Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga shahidi katika kesi ya mauaji ya wataalamu Umoja wa Mataifa nchini DRC ahusishwa na mauaji hayo. Rais mstaafu wa DRC Joseph Kabila aendelea kuwa na ushawishi wa kisiasa katika jimbo la Kivu Kusini, wakati huu likijiandaa kwa uchaguzi wa gavana. Wanasiasa wa Democrats na Republican nchini Marekani wakubaliana kuhusu bajeti ya kuimarisha usalama mpakani. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo, Jumanne Februari 12 mwaka 2019. Rais mpya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi Shilombo amekutana na rais wa Rwanda Paul Kagame ambaye alikuwa ametilia shaka uteuzi wake katika uchaguzi mkuu wa rais hiyo Disemba 30 mwaka jana. Mwenzetu Ali Bilal anatueleza zaidi. Kando na mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika, rais mpya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Felix Chisekedi Chilombo alikutana ana kwa ana na Paul Kagame, rais wa Rwanda, kwa takriban saa mbili na kujadiliana kuhusu masuala ya usuyo, ujirani mwema, ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Januari 17 Paul Kagame, akiwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika, aliiomba mahakama ya kikatiba nchini DRC kutotangaza matokeo ya uchaguzi kabla ya kutuma ujumbe wa Umoja wa Afrika kwa ajili ya mashauriano. Lakini hata hivyo, mahakama ya kikatiba ilitangaza matokeo ya mwisho usiku wa Januari 19 kuamkia Januari 20. Rwanda na DRC, Rwanda inaingia ndani ya Kongo mara 90, zimekuwa na uhusiano wenye kutetereka tangu miaka 25, kufuatia mauaji ya kimbari ya Rwanda. Kinshasa imekuwa ikiituhumu Rwanda kupora rasilimali zake hususan madini ya coltan kaskazini mwa DRC, wakati Kigali ikisema inawalenga kundi la Wahutu wa FDLR waliokimbilia mashariki mwa nchi hiyo. Jijini Addis Ababa, Rais Tshisekedi Chilombo amekutana pia na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Frederika Mogherini, ambapo wamejadili kuhusu kurejeshwa jijini Kinshasa kwa mwakilishi wa umoja huo aliyefukuzwa mwezi Disemba, pamoja na kufunguliwa kwa ofisi za Shengen ikiwa ni sawa na ubalozi mdogo wa Umoja wa Ulaya uliofungwa Januari 2018 na viongozi wa DRC wakilani vikwazo vya Umoja wa Ulaya, wane, wa Ulaya dhidi ya wajumbe 14 wa serikali ya Rais Jozefu Kabila Kabangi. Aliyekuwa shahidi katika kesi ya mauaji ya wataalamu wawili wa Umoja wa Mataifa nchini DRC waliouawa Machi elfu mbili kumi na saba huko Kasai amewekwa katika orodha wa tuhumiwa. Mahakama ya kijeshi ya huko Kananga imefahamisha hiyo jana kwamba Jean Bosco Mukanda amewekwa katika orodha hiyo atuhumiwa wakuu wa mauaji ya Zaida Katalan, raia wa Sweden mwenye asili ya Chile, pamoja na Michael Sharp waliouawa Machi kumi na mbili mwaka elfu mbili kumi na saba mjini Kananga, ambako kesi inasikilizwa tangu Juni elfu mbili kumi na saba. Baada ya tume ya uchaguzi kupokea fomu za wagombea kwenye uchaguzi wa magavana na maseneta nchini DRC, baadhi ya wakaaji wa jimbo la Kivu Kusini wameelezea hisia zao kwamba rais wa zamani Joseph Kabila anaendelea kuwa na ushawishi mkubwa wa kisiasa katika eneo hilo. Mwandishi wetu William Basimike ana maelezo zaidi akiwa mjini Bukavu. Muleba Bin Jetem na wenzake wanahisi kwamba licha ya kuwa rais wa zamani Joseph Kabila aliacha kiti cha urais, bado kauli yake itakuwa pia na uzito kupitia watu wake kwenye