Ni saa mbili na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki, saa moja na nusu za asubuhi kwa saa za Afrika ya Kati. Hii ni RFI Kiswahili, tunakutangazia kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Martha Saranga. Takriban wa Nigeria milioni 84 watarajiwa kupiga kura kesho Jumamosi. Tume huru ya kitaifa ya uchaguzi nchini DRC seni anda uchaguzi wa wabunge katika maeneo ambayo uliahirishwa mwaka jana, na mkutano wa kujadili mpango wa kujenga upya Syria kufanyika leo nchini Ujerumani. Karibu katika ngo ya pili ya matangazo yetu ya asubuhi leo Ijumaa, Februari 15 mwaka 2019 kampeni za uchaguzi mkuu nchini Nigeria zimemalizika ambapo sasa wapiga kura milioni 84 wanatarajiwa kupiga kura kesho Jumamosi. Mwenzangu Victo Abuso alishuhudia kampeni hizo za mwisho na ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Legos. Hivyo ndivyo mambo yalivyokuwa katika kambi inayomunga mkono kiongozi wa chama kikuu cha upinzani PDP Atiku Abubakar hapa Legos wafuasi wake walifanya kampeni za mwisho wakiwa na imani kuwa mgombea wao atashinda, kama alivyoniambia mfuasi huyo. Huyu mhitaji Atiku aje, yeah, yeah, yeah, atuongoze sasa hivi, tumechoka kuteseka. Tunawaomba wanajeria wote wampatie kura Atiku na uchumi wetu utaimarika na mambo yatakuwa mazuri. This will be na right wafuasi wa chama tawala APC walitumia maturumbeta katika eneo la Ikoyi katikati mwa jiji hili kumwombea kura Rais Buhari. Mfuasi <mulia> huyu anaamini kuwa Rais Buhari anastahili kurejea tena madarakani And the of Buhari anajenga msingi the of msingi wa maendeleo, ukweli na kupinga ufisadi. Hizi ndizo sababu ambazo zinatufanya kuacha kazi zetu na kuja hapa kuunga mkono and ni Nigeria. Iendelee kuelekea uchaguzi wa kesho, Rais Buhari ambaye anakabiliwa na, na ushindani mkali kutoka kwa mpinzani wake Atiku wa Abubakar alikuwa na ujumbe huu kwa raia wa Nigeria. Serikali hii itafanya kila kinachowezekana kuhakikisha kuwa uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa unafanyika katika mazingira salama. Atiku naye alikuwa na ujumbe huu kwa wafuasi wake baada ya kampeni kumalizika. Nawaomba mjitokeze kwa wingi kupiga kura siku ya Jumamosi, tarehe 16 mwezi Februari mwaka 2019. Na, na kila kura ni muhimu. Mna nguvu na zipo mikononi mwenu. Wagombea sabini na wawili wanawania urais lakini ushindani mkali ni kati ya rais Muhammadu Buhari na makamu wa rais wa zamani Atiku Abubakar. Victor Abuso, Lagos, RFI Kiswahili. Tugeukie nchini DRC, tume huru ya kitaifa ya uchaguzi nchini humo Seni imeanza maandalizi ya uchaguzi wa wabunge wa mikoa na wale wa kitaifa katika miji ya Beni, Butembo, mkoa wa Kivu Kaskazini, Yumbi na Maindombe. Mwezi Desemba mwaka jana uchaguzi haukufanyika katika miji ya Beni na Butembo kutokana na na na maambukizi ya ya virusi vya Ebola pamoja na usalama mdogo utokanao na makundi ya waasi. Kwa mujibu wa taarifa ya serikali, huko Yumbi machafuko yenye sura ya kikabila yalisababisha vifo vya watu laki nane huku ofisi na na vifaa vya tume huru ya kitaifa ya uchaguzi vikiteketezwa kwa moto. Lakini sasa maandalizi yameanza kwa