi, ukiwa Kasulu Kigoma, unasema pole wa Kenya kwa kupoteza ndugu zenu, tupo nyuma yenu kwa maombi katika kipindi hiki kigumu. Polisi nchini Sudan walitumia gesi ya kutoa machozi kutawanya umati uliokuwa ukiandamana kupinga serikali huko Kasala, maandamano ya kwanza kufanyika katika mji wa mashariki unaopakana na Eritrea. Waandamanaji waliandamana wakipaza sauti zao kudai uhuru, haki na amani kabla ya kusambaratishwa na maafisa wa polisi wa kutuliza ghasia kwa mujibu wa shuhuda. Saidi Msonga ni mchambuzi wa siasa na diplomasia akiwa Dar es Salaam. Salam. Kinachoonekana ni kana kwamba raia wa Sudani pengine sasa wamefika mahala, wamechoka, wamechoshwa na utawala wa muda mrefu wa Hassan al Bashir, na pengine sasa ni mwanzo wa kumpa mkono wa baibai, kwa sababu ukiangalia sababu inayowafanya waingie barabarani kwa wakati huu na kwa nguvu hii inayoonekana, hii sababu yenye uzito sana. Lakini ni jambo ambalo kimsingi linaonyesha kabisa kwamba jamii ya Wasudani sasa imefika mahali kwamba inaona kwamba mzee wao ameshahudumu kwa muda wa kutosha, lakini hakuna jambo jipya ambalo sasa anaweza akalifanya kubadilisha hali ya jamii ya Wasudani kwa sababu uh, kama nafasi ameshakuwa nayo kwa muda mrefu, lakini hali yenyewe ya maisha ya watu mmoja mmoja, kupanda kwa bei ya vitu na masuala mengine kama hayo, yanaonyesha wazi kabisa kwamba serikali ya Omar al-Bashir ni kana kwamba sasa haina jipya tena kwa ajili ya wananchi wa Sudani. Sauti yake Saidi Msonga, mchambuzi wa siasa na diplomasia, akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Rais wa zamani wa Cote Divoire, Laurent Gbagbo na Charles Ble Goude, huenda wakaendelea kusota rumandi katika jela ya Sheveningen. Hii ni baada ya mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama hiyo Fatu Bensuda kukata rufaa kuhusu uamuzi huo wa majaji wa ICC. Mwendesha mashtaka wa mahakama kimataifa uhalifu wa kivita ya ICC ameomba Laurent Gbagbo na Charles kubaki gerezani wakati akiendelea kuchunguza sababu mahakama kuachia huru. Jopo la majaji watano wanataraji kukutana Alhamisi hii kujadili iwapo nakubaliana na rufaa hiyo au la. Haya yanajiri wakati serikali ya Ubelgiji ikikubali kumpokea Laurent Gbagbo kama alivyothibitisha Mamadou Toure, waziri wa hamasa ya vijana. ni kweli Ubelgiji imekubali kumpokea Laurent Gbagbo kutokana na kwamba kuna mke wake wa pili na Dine Bamba na kijana wake. Kulingana na taarifa tulizonazo, Ubelgiji imekubali kumpokea Lora Bagbo, la la, na kumkatalia Charle Blegude. Waziri huyo amesema suala la Lora Bagbo kurejea nchini Cote Divoir litajadiliwa na rais wa nchi hiyo Alassane Watara. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika arobaini kwa saa za Afrika Mashariki. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa Mei ameshinda me kura kutokuwa na imani iliyoitishwa na bunge la nchi hiyo baada ya mkataba wa Uingereza kutaka kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya kukataliwa na bunge. Theresa Mei amenusurika me kushindwa kura hiyo ya kutokuwa na imani naye baada ya kuungwa mkono kwa kura mia tatu ishirini na tano dhidi ya mia tatu na sita zilizokuwa zikitaka anguke madarakani. Hata hivyo, amesema kuwa bado ana wajibu wa kuhakikisha Uingereza