Sa dakta ni saa mbili na nusu kwa saa za Afrika Mashariki, wakati ni saa moja na nusu Afrika ya Kati. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Radio France International. Tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Ruben Lukumbuka. Mahakama ya katiba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, yasema Felix Chisekedi Chilombo ndiye mshindi wa uchaguzi wa urais nchini humo. Jeshi la Marekani lasema limewaua wapiganaji wa Al-Shabab 52 wa Kisomali, na idadi ya watu waliokufa katika moto huko Meksiko yaongezeka kufikia 73. Habari kamili, msikilizaji. Kumbuka matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti kwa anwani ya www RFI Kiswahili com na redio washirika. Tuanzie huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, msikilizaji. Majaji wa kwenye mahakama ya katiba huko Kinshasa nchini DRC wamemtangaza Felix Chisekedi Chilombo kuwa mshindi wa uchaguzi wa rais, na hivyo kutupilia mbali madai ya aliyekuwa mgombea ama mgombea wa upinzani Martin Fayulu aliyesema kwamba uchaguzi huo ulikuwa na udanganyifu. Uamuzi huo wa mahakama unamaanisha kuwa sasa Felix Chisekedi anaweza kuapishwa kuwa rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo eh, Jumanne ya Januari 22 wiki ijayo. Fayulu hata hivyo, anadai kwamba Felix Chisekedi na rais Joseph Kabila walifanya mpango wa siri na kukubaliana faragani baada ya matokeo ya awali kuonyesha kwamba mgombea ambaye alikuwa akiungwa mkono na Joseph Kabila, Emmanuel Ramazani Shadari, ameshika nafasi ya tatu katika uchaguzi huo. Toto Mabiku ni msemaji wa rais Chisekedi na mshauri wake katika maswala ya kisiasa. Na sasa kwa kuwa rais Felix ametambuliwa kuwa yeye ndiye mshindi, tunawatolea mwito wananchi wote kumuunga mkono rais wetu huyu, kwa sababu kazi iliyoko mbele yake ni kubwa sana katika kuijenga upya nchi yetu, na tumehitaji kukusanya nguvu zetu zaidi. Na sasa tumemtolea wito ndugu yetu Marte Fayulu ambaye siyo kwamba akuweza asilimia thelathini na nne ni mingi, tumemwomba kutuunga mkono, afanye kila jitihada ili kwa pamoja tujenge Kongo. Toto Mabiku kutoka e, chama cha IDPS na msemaji wa rais mteule Felix Chisekedi, punde baada ya mahakama kutoa uamzi huo. Bf Bazaiba ambaye ni msemaji wa muungano wa upinzani wa Lamuka akatoa neno Tuisha sema bwana Martin Fayulu aisha sema, tunaita mkongomani wote mwenye anajua wazi kama alichagua bwana Martin Fayulu na wale wenyewe wanawatangaza iko ya uongo, washimame ufatana na katiba mkubwa. Kipindi cha makumi sita nane, kila mkongomani eh, asimame atoe shauti kali juu ya kukamata vote yake. Hakuna mtu anapasha kuiba shauti yake. Hatutaki presidenti mwenye anachaguliwa kati ya magendo moya, ni Martin Fayulu. Nao wananchi huko mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamesema haitushangazi hey, sababu tangu utawala hii kwa madarakani hata wazazi hawafanyi kazi, wanafanya kwa faida ya, ya serikali peke yake. Mimi nashangaa kwani nimeona kama rais mwenye kutawala siku hizi anataka fanya Kongo sawa ufalme. Sisi wanawake tunashangaa sana, tulikuwa na waza tukipata serikali ya mupya, ubakaji utakwisha. Hata hivyo, Kisekedi ajitaidi kumaliza mauaji, utekaji nyara jimboni Kivu Kaskazini. Wakati wa huo mwandishi wetu wa Kinshasa