ajili ya uchaguzi wa Machi 31 mwaka huu, na tayari wajumbe wa seni wametua katika eneo hilo kutathmini hali halisi. Upande wake mkaguzi mkuu wa jeshi meja jenerali Timotheo Mukuntu amesema kila kitu kinaonekana kuwa machafuko yaliyotokea Yumbi yaliandaliwa na kwamba yanahusiana na uchaguzi. La toile de fond chanzo hasani ugomvi kati ya makundi mawili ya kikabila yaliyochochewa na changamoto za uchaguzi. Kama ilivyo kawaida, kuna wakati watu huchagua kupitia ukabila, ambapo kabila moja liliona, ikiwa uchaguzi utafanyika namna ilivyokuwa utapoteza, hivyo ikabidi wafanye jitihada kuhakikisha kabila nyingine lipate hofu na kulazimika kuvuka mto upande wa pili wa Kongo Brazzaville. Kutokana na vitisho hivyo, ni vitendo vilivyoandali inawezekana kuwa wanasiasa wakafuatiliwa, lakini kama mjuavyo, kila siku kile tunachofahamu wananchi wamekwisha wanyoshea kidole, lakini hata hivyo ufahamu haitoshi, inabidi kuwa na ushahidi. Wananchi wengi wakazi wa Yumbi wamekimbia makwao, baadhi ya kimilia msituni, wengine nchi jirani ya Congo Brazzaville wale waliobaki katika mji huo wamekuwa na wasiwasi wa kutokea kwa machafuko kama hayo licha ya uwepo wa wanajeshi wa nchi hiyo na kikosi cha MONUSCO katika eneo hilo. Maafisa wakuu wa jeshi la serikali ya DRC wameipongeza hatua ya viongozi wa makundi kadhaa ya wapiganaji wenye wa silaha kukubali kujiunga na jeshi hilo la serikali siku chache baada ya nchi hiyo kumpata rais mpya Felix Tshisekedi. Katika taarifa yake kwa vyombo vya habari, maafisa wa jeshi la Kongo wamethibitisha kuwa wasimamizi wa makundi ya wa wapiganaji kutoka majimbo ya Kivu Kaskazini na Kusini Maniema lakini pia Ituri na Jimbo la Kasai ya Kati wamejisalimisha, wamesalimisha silaha pamoja na mamia wapiganaji wao, kama ishara ya kuitikia wito wa Rais Tshisekedi kulijenga taifa hilo. Msemaji wa jeshi hilo General Leon Richard Kasonga ameambia FP kuwa hatua hiyo itasaidia kurejesha hali ya amani na usalama kwenye maeneo kadhaa nchini humo. Wachambuzi wa siasa wana mtazamo gani? Rafael Bakemana ni mchambuzi wa siasa na mtaalamu wa siasa za maziwa makuu, akiwa Gisenyi nchini Rwanda, mpakani na DRC vikundi kukubali kujiunga ni pamoja na kujua pia historia ya hivyo vikundi. Unajua, vikundi vingi leo uh, ambavyo vilikuwa katika majimbo ya mashariki hususan kivu ya kusini, kivu ya kaskazini na mahala penginepo kama huko Tanganyika, vikundi vingi, wataalamu wanaofuatilia siasa ya Kongo kwa makini, wamekuwa wanajua kuwa ni vikundi vilivyokuwa vimeundwa na baadhi ya wanasiasa ili wawe na sababu ya kusema sababu wako wengi wameonekana hawakukuwa na neno la kuweza kusema serikalini ama neno wapo ambalo wangeliweza kusema la kusikika kisiasa. Mtazamo wake Rafael Bakemana, mchambuzi wa siasa, akiwa Gisenyi nchini Rwanda. RFI Goma 98 FM ni saa mbili na dakika thelathini na saba Afrika Mashariki. Nchi ya Burundi, kwa mara ya kwanza kabisa, kabila la watu wa moja makabila matatu nchini humo limeamua kuandaa mashindano ya urembo kwa wasichana wa jamii hiyo baada ya kuonekana kuwa wametengwa katika nchi hiyo. Kutoka Bujumbura, mwanahabari