amani ya mungu hiyo pamoja nayo popote pale ulipo asubuhi hii imetimia saa mbili na nusu afrika mashariki sawa na saa kumi na mbili na nusu za asubuhi huko nchini nigeria wakati afrika ya kati ni saa moja na nusu na hii ni RFI kiswahili tunakutangazia moja kwa moja kutoka jijini Dar es Salaam tanzania ali bilali karibu katika matangazo ya leo, awamu ya pili, Jumamosi asubuhi, Februari 16 mwaka 2019. Kwanza kabisa, tuanze kwa muhtasari. Tume huru ya uchaguzi nchini Nigeria ahirisha uchaguzi mkuu wa rais uliotarajiwa kufanyika leo hadi Jumamosi ijayo. Watu tisa wapoteza maisha katika ajali ya matatu iliyogongana na lori huko nchini Kenya na watu watano wapoteza maisha katika ufyatulianaji wa risasi katika vitongoji vya jiji la Chicago nchini, nchini Marekani. Kuna hayo na mengine, e, karibu. Kumbuka msikilizaji, matangazo haya unaweza kuyapata pia kupitia kwenye tovuti yetu ya www.rfkiswahili.com. Tuanzie huko nchini Nigeria ambako tume ya uchaguzi nchini humo imetangaza kuahirisha uchaguzi mkuu wa rais na wabunge kwa juma moja, hatua inayokuja ikiwa ni saa chache tu zilikuwa zimesalia kabla wananchi wa taifa hilo hawajapiga kura. Mwandishi wetu Emmanuel Makundi ana maelezo zaidi. Zoezi la upigaji kura lilikuwa lianze majira ya saa mbili asubuhi kwa saa za Nigeria katika vituo zaidi ya laki moja na elfu ishirini huku nchi hiyo ikiweka rekodi ambapo jumla ya wagombea sabini na tatu wanawania kiti cha urais. Rais Muhamadu Buhari anayetaka kuchaguliwa tena kwa muhula wa pili anakabiliwa na upinzani mkali kutoka kwa kiongozi mkuu wa upinzani na makamu wa rais wa zamani Atiku Abubakari. Hata hivyo, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini humo INEC Mahamudu Yakubu akizungumza na wanahabari usiku wa kuamkia hivi leo amesema kwa ratiba ilivyo isingewezekana kwa uchaguzi huo kufanyika kwa wakati. Tume ya uchaguzi sasa inasema uchaguzi uliokuwa ufanyike hivi leo sasa umesogezwa mbele hadi Februari 23 Ine kimeongeza kuwa uchaguzi wa wabunge wa kuwania viti 360 katika bunge la kitaifa na viti 109 katika bunge la seneti nao utafanyika tarehe hiyo hiyo. Ili kuwa na uchaguzi huru na haki, tume uchaguzi ilifikia uamuzi kuwa kuendelea na uchaguzi huu haiwezekani, na hivyo uchaguzi wa urais na ule wa bunge utafanyika tarehe ishirini na sita mwezi Februari mwaka elfu mbili na kumi na tisa na ule wa magavana utafanyika tarehe tisa mwezi Machi. Na hii itaisaidia tume kutambua changamoto zilizopo. Ni uamuzi ambao ulikuwa ni mgumu sana kwa tume kuchukua. Tayari wagombea wawili kutoka vyama vikuu vinavyopewa nafasi kwenye uchaguzi huu vimekashifu hatua ya tume ya uchaguzi kusogeza mbele uchaguzi huo. Hatua kama hii iliwahi kuchukuliwa pia mwaka 2015 ambapo tume ya uchaguzi iliahirisha uchaguzi kwa majuma sita kwa kile ilichosema wakati huo ni hali ya usalama iliyohusishwa na uasi wa kundi la Kiislamu la Boko Haram, uamuzi ambao ulionekana kama njama za kutaka kumpa muda zaidi aliyekuwa rais wa wakati huo, Goodluck Jonathan, dhidi ya mpinzani ambaye ni rais wa sasa, Muhammadu Buhari. Nam, shukran sana Emmanuel Richard Makundi. Muda mfupi ujao, tutaungana naye mwandishi wetu Victor Buso alioko huko nchini Nigeria kufahamu zaidi, uh, wananchi wa taifa hilo wanasemaje mapema asubuhi hii, baada ya kuamka na taarifa kwamba hakuna uchaguzi hii leo, wakati tayari ulikuwa amelala na taarifa