inajitoa katika Umoja wa Ulaya kwa kuwa ni matakwa ya wananchi. Serikali imeshinda kura ya kutokuwa na imani iliyoitishwa na bunge, na hii inatupa fursa zote za kutafuta njia sahihi ya kujitoa kwenye umoja wa Ulaya. Ninaamini ni wajibu wangu kusimamia mchakato wa kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, hatua ambayo ni maelekezo na matakwa ya wananchi wa Uingereza, na nina nia ya kufanya hivyo. Ni sauti yake waziri mkuu wa Uingereza, Theresa May. Nami ni kushukuru sana Martha Saranga, nianze na taarifa kuhusiana na matokeo ya ligi kuu nchini Tanzania hapo jana. Uh, uh, hii leo kunatarajia kushuhudia mchuano baina ya KMC ambao watachuana na Costa Union katika ligi kuu nchini Tanzania. wakati Uh, jana Biashara United iliicharaza Stand United bao moja bila. Mbao FC ikaicharaza Singida United bao moja kwa bila. African Union nayo na ikailaza Kagera Shuga mabao matatu kwa mawili. Ndanda nayo ikashinda moja bila JKT Tanzania. Azam jana ilishindwa kufungana na Ruvu Shooting na hivyo kuweza kuwapa nafasi zaidi, uh, Young African kuendelea kupaa kileleni zaidi na kuwa na tofauti ya, uh, pointi nyingi. Na kule nchini Uganda hii leo Wota watashuka uwanjani kumenyana na Express katika, uh, kombe la Uganda. Lakini jana kule nchini Ufaransa klabu ya Monaco ilishindwa kutamba mbele ya Nice. Unakumbuka nikufahamisha kwamba ni vilabu ambavyo vinaongozwa na wachezaji wa zamani wote mm. wa timu taifa a Ufaransa, mabingwa wa dunia mm. uh, wa zamani uh, jana walishindwa kutambiana na kujikuta wametoka <laughs> <laughs> sar akufunganana bao moja kwa moja uh, nayo kaicharaza nat bao moja kwabila uh, tuls ikatoka ya kufungana na mabao mawili kwa mawili na olympic liona gengan yayo kashinda mabao mawili kwa moja ren wakatisnn yayo kashinda mabao mawili kwa moja Olympique Marseille. Uh, lakini kule nchini uh, Hispania jana, kizungumkuti ki, eh, jana Real Madrid imeendelea uh, kupata pigo kubwa hmm. baada ya kucharazwa uh, bao moja kwa bila. Jinamizi limeendelea kulisakama hii <laughs> klabu ya Real Madrid, Real Madrid kweli, wakati Atletico nayo ikaishinda Seville bao moja kwa bila. Atletico Madrid nayo ikatoka sare ya kufungana mabao matatu kwa matatu. Hii leo sasa Barcelona watashuka uwanjani majira ya saa tano na nusu kumenyana na Levante. Villarreal wao watamenyana Espanyol, wakati Real Sociedad wa watacheza na Real Betis. Ni lile kombe la mfalme wanaita Copa del Rey, mm. Na kwenye michuano ya tenis matha saranga kule Melbourne nchini Australia, michuano hiyo inaendelea, lakini jana ilisitishwa kwa muda kutokana na mvua ambazo zilionekana kunyesha, hivyo uh, waamuzi wakalazimika kusitisha, lakini baadaye michuano hiyo ikaendelea, baadhi ya washindi wakapatikana na wengine wakajikuta wameondolewa katika mechi hiyo. Miongoni mwa watu mashuhuri ambao wameonekana kuondolewa katika mechi hiyo ni Kevin Anderson. Huyu ni mchezaji wa mchuano wa tennis, bingwa nambari tano wa ubora wa mchezo huo kutoka barani Afrika, anatoka kule nchini Afrika Kusini, ambaye alijikuta amecharazwa na kutupwa nje na Francisco. Huyu ni raia kutoka kule Marekani hmm, ambaye anashikilia nafasi ya 34 katika ubora wa mchezo wa tennis. Asante alibilani. Shukrani sana. Ni saa