Fredi Tendilonge ameripoti kuwa e, mtandao wa internet na huduma ya internet tayari imerejeshwa dhahir huko Kinshasa na pia akitumai kwamba katika nchi nzima ya DRC internet itakuwa imerudi hivi leo. Radio France Internationale. Kwingineko duniani maafisa wa jeshi la Marekani walioko huko Somalia wamethibitisha kuwa shambulizi la angani lilofanyika hapo jana Jumamosi dhidi ya kundi la waasi wa Al-Shabab nchini Somalia lili, uh, liligharimu maisha ya waasi hamsini na mbili. Taarifa kutoka kwa kikosi cha wanajeshi wa Marekani walioko barani Afrika imesema kwamba wamefanya shambulizi hilo dhidi ya ngome inayomilikiwa na wanamgambo wa Al-Shabab baada ya wahasi hao wenye kufungamana na mtandao wa kigaidi wa Al-Qaida kuwashambulia wanajeshi wa serikali huko Somalia. Nchini Sudan, kundi ambalo linaongoza maandamano ya kupinga serikali katika nchi hiyo hapo jana Jumamosi, lilisema lina mpango wa kuzindua mikutano mingi zaidi siku chache zijazo, ikiwa ni pamoja na maandamano kuelekea bungeni. RFI, Radio France Internationale. Na Waziri Mkuu wa serikali ya Burkina Faso Paul Kabatieba amejiuzulu nafasi yake. Taarifa iliyotolewa na ikulu ya rais huko o Burkina Faso imesema hakuna hata hivyo ufafanuzi uliotolewa kuhusu o sababu za kujiuzulu kwake ingawa vyanzo vimeiambia AFP kuwa rais Roch Marc Christian Kabore yeye anataka kuleta maisha mapya katika uongozi wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Namna sasa, ni saa 2 na dakika 39. Hivi punde anakujia mwenzangu Ali Bilal, lakini katika habari za kimataifa ni kuwa Radio France Internationale nmskilizaji, kabla mwingiliano wa sauti hiyo, kumradhi, lakini imekuambia kwamba aa, katika uga wa kimataifa ni kuwa idadi ya watu waliokufa katika mlipuko mm, na moto uliojitokeza huko katikati mwa Mexico, idadi ya watu waliokufa imefikia na, uh, sabini na sbaa. Gavana wa jimbo la Hidalgo amesema hapo jana Juma Mosi kwamba hadi sasa idadi walionayo imefikia sabini na saba na kwamba huenda ikaongezeka. Kama nilivyokujuza anakuja sasa Ali Bilali na makala changu chako chako changu. Jina langu ni Ali Bilali wa Radio France Internationale, nakukaribisha kwa mara nyingine tena katika makala ya changu chako chako changu, makala ambayo hukuletea mambo mbalimbali mbali ya historia utamaduni le parle francophone na muziki. Hii leo, mpezi msikilizaji, na kuletea yaliyojiri wakati wa uzinduzi wa vituo vya taarifa kwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania. Balozi wa Ufaransa nchini Tanzania Frederic Clavier amezindua wiki hii vituo vya taarifa kwa wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania wanaohitaji kwenda kusoma nchini Ufaransa katika kozi za shahada ya uzamivu na shahada ya uzamilivu. Akizindua vituo hivyo, balozi Clavier amesema Vituo hivyo vya chuo kikuu cha Dar es Salaam, chuo kikuu cha taifa cha Zanzibar, SUZA, na kile cha utamaduni cha Alliance Francaise vitasaidia wanafunzi kupata taarifa kwa urahisi. Lengo ni kuongeza idadi ya wanafunzi wanaosoma nchini Ufaransa. Mwenzangu Stephen Mumbi amezungumza na Karima Kalawi, ambaye ni mkuu wa kituo cha taarifa cha Alliance Francaise de Dar es Salaam kuhusu ni taarifa gani muhimu zitazopatikana katika vituo hivyo. Uh, mimi ni Karima Ahmed