kwamba asubuhi wataamkia kupiga kura watu tisa wamepoteza maisha hapo jana Ijumaa nchini Kenya katika ajali ya basi la usafiri la matatu lilipogongana na lori la mafuta katika barabara ya Kericho Nakuru. Ajali hiyo imetokea katika eneo la kibiashara la Chepsir majira saa kumi na mbili jioni, kulingana na OCPD wa Kericho Justice Kitetu ambaye alieleza kwamba lori la mafuta lilikuwa likitokea Kisumu kuelekea Nakuru lilitumia barabara isiyo kama ilivyokuahidi. Msikilizaji, naungana naye sasa. Victor Buso, habari za asubuhi? Salama sana kwa upande wangu Ali Bilal, lakini kwa wanachaie si asubuhi ngema sana. mm -hmm, na taarifa hii ya kuahirishwa kwa uchaguzi hadi juma lijalo, labda mapema asubuhi hii, wananchi wameipokeaje hapo Nigeria? taarifa ambayo imetoka wakati wananchi wengi wamekuwa wamelala, ilikuwa ni saa tisa usiku sasa hapa aa, Nigeria, na hadi sasa napozungumza ni saa kumi na mbili hivi na nusu imepita, na ipo hapa katika uh, mitaa, lakini sehemu mtu akipita, ni kwamba inaweza kuwa wameshaanza kusikia hizi taarifa na wamekajia nyumbani na masikitiko makubwa sana, kwa sababu kabla ya siku ya leo ulikuwa umejeelea kuna kupiga kura na kufanya uamuzi wa kuchagua rais wao na ukiangalia, Victor Buso, nyinyi waandishi wa habari mmelala na taarifa kwamba kesho zoezi la upigaji kura linaanza, lakini mnaamka na taarifa kwamba ha, zoezi hilo limeahirishwa hadi juma lijalo. Unafikiri kwa nini uamuzi huu umechukuliwa saa nane za usiku? Yeah, so na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi amesema walikuwa na mkutano mrefu sana. Inaonekana ulichukua muda mrefu sana kabla haijamalizika, lakini ni suala ambalo limetushangaza sana, na hasa wale watu ambao wameshangaza zaidi ni wapiga kura, kwa sababu wengi walikuwa wamesema kwamba saa kumi na mbili ya nusu, wakati huo watakaofika vituoni kusubiri kupiga kura saa mbili. Ni jambo ambalo halikutarajiwa kwa sababu hadi dakika ya mwisho tume ya uchaguzi ilikuwa inahakikishia wananchi kwamba zoezi zitakwenda kama ilivyopangwa. Chama cha rais, cha cha mpinzani wa Buhari kilikuwa kikilalamika kwamba kumekuwa na njama za kutaka kuahirishwa kwa uchaguzi huo kwa lengo la kuandaa namna Rais Buhari atakavyoiba kura. Labda sasa kinasemaje? mikuu kabisa, suala hili limeleta vitani kidogo vya vuto APC na PDP, launiana chama kikuu cha upinzani cha PDP pi, Atiku Abubakar kinasema kwamba inaonekana uchaguzi huu umeahirishwa kwa makusudi ili kuiba kura. Lakini chama tawala cha APC cha rais Muhammad Buhari nacho kwa upande wake kinasema kwamba inaonekana chama cha PDP kinashirikiana salama <tulabu> sana kwa upande wangu walibila aii wali. Naam, ni mshukuru mwenzetu Victor Abuso huko Nigeria ambaye ataendelea kuchujuza zaidi kilichokuwa kinaendelea. Anaungana naye hapa studio mwenzangu Emmanuel Makundi. Aa, karibu Makundi. Nam, asante sana Ali Bilali. Tumekuwa tukifuatilia kwa ukaribu sana kinachoendelea kule Nigeria na labda unafikiri, uh, hii hatua ya kuahirishwa kwa uchaguzi itaathiri kwa kiasi gani mchakato um, mzima wa uchaguzi, hususan ukiangalia watu tayari wamekuwa wamepanga bajeti ya kwenda kukava mm, uchaguzi huu, lakini muda umerepa, unafikiri itaathiri kiasi gani ni... Kwanza tu kuahirishwa kwa uchaguzi Alibilali, ni dosari. Mimi na wewe na wengi tumeshuhudia mara nyingi, uh, uchaguzi pengine watu wanatoa taarifa ya kuahirisha