nyazifa mbalimbali nchini humo. Kikweli siyo Kabila ndiye anatawala, lakini kingambo ya kubadilishana utawala inaonekana ya kwamba Kabila anaweza kuwa angali anatawala ngambo mmojawapo, lakini anayetawala kwa leo ni Felix Chisekedi Chilombo. Wabaya hawakukuwa tu mu PPRD, hawakukua Se, hawakukuwa mu UNC, wabaya walikuwa fasi zote vyenye walifanyaka hatujui kama ni kutudanganya kama ni bitenda wapi tuko tunapana tu siba bakongomani upande wa vyama vya cash safari kuinanika mwanachama cha UNC cha ke Vital Kamere anahisi kwamba kuungana kwa vyama vya FCC na cash hakuna tatizo ikiwa kutaleta mabadiliko yanayotarajiwa Afrika ya Kusini Mandela alitoka kwenye prizo na mara moja aliungana na wale wa mabebero ili wa Afrika Kusini na sisi ni vile vile. Ndio mwenendo ameleta, tuungane na wale walioongoza, wabadilike na sisi wote tubadilike ili tufanye maendeleo. Hata hivyo, asasi za kiraia upande huu zinawataka wanabunge kuwachagua mnamo Machi magavana wenye kuwa tofauti na wale waliowatangulia, anavyoeleza Bi Rahmat Katunda Kiongozi wa wanawake wa Islamu hapa Kivu kusini. ule gavana mzuri wa jimbo lake anapasha kuwa na uongozi bora. Tunataka mtu mwenye anajua matatizo ya mungini, siye bana mke, tunataka kufenre mwenye atatutia na sie. Kuongozi wa nchi tunaweza, sababu tumesoma shule pamoja na wanaume. Katika jimbo hili la Kivukusini, wagombea saba wanapigania kiti cha gavana, mkiwemo mgombea mmoja wa chama cha AFDC toka muungano wa FCC na mgombea kaimu wake akiwa mwanachama cha UNC toka muungano wa Kash. William Basimike, Bukavu, RFI Kiswahili. Kumekuwa na ripoti kuwa makanisa saba nchini Ethiopia yalishambuliwa wikendi iliyopita kusini mwa nchi hiyo. Baadhi ya makanisa ya Kiinjili yaliteketezwa kwa moto na mengine kuharibiwa kabisa katika eneo la Alaba Kulito, mji wa kusini mwa Ethiopia. Kituo cha televisheni cha taifa hilo kimearifu kuwa mashambulizi haya yalisababishwa na taarifa za uongo zilizosambaa katika mitandao ya kijamii kuwa baadhi ya misikiti ilishambuliwa. Polisi jijini Nairobi nchini Kenya wanamtafuta mwanaharakati wa haki za binadamu Caroline Mwatha aliyetoweka wiki iliyopita na hadi sasa haifahamiki aliko. Hadi kutoweka kwake, alikuwa amejipatia umaarufu katika mtaa wa Dandora kulaani mauaji yanayotekelezwa na polisi, lakini pia kupotea kwa washukiwa makosa mbalimbali. Ripoti zinasema kuwa polisi wanamtafuta katika misitu, mito, hospitalini, maeneo mengine, hospitalini, maeneo mengine. Hussein Khalid, mkurugenzi mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika, anazungumza akiwa Mombasa nchini Kenya. Wasiwasi ulioko ni kwamba huyu dada alikuwa na takabadhi ambazo zilikuwa zinaonyesha vipi watu wameendelea kupoteza maisha yao kiholela kwa kuuawa kwa polisi. Kwa hivyo tuko na wasiwasi mkubwa kwamba huyu dada inaweza kuwa amepotea kwa yale aliyokuwa akitenda kule kazini. Kwa hivyo tunataka serikali haraka iwezekanavyo waweke mikakati kumtafuta huyu dada na kuhakikisha amerudishwa salama mikononi mwa familia yake. Hussein Khalid, mkurugenzi mkuu wa shirika la kutetea haki za binadamu la Haki Afrika, anazungumzia tukio hilo akiwa Mombasa nchini Kenya. 