mbili na dakika arobaini na nne kwa saa za Afrika Mashariki na sasa ni dondoo za magazetini na Victor Robert Wili. Habari za asubuhi eh. Salama kabisa, Martha, na basi nianzie kule nchini Kenya, na gazeti la Daily Nation likiwa na habari kuhusiana na serikali ya Kenya ya wahakikishia usalama wananchi na raia wa kigeni baada ya shambulizi la kigaidi kutokea jijini Nairobi eh, hiyo juzi. Lakini pia kuna habari nyingine ambayo imeulizwa ime imeandikwa kwa mtindo wa swali: kwa nini Alshabab walitekeleza shambulizi katika hoteli ya Dusit eh? Lakini gazeti la Daily Monitor la nchini Uganda limeandika habari kuhusiana na serikali ya Uganda ya saka shilingi bilioni mia tisa na kumi nchini Uingereza kwa ajili ya kuendeleza ujenzi wa barabara, wakati gazeti la New Times la Rwanda likiandika raia wa Rwanda wanaoishi katika wilaya zilizoko mipakani na nchi za jirani watakiwa kulinda na kuheshimu utamaduni wa Rwanda. Naam. <laughs> <laughs> uh, lakini nchini Burundi gazeti la Iwachu lenye limeandika habari kuhusiana na, na uh, serikali ya Burundi yathibitisha ushiriki wake katika mkutano wa wakuu wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao jijini Arusha nchini Tanzania. Pengine tusubiri tuone nini kitajiri katika mkutano. Bila shaka. Naam. Magazeti ya Tanzania nikianza na gazeti la Mtanzania kwenye ukurasa wake wa kwanza maumivu, ya ugaidi, kumi na nne wafariki dunia, mia saba waokolewa, Rais Uhuru Kenyatta atoa onyo kwa magaidi na washirika wao. Lakini habari nyingine Kangi atengua uteuzi wa makamanda wa polisi ni gazeti Mtanzania, huku gazeti Mwananchi likiandika Mbatia asema naona kuna giza nene, uchaguzi ujao ni gazeti la Mwananchi. Mafuriko na maji hapa kama unavyojua tena. Lakini ni, ni, nikiachana na gazeti hili la mwananchi eh, ni nalo gazeti la Habari Leo katika ukurasa wake wa kwanza, sheria mpya vyama vya siasa kudhibiti ugaidi. Lakini pia kuna habari nyingine, rushwa na magendo za ngoa marapc, ni gazeti la Habari Leo likiwa na habari nyingine pia benki ya kilimo ya eh, banwa malipo ya wakulima wa korosho. Shukrani Victor Robert wile, asante. Ni saa mbili na dakika 47, na mpisha Emmanuel Makundi katika gurudumu la uchumi. Nam msikilizaji wa RFI Kiswahili, kwa majuma kadhaa hivi sasa ama miezi kadhaa, tumeshuhudia mvutano mkubwa katika serikali ya Waziri Mkuu wa Uingereza Teresa May. Mvutano ukiwepo ni kati ya Waziri Mkuu Teresa Mey na serikali yake na wabunge wa chama cha Leba na baadhi ya wabunge wa chama cha Conservative ambao wanapinga mapendekezo ya waziri mkuu Teresa May ya nchi ya Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya. Ikumbukwe kwamba Machi 29 mwaka huu ndiyo ilikuwa tarehe ile ambayo inatarajiwa Uingereza kuwa imekwisha jitoa katika umoja wa Ulaya. Hali ya kukataa mapendekezo ya Teresa May katika bunge la Uingereza jumaa hili imezidisha sintofahamu zaidi ya kile ambacho wengi walitarajia pengine kuona Uingereza ikijitoa huku makubaliano yakiwa yamefikiwa mapema kabla ya Machi 29. Hii inatoa taswira gani kwa uchumi wa Uingereza na nchi za Umoja wa Ulaya? Hili ndilo swala ambalo tunakwenda kulitazama hivi leo kwenye makala ya Gurudumu la Uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu kutathmini