uchaguzi uh, pengine siku mbili ama wiki, uh, ama siku tatu kabla ya uchaguzi uh, kama ambavyo tuliona hata kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ilikuwa ni wiki moja, uh, kabla ya kuelekea kwenye uchaguzi wenyewe, ndipo uchaguzi ulisogezwa mbele siku mbili kabla uch ya uchaguzi uh, lakini kitendo cha kuahirisha uchaguzi usiku, uh, pengine pamoja na kwamba tume inasema kwamba haikuwa imejiandaa vya kutosha kuhakikisha kwamba uh, uchaguzi utakuwa huru, haki na wa kuaminika, ni vitu ambavyo ilibidi iwe imeshajipanga toka zamani. Tumeshuhudia vifaa uh, vikiungua uh, juma hili, kwa hivyo tume ilipaswa kufahamu kwamba hali bado ilikuwa ni tete. Maeneo mengi ya kule Nigeria yako mbali. Maeneo kadhaa ya kule Nigeria yanakabiliwa na tatizo la, la, la usalama, hasa mashambulizi ya kundi la Boko Haram. Hivi vyote ilibidi tume ya uchaguzi ivizingatie, mm. na labda nafikiri hatua hii kuchukuliwa manane ya usiku inathibitisha ile hofu waliokuwa nayo mpinzani kwamba kuna njama ya kufanya hivyo e pamoja na kwamba inaweza isiwe kwa asilimia mia, lakini hii itampa nafasi ama itampa nguvu Atiku Abubakari ku, kuendelea kushikilia msimamo wake kwamba, mnaona toka mwanzoni nilishasema awali, Rais Mahamudu Buhari ana njama za kutaka kuharibu uchaguzi, kutaka kuchelewesha uchaguzi ili kumpa nafasi. Ndio maana hata katika ripoti yangu nilisema, Bilali, mwaka 2015 tume ya uchaguzi iliairisha uchaguzi kama hivi kwa wiki sita ambapo ilionekana dhahiri na Buhari wakati ule ndio alikuwa kiongozi mkuu wa upinzani, akimtuhumu rais Goodluck Jonathan kwamba ameahirisha uchaguzi kwa kusaidiana na tume ya uchaguzi ili afanye kampeni za kutosha, kuendelea kuwavuta wale wapiga kura ambao walikuwa hawamwamini uh, Goodluck Jonathan, lakini mambo tuliona yalivyokuwa yalivyo. Kwa hiyo tunaweza kusema kwamba picha kama hilehile imerejea tena. Naam, ni, ni picha ile ile imerejelea tena, isipokuwa tu tofauti ya sasa ni kwamba kuahirishwa kwa uchaguzi sio kwa sababu za kiusalama, lakini kuahirishwa kwa uchaguzi ni kwa sababu vifaa havijafika katika maeneo husika na baadhi ya vifaa havitoshi. Kwa hivyo wanajipa muda kutafuta vifaa zaidi ili kufanikisha na kuvifikisha katika maeneo ambayo uh, tume ya uchaguzi inasema kwamba ilikuwa ni vigumu kufika uh, kwa wakati. Kwa hivyo na, nafikiri uh, wanasiasa kule Nigeria uh, wakubaliane tuna maamuzi ya tume kwa sasa na ngine wajiandae na waruhusiwe kufanya kuendelea na kampeni hadi uh, siku ya uchaguzi ambao ni Februari 23, wawashawishi wananchi wa, wa, wa, wa, wa, wa Nigeria uh, kushiriki katika uchaguzi uh, ujao. Naam nikushukuru sana Emmanuel Makundi. Asante. Unaweza kusikiliza matangazo haya kupitia Shortwave katika frequency 9665 kHz, mita bendi 31. Saa mbili na dakika 40, majira ya Afrika Mashariki. Watu watano wameuawa na polisi kadhaa wamejeruhiwa siku ya Ijumaa hapo jana wakati mtu mmoja mwenye umri wa miaka 45 alivyofyatua risasi kwenye jengo moja katika eneo la viwanda katika vitongoji vya jiji la Chicago huko nchini Marekani, wakati taarifa ya polisi ikieleza kuwa mtu huyo naye pia alipigwa risasi na kuuawa. Kampala, 93.7 FM. Saa mbili dakika 41 majira Afrika Mashariki. Ni mpe nafasi mwenzangu, uh, Ruben Lukumbuka na kujia na makala ya yaliyojiri wiki hii. Ujambo msikilizaji, hapo ulipo ni matumaini yangu huna neno, na karibu katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, ambapo tunakuletea habari kuu za dunia zilizopewa uzito katika matangazo yetu ya juma hili hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, viongozi wa nchi za Umoja wa Afrika juma hili walitamatisha mkutano wao mwanzoni mwa juma hili, huku wakisisitiza kuhusu swala la kutunza amani kwenye mataifa yao na bara la Afrika ambapo baadhi ya wataalamu wa maswala ya usalama wao wanaona na bado bara hilo linakabiliwa na changamoto nyingi zinazochangia kuzorota kwa usalama. Viongozi hao wa Umoja wa Afrika walimteua rais wa Misri, Jenerali Abdel Fatah Al Sisi, kuwa mwenyekiti mpya wa umoja huo, huku mwenyewe akiweka wazi ajenda yake kuwa ni usalama wakati wa uongozi wake. Nilimtafuta Mohamed Mansur. Ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa huko Moscow, Urusi, na kwanza nilimuuliza anaitazamaje ajenda hii ya Al-Sisi kuhusu usalama barani Afrika, naye alisema: Rais Abdel Fattah El Sisi yeye ye, kwanza, upande mwingine wa sarafu ni rais ambaye kwanza yuko vizuri, sawa, yeye mwenyewe kwenye masuala ya ulinzi na usalama kwa sababu alikuwa ni, ni mkuu wa majeshi eh, wakati alipochaguliwa rais eh, yule ambaye aliyewekwa sasa hivi eh, kwenye kwenye kwenye mahabusu kule eh, Mohamed Morsi, yeye alikuwa ndio mkuu wa majeshi na alikuwa amekulia kwenye masuala zima ya us usalama na ulinzi, kwa hiyo ni mtu mzuri kwenye intelligence, hapo hapo Mohamed Mansour, pengine kimtazamo, pamoja na kwamba ajenda ya Abdel Fatah Al Sisi ni kuhusu swala zima la usalama. Unazungumziaje vita hivi vya kijihadi ambavyo mara kwa mara vimekuwa vikishuhudiwa katika uh, hizi nchi za Afrika ikiwemo Somalia hata huko Misri kwenyewe, na nchi za Afrika ya magharibi ya vita hivyo. Kwa mfano neno hilo, neno, neno jihadi lenyewe, jihadi maanake ni kujitahidi, yani kujitahidi. Kwa hiyo hilo neno jihadi limetafsirika vingine. Kwa hiyo mule katika vile ile uh, magrupu zime, ni kwamba kuna nadharia ambazo zimechomekwa zinaonekana ni vingine, kumbe ni vingine wale, wale mfano ukiangalia Boko Haram, Boko Haramu wao wana itikadi zao wanazoamini, kitu ambacho hata hiki wanachokipigania katika hiyo dini ya Kiislamu sio kweli, hakipo. Na Mansur, unafikiri ni changamoto gani sasa al-Sisi kama mwenye kiti mwenyekiti mpya wa au atakabiliana nazo katika ajenda yake. Hii changamoto ambazo anaweza kukabiliana kuka, nazo ni kwamba eh, barani Afrika kuna migogoro ambayo imesababishwa ya vita yenyewe kwa yenyewe. Kuna migogoro ambayo, eh, ambayo inakuwa inakuzwa na kuchochewa na mataifa mengine. Sasa hiyo ni moja ambayo ya changamoto kubwa anaweza kukumbana nayo. Kuna mataifa ambayo yanacheza karata zao katika kwenye baadhi ya migogoro. Kuna migogoro ambayo ya Somalia pale eh, ambapo Kenya amekuwa akiwa mshirika mkubwa wa mataifa magharibi kucheza karata mbalimbali kule nchini Somalia, unakuta kwamba hapo kuna vitu ndani yake, wauzaji silaha wakubwa ni hao. Inaweza kuwa na, nadharia anasema, lakini undani wake ni mkubwa. Naam, pamoja na kwamba umesema kinadharia, amesema unaona, ni kwa namna gani mataifa haya yanaweza yakashirikiana katika kupambana na hili swala kama vile umezungumza. Uh, kwa mfano Misri kama kutumia uzoefu wa, wa Misri wenyewe. Misri wako vizuri kwenye masuala ya ulinzi na usalama, wako vizuri, historia inatuonyesha hivyo, na hata intelligence yao iko vizuri. Kwa