105.5 FM ni saa mbili na dakika 37 kwa saa za Afrika Mashariki. Umoja wa Afrika umetoa wito wa kufanyika mkutano wa kimataifa mwezi Julai utakaojadili suluhu ya mzozo wa Libya, ukilenga kuandaa uchaguzi kufanyika mwezi Oktoba. Taarifa ya AU imependekeza mkutano huo kima wa kimataifa utakaosimamia maridhiano miongoni mwa wadau wa amani nchini Libya chini ya usimamizi wa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa fanyike mapema mwezi Julai. Kampeni za uchaguzi mkuu wa rais nchini Senegal zimegubikwa na machafuko, ambapo jana mfuasi mmoja wa chama tawala ameuawa kwa kuchomwa kisu huko Tambakunda na wafuasi wa mgombea wa upinzani Issa Sall. Chanzo hasa cha mauaji hayo imeelezwa kuwa ni baada ya kuchanwa kwa mabango ya kampeni. Amnesty International limebaini masikitiko yake kutokana na kifo cha raia huyo huko Tambakunda ambacho kingeliweza kuepukika kama anavyoeleza hapa Saidi Gasama, mkuu wa ofisi ya shirika hilo jijini Dakar. Kwanza tunashutumu kifo cha mtu mmoja huko Tambakunda. Waandishi wa habari wamejikuta pia gari likiteketezwa kwa moto wakiburuzwa machafuko yameanza kukita mizizi. Tunahimiza wagombea wote kuanzia kwa rais Makisal kuwatolea wito wa utulivu wafuasi wao, kuwakumbusha kwamba kampeni za uchaguzi ni muda wa kutoa mitazamo tofauti. Huwezi kumvamia mshindani wa kisiasa eti kwa sababu ana mtazamo tofauti na wakwako. Ni vigumu kweli kuwaweka pamoja wagombea wote watano, sababu kwa kipindi hiki wapo kwenye kampeni katika mikoa mbalimbali mbali, lakini muhimu wa kutane wazungumze na kutoa kauli nzito kwa wafuasi wao na kwa nchi. Wanasiasa na mashirika ya kiraia nchini Senegal wametoa wito wa utulivu. Wataalamu wa sheria katika Umoja wa Mataifa wamemkosoa rais wa Nigeria Muhammadu Buhari kwa kile walichodai amekiuka sheria za kimataifa kwa kumsimamisha kazi jaji mkuu wa Nigeria hivi karibuni. Rais Muhammadu Buhari alimsimamisha kazi Walter Onogen mwezi uliopita kufuatia madai kwamba jaji huyo alishindwa kutangaza kuweka hadharani mali zake. Wataalamu wa sheria katika Umoja wa Mataifa walisema uamuzi huo ulipaswa kuchukuliwa na baraza huru la wanasheria au mahakama. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Wanasiasa wa chama cha Democratic na Republican nchini Marekani wamekubaliana kupitisha bajeti itakayowezesha usalama mipakani ili kuepuka kukwama tena kwa shughuli za serikali. Hata hivyo, haijafahamika hasa ni nini kilichokubaliwa kati ya wanasiasa hao, huku Rais Donald Trump akisisitiza kuwa ni lazima ukuta ujengwe kati ya Marekani na Mexico, kauli ambayo ameitoa akiwahutubia wananchi katika jimbo la Texas. As I was Nilipokuja hapa jukwani waliniambia kwamba hatua inapigwa katika kamati hiyo, ukuta tutaujenga, hatua inapigwa. Nikasema, subiri kidogo, nataka kuwalinda watu wangu wa Texas na hata sitaki kusikia kuhusu swala hilo. Ni sauti yake Donald Trump, rais wa Marekani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amerejelea pendekezo lake la kusaidia kumaliza mzozo nchini Venezuela. Amesema hayo alipozungumza na waziri wa masuala ya kigeni wa nchi hiyo. Guterres alikutana na waziri wa mambo ya kigeni wa Venezuela George Arreaza huko Marekani, wakati huu kukiwa na mvutano kati ya rais Nicolas Maduro na kiongozi wa upinzani Juan Guaido. Tunaelekea viwanjani tena na Ali Bilal. Nami ni kushukuru sana, uh, Martha Saranga. Nianze hapa na taarifa za kupokelewa kwa kishindo kwa mchezaji ambaye ni mkimbizi kutoka Bahrain mm -hmm. Hakim Ali Al Arabi ambaye amepokelewa uh, Australia. Australia