suala hili nimemwalika kwenye laini ya simu hivi sasa D Buruhani Mtengwa. Yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi na diplomasia akiwa Dar es salaam nchini Tanzania. Dok, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili. Asante, asante sana nam. Pengine kwa kuanza, unapata tafsiri gani ya kinachotokea kwa sasa Uingereza? Do, kinachotokea kwa sasa tafsiri yake ni iko very simple, kwamba baada ya tathmini ya muda mrefu, kuna baadhi ya watu ambao wanaweza kaja wakawa ni majority, wanaona mchakato mzima wa kujitoa ndani ya jumuia ya, ya Ulaya kwa Uingereza hauna faida kwa kwa in wrong run, hauna faida in wrong run. Nam, ni kweli kwamba hauna faida ama tayari siasa imeingia, kwa sababu wananchi wa Uingereza ndio waliamua na kupiga kura ya ndio, Uingereza kujitoa kwenye umoja wa Ulaya, doktor ya wananchi waliamua kupiga kura ya kujitoa ambayo ni ya ndio, lakini tuelewe kabisa kwamba wananchi uwaga tunawapasu, tuna, tunawashawishi kwa neno kampeni, na kampeni mara nyingi hazibebagi sura ya ukweli au sura ya uongo, inakuwa mashawishi ya muda ule kwa hisia za wakati ule. Sasa wananchi, inawezekana kabisa wakapiga kura kwa kukubali jambo, kumbe jambo halina tija kwa ukweli. Kwa hivyo inawezekana kwamba kilichowasukuma raia kwa wakati ule kupiga kura ya ndio ni maneno matamu ya watu waliokuwa wanafanya kampeni ya ndio Uingereza kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya na kusahau madhara ambayo yanaweza akajitokeza baadaye ya. Kweli, ukifanya analisis haraka haraka, na wachambuzi kwa kujaribu kuandika, kwa mfano, kuna jadida moja niliwahi kuipitia, lenyewe lilikuwa linaangalia jinsi gani makampuni binafsi ambayo yana makao makuu Uingereza Ingereza nabihamishe hayo makao makuu yao kuyapeleka nchi ambazo ziko ndani ya umoja wa Ulaya kwa baada ya huu mkataba tarehe ishirini na tisa na jinsi gani Uingereza itaathirika kiajira tu kwa hayo makampuni kujitoa, maanake wa raia wa Uingereza hawatokuwa na na tija tena kuwepo ndani ya hayo makampuni, unaona. Sasa yalikuwa ni maneno tu matamu, tunaweza tukasema hivyo ya kihisia, lakini hayakuangalia kwa kweli eh, athari zake kwa muda mrefu. Na pengine kama mtaalamu wa maswala ya uchumi, Daktari, athari za muda mrefu kwa Uingereza ikiwa swala hili halitafanikiwa kama ambavyo wengi walikuwa na dhani kwamba lingefanikiwa, oh, zitakuwa ni zipi athari za muda mrefu za so? Uingereza ni kwamba itabidi jibrandi upya ndani ya memba wa Ulaya na marafiki wa memba wa Ulaya, kwa sababu tayari ataonekana si rafiki mwaminifu, ni mwanafiki ambaye anakuwa na double standard. Na moja ya swala mtambuka katika sakata lote hili Dokta, ilikuwa ni kwanza kutengua ibara ya hamsini ambayo iliidhinisha rasmi sasa mchakato wa kuanza kujitoa kwa Uingereza. Na sasa kuna uwezekano mkubwa wa waziri mkuu Teresa Mei, baada ya mapendekezo yake kukataliwa, akarudi kwa viongozi wa Umoja wa Ulaya kuomba kuongeza muda wa Uingereza kujitoa. Viongozi wa Ulaya wako tayari kukubali hili, licha ya kwamba tayari Rais Jean Claud Juncker ameonyesha nia kwamba wako tayari kuipokea tena Mwingereza. Viongozi wa Ulaya kimsingi na kiutendaji, ukiwaangalia haraka haraka, hawako tayari kumpoteza mwingereza ndani ya jumuiya, kwa