hiyo uh, kutumia Misri wenyewe, kutumia LCC wanaweza wakasaidia, lakini uh, nafikiri lazima waweke kae chini uh, haya mataifa makubwa waambizane nini kinatakiwa kifanyike, na wale wajua hapa kuna kitu, kuna maslahi interest, wanataka nini? mm -hmm. Ni mtazamo wake Mohamed Mansour mchambuzi wa siasa za kimataifa akizungumza akiwa jijini Moscow, Urusi. Msikilizaji, kama ndiyo kwanza umefungua redio yako, unasikiliza makala Mtazamo Wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, rais wa nchi hiyo Felix Chisekedi Chilombo, kwa mara ya kwanza alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame, ambaye alikuwa ametilia shaka uteuzi wake katika uchaguzi mkuu wa Desemba 30 mwaka wa 2018 mwandishi wetu Ali Bilal Alifuatilia taarifa hii na akatuandalia ripoti ifuatayo. Kando na mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika, rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi Chilombo alikutana ana kwa ana na Paul Kagame, rais wa Rwanda kwa takriban saa 2 na kujadiliana kuhusu masuala ya usuyo ujirani mwema, ushirikiano kati ya nchi zao mbili. Januari 17, Paul Kagame akiwa mwenyekiti wa Umoja wa Afrika aliiomba mahakama ya kikatiba nchini DRC kutotangaza matokeo ya uchaguzi kabla ya kutuma ujumbe wa Umoja wa Afrika kwa ajili ya mashauriano, lakini hata hivyo mahakama ya kikatiba ilitangaza matokeo ya mwisho usiku wa Januari 19 kuamkia Januari 20. Rwanda na DRC, Rwanda inayoingia ndani ya Kongo mara tisini, zimekuwa na uhusiano wenye kutetereka tangu miaka 25 kufuatia mauaji ya kimbari ya Rwanda. Kinshasa imekuwa ikiituhumu Rwanda kupora rasilimali zake hususan madini ya coltan kaskazini mwa DRC, wakati Kigali ikisema inawalenga kundi la Wahutu wa FDLR waliokimbilia mashariki mwa nchi hiyo. Jijini Adisababa, Rais Chisekedi Chilombo amekutana pia na mkuu wa sera za nje wa Umoja wa Ulaya Frederika Mogherini ambapo kuhusu kurejeshwa jijini Kinshasa kwa mwakilishi wa Umoja huo alifukuzwa mwezi Disemba, pamoja na kufunguliwa kwa ofisi za Schengen ikiwa ni sawa na ubalozi mdogo wa Umoja wa Ulaya uliofungwa Januari 2018 na viongozi wa DRC, wa kilani vikwazo vya umoja ulaya wa Ulaya dhidi ya wajumbe 14 wa serikali ya Rais Joseph Kabila Kabangi. Hayo yalijiri wakati kiongozi wa upinzani Lamuka huko DRC Martin Fayulu aliwatolea wito viongozi wa umoja huo wa Afrika huko Adis Ababa wa kutaka uchaguzi ufanyike kabla ya miezi sita huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kama sehemu ya kudai ushindi ambayo yeye anasema aliupata wakati wa uchaguzi huo wa Desemba 30 nchini mwake. Wasikilizaji wetu huko DRC wanamtazamo gani? Moja kwa moja kutoka jijini Lubumbashi nchini DRC, nami naungana naye Henry Kolongo nam, Henry habari za wakati huu huko Lubumbashi, na nini mtazamo wako kuhusu wito huu wa Martin Fayulu? Kwa jua kuna vitu vingine ambayo vitajiki kuyatenda hata kuyafanya yaani, naishi hapa nchi ya Kongo. Kuna migogoro mingi limekitakana sasa. Leo hii kuanzia tena leo, tufikiri tena, turudie kwenye uchaguzi. Kwanza utujiulize, nani atarikia hii uchaguzi? gharama yenyewe ikiatoka wapi? hiyo yote hii okay, ni kuponda muda tu. hu muda sitena kupita kwenye uchaguzi, ni muda wa kuangalia jisi akushikanana mkono kwa mkono, amuunge mwenzio mkono, aendelee pamoja jinsi ya kutoa maendeleo ndani ya nchi ki ya Kidemokrasia ya Kongo na kauli yake ina maana