wetu Juvenal Bigirimana ametutumia ripoti ifuatayo. Kwa mujibu wa Aisa Hakiba Kanimbona, kiongozi wa kamati ya maandalizi ya mashindano hayo ya misi kutoka jamii la Watwa hapa Burundi, mashindano hayo yanatayarishwa katika lengo la kuwasaidia wasichana kutoka jamii hiyo. Katika utekelezwaji wa mpango huu, lengo haswa ni kuwaelimisha, kuwanoa ubongo na kuwasaidia kuhusu utamaduni wa nchi na katika mambo yote. Ni katika lengo hilo, watoto watatu kutoka jamii hii ya Watwa watalipiwa shule. Upande wake baadhi ya wagombea umisi ambao wamezungumza na RFI Kiswahili walikuwa na haya ya kusema: hii ni heshima kubwa kwa wasichana wa jamii ya Watwa, kwani tulikuwa tulibaguliwa na kutengwa. Hii ni mara ya kwanza tukisikia kitu kama hiki, kwa hiyo tunashukuru kwa sababu sasa tunakuwa Warundi kama wengine. Je, watu kutoka kabila zingine wanazungumziaje mashindano hayo? Naona ni muhimu za kabisa ni jitihada zao za kuonyesha kuwa na wao wanaweza kivyango kabisa. Ni jambo la kufurahia, ni jambo la kupongeza sana, linawafanya wao kujisikia kwamba na wao ni watu kama wengine. Kabila la watwa ni kabila ambalo katika historia ya nchi ya Burundi walitengwa katika kila jambo, na kuanzia mashindano hayo ya Miss Burundi kuandaliwa tangu hapo mwaka elfu mbili na nane, licha ya kutokataliwa kushiriki, hakuna msichana kutoka jamii hiyo hata mmoja ambaye alishawahi kushiriki katika mashindano hayo sambamba na makabila mengine. Juvenal Bigirimana, Bujumbura, RFI Kiswahili. Uchunguzi uliofanywa juu ya chanzo cha kifo cha aliyekuwa mwanaharakati wa haki za binadamu nchini Kenya umebaini kuwa mwanaharakati huyo alifariki dunia alipokuwa akitoa mimba, taarifa inayounga mkono kile kilichobainishwa na polisi nchini humo. Caroline Mwadha alitoweka Jumatano iliyopita na kulifanya shirika la kutetea haki za binadamu Amnesty International kutaka mamlaka husika kumtafuta kwa kuzingatia shughuli za Caroline ambaye amekuwa akikosoa mauaji yanayofanywa na polisi nchini Kenya. Polisi ilisema Jumanne ya wiki hii kuwa mwili wa bimwadha ulipatikana katika nyumba ya kuhifadhia maiti jijini Nairobi, na uchunguzi kubaini alikuwa akijaribu kutoa ujauzito wa miezi mitano. Takriban wa Kamerun mia mbili waliojiunga na kundi la kijihadi nchini Nigeria, Boko Haram, wamerejea nyumbani na kujisalimisha kwa mamlaka baada ya kuvunja uhusiano na kundi hilo, serikali imefahamisha. Kwa mujibu wa Gavana Mijviavwa Bakari, jumla ya wapiganaji wa zamani 187 kutoka wilaya ya Mayo Sava walijisalimisha wengi wao wakitokea Nigeria. Takriban watu 20 hawajulikani walipo baada ya mashua waliokuwa wakisafiria kuzama ziwani kaskazini mwa Zambia, serikali imefahamisha. Kiongozi wa jimbo la Luapula Felix Firi amesema chombo hicho kilikuwa kimepakia zaidi ya abiria 40 na mizigo kilipokumbana na hali mbaya ya hewa ziwani Mweru, mpakani mwa Zambia na DRC. Hadi sasa watu ishirini wanahofiwa kufa maji huku 21 wakinusurika. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia shortwave katika frekwensi 11790 kHz mita bendi 25. Mawaziri wa ulinzi kutoka katika nchi washirika wa, wa Marekani kwenye muungano wa majeshi yanayokabiliana na kundi la wapiganaji wa kijihadi Islamic State nchini Siria wanakutana leo mjini Munich nchini Ujerumani kujadili mpango wa kuijenga upya Siria. Mawaziri hawa wanakutana ili kuweka mpango imara, kurejesha hali ya kawaida nchini Siria baada ya kusambaratishwa kwa kundi la Islamic State muda mfupi ujao, kwa sababu kundi hilo limedhoofishwa na wapiganaji wa Kikurdi wanaosaidiwa na, wa na Marekani. Abdulkarim Atiki ni mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. ah, kwamba e, Amerika na washirika wake pamoja na kwamba walikuwa wanawalenga wanaoanzisha kalifate ya Islamic State, lakini nia zaidi haikuwa hiyo. Nia zaidi ilikuwa ni kumfyeka Rais e, Asad. Sasa wameshindwa kwa kweli. Hawa Islamic State wenyewe ni ni kama mtoto tu wa CIA. Madhumuni ya kuanzishwa kwake ni kuleta tu hali ya kuto kudistabilize ma hali ya mashariki ya kati, ili kuiweka Marekani, kuiwekea Marekani mazingira ya kuwepo katika eneo lile. Lakini kwa kweli sitaki kusema kwamba Amerika na washirika wake wame, wameshinda na islamic state wameshindwa. Ninaweza kusema Amerika wenyewe ndio wameshindwa, kwa sababu nia haikuwa kuafyeka islamic state, nia ilikuwa kumfyeka Bashar al Asad. Ni sauti yake Abdul Karimu Atiki, mchambuzi wa siasa akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Nam ni na kushukuru sana Martha Saranga eh. Kocha wa timu ya Marseille kule nchini Ufaransa, Rudi Garcia amemzungumzia mchezaji Mario Balotelli, akieleza kwamba ni mchezaji ambaye anahitaji kuonyeshwa upendo kama ilivyo kwa wachezaji wengine wote. Na kocha huyo amesema hayo wakati timu hiyo ikijiandaa na mchezo O katika Ligue 1 kule nchini Ufaransa hapo kesho, ambapo watashuka dimbani saa moja kuminyana na Amiens, wakati Angers watacheza na Nice, Monaco watacheza na Nantes. Lakini kabla ya hapo, hii leo Olympique Lyon watacheza na Gengan, wakati Nim wao watawapokea Dijon. Na taarifa nyingine ni kwamba hapo kesho kule nchi hii leo kule nchini Uh, Ujerumani ligi ya Bundesliga, Augsburg watacheza na Bayern Munich, wakati kule Italia ligi ya Serie A, Juventus wa watacheza na Frosinone. uh, lakini kule nchini Uhispania La Liga, Eibar watacheza na Getafe. uh, kesho Serie A, Cagliari watawapokea Parma, Atalanta uh, watacheza na Milan FC, wakati kule nchini Uhispania La Liga, Celta de Vigo watacheza na Levante, Atletico Madrid watacheza na Rayo Vallecano, Real Sociedad watapokea Leganés, Barcelona wao watakuwa uwanjani kupetana na Real Valladolid. Uh, katika michuano ya kombe la mataifa bingwa barani Afrika kesho Nizamu wa Nigeria watachuana na Afrika Kusini majira saa kumi na mbili na nusu kuwania nafasi ya tatu wakati tayari Uh, fainali itakuwa ni hapo kesho, uh, baina ya Mali na Cote d'Ivoire. Lakini taarifa nyingine ni kwamba mataifa ya Argentina, uh, Paraguay na Uruguay yamekubaliana kuandaa kwa pamoja michuano ya kombe la dunia ya mwaka 2030. Hili limethibitishwa na Rais wa Chile Mauricio Macri kupitia mtandao wa kijamii wa Twitter akiandika kwamba tayari wamekubaliana na wenzie kuhusiana na maandalizi ya