kule baada ya kuzuiliwa uh, uh, kwa muda huko nchini Thailand, ilikuwa ikitishiwa huenda angerejeshwa katika nchi yake ya Bahrain, kama unavyojua E, sheria za kimataifa haziruhusu kumkamata mm, mkimbizi na kumrejesha katika nchi alikotoka ama alikokimbia. Alishikiliwa kwa miezi miwili hivi na ameishukuru sana serikali ya Australia kufanikisha hilo. Naam, na, na taarifa nyingine ni kwamba mchezaji Emiliano Sala ambaye alifariki kutokana uh, ajali ya ndege wakati akielekea kutoka Ufaransa kuelekea kule nchini Uingereza, inaelezwa kwamba alifariki kutokana na majeraha kichwani pamoja na mgongoni. Hizi ni taarifa kuhusiana na matokeo ya mwanzo ya uchunguzi kabisa juu ya kifo cha mwanamichezo huyo. Na uh, kamati ya Olimpiki ya kule nchini, uh, nchini Korea Kaskazini imetangaza Uh, mji wa Seoul kwamba ndiko kutakofanyika, uh, michezo hiyo ya olimpiki ya mwaka 2022 uh, kama unavyojua, uh, Korea zote mbili zitashiriki zitashirikiana, uh, katika kuandaa michuano hiyo ya olimpiki, lakini pia hii leo tuna tarajia kushuhudia uh, michuano mbalimbali. Kwanza kabisa, tutaanza kushuhudia michuano ya Champions League barani Afrika, lakini baadaye jioni, usiku tutashuhudia michuano ya Champions League kule barani Ulaya. Leo majira ya saa kumi, Simba Sport Club ya Tanzania watajitupa uwanjani kumenyana na Al Ahli jijini Dar es Salaam, lakini pia Horoya, wakati huo, watakuwa uwanjani kumenyana na Platinums. Orlando Pirates au watacheza na Ace Tunisia lakini uh, Vita Club wao watacheza na Saura majira saa nne, wakati TP Mazembe wao watacheza na Club Africain na Mamelodi Sundowns watacheza na ASEC Mimosa. Mechi baina ya CS Constantino pamoja na Ismailia imeahirishwa, na baadaye, kama nilivyokwambia, jioni ama usiku, tutashuhudia mtanangi baina ya Manchester United pamoja na Paris Saint Germain ambao watacheza Uh, michuano hiyo mchuano huo, uh, na wakati huo huo Roma isi watakuwa uwanjani kumenyana na Porto majira ya saa tatu usiku Afrika Mashariki. Hapo kesho kwenye michuano ya Champions League, UEFA Champions League itakuwa ni zamu ya Tottenham Hotspur ambao watachuana na Borussia Dortmund, Ajax watacheza na Real Madrid Kabla ya kutamatisha uh, habari hii za michezo inaelekea kule nchini Rwanda ambako maandalizi yanaendelea vema ya Tour de Rwanda, michuano hii ya baiskeli uh, tayari wachezaji wa timu ya Rwanda wamejiandaa vema, michuano ambayo uh, wamepiga kambi katika mji wa Musanze, eh, wakati maandalizi yakielekea kutamatika, michuano ambayo itaanza tarehe 24 Februari hadi Machi 3 mwaka huu. Ni saa mbili na dakika 44, kwa saa za Afrika Mashariki. Mwenzangu Victor Abuso yuko hapa tayari kwa udondozi wa habari za magazetini. Habari za asubuhi nam. Ni nzuri kabisa. Ni kweli kabisa, mwenzangu Martha Saranga. Tuanze na Le Potentiel na La Prosperite yote ya DRC yanaandika kuhusu mkutano kati ya rais Josef, uh, rais Felix Chisekedi <laughs> na mwenzake wa Rwanda Pol Kagame pembezoni Ma mkutano mkuu wa Umoja wa Afrika uliomalizika jana na viongozi hao wamezungumzia namna ya kuimarisha uhusiano kati ya mataifa hayo mawili. New Times la Rwanda, miongoni mwa habari kubwa zilizopewa nafasi ni ongezeko la uzalishaji wa samaki nchini Rwanda kwa asilimia 27.8. Hii inaonyesha kwamba raia wa Rwanda wanaweza kula samaki kwa wingi sana. Iwacu <coughs> la Burundi nalo