kuyapeleka kule makao makuu ya Umoja wa Afrika huko nam. Lakini pia katika wiki hii, huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo mbali na mkutano huo wa Umoja wa Afrika, Rais mpya wa DRC Felix Tshisekedi pia alikutana na rais wa Rwanda Paul Kagame e, na ambaye mwenyewe utakumbuka alitilia shaka uteuzi wake katika uchaguzi mkuu wa Desemba 30. Nini mtazamo wako e, gulia mambo ambayo inapita hapa ya rasmi kulingana na nchi jirani ya Rwanda na kitendo ile ilionekana pale umoja wa, wa mataifa ya Afrika kuhusu vile walizungumiza wao wawili, na ileta furaha na tumaini sana wananchi wa Kongo, ili nituone kwamba upande wa mashariki wa Kongo ile mzozo wa magogoro ile wa waasi ipate kumalizika kabisa. Ile ndio tunataka sisi wa wa Kongo mani, kitu kama ambayo tunapenda kule watu waishi kwa amani kwa salama Mbani mbani. Asante, ni mtazamo wake Henry Kolongo, msikilizaji wa idhaa hii ya Kiswahili ya RFI akiwa Lubumbashi huko katika jimbo la Haut Katanga, Katanga ya zamani. Asante sana, asante bwana Ruben. Namna na tukisalia huko DRC kwa juma hili, kwa lengo la kudumisha amani na usalama kwenye nchi hiyo, lilifunguliwa tamasha la amani katika jiji la Goma, ambapo wasanii wanamuziki wa Kongo na wengine kutoka nchi mbalimbali barani Afrika wanashiriki. Tamasha hili limeanza hapo jana Ijumaa huko Goma na litatamatika Februari 17 kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Goma Chubengorombi Daniel <mulia> Kwa shangwe na furaha wanamuziki wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na hawa wa kimataifa wamepanda jukwani wakiimba amani kwa raia wa Kongo trc na majirani wake, kama anavyojulisha msanii mwanamuziki wa Kongo trc Joli Malonga. Viongozi wa tamasha la amani, amani, wamewataka vijana pamoja na wasanii kufanya kila jitihada ili amani ihimarishwe nchini Kongo. Nasi, na kusema kwamba amani ndiyo msingi wa maendeleo ulimwenguni. Yome Bisimwa ni mmoja wa viongozi wa tamasha hilo la amani. E, ujumbe tunasema kama kiture mwaya ya kurainire batu na tunaomba watu wakuje fasi moja tucheze pamoja na tuweze kupartaje hiyo maisha ya kumoja ndani ya region yetu. Lakini raia wana mitazamo tofauti dhidi ya tamasha hilo la amani. Natochamu makabila mbalimbali tunakutanana, tunaomba wakuu wa nchi Haina maana kwani lilomba wende kufanya hii tamasha kama Beni, kama Butembo kuchuru, ni hapo ndio watu watajua kama ni tamasha ya amani, lakini hapa wanafanya ndio business. Tunafurahia tena siku ya leo kuongea juu ya amani. Itakungwa kwamba hii ni mara ya sita tamasha hilo la amani kuendeshwa jijini Goma, mashariki mwa Kongo DRC. Chube Ngorombi, Goma, RFI Kiswahili. Na huko Burundi kiongozi wa upinzani Agathon Rwasa, ambaye mara kadhaa alitakiwa kuorodhesha chama chake kwa ajili ya usajili, na baada ya kukataliwa kwa mara kadhaa hatimaye wizara ya mambo ya ndani katika nchi hiyo imesajili chama chake ambacho kitaitwa Kongamano la Kitaifa kwa ajili ya Uhuru, CNL, na siyo tena FNL. Akizungumza katika mahojiano maalum na RFI Kiswahili, kiongozi huyo wa kihistoria wa chama cha FNL amesema ameridhia hatua hiyo ambayo itawapa nafasi ya kuendelesha shughuli za kisiasa bila bugudha na kushiriki kwenye uchaguzi mkuu ujao nchini humo. Amesema hayo katika mahojiano haya na mwenzangu Ali Bil Bilal. Kwa kweli ni changamoto nyingi zilizopo mbele yetu, lakini tumeamua kuvalia njuga matatizo