sababu ni soko tarajiwa tu, soko tarajiwa vilevile, vile ni himaya ya tarajiwa, ina ina, ina msingi wake mkubwa ndani ya jumuiya ya Ulaya na inapendeza. Kwa hiyo kimsingi hawatokuwa tayari, lakini kiushindani kwa sababu hizi, tukumbuke, japokuwa hapo kwenye soko moja, lakini ni washindani, wanashindana wenyewe kwa wenyewe kiushindani. Kuna mabig brother ndani ya jumuiya ya Ulaya ambao watazidi kufly Uingereza uh, kujitoa, na hawatofly Uingereza kurudi, kwa sababu big brother uh, wao watashare na Mwingereza. Na hivyo kwa hili ambalo linatokea kwa sasa uh, Dr. Buruhani uh, linamweka waziri mkuu Teresa May katika nafasi gani? Unadhani bado anao uwezo wa kuwashawishi wabunge waunge mkono makubaliano ambayo waliafikia hivi karibuni na viongozi wa umoja Ulaya, ama unadhani pia viongozi wa umoja wa Ulaya wako tayari kulegeza msimamo wa masharti ambayo walikubaliana katika mkataba wa awali? Umoja wa Ulaya hawako tayari kulegeza msimamo, kwa sababu hii inakuwa kama chicken dilemma. Huku kakimbia huku, huku kakimbia kule in one way. Na position gani Mama Teresa yupo? Kwa kweli sasa hivi yuko kwenye position ambayo kwa nadharia anataka tu ya kukubali kwamba kashindwa, atafute another strategy. Unaona, kwa position alikuwa nayo si position nzuri ya kisiasa, na vile vile position ambayo inaweza kuipelekea taifa kuwa sio katika hali nzuri ya kiuchumi. Dokta Buruhani uh, swala jingine ambalo linaonekana pengine hata wananchi hawakuwa wamelifikiria awali ni swala la mpaka kati ya Uingereza na Ireland lakini swala la ushuru wa forodha hili unadhani linaweza likawa na athari gani katika mazungumzo yatakayoendelea mbele kati ya umoja wa Ulaya na, na na Uingereza Hili kwa kweli halikumbuke historia yao ya zamani tuikumbuke na hali halisi ya nchi yao kwa zamani i kwa, kwa kuiangalia vizuri ni kwamba haiashirii heri, haina taswira ya kuonyesha kwamba inaleta inaleta mwafaka ambao ulikuwepo huko nyuma. Ina taswira ya kuonyesha kwamba changamoto zilikuwepo zamani, yani zinaweza zikarudi tena, kwa sababu swala la mpaka watu wa kulitegemea, lakini lilikuwa limezimwa kwa hali halisi ilikuwepo zamani, lakini hali halisi hiyo ya zamani imebadilika swala mpaka limerudi tena mezani, na kwa ufanyaji wa, wa biashara kati ya Uingereza na Umoja Ulaya a, kwa sasa inashuhudiwa kuleta madhara ambayo ni ya awali na pengine yanatarajiwa kuwa na madhara makubwa ikiwa Uingereza itaj, itajitoa kwa ufanyaji wa biashara kwa mazingira yaliyopo sasa. Unadhani Uingereza itakuwa ni rahisi sana kuwa na ule mwingiliano mzuri ama ushirikiano mzuri wa kibiashara na nchi za Umoja Ulaya? Hapana. Sasa na, itab, ya, sabu, yalikuwepo, yalikuwa, yalikuwepo, Uingereza sasa, Uingereza ikifanikiwa kujitoa itabidi ianzishe uhusiano mpya wa kibiashara, kwa sababu mahusiano yote ya kibiashara yalikuwepo, yalikuwa, yalokuwepo ambayo Uingereza alikuwa na faidi, yalikuwa juu ya mwamvuli wa umoja wa Ulaya. Sasa huu mwamvuli haupo, Uingereza inabidi aanzishe mahusiano mapya, na tunaelewa kabisa mahusiano yanaendana na mikataba, na mikataba ina implication. Je, aa partner watakuwa wako tayari kukubali hizo implication na terms za mwingereza na hizo terms zitakuwa zina faida gani kubwa kuliko terms za jumuiya