linaandika kuhusu ukame ambao unashuhudiwa katika eneo la Busoni katika mkoa wa Kirundo kwa mwezi wa tatu sasa, na watu wanakabiliwa na changamoto ya chakula na mahitaji muhimu kama maji. Daily Monitor la Uganda naandika kwa kina kuhusu uongozi wa kikosi maalum cha usalama nchini humo SFC ambacho kinadai kwamba kumekuwa na mpango wa kumwondoa madarakani rais yule Museveni. Kumbuka Rais Museveni amekuwa madarakani kwa zaidi ya miaka thelathini. Nalo Daily Nation la kule nchini Kenya, habari kubwa ni kuhusu mpango mpya wa kumzuia Naibu Rais William Ruto kuwania urais mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili. Na habari na habari hii pia imeandikwa na gazeti la Taifa Leo, inasomeka, Ruto hapumui. Mwananchi la Tanzania nalo, habari kubwa inasomeka, vigogo CCM wamtega Magufuli ya mikutano hadhara maeneo mbalimbali. Nalo gazeti la This Day kule Nigeria naandika kuhusu kampeni zinavyoendelea kuelekea uchaguzi mkuu siku ya Jumamosi, lakini namnukuu mgombea mkuu wa upinzani Atiku Abubakar ambaye amemshutumu rais Muhamadu Buhari kwa kuchochea machafuko uh, kwa kauli aliyotoa hivi karibuni katika jimbo la Zamfara. Na tumalizia na gazeti la hmm, Le Figaro kule nchini Ufaransa linaandika kuhusu kujiuzulu kwa Ismael Emilien, mshauri wa binafsi wa rais Emmanuel Macron. Shukran Victor Buso, asante. Siha njema msikilizaji wa RFI Kiswahili, na leo nazungumza na Lucy John Bosco. Ni mwenyeji wa, wa hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na tunazungumzia ugonjwa wa kisukari baada ya yeye. Ni takriban miaka kadhaa sasa tangu alipofahamu kuwa ana ugonjwa wa kisukari, na sasa ni muhamasishaji hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na anasema kwake yeye ugonjwa wa kisukari haumpi tabu, kwani si ugonjwa bali ni hali tu ya kiafya. Kwanza, asante sana kwa kunipa hii nafasi na. Kwanza uh, sababu kuu ambayo ilifanya mimi na kisukari, inasemekana nilikula chakula ambacho kilikuwa kina um, sumu either it's a food poison am lakini kulikuwa tukona kuna sumu ambayo kaenda kutrigger kongosho uh, ikaharibu kongosho kuzalisha insulin kwao kongosho haikuwa na uwezo kabisa kuzalisha insulin. Na sasa uzuri ni kwamba nilikuwa najua dalili za kisukari kabla sijaona na kisukari kwao, nilivyojua tu napata haja ndogo mara kwa mara, hasa usiku na konda, nilikonda within a week, ndani ya wiki moja nilikonda sana, yani kila nikivangu, mbona hii inanivuka, ina, ina, ina hii unaelewa eh? wanasema kwamba, u, sukari ikiwa juu, chochote kinachotoka kwenye mwili wako kwa njia ya kimiminika, haja ndogo, jasho no. uh, machozi inakuwa na ladha ya sukari. Nililia sana yani, I was so young mm. you know, sasa napata jiki sukari, bado niko mdogo you know kibinadamu tu wa, ni, ni, ni, nilishtushwa nikalia sana lakini baadaye yani, nikajikubali kwa hata nilivyo, labda nilivozidiwa nikaingia kwenye koma. Nilivoamka mimi ndo nilimwambia mamangu kwamba mama, mimi nitakuwa sawa, kwa sababu nilikuwa na mama, mamangu analia kwa, mama, mi nitakuwa sawa. Na pia nilivyomaliza ma, shule nikaenda kufanya Mm. Anza kwa ni, ni, mm. Kupata kazi kwenye moja ya taasisi ya afya mm. Na kituo changu kimoja cha afya kilikuwa kwenye hospitali ya pale za kem. Kwao ikuwa nawahi sana asubuhi ili ni hapo najua kabisa kuna kisukari aina ya, ya tatu ambayo inawapata wamama wajawazito. Kwao