michuano hiyo ya kombe la dunia mwaka 2030. Shukrani, Albilali. Ni kushukuru pia. Tunapata muktasari wa habari uh, za magazetini na Vitaro Batuili, habari za asubuhi. Uh, salama kabisa Martha, na basi nianzie kule nchini Uganda na gazeti la Del Monte likiwa limeandika habari, habari kuhusiana na serikali ya Uganda ya mfukuza nchini humo mkurugenzi mkuu wa kampuni ya simu ya MTN tawi la Uganda kwa tuhuma za kuingilia mambo ya usalama wa ndani ya nchi kama ilivyokuwa kwa wafanyakazi wengine wa kampuni hiyo, kwahiyo ni mwendelezo tu wa kuendelea kufurushwa kutoka nchini humo, eh, lakini gazeti la Daily Nation la Kenya lenye limeandika habari kuhusiana na waziri wa elimu nchini Kenya, Amina Mohamed, ameitwa na kamati ya elimu ya bunge ili kuhojiwa kuhusiana na kashfa ya matumizi ya fedha nyingi kupita kiasi kwenye manunuzi na usambazaji wa vitabu katika shule za sekondari. Pengine tusubiri tuone. Naam. Eh, gazeti la New Times la nchini Rwanda lenyewe limeandika habari kuhusiana na rais wa Rwanda, Paul Kagame awasili nchini ujer Ujerumani kwa ajili ya kushiriki mkutano wa kimataifa wa maswala ya usalama unaoanza leo mjini Munich. Eh, lakini iwachu la Burundi lenye limeandika habari kuhusu hatua ya kukabidhiwa kwa ikulu ya Gasenyi eh, iliyojengwa kwa ufadhili wa China huko nchini Burundi. Uh, Le Figaro la Ufaransa lenye limeandika le habari kuhusiana na rais wa Marekani Donald Trump ana mpango wa kutumia dola bilioni nane kujenga ukuta katika mpaka wa nchi yake na Mexico. Na kwa haraka haraka, hapa Tanzania, gazeti Mwananchi kwenye ukurasa wake wa kwanza limeandika habari kuhusiana na eh, matukio ma, matamko ya matumaini kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini. Shukran Victo Robert Wille, asante. Radio France Internationale. Ni saa mbili na dakika 47 na ni wakati wake Ali Bilal katika makala ya muziki Ijumaa kutoka nchini Ufaransa na kibao chake hicho Ramenela Coupe, yani tuleteni kombe. Ndiye mwana muziki ambaye inakuletea leo katika makala ya muziki Ijumaa. Kibao Ramenela Coupe alikitoa kipindi tu timu ya taifa inacheza kombe la dunia huko nchini Urusi, na kutoa kombe la dunia mwaka 2018. Dream jina lake halisi ni Sachitela Evrar JJ. Amezaliwa Agosti 25 mwaka 1992 huko Orleans nchini Ufaransa. Ni mwanamuziki wa Ufaransa mwenye asili ya Cote d'Ivoire. Akiwa mdogo alieshi katika mji wa Ganoa nchini Cote d'Ivoire. Alianza muziki akiwa na kundi la Sinesia la Lounda, pamoja na marafiki zake kundi hilo la Sinesia lilikuwa linaundwa na vijana watano, wanne wakiwa ni kutoka nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yeye pekee ndiye alikuwa kutoka nchini Côte d'Ivoire. Alianza career solo na wimbo la Fuite, na baadaye alitoa albamu yake ya kwanza Marchand de Sable. Mwaka 2018 kibao Ramene la kupa la mezo kilianza kurushwa hewani baada ya ushindi wa timu ya taifa ya Ufaransa, Le Ble, katika kombe la dunia mwaka 2018 na kuwa kama wimbo wa taifa kwa ushindi wa michuano. Kibao hicho ndicho kilichompatishia umaarufu mkubwa sana na ambapo watu watu milioni 108 Waliangalia video ya wimbo huo kwenye