Alawi, ni mkuu wa ofisi ya Campus France Tanzania. Na madhumuni ya ofisi ya Campus France ni kutoa um, taarifa kuhusu elimu ya juu Faransa, kuwasaidia wanafunzi pia kupata maeneo um, gani nataka kusoma na kuwasaidia katika malengo yao kuyatimiza, mpaka kujiandikisha katika universities za France, alafu baadaye kuwasaidia katika kutafuta visa. Yani uh, fani nyingi tu ila mm, siwezi kusema wangapi, inategemea na wangapi watakuja, lakini nilivyokuwa mambo yameendelea asubuhi, nadhani watakuwa wengi sana, na kama walivyosema balozi wetu nchi ya Ufaransa ina inataka kukuza um, idadi ya wanafunzi walioko France hususan katika East Africa. Kwa hivyo, tunategemea tutapenda sana kupata wanafunzi wengi wanaotoka Tanzania na wapo nadhani, um, hamsini uh, wa uh, na nne walikuwa shaenda France kusoma, wengine wamerudi uh, na wengine wamepata scholarship ni taarifa gani muhimu wanafunzi wanaweza wakazipata kwenye vituo hivi vitatu uh, taarifa yani wanakuja ku, ku nini kwanza kutizama vyuo vigani vita, vitaweza kuendelea na malengo yao tunasema zile field programs na baadaye sasa in, i, iko ime, inatambulika sana maanake, ukitaka kama vile science biology, tutaingia directly kwa science biology. Ikiwa we hujui Kifaransa, kuna kama tulivyosema mwanzo kwa kuna masomo mengi kwa lugha ya Kiingereza, tutakwenda directly katika lugha ya Kiingereza. Kwa hivyo unakuwa muda wako ukutupa, na mimi nipo kusaidia ku, kuwashauri na kutizama veti vao vile, niwashauri bora hivi barua, na ikiwa kuna swala vile wanataka kuuliza university litapitia itapit, kwangu itakuwa rahisi sana kupata jawabu. Na mie kama nilivyosema nimetokea tu chuo juzi, kwa hivyo najua kidogo mazingira na nilisomea Ufaransa, naweza kuwapa taarifa nyingi Mzapa. Je, ni masomo gani wanafunzi wa elimu ya juu nchini Tanzania wanaweza kunufaika nayo? Dr. Kenneth Hosea ni kaimu mkurugenzi wa elimu sayansi, na teknolojia nchini humo kama alivyohojiwa hapa na mwenzangu Steven Mumbi. Kwa mujibu wa mtoa taarifa mkuu wa hicho kituo pamoja na balozi wa Ufaransa E, hiki kitakuwa ni kama kiungo kati ya hawa wanafunzi wa, wa kwetu Tanzania ambao wanataka kwenda kusoma Ufaransa. Kitatafsiri taratibu mbalimbali mbali, ambazo wanatakiwa wafate. Kitatoa fursa ya kuwaeleza kule Ufaransa kuna nini ili waangalie hicho kilichopo wachague, na wakishachagua kupitia kwenye hicho kituo wataweza vile vile kupata e, namna bora ya kuanza kuomba udahili kwenye hivyo vyuo na vile vile hata taratibu za kusafiri, na mheshimiwa balozi ametuhakikishia kwamba e, hata upatikanaji wa visa unakuwa rahisi zaidi kupitia kwenye hivi vituo kama hiki e, ukilinganisha na kujaribu kutafuta mwenyewe. Kwa hiyo hiki kituo Kitarahisisha ili hiyo idadi ambayo e, wenzetu wa Ufaransa wameikusudia kwamba Watanzania wengi zaidi waende huko, basi kitaweza kita vituo kita, kama hivi hiki cha Campo Francais kitaweza kusaidia kwamba hiyo idadi Watanzania wengi zaidi waende kwa urahisi zaidi na, na kama mheshimiwa balozi alivyoeleza kwamba wamekusudia kwamba wafike e, wa, wa, wa, wanafunzi wa kigeni waingie kwenye serikali mpya ya ya Macron wafike wanafunzi wa kutoka nje Nusu milioni ifikapo mwaka 2027. Kwa hiyo kwa miaka hii kama nane wanafunzi wa, wa, wa, wataongezeka