lengo hasa ni kusikia kama wanafundishwa kwao nikanasikiliza kila siku nikaona okay, kumbe hawafundishwi. Nikanawauliza wale wamama, unajua chote kuhusu kisukari, unajua, sasa kutaka tu kujua uelewa wao mm. Nikagundua okay, kumbe sio watu wengi wanajua kuhusu kisukari, na hata nilivyokuwa naangalia kwenye kliniki zao pale uh, sisemi kwamba wanafanya kazi nzuri sana mm-hmm. Lakini kitu ambacho nikaona kuna upungufu ni kuwapa elimu zaidi, hasa katika kujua uh, jinsi gani unabidi uishi, jinsi gani unabidi ule, sukari ikipanda ufanyeje, sukari ikishuka ufanyeje mm. Nikasema okay, kumbe kuna, kuna hii gap hapo. That, si, fu, si vunji sheria ya nchi yangu yangu no. Nadhani ni, ni nafasi yangu mimi kutoa elimu, yeah. mm -hmm. uh, mm -hmm. Na nikaanza kujitolea tu naenda ofisini, naomba I mean, uh, nikashinda no. yeah. so, nikasema okay, katika kuhamasisha kutoa elimu na kukutana na wanajamii Islam. Umejifunza nini? Watu wanaelewa kuhusu kisukari, katika kumi labda mmoja anaelewa, na huyo mmoja labda ni kwa kwa tu ana mtu kwenye familia yake na kisukari. Hakuna elimu ya kisukari shortly. Ndi. Yani hakuna, na hiyo sio sio, uh, labda lawama ziende kwa serikali. Lawama zinakuja kwetu sisi wenyewe. Kwa nini? Kwa sababu hatuna mazoea ya kwenda kufanya check up. Unaenda kufanya check up tu pale ambapo una kichwa kinakuuma sana, ndio unaenda. Na ukienda, unaenda kupima ugonjwa mmoja tu; basi uende ufanya full check up. Na tunaamini kwamba check up ni vipimo lakini check up ya kwa hatua ya kwanza, check up ni kuongea na daktari. Daktari inabidi ajue unajisikiaje, na dalili za kisukari nyingi sana, ambavyo unaweza tu kuchukua dawa kawaida. Uchovu mara kwa mara, wewe labda nature kazi yako, uli nyumbani usiku sana, umechoka, unaweza kusema ah, kwa sababu tu nimechoka kazi nyingi. Kichwa mara kwa mara, unaweza kusema ah, nimekaa sana kwenye kompyuta, ndio maana kichwa kina, unaelewa? Eh, unasikia njaa mara kwa mara we. Sasa ni kuna vile vidalili ambavyo sio rahisi wewe kujua kama ni kisukari kwao Uh, kutokuwa na elimu inasababishwa na sisi wenyewe mm. Ni kundi gani unaona elimu hii ya kisukari inafika kwa uharaka na unafikiri kwamba tunaweza tukaekeza hapo kama jamii? Uh, ok, uh, kwanza tukia labda nikikurudisha kwenye aina za kisukari mm. Kuna aina mbili za, kuna aina tatu lakini zinazojulikana sana ni mbili. Aina ya kwanza ambayo inawapata watoto wadogo mpaka kwenye umri labda miaka ishirini ishiri na tano ambao wanatumia insulin. Aina ya pili ndo watu wazima ambao ndo wengi wanayo Unye. Ee, na mara nyingi kwa sababu tu ya mfumo wa maisha sasa ukwa, watu wazima wengi ndio wako very interested kujua kuhusu kisukari, kwa sababu wengine wana wagonjwa nyumbani, wana labda namuguza baba mama au bibi. Sasa ndio maana hata kwenye kwenye hizi uh, naweza kusemaje hizi program zangu, nilibahatika kwenda kwenye moja ya chuo. Sasa niseme kwa kushangaza ni kwamba nusu ya walikuwa walimu kama wali attend kama thelathini, na nusu yake walikuwa na kisukari na wengine walikuwa naishi na wagonjwa wa kisukari majumbani kwao walifurahi sana kwa sababu mimi na kawaida ya, ya kutoa zile form you know, uh, evaluation form kutaka kujua wameipokeaje uh, hii ama hii semina imewasaidia vipi no. Wengi watu wazima ndo wanawapokea wanaipokea vizu, ina, wana vizuri mm. Lakini tokea nimeanza