yote yatakayokuwa njiani. Na e, tunajipanga ili tuweze kuanza kuandaa na kuendesha kongamano la kitaifa ambapo tutateua viongozi wa ngazi mbalimbali na hivyo tuweze kujiandaa kwa uchaguzi kikamilifu. Ha, na unaizungumziaje siasa za Burundi wakati huu ambapo baadhi ya wanasiasa wa upinzani wakiwa ugeni na serikali ya Burundi ikionekana kutotaka kukubali kuwaruhusu labda kuweza kuzungumza nao. Unazungumziaje kuhusiana na hilo? Kuhusu hili naweza nikasema kwamba Jumuiya ya Afrika Mashariki ina jukumu kubwa, kwa sababu tangu elfu mbili na tano, mgogoro ulipoanza walijikita kusaidia ba Warundi kuweza kupata mwafaka japo kwa shida sana kwani unajua kwamba mnamo mwezi Oktoba mwaka jana, mazungumzo yalipoitishwa kule Arusha serikali haijashiriki huku ikidai eti wako kwenye kilio, na msuluhishi mheshimiwa Mkapa uh, katika mkutano wa kilele amesema kwamba yeye shughuli zake kuhusiana na mchakato wa mazungumzo ya Burundi amemaliza na anaachia ngazi medieta. Nini sasa kifanyike? Nina imani kwa heshima yao watafanya hivyo, la sivyo mchakato utakuwa umefeli na kufeli kwenyewe lawama watatuishwa wao, sidhani sasa kama wako tayari kubeba lawama hiyo, bali nadhani wako tayari kutetea hadhi yao kama wakuu wa kanda na kuweza kukwamua mchakato huo. Naam. Agaton Gwasa, umeshiriki katika vikao kadhaa vya majadiliano huko Arusha na uh, mwezeshaji Benjamin Mkapa, unafikiri ni wapi ambapo alikwama? Nadhani kushindwa kwake si kwake peke yake. Mimi nimemwambia nilipopata fursa ya kuongea naye, ya kwamba jukumu alilo nalo ni zito na si vyepesi kwake yeye kuweza kulibeba kama viongozi wa kanda hawamuungi mkono. Ni sauti yake Agathon Rasa, kiongozi wa upinzani wa chama kipya cha CNL nchini Burundi. Juma hili wajumbe wabunge nchini Marekani walitangaza kufikia makubaliano ili kuepusha uwezekano wa kusimama kwa shughuli za serikali kwa mara nyingine. Taarifa zinasema wabunge walikubaliana kuidhinisha kiasi cha dola bilioni 1.4 kwa ajili ya mradi wa ujenzi wa ukuta katika mpaka wa nchi hiyo na Meksiko, kiasi hiki ikiwa ni pungufu ya kiasi ambacho awali rais Trump alipendekeza. Licha ya kutopata kile alichokuwa akisimamia, rais Donald Trump alisisitiza kuendelea mbele na mpango wa ujenzi wa ukuta huo kuzuia wahamiaji haramu. nilipokuja the hapa jukwani waliniambia kwamba hatua inapigwa katika kamati hiyo Ukuta tutaujenga hatua inapigwa, nikasema subiri kidogo, nataka kuwalinda watu wangu wa Texas, na hata sitaki kusikia kuhusu swala hilo. Ni sauti yake, rais wa Marekani Donald Trump. Hadi hapa sina la ziada. Jina langu mimi naitwa Ruben Lukumbuka Ben Saleim, hadi wakati mwingine, kwa mara nyingine, na kwaherini. Um, shukran sana Ruben Lukumbuka kwa makala hayo. Shukran pia kwa mwenzangu uh, Victor Busa ambaye alioko huko nchini Nigeria lakini pia uh, Emmanuel Richard Makundi pamoja na Victor Robert Williams ambayo amenisaidia kuweza kufanikisha matangazo haya asubuhi hii ya Jumamosi. Matangazo mengine kama haya bila shaka ni hapo jioni saa 12 Afrika Mashariki. Anaitwa Davido, ni mwanamuziki kutoka kule nchini Nigeria, na moja miongoni mwa ngoma zake mpya kabisa inaitwa Wonder Woman. Na hapa ndipo tunatamatisha matangazo yetu katika lugha ya Kiswahili. Ali Bilali nilikuwa nawe nikisaidiwa na Emmanuel Richard Makundi pamoja na Victor Robert Wile, na punde tu nitakuacha na wenzetu kutoka Paris, Ufaransa.