mara mbili. Sasa kupitia kwenye hivi vituo kama Campo Franse basi hiyo, hiyo idadi itafikiwa kwa urahisi zaidi. Nyinyi kama serikali ya Tanzania mnaona ni fursa kiasi gani kwa wanafunzi wenu? Wa e, e, hasa wa, sisi wa Wizara ya Elimu na Kurugenzi ya Elimu ya Juu tunadhani hii ni fursa nzuri na zipo taratibu mbalimbali kwa nchi nyingine ambazo ni marafiki vile, lakini hii ya Campo Francais eh, ni hatua mbele zaidi kwamba kuna kituo. Wengine huwa wanaenda kwenye ubalozi, wanaomba, wanajipanga. Sasa hii kuna hata afisa ambaye kazi yake yeye, ambaye anaajiriwa na, na ubalozi wa Ufaransa, kazi yake yeye ni kujitahidi wanafunzi wengi zaidi waende, kwa sisi tumefurahi na kama ulivyosikia katika hotuba yetu, tumemwomba balozi aongeze aongeze idadi ya Watanzania na hasa tungeomba zaidi sio tu kwenye lugha basi, tungeomba zaidi na katika zile nyanja na fani ambazo mipango yetu ya kitaifa, kama e, uinjinia. Tumetaja pale, namna ya kufua umeme wa maji, namna ya kuendesha treni za moto na kadhalika. Kwa hiyo tumemwomba Mheshimiwa balozi pamoja na kozi za muda mrefu hata tupate hata kozi za muda mfupi mfupi ili na sisi tupeleke watanzania wengi zaidi ili tuweze kutimiza vipaumbele vyetu vya kitaifa. Serikali ya Ufaransa imeongeza bajeti yake na kufikia dola za Marekani milioni 12 kwa ajili ya kudhamini wanafunzi elfu 15 wa kigeni kutoka barani Afrika wanaohitaji kwenda kusoma elimu ya juu nchini humo Lengo likiwa ni kufikia watu laki tano ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na saba. <todicombe> Kipengele cha utamaduni. Msikilizaji, hapa tuangazie kuhusiana na huu utamaduni, pale kijana anapotaka kumvisha pete au uchumba mke wake mtarajiwa, lazima apige goti au magoti. Huu utamaduni umetokea wapi? Na je wazee wetu walikuwa wakifanya hivyo na unafikiri ni sahihi kufanya hivyo? Aa, mimi naitwa Shukuru Bahati Dastani kutoka Kashinga, Ngara, Kagera, Tanzania, kanda ya Ziwa. Bila, kwa sababu kwenye kabila kwenye koo fulani ndipo nakuta hizo hizo tamaduni zinafanyika, lakini kwa sasa sijui kama zinaendelea, lakini hata kama zinaweza zikaendelea sio sana. E, wazee wa zamani walikuwa wakifanya kutokana na mila zao lakini kwa sasa hata kama nawezi ukavifanya wanasema kwamba fulani, ah, bwana sijui hii heshima sijui inatoka wapi, sijui ni kudharauliwa, sijui ni kudanganywa. Yani kwa sasa kabisa mimi naona havipo, sio sana kabisa, kidini. Ah, hii sio sahihi kabisa. Kwa majina naitwa Victor B Mserabuye, napatikana Geita, Tanzania. Mimi kwangu naona katika suala la kumvalisha pete mke wako mtarajiwa halafu unapiga magoti, kwangu mimi sio sahihi, kwa sababu siku zote tunajua mwanamke anatakiwa awe chini ya mwanaume. Sasa unapomvalisha pete halafu ukapiga magoti, ina maana tayari wewe umejishusha na kuonekana utakuwa chini yake. Yeye ndio inatakiwa wakati unamvalisha ashuke chini kukupa heshima wewe, kwa kumvalisha ile pete, kwa sababu unamtoa kwao kumleta kwako, na siku zote tunajua mwanamke yuko chini ya mwanaume. Na kama wazazi wetu wa zamani walikuwa na hizo mila, basi zinatakiwa ziende zinatoweka, kwa sababu siku hizi tunajua mwanaume ndio kichwa cha familia, hivyo mwanaume anapaswa kuheshimiwa anapaswa kuonekana ni wathamani, japokuwa mwanamke naye ana