kufanya hii program kwenye mashule nimegundua kwamba hata pia watoto wa, wana wame, wameipokea wame, wame vizuri na kwa furaha, na tukianza labda kushia experiences zetu wanamwamko sana, mnani ana kisukari nyumbani unaelewa? Lakini kikurudisha kwenye tafiti, pia mwaka juzi zilikuwa zinaonyesha kwamba ongezeko kubwa la aina ya pili ya kisukari sasa hivi inawapata vijana kwa sababu ya mfumo wa maisha ya vijana no. Tunaoishi mtindo wa maisha, mtindo wa maisha mm -hmm. Ya kwa hiyo, pia kwa upande mwingine, vijana pia inawahusu sana sana kwa sababu unajua, tukiangalia uvutaji wa sigara, uh, ulevi wa pombe za kupitiliza, hakuna muda wa mapumziko, msongo wa mawazo, ulaji wetu, tunakunywa sana soda, siu chips, kuku chips, mayai, unaelewa inatujengea tuo kwenye riski kubwa ya kupata kisukari, yeah. Uenda wakati huu unavyozungumza kuna mtu ana kisukari yeah, na <laughs> hajui ataanzia wapi. Na theory zangu nasema kisukari ni vitu vitatu. Jikubali. Ukikubali, ukikubali ukweli kwamba una kisukari, ukikubali kwamba kisukari hakiponi, yani uko nacho miaka yote, inakuwa rahisi kubadilisha mfumo wako wa maisha kama unakula let's say, um, wali saani nzima basi utaweza kula robo ya saani ya wali. Hiyo nafasi iliyobaki kula mboga nyingi za majani. Kama ulikuwa mtumiaji wa po sana kupunguza ndo, uh, ndo mwanzo wa kuacha. Umeshakutana na mazingira ambayo ulinyanyapaliwa kutokana na kuwa na kisukari <laughs> Sheria ya nchi una, unafanya kama vile serikali inavyofanya. Nitakutolea mm. mfano kuna kulikuwa kuna nadhani kuna, bado unaendelea mpango mkakati wa afya moja ambao ulizinduliwa na, na waziri mkuu mm. lengo la um, uh, mkakati wa afya moja ilikuwa ni kuhakikisha kwamba Tanzania inakuwa ni sehemu salama uh, katika ngazi zote kiuchumi, mara, nini afya na katika kupang, kupambana na maradhi yasiyo ya kuambukiza pia ikiwemo kisukari mm-hmm. Sasa tu, tu, tu, inakuwaje uh, ni sehemu salama hasa kwenye afya, inabidi uanze na wewe mwenyewe mm-hmm. Ehe, unaona uh, huna sababu ya kutoka kazini ukamletea mwanao juice au keki nini, lakini huna sababu ya kutoka kazini wakuleta labda carrots nyingi labda mm-hmm. Ehe, labda una sababu ya kila weekend labda Nakushukuru sana Lucy John Bosco kwa kuzungumza nami katika makala ya Siha Njema. Na Lucy John Bosco amekuwa akifanya harakati za kuhamasisha e, jamii hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na pengine utapenda kumfuatilia kwa kupata elimu na ufahamu zaidi kuhusiana na ugonjwa huu wa kisukari popote pale ulipo kupitia mitandao yake ya kijamii na mawasiliano yake, namba yangu ni 0716904271 na kwenye mitandao ya kijamii ni Instagram, Facebook ni Lus John Bosco, na kuna peji ya taasisi yetu ambayo inaitwa Diabetes Consciousness For Community ama dikoko ko. Ukiingia Instagram au Facebook kiandika tu dikoko ya cocoko. Shukrani sana na hadi hapo sina la ziada. Mimi ni Matha Saranga na kutakia wakati mwema kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victa Abuso na mitamboni Emmanuel Eliazar na kutakia siku njema. Mimi ni Matha Saranga, kwa heri. Some point in time, I man msikilizaji. Na kwa burudani hiyo kutoka kwake Christopher Martin asema let her go, iko tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam Tanzania. Punde ni Radio France International. Mimi ni Martha Saranga na kutakia siku njema.