ya Ulaya? Sasa, kwa msingi ukiangalia kwenye biashara, mwingereza kidogo ana hali ngumu, kwa sababu atataka kufanya biashara na mtaliano. Kama bilateral itakuwa mwingereza na mtaliano, lazima awe na makubaliano, lakini kuenjoy zile haki na nini za ambazo ziko ndani ya jumuiya hataweza kuzienjoy. Kwa kidogo utakuta Mwingereza anaweza akapata shida, sio? Anaweza akapata shida kwenye mfumo mzima wa biashara. Labda tuseme atategemea common market, sisi alotutawala kwa makoloni yake ya zamani. Je, makoloni ya zamani haya yana purchasing power na GPL, G, uh, GDP power yao ni kubwa kulinganisha na na soko zima la umoja wa Ulaya? Hali halisi ya biashara ya Uingereza haitokuwa nzuri sana. Muda fulani. Dkt. Burhan kama mtaalamu wa masuala ya uchumi na diplomasia unadhani kuna haja ya kufanyika kwa kura nyingine ya maoni kuamua ikiwa Uingereza ijitoe ama ibaki na kutakuwa na madhara gani ikiwa kura hii itafanyika tena Safari hii kura ikifanyika tena kwanza sioni hiyo haja sababu ni swala tu kama ikionekana serikali iko madarakani imeshindwa kutimiza yale aliyoahidi kutimiza basi tukae pembeni kwa sababu obvious, si naamini, safari wananchi watu wapiga kula tena kwamba tunataka tujitoe, hapana. Inaamini kabisa wananchi watakuwa shaona madhara yake. Naam. Na sasa hapa, kwa nchi nyingine za ukanda ambazo zipo katika miungano kama hii ya umoja wa Ulaya, hasa hapa barani Afrika, miungano iko mingi sana, ina ipi ya kujifunza kutokana na hichi ambacho kimetokea ama kinatokea kwa Uingereza kutaka kujitoa katika jumuiya kongwe kabisa duniani? Tunachojifunza kwamba kama tunakubaliana kukaa pamoja kwenye soko moja, na baadhi na baadhi za tawala zetu kuziweka ziwe za pamoja, okay. Unaposarenda trade policy yako kwa wenzako, maanake umesarenda vitu vyako vingi sana vya ndani kwa wenzako. Sasa tunapoamua kufanya hivi, tuamue kwa, tujue kwamba hayo maamuzi yetu yatakaa kwa muda gani na tutafaidika nayo vipi. Bora tuchelewe chelewe kuliko twende alafu tutoke implication zitakuwa kubwa sana, kwa sababu kumbuka sisi tuna vitu vingi, bado tuko nyuma. Tume Europe tume apply hizi model za Europe, tunaenda nazo kwa spidi ya muda mfupi, badala ya kujipa muda mrefu kuenda nazo kulingana na hali yetu halisi. Nam Dr. Burhani Ahmed Mtengwa, asante sana. Asante sana na msikilizaji, na mpaka kufikia hapo, ndiyo tunatia nanga ya makala ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Tulikuwa tukitazama kinachojiri nchini Uingereza kwa taifa hilo kutaka kujitoa kwenye Umoja wa Ulaya, maarufu kama Brexit. Shukrani kwako kwa Emmanuel Makundi. Asante msikilizaji kwa kutegea sikio matangazo yetu ya asubuhi. Msimamizi ni Victor Robert Wille, mitamboni ni Emmanuel Eliazar, mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema. Kwa heri. Msalamu yeah. Mm, kwa baba na mama walonileta kwenye dunia, sina tatizo na shida. Afrika yangu najivunia, mahali ya hewa tamu, mahadi chakula tamu, watalii wanakuja kabisa msikilizaji. Ni El Coyote akimshirikisha Black J na kibao maridadi kabisa, Afrika, kutoka Burundi. Katika wimbo huu vijana hawa wamejaribu kulisifu bara la Afrika, ubora wa Afrika na sifa za Kiafrika. Mimi ni Matha Saranga na punde, ni Radio France International. Kwa heri.