mtandao wa kijamii wa YouTube. Anaeleza kwamba aliutoa wimbo huo kama mzaha tu kwa ajili ya kujifurahisha na ndipo akamtumia rafiki yake Benjamin Mendy ambaye anacheza ndani ya timu ya taifa. Baadaye Benjamin Mendy akasambaza kwenye mitandao ya kijamii kikajikuta ni mmoja miongoni mwa vibao vinavyopendwa sana na wapenzi wa muziki nchini Ufaransa. Baadaye video ya wimbo huu ilirekodiwa kama live vile vipande vipande, kutokana na matukio mbalimbali mbali. Kabla ya kuendelea, basi nikupe nafasi ya kusikiliza moja miongoni mwa vibao vyake a wanamuziki wengi wakubwa nchini Ufaransa kama vile Naza, Daju, Keblak. Dream anasema mwanzoni hakufikiria kama anaweza kufikia hatua kama hiyo. Baba yake ni produsa wa muziki na ni mjomba wa mwanamuziki kutoka nchini Cote Divoire alijulikanaye kama Zike. Anasema hapa baba yake alisita kumsapoti Alisopotiwa sana na mama yake, lakini baadaye baba yake alielewa na kukubali kuwa naye bega kwa bega. Uh, the, the, the parents are like, wazazi wote wako hivyo pale tu wanapotaka watoto wao he, wafuate mwenendo ambao wao hawakuweza kufuata lakini baadaye waliona kwamba kile ambacho Mungu amenipa lazima nikifanyie kazi na wakakubali. Mama yangu alikuwa akinisapoti, baba ndiye alikuwa akisitasita, lakini mwishowe amekuwa karibu nami zaidi ya ilivyokuwa ujanani. Vegedream anasema jina Vegedream maana yake mtu anayeuza ndoto kwa watu, ndiyo maana akaitwa Vegedream kutoka kwenye group hadi kwenye career solo amekuwa na marafiki wengi wasanii wa muziki na hata wachezaji wa mpira wa miguu. Albamu yake ya kwanza, kama ilivyokujuza, Marchand de Sable ilitoka 2018 na lakini, kumbuka 2017 alitoa kibao la fuit 2018 lari kibao duton ambacho kilitoka 2018 Mama he na Lamula vibao ambavyo alivitoa mwaka huo 2018, na lakini pia album Ramenela Coupe mwaka huo huo ikapata Santuri ya Alimasi. Mwaka 2019 alitoa kibao Magosir na kupa fursa ya kusikiliza kibao hicho. Hapo eh, eh, jana Februari 14 siku ya wapenda nao, Vege Dream alikuwa na tamasha huko London katika eneo la Greater London. Huko nchini Uingereza, Juni 28 atakuwa na concert jijini Paris, Ufaransa katika jengo la Zenith jijini Paris na La Villette. Msikilizaji, ukisikia mwanamuziki ana tamasha au concert katika jengo la Zenith, hakika huyo ni msanii mkubwa, kwa maana masharti ni kwamba uwe ni mwanamuziki unayeweza kujaza ukumbi wa Zenith ambao unapokea watu zaidi ya elfu thelathini. Hadi hapa sina la ziada. Ali Bilali ndio jina langu, nikutakie Ijumaa Mubarak. Hadi hapo hatuna la ziada, ya msikilizaji wa RFI Kiswahili, shukrani kwako kwa kutegea sikio matangazo yetu Juma zima. Mimi ni Martha Saranga, kwa niaba ya msimamizi wa matangazo haya Victor Robert Willem Mitamboni, Emmanuel Eliazar, tunakutakia i jumaa njema, kwa heri mdigenyu. ya Kiswahili na kwa burudani hiyo ya muziki, ndivyo tunavyotamatisha matangazo yetu kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Usikose kujiunga nasi tena saa kumi na mbili 12 kamili za jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Martha Saranga na punde ni Radio France International. Kwa heri.