thamani yake katika ndoa, ila lazima aonekane yuko chini ya mwanaume kila siku. Asanteni sana, Arfe. Uh, kama mimi uh, kama mimi kweli, uh, naenda kindoa um, mm-hmm kumpigia mwanamke magoti uh, wakati wa kumvisha pete uh, ni kimapenzi, kimapenzi uh, pita, vitaweza kawezekana kimapenzi, kama mtu mnapendana na mke mumemalizana uh, kila kitu mumetendana uh, mume, mume, kwaweli kwa dhati, afu nafika kipindi ya kuvishana pete mwanaume um, um, kama mimi anampigia uh, um, mwanamke wangu magoti, si jambo um, mbaya uh, zaidi. Lakini ki, uh, uh, ki utamaduni hizi uh, za wababu hawakufanya hivyo, ina maana kama tunaenda kinyume na sheria ya wababu zetu. Lakini zaidi zaidi tunaika utamaduni kutoka nje za inji, uh, za nchi za magharibi zaidi, ndio tunaiga ile utamaduni wao. Hatujua kwa nini wamepaa vile, lakini sisi tunapenda kuviiga na kuviendeleza kama gisi wao wanavyofanya wa. Kuhusu mtazamo wangu kabisa, swala kama hilo sio swala nzuri kabisa. Tunajua Uziya, izi, mimi niko hapa Uzia hizi, mimi naitwa kwa jina la Omnenacio Anastasia. akati hapa Uzia kwa Wakristo, kwanza kwa Wakristo sio vizuri sana juu wanapompigia kwanza mtu kugoti, ile ni kumwabudu kwa, kwa Wakristo sisi hizo ni chala libaya. Tatizo tota sisi wa Afrika huwa tunaiga sana wazungu, mambo ambayo wanayofanya kule Ulaya, tukishaona na sisi hatuvutia ndo Gina, nikua, kwa majina anaitwa Boniface Steven na baba sasa pia anapatikana katika Sabo Gate nchini Tanzania. Binafsi kwanza kwa utamaduni wa wachumba kuvalishana pete na mwanaume anafikia hatua kupiga magoti wakati wa kumvalisha. Binafsi naona ni mambo -bu? ambayo yamejitokeza hizi karibuni na ninaona kama vile ulimkeni kwa sababu haiwezekani kitu cha kufanyike. Kilinganisha kipindi cha nyuma sisi mababu zetu, mambo kama haya hapo hayakuwepo. Na kwa na atoka vitabu vya dini pia. Hamna sehemu iliyoandika kwamba mwanaume anapomvalisha pete ya uchumba, uchumba wake ni sharti apige goti. Hivyo naona ni kama vile mambo ambayo tunayapandilia kwa juu na kuiga kutoka mataifa ya, ya Ulaya huko okay. Ni mambo tunayoyaiga, lakini kwa utamaduni wetu sisi aa mambo hayapo kwa kweli, na ni kitendo cha ajabu pia. Unakuta mtu mpaka anatoa na machozi anavisha pete ya uchumba. Sasa pale je, kwa amepatwa na uchungu gani anapata hivyo ifedha kufanya kitendo kama hiapo? Binafsi naona sio jambo zuri na linapaswa lipigwa hata marufuku. Mambo ni kama shindo kufanya hivi ambacho hakionyeshi maadili mazuri. Jina langu ni Oldman Patrick, nikiwa hapa na Kapiripiri kaskazini mwa Uganda Aa, nime, nime, nimepresa sana RFI kunipa fursa hii kutoa maoni yangu kuhusu maada ambayo iko mezani. Ee, naonelea kwamba mimi ninaona kwamba maada hiyo ni, ni nzuri iwapo ita, itashikiliwa hivyo hivyo, yani uh, utamaduni wetu kama wa Afrika ee, ni kwamba hali ya uchumba kwa mwanaume na mwanamke inazingatia kabila a, ambamo, ambapo o, o, watu hao wahusika wanakotoka. Hapa katika mahali ambapo ninaishi mimi yani, tuseme upande wa Karamoja, kaskazini mashariki mwa Uganda, e, ni kwamba mwanamke hawezi, yani mwanaume hawezi kumpigia magoti mwanaume. Ni mwanaume I mean mwanamke ndio anayempigia magoti mumewe mwana, mwana, mw, na pia ni kawaida sisi kama Waganda katika utamaduni wa Uganda kuona kwamba mwanamke anaonyesha heshima kubwa kwa wanaume wote kwa kuwapigia magoti, endapo anawasalimu, endapo anawashughulikia kichakula, anawaandalia ana, ana, ana, chakula mezani na chochote kile kwa hivyo ninaonelea kwamba ha, hali ya mwanamke kumpiga mwanaume kumpiga magoti mwanaume siwezi nikasema kwamba ni mbaya, yani inatokana na utamaduni ana, wanamotoka hao wahusika, lakini Uganda ni mwanamke ndiye anayempiga magoti mwanamume, sio mwanamume kumpiga magoti mwanamke. Jina naitwa mzee Cheru Shabani wa Bukondi Kasisi ulia Nkuru Tabora. Mimi naona na, na, na kwa mtazamo wangu mwanaume kupiga magoti sio sahihi hata kidogo. E, kwa, kwa sababu mwanamke yuko chini ya mwanaume, ndo maana hastahili mwanaume kupiga magoti bila. Kwa mwanamke yeye ni sahihi apige magoti, kwa, kwa sababu mwanamke yuko chini ya mwanaume. Majina naitwa Rashidi Misago dabar, napatikana mazingira ya Gualama, wilaya ya Kakongo, mkoani Kigoma. Nadhani kuhusu hili swala la mwanaume kumpigia magoti mwanamke anapomvisha pete, nadhani kwa upande wetu huku, hata historia ya mababu zetu ni kama haikuwepo. Kwa hiyo nadhani chanzo kikubwa labda ni hali ya kuonesha upendo kwa wakati huu sasa, ni tunapoona kwamba hali ya upendo kama vile imepungua miongoni mwa wanajamii au wanandoa haya ya kuwepo na kitendo hiki, kinaashiria upendo uliopitiliza kwa wanaume, upendo wake zao au wenzi wao wanaotarajia kuwaoa. Madhara yake, kama kawaida, unapojaribu kumwonesha mtu upendo kupita maelezo ma, nadhani madhara yanaweza kujitokeza hapo baadaye, kuonyesha kwamba unamthamini kupita maelezo. Nadhani huu utamaduni tu ni vitu vya kuigwaigwa. Kwa mfano, ukiangalia nchi nyingine, nchi jirani, labda tuseme mpakani mwa nchi, kwa mfano Burundi huku niliko mimi, ndio unakuta wana tabia kama hiyo hapo, lakini kwetu huku ni tabia za, za kuletwaletwa tu, wanaigizaigiza kama vile unavyoona wanaingiza hata uvaaji wa nguo ambazo astaidi hata mili yao pale, wanawake <muchos> kipengele cha muziki na kuletea mwanamuziki huyu JP Bimana, jina lake halisi ni Jean Patrick Bimenyimana, anajulikana kwa jina la jukwaani JP Bimeni. Ni raia wa Burundi ambaye alikimbilia nchini Uingereza mwaka 1993 akikimbia vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo, na ambapo baadaye alijikita katika muziki wa soul baada ya kuvutiwa na wanamuziki kama vile Marvin Gaye, Otis Redding. Na kwa mara ya kwanza atakuwa live jijini Paris Februari 3 mwaka huu, wakati akitambulisha ya albamu yake mpya iliyokuja kwa jina la Free Me. Fursa basi ya kusikiliza kibao Don't Fade Away. Naam, msikilizaji wa Swahili, wanasema kizuri hakiishi utamu. Hadi hapa ndipo tunatamatisha makala yetu ya changu chako chako changu. Ali Bilali ndio jina langu, nikutakie bon dimanche. Nam bon dimanche na, na kwako pia Ali Bilal, msikilizaji, na hivi ndivyo nami natamatisha matangazo ya asubuhi hapa RFI Kiswahili. Jina langu naitwa Ruben Lukumbuka. Asante sana kwa muda wako na kwa heri kutoka Dar es Salaam. Tm inabidi kusema na kupenda ha, kwa yule mtu ambaye unampenda kweli kweli, madamu yuko hai. Anaitwa Frederic Francois namna hiyo. Msikilizaji, ndio nami natamatisha matangazo ya asubuhi. Naitwa Ruben Lukumbuka na hivi punde